แง่คิดและวิธีดูพระเครื่องหลวงปู่ดู่และถาม-ตอบพระหลวงปู่แบบฟันธงทุกคำถามมีคำตอบ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ญาณวโร นามะ, 6 กุมภาพันธ์ 2010.

1. ญาณวโร นามะ

ญาณวโร นามะ เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

9 มิถุนายน 2009
    ถูกต้องนะครับ

2. spartanmaya

spartanmaya เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2010
    ใครครับ PM บอกก็ได้ครับ จะได้ระวังๆตัวไว้ครับ

3. akey

akey Active Member

ผมว่าคุณรู้อยู่แก่ใจนั่นแหละว่าผมเป็นใครนะ อย่างที่ผมเคยบอกไปว่าผมไม่โกรธคุณ แต่ผมมาเจอคุณทำแบบนี้ผมก็อยากจะขอเตือนคุณเท่านั้นเองว่า ใครผิดใครถูก ใครสมควรถูกโพสด่ากันแน่

ผมรู้ว่าคุณเดาไม่ผิดหรอกว่าผมเป็นใคร นอกจากว่าคุณทำแบบนี้ไว้กับคนหลายๆ คน

4. benzbtx3

benzbtx3 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2008
    โอเคผมรุ้ละเเล้วผมก็ถือว่าพูดเหดผลที่ทำให้พี่เข้าใจเเล้วนะครับเรื่องที่พี่จะให้ผมไปโพสกันตรงๆในกระทู้เค้าผมยินดีเปนอย่างยิ่งที่จะทำให้เปนความรุ้กับคนอื่นๆเดี่ยวผมจะไปจัดการให้ครับจะได้ไม่ต้องเปนที่ข้องใจกับใครอีก

5. aui2008

aui2008 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2009
    <TABLE class=tborder id=post3033369 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt1 id=td_post_3033369 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid">อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ akey [​IMG]
    ผมว่าคุณรู้อยู่แก่ใจนั่นแหละว่าผมเป็นใครนะ อย่างที่ผมเคยบอกไปว่าผมไม่โกรธคุณ แต่ผมมาเจอคุณทำแบบนี้ผมก็อยากจะขอเตือนคุณเท่านั้นเองว่า ใครผิดใครถูก ใครสมควรถูกโพสด่ากันแน่

ผมรู้ว่าคุณเดาไม่ผิดหรอกว่าผมเป็นใคร นอกจากว่าคุณทำแบบนี้ไว้กับคนหลายๆ คน

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    โอเคผมรุ้ละเเล้วผมก็ถือว่าพูดเหดผลที่ทำให้พี่เข้าใจเเล้วนะครับเรื่องที่พี่จะให้ผมไปโพสกันตรงๆในกระทู้เค้าผมยินดีเปนอย่างยิ่งที่จะทำให้เปนความรุ้กับคนอื่นๆเดี่ยวผมจะไปจัดการให้ครับจะได้ไม่ต้องเปนที่ข้องใจกับใครอีก<!-- google_ad_section_end -->

</TD></TR><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid"></TD></TR></TBODY></TABLE>

ตกลงเรื่องเป็นอย่างงัยกันครับ ....ผมชักเริ่มอยากรู้ด้วยแล้วดิ๊....(พี่รู้กัน 2 คนเอง)อ่านดู ยัง งงๆๆๆๆ อยู่เลยครับ ใครเป็นใคร มีเรื่องอะไรกันกะใคร ...รอเฉลยอยู่นะคร้าบบบบบ:boo:

6. aui2008

ขออนุญาติถามเพื่อเป็นความรู้ด้วยนะครับ

สนใจเรื่องพระธรรมธาตุเสด็จมาที่วัตถุมงคลของหลวงปู่ดู่ครับ

1. พระธรรมธาตุเสด็จมาที่วัตถุมงคลของหลวงปู่ดู่ มีกี่ชนิดครับ (ถ้ามีรูปให้ดูด้วย จักขอบพระคุณอย่างยิ่งคร้าบบ)
    2. พระธรรมธาตุเสด็จมาที่วัตถุมงคลของหลวงปู่ดู่ ชนิดใดที่เสด็จมายากที่สุด (พอได้น้อย) และพระธรรมธาตุชนิดใดพบง่ายที่สุดครับ
    3. พระธรรมธาตุเสด็จมาที่วัตถุมงคลของหลวงปู่ดู่ ถ้าเราใส่กรอบพลาสติกไว้ มีโอกาสที่จะเกิดพระธรรมธาตุได้พอๆ กับที่ไม่ได้ใส่กรอบพลาสติกไหมครับ
    4. พระธรรมธาตุเสด็จมาที่วัตถุมงคลของหลวงปู่ดู่ พี่ๆ มีประสบการณ์ประมาณไหนครับ ที่ปฏิบัติแล้วท่านเสด็จมาให้เห็นมากๆ

รบกวนดูภาพให้ด้วยนะครับ (พระเหนือพรหม ปี 17)ว่าที่ผมวงไว้ ใช่พระธรรมธาตุหรือป่าว (เห็นเป็นเม็ดใสๆ บ้าง เป็นกลุ่มบ้าง เป็นขุ้ยๆ บ้าง บ้างก็เห็นเป็นสีเหลืองๆ เป็นกลุ่มๆ ครับ) แล้วถ้าเป็นพระธรรมธาตุ จะเป็นชนิดใดครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      55.7 KB
      เปิดดู:
      65
      ขนาดไฟล์:
      55 KB
      เปิดดู:
      77
      ขนาดไฟล์:
      60.4 KB
      เปิดดู:
      58
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มีนาคม 2010
  7. aui2008

รูปนี่ถ่ายพระเหนือพรหมเกษาครับ สีเหลืองนั้นฝังอยู่ในเนื้อพระนะครับ ผมไม่รู้จักครับ ไม่รู้ว่าเป็นมวลสารหรือว่าพระธรรมธาตุหลวงปู่ดู่ กับเม็ดกลมๆ สีขาวนั้น สีเดียวกับเนื้อพระเลยครับ เรียกว่าพระธรรมธาตุได้ไหม

ขนาดไฟล์:
      49.5 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      49.3 KB
      เปิดดู:
      64
      ขนาดไฟล์:
      47.8 KB
      เปิดดู:
      60
  8. aui2008

รูปนี่ถ่ายพระธรรมธาตุมาจากวัตถุมงคล ของหลวงตาม้าครับ 2 องค์ พระธรรมธาตุขึ้นมากเลยครับ แต่ลักษณะไม่เหมือนกัน

ขนาดไฟล์:
      117.9 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      118.5 KB
      เปิดดู:
      66
      ขนาดไฟล์:
      112.7 KB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      105.4 KB
      เปิดดู:
      55
  9. yogilek

yogilek เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2005

หลอกคนอื่นได้แต่หลอกตัวเองและหลวงปู่ไม่ได้

ประโยคเด็ดครับ

ขออนุโมทนา
    สาธุการครับ

10. นพคุณ

นพคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญอันตรายาปิเนื้อเงิน เเละเนื้อทองแดงตำหนิเหมือนหรือต่างกันครับ

11. ญาณวโร นามะ

ญาณวโร นามะ เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

วิธีการพิจารณาเหมือนกันครับ เพราะผมไม่ได้ดูตำหนิครับ ผมดูพิมพ์ แรงปั้มและก็ผิว ธรรมชาติ เพราะถ้าคุณยังดูตำหนิอยู่คุณโดนของฝีมือแน่ครับ

12. ญาณวโร นามะ

"ที่แกทำ ๆ ไปน่ะ มันสูญเปล่า ชีวิตจะมีค่าตอนไหว้พระ สวดมนต์ ภาวนาเท่านั้น"

ผมอ่านจากประโยคนี้แล้วทำให้ผมคิดอะไรบางอย่างได้ ธรรมะของหลวงปู่ดีแต่จะให้ได้ผลดีต้องปฏิบัติด้วย ดังประโยคที่ว่าตราบใดที่แกยังไม่เห็นความดีในตัว ก็ไม่นับว่าแกรู้จักข้าแต่ถ้าเมื่อใด แกเริ่มเห็นความดีในตัวเองแล้ว เมื่อนั้น...ข้าจึงว่า แกเริ่มรู้จักข้าดีขึ้นแล้ว

และมาพิจารณาประโยค"ที่แกทำ ๆ ไปน่ะ มันสูญเปล่า ชีวิตจะมีค่าตอนไหว้พระ สวดมนต์ ภาวนาเท่านั้น" พอเรามาคิดและมามองตัวเองสิ่งที่ผมทำทุกอย่างมันก็เหมือนกับสูญเปล่า เอาเวลาไปนั่งสวดมนต์ ภาวนา ดีกว่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มีนาคม 2010
  13. ญาณวโร นามะ

วงการพระนี่ ตอนนี้ผมระอาแล้ว
    ผมอาจจะบอกคุณให้ลบกระทู้ด้วยซ้ำไปครับ
    อย่าไปยุ่งกับเขา

เหมือนเอาพิมเสนไปแลกกับเกลือ
    ผมก็เคยทำมาก่อนและเดือดร้อนมาก่อน
    ถึงบอก ถึงเตือน แต่ก่อนผมเลือดร้อนมาก
    ใครผิดไปรังแกหรือหรอกใคร ผมจะพยายามช่วย
    สุดท้ายศรัตรูรอบด้านเลย

จำไว้ครับ...
    มีศัตรู 1 คน นับว่ามากไป
    มีมิตร 500คน นับว่าน้อยไป

เรื่องบุญบาป อะไรนี่ เราทำบุญอย่างอื่นเถิดครับ

คุณดูให้ดีสติ ปัญญาของคน ที่ซื้อพระสิครับ
    ผมพูดได้เลย ซื้อแค่ สัก 10-15 องค์ดูออกแน่ถ้ายังโง่อยู่ ก็แปลว่า
    เขาคนนั้นอยู่ในวงการซื้อขายพระลำบาก
    ถึงรอดครั้งนี้ไป
    ก็ไปโดนคนอื่น เจ้าอื่นหลอกอยู่นั่นเอง
    คุณเองก็รู้ วงการพระเป็นยังไง

ตัวคุณเองถ้าตามช่วยก็จะก่อศรัตรูมากขึ้นเรื่อยๆ แล้วจะต้องพะวง เพราะ ไม่รู้เขาจะเล่นคุณอีกเมื่อไหร่ ทางไหนก็ศรัตรู

หลวงปู่ดู่ ท่านเองก็พิจรณาคนที่ท่านจะช่วยอยู่นะครับ
    ไม่อย่างนั้นท่านคงวิ่งวุ่นทั่วประเทศแน่
    เพราะ ทุกคนลำบากกันทั้งนั้นและศิษย์หลวงปู่โดนหลอกกันก็มากทั่วประเทศ แต่ถ้าศรัทธาท่านจริงผมว่าสักหน่อยท่านคงดลใจให้ทราบเอง
    กลัวแต่โง่จนโงหัวไม่ขึ้น หลวงปู่คงช่วยไม่ไหว ท่านเองก็จะลำบาก

ด้วยรักจึงขอเตือน อย่าเลืดร้อน แต่ก่อนพี่เคยทำ
    ดีมีคนชม แต่พอล่มพวกชมก็หนีหาย
    เดือดร้อนวายวุ่นใจ ไหนเล่าความดี

บุญในสมัยนี้ เราคงต้องเลือกทำ ในทางที่ก็ให้สงบด้วยนะครับ

ผมคงเตือนได้เท่านี้ มีเรื่องพูดแค่นี้ครับ

ขอให้โชคดีครับ

14. ญาณวโร นามะ

นี่ก็เป็นอีกคำเตือนหนึ่งที่มีพี่คนหนึ่งที่โดนของปน ส่งพีเอมมาให้ผมและผมได้อ่านทำให้รู้ว่าพี่เขาหวังดีกับเราจริงๆ แล้วผมก็จะน้อมรับไว้ครับ

15. benzbtx3

benzbtx3 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2008
    คำสอนพี่เค้าดีมากเลยครับตอนนี้ผมก็ไม่อยากจะทำอะไรอีกเเล้วให้มันจบไปเสียดีกว่าไม่อยากพูดหรือไปรื้อฟื้นอะไรขึ้นมาอีกเหนื่อยป่าวๆหยุดเสียเเล้วหมั่นทำความดีดีกว่าสบายใจกว่าเยอะครับ

16. yogilek

yogilek เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2005
    คิดคิดชอบแล้วครับ เห็นด้วยครับ

ขออนุโมทนา
    สาธุการ

17. ญาณวโร นามะ

ตอบข้อที่1 เท่าที่ผ่านมือผมมามี3ชนิดครับ 1คือ ใส 2 คือ ขาวขุ่น 3คือ เหลืองอ่อนๆ
    ตอบข้อที่2 พระธรรมธาตุสีเหลืองอ่อนๆครับหายากที่สุด และหาง่ายที่สุดคือใสๆ
    ตอบข้อที่3 เกิดเช่นเดียวกันครับ
    ตอบข้อที่4 ผมมีประสบการณ์ครับคือเสด็จมาพระของผมครับเป็นสีอ่อน

และพระเหนือพรหมที่่ถามใช่พระธรรมธาตุครับยินดีด้วยครับ แต่ภาพที่3ที่เกาะเป็นกลุ่มๆไม่ใช่ครับ

18. ญาณวโร นามะ

ต่อไปใครจะเชื่อใครใครจะพูดอะไรใครจะทำอะไรช่างเขา เอาเวลานั่งสวดมนต์และเจริญกรรมฐานดีกว่า ได้บุญด้วย ปฏิบัติตามธรรมะหลวงปู่ที่ท่านว่าไว้ อย่ายึดติดเลยครับวัตถุมงคล ยึดติดธรรมะหลวงปู่ดีกว่า (การปฏิบัติกรรมฐาน)

19. aui2008

ตอบข้อที่2 พระธรรมธาตุสีเหลืองอ่อนๆครับหายากที่สุด

ใช่แบบนี้หรือป่าวครับพี่ เผอิญลองเข้าไปค้นหาดูในเน็ต (ขออนุญาติเจ้าของภาพไว้นะที่นี้ด้วยนะครับ)

20. ญาณวโร นามะ

ถูกต้องนะคร้าบบบบ