แนะนำพระดี (ภาค 2) กับวัตถุมงคลที่ตั้งใจสร้างเพื่อใช้บูชาอย่างแท้จริง

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 20 พฤษภาคม 2011.

1. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

มันต้องอย่างนี้ คนยองเอาได้

2. PITINATTH73

PITINATTH73 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอตัวพักผ่อนก่อนครับ ญาติธรรมทุกๆท่าน

3. อุดมเดช

อุดมเดช เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010
    ก่อนเดินทางไปสุวรรณภูมิเช้านี้ แวะเข้ามาฝากข้อเตือนใจไว้นิดๆหน่อยๆ วงการพระเขาจับกลุ่มกันเหนียวแน่นและแบ่งหน้าที่กันทำงาน สร้าง ดัน เลีย เชียร์ ขาย เป็นธุรกิจที่อาศัยการประโคมข่าวจูงใจเป็นหลักขายฝันและขายศรัทธา หากคนสร้างพระสร้างเครื่องรางของขลังคนใหนยังสูบบุหรี่ กินเหล้าและเล่นการพนันอยู่แล้วละก้อ เชื่อเถอะว่าทำอะไรไม่ตรงทางแน่นอนต้องมีคด เจตนาแค่เอาเงินเท่านั้น เมื่อทำสิ่งดีๆเพื่อตัวเองยังไม่ได้ ยังไงก็ทำดีเพื่อคนอื่นไม่ได้แน่ ทำใช้ไม่ได้ผลหรอก เห็นมามากมายหลายคน 30กว่าปีที่คลุกคลีงานศาสนาโดยตรงทำให้รู้วงในที่น่าเบื่อน่าห่วงศาสนาพุธ

บางวัดมีคนอาศัยหากินมานานหลายปี เมื่อมีคนจะเข้าไปช่วยปรับปรุงวัดให้ดีก็ร้อนตัวกลัวเสียหน้าเสียผลประโยชน์ที่เคยมี เลยต้องออกโรงกันท่าไว้ก่อน คุณหนุ่มเขามีเจตนาจะช่วยวัดสร้างศาลา สร้างสิ่งสักการะ แต่มีกลุ่มคนที่แฝงหากินในวัดมาหลายปีโดยไม่เคยให้อะไรวัดเลยก็เริ่มร้อนตัวกลัวเสียหน้าเลยไปออกโรงกันท่าไว้แล้ว พวกนี้คุยกันหลังไมค์แบบสกปรกมากชวนกันแบ่งเงินจากขายพระไปกินเหล้าอาบอบนวด คุยกันเรื่องจะปลอมแบบใหนออกมาอีก ดูถูกคนซื้อคนโน้นคนนี้ว่าโง่ยังงี้ยังงั้น ทั้งยังมีทั้งทำเสริมและปั่นราคาในกลุ่มมาทุกปีที่ทำกัน มันน่าเอามาแฉจริงๆ คนกลุ่มนี้ทำพระขายมาหลายปีแต่แบ่งเงินให้วัดปีละไม่ถึงแสน เลี้ยงไข้ไว้เพื่อตั้งเงื่อนไขหาประโยน์ คนสร้าง-คนขายสายตรงของวัดดังในระยองที่เช่าๆกันตอนนี้ก็มีแบบนี้ด้วย คุยกันแบบน่ารังเกียจมีเป็นทีมนับสิบคนแบ่งหน้าที่กัน ของที่กดปลอมมาใหม่ก็ต้องขายเฉพาะกลุ่มนี้ที่เอามาลงขายต่อในเน็ตกัน ต้องใหญ่และรวยอยู่กลุ่มเดียว เขาเท่านั้นที่ทำได้คนอื่นต้องมาสยบ จะลองเกาะติดและเฝ้าดูต่อไปอีกนิด

อีกอย่างที่ฝากให้สังเกตไว้คือ คนที่ชอบเขียน หุหุ อิอิ แหะแหะ ลงบนข้อเขียนที่แสดงต่อคนส่วนรวมที่ไม่ใช่ต่อเพื่อนฝูงคนสนิทในอินเตอร์เน็ตนั้น มักจะเป็นพวกเฟือทางจิตใจ มีปัญหาทางระบบความคิด ไม่อีโก้สูงสุดก็แหว่งทางจิต สังเกตดูกันได้ ยกเว้นเพื่อนฝูงกันที่หยอกล้อกันตามปกติ

4. มังกรน้อย101

มังกรน้อย101 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2010
    สวัสดีตอนเช้าครับ

เรียนถามพี่หนุ่มหน่อยครับว่า ของทำเสริมกับของปลอม มันแตกต่างกันไหมครับ และอันไหนน่ากลัวกว่ากันครับพี่หนุ่ม ขอโทษด้วยน่ะครับถ้าคำถามผมฟังดูปัญญาอ่อน แต่ผมอยากรู้จริงๆครับ

5. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเช้าครับ ขอบคุณครับพี่อุดมเดช ผมคงต้องสำรวมกว่านี้แล้ว เอาสนุกๆๆพอให้หายเหน็ดเหนื่อยจากการทำงานขอเชิญในFB นะครับ ตรงนั้นคุยกันฉันพี่น้องวงแคบๆๆ
    พวกเรากันเองภาษาnet ตามบายเรย

6. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ของเสริม คือของที่เหมือนทางกายภาพอาจใช้แม่พิมพ์ตัวเดิม แต่ไม่มีพุทธคุณคือไม่ได้เข้าปลุกเสกครับ
    ของปลอม คือของเลียนแบบภายหลัง ไม่เหมือนแต่คล้ายๆ ไม่ได้ปลุกเสกครับ
    ถามมาเถอะครับไม่ต้องกังวลใจ บางอย่างเราอาจรู้มากกว่าคนอื่น บางเรื่องเราอาจไม่รู้ ไม่ใช่โง่ เพียงแต่ยังไม่รู้เท่านั้น

7. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ขอบคุณมากครับ ได้รับfile ที่ส่งมาแล้วอ่านจนตาลาย ให้เขาว่าไปเถอะครับมันอาจเป็นลักษณะนิสัยถาวรของเขาก็ได้ หากเราเก็บมาคิดทุกอย่างก็ต้องแก้ข้อกล่าวหาและมีอารมย์บูด คงบ้าสักวันแน่นอนครับ ผมตั้งใจสร้างศาลาวัดหนองสะเดาและวัดหนองปลาหมอครับ ไม่ได้ตั้งใจสร้างศัตรู ไม่คิดจะขัดขาใครเพราะสนใจแต่จะทำในสิ่งที่ตั้งใจไว้เท่านั้น เวลาของชีวิตก็มีอีกไม่ยาวนานนัก ชีวิตก็เดินมาครึ่งทางแล้ว อะไรที่ยังทำได้และมีโอกาสแล้ว ก็ตั้งใจจะทำเสียตอนนี้ เป็นครั้งหนึ่งในชีวิตของทุกคนที่อยากฝากสิ่งดีๆไว้เป็นอนุสรณ์ ผมก็เช่นกันครับ

8. หนุ่มเมืองแกลง

1
    คนแถบหัวเมืองตะวันออกเป็นคนจริงมาตั้งแต่ยุคก่อนแล้วครับ คนชลบุรี คนระยอง คนจันทบุรี คนตราด มีประวัติศาสตร์กล่าวไว้มากเมื่อสามสิบกว่าปีก่อน แก๊งค์กระเบนธง มีดโกน คมแฝก สามกลุ่มนี้ล้วนจารึกในตำนานคนจริงทั้งสิ้น คนที่ห้าสิบปีขึ้นไปต้องรู้จักกันดี

9. มังกรน้อย101

มังกรน้อย101 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับพี่หนุ่ม

10. มังกรน้อย101

พี่หนุ่มครับผมชักอยากรู้เรื่องราวของคน สามแก๊งนี้จังเลยครับ มันจะเหมือนแก๊ง30กีบบ้านผมหรือเปล่า ถ้ามีเวลาค่อยเล่าให้ฟังหน่อยน่ะครับส่วนคมแฝกเคยได้ฟังจากพี่หนุ่มมาบ้างแล้วนิดหน่อย

11. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยนั่งรถอเตอร์ไซค์รับจ้างที่ระยอง พลางมองไปเห็นรูปหลวงปู่ทิม
    ที่หน้ารถกระบะคันหนึ่ง ผมจึงบอกกับคนขับว่า "คนระยองนี่ เขานับถือหลวงปู่ทิมกันจริงๆ เลยนะพี่"
    แกบอกว่า " คนระยอง เขานับถือหลวงปู่กันทั้งนั้นแหละ"

ผมจึงได้ถามถึงเรื่องราวเก่าๆ ที่ลุงอาจจะเคยพบเคยเห็นมา ก็เป็นจริงตามที่ได้รับรู้มา
    ลุงบอกว่า คนระยองเขาเล่นแต่เหรียญ รุ่นแรก กับเหรียญผูกพัทธสีมากัน เท่านั้นแหละ
    ครั้งนึงแกเคยได้รูปหลวงปู่ขนาดห้อยคอ หลังจาร จากหลวงพ่อที่วัดไร่
    เมื่อนำไปแห่ให้เซียนดูถึงกับตีเก๊เลยทีเดียว แต่ก็ตามมาขอบูชาต่อจากแกแบบไม่ว่างเว้น

ผมถึงได้รู้ครับ.....ว่า จริงๆ คนพื้นที่เขารู้อะไรดีๆ กันเยอะ
    แต่เรานี่ จะมีโอกาสสักกี่มากน้อย ที่จะได้ไปรับข้อมูลเชิงลึกแบบนั้นมา
    ไม่ใช่สักแต่ว่า อ่านตามหน้าหนังสือ แล้วกลายเป็นเซียนขนาดย่อมๆ

บางครั้ง คนเราก็ต้องทำมาหากิน ไม่มีเวลามาป่าวประกาศให้โลกรับรู้หรอกครับ
    ออกตัวไป จะเจ็บตัวเสียเปล่าๆ...ใครมีโอกาส ลองแวะๆ เวียนๆ ไปเปิดโลกทัศน์กันดูนะครับ
    รับรองว่า มันส์.....

12. พญาสุกร

พญาสุกร เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่อุดมเดชข้อความนี้สอนให้ผมคิดตรึกตรองก่อนตัดสินใจครับ ขอบคุณมากครับพี่ ขอให้เดินทางโดยปลอดภัยครับ:cool::cool::cool::cool::cool:

13. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคุณอุดมเดชด้วยอีก 1 เสียงค่ะ....:cool:

14. krai2499

krai2499 เป็นที่รู้จักกันดี

"ความดีงาม" เท่านั้น คือ อนุสาวรีย์แห่งชีวิต เพราะมีความสุขใจเป็นเบื้องต้น มีความสุขล้นเป็นเบื้องปลาย ขออนุโมทนาในกุศลจิตที่ตั้งมั่นดีแล้ว

15. บัวใต้โคลน

บัวใต้โคลน เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2009
    พี่หนุ่มเล่าเรื่องลุงบุญรึยังครับ ผมอยากรู้มากเลยครับ.

16. namo_2009

namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010
    แล้วกลุ่มนกแล ที่ระยอง พี่หนุ่มพอจะทราบไหมครับว่ามีไหม ผมรู้จักพี่ท่านหนึ่ง แกมีพระลปทิม เยอะมากๆ และเป็นคนจิตใจดีด้วยครับ

17. eak_it

eak_it เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2010
    เอาไม่ได้นะครับ ถ้าเป็นบ้านผมโดนยำตายเลย ถ้าพูดแบบนี้ครับ

เพราะผมเป็น คนยองหละปูน ครับ

18. PITINATTH73

PITINATTH73 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามค่ำครับ ญาติธรรมทุกๆท่าน

19. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ไม่รู้จักเลยครับ น่าจะเป็นกลุ่มเฮฟวี่ในเมืองระยอง สมัยผมโตเป็นหนุ่มรุ่นกระทง เวลาไปชลบุรีมักมาต่อรถที่ข้างโอตานี่ ตรงข้ามวิกหนังเทพบันเทิงเมืองระยอง เขาขายพระลป.ทิม กันตรงนั้น คนระยองใช้คำว่าเปลี่ยน แทนคำว่าซื้อพระ ไปยืนๆดูแล้วก็เหมือนหมาเห็นรถถัง คือสนใจแต่ไม่กล้าเฉียดใกล้ ที่พูดมานี่เป็นสมัยตอนปี 2522 โน่น หากเป็นกลุ่มนกตะกรุมล่ะก้อพอรู้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กันยายน 2011
  20. หนุ่มเมืองแกลง

1
    เรื่องของลุงบุญนั้น ได้เคยเล่าที่มาที่ไปไว้บ้างแล้วครับ แต่หากเป็นภาคขยาย จะมาเล่าเพิ่มเติมตอนใกล้ๆวันดีเดย์นะครับ