++ แจ้งข่าว กิจกรรมการสอนสมาธิของพี่เล็ก Kananun ++

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Forever In LoVE, 17 ธันวาคม 2008.

1. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    เรียนสมาธิวันนี้ อุกฤษณ์ครับ ทรงฌานกลางพายุฝน เจริญเมตตาทั้งที่เปียกๆกันทั้งศาลา

แต่ทุกคนก็ทำสมาธิกันได้ดีครับ

วันนนี้หลายท่านได้กลิ่นหอมกลิ่นธูปอีกแล้ว แต่เป็นคนละท่านกับที่มาอาทิตย์ที่แล้วครับ

และที่สำคัญวันนี้ น้องเจนพัฒน์นำพระมาแจกให้พวกเราด้วยเป็นพระเจ้าแม่กวนอิมที่งดงามมากครับ ขอโมทนาบุญด้วย

2. kananun

ส่วนเวลานี้ส่งใจไปช่วย น้องเดียร์ที่กำลังสอนสมาธิ แม่ชี 30 รูป อยู่ที่วัดหนองหญ้าปล้องด้วยครับ

ครูบาอาจารย์ท่านมองเห็น "ศักยภาพ"จึงสั่งให้ เป็นผู้สอนสมาธิครับ เอาแบบสดๆไม่ต้องเตรียมตัวเตรียมใจ ต้องใช้สิ่งที่มีในจิตเราเท่านั้น

ขอให้เกิดผลแห่งการปฏิบัติ ของผู้เข้าฝึกสมาธิ และขอให้ผู้สอนก็จงก้าวหน้าในธรรมยิ่งขึ้นไปครับ สาธุ

3. ปูเเว่น

ปูเเว่น เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2007
    อนุโมทนาค่ะ

พรุ่งนี้อาจารย์คณานันท์ได้เดินทางไปจังหวัดนครสวรค์ เพื่อสอนสมาธิที่วัดนครสวรรค์ ขอเชิญพี่น้องชาวจังหวัดนครสวรรค์ ที่สนใจการปฏิบัติสมาธิมาร่วมฝึกกับอาจารย์คณานันท์ได้ค่ะ ในวันอังคารที่ ๒๒ ถึงวันพฤหัสที่ ๒๔ กันยายน แบบเช้าไปเย็นกลับค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 กันยายน 2009
  4. Ton_Ton

Ton_Ton เป็นที่รู้จักกันดี

อยากฝึกแบบคอร์สยาวๆจัง แต่ไม่เป็นไรครับ เอาเท่าที่ได้ให้ดีก่อนเอาให้เต็ม เอาให้คล่องครับ ไว้ถ้าผมมีข้อติดขัดจะขอคำแนะนำอีกทีครับ ขอความอนุเคราะห์ด้วยนะครับ

ต้น

5. kananun

พรุ่งนี้สอนสมาธิที่ วัดนครสวรรค์ ตรงตัวเมืองนครสวรรค์ครับ

โดยจะเริ่มเวลาประมาณ 12.30 น. ครับ

เพื่อให้ท่านที่สนใจได้ประโยชน์มากที่สุด

คือผลและความก้าวหน้าในการปฏิบัติธรรมครับ

แต่ละครั้งแต่ละวาระ แต่ละกลุ่มที่ไปสอนสมาธิให้นั้น

พระท่านจะเมตตาบอกเป้าหมายและผลที่แตกต่างกันไปตามเหตุตามบุพเพกัตตะบุญญะตา

อย่างครั้งนี้ ท่านมุ่งมรรคผลนิพพานเป็นสำคัญ

ขอโมทนาบุญกับทุกท่านที่ช่วยประสานให้เป็นอย่างดีตามที่ ทางแต่ละสถานที่ขอมาครับ

แม้ช่วงนี้กองทุนจะมีน้อย ผมเองก็จะเดินทางไปด้วย รถตู้ประจำทางเพื่อ นำปัจจัยของกองทุนไปในงานที่เกิดประโยชน์สงเคราะห์ได้มากที่สุด

และขณะเดียวกันก็ได้ปรมัตถะบารมี วิริยะบารมีไปด้วย

6. kananun

พรุ่งนี้สอนสมาธิที่ วัดนครสวรรค์ ตรงตัวเมืองนครสวรรค์ครับ

โดยจะเริ่มเวลาประมาณ 12.30 น. ครับ

เพื่อให้ท่านที่สนใจได้ประโยชน์มากที่สุด

คือผลและความก้าวหน้าในการปฏิบัติธรรมครับ

แต่ละครั้งแต่ละวาระ แต่ละกลุ่มที่ไปสอนสมาธิให้นั้น

พระท่านจะเมตตาบอกเป้าหมายและผลที่แตกต่างกันไปตามเหตุตามบุพเพกัตตะบุญญะตา

อย่างครั้งนี้ ท่านมุ่งมรรคผลนิพพานเป็นสำคัญ

ขอโมทนาบุญกับทุกท่านที่ช่วยประสานให้เป็นอย่างดีตามที่ ทางแต่ละสถานที่ขอมาครับ

แม้ช่วงนี้กองทุนจะมีน้อย ผมเองก็จะเดินทางไปด้วย รถตู้ประจำทางเพื่อ นำปัจจัยของกองทุนไปในงานที่เกิดประโยชน์สงเคราะห์ได้มากที่สุด

และขณะเดียวกันก็ได้ปรมัตถะบารมี วิริยะบารมีไปด้วย

7. ปูเเว่น

ปูเเว่น เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2007
    วันนี้ได้โทรคุยกับพี่จำเริญอยู่นครสวรรค์ ว่าได้ฝึกสมาธิกับอาจารย์คณานันท์เป็นอย่างไรบ้าง พี่เขาเล่าดีมากเลย ตอนแรกกลุ้มใจจนนอนไม่หลับ กลัวไม่มีใครมาร่วมฝึก เพราะบางท่านที่จะมาฝึกบอกจะมาวันเดียว พอได้มาฝึกแล้ว ท่านที่บอกว่ามาวันเดียว วันรุ่งขึ้นมาจองแต่เช้า

ทุกท่านที่ได้ฝึกกับอาจารย์ต่างชมกัน บอกอาจารย์สอนเหมือนกับมี พระพุทธเจ้าท่านมาสอนต่อหน้า เพราะเนื้อหาการสอนแต่ละท่านที่ได้ฝึก บอกเหมือนกับธรรมะหลั่งไหลเข้าไปสู่ใจ เกิดความปิติ น้ำตาไหล จนทำให้เกิดความศรัทธาปักหลักในจิตขอนอบน้อมยึดพระรัตนตรัย
    เป็นที่พึ่ง และมีสัมมาทิฐิในใจ พร้อมตั้งใจปรารถนาไปนิพพานชาตินี้ เหตุที่ทุกท่านที่ฝึกเกิดความศรัทธามากขึ้นนั้น เพราะอาจารย์สอนการกราบพระว่า การกราบพระควรที่น้อมใจกราบไม่ใช่แค่ใช้มือกราบ จึงทำให้เกิดความศรัทธา เพราะไม่เคยมีใครมาสอนให้กราบแบบนี้

และพี่จำเริญถามปูว่าอาจารย์สอนได้แบบนี้พระท่านมาสอนหรือ ปูบอกใช่พระพุทธเจ้าท่านมาสอน ยิ่งทำให้พี่จำเริญรู้สึกเคารพศรัทธามากขึ้น และพี่เล่าอีกว่าตัวพี่เขาเป็นคนยกมือคนแรกที่จะไปนิพพานชาตินี้ พอพี่เขายกท่านอื่นๆก็ยกตามกันพรึ่บ

พี่จำเริญเเละท่านอื่นๆบ่นเสียดายที่ไม่ได้อัดเสียงการสอนของอาจารย์เอาไว้ จะได้นำมาเปิดฟังและปฏิบัติตาม คราวหน้าอย่าลืมอัดเสียง ถ้าอาจารย์มาสอนอีกค่ะ

หลายๆท่านที่ได้ฝึกแล้วต่างบอกพี่จำเริญว่าอาจารย์ มาสอนอีกเมื่อไหร่อย่าลึมแจ้งข่าวโทรศัพท์ตามมาฝึกด้วยค่ะ

อนุโมทนาบุญทุกประการกับพี่น้องชาวนครสวรรค์และอาจารย์คณานันท์ค่ะ

รายละเอียดอย่างอื่นรออาจารย์ท่านมาเล่าให้ฟังค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กันยายน 2009
  8. kananun

ต้องเข้าใจก่อนว่าเราทรงสมาธิและอาราธนาบารมีพระท่านเหนือเศียรเกล้าในการสอนธรรมสมาธิเพื่อยังให้ผู้คนทั้งหลายเข้าถึงธรรมครับ

ดังนั้นผลแห่งการปฏิบัติเป็นธรรม เป็นบารมีแห่งพระพุทธองค์ครับ

ประกอบกับผู้ฟังธรรม เป็นผู้เคยสะสมบารมีมาดีแล้ว จึงทำให้ก้าวหน้าเจริญในธรรมได้โดยง่าย ได้โสดาปฏิมรรค และไตรสรณะคมม์อย่างไม่เกินวิสัย

ต้องขอโมทนาในความเจริญงดงามในธรรม จากจิตใจทุกๆดวงด้วยครับ

9. Ton_Ton

Ton_Ton เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ผมได้ใช้วิชาที่เรียนมาไปแนะนำท่านที่มายังบ้านผลบุญเพื่อฝึกกรรมฐาน
    ได้ผลดีที่น่ายินดีครับ วันนี้ได้รับรู้ว่าการที่เราจะสื่อจิตให้ดี และง่ายที่ต่อผู้มาฝึกก็คือ ภาพพระยิ้มครับพี่
    ของคุณพี่เล็กสำหรับคำแนะนำครับ

10. kananun

ไว้จะได้ สอนแบบละเอียดขึ้นไปอีกครับ อยากให้เวลายาวนิดหนึ่งเพื่อให้ผู้ฝึกได้มากที่สุด

11. อารมณ์สุนทรีย์

อารมณ์สุนทรีย์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2008
    กลับมาแล้วครับ

ลำพูน วัดวังมุย 7วัน

พักที่กระท่อมวัดร้าง

นอนสบายยิ่งกว่าอยู่บ้านเสียอีก

มีมือสกิดขาอยู่บ่อยๆ ฮ่าๆ

มีครูบาอาจานมาสอนกรรมฐานในสมาธิ ด้วย

รอเตรียมตัวไป ลาว กับพี่ๆครับ

12. porrawee

porrawee เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญครับ ถ้าได้ร่วมฝึกด้วยคงจะดีไม่น้อย แต่ผมอยู่ใต้สุดแดนไทย โอกาสจะได้ไปคงมีริบรี่pity_pig

13. kananun

โมทนาบุญด้วยครับ สาธุ ช่วงนี้นิคเร่งฝึกจิตจังเลย ขอให้ก้าวหน้าครับ

14. kananun

ที่จริงผมก็ลงใต้ไปสองครั้งแล้ว มีพี่น้อง จากยะลา ปัตตานี นราธิวาสมาฝึกด้วยจนก้าวหน้ากันหลายท่านครับ

หากมีวาระคาดว่าได้ลงใต้ไปพบเจอพี่น้องแดนใต้อีกครับ

ช่วงนี้ขอเคลียร์คิวก่อนครับ ค่อนข้างแน่น

15. kananun

วันนี้มีสอนสมาธิ ที่วัดดอกไม้ พระราม สาม เวลา 17.30 น. ถึงประมาณ 21.00 น. ครับ ท่านใดสนใจ อยู่ในพื้นที่ใกล้ๆขอเชิญได้ครับ ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆครับ

เน้นธรรมทานเพื่อให้เกิด มรรคผล ตามที่พระท่านบอกครับ

16. kananun

เย็นวันอังคาร 20 ตุลาคม เวลา 16.00น. มี สอนสมาธิให้กับบุคคลทั่วไปที่ ห้างแฟรี่แลนด์ จ.นครสวรรค์ จำนวน ที่รับได้ 600 ท่านครับ

และเช้า 7.30น. วันพุธที่ 21 ตุลาคม สอนสมาธิให้บุุคลากรของห้างแฟรี่แลนด์ จำนวน 400 ท่าน

ท่านที่อยู่ในจังหวัดใกล้เคียงและสนใจขอเชิญได้ครับ

17. kananun

ช่วงนี้โปรแกรมงานเยอะมากครับ หากไม่ได้เข้าเวบโปรดอภัยด้วยครับ

สอนสมาธิที่ อมตะนคร ชลบุรี ทุกเสาร์ตลอดเดือน

สอนสมาธิที่นครสวรรค์
    สอนรักษาโรคที่ เดอะวัน เกษมสันต์สาม กรุงเทพ
    ไปงานกฐินวัดท่าซุง
    สอนสมาธิให้ บ.สยามคอมเพรซเซอร์ แหลมฉบัง
    งานเดินทางไปประสานงานสร้างพระเจ้าองค์แสน

18. watwa-aram

watwa-aram เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    เมื่อไหร่จะมาสวนหลวง.......คะ รออยู่เด้อคะ

19. ณ.

ณ. เป็นที่รู้จักกันดี

นังนู๋เอ๋ย...จากสวนหลวง นู๋มาสวนลุมฯ ไม่ง่ายกว่าเหรอ...หุหุ ;)

เอาไว้ตารางพี่เล็กว่างๆ คงมีการสอนที่สวนลุมฯ อีกค่ะ
    เพราะที่นี่เป็นศูนย์กลางที่ผู้คนจากทั่วทุกทิศ
    ในกรุงเทพและปริมณฑลสามารถมาได้สะดวกค่ะ

เอาไว้มีโอกาสเจอกันอีกเน้อนู๋เน้อ...หุหุ

20. watwa-aram

watwa-aram เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    โอเคคะ พอไหวยังดีกว่าไปแฟรี่แลน อิอิ..