แจกเกศาหลวงพ่อพระราชพรหมยาน(ประกาศรายชื่อผู้โชคดี น.11)

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย fon-dekwat, 20 สิงหาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ชลกนก

ชลกนก เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อน อื่น ขออนุโมทนา กับท่าน และขอให้ท่านสุขสมหวังในวันคล้ายวันเกิด ที่จะถึงนี้ด้วยครับ สิ่งอันใดที่ดีแล้วขอให้ดียิ่งๆ ขึ้นครับ และที่สำคัญของให้สุขภาพร่างกายแข็งแรง ครับไม่มีโรค ภัยใดๆ

เดิม ที่ ไม่ได้ศรัทธา หลวงพ่อ ท่าน หลอกครับซึ่งรู้จักหลวงพ่อ มานาน หลาย ปี จากหนังสือจากเพื่อน ๆ แต่ ปีหลัง ๆ มานี้เกิดเหตุการณ์หลายอย่างที่เกี่ยวข้องเหมือนจะมีจิตที่ผูกพันกันมา ไม่ว่าจะการทำสมาธิ การแผ่บุญ หรือการ จะทำกิจการใดๆ มักจะมีหลวงพ่อเข้ามาเกี่ยวข้อง ไม่เคยมีพระของหลวงพ่อ มีแต่รูป ยกตัวอย่างหลังสุดแฟนผมเริ่มดูไพ่ทำนายดวง ก็มีหลวงพ่ออีก เพราะไพ่ที่ศึกษาเล่าเรียนนั้นคือไพ่พรหมญาณ โดยมีหลวงพ่อ เป็นไพ่ครู ไพ่หลัก ทุกครั้งก่อนทำการทำนาย ต้องเชิญท่านก่อน และตัวผม มีจิตที่ต้องการต่อบุญกับท่านและเดินตามท่าน ตามคำสั่งสอน ถึงแม้จะเป็นการเพียงเริ่มต้นอย่างจริงจัง ซึ่งทั้งตัวกระผมและแฟนเคารพหลวงพ่อ ถือเป็นครูบาอาจารย์องค์หนึ่งที่ผมกราบไหว้บูชา อย่างไม่สงสัย หรือกล่าวคือ หลวงพ่อทำให้เราศรัธาในตัวท่าน ครับ หากตัวกระผมมีจิตที่ผูกพันจริงก็ของหลวงพ่อเมตตา ครับ อนุโมทนา ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 สิงหาคม 2012
  2. ณ.วชิรา

ณ.วชิรา เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2008
    ณัฐจักร สงคุ้ม

เพราะท่านสอนให้รู้จักนิพพาน
    สอนงาน เพื่อจบกิจ...

อนุโมทนาครับ

3. puypee

puypee Active Member

ลงชื่อด้วยครับ ปภินวิทย์ พวงงาม

ศรัทธาท่านหลวงพ่อพระราชพรหมยาน
    เพราะชอบในวัตรปฎิบัติของท่านคำสอนของท่าน

ถ้ามีบุญวาสนาคงโชคดีได้เกศาท่านหลวงพ่อมาไว้บูชาเพื่อความสิริมงคล
    ถ้าบุญบารมีไม่ถึง ก็ไม่เป็นไรครับ รอสะสมบุญให้มากพอเพื่อรอเวลานั้นครับ

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

4. ชัยเลิศปรีชา

ชัยเลิศปรีชา สมาชิก

เคารพและศรัทธาหลวงพ่อมากค่ะ ..

น.ส. วารี ชัยเลิศปรีชา
    105/114 ม.บัวทอง2
    หมู่6 ถ. กาญจนาภิเษก
    ต.บางรักพัฒนา อ.บางบัวทอง
    จ.นนทุบรี 11110
    และขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ..<!-- google_ad_section_end -->

5. oracle_Park

oracle_Park เป็นที่รู้จักกันดี

ขอลงชื่อด้วยด้วยคับ
    ขออนุโมทนาครับขอให้มีความสุขและเจริญในธรรมคับ...
    ภาคภพ ฉายแสง
    ศรัทธาท่าน เพราะ ท่านเป็นพระนักพัฒนา คำสอนของท่านทำให้ได้รู้เรื่องบาปบุญคุณ โทษ ที่เราไร้อีกหลายเรื่อง ส่วนตัวเคยเดินทางไปวัดท่าซุงแล้ววิหาร สวนงามมากคับ เหมือนอยู่บนสรวงสวรรค์เลย....

6. burapar

burapar Active Member

19 มิถุนายน 2012
    ญาณะพัชญ์ เตชะแสงปวิสิฐ หลักธรรมคำสั่งสอนของท่านสามารถนำมาใช้กับการดำเนินชีวิตประจำวันได้ดีครับ วัตรปฎิบัติของท่านเป็นแบบอย่างที่ดีครีบ

7. ดับขันธ์5

ดับขันธ์5 เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2011
    ยุทธยงค์ " ท่านคือตัวแทนแสงแห่งพระพุทธ (สมเด็จพ่อ) พระธรรม (ธรรมะที่ท่านแสดงเผยแผ่) พระสงฆ์ (พระผู้เป็นตัวอย่างปฏิบัติดีปฏิบัตชอบ) ของลูกหลานทุกคน

8. Sophone

Sophone เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2011
    ขอลงชื่อด้วยค่ะ วรัญญา แซ่จึง ศรัทธาเพราะได้ศึกษาธรรมะและประวัติของหลวงพ่อ รู้สึกศรัทธาในปฏิปทาปฏิบัติของท่านเป็นอย่างมาก และได้น้อมนำมาใช้ในชีวิตประจำวันหลายอย่าง โดยเฉพาะเรื่องการฝึกกรรมฐานได้คำสอนของท่านเป็นแนวทางชี้แนะมาโดยเสมอ อนุโมทนาสาธุท่านผู้แจกค่ะ

มหาสติปัฏฐาน
    ๑. มหาสติปัฏฐานสูตร ที่ยากจริง ๆ ก็คือ อานาปานุสติกรรมฐานเท่านั้น ที่ต้องทำกันซ้ำหน่อยแล้วก็ทำถึงฌาน ที่เหลือทั้งหมดเป็นอารมณ์คิด ฉะนั้นก่อนจะใช้อารมณ์คิดทุกครั้ง ขอบรรดาญาติโยมพุทธบริษัทและพระคุณเจ้าที่เคารพ โปรดทำสมาธิจิตจนถึงฌานให้เต็มที่ก่อน ได้ระดับไหนทำให้ถึงระดับนั้น ทำแล้วปล่อยให้จิตสบายจึงค่อยใช้อารมณ์คิดปัญญาจะเกิด นี่เป็นหลักการในการปฏิบัติพระกรรมฐาน ถ้าใช้อารมณ์คิดแล้ว จิตใจมันฟุ้งออกนอกลู่นอกทาง ก็ทิ้งอารมณ์คิดนั้นเสีย กลับมาจับอานาปานุสสติใหม่ จนกระทั่งจิตสบายแล้วก็ใช้อารมณ์คิดต่อไป นี่เป็นหลักการที่ปฏิบัติ นักปฏิบัติที่ได้ผลจริง ๆ เขาทำกันแบบนี้ แม้แต่ในสมัยพระจอมไตรบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้าก็เหมือนกัน เขาปฏิบัติกันอย่างนี้ จึงได้ผลตามกำหนดที่องค์สมเด็จพระทรงธรรม์บรมศาสดาตรัสไว้

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 สิงหาคม 2012
  9. Kiattisak01

Kiattisak01 Active Member

25 สิงหาคม 2011
    กิตติศักดิ์ รัตนจงเกียรติ ศรัทธาท่านมากเพราะ ได้ศึกษาธรรมะประวัติและแนวทางการปฏิบัติของท่านมานานแล้ว ได้อ่านหนังสือของท่าน อาทิ แนะวิธีหนีนรกแบบง่ายๆ บารมี10 พรหมวิหาร4
    หลวงพ่อได้ให้แนวทางปฏิบัติไว้มากมาย ไขข้อข้องใจต่างๆในการปฏิบัติได้อย่างตรงจุดครับ และนำมาปรับใช้ในชีวิตได้อย่างดีครับ กราบหลวงพ่อครับ อนุโมทนาสาธุกับทุกท่านครับ

10. hollyhock

hollyhock Active Member

ลงชื่อด้วย

จันทร์แก้ว แซ่ลี

11. chalita

chalita Active Member

18 ธันวาคม 2011
    ขอลงชื่อร่วมจับสลากด้วยค่ะ
    ชลิตา ตันตยนนท์ เหตุที่ศรัทธาท่านมากเพราะเมื่อมีโอกาสได้ฟังธรรมมะบรรยายของท่านจากที่ได้รับแจกมา เมื่อได้ฟังก็รู้สึกน่าเคารพเลี่อมใสท่านมาก เพราะทำให้เข้าใจในแนวทางปฏิบัติมากยิ่งๆขึ้น ธรรมะของท่านเป็นของจริง ตอบข้อสงสัยต่างในเรื่องบุญ บาป นรก สวรรค์ ได้หมดจด ชี้แนะแนวปฎิบัติใหเข้าใจได้อย่างละเอียด
    สามารถปฏิบัติตามได้เป็นลำดับขั้นไป ยิ่งเห็นความเมตตาของท่านที่มีต่อลูกหลานที่มากมายไม่แปลกใจเลยที่มีลูกศิษย์ลูกหาที่ปฏิบัติตามแนวทางของท่านเพิ่มทวีคูณมากยิ่งๆขึ้นทุกๆวัน อนุโมทนาสาธุค่ะ

12. rung847

rung847 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2011
    ลงชื่อด้วยครับ รุ่งเรือง
    ศรัทธาเพราะได้ศึกษาธรรมะและประวัติของหลวงพ่อ เป็นธรรมะที่เข้าใจง่าย ปฏิบัติได้จริงครับ

13. ปารมีธรรม

ปารมีธรรม สมาชิก

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
    ผมศรัธทาและนักถือหลวงพ่อมาก พยายามนำแนวทางมาปฏิบัติเพื่อพัฒนาตนเอง
    นายณัฐพงษ์ ตันมิ่ง ๑๙๙ ม ๑ ตำบลน้ำดิบ อำเภอป่าซาง จังหวัดลำพูน ๕๑๑๒๐

14. Sophone

Sophone เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2011
    ขอร่วมลงชื่อครับ โสภณ แสงแก้ว ผมศรัทธาหลวงพ่อ เพราะเลื่อมใสในวัตรปฎิบัติที่เมตตา และคำสอนของท่าน ได้ศึกษาหลักธรรมคำสั่งสอนของท่าน
    จากแหล่งธรรมะต่างๆทั้ง หนังสือ รวมทั้งไฟล์เสียงธรรมะบรรยายของท่าน คำสอนท่านสามารถสร้างความเข้าใจ แก้ไขปัญหาในปฏิบัติเช่นในเรื่องการทำสมาธิ และสามารถนำมาใช้กับการดำเนินชีวิตประจำวันได้เป็นอย่างดีครับ
    สมาธิ
    ๑. เวลาปฏิบัติ เวลาเริ่มทำสมาธิ ตัดกังวลเสียก่อน สิ่งใดที่จะห่วงใยยกเลิกทิ้งไปประเดี๋ยวเดียวมันไม่ตายหรอก และก็ตัดสินใจว่าเราจะต้องปฏิบัติให้มีผลตามคำแนะนำของครูไม่ห่วงแม้แต่ร่างกาย ทุกคนเมื่อตัดกังวล ไม่ห่วงแม้แต่ร่างกายได้แล้ว ก็ตั้งใจสมาทานศีล เรื่องศีลที่จริงไม่ใช่จะมีเฉพาะเวลาปฏิบัติ ศีลนี่เป็นเครื่องค้ำจุนฌานสมาบัติ สมาธิหรือฌานจะมีขึ้นมาได้ก็เพราะศีล ถ้าศีลบกพร่องฌานก็บกพร่องด้วย ถ้าศีลสมบูรณ์แบบ สมาธิหรือฌานจึงจะสมบูรณ์แบบ เรื่องนิวรณ์ ๕ ประการ อย่านึกถึงมันเลย นอกจากนั้น องค์สมเด็จพระภควันต์ ให้ทุกคนคุมอารมณ์ให้ดีในพรหมวิหาร ๔ ให้จิตทรงตัวไว้ในพรหมวิหาร ๔ เป็นปกติ คำว่าปกติต้องเหมือนศีล ศีลนี้ต้องบริสุทธิ์ทุกวันและพรหมวิหาร ๔ ต้องทรงตัว
    ๒. สำหรับอานาปานุสติกรรมฐาน ขอแนะนำให้ทุกท่านใช้ทุกอิริยาบถที่ทรงอยู่จำไว้ให้ดีด้วยนะ ถ้าท่านให้ทุกอิริยาบถที่ทรงอยู่ะก็อารมณ์จิตมันจะเลี้ยวเข้าไปหาความเลวไม่ได้ จะมีเวลาว่างเพื่อสร้างความเลวตรงไหน จะกินอยู่ก็ดี จะเดินอยู่ก็ดี จะนั่งอยู่ จะนอนอยู่ทำการงานอยู่ จะพูดจาปราศรัยก็ดี ให้เอาใจของทุกท่านกำหนดจับอานาปานุสติกรรมฐานไว้เป็นปกติจำได้ไหม และก็ลองคิดดูทีเถอะว่า ถ้าเราเอาจิตไปจับอานาปานุสสติกรรมฐานไว้เป็นปกติ จิตมันไม่มีเวลาว่างจากการกำหนดรู้ลมหายใจเข้าหายใจออก แล้วก็จิตดวงนี้มันจะเอาอารมณ์เลวมาจากไหน อกุศลกรรมใด ๆ ที่ไหนจะเข้ามาแทรกจิตได้
    (ธรรมโอวาทหลวงพ่อฤาษีฯ วัดท่าซุง)

15. pawiz

pawiz Active Member

11 กุมภาพันธ์ 2012
    อนุโมทนาครับ ร่วมลงชื่อร่วมจับสลากด้วยครับ
    ภวิศร์ บุญศักดิ์ เกิดความศรัทธาหลวงพ่อจากคำสอนของท่าน จำได้ตอนนั้นยังเด็กๆวัยรุ่น ยังไม่ประสา เห็นญาติผู้ใหญ่เสียไป เขาบอกแต่ไปสบายแล้ว ใจเกิดสนใจเรื่องตายแล้วไปไหน นรกสวรรค์มีจริงไหม ไม่ได้คำตอบที่โดนใจ จนได้มาอ่านหนังสือของหลวงพ่อ ก็ได้กับคำตอบที่ที่ตรงใจน่าเชื่อถือ จึงสนใจอยากรู้จักท่านมากขึ้นหลังจากนั้นก็ศึกษาเพิ่มเติมเรื่อยมา ศึกษาจาก หนีงสือ เวบธรรมะต่างๆรวมถึง เวบพลังจิตแห่งนี้ด้วย
    คำสอนท่านเข้าใจได้ง่าย และใช้หลักธรรมคำสอนมาปฏิบัติในชีวิตประจำวัน ยิ่งเพิ่มพูนความศรัทธามากยิ่งขึ้น ขอให้เจ้าของกระทู้มีความสุขเจริญในธรรมในวันเกิดนี้ยิ่งๆขึ้นไปนะครับ สาธุ

16. สุธรรมพจน์

สุธรรมพจน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2008
    ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
    ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ศรัทธาหลวงพ่อเช่นกันครับ
    นายศุภฤกษ์ ทนุบำรุง
    85/167 หมู่บ้านอิรวดี 2 ซ.4 ต.วิชิต อ.เมือง จ.ภูเก็ต 83000

17. top วัชรพล

top วัชรพล Active Member

25 มิถุนายน 2012
    วัชรพล มีเหลือ 72/95 ซอยบ้านใหม่ ม.4 ต.บ้านเกาะ อ.เมือง จ.สมุทรสาคร 74000
    ผมชอบหลวงพ่อนี้มากครับ......
    ทำนายของ"หลวงพ่อฤาษีลิงดำ"

อ่านแล้วดูเหมือนจะตรงกับสถานการณ์ในประเทศขณะนี้อย่างมาก

"ประเทศชาติจะรุ่งเรืองและเฟื่องฟุ้ง น้ำมันผุดขึ้นมาจนเห็นค่า
    พวก กาขาวจะบินรี้หนีเข้ามา เป็นประชาจนเต็มพระนคร

ชนทั่วโลกจะยกพระองค์ท่าน ชื่อกระฉ่อนร่อนทั่วทุกสิงขร

ออกพระนามลือชื่อดั่งทินกร องค์อมรเอกบุรุษแ ห่งแผ่นดิน

ชาวประชาจะปิติยิ้มสดใส แต่อกไหม้หนอนกินข้างในสิ้น

จะมีพวกกาฝากคอยกัดกิน เพื่อให้ได้สิ่งถวิลสมจินตนา

จะมีการต่อตีกันกลางเมือง ขุนนางเขื่องกังฉินกินทั่วหล้า

คอรัปชั่นจะกัดกร่อนทั้งพารา ประดุจปลวกกินฝานั้นปะไร

ข้าราชการตงฉินถูกประนาม สามคนหามสี่คนแห่มาลากไส้

เกิดวิกฤติผิดเพี้ยนโดยทั่วไป โกลาหลหม่นไหม้ไร้ความดี

ประช าชีจะสับสนเรื่องดีชั่ว ถ้วนทุกทั่วจะหมุดขุดรูหนี

ไม่แน่ใจสิ่งที่ทำนำความดี เกรงเป็นผีตายตกไปตามกัน

พุทธศาสน์จะถูกรุกและล้ำ มิตรเคยค้ำเป็นศัตรูมุ่งอาสัญ

เกิดวิกฤติธรรมชาติอุบาทว์ครัน พายุลั่นน้ำถล่มดินทลาย

แผ่นดินแยกแตกเป็นสองปกครองยาก เกิดวิบากทุกข์เข็ญระส่ำระสาย

เกิดก ารปราบจลาจลชนล้มตาย เลือดเป็นสายน้ำตานองสองแผ่นดิน

ข้าเป็นนายนายเป็นข้าน่าสมเพช ผู้มีบุญมีเดชจะสูญสิ้น

ทั้งพฤฒาอาจารย์ลือระบิล จะร่วงรินดุจใบไม้ต้องสายลม

ความระทมจะถมทับนับเทวศ ดั่งดวงเนตรมืดบอดสุดขื่นขม

คนที่ดีจะก้มหน้าสุดระทม ส่วนคนชั่วหัวร่อร่าทำ ท่าดัง

จะมีหนึ่งนารีขี่ม้าขาว ควงคฑามุ่งสู่ดาวสร้างความหวัง

ผู้ปกครองจะเป็นหญิงพึงระวัง สายน้ำหลั่งกรากเชี่ยวหวาดเสียวใจ

ศิวิไลซ์จะบังเกิดในสยาม หลังฝนคร้ามลั่นครืนจะยืนได้

จะเข้าสู่ยุคมหาชนพาไป เปลี่ยนเมืองใหม่ศักราชแห่งประชา

คนชั่วจะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา

ประเทศชาติผ่านวิกฤติด้วยศรัทธา ยามเมื่อฟ้าศรีทองผ่องอำไพ"

คำทำนายของท่านน่าจะกับประเทศไทยมากๆเลยตรงมากๆเลย...
    เเต่ถึงยังไงคำทำนายจะไม่ใช่หลวงพ่อทำนาย เเต่ผมก็ชื่นชอบท่านเป็นอย่างมาก ครับ

ผมถึงได้ชอบหลวงพ่อทำนายได้เเม่นมากสุดยอด
    ถึงยังไง หลวงพ่อองค์นี้ก็เคยทำนาย เเล้วผมก็ชื่นชอบหลวงพ่อมาก
    เเละผมก็ได้ฟังคำสั่งสอนนั้นทำให้ผมอยากจะปฏิบัติธรรมเพราะท่านนี่เเหละ

เเต่ยังไงก็ตามจงเชื่อมั่นในความดี ขอให้ทุกคนจงทำความดี เพื่อสร้างบารมี เร่งไปนิพพาน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 สิงหาคม 2012
  18. famme

famme Active Member

27 มิถุนายน 2012
    ชื่อ ตันติกร โคตรชารี
    ข้าพเจ้าศรัทธาในหลวงพ่อมาตั้งแต่เด็ก คุณย่าเคยได้ไปปฏิบัติธรรมที่วัดท่าซุง และกลับมาเล่าให้ได้ยินชื่อหลวงพ่อตั้งแต่อายุ 5 ขวบ แต่ไม่มีโอกาสได้เดินทางไปวัดท่าซุงเลยจนถึงปัจจุบัน ข้าพเจ้ามีโอกาสแค่ได้ไปฝึกมโนมยิทธิที่บ้านซอยสายลม ก่อนเดินทางมีอุปสรรคมาก แต่เมื่อไปถึงรู้สึกดีใจอยากบอกไม่ถูก ทุกคืนก่อนนอนก้กราบหลวงพ่อทุกครั้ง จึงอยากขออัยเชิญเส้นเกษาหลวงพ่อไปไว้ประดิษฐานที่บ้านเพื่อกราบไหว้ บูชาทุกวัน
    ถึงจะไม่ได้รับเส้นเกษาในกิจกรรมนี้ ก็ขออนุโมทนาบุญกับท่านเจ้าของกระทู้ด้วยนะคะ

19. Wooky

Wooky เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2010
    Wooky
    ขออนุโมทนาด้วยครับ ส่วนตัวผมเคยได้ยินชื่อหลวงพ่อมาตั้งแต่เด็กแล้วครับปัจจุบันอายุ 30 แล้วไม่เคยฟังธรรมของหลวงพ่อ ไม่เคยเห็นหลวงพ่อแต่อยู่มาวันหนึ่งได้ท่องเน็ตเพื่อโหลดธรรมมะของครูบาอาจารย์่ต่างๆ ก็และก็ได้เข้ามาเว็ปพลังจิตจึงโหลดธรรมของหลวงพ่อไปฟังเกี่ยวกับจริตต่างๆที่เหมาะกับเราทำให้ศรัทธาและเริ่มหามาฟังมากขึ้น และวันหนึ่งใจอยากไปกราบท่านมากจึงได้ขับรถไปที่วัดท่าซุงคนเดียวโดยไม่เคยไปมาก่อนตอนนี้ผมทำงานอยู่ที่สมุทรปราการกว่าจะไปถึงก็กินเวลาหลายชั่วโมงอยู่ได้พบ ได้เห็นสิ่งที่ท่านเคยอยู่เคยสร้างยิ่งศรัทธาและก็หาโอกาสไปฝึกมโนมยิทธิที่ศูนย์พุทธศรัทธานับตั้งแต่นั้นมาผมก็ยอมรับหลวงพ่ออย่างเต็มหัวอกหัวใจอย่างไม่มีข้อลังเลสงสัยแม้แต่น้อยครับ

20. ศิษย์พุทโธ

ศิษย์พุทโธ เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2011
    นาย วีระยุทธ์ นุ่นปาน...ขออนุโมทนา..สาธุทั้งหมดทั้งมวลด้วยครับ
    เหตุผลที่ผมศรัทธาหลวงพ่อ คือ ก่อนอื่นเลยหลวงพ่อเป็นพระปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ เป็นพระสุปฏิปันโนที่กราบได้สนิทใจ และคำสอนของหลวงพ่อเป็นคำสอนที่ผมชอบมากที่สุด ฟังแล้วเข้าใจง่าย สามารถนำมาปฏิบัติได้ผลดีด้วย ขอบคุณครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้