แนะนำพระดี (ภาค 2) กับวัตถุมงคลที่ตั้งใจสร้างเพื่อใช้บูชาอย่างแท้จริง

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 20 พฤษภาคม 2011.

1. มังกรน้อย101

มังกรน้อย101 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2010
    สวัสดีครับแวะมาชมมีดหมอด้วยคนครับ สวยจริงๆ:cool:

2. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    มวลสารสุดยอดและหายากทั้งนั้นเลยครับ:cool:

3. PITINATTH73

PITINATTH73 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเย็นครับ ญาติธรรมทุกๆท่าน

4. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    [FONT=&quot]การสร้างวัตถุมงคลต่างๆที่กำลังดำเนินการอยู่ในขณะนี้[/FONT][FONT=&quot]ทำขึ้นบนพื้นฐานของการใช้ให้ได้ผลอย่างแท้จริง โดยคนที่มิใช่เซียนพระ ไม่มีร้านค้าพระ ไม่มีอาชีพสร้างพระขาย มิได้แค่ประสงค์เฉพาะเงินค่าเช่าบูชาเท่านั้น โดยมีจุดหมายของเจตนาเป็นถาวรวัตถุในพระศาสนาคือศาลาการเปรียญวัดหนองสะเดาและกุฏิสงฆ์วัดหนองปลาหมอ ซึ่งแม้อาจจะดูว่าไม่น่าจะทำได้เสร็จตามวัตถุประสงค์เพราะเป็นเรื่องใหญ่เกินกำลัง แต่หากไม่มีการเริ่มต้นก็คงไม่มีผลที่จะเกิดขึ้นตามมา

หลายปีที่ผ่านมานั้นก็ยังไม่มีคนริเริ่มดำเนินการอะไร จนมีวันนี้ที่ทุกคนรอคอยและเฝ้าดูความเป็นไปต่างๆพร้อมทั้งมีสารพัดคำถามในใจมากมาย ผมและเพื่อนๆไม่ได้มุ่งหวังชื่อเสียงเกียรติยศใดๆ แต่เพราะด้วยศรัทธาและเห็นเป็นการทำกุศลต่อสาธารณะ เพื่อพระศาสนา เพื่อแผ่นดินเกิดและเพื่อคนส่วนมาก และสำหรับพวกเรานั้น ตามีไว้มอง แต่หัวใจต่างหากที่มีไว้เห็น[/FONT]

[FONT=&quot]จึงขอเชิญชวนเพื่อนๆ รวมทั้งผู้ที่มีความศรัทธาในพระพุทธศาสนา และชาวสระบุรีทุกท่าน ได้พร้อมใจกันส่งเสริมการสร้างถาวรวัตถุในพระศาสนาครั้งนี้เพื่อผลแห่งบุญกุศลโดยพร้อมเพรียงกัน ดังคำที่ว่า ความศรัทธาเป็นสิ่งที่เราได้มาเปล่าๆ โดยไม่ได้ขโมยใครมา[/FONT]

[FONT=&quot]อย่าลืมมาร่วมงานพุทธาภิเษกในวันที่ [/FONT][FONT=&quot]23 [/FONT][FONT=&quot]ตุลาคม [/FONT][FONT=&quot]2554 [/FONT][FONT=&quot]เวลาบ่ายๆ ซึ่งตรงกับวันปิยะมหาราช[/FONT][FONT=&quot]กันนะครับ คนละเล็กคนละน้อยหลายคนเข้า ไม่นานนักก็จะทำศาลาวัดได้เสร็จตามจุดประสงค์ ความภาคภูมิใจจะเป็นของท่านไปจนชั่วลูกชั่วหลาน ว่าครั้งหนึ่งในชิวิตที่ผ่านมา พวกเราได้ร่วมกันสร้างสิ่งดีๆฝากไว้กับพระศาสนาบนผืนแผ่นดินไทยของเราเอง[/FONT]

5. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    [FONT=&quot]ศรัทธา...นั้นอยู่ที่ใจ ไม่ได้อยู่ที่เหนียวหรือไม่เหนียว ไม่ขึ้นอยู่กับของเก่าหรือใหม่ ไม่ใช่เพราะราคาถูกหรือแพง ใหญ่มาจากใหนก็ไม่สามารถบังคับให้ศรัทธาได้ [/FONT][FONT=&quot]
    [/FONT]

อ่านเจอมาเจ็บๆคันๆ
    [FONT=&quot]" คนเรานั้นลองว่าถึงขนาดต้องเอาการลองของ มาพิสูจน์ความมีศรัทธาซะแล้วโดยขาดความแน่วแน่มั่นคงจากจิตใจ ก็ไม่รู้ว่าจะไปเอาสติปัญญาที่ไหน มาแก้ปัญหาที่มันยากกว่าเรื่องนี้อีกหลายเท่า "
    [/FONT]

6. paitoon01

paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

วันงานพุทธาภิเษก ๒๓ ตุลาฯ ไปแน่ครับจะพาครอบครัวไปด้วย

7. หนุ่มเมืองแกลง

1
    หากจะสร้างอะไรเป็นพิเศษอีกครั้ง ต้องมีสัญญาน-สัญลักษณ์ให้รับรู้ ถึงจะทำครับ แบบทั่วไปมีสร้างให้เช่าบูชากันมากแล้ว ต้องแบบพิเศษจริงๆจึงจะทำขึ้นมา ขอบคุณมากครับ

8. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ด้วยความยินดีเลยครับ มีของแจกมากมาย เป็นของดีแน่นอน ตอนนี้เตรียมไว้แล้วครับ

9. jiroman

jiroman Active Member

คุณหนุ่ม พอจะรู้จักสมเด็จสันติสุขบ้างไหมครับ

10. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ขอบคุณมากครับ ตอนนี้คุณลุงแกกินสมุนไพรเช่นกัน แต่แกบอกว่าที่ดีขึ้นจากแต่ก่อนมาก ไม่ปวดแสบปวดร้อน เพราะสวดมนต์ทุกวันไม่เคยขาดและนั่งปฏิบัติเคร่งครัดทุกคืน ผมจะเอาเบอร์ของหมอเทวดาท่านนี้ให้คุณลุงแกครับ สงสารแกที่อายุป่านนี้แล้ว ยังต้องมานั่งตีเหล็กแต่เช้ามืดตอนตีห้าทุกวัน

11. หนุ่มเมืองแกลง

1
    พระดีพิธีใหญ่ครับ ราคาไม่แพง เมื่อก่อนไม่มีปลอม ตอนนี้ไม่แน่ใจครับ
    เป็นพระน่าบูชาอีกรุ่นหนึ่ง

12. THATCHAKON

THATCHAKON เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2009
    วันงานพุทธาภิเษก ๒๓ ตุลาฯ กำหนดการเสร็จประมาณกี่โมงครับพี่หนุ่ม แล้วเปิดให้บูชาวัตถุมงคลได้เลยหรือเปล่าครับ ผมกะว่าจะบูชาพระศรีอาริยเมตไตรยและวัตถุมงคลอื่นๆ เมื่องานพิธีเสร็จแล้วสัก2-3องค์ครับ

13. PITINATTH73

PITINATTH73 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอตัวพักผ่อนก่อนครับ ญาติธรรมทุกๆท่าน

14. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเช้าครับ พี่หนุ่ม และทุกท่าน วันที่ 23 ตค 2554 อย่าลืมไปร่วมบุญกันนะครับ ที่วัดหนองสะเดา พาลูกๆไปวัดกันครับ เริ่มต้นที่เราพาเค้าไปวัด ต่อไปเค้าก็จะพาลูกๆเค้าไปวัด เรื่องอาหารรับรองไม่ขาดตกบกพร่องแน่นอน จะมีขนมแจกเด็กๆๆด้วยครับ อาหารมีถูกใจเด็กเล็ก จนถึงผู้ใหญ่
    ผมทำรายการอาหารไว้แล้วคร่าวๆ ใกล้ๆจะแจ้งให้ทราบ รวมศรัทธาสร้างถาวรวัตถุ ไว้สืบพระพุทธศาสนาให้ถึง 5000ปี ตามที่พระพุทธเจ้ากล่าวไว้
    ยุคเรานี้เพิ่งจะกึ่งพุทธกาลเอง ยังเป็นหน้าที่ของชาวพุทธทุกท่านต้องทำต่อไป

15. windman

windman เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    เสียใจด้วยจริง ๆ ที่ไม่สามารถร่วมงานได้ ยังไงก็สาธุแล้วกันนะครับ

16. มังกรน้อย101

มังกรน้อย101 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ

ผมขออนุโมทนากับงาน[FONT=&quot]ถาวรวัตถุในพระศาสนา[/FONT]ของพี่หนุ่มกับพวกพี่ๆเพื่อนๆ ด้วยน่ะครับ สาธุครับ

17. มังกรน้อย101

ผมขออนุโมทนาบุญ[FONT=&quot]ในการสร้างถาวรวัตถุในพระศาสนาของพี่หนุ่ม พี่ๆ เพื่อนด้วยน่ะครับ[/FONT]

18. มังกรน้อย101

เอ้า!!!มีเบิ้ลเฉยเลยขอโทษครับ

19. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    พี่หนุ่มครับ ถ้าจะขออนุญาติวัตถุมงคลที่มีไปร่วมพิธีด้วยได้ไหมครับผม ถ้าไม่สะดวกก็ไม่เป็นไรครับผม ขอบคุณครับ หรือว่าจริงแล้วขอเพียงอยู่ในเขตของสายสิญน์ก็ถือว่าได้พุทธบารมีไปด้วยแล้วครับผม

20. PITINATTH73

สวัสดียามเย็นครับ ญาติธรรมทุกๆท่าน