เอาตัวเลขมาคุยกัน...กับพวกเรา สีลพุทธญาณนิมิต

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย Amatayan, 9 กุมภาพันธ์ 2013.

1. Amatayan

Amatayan เป็นที่รู้จักกันดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กุมภาพันธ์ 2014
  2. Amatayan

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      262.8 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      321.9 KB
      เปิดดู:
      32
      ขนาดไฟล์:
      295.2 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      187.4 KB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      255.7 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      298.8 KB
      เปิดดู:
      31
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กุมภาพันธ์ 2014
  3. Amatayan

4. ต้นพุทธ

ต้นพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2012
    ขอบคุณ น้อง Amatayan นะค่ะ สำหรับเกร็ดความรู้ดีๆ เกี่ยวกับน้ำปานะ ที่ถูกต้องตรงกับพระธรรมวินัย ต้นพุทธขอมาน้องอมตฯก็จัดให้ ต้นพุทธแน่ใจว่าคงมีเพื่อนๆอีกหลายคนที่ไปปฏิบัติธรรมถือ ศีล8 มาแล้วอาจจะยังไม่รู้ด้วยซ้ำว่านำ้ปานะที่ถูกต้องและดื่มได้ในยามวิกาล(ตั้งแต่หลังเที่ยงไปจนถึงอรุณรุ่ง)นั้น มีอะไรบ้าง เพราะส่วนใหญ่จะเข้าใจแค่ว่า น้ำปานะ คือเครื่องดื่มที่ไม่มีกากใย
    ก็ขออนุโมทนาบุญกับเจ้าของกระทู้นะค่ะ ที่นำความรู้ดีๆมาให้
    ผู้อ่านได้ความรู้ที่ถูกต้องฉันใด ก็ขอให้ผุ้ให้ เกิดปัญญาอันเป็นสัมมาทิฐิฉันนั้นค่ะ

ความรู้ด้านธรรมวินัย หรือด้านปริยัติ กระทู้เรามี น้องAmatayan กับ น้องNamitta ที่สันทัดและบอกกล่าวเพื่อนๆได้
    ส่วนความรู้รอบตัว ก็ พี่บัวกับพี่สีลสิกขารับไปค่ะ (kiss)
    แต่ถ้าเป็นประเภท ความรู้ท่วมหัว เอาตัวไม่ค่อยจารอดเนี่ย 555 ต้นพุทธถนัดจร้า :cool:

5. Amatayan

เลขนี้ทำให้เป็นคนที่ขยัน เอาการเอางานดี มีความกล้าหาญ บู๊ ลุย เป็นคนใจดี ชอบช่วยเหลือคน ชอบบริการชาวบ้าน มีเสน่ห์ แต่ขี้น้อยใจ เลขนี้ระวังปัญหาเรื่องเพศตรงข้ามสักนิด อย่าพึงไว้ใจอาจทำให้เดือดร้อนเพราะมีคนมารักมาชอบหลายคน คุณก็เป็นคนใจบุญ และชอบในการทำกุศล แต่ถ้าใครทำให้เจ็บใจก็มักจะลืมยาก หรือจำได้ว่าใครทำอะไรไว้กับตัวเอง โชคลาภมักได้จากสมณะชีพราหมณ์ ดังนั้นถ้าทำบุญบ่อยๆ จะมีชีวิตความเป็นอยู่คล่องตัว ช่วงไหนห่างการทำบุญช่วงนั้นจะติดขัดๆขัดๆนะครับ

6. Amatayan

ขอแนะนำให้ทุกท่านสวดคาถาพระยายม หรือ สวดพุทธคุณ ธัมมคุณ สังฆคุณ หรือคาถาพระปริตรกันไว้บ้างนะครับ จะเป็นโมรปริตร หรือคาถาคุ้มภัยต่างๆ เพราะเหตุการณ์บ้านเมืองของเรา มีความเดือร้อน รุนแรง ขอให้ทุกท่านปลอดภัย และโชคดีกันทุกท่านนะครับ

เหตุการณ์ต่างๆมีเกณฑ์ว่าจะยกระดับขึ้นทุกวันๆ ดาวที่เป็นคู่ศัตรูกันตามลักษณะความหมายดาวในวิชาโหราศาสตร์ จะมีอิทธิพลขึ้น นั่นก็หมายถึงเลือดตกยางออก ขอให้ทุกท่านอย่าประมาทนะครับ

7. ต้นพุทธ

ต้นพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2012
    คาถาพญายม

ปะโตเมตัง ปะระชีวินัง สุขะโตจุติ จิตตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ ป้องกันภัยภิบัติทั้งปวง

ปล.สำหรับพุทธคุณฯลฯ นั้นต้นพุทธ่คิดว่าเพื่อๆนส่วนใหญ่ท่องกันได้ แต่สำหรับคาถาพญายมก้อาจจะมีอีกหลายๆคนที่ยังไม่ทราบไหนๆคุณAmatayanก็แนะนำมาแล้ว แต่ไม่ยักกะลงให้ด้วย พี่พุทธเลยจัดแถมไปซะเลยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กุมภาพันธ์ 2014
  8. blue pooh

blue pooh เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2010
    ขอบคุณมากค่ะเรื่องน้ำปานะ เคยไปบวชเนกขัมมะ
    น้ำที่มีขายแถวๆโรงนอน เป็นน้ำข้าวโพด ถั่วเหลือง

แล้วบางที่เวลาใส่บาตรหรือไปวัดก็ุถวายนมถั่วหลือง

สงสัยความตั่้งใจของเราจะถวายผิดซะแล้ว..

9. Amatayan

55555555 ถ้าน้องเอามาให้หมด พวกคนที่มีศรัทธาก็ขาดความเพียรซิครับ ดังนั้นเมื่อมีศรัทธาแล้วต้องตามด้วยวิริยะ มีสติเป็นตัวคั่น คอยตรวจสอบทั้งสองฝั่งให้เสมอกัน ทำธรรมทั้งหลายให้สม่ำเสมอกัน ถ้ามีศรัทธาแล้วต้องควบคู่ด้วยปัญญา ไม่งั้นงมงาย ขาดความใคร่ครวญด้วยเหตุด้วยผล ถ้ามีปัญญามากเกินไปก็ไม่เชื่ออะไร เพราะรู้ไปหมดทุกอย่าง เลยไม่มีศรัทธา ไม่เชื่อใครเลย ถ้ามีวิริยะกล้า สมาธิก็ไม่ตั้งมั่นอยู่ได้ ถ้ามีสมาธิมากเกินไป ความง่วงก็เข้าครอบงำ....ดังนั้นเมื่อน้องนำเสนอ พี่ๆก็ตามค้นหา...นับว่าเป็นยอดยิ่งแล...อิอิ

10. Amatayan

ยังมีอีกมากมาย ที่พระวินัยซึ่งเป็นดุจรากแก้วของพระพุทธศาสนา ถ้าปล่อยให้กฎของความย่อย่อน หรืออนุโลมตามความชอบใจ ความสะดวกของเรา มันก็เท่ากับเราทำลายรากแก้วไปทีละหน่อยๆ ไว้มาช่วยกันนะครับ อ่านวินัยพระ คู่มือโยมกันบ้าง จะได้ไม่ทำผิดจารีตประเพณีกันนะครับ

11. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    ท่านน้องอมตญาณบอกชื่อยาและสรรพคุณยา ท่านน้องต้นพุทธหยิบยื่นตัวยาให้ หากคนไข้นำไปแล้วมัวแต่อ่านฉลากยา อ่านสรรพคุณยา แต่ไม่หยิบยานั้นกิน คนไข้นั้นก็จะไม่ได้รับประโยชน์จากยานั้นเลย ยานั้นก็ไม่สามารถรักษาโรคของเขาให้หายได้ ถ้าเขาเป็นน้อย เขาก็จะหายจากโรค ถ้าเขาเป็นมาก อาการก็จะทุเลาลง หากเขากินยาบ่อย ๆ อาการของโรคก็จะหายไปเอง

การเข้าถึงธรรมนั้นเป็นเรื่องเฉพาะตน ครูอาจารย์เป็นผู้บอกทางให้เท่านั้น หากเขาเหล่านั้นจะได้รับผลมากน้อยเพียงใด ก็สุดแท้การจะนำไปคิดและปฏิบัติ การเดินทางเข้าถึงธรรมมิใช่เดินด้วยกาย แต่ต้องเดินด้วยใจจึงจะเข้าถึงได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กุมภาพันธ์ 2014
  12. จันทรา081

จันทรา081 สมาชิก

ขอความกรุณาท่านผู้รู้แปลความฝันหน่อยค่ะ ฝันว่าเกาะอยู่ท้ายรถกระบะ ตอนกลางคืน มองไปที่ท้องฟ้าเห็นดาวเป็นรูปยันต์เกราะเพ็ชร เป็นดาวสีทอง สักพักเปลี่ยนเป็นยันต์อื่น วานทำนายให้หน่อยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ (ตั้งกระทู้ไม่เป็นขออภัยด้วยค่ะ)

13. Amatayan

ดูจากที่โพสถามมานั้น ก็ขอวินิจฉัยว่า เป็นสิ่งที่เป็นมงคลนะครับ กาลชะตานิมิตก็ดี ถือว่าคุณจะมีโชค มีลาภ หรือจะได้ของที่เป็นของมงคลเร็วๆนี้ อาจจะเกิดขึ้นแบบไม่คาดคิดไม่คาดฝันก็ได้นะครับ อย่างเช่นคุณอยากจะได้พระหรือวัตถุมงคลอะไรสักอย่าง ถ้าตั้งจิตอธิษฐานดีๆ น่าจะได้ในไม่ช้านี้นะครับ ฝันนี้ถือว่าดีโดยนิมิตกาลชะตานะครับ...ว่าโดยฤกษ์ยามที่ถามขณะโพสครับ

14. จันทรา081

จันทรา081 สมาชิก

ขอบคุณท่านAmatayan มากค่ะที่ทำนายให้ ทุกวันนี้ตอนนอนจะท่องคาถาพระปัจเจก 30 จบ(นอนท่อง) เคยรับยันต์เกราะเพชรที่วัดท่าขนุนมาแล้ว 2 ครั้ง ค่ะ พยายามจะเป็นคนดีอยู่ค่ะ..ขอบคุณค่ะ

15. blue pooh

blue pooh เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2010
    รบกวนพี้่ๆน้องๆค่ะ
    ทำเงินหาย ด้วยความประมาท จะได้คืนไหม
    ถ้าไม่ไเ้คืนยังต้องเสียเงินเพิ่มอีกต่างหาก
    จะเสีย 2รอบกันเลยทีเดียว. จะหาเจอไหม

รบกวนนะคะ - -"

16. Amatayan

สงสัยไปเข้าห้องน้ำแล้วลืมไว้รึเปล่าหนอ...เค้าวินิจฉัยว่า คงไม่ได้คืนอะนะตัวเอง....

17. Amatayan

กุศลธรรมเป็นปัจจัยแก่อกุศลธรรม

กุสโล ธมฺโม อกุสลสฺส ธมฺมสฺส อารมฺมณปจฺจเยน ปจฺจโย
    กุศลธรรมเป็นปัจจัยแก่อกุศลธรรม ด้วยอำนาจอารัมมณปัจจัย

๑ . ทานํ ทตฺวา , สีลํ สมาทิยิตฺวา , อุโปสถกมฺมํ กตฺวา ตํ อสฺสาเทติ อภินนฺทติ , ตํ อารพฺภ ราโค อุปฺปชฺชติ , ทิฏฺฐิ อุปฺปชฺชติ , วิจิกิจฺฉา อุปฺปชฺชติ , อุทฺธจฺจํ อุปฺปชฺชติ , โทมนสฺสํ อุปฺปชฺชติ .
    บุคคลผู้ให้ทาน รักษาศีล รักษาศีลอุโบสถแล้ว มีความยินดีเพลิดเพลินถึงกุศลเหล่านั้น เมื่อนึกถึงการให้ทาน รักษาศีล รักษาศีลอุโบสถแล้ว มีราคะ ทิฏฐิ วิจิกิจฉา อุทธัจจะ โทมนัส เกิดขึ้น

๒ . ปุพฺเพ สุจิณฺณานิ อสฺสาเทติ อภินนฺทติ , ตํ อารพฺภ ราโค อุปฺปชฺชติ , ทิฏฺฐิ อุปฺปชฺชติ , วิจิกิจฺฉา อุปฺปชฺชติ , อุทฺธจฺจํ อุปฺปชฺชติ , โทมนสฺสํ อุปฺปชฺชติ .
    บุคคลมีความยินดีเพลิดเพลินต่อกุศลทั้งหลาย ที่ได้กระทำไว้ดีแล้วในกาลก่อน เมื่อนึกถึงกุศลเหล่านั้นแล้ว มีราคะ ทิฏฐิ วิจิกิจฉา อุทธัจจะ โทมนัส เกิดขึ้น

๓ . ฌานา วุฏฺฐหิตฺวา ฌานํ อสฺสาเทติ อภินนฺทติ , ตํ อารพฺภ ราโค อุปฺปชฺชติ , ทิฏฺฐิ อุปฺปชฺชติ , วิจิกิจฺฉา อุปฺปชฺชติ , อุทฺธจฺจํ อุปฺปชฺชติ .
    บุคคลเมื่อออกจากฌานแล้ว มีความยินดีเพลิดเพลินต่อฌาน เมื่อนึกถึงฌานนั้นแล้ว ราคะ ทิฏฐิ วิจิกิจฉา อุทธัจจะ เกิดขึ้น

๓.๑ . ฌาเน ปริหีเน วิปฺปฏิสาริสฺส โทมนสฺสํ อุปฺปชฺชติ
    เมื่อฌานเสื่อม ความเสียใจย่อมเกิดขึ้นแก่ผู้มีจิตใจเศร้าหมอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กุมภาพันธ์ 2014
  18. Amatayan

เมื่อทำกุศลแล้วตั้งความปรารถนาในสมบัติต่างๆมีมนุษยสมบัติ สวรรค์สมบัติก็ดี ปรารถนาในความเป็นอยู่ ทรัพย์ หรือโชคลาภต่างๆ หวังที่อยากจะรวย อยากจะถูกหวย อยากจะได้แฟนดีๆ อยากจะได้สิ่งต่างๆที่ตนต้องการให้เกิดขึ้น ที่ไม่ใช่มรรคผล นิพพาน สิ่งเหล่านั้นจัดอยู่ในความต้องการ ที่เรียกว่า จิตมีราคะ

19. Amatayan

ใครที่ทำบุญหรือทำกุศลแล้วเกิดอกุศลในภายหลังอย่างไร....ทำไมถึงบอกว่ากุศลเป็นสิ่งที่ทำให้เกิดบาปอกุศลได้เล่า...กุศลเป็นปัจจัยคือเป็นธรรมที่ช่วยอุปการะให้อกุศลเกิดนั่นเอง...เพราะเมื่อทำแล้วเกิดความอยากได้ต่างๆในภายหลังอันมีสุขเป็นวิบากที่จะเกิดในภพต่างๆ มีสวรรค์เป็นต้น ทำกุศลแล้วเกิดทิฏฐิ(มีความเห็นผิดต่างๆ) ทำแล้วเกิดความสงสัยในบุญที่ได้ทำแล้วว่ามีผลหรือไม่มีผล สงสัยในคุณสมบัติของผู้รับบ้างเป็นต้น เมื่อทำกุศลแล้วเกิดความฟุ้งซ่าน รำคาญใจ ว่าไม่น่าจะทำไปเลยเขาเป็นคนไม่ดีเป็นต้น..และเมื่อทำกุศลไปแล้ว เกิดความอึดอัดใจ คับแค้นใจในภายหลัง ....นี่คือตัวอย่างแบบย่อๆที่ว่าด้วยเรื่องของ "กุศลเป็นปัจจัยแก่อกุศล" ...ครับ

20. Amatayan

ในข้อนี้ก็เหมือนกันนะครับ คนที่ทำสมาธิ ทำจิต แล้วไปเพ่งเอาสิ่งที่ไม่สมควร ไปยินดีกับของที่ต่ำกว่า อยากได้ตัวเลข อยากเห็นนั่นเห็นนี่ ไปติดยึดธรรมที่นอกจากองค์ของกรรมฐาน เมื่อปฏิบัติผิด ความเห็นผิดก็เจริญขึ้น เมื่อความเห็นผิดเกิดขึ้นแล้วก็ลบได้ยาก ยิ่งได้สั่งสมสิ่งที่ผิดทางได้เพื่อนที่ชี้นำไปในทางเดียวกันด้วยแล้ว แทนที่จะได้กุศลกลับเป็นบาปอกุศลไป มันน่าเสียดาย เสียเวลาสำหรับท่านที่ปฏิบัติธรรมนะครับ