แจกแผ่นยันต์หนุนดวงชะตาฟรี

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย เด็กไร้เดียงสา, 5 ตุลาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. จิ๋ว2009

จิ๋ว2009 Active Member

อนุโมทนา สาธุคะ ขอให้คุณพระคุณเจ้าคุ้มครอง และขอผลบุญที่กระทำจงดลบันดาล
    ให้ พี่อ.คนวัด หายเจ็บ หายป่วย สุขภาพแข็งแรง ตลอดไปคะ

2. noi88

noi88 Active Member

ขออนุโมทนาสาธุกับอาจารย์ด้วยค่ะรักษาสุขภาพดีๆนะคะเพราะมีปัญหาที่จะให้อาจารย์แนะนำอีกหลายเรื่องค่ะ

3. chantasakuldecha

chantasakuldecha เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานนี้ พี่หายไปเลยผมนึกว่างานเข้าพี่จริงๆซะอีก
    ขอให้ร่างกายแข็งแรงๆ อย่าหักโหมนะครับ ยังมีอีกหลายคนที่ต้องการความช่วยเหลือ

4. เด็กไร้เดียงสา

เด็กไร้เดียงสา เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้คุณrerobam มาเยื่ยมผมพร้อมนำลูกสาวตัวเล็กๆมาด้วยขอตัวรับแขกก่อนนะครับเดี๋ยวตอนเย็นๆจะเข้ามาในกระทู้ครับ

5. เด็กไร้เดียงสา

เด็กไร้เดียงสา เป็นที่รู้จักกันดี

เกือบป่วยอีกครับผมเห็นว่าอาการผมไม่ค่อยจะดีเลยตัดสินใจรีบไปกราบบรมครูหลวงปู่หลวงพ่อท่านที่สุรินทร์เลยครับตอนนี้อาการเกือบเต็มร้อยแล้วครับ

6. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ไปกราบทำบุญกับครูบาอาจารย์มาอนุโมทนาด้วยครับพี่...วันหลังผ่านมาทางสระบุรี

ก็เรียกๆด้วยครับจะอาศัยไปด้วยสักคน....555...

7. เด็กไร้เดียงสา

55ผมก้เป็นอย่างนี้แหละครับใครมาหาถ้าผมอยากให้อะไรผมจะให้เลยครับให้แล้วมันมีความสุขครับของดีที่เป็นมงคลนั้นเหล่าครูบาอาจารย์ท่านได้เมตตาสงเคราะห์ให้เสมอครับให้เป็นพุทธานุสตินะครับ55วัวของผมไม่มีเคยขวิดใครครับเห็นอย่างนี้น้องเขาทั้งสองที่คุณมาเจอนั้นมีธรรมมะมากเลยในครับปฏิบัติกันดีด้วยครับผมจึงสอนความรู้ต่างๆให้ครับเพราะมีบุญกุศลที่น้องเขาทำมาดีครับและก็เหมือนช่วยแรงผมได้ดีด้วยทั้งสองคนครับ คุยกับคุณแล้วดีครับเหมือนพี่น้องกันเลยชอบๆครับวันหลังมาเยี่ยมผมที่สำนักหรือที่บ้านหาวันว่างๆมาครับจะได้คุยกันยาวเลยชอบคนปฏิบัติครับชอบมากๆ อย่าไปเพ่งกสิณไฟมากนะครับเอากสิณน้ำบ้างครับใจจะเย็นมากๆเลยครับ

8. เด็กไร้เดียงสา

ครับๆไม่ลืมวันหน้าจะบอกกล่าวไว้ล่วงหน้าครับตอนนี้มีโครงการไปกราบพระอาจารย์พรสิทธิ์ครับแต่ต้องดูความพร้อมหลายอย่างก่อนครับอย่างไรแล้วจะบอกนะครับ

9. สุคะตะถะ

สุคะตะถะ เป็นที่รู้จักกันดี

เดี๋ยวผมขอรื้อ เลขฐาน 7 ตัว ซักหน่อยก่อนนะครับห่างมานาน แล้วจะให้อ.ต่อยอดให้อีกทีไม่รู้จะไปรอดหรือเปล่า
    -เอ อ.ครับสำหรับวิธีการแก้กรรมของอุบัติเหตุเกี่ยวกับรถนั้น นอกจากจะ ซื้อปูน และเหล็กเส้น 3 เส้นถวายวัดแล้ว ไม่ทราบวิธีให้จัดบ้านใหม่ ทุบบ้านสร้างบ้าน ต่อเติม และหรือ ทาสีใหม่นั้นใชได้ดีหรือไม่ครับ
    -แล้วหากว่าเรารู้ว่าจะเสียทรัพย์นั้น เราแกล้งทำเงินตกสัก 5 บาท 10 บาท แก้ได้หรือไม่ครับ เท่านี้ก่อนครับนึกอะไรออกแล้วจะถามมาอีกครับ
    ฝากสวัสดีเจ้ากุแมวด้วยครับ

10. สุคะตะถะ

สุคะตะถะ เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อแนะนำสำหรับเรื่องเทียนครับ เท่าที่ผมได้สัมผัสแล้วค่อนข้างไวต่อความร้อนมาก เพราะเป็นขี้ผึ้ง 100 % อ.จะใส่กล่องกระดาษที่ใส่เทียนไปให้ซึ่งไม่น่าจะหักแต่อาจจะอ่อนได้เพราะอากาศร้อน ผมแนะว่าเมื่อได้แล้วให้นำเข้าตู้เย็นก่อนสักพักเพื่อให้เทียนแข็งตัวแล้วจึงนำออก เห็นว่าอ.จะเริ่มทยอยส่งให้เร็วๆนี้ และเรื่องการจุดเทียนนั้นอ.จะแจ้งอีกทีว่าต้องจุดได้วัน เวลาไหน ขอให้ใจเย็นนิดหนึ่งครับ

11. เด็กไร้เดียงสา

ภาพกุแมว

ภาพกุแมวที่ทุกคนอยากเห็นครับเลยนำมาให้ชม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      130 KB
      เปิดดู:
      46
  12. เด็กไร้เดียงสา

แค่ซื้อปูนกับเหล็กเส้นก็พอแล้วครับไม่ต้องทุบบ้าน
    เรื่องที่ถามผมมาว่าแก้เคล็ดด้วยการแกล้งทำเงินหล่นนั้นไม่มีครับและก็ไม่ได้ผลด้วยครับ เคล็ดการป้องกันไม่ให้เงินหายนั้นมีอยู่สองข้อครับ
    1 อย่าพกเงินครับรับรองไม่หายแน่ๆครับเพราะมันไม่มีจะหายครับ55
    2 อย่าประมาทอย่าเผลอทำอะไรต้องรอบคอบครับตั้งสติทุกครั้งกำหนดสติให้เคยชินทุกอิริยาบทรับรองครับต่อไปเงินไม่หายแน่นอนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มีนาคม 2009
  13. newcomer

newcomer เป็นที่รู้จักกันดี

ผมรู้สึกเป็นห่วงสุขภาพของท่านอาจารย์มาก แล้วจะหาเวลาไปเยี่ยม ครับ

14. ขมังเวทย์

ขมังเวทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

อิติปิโสภควาสัมมาสัมไปสัมมาทางใหนสัมไปทางนั้น นะอยู่หน้า โมอยู่ท้ายผู้ใดมาทำร้ายกรรมใครกรรมมัน อิติปิโสภควา สัมมา สัมไป สัมมาทางใหน สัมไปทางนั้น นะไม่รู้ โมไม่เห็นผู้ใดมากระทำเข็นขอให้เป็นสันติ คาถาแก้งานเข้า ผมเป็นน้องใหม่ขอบูชาครูด้วยคาถาปรมัตนะครับ

15. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

เหอ เหอ เหอ ...

อาจารย์คนวัดขาดคนร่วมเดินทางรึเปล่าครับ...555

16. เด็กไร้เดียงสา

ขอตัวบูชาครูบาอาจารย์ก่อนนะครับแล้วจะเข้ามาในกระทู้ครับ

17. ฟลัฟฟี้

ฟลัฟฟี้ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะอาจารย์ ไม่ได้เข้ามาอ่านหลายวัน วันนี้เลยอ่านเพลินเลยค่ะ และวันนี้มีคำถามค่ะอาจารย์ คือมีสามีเป็นอเมริกันและเป็นคริสต์เตียน แรก ๆแต่งงานกันเค้าคงจะพยายามเอาใจเราก็ไปวัดกับเราบ้างบางที หลัง ๆไม่ไปเลยแต่ก็ไม่ห้าม ให้ทำอะไรเค้าก็ทำบางนิดหน่อย เช่นพระท่านให้เหรียนมาแขวนก็แขวนพักหนึ่งก็ถอดออกอะไรพันี้ แต่เค้าไม่ห้ามดิฉันค่ะจะไปวัดทุกวันอาทิตย์ก็ได้ (ถ้าไม่มีธุระด้วยกันมากเกินไป) ให้ตังค์ไปทำบุญบ้างนิด ๆหน่อย ๆ แต่ถ้าเป็นเบียร์หรือเกมส์ของเค้าแพงเท่าไหร่ก็โอเค ยิ่งตอนหลังเค้ามีเพื่อนสนิทเป็นคริสเตียนเหมือนกัน (ค่อนข้างเคร่ง) ดูเหมือนจะไปฟังเค้ามา หลัง ๆนี่ไม่ยอมแม้แต่จะไปวัดด้วย (ทั้ง ๆที่เมื่อก่อนถ้าเป็นวันสำคัญก็ยอมไปเช่น วันเกิด ปีใหม่ ฯ) หรือแตะพระเลย ดิฉันก็อดเป็นห่วงไม่ได้เพราะบุญบารมีนั้นสามี ภรรยาควรร่วมกันสร้าง เวลาดิฉันทำบุญหรือสวดมนต์ภาวนาก็อธิษฐานให้ตัวเองและเค้าเสมอ แต่เค้าก็มีส่วนดีคือ เหมือนกับมีศีล 5 พอใช้ได้อยู่ประมาณไม่รู้ตัว โดนเฉพาะข้ออทินนานี้เคร่งโดยไม่รู้ตัว ไม่เอาของคนอื่นเลยแต่ก็ชอบให้เฉพาะคนที่ตัวเองชอบเท่านั้น แต่ไม่ชอบช่วยคนทุกข์ยาก อ้างว่าพวกเค้าไม่พยายามช่วยตัวเอง แต่ดิฉันจะชอบให้ผู้ตกทุกข์ได้ยาก ให้ในสิ่งที่เค้าขาดแคลน เช่นขอทาน มูลนิธิเด็กและสตรี ชาวเอธิโอเปีย ผู้ประสพภัยพิบัติ อะไรอย่างนั้น สามีเองก็พอเห็นว่าชีวิตเราค่อนข้างสงบพอควร (แม้จะมีปัญหาบ้าง) เพราะดิฉันจะพูดให้เค้าเห็นผลเสมอว่า เราไม่ทำไม่ดีส่วนนี้ ส่วนนั้นกับคนอื่น เราก็ไม่ประสพเคราะห์กรรมนั้น ๆเช่นกัน เค้าก็พอเห็นแต่ก็จะค้านอยู่ตลอดเวลา แต่พอมีอะไรใหญ่ ๆเช่นเรื่องงานเอย ความจำเป็นที่จะต้องสวดมนต์ขอพรเอย ก็จะขอร้องให้ดิฉัน สวดมนต์ให้เค้าเรื่องงานบ้าง เรื่องที่อยากได้โดยอยู่ในศีลธรรมบ้าง ซึ่งจะได้ผลดีทุกครั้ง คงจากการรักษาศีลของเราและของเค้า (โดยเค้าไม่รู้จักศีลหรอกแต่เค้าทำถูกเองโดยไม่รู้ตัว) ดูเหมือนธรรม 5 และกุศลกรรม 10 เค้าก็พอทำได้ดีทีเดียวอยู่โดยไม่รู้ตัว แต่ที่ดิฉันมีปัญหาคือ เค้าจะแสดงความไม่เชื่อเลยหรือเหมือนต่อต้าน ทำบุญเค้าก็ทำด้วยน้อยมากและอยากให้ดิฉันทำน้อย ๆ แต่วัตถุภายนอกเค้าจะทุ่มมาก รวมทั้งคนที่ตัวเองชอบและส่วนใหญ่ก็เป็นคนไม่รู้ธรรมะ เป็นคนชอบเอาเปรียบและฉวยโอกาส แต่เค้าก็จะทุ่ม แต่พอดิฉันทำบุญบ้างพอประมาณเค้าจะบ่น ดิฉันเลยไม่สบายใจ อยากให้เค้าหันมาทำในสิ่งที่เป็นบุญเป็นกุศล ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ที่เดือดร้อนอย่างเต็มใจดีกว่าไปให้คนมีฐานะและไม่เดือดร้อนแต่ไม่ค่อยมีธรรมมาฉกฉวยเอาเปรียบ ไม่รู้ว่าเพราะศาสนาเราต่างกันหรือเพราะกรรมเก่าของดิฉ้น อาจารย์พอมีวิธีแนะนำให้ดิฉันปฏิบัติหรืการสวดมนต์ที่จะช่วยเปิดตาเปิดใจเค้าตรงจุดนี้บ้างมั๊ยคะ เพราะเค้าก็มีส่วนเชื่ออยู่จึงได้ขอให้ดิฉันสวดมนต์ขอพรพระรัตนตรัยให้เค้าในสิ่งใหญ่ที่เค้าปรารถนา เค้าก็เห็นเช่นเรื่องงาน ขอปุ๊ปก็ได้ปั๊ป ขอขายบ้านก่อนย้ายหลังแรกขายได้ใน 5 นาที พอเอาเข้าตลาดที่ดินปุ๊ปมีคนมาดูภายใน 5 นาทีและตกลงซื้อทันที พอจะย้ายอีกขอพรพระรัตนตรัยขายบ้านอีกได้ภายใน 5 อาทิตย์ บ้านคนอื่นรอบ ๆข้างเค้าติดป้ายขายไว้ 6 เดือน ปี ปีกว่ายังขายไม่ได้เลย ความศักดิ์สิทธิ์ทำนองเค้าเห็นอยู่จึงขอร้องให้ดิฉ้นสวดมนต์ขอพรพระให้ แต่ทำไมส่วนอื่น ๆ จึงเหมือนต่อต้านและไม่ด้วยก็ไม่ทราบค่ะ แต่งกันมา 12 ปีแล้วค่ะ ขอคำแนะนำอาจารย์ด้วยค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

18. ฟลัฟฟี้

ฟลัฟฟี้ เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพกุแมว

กุแมวนี่คือบ้านแมวหรือเปล่าคะ อิอิ คนมีแมวเหมือนกันแต่ไม่ทราบว่ากุหรืออะไร เขินเหมือนกันแต่ทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้เพราะอยากทราบค่ะ

อ้อ แมวเค้าสีสวยดีมากนะคะ ตั้งสามสี ดูเหมือนเพื่อนญี่ปุ่นเคยบอกว่าเค้าเรียกแมวสามสีว่า มิกิ เค้าว่าเป็นแมวมีโชค (เพื่อนญึ่ปุ่นบอกหรอกนะคะ ดิฉันไม่ทราบจริงเท็จแค่ไหน) ส่วนแมวดิฉันก็ฟังสวดมนต์บ้างไม่ฟังบ้าง หน้าหนาวมากขอนอนคุดในผ้าห่มดีกว่า หรือถ้ามีแดดมาก ๆก็ขอไปอาบแดดที่ขอบหน้าต่างดีกว่า (เพราะเป็นแมวในบ้าน) แต่พอบทจะฟังเราจะสวดชั่วโมงสองชั่วโมงก็จะฟังอยู่นั่นแหละ พอเราเงียบก็เขยิบออกไป พอเราสวดออกเสียงใหม่ก็รีบเขยิบเข้ามา พอเราหยุดเปิดหนังสือเงียบก็เขยิบออกอีก พอเราหาหน้าเจอสวดออกเสียงก็ขยับเข้ามาอีก อยากรู้เหมือนกันค่ะว่าเค้าทำอะไรมาจึงมาเกิดเป็นแมวโล้น (ไม่มีขน) ถามก็ไม่บอก เลยคิด ๆเอาเองว่าสงสัยเคยบวชมาก่อนชาตินี้เป็นแมวก็เลยเป็นแมวโล้น

19. ขมังเวทย์

ขมังเวทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

โบราณเขาใช้กาบกล้วยห่อเทียนจะไม่งอนะคับพี่น้อง

20. ฺBeeBee

ฺBeeBee สมาชิก

จารย์ขา
    ตอบหน่อย หนูจะไปทำบุญแล้ว
    อันนี้ถ้าไม่ใส่บาตร แต่ว่าเอาปิ่นโตไปถวายพระที่วัด พร้อมกับสังฆทานได้ไหมคะ??

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้