แจกแผ่นยันต์หนุนดวงชะตาฟรี

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย เด็กไร้เดียงสา, 5 ตุลาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. อัสดงส์

อัสดงส์ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพอดีพึ่งกลับมาจากวัดสว่างอารมณ์ ช่วงนี้พระอาจารย์มีกิจมากคงไม่ได้มากรุงเทพในระยะเวลาอันใกล้ ถ้าไม่ว่างขึ้นไปผมว่าโอนปัจจัยและบอกท่านรับรู้ ขอให้ทางลูกศิษย์ส่งใบอนุโมทนาบัตรมาให้ก็จะแก้ขอ้สงสัยเรื่องความโปร่งใสครับ ช่วงนี้กุฏิอยู่ในช่วงสุดท้าย ขาดปัจจัยอยู่จํานวนนึงถ้าส่งมอบปัจจัยเลยก็จะดีมากเพราะปัจจัยที่วัดมีอยู่ไม่มากนัก ผมขออนุโมทนากับอาจารย์และพี่หนานด้วยครับสําหรับปัจจัยที่จะร่วมบุญครั้งนี้ ท่านใดที่มีความประสงค์จะร่วมบุญกับทางวัดติดต่อทางลูกศิษย์ขอเบอร์บัญชีร่วมได้นะครับ

นับถือ

อัสดงส์

2. เด็กไร้เดียงสา

เด็กไร้เดียงสา เป็นที่รู้จักกันดี

-สวัสดีคะหนูได้ส่งซองมาขอรับยันต์หนุนดวงและมีเรื่องรบกวนสอบถามอาจารย์ดังนี้คะคือตอนนี้นี้หนูกลุ้มใจมากไม่รู้ว่าจะทำอย่างไรหนุพึ่งเรียนจบปริญญาตรีมาไม่กี่เดือนพ่อแม่ได้ส่งเสียให้หนูเรียนมาด้วยความยากลำบากและในตอนนี้ทางบ้านมีหนี้สินที่มากเอาการอยู่แล้วทำไปทำมาพ่อแม่นำพาผู้ชายคนนึงมาให้หนูรู้จัก หนูไม่ได้รักเขาแต่พ่อแม่หนูรักเขามากเพราะเขามีฐานะดีมีหน้าที่การงานดี อยู่ๆต่อมาพ่อกับแม่บังคับให้หนูแต่งงานกับชายคนนี้เพื่อหวังว่าเขาจะมาช่วยเหลือปัยหาหนี้สินทางครอบครัวของหนูได้ถ้าหนูได้แต่งงานกับเขาไปแล้วแต่หนูไม่ได้รักเขาเลยหนูมีคนรักของหนูอยู่แล้วแต่พ่อแม่ไม่สนับสนุนตอนนี้หนูอยากหนีไม่อยากอยู่ที่บ้านและก็ไม่รู้จะทำอย่างไร ว้าวุ่นใจมากเลยค่ะหนูควรทำอย่างไรและจะมีวิธีแก้ไขอย่างไรได้บ้างคะ (รบกวนอาจารย์ช่วยตอบด้วยค่ะ)
    ตอบ ในเรื่องนี้นะครับเป็นเรื่องที่ค่อนข้างจะพูดยากมากครับเราต้องมาแยกแยะสาเหตุออกมาเป็นส่วนๆให้ได้ก่อน ดังนี้
    1 ถ้าคุณยอมแต่งก็คือการเสียสละเพื่อครอบครัวแต่คุณต้องคิดดูให้ดีอย่างมีเหตุและผลนะครับว่าคุณพร้อมมากขนาดไหนถ้าคุณยอมแต่งงานแต่คุณต้องทรมานในการที่ได้ใช้ชีวิตกับคนที่คุณไม่ได้รักก็ลำบากใจแน่ๆครับ
    2 ชายคนที่คุณรักนั้นเป็นคนดีมีศีลธรรมหรือไม่ มีความเป็นผู้นำสูงหรือไม่ มีอาชีพหน้าที่การงานเป็นอย่างไรนิสัยใจคอเป็นอย่างไร อันนี้คุณต้องเอามาคิดเทียบเคียงดูนะครับอย่าปล่อยใจของคุณให้รักเขาด้วยความหลงภายนอกเช่นรูปหล่อ วัยเดียวกัน เพียงแค่นั้นต้องดูในภาพรวมทั้งหมดของเขาให้ดีให้ได้
    3 เคยถามพ่อกับแม่หรือไม่ครับว่าที่ไม่ชอบแฟนของคุณนั้นมาจากเหตุใด และสาเหตุที่พ่อกับแม่คุณไม่ชอบนั้นประกอบด้วยเหตุและผลเช่นใดอันนี้ต้องหาคำตอบให้ได้นะครับ ถ้าสมมุติแฟนคุณนั้นมีนิสัยดี มีความรับผิดชอบดี มีหน้าที่การงานทำที่ดี แล้วพ่อกับแม่คุณไม่ชอบเพียงเพราะว่าแฟนคุณไม่ได้มีเงินเป็นล้านเป็นเศรษฐี อันนี้ผมว่าไม่ถูกต้องตามหลักความจริงของเหตุและผลนะครับ แต่ถ้าแฟนคุณนั้นนิสัยก้ไม่เอาไหนความรับผิดชอบก็ไม่มีหน้าที่การงานก็ยังไม่เป็นโล้เป็นพาย อันนี้ก็เป็นอีกเรื่องนึง
    4 มั่นใจแค่ไหนว่าคนที่พ่อแม่คุณต้องการจะให้คุรแต่งงานนั้นเขาจะรักคุณจริงและเมื่อคุณแต่งงานกับเขาไปแล้วเขาจะดูแลคุณได้เป็นอย่างดี กรณีนี้เคยมีตัวอย่างมามากแล้วนะครับประเภทพ่อแม่บังคับให้ลูกแต่งงานกับคนรวยตอนแรกๆอยู่ด้วยกันก็ดีและครับแต่อย่าลีมว่าคนรวยนั้นมีเวลาให้กับครอบครัวน้อยเพราะว่าหน้าที่การงานความรับผิดชอบมาก และเผื่อเกิดเขาเบื่อคุณขึ้นมาวันนึงเขามีเงินในมือเขาเอาเงินไปปรนเปรอหาหญิงสาวรายใหม่มาเป้นคู่อีกคนคุณจะทำอย่างไร
    5 คุณได้บอกกับพ่อแม่คุณหรือยังว่าคุณไม่ได้รักชายคนนี้เลยและคุณต้องบอกเหตุผลที่ไม่รักชายคนนี้อย่างตรงมาตรงไปโดยที่ไม่อาศัยแค่เพียงเพราะคุณมีความรักความหลงกับชายอีกคนนึงอยู่โดยขาดเหตุและผลตามความเป็นจริง
    6 อย่าหนีปัญหาโดยเด้ดขาดถ้าคุณหนีเท่ากับคุณกำลังสร้างบาปสองต่อดังนั้นต้องอยู่เพื่อสู้กับปัญหา
    7คุณคิดว่าคุณสามารถแบกภาระหรือหาทางออกให้กับปัญหาหนี้สินด้วยตัวคุณเองได้หรือไม่ถ้าพอมีทางที่จะทำได้การแต่งงานเพื่อหวังจะให้คู่รักมาช่วยก็ไม่มีความหมายใดๆ(คือยังไม่ต้องแต่ง)
    ลองตามนี้ดูก่อนนะครับ

3. เด็กไร้เดียงสา

เด็กไร้เดียงสา เป็นที่รู้จักกันดี

- ผมมีคนรักอยู่คนนึงครับพึ่งคบกันมาไม่กี่เดือนแต่ผมรักเขามากไม่คิดหลอกเขาหรือเพียงเพราะว่าหลงเขาแต่ผมรักเขาจริงๆมีความคิดที่จะให้พ่อแม่ผมไปสู่ขอแต่ปัญหามันมีอยู่ที่ว่าพ่อแม่ของแฟนผมนั้นไม่ชอบผมเอาเสียเลย ผมควรทำอย่างไรดีครับเผื่อจะสมหวังในสิ่งที่ผมตั้งใจเอาไว้
    ตอบ ในข้อนี้ปัญหาแก้ไขไม่ยากครับอยู่ที่ตัวคุณเองจะสามารถทำได้หรือไม่ก็เท่านั้นครับ
    1 ถ้าคุณมีจิตมีใจที่ดีมีเจตนาที่ดีต่อตัวแฟนคุณไม่ได้คิดหลอกลวงเขานี่ก็ทำกับว่าเจตนาคุณนั้นเป็นบุญแล้วส่วนนึงครับ ผลบุญจากการมีเจตนาที่ดีนั้นจะช่วยได้พอสมควรครับเพราะว่าเรามีใจเป็นบุญ
    2 ตัวแฟนคุณนั้นรักคุณมากเช่นเดียวกับตัวคุณหรือไม่และมีจุดหมายของชีวิตร่วมกันอย่างไร
    3 ในชาติก่อนๆนั้นคุณทั้งสองได้เคยไปขัดขวางความรักหรือกีดกันความรักของคนอื่นเอาไว้มาก่อนครับ มาในชาตินี้คุณทั้งสองก้เลยเจอกรรมในลักษณะแบบนี้
    อันนี้ให้คุณทั้งสองไปประกาศกล่าวอโหสิกรรมต่อเจ้านายเวรที่คุณได้เคยขัดขวางความรักกีดกันความรักซะนะครับ แล้วหาต้นรักไปปลุกในวัดหรือในศาลเจ้าถ้าหาต้นรักไม่ได้ให้หาต้นพุททราไปปลูกแทนก้ได้ครับ
    4 เป็นเพราะคุณมีกำลังบุญกับพ่อแม่คนในครอบครัวของแฟนคุณน้อยครับ อันนี้ให้คุณหาวิธีที่จะสามารถร่วมทำบุญกับพ่อแม่คนในครอบครัวของแฟนคุณให้ได้บ่อยๆครับแล้วตั้งจิตอธิษฐานเอาครับให้เขายอมรับในตัวคุณจะได้ผลเร็วขึ้นมาครับ
    5 พยายามพาแฟนคุณเข้าไปหาพ่อแม่คนในบ้านคุณมากๆและร่วมทำบุญเช่นเดียวกันกับที่ผมให้คุณร่วมทำบุญกับคนที่บ้านแฟนคุณบ่อยๆ
    ทำแค่นี้รับรองครับว่าได้แต่งงานแน่นอนและพ่อแม่ทางฝ่ายหญิงก็จะยอมรับในตัวคุณได้ครับเพราะเจตนาคุณแต่ต้นคุณรักแฟนคุณจริงๆ ขอให้สมหวังไวๆนะครับ

4. เด็กไร้เดียงสา

วันนี้มีคูณสุคะตะมาเยี่ยมเยือนถึงบ้านพร้อมมารับเทียนน้ำมันพร้อมแผ่นยันต์ปลดหนี้และได้พูดคุยสนทนาธรรมกันเล้กน้อยหวังว่าคงได้รับความสุขทางใจบางอย่างกลับไปนะครับเป็นอย่างไรครับมาเจอผมแล้วงงเลยเหนาะว่าผมรู้ได้ไงในหลายเรื่อง ผมเดาเอาครับ55
    แต่คุยกับคุณแล้วเหมือนน้องชายเลยครับบอกตรงๆ เป็นไงครับ(ฝากถามคุณสุคะตะ) ลุกศิษย์ผมดูแลดีไหมครับ น่ารักนะ55

5. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    อนุโมทนา กับ
    คำแนะนำดีๆ ครับท่าน
    พอมีของดีๆเหลือบ้างไหมครับ
    ตอนนี้
    ปัญหาหนัก ครับ

6. เด็กไร้เดียงสา

ของดีอยู่ตัวเราเป็นผู้สร้างเป็นผู้ทำให้ดีก่อนครับเช่นมีศีลธรรมปฏิบัติแล้ววัตถุมงคลก้พอที่จะช่วยได้บ้างครับตามกำลังบุญครับ พอมีอยู่ครับขอมาครับจะจัดส่งไปให้แต่ต้องย้ำเน้นๆผมหน่อยนะผมลึมง่ายครับ55

7. เด็กไร้เดียงสา

-ดิฉันมีเรื่องรบกวนอยากจะถามอาจารย์หน่อยค่ะ(เรื่องนี้ไม่กล้าบอกใครเขาคะ) คือดิฉันมีลูกชายอยู่หนึ่งคนชื่อ-----อายุ----- เขามีนิสัยที่ชอบแอบดูคนอื่นอาบน้ำโดยเฉพาะเวลาที่มีญาติๆมาพักที่บ้านเขามักจะชอบแอบดูดิฉันจับได้มาหลายครั้งแล้วว่ากล่าวตักเตือนแล้วแต่ก็ไม่มีผลใดๆที่จะทำให้เขาหายจากนิสัยดังกล่าวได้ไม่ทราบว่าจะมีวิธีแก้ไขอย่างไรคะ
    ตอบ แหมเรื่องนี้ได้ฟังแล้วงงครับอึ้งไปเลยลุกชายอายุ17 ชอบแอบดูคนอื่นอาบน้ำมันตอบอยากนะครับจะว่าเป็นกรรมอะไรก้คงบอกยากครับเอ้าจะตอบให้ตามที่ตอบได้นะครับ
    1 การแอบดูนั้นเป็นเรื่องตามวัยและนิสัยของเพศชายครับที่ทุกคนต้องเคยมีเคยเจอมาแล้วแต่จะมากหรือน้อยมากกว่ากันครับ และขึ้นอยู่ว่าจะหักห้ามใจได้มากหรือน้อยกว่ากันครับ มโนธรรมในใจต่ำหรือสูงกว่ากันเป็นต้นครับ
    2 ตามปกตินะครับถ้าเรานำเพศชายกับเพศหญิงมาโดยไม่ได้ใส่เสื้อผ้าอาภรณืต่างๆคุณคิดว่าระหว่างเพศชายกับหญิงอันไหนน่าดูกว่ากันครับ ทุกคนต้องบอกว่าเพศหญิงมีความน่าดูน่าชมมากกว่าเพศชายเพราะอะไรครับ ธรรมชาติได้สร้างสรีระของหญิงให้ดูดีกว่าชายครับดังนั้นจึงเป็นเรื่องตามวิสัยของธรรมชาติครับที่เพศชายนั้นชอบมองเพศหญิงมากว่าเพศตัวเองเพราะมีจุดที่น่าสนใจมากกว่ากัน (ห้ามถามนะครับว่าผมชอบไหม55)
    3 การแอบดูนั้นผิดทั้งทางโลกและทางธรรมครับในทางโลกนั้นผิดตามกฏหมายที่ละเมิดสิทธิ์ส่วนบุคคลครับ แต่ทางธรรมนั้นเหมือนการทำแบบโจรที่ไปแอบดูของหวงห้ามอีกฝ่ายนึงครับ
    4 แล้วเคยคิดไหมครับถ้ามีคนจับได้จะต้องรับโทษอย่างไรน่าอับอายขนาดไหนไม่คุ้มค่ากันเลยนะครับ
    5 ในปัจจุบันมีสื่อทางด้านนี้มากครับดังนั้นต้องดูด้วยว่าลุกชายคุณหมกหม่นอยู่ในสื่อด้านนี้มากเกินไปหรือเปล่าครับถ้ามีต้องแก้ไขครับ
    6 พาลูกชายไปพบหมอที่มีความชำนาญในด้านนี้หรือยังครับต้องได้รับการบำบัดโดยเร็วครับห้ามปล่อยไว้นาน
    7 เคยคิดบ้างไหมครับว่าต่อไปอาจไม่ใช่แค่แอบดูแต่ถ้าขนาดใจกล้าเข้าไปทำมิดีมิร้ายอะไรจะเกิดขึ้นมาครับ
    8 ผลกรรมที่ทำนี้นอกจากตัวเองจะเสื่อมสง่าราศีแล้วยังเสื่อมเสียชื่อเสียงมากแก่ตนเองและชาติตระกูลอีกด้วยครับแถมยังถ้าเกิดชาติหน้าเป็นหญิงก็จะถูกกดขี่ห่มเหงทางเพศอย่างทรมานมันไม่คุ้มกันเลยครับลองคิดดูให้ดีครับ
    9 รีบพาลูกชายไปพบแพทย์โดยเร็วที่สุดจะดีกว่าครับ
    ขอตอบเท่านี้นะครับบอกตรงๆนะครับไม่คิดว่าจะเจอคำถามที่ตอบยากเช่นนี้ครับคงไม่มีการแก้เคล็ดใดๆได้ครับนอกจากพบหมอครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มีนาคม 2009
  8. เด็กไร้เดียงสา

-ผมขอถามสั้นครับว่าตามหลักแล้วถ้าเราผิดศีลข้อที่สามเราต้องไม่มีความสุขทางด้านการครองคู่ครองรักใช่ไหมครับแต่ที่ผมจะถามนี้ก็เพราะผมแปลกใจมากครับคือมีเพื่อนผมคนนึงครับมันชอบหักอกผู้หญิงหลอกลวงเป็นว่าเล่นไม่เคยรักใครจริงซักคนแต่ทำไปทำมาผลสุดท้ายมันได้แต่งงานกับผู้หญิงคนนึงครับเขารักและก็ดูแลอย่างดีมากอยู่กันจนกระทั่งมีลูกมีหลานมากมาย ผมสงสัยมากครับว่าคนที่ทำชั่วเรื่องนี้ทำไมได้ดีครับ (ช่วยตอบให้เข้าใจด้วยนะครับ)
    ตอบ คนเรานะครับชอบมองแค่ชีวิตสั้นๆครับมองไม่สุดสายป่านครับจึงมองว่าทำดีได้ดีมีที่ไหนทำชั่วได้ดีมีถมไปคนทุกวันนี้เลยไม่เชื่อเรื่องบาปบุญคุณโทษกันซักเท่าไร
    การที่เราจะเอาการกระทำของใครบางคนในชาตินี้เวลานี้ปัจจุบันนี้แล้วมาคิดว่าเขาทำชั่วเขาน่าจะได้รับผลชั่วทันตามเห็นเขาทำดีน่าจะได้รับผลดีทันตาเห้นแต่เราลืมมองไปอย่างนึงครับว่าถึงชาตินี้เขาจะทำชั่วแต่ชาติก่อนๆเขาอาจเคยทำดีมามากกว่าทำชั่วก็ได้ใครจะไปรู้ครับ เรื่องนี้ต้องเอามาคิดให้ละเอียดดังนี้ครบ
    1 ถึงแม้ชาตินี้เพื่อนคูณอาจทำชั่วไว้มากโดยการหักอกผู้หญิง แต่เขาอาจเคยทำดีไว้มากในชาติก่อนๆก็ได้ครับผลที่เขาได้รับเลยออกมาในทางที่ดีแบบนี้
    2 ผู้หญิงที่เขาหักอกนั้นอาจเคยเป็นหนี้กรรมที่ได้เคยทำกับเพื่อนคุณเอาไว้ในชาติก่อนๆก้ได้ครับพอมาในชาตินี้เลยต้องมาใช้วิบากกรรมให้เพื่อนคุณหักอกเช่นกันครับ
    3จุดที่น่าสังเกตุ
    ครับว่าหลังจากที่เพื่อนคุณแต่งงานไปแล้วเขายังมีนิสัยเหมือนเดิมอยู่อีกหรือไม่ถ้ายังมีนิสัยอยู่ก็อาจเป็นไปได้ว่าต่อไปในวันข้างหน้าเขาต้องได้รับกรรมที่เขาทำอยู่แน่นอนครับถึงแม้ตอนนี้เขาจะมีสุขอยู่ก็ตามครับ
    4 อาจเป็นไปได้ว่าตอนนี้เขามีบุญเก่าที่ทำมาดีแต่หนหลังคอยอุ้มชูอยู่ครับผลของการกระทำที่หักอกคนอื่นเอาไว้เลยยังไม่สามารถที่จะให้ผลได้ แต่ถ้าเขายังไม่หยุดการกระทำดังกล่าวรับประกันได้ว่าเขาหนีพ้นกรรมที่เขาทำไว้ไม่ได้หรอกครับจะได้รับช้าหรือเร็วก็แค่นั้นเอง
    5 ผู้หญิงที่แต่งงานกับเขานั้นถือว่าได้สร้างบุญร่วมกันกับเขามามากครับและตัวเขาได้ทำดีต่อตัวเธอในกาลก่อนมามากครับจึงสามารถประคองรักกันได้อย่างมีความสุข
    บทสรุปในเรื่องนี้ครับตราบใดที่เขายังคงมีนิสัยทำลายหักอกคนอื่นอยู่ก็หนีไม่พ้นวาระกฏแห่งกรรมไปได้อย่างแน่นอนครับไม่ต้องสงสัยใดๆครับผลของกรรมย่อมให้ผลอย่างยุติธรรมและเที่ยงตรงอยู่แล้วครับจับตามองต่อไปก็จะทราบได้ด้วยตนเองครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มีนาคม 2009
  9. เด็กไร้เดียงสา

มีหลายท่านที่ถามผมมาว่าที่ผมเอาคำถามมาลงนั้นเอามาจากไหน
    ตอบ ก้เอามาจากที่ทุกท่านส่งจดหมายมาหาผมนั่นแหละครับผมก็ทยอยตอบให้ทุกท่านตามลำดับช้าหรือเร็วก้แล้วแต่ว่าผมจะมีเวลาตอบท่านได้มากหรือน้อยขนาดไหนบางคนรอไม่ไหวก้โทรมาถามผมเลยก็มีครับ
    แล้วถ้าจะถามปัญหาต่างกับผมต้องทำไง
    ตอบ ก็ไม่ต้องทำไงครับถ้ารอไหวรอได้ก็ส่งจดหมายมาถึงผมตามที่อยู่ที่ให้ไว้ครับแต่ถ้าอยากเป็นการส่วนตัวก็ส่งเมล์ที่ akonvat @ hotmail.com หรือถามทางพีเอ้มในเว็ปนี้ก็ได้ครับจะทยอยตอบให้ครับ หรือถ้าด่วนมากๆมีเวลาพอมีความต้องการที่จะพบผมก้เรียนเชิญมาพบที่บ้านได้เลยครับก่อนมาโทรถามก่อนนะครับส่วนมากตอนนี้ผมอยู่เกือบทุกวันครับเพราะไปไหนไม่ค่อยไหวครับ55

10. เด็กไร้เดียงสา

นี่ก็ใกล้เวลาปฏิบัติของผมแล้ววันนี้ขอตัวพักผ่อนก่อนนะครับอย่างไรพรุ่งนี้ค่อยว่ากันใหม่นอนหลับฝันดีทุกท่านครับ

11. jairlinethai

jairlinethai เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2006
    อาจารย์อยู่ตอบปัญหาเพื่อเป็นธรรมทานจนดึกเลยนะครับ

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

12. จิ๋ว2009

จิ๋ว2009 Active Member

สวัสดีคะ พี่ อ.คนวัด หนูติดตามกระทู้นี้มาตั้งนาน ยังไม่เคยโพสสักทีคะ ก่อนอื่นก็ต้องขอขอบคุณกับสิ่งดี ๆ ที่ พี่ อ.คนวัด ได้นำมาแนะนำให้ พวกเรา ๆ ได้รู้กันคะ และก็ขอให้สิ่งดี ๆ ทุกอย่าง ที่พี่ อ.คนวัดทำ ส่งผลให้พี่ มีสุขภาพร่างกายที่แข็งแรง ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บ ด้วยนะคะ และรบกวนขอถามปัญหาให้พี่สาวด้วยคะ คือ พี่สาว กะพี่เขยหนูแต่งงานมาได้ ประมาณ 2 - 3 ปีแล้วคะ แต่ยังไม่มีลูกซะที ไหว้พระก็แล้วหาหมอก็แล้วคะ แต่ก็ยังไม่มี พี่สาวเค้าอยากมีลูกมากคะ หนูขอรบกวนพี่ อ.คนวัดช่วยแนะนำวิธีด้วยนะคะ ขอบคุณมากเลยคะ

13. เด็กไร้เดียงสา

สาธุๆอนุโมทามิครับ เรื่องการมีบุตรยากนั้นผมได้แนะนำเอาไว้แล้วลองค้นหาดูในกระทู้เอานะครับผมตอบมานานแล้วจ้า

14. เด็กไร้เดียงสา

-ผมทำงานเอกชนที่หนึ่งมานานแล้วครับคนอื่นเขาได้เลื่อนตำแหน่งกันไปหมดแล้วส่วนตัวผมเองทำงานมานานแล้วตำแหน่งก้ไม่เลื่อนเงินเดือนก็ไม่ปรับขึ้นผมรอมานานมากหลายปีแล้วแต่ก็ยังคงอยู่ในตำแหน่งเดิม ไม่ทราบว่าเกิดจากกรรมอะไรและมีวิธีแก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ
    ตอบ ในเรื่องนี้นะครับก็น่าเห็นใจครับเพราะว่าบางคนทำงานตัวเป็นเกลียวเหนื่อยมากแต่เจ้านายก็ไม่มองเห็นความดีความชอบ ผิดกับบางคนงานก้ไม่เอาเรื่องแต่พูดจาเอาอกเอาใจเจ้านายเป็น หน้าที่ตำแหน่งก็ขึ้นเอาๆเป้นว่าเล่น เลยทำให้บางคนถึงกลับคิดว่าไม่ยุติธรรมเลย มันมีเหตุมาจากอะไร เราลองมาดูตามจริงดังนี้ครับ
    1 ก่อนอื่นขอให้คุณให้กำลังใจกับตัวเองก่อนครับว่าคุณยังโชคดีที่มีงานทำ บางคนเขาลำบากมากกว่าคุณอีกหรือเหมือนตอนนี้บางคนถูกจ้างออกปลดออกแบบไม่ทันตั้งตัวเขาโชคร้ายมากกว่าคุณอีกคุณยังโชคดีมากกว่าเขาครับที่ยังมีงานทำอยู่และไม่โดนมรสุมทางเศรษฐกิจเล่นงานเอา
    2 บุญเก่าที่ทำให้ได้ผลตอบแทนที่คุ้มกับความรู้ความสามารถในการทำงาน มีอยู่ดังนี้ครับ
    2.1 ได้เคยให้ผลประโยชน์กับคนอื่นแบบตรงมาตรงไปสมกับความรู้ความสามารถของเขาที่ได้ทำไว้โดยไม่มีความลำเอียง ไม่เลือกที่รักมักที่ชัง
    2.2 เคยเป้นผู้ทำงานที่ให้ประโยชน์กับคนอื่นแบบที่ไม่หวังผลหรือความดีความชอบอะไรมากนักหรือแบบที่ไม่หวังผลกำไรเกินควร ประเภทที่ว่าสมมุติคุณทำอาหารขาย คุณคิดว่าเราน่าจะทำอาหารรสชาติดีคุณภาพดีแล้วขายให้ลูกค้าในราคาที่ไม่แพงเกินไปมีจิตที่คิดว่าเราอยากให้ลูกค้าได้กินของที่ดีมีคุณภาพดังนี้เป้นต้น ผลจาการที่คุรได้ทำบุญลักษณะนี้เอาไว้จะส่งผลให้ชาติต่อมาคุณจะได้รับค่าตอบแทนที่มากเกินกว่าที่เราคิดครับ
    3 ให้คุณลองทำบุญให้เทวดาในที่ทำงานของคุณและให้แก่เจ้านายคุณบ่อยๆครับ
    ลองทำตามนี้ดุก่อนนะครับไม่แน่อาจได้ปรับเปลี่ยนตำแหน่งหรือเงินเดือนเพิ่มขึ้นมาอย่างรวดเร็วก็เป้นได้ครับ

15. เด็กไร้เดียงสา

-ผมอยากทราบว่าหญิงที่ถูกรุมโทรมหรือข่มขืนนั้นทำกรรมชนิดใดเอาไว้เป็นกรรมที่ทำผิดศีลข้อสามหรือไม่หรือว่าเกิดจากกรรมอะไรหรือไม่ใช่กรรมครับ
    ตอบ ในเรื่องนี้อาจเกิดได้จากทั้งกรรมเก่าและกรรมในปัจจุบันนี้ก้ได้ครับ แต่ไม่น่าจะเกี่ยวข้องกับการที่เคยทำกรรมผิดศีลข้อสามเพราะกรรมที่ทำผิดศีลข้อสามนั้นมักจะส่งผลให้มีปัญหาในเรื่องคู่ครองคนรักซะมากกว่า ในกรณีนี้เราต้องมาแยยกแยะสาเหตุดังนี้ครับ
    1 เกิดจากกรรมปัจจุบัน ที่คนในสังคมมีศีลธรรมน้อย และค่านิยมบางอย่างที่ผิดๆในเรื่องทางเพศ
    2 เกิดจากโลกที่เปลี่ยนแปลงไปมีความเจริญมากและก็มีสิ่งล่อตาล่อใจมากมีสิ่งยั่วยุมาก
    3 วิวัฒนาการแต่งตัวของผู้คนสมัยนี้ก้เปลี่ยนไปตามยุคตามสมัย เมือ่ก่อนนุ่งห่มกันแบบมิดชิด แต่เดี๋ยวนี้ต้องโชว์นั่นโชว์นี่เปิดนิดเปิดหน่อยไม่ว่าจะเป็นนุ่งสั้นนุ่งฟิต สายเดี่ยว เกาะอก โนบรา ฯลฯ มันก้เลยเป็นสิ่งที่ล่อตาพวกเสือพวกจระเข้
    4 กรรมเก่า อาจเป็นไปได้ว่าผู้ที่ถูกกระทำดังกล่าวนั้นได้เคยกระทำผู้อื่นเอาไว้ในกาลก่อนในลักษณะดังกล่าวก็เป็นได้ หรือเป้นผู้ที่มีความสุขทางราคะด้วยมือที่เปื้อนบาปหรือไม่ก้มีความสุขทางเพศบนความทุกข์ของผู้อื่น ผลกรรมก็เลยย้อนกลับมาทำให้ต้องเจอกับวิบากกรรมดังกล่าวเพราะเหตุที่ได้เคยเป้นผู้ที่กระทำไว้ในกาลก่อนครับ

16. newcomer

newcomer เป็นที่รู้จักกันดี

เพื่อสุขภาพที่ดีขึ้น ท่านอาจารย์พักผ่อนมากๆนะ ครับ

ขออนุโมทนาบุญ กับ ปกิณกะธรรม อันเป็นประโยชน์ของท่านอาจารย์ด้วย ครับ

17. เด็กไร้เดียงสา

-ผมมีปัญหาอย่างนึกคือผมมีอาการที่ไม่ชอบหน้าใครบางคนที่รู้จักมากเลยครับไม่ว่าเขาจะทำอะไรเหมือนไม่เข้าตาไม่ถูกใจผมเอาเสียเลยบางทีแค่ได้ยินเสียงไม่ได้เห็นหน้าก็รู้สึกว่าเกลียดเอามากๆผมพยายามจะฝืนใจตัวเองไม่ให้มองเขาในลักษณะเป็นแบบนั้นแต่ก็ทำไม่ได้เสียทีคงยังมีอาการไม่ชอบหน้าเขาอยู่ไม่ทราบผมต้องทำอย่างไรดีครับ
    ตอบ ในสังคมทุกวันนี้คนเราย่อมพบเจอทั้งสิ่งที่พอใจและไม่พอใจอยู่ตลอดเวลาครับบางคนที่มีขันติหรือมีใจเป็นธรรมก็ไม่ค่อยมีปัญหาอะไรมากนักครับแต่บางคนที่พบเจอกับอะไรที่ไม่เข้าตาไม่ถูกใจก้เกิดอารมณ์หมองขุ่นใจหงุดหงิดรำคาญใจมาก ประกอบกับสังคมที่บีบรัดทำให้ทุกคนต่างมีภาระอันหนักอึ้งเหมือนแบกของหนักอยู่บนสมองอยู่ตลอดเวลาก็เลยยิ่งทำให้เกิดอาการไม่พอใจหงุดหงิดใจรำคาญใจอยู่มาก
    การแก้ไขวิธีการที่จะทำให้เราหายจากอาการไม่ชอบขี้หน้าใครบางคนหรือหมั่นไส้ใครบางคน น่าจะมีทางออกได้ดังนี้ครับ
    1 หาเหตุที่ทำให้เราไม่พอใจในตัวเขาให้ได้ครับเอาแบบชนิดที่ว่าเขาน่าจะทำให้เราไม่พอใจอย่างมากให้ได้ก่อน
    2 มองดูว่าสิ่งที่เขาทำนั้นมีเหตุและผลเพียงพอหรือไม่เพราะคนเรานั้นทุกคนมีเหตุผลอยู่ในตัวเองด้วยกันทั้งนั้นไม่ว่าเรื่องนั้นจะเป็นเรื่องที่ดีหรือไม่ดีก็ตาม
    3 เรามีใจที่คิดให้อภัยเขาได้ไหมครับผู้ที่ให้อภัยทานนั้นถือได้ว่ามีใจที่เปี่ยมด้วยคุณธรรมและมีปัญญามาก คนเราทุกคนมักจะนึกเอาแต่ได้ในเรื่องทุกอย่างแต่มีบ้างไหมครับที่เราจะคิดสละออกเป็นผู้ให้บ้าง ทุกคนมักนึกคิดแต่เอาเข้าตัวกันทั้งนั้นแต่การสละออกย่อมมีน้อย เวลาที่เราเจอใครทำดีกับเราก็พอใจแต่เวลาที่ใครทำชั่วกับเราเราก็ไม่พอใจ แต่จะมีใครบ้างไหมครับที่จะคิดให้อภัยไม่ผูกใจเจ็บพยาบาทหรืออาฆาตกันบ้าง ถ้าเรายังมีอาการผูกใจเจ็บพยาบาทและอาฆาตอยู่ก็เท่ากับเราผูกตัวเองให้ไหลลงไปในที่ต่ำในวันข้างหน้าอยู่ตลอด ชีวิตคนเรานั้นสั้นนักเราจะมาผูกใจเจ็บเก็บอาการที่ไม่พอใจเอาไว้ด้วยเหตุใดครับ ทุกอย่างถ้าเราเคยเป็นผู้ที่ให้มีจิตที่สละออกอยู่ตลอดคุณจะพบว่าใจเรานั้นเป็นสุขที่สามารถมีความฉลาดรู้จักสละอารมณืที่ไม่พอใจออกไปจากใจของเราได้
    4 ให้มองเห็นโทษของการหมั่นไส้ไม่ชอบหน้าโทษของการผูกใจเจ็บแค้นหรือพยาบาทว่าเป้นผลดีหรือผลชั่วถ้าเรายังเก็บดองสิ่งเหล่านี้อยู่ในใจเราจะมีสุขหรือมีทุกข์มากกว่ากัน
    5 ให้มองเห็นตามจริงว่าในโลกใบนี้ไม่มีอะไรหรือใครที่จะทำถูกใจเราไปเสียทุกอย่างครับ
    เว้นเสียแต่เราต้องทำใจให้ถูกต่างหากครับ แม้แต่ตัวเราเองก็ตามเถอะวันๆนึงเราเองยังคิดเลยว่าเราทำอะไรไม่ได้ดั่งใจเลยเห็นไหมว่าขนาดตัวตนของเราแท้ๆยังทำตามใจที่เราต้องการไม่ได้ทุกอย่างเลยแล้วนับประสาอะไรที่ใครเขาจะทำอะไรได้ถูกใจไปเสียทุกอย่างตามที่เราต้องการ
    6 เคยมองเห้นความดีของคนที่คุณไม่ชอบหน้าหรือเกียจฯลนฯบ้างไหมครับ อย่าลืมว่าคนเรานั้นไม่มีใครที่จะดีไปเสียทุกอย่างไม่มีใครที่จะเลวไปเสียทุกอย่างแต่ละคนย่อมมีทั้งดีและเลวปะปนกันไปเพียงแต่ว่าใครจะมีความดีหรือความเลวมากน้อยกว่ากันก็เท่านั้นเองครับ ถ้าคนที่เราไม่ชอบหน้าหรือเกียจนั้นมีความดีมากกว่าความเลวเราก็ควรให้อภัยเขาครับเพราะทุกคนมีโอกาสที่จะทำผิดพลาดได้ทั้งนั้นแม้กระทั่งตัวเราเองด้วยเช่นกันหรือใครจะบอกว่าชั่วชีวิตตั้งแต่เกิดมาไม่เคยทำอะไรผิดพลาดกันเลยแม้แต่เสี้ยวนึง คงเป็นไปไม่ได้ใช่ไหมครับ
    7อาจเป้นไปได้ว่าคุณและเขานั้นเคยมีความผูกพันกันมาในเรื่องร้ายๆด้วยกันมาก่อน แต่ถ้าคุณฉลาดพอที่จะทำให้วิบากในเรื่องร้ายๆนี้เปลี่ยนสถานะภาพเป็นเรื่องดีคุณก็ควรที่จะเลิกมองในความไม่ดีของเขาแล้วมองแต่ความดีที่เขามีให้มากๆผมเชื่อว่าคงไม่มีใครที่จะมีความเลวไปหมดทุกอย่างหรอกครับ แม้กระทั่งสัตว์เดรัจฉานก็ยังมีความดีที่อยู่กับตัวเองเลยครับ เช่น สุนัข ความดีที่เขามีคือรู้คุณคนครับ ไม่ว่าเราเคยให้อาหารเขาแค่ครั้งเดียวเขาก้ยังจำเราได้ไม่ว่าจะนานแค่ไหนก็ตามเห้นไหมครับ
    รีบเปลี่ยนมุมมองของใจเราดีกว่าครับก่อนที่จะมีแรงกิเลสตัวอื่นเข้าไปทำให้มีอาการมากกว่าที่เราเป็นอยู่ในขณะนี้จะมีคุณค่ามากกว่ากันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2009
  18. เด็กไร้เดียงสา

--ขอถามคะว่าน้ำมนต์7วัดคืออะไรคะ และต้องไปเอาที่ไหนหาได้ที่ไหนคะ(พอดีมีคนเขาบอกว่าดวงไม่ดีต้องไปเอาน้ำมนต์เจ้ดวัดมาอาบถึงจะดี)
    ตอบ ดวงไม่ดีมีเคราะห์ มาจากเหตุดังนี้ครับ
    1 เกิดขึ้นจากความคิด คำพูด และการกระทำที่ไม่ดีของตัวเราที่เราได้ทำเอาไว้เองครับเช่น เราคิดจะไปทำร้ายเขา แล้วพอเขามาทำร้ายเราบ้างเราก็คิดว่าเรานั้นดวงไม่ดี จริงๆแล้วมันมาจากการกระทำของเรานั้นเองครับที่เป้นเหตุ
    2 เกิดขึ้นจากกรรมเก่าที่เราได้ทำเอาไว้มาให้ผลครับ
    ถ้าเราต้องการให้ดวงเราดีต้องหยุดการกระทำที่ไม่ดีให้ได้เสีย่กอนครับ ให้คิดดีทำดีพูดดี สร้างบุญกุศลไว้ทำใจให้ผ่องใสนั่นแหละครับดวงที่ไม่ดีก้จะเริ่มดีขึ้นมาได้เองครับ
    ส่วนน้ำมนต์ 7 วัดนั้น ในเรื่องนี้คนเราที่ไม่รู้ไม่เข้าใจก้คิดว่าต้องไปเอาน้ำมนต์จากวัดต่างๆมาให้ได้ครบ7 วัด ถึงจะเรียกว่าน้ำมนต์ 7 วัด จริงๆแล้วเป้นอย่างนี้ครับ
    น้ำมนต์ 7 วัด จริงแล้วไม่ได้หมายถึงวัตถุ ครับ แต่หมายถึงให้มีความสุขความเจริญ 7อย่าง (หรือที่เรียกว่า 7 วัฑฒโก) คือ
    1 เจริญด้วยอายุ (อายุวัฒโก)
    2 เจริญด้วยวรรณะ (วรรณวัฒโก)
    3 เจริญด้วยสุข (สุขวัทฒโก)
    4 เจริญด้วยทรัพย์ (ธนวัทฒโก)
    5 เจริญด้วยสิริ (สิริวัทฒโก)
    6 เจริญด้วยยศ (ยสวัทฒโก)
    7 เจริญด้วยกำลัง (พลวัฑฒโก)
    รวมกันเรียกว่า 7 วัฑฒโก
    น้ำมนต์7วัดนั้น เราได้กันครบอยู่แล้วครับเพราะเวลาที่พระท่านพรมน้ำมนต์ท่านก็สวดบทนี้อยู่แล้วจึงครบ7 วัฑฒโก ไปในตัวอยู่แล้วครับ

19. เด็กไร้เดียงสา

-ถ้าเราเคยได้ให้ความช่วยเหลือใครบางคนไว้แต่เขามองไม่เห้นความดีของเราที่ทำเราควรทำอย่างไรคะ นึกทีหลังมันน้อยใจทุกทีเลยไม่รู้จะทำอย่างไร
    ตอบ เป็นเรื่องธรรมชาติของใจครับที่เรามักทำอะไรไปแล้วเพื่อหวังผลตอบแทนกลับคืนมา แต่ถ้าเราทำอะไรลงไปด้วยใจที่อยากทำอยากให้จริงๆโดยที่เราไม่ได้หวังผลอะไรตอบแทนกลับคืนมาก็คงไม่มีปัญหาครับแต่ใครบ้างละครับที่จะคิดได้เช่นนี้ เมื่อเรามีความรู้สึกน้อยใจแบบนี้ควรจะทำอย่างไรเราลองมาดูกันครับ
    1 ให้เราถามใจของตัวเราให้ได้ก่อนว่าสิ่งที่เราทำนั้นเรามีใจที่อยากจะทำให้เขาด้วยความบริสุทธิ์ใจเพียงใด
    2 เมือ่เราทำแล้วเรามีสุขหรือทุกข์ เราต้องมีสุขจากการที่ได้ช่วยเหลือคนอื่นแน่นอน แต่ใจที่มีความหวังก้ยังคงอยากได้รับสิ่งตอบแทน เหมือนตัวผมเองผมช่วยคนมาเยอะครับแต่คนที่จะมองเห็นรักผมเข้าใจผมนั้นมีน้อยครับแทบจะนับคนกันได้เลยครับ เมื่อก่อนผมก้น้อยใจตัวเองเหมือนกันแต่ปัจจุบันทำใจได้แล้วครับคิดเสียว่าเรามีความภูมิใจที่ได้ทำสิ่งดีๆให้แก่เขาไปถึงเขาจะไม่มองเห็นคุณค่าในตัวเราก้ไม่เป็นไรเราทำแล้วสุขใจเป้นใช้ได้ก้พอ
    3 ให้คิดเสียว่าเราทำดีต่อเขายังดีกว่าเราทำชั่วต่อเขาถึงเขาจะมองไม่เห้นในความดีของเราอย่างไรเสียสิ่งดีๆที่เราทำไว้ก็จะตอบแทนเราเองครับไม่จำเป้นว่าเราจะต้องได้รับการตอบแทนที่ดีจากคนที่เราช่วยเขาก็ได้
    4 ในอดีตอาจเคยมองไม่เห็นความดีของใครเลยที่เขาทำดีกับเราพอมาในชาตินี้เราทำดีกับใครเขาเขาก็ไม่สนใจเราด้วยเช่นกัน ถือว่าเราได้ชำระวงจรกรรมที่เราติดค้างเขามาคิดอย่างนี้จะสบายใจดีกว่านะครับ
    5 ห้ามไปโกรธคนที่คุณช่วยเขาไปแล้วเขามองไม่เห้นความดีของเราถ้าเช่นนั้นความดีที่เราทำลงไปมันก็ไม่บริสุทธิ์เพียงพอ
    6 อย่าไปทวงบุญคุณกับคนที่เราช่วยเขาเพราะในขนาดนี้เขายังมองไม่เห้นความดีที่คุณทำแล้วเขาจะมองเห้นได้ในทันทีทันใดได้อย่างไร ควรภูมิใจที่เราได้ช่วยเขาจะดีกว่า
    7 ถ้ายังทำใจไม่ได้ก็ให้คิดว่า เราทำดีย่อมได้ดี แต่คนที่เขามองไม่เห้นความดีของเราต่อไปเขาก้ต้องถุกคนอืนมองไม่เห็นความดีของเขาด้วยเช่นกันไปตามแรงเหวี่ยงของการกระทำ
    8 ก่อนช่วยเหลือใครถ้าใจเรายังไม่มีภูมิธรรมมาก ก่อนช่วยใครเราควรมองว่าคนที่เราช่วยมีนิสัยอย่างไรรู้คุณคนบ้างไหมถ้ามีนิสัยดังกล่าวช่วยไปก้จะได้สบายใจ
    9 ฝึกการให้โดยไม่หวังโดยที่ไม่หวังสิ่งใดตอบแทนจนกว่าใจจะเป็นผู้ให้อย่างแท้จริง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2009
  20. audi1416

audi1416 เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤษภาคม 2007
    ขอบคุณอาจารย์มากนะครับ ที่กรุณาตอบคำถามทาง pm ให้นะครับ ได้ขอคิดดีๆที่เป็นประโยชน์สำหรับการนำไปปฏิบัติมากเลยครับ ขอบคุณมากครับ
    อยากให้อาจราย์ช่วยดูบ้านให้หน่อยครับ
    96-98 ถ.ราชกิจ ต.ท่าใหม่ อ.ท่าใหม่ จ.จันทบุรี 22120
    หลังบ้านมีบ่อน้ำด้วยครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้