แจกแผ่นยันต์หนุนดวงชะตาฟรี

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย เด็กไร้เดียงสา, 5 ตุลาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. เด็กไร้เดียงสา

เด็กไร้เดียงสา เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบครับจะจัดส่งไปให้ครับหลังสงการนต์นะครับให้กินทุกเช้าตื่นมาให้กินเลยครับจะดีมาก

2. เด็กไร้เดียงสา

เด็กไร้เดียงสา เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบครับว่างเมื่อไหร่มาหาผมจะได้คุยกันครับ

3. ฺBeeBee

ฺBeeBee สมาชิก

อ.คนวัดหายดียังคะ??
    พอดีวันที่ 19 นี้จะเป็นวันเกิดคุณแม่ ก้อเลยว่าวันที่ 18 จะไปทำบุญกัน อาจจะเป็นที่วัดประสิทธิ์ ไม่ทราบว่าเทียนที่ได้สั่งทำไว้นี่เสร็จหรือยังคะ เพราะว่าถ้าเสร็จแล้ว แล้วอ. สะดวกจะได้พาคุณแม่ไปรับด้วยตัวเองเลย
    ยังไงรบกวนอ. ด้วยนะคะ
    ส่วนเรื่องที่เคยปรึกษาที่เป็นปัญหาอยู่ ตอนนี้ดีขึ้นแล้วค่ะ น่าประหลาดใจมากจากเมื่อก่อนไม่ยอมให้ติดต่อเดี๋ยวคุยกันได้เป็นชั่วโมง ก้อเลยงงๆ อึ้งๆ ว่าผลจากการทำบุญอุทิศส่วนกุศลนี่มันทำได้ขนาดนี้เลยเหรอ..

บุญรักษานะคะ

4. เด็กไร้เดียงสา

เมื่อคืนนอนหลับได้ดีเป็นวันแรกในรอบสามเดือนที่ผ่านมาครับนอนๆไปกลับฝันเห็นหลวงปู่ทิม วัดพระขาวท่านเดินมาแล้วบอกว่าลูกบอกคนที่เขาชอบเล่นหวยด้วยนะว่าอย่าได้ยึดติดเอาอายุพ่อไปซื้อเลยต้องหมั่นขยันทำมาหากินทำทานทำความดีโชคลาถถึงจะมีขึ้นมาได้ของทุกอย่างเราต้องเป็นผู้ที่ได้เคยทำไว้ถึงจะได้มา อย่าไปหวังลมๆแล้งๆพ่อไม่สนับสนุนเรื่องการพนันบางคนคาดว่ามันน่าจะออกบางคนทุ่มทุนซื้อซะมากคาดว่าพ่อน่าจะให้สิ่งที่พ่อให้คือให้ทำความดี ให้มากคนเราจะล่วงทุกข์ได้เพราะความเพียรและสติปัญญาในตัวเองเท่านั้น เอาคาถาที่พ่อให้นี้ไปท่องไว้ทุกๆคนนะ สุโกปัญจะ นะชาลีติ ชานหมากของพ่อที่พ่อแจกนั้นพ่อได้อธิษฐานเอาอำนาจคุณพระรัตนตรัยมาปกปักรักษาผู้ที่ได้รับไป
    ท่านเมตตาบอกแค่นี้แล้วท่านก็หายไป ขอกราบแทบเท้าหลวงปู่ด้วยเศียรเกล้า
    เมื่อก่อนตอนสมัยที่ผมยังบวชอยู่ผมอาราธนานิมนต์ท่านมานั่งปรกที่นครนายกบ่อยๆครับตอนนั้นผมช่วยหลวงพ่อท่านนึงสร้างพระเจดีย์ประดิษฐานพระบรมสารีริกธาตุเลยทำให้ที่วัดหลวงพ่อท่านนั้นจัดงานพุทธาภิเษกบ่อยๆจัดทุกครั้งก็จะนิมนต์หลวงปู่ทิมท่านมาทุกครั้งครับ เมื่อก่อนจะมาคู่กันกับหลวงปู่ไสววัดปรีดารามครับ ตอนหลังๆวัดโล่ห์ฯ ที่อ่างทองท่านมานิมนต์หลวงปู่ไปเป็นประธานองค์อุปถัมถ์ในการก่อสร้างก็เลยไม่ได้ค่อยเจอหลวงปู่ท่านมากนักจนผทสึกออกมานานๆครั้งจะขับรถไปกราบที่วัดท่านบางครั้งไปก้ไม่พบท่านก็มี ตอนหลังๆนี้วัดนก ก็นิมนต์หลวงปู่ท่านเมตตาสงเคาระห์บ่อยๆ
    ขอกราบนอบน้อมแทบเท้าหลวงปู่ด้วยเศียรเกล้า

5. เด็กไร้เดียงสา

คาดว่าผมน่าจะอยู่นะวันที่18 นี้อย่างไรลองโทรมาถามผมอีกครั้งครับ ส่วนเรื่องนั้นดีใจด้วยนะครับผลบุญมีจริงถ้าทำได้ถูกทางสิ่งที่ผมให้ทำถ้าตั้งใจทำจริงๆรับรองได้ผลดีขึ้นตามอำนาจบุญครับดีใจด้วยครับสร้างบุญเชื่อมโยงไว้ดีมากครับทำไปเรื่อยขออนุโมทนา

6. เด็กไร้เดียงสา

วันนี้เป็นวันพฤหัสผมจะบูชาครูทุกวันวันนี้ก็เลยถือโอกาสประกาศอโหสิกรรมแก่เจ้ากรรมนายเวรหลังทำแล้วอาการต่างๆดีขึ้นมาตามลำดับแม้ยังไม่เต็มร้อยเปอร์เซนต์แต่ก็ดีขึ้นมามากๆ ผมคุยทางโทรศัพท์ไม่ค่อยได้มากในตอนนี้เพราะเหนื่อยและยังเบลอๆงงๆอยู่บ้างบางครั้งแต่ผมเป็นห่วงกระทู้นี้มากผมจึงต้องเข้ามาในกระทู้พูดคุยกับทุกท่านตามปกติกำลังใจกำลังบุญที่ผมได้รับจากทุกท่านในที่นี้ผมจะระลึกถึงไว้นานแสนนานครับขอบคุณเป็นอย่างสูง

7. nathakrit

nathakrit Active Member

อาจารย์ครับผมอยากได้ แผ่นยันต์หนุนดวงชะตาครับ เพิ่งผ่านมาเห็นก็เลยสนใจครับไม่ทราบว่าทันเลยเปล่า ผมอยากให้ลงครบสูตรเลยครับ ค้าขาย โชดลาภ ป้องกันภัย
    ผมเกิด วันที่ 30 กันยายน 2517 เวลาเกิด ตี 3.59
    ด้วยความนับถือ
    กชเมธ แจ่มใส
    182/12 ถ.ศรีจันทร์ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

8. เด็กไร้เดียงสา

หนุนดวงผมไม่สามารถทำได้แล้วครับเพราะฤกษ์ในการทำหมดแล้วครับตอนนี้ที่ทำได้และแจกอยู่คือยันต์ปลดหนี้ครับ

9. เด็กไร้เดียงสา

ตามที่ดูนะครับพี่สาวคุณถูกมารที่เต็มไปด้วยมิจฉาทิฐิเข้าควบคุมแฝงกายและใจมากครับอันนี้เขาเรียกว่าโดนมารภายในจิตใจร่างกายเล่นงานเอาเข้าให้แล้วครับอีกอย่างพอมาทำกรรมหลาบอย่างปนกันโดยเฉพาะกรรมที่ทำให้แม่ต้องแบกภาระทางหนี้สินน้ำตาตกในตลอดนั้นถือว่าเป้นกรรมที่ค่อนข้างหนักพอสมควรครับแถมยังมีกรรมที่ตัดรอนชีวิตการเกิดด้วย
    บอกตรงๆนะครับถ้าเขายังไม่รีบเข้าหาทางธรรมนะครับชีวิตจะพบกับความลำบากมหาศาลครับ ตอนนี้ต้องมีสติมองเห็นโทษภัยในสิ่งที่เคยทำไม่ดีเอาไว้ให้มากๆครับและห้ามคิดทำในทางที่ไม่ดีอีกเป็นอันขาดนอกจากจะไม่เกิดผลที่ดีแก่ตนเองแล้วยังเป็นการเพิ่มบ่วงของกรรมใหม่เข้ามาอีกจะแย่ยิ่งกว่านี้ครับ
    แล้วก็ตอนนนี้มารเข้าดลจิตใจร่างกายให้คิดแต่ทางไม่ดีมีใจผูกพยาบาทคาดแค้นหวังจะเอาชนะคนอื่นๆในทางที่ไม่ดีงามขอให้เลิกละความคิดอันนั้นเสีย
    ตอนนี้ถ้าคุณจะใช้คำพูดกล่อมให้เขาทำดีคงจะลำบากมากเพราะจิตเขามีเงามืดของอวิชชามารครอบงำอยู่รังสีประกายบุญในตัวเขาหม่นหมองมาก
    วิธีแก้ไขถ้าเป็นไปได้นะครับรีบพาเขาไปเข้าพิธีเปิดกรรม ที่ดีอยู่ที่วัดเขาสมโภชน์ ตามสายหลวงปู่คง จังหวัดลพบุรี เพื่อคลายมารที่เป็นมิจฉาทิฐิออกจากกายใจเขาก่อนครับรังสีกายจะได้สว่างขึ้นครับแล้วใจจะเปลี่ยนไปในทางบุญได้ตามลำดับ ตอนนี้ต้องรีบแก้ไขนะครับถ้าปล่อยไว้ผมบอกได้อย่างเดียวครับว่าจะเสียใจภายหลังครับแต่ผมไม่ขอตอบว่าจะเกิดอะไรจะเป็นอะไรขึ้นมามากกว่านี้อีก ผมภาวนาขอให้บุญกรรมที่พี่สาวคุณเคยทำจงส่งผลช่วยอุ้มชูยกระดับจิตระดับใจของเขาให้ดีได้ด้วยเทอญ เอาใจช่วยนะครับ

10. เด็กไร้เดียงสา

มาต่อกันสำหรับคำถามที่ถามผมมาทางจดหมายและทางโทรศัพท์
    - สวัสดีอาจารย์ดิฉันมีเรื่องสอบถามคือดิฉันไม่มีเวลาพอที่จะศึกษาธรรมะมากๆเพราะต้องทำมาหากินเลี้ยงปากท้องและแบกภาระหลายอย่าง อยากจะถามว่าเวลาที่เรามีทุกข์ทางใจในเรื่องต่างๆพอจะมีวิธีทางแก้ไขเช่นไรบ้างคะเพื่อที่จะได้ไม่คิดมาก
    ตอบ ในเรื่องธรรมะนั้นเป็นเรื่องที่เราต้องทำความเข้าใจให้มากครับว่าคืออะไรจริงๆแล้วทุกอย่างๆรอบๆตัวเรานั้นสามารถนำมาเทียบเคียงในหลักธรรมได้ในกฏไตรลักษณ์ต่างๆคือ อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา เกิดขึ้นตั้งอยู่ดับไปไม่มีตัวตน ไม่ว่าจะเป็นอะไรก็ตามเป็นไปตามกฏไตรลักษณ์ทั้งสามอย่างนี้ทั้งสิ้น
    ตามหลักอริยสัจ ท่านสอนให้เรากำหนดรู้ทุกข์ คือทำความเข้าใจว่า ความทุกข์เป็นของธรรมดาของชีวิตคนเราเกิดมาย่อมมีทุกข์ติดตัวด้วยกันทุกคน มากบ้างน้อยบ้างแตกต่างกันไป ถ้าเป็นความทุกข์ทางใจ ท่านสอนให้หาสาเหตุที่ทำให้เกิดทุกข์ นั้นให้ได้ แล้วแก้ไขเหตุที่เกิดทุกข์นั้นให้ได้ ความทุกข์นั้นก็จะหายไป ที่สำคัญคือต้องหาสาเหตุให้ได้ถูกต้องถึงจะแก้ไขได้ถูกทาง ที่เราทุกข์กันนั้นส่วนมากเพราะเราไปยึดติดเอาเรื่องทุกข์มาอยู่ในหัวสมองตลอดเวลามันก้เลยยิ่งทุกข์มากขึ้น ดังนั้นเมื่อเราทุกขืให้เรามีสติรู้ว่าเรากำลังทุกข์ใจอยู่นะ แต่ไม่ต้องไปเอาเรื่องทุกข์เข้ามาอยู่ในสมองของเรา ให้เราคิดว่าชีวิตคนเรามันก็อย่างนี้แหละมีทุกข์บ้างสุขบ้างปะปนกันไป เราเอาเรื่องทุกข์มาคิดมันได้อะไรมีแต่เสียใจหมดกำลังใจไร้ชีวิตชีวา อีกอย่างนึงเรื่องทุกข์นี้บางครั้งมันต้องแก้ที่ใจเราเองไปแก้ที่คนอื่นสาเหตุอื่นไม่ได้มากนัก บางครั้งเราแก้ที่เหตุภายนอกได้บางครั้งเราแก้ที่เหตุภายนอกไม่ได้ก็แก้ที่เหตุภายในใจของเราให้ได้ และถึงเราจะไม่แก้ปล่อยเอาไว้มันก็หายไปเองตามกฏแห่งไตรลักษณ์ก็มี ตัวผมเองมีทุกข์บางครั้งขาดสติผมต้องระบายทุกข์ให้คนที่เข้าใจผมฟังไม่ว่าจะเป็นคนใกล้ชิดลูกศิษย์ลูกหา บางครั้งผมยังร้องไห้ระบายทุกข์ไปก็มีไม่ใช่ผมเป็นอาจารย์แล้วจะไม่มีทุกข์ผมก็มีเหมือนกันแต่จะมากจะน้อยกว่ากันก็เท่านั้นเองและขึ้นอยู่ว่าเรามีกำลังใจมีสติมากไหมในตอนที่เรามีทุกข์ก็เท่านั้น
    ดังนั้นอย่าไปยึดติดกับทุกข์มากนักชีวิตเรานั้นสั้นนักใช้ชีวิตอย่างคุ้มค่าทำใจทำชีวิตให้สุขมากกว่าทุกข์ได้จะดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2009
  11. เด็กไร้เดียงสา

- ขอเรียนถามอาจารย์ผมมีความสับสนในตัวเองมากครับบางครั้งใจอยากทำดีแต่บางครั้งก็อยากทำชั่วมันสลับกันอยู่อย่างนี้ครับบางทีตั้งใจทำดีแต่พอเอาเข้าจริงใจมันไหลไปทางชั่วมากพยายามสวดมนต์ไหว้พระแล้วก็ยังมีใจคิดในทางชั่วอยู่อีกไม่ทราบว่าอาจารย์มีวิธีที่พอจะแนะนำได้หรือไม่ครับว่าเราต้องแก้ไขอย่างไรให้เราสามารถเอาชนะความชั่วได้
    ตอบ ในเรื่องนี้ไม่ใช่ว่าคุณจะเจอคนเดียวครับพวกเราเจอกันอยู่ทุกคนทุกเวลาทุกสถานที่ทุกโอกาสครับ เราต้องทำความเข้าใจกันก่อนนะครับ ว่าภพภูมิมนุษย์นั้นเป็นภพภูมิที่เป็นกลาง คือมีสุขทุกข์มีดีมีชั่วปะปนกัน ไม่หมือนภพภูมิอื่นๆ เช่นสวรรค์ก็มีแต่เสวยสุขอย่างเดียวทุกข์ไม่มี นรกเปรตอบายภูมิก็มีแต่รับทุกข์อย่างเดียว แต่ภพมนุษย์นั้นมีทั้งสุขและทุกข์มีดีมีชั่วปะปนกันก็เลยเป็นเช่นนี้ครับ
    อีกอย่างนึง ทุกคนนั้นมีดีมีชั่วปนกันอยู่เพียงแต่ว่าแต่ละคนจะมีดีมีชั่วมากกว่ากันเท่านั้นเอง
    เพราะถ้าเรามีดีทั้งหมดคงไม่ต้องเกิดมาเป็นคน หรือถ้าเราชั่วทั้งหมดก็คงต้องไปเกิดในอบายภูมิ เพราะว่าภพมนุษย์นั้นมีสภาพที่เป็นกลางครับเลยเป็นเช่นนั้น
    แม้แต่ตัวผมเอง สภาพจิต บางวันก็เป้นเปรตเป้นมาร บางวันก้เป็นยักษ์ บางวันก้เป็นเทวดาเป็นพรหมเป็นเทพเป็นพระ กิเลสมารนั้นเข้ามาลองใจอยู่ตลอดเวลาครับบางครั้งแรงกรรมมันมากก้โดนเล่นงานเอาเหมือนกันครับไม่ต้องแปลกอะไรแต่ดีที่ผมมีครูบาอาจารย์ท่านคอยควบคุมไว้อยู่เลยทำให้ถูกมารเล่นงานได้ไม่มากครับแต่ที่ผ่านมาสามสี่เดือนนี้ที่ผมต้องรับวาระกรรมมารมันเล่นงานแทบตายครับ สิ่งเหล่านี้เป็นเรื่องธรรมดาครับ
    วิธีที่จะทำให้ใจเป็นบุญเป็นสัมมาทิฐิที่ถูกได้นั้นมีทางเดียวครับคือรักษาจิตให้ผ่องใสมีสติให้มากๆการทำกรรมฐานนั้นจะให้ผลมากครับอย่างถิ้งถ้าทิ้งกรรมฐานละก็มารเข้าสิงจิตใจครับ ขนาดผมยังโดนซะอ่วมเลยที่ผ่านมาสามเดือนกว่าจะได้สติกลับคืนมานี้ก็ยากพอควรครับมารมันทำได้ทั้งนั้น ทำกรรมฐานมากๆครับจิตจะเป็นประภัสสรแสงธรรมในอทิสมานกายจะเจิดจ้าและมีกำลังหักล้างกลับความคิดที่ชั่วที่ไม่ดีเองครับ

12. chantasakuldecha

chantasakuldecha เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 8 คน ( เป็นสมาชิก 8 คน และ บุคคลทั่วไป 0 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>chantasakuldecha, nutagul, แสนกังวาล, เด็กไร้เดียงสา, marketer, nut5467, jairlinethai, pe16009 </TD></TR></TBODY></TABLE>

13. เด็กไร้เดียงสา

ก่อนอื่นคุณต้องลดความร้อนใจว้าวุ่นใจลงก่อนนะครับถ้าร้อนใจมาว้าวุ่นใจมากเรื่องที่ไม่ดีต่างๆจะแห่แหนวิ่งเข้ามากันพร้อมหน้าพร้อมตาแบบไม่ได้รับเชิญเลยครับ อันนี้ให้คุณรักษาจิตใจให้ผ่องใสมากๆก่อนครับเป็นเคล็ดอย่างนึงครับจะทำให้ปัญหานั้นเบาบางลงไปได้ด้วยดีครับ
    ผมขอตอบแบบกลางๆนะครับ สิ่งที่คุณเจออยู่นี้เป็นเรื่องปกติตามธรรมชาติครับและตามแรงกรรมครับแต่ด้วยที่เราไปยึดติดมีความกังวลและเป็นห่วงมากๆก้เลยทำให้เราเกิดความว้าวุ่นใจทุกข์ใจครับ
    มดที่เกิดขึ้นในห้องน้ำนั้นให้หาของหวานหรือน้ำตาลที่หวานมาล่อให้เขากินแล้วพอเขามากินเกาะติดอยู่กับของหวานก้ให้เอาไปทิ้งครับทำไปเรื่อยๆจนกว่าจะหมดครับไม่ต้องไปฆ่าเขาถ้าฆ่าเขาจะพากันมามากขึ้นกว่าเดิมครับแล้งส่งบุญไปให้พญามดครับให้เขาบอกบริวารของเขาไม่ให้มารบกวนอีกครับในเรื่องนี้มีจริงนะครับไม่ใช่ไม่มีอย่าคิดว่าเป้นเรื่องงมงายเรื่องตลกเพราะมดนั้นก็คือคนนี่แหละครับ ตัวผมแม้แต่สัตว์ตัวเล็กๆผมยังช่วยเลยครับยุงก้ไม่เคยตบเลยแม้ซักตัวถือว่าเขาได้รับกรรมเกิดเป็นสัตว์ตัวเล็กๆนี้ก็มากพออยู่แล้วครับเราไม่เบียดเบียนกันและกันจะดีกว่าครับ
    ส่วนเรื่องสุนัขมีอาการป่วยนั้นก็เป็นเรื่องปกติของเขาครับเราก้พยายามรักษาเขาเท่าที่เราจะทำได้ครับส่งบุญให้เขามากๆเขาจะดีขึ้นมาเอง สุนัขที่คุณเลี้ยงนั้นก้ไม่ใช่ใครที่ไหนหรอกครับเป็นญาติคุณมาในกาลก่อนทั้งนั้นครับแต่ชาตินี้เขาไม่มีโอกาสได้เกิดเป็นคนเหมือนกับเราเท่านั้นเองครับ
    อีกเรื่องครับบ้านตรงข้ามคุณเขามักทำอะไรเหมือนคนเล่นของแต่คุณไม่ต้องไปกลัวไปสนใจนะครับเรามั่นในบุญทานศีลภาวนาเราจะผ่านพ้นไปได้เองครับแผ่เมตตาเยอะๆครับจะดีเองครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2009
  14. เด็กไร้เดียงสา

- ขอถามคะมีผู้ที่สอนว่าทำบุญแล้วหวังผลจะทำไปทำไมถ้าทำควรไม่หวังจะได้บุญมากกว่า ก้เลยสับสนในเรื่องนี้ว่าจริงๆแล้วเป็นอย่างไรคะ
    ตอบ บุญนั้นเป็นสิ่งระเอียดปราณีต ถึงเราจะทำโดยไม่หวังผลเราก็ได้บุญผลของบุญนั้นก็จะคอยส่งผลให้เราอยู่ตลอดเวลาในเรื่องนี้ต้องทำความเข้าใจว่าที่สอนให้ทำบุญแบบไม่หวังผลนั้นจริงๆแล้วคือเป็นการสอนที่ทำให้ใจเราไม่มีกิเลสในขณะทำบุญเพราะตามธรรมชาติของคนเราที่ยังชุ่มไปด้วยกิเลส(ความอยาก) เวลาเราทำแล้วเรามักขอพรให้ได้สิ่งนั้นสิ่งนี้มากจนเกินไป บางทีขอเกินความจริงเช่นทำบุญปีนึงยี่สิบสามสิบร้อยวันพันปีทำหนแต่เวลาขอพรขอให้รวยเป็นล้านๆหรืออะไรก็ตาม ถ้าเราทำเช่นนั้นอาการทางใจที่ทำบุญในขณะนั้นใจจะประกอบด้วยกิเลสเหมือนทำบุญแบบลงทุนแล้วหวังผลกำไรผลบุญที่เราทำจะไม่บริสุทธิ์เพียงพอเนื่องเพราะใจเรายังมีความอยากมากอยู่ก็เลยสอนกันแบบทางอ้อมว่าทำบุญอย่างไปหวังผลอะไรนะ แต่พวกเรามาจับเอามาใช้ผิดวัตถุประสงค์กันเอง
    จริงๆแล้ว การอธิษฐานเป็นสิ่งที่สมควรทำแม้จะมองว่าเป็นการหวังผลก็ตาม แม้แต่พระพุทธองค์เมื่อทรงบำเพ็ญบารมีอยู่ ท่านก็ทรงอธิษบานเหมือนกัน คือขอให้บรรลุพระโพธิญาณเป็นพระพุทธเจ้า แล้วพระองค์ก็ทรงได้ตามที่อธิษฐานไว้ เราปราถนาสูงถ้าผลบุญเพียงพอเราก็ได้สูงตามแรงอธิษฐาน การอธิษฐานเป็นเรื่องที่ไม่เสียหายอะไรแต่ให้อยู่ในความชอบธรรมและตามความเป็นจริงเท่านั้นไม่ใช่อธิษฐานไปเรื่อยเปื่อยตามกิเลส
    การอธิษฐานเป็นผลรวมของกุศลกรรมที่เราได้ทำเอาไว้ไม่เสียหายหรอก
    การอธิษฐานทำให้เกิดผลรวม ใครจะว่า ทำดีหวังผล หรือทำด้วยความโลภก็ช่างเขาเถิด
    เมือ่เราปฏิบัติธรรมไปมากๆแล้วความอยากกิเลสต่างๆจะหายไปเองมีใจพร้อมที่จะทำโยไม่ต้องการผลใดๆมากนักขึ้นมาเอง
    คำสอนทางพระพุทธศาสนาทั้งฝ่ายเถรวาทและมหายานในระดับสูงสอนอย่างนี้ทั้งนั้น คือ ความละลายในตัวตน ไม่มีตัวตน เป็นอนัตตา เป็นสุญญตา แต่ต้องระวังนะถ้าภูมิธรรมเรายังไม่แข็งยังไม่เข้าใจธรรมจะกลายเป้นมิจฉาทิฐิขึ้นมาได้ มิเช่นนั้นจะเห็นว่า ทำบุญไม่เป็นบุญ ทำบาปไม่เป็นบาปได้เป็นมิจฉาทิฐิอย่างแรงเลยล่ะ
    ในพระสูตรเคยมีอุบาสกท่านึงเคยทำบุญให้ทานรักษาศีลเป็นปกติ ต่อมาได้ไปฟังเรื่องสุญญตาในสำนักแห่งหนึ่ง สอนเรื่องอนัตตา ฟังไปฟังมา นานๆเข้าเลิกทำบุญ เลิกรักษาศีล ถือแต่อนัตตา สุญญตาอย่างเดียวเพราะเห้นว่าทำไปก้ไร้ผลไม่มีตัวตนไม่มีผู้รับ เลยกลายเป้นมิจฉาทิฐิ เป็นประตูสู่อบายภุมิเลย นี่เห็นไหมอันตรายมาก

15. เด็กไร้เดียงสา

รับทราบจ้า

16. เด็กไร้เดียงสา

-มีคนนึงบอกว่าทุกวันนี้เขาอยู่ดีมีสุขอยู่แล้วไม่เห้นต้องไปทำบุญทานรักษาศีลหรือมานั่งสมาธิให้เมื่อยให้ลำบากอะไรเลย เราจำเป็นต้องไปชักจูงให้เขาเข้าใจไหมคะหรือจะปล่อยให้เขากินบุญเก่าเขาไป
    ตอบ บอกคำเดียวนะครับการคิดอย่างนั้นคือความประมาท และประกอบด้วยที่ไม่มีความรู้เรื่องธรรมะเรื่องบุญและบาปว่าเขาเกิดมาเป็นคนได้อย่างไรที่เขาอยู่ดีมีสุขในขณะนี้ได้เพราะอะไรเป็นเหตุเป็นปัจจัยก็เลยทำให้หลงผิดเลยคิดว่าทุกวันนี้เขาอยู่ดีมีสุขสบายอยู่แล้วไม่ต้องเห็นไปทำอะไรให้เมื่อย
    ถ้าเป็นเช่นนี้เราต้องวางอุเบกขาครับ ปล่อยให้เขากินบุญเก่าไป่กอนถ้าเราไม่สามารถอธิบายให้เขาเข้าใจได้ แล้วเมื่อวันที่บุญเก่าที่ให้ผลหมดลงผลของกรรมชั่วที่ไม่ดีเล่นงานก็จะรู้เองครับ แต่ทางที่ดีถ้าเราสามารถทำได้ควรแนะนำให้เขาทำความดีมากขึ้นเรื่อยๆอะไรที่เป็นความดีให้ทำมากๆถ้าสามารถบอกเขาได้
    อย่างนี้ผมเจอบ่อยครับพูดสอนจนปากจะฉีกแล้วยังไม่เข้าใจกระแสบุญเขามีน้อยก็เลยไม่รู้จะพูดว่าอย่างไร หลังๆต่อมาก็เลยไม่พูดเสียดีกว่าครับ ขนาดพระพุทธองค์ท่านยังทรงเลือกสอนเลยครับถ้าคนไหนมีกุศลพอท่านจะชี้แนะทันทีแต่ถ้าคนใดมีกุศลไม่เพียงพอท่านก็จะไม่สอนให้ครับ
    ถ้าเขามัวแต่กินบุญเก่าอยู่ต่อไปบุญเก่าหมดขึ้นมาแล้วเขาจะเป็นอย่างไร แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่าบุญเก่าที่กินอยู่นี้จะหมดเมื่อไหร่อาจใกล้หมดแล้วก็ได้ใครจะรู้ มีพระพุทธพจน์ อยู่ข้อนึงคือ เมื่อบุญสิ้นไป ทุกอย่างก็พินาศหมดเป็นเช่นนี้เองครับ

17. nathakrit

nathakrit Active Member

เป็นผ้ายันต์ปลดหนี้ก็ได้ครับอาจารย์ และอยากได้เม็ดยากระสุนด้วยนะครับ
    ได้ทำมาขายค้าได้ และได้ปลดหนี้ด้วย

ขอขอบพระคุณอาจารย์มากครับ
    กชเมธ แจ่มใส
    182/12 ถ.ศรีจันทร์ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

18. เด็กไร้เดียงสา

- ขอถามเรื่องการเสกวัตถุมงคลครับ ว่าระหว่างเสกคนเดียวกับร่วมกันเสกหลายคนอย่างไหนดีกว่ากันครับ
    ตอบ ในเรื่องนี้นะครับเป็นความคิดเห็นส่วนตัวของแต่ละท่านครับ บางท่านชอบทำเองเสกเองคนเดียวครับ บางท่านชอบเสกเป็นหมู่ขณะ แต่ไม่ว่าจะเสกเองคนเดียวหรือหลายคนร่วมกันเสก พลังที่อยู่ในวัตถุนั้นขึ้นอยู่กับพลังจิตที่ฝึกฝนมาครับ และก็อีกอย่างนึงได้อาราธนาคุณพระเทวดาเทพพรหมท่านมาช่วยได้หรือไม่ถ้าได้ก้มีพลังมหาศาลเลยครับ
    แต่ตามที่ผมสังเกตุนะครับเสกคนเดียวดีกว่าครับและตอนเสกต้องอาราธนาคุณพระเทวดาเทพพรหมครูอาจารย์ท่านมาช่วยสงเคราะห์ด้วยจะดีมากครับเพราะเราเสกเองต่อให้เสกเป็นร้อยปีก็สู้คุณพระเทวดาเทพพรหมครูบาอาจารย์ท่านไม่ได้หรอกครับ
    และถ้าจะให้ดีนะครับเสกของบนฝ่ามือที่ละอย่างอย่างละไม่มากจะรับพลังปราณของเราได้ดีมากครับถ้าเสกแบบหลายอย่างปนกันหรือมีของเสกเยอะๆก้อย่าให้เกินกำลังครับเอาพอประมาณดีกว่าครับ
    โดยส่วนมากงานพุทธาภิเษกใหญ่ๆบางทีผมแอบกำหนดจิตดู พบว่าบางท่านมานั่งเป็นพิธีเฉยก็มีครับบางงานก็มีเสกจริงๆหลักอยู่ไม่กี่รูปครับนอกนั้นทำจิตทำสมาธิไปกำกับไปเฉยๆครับแต่ไม่อัดพลังไม่อัดวิชาลงไปก็มีครับอันนี้ก็แล้วแต่วิจารณญาณของแต่ละท่านครับ

19. เด็กไร้เดียงสา

รับทราบครับ

20. สุคะตะถะ

สุคะตะถะ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองยาผงกระสุนด้วยครับ แล้วจะรีบไปรับด้วยตัวเองที่บ้านครับ ว่าแต่อ.สะดวกวันไหนครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้