แนะนำพระดี (ภาค 2) กับวัตถุมงคลที่ตั้งใจสร้างเพื่อใช้บูชาอย่างแท้จริง

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 20 พฤษภาคม 2011.

1. windman

windman เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    เห็นว่าบ้านผมไม่ทาสีใหม่ล่ะครับ จะโละทำเป็นกระเบื้องกันน้ำรู้แล้วรู้แร่ดไปเลย

2. พญาสุกร

พญาสุกร เป็นที่รู้จักกันดี

:cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

3. พญาสุกร

Good ideaครับผมมม กระเบื้องไปเลยยย:cool::cool::cool::cool::cool::cool:

4. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

ในหมู่บ้านผม หาทางอุดรูรั่วแล้วสูบน้ำออกจากหมู่บ้าน 2 วันที่ผ่านมาเอาท่อพญานาค 4 ตัวสูบน้ำออกได้ผลมากครับน้ำลดทันทีเกือบ40 ซม รอบๆๆบ้านน้ำลดถึงดินแล้วครับพรุ่งนี้บริเวณบ้านน้ำแห้ง แต่รอบนอกย้งสูงทีเดียว ก็ยังดีครับถึงต้องนั่งเรือออกไปซื้ออาหารก็ยังดีกว่าน้ำอยู่รอบตัว ยุงเยอะมาก บางจังหวัดน้ำท่วมขัง2-3 เดือนผมเห้นใจมากครับได้แต่ส่งกำลังใจช่วยจากใจจริง ในขณะที่รัฐเลือกใช้พื้นที่ บางจุดเป็นแก้มลิง สมมุตินะครับ ปีหน้า ถ้ามีเหตการณืเช่นนี้อีก แต่ละชุมชนร่วมมือกันปิดไม่ให้น้ำเข้าป้องกันตัวเองแล้วสูบน้ำออกไปนอกพนังกั้นน้ำไปตามถนน ตามยถากรรม ไร้ทิศทาง รัฐจะแก้ปัญหายากกว่าครั้งนี้แน่นอน จากการที่รัฐเลือกปฏิบัติและไม่ทำงานไปในทิศทางเดียวกัน มุ่งทำงานเพื่อรักษาฐานเสียงของตัวเอง ไม่แน่ปีหน้าเราจะได้เห็นสภาพน้ำท่วมถนนในอีกรูปแบบหนี่งก็เป็นได้ แต่ละบ้านน้ำไม่ท่วมแต่ถนนเต็มไปด้วยน้ำ ปีหน้าผมอยู่รังสิตผมจะขอใชสิทธ์สูบน้ำออกจากคลองรังสิตเพื่อไม่ให้น้ำท่วมบ้านผมและไม่อนุญาติให้เอาพนังมากันคลองรังสิตเพราะน้ำล้นเข้าบ้านผม เกือบเดือนแล้ว เอาแค่นี้นะแล้วถ้าทุกคนคิดแบบนี้ มันจะโกลาหลขนาดไหน อยากให้รัฐบาลจ้างเอกชนต่างประเทศมาแก้ปัญหาซะเลย จะได้หมดปัญหาการทำงานเอาหน้ากัน การแก้ปัญหาจะชัดเจนมากขี้น ไม่ต้องเกรงใจกัน เห็นคุยเรื่องน้ำเลยขอคุยบ้างเป็นการป้องกันปีหน้าด้วยไม่แน่อาจจะหนักกว่าเก่าก็ได้ครับ วันนี้ลดลงกว่าเดิมอีก3-40 ซม ดีใจมากครับไกล้จะปีใหม่แล้วไม่อยากจมน้ำครับ

5. ToPiCaL

ToPiCaL เป็นที่รู้จักกันดี

บ้านผมตอนนี้น้ำลดแล้ว ตั้งแต่ถนนใหญ่ยันในซอย สกปรกสุดๆ
    ตอนนี้ที่รำคาญมาก ๆ คือยุงเยอะมาก ๆ เดินไปแต่ละก้าว ยุงบินชนไม่รู้กี่ร้อยตัว
    ยืนเฉยๆ มันก็กัดซะบวมทั้งตัว ได้แต่ดิ้นกระแด่วๆ ให้มันหนีไป คนเห็นคงบอกไอ้นี่แอรอบิค ^^

6. thaiart

thaiart เป็นที่รู้จักกันดี

ขอคำแนะนำ มีดหมอที่ราคาไม่สูงสามารถเช่าบูชาได้ที่วัด พี่ๆท่านใดมีข้อมูลขอคำแนะนำด้วยครับ

7. tan2007

tan2007 เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2009

ยินดีกับพี่รักรังสิตด้วยครับ ผมอยู่ลำลูกกาคลอง 3 น้ำยังไม่ลดเลยในซอยหมู่บ้านน้ำยังแค่อกอยู่เลยครับ

8. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเช้าครับ บ้านผมเป็นหมู้บ้านที่มาสร้างที่รังสิตรุ่นแรกๆๆโครงการเลยทำเป็นบ้านบนเนินเพื่อประหยัดดินถม นึกภาพก้างปลานะครับเหมือนกันถนนตรงกลางจะต่ำเลี้ยวซ้าย ขวาเข้าซอยไปบ้านใครบ้านมัน ถนนกลางซอยยังเมตรกว่าๆๆครับถนนหน้าบ้านยัง4-50ซมครับแต่บริเวณบ้านวันนี้แห้งแล้วตากแดดวัน สองวันนี้ดินคงแห้งครับ เหมือนโชคดีนะครับคุณตัน 2007 ผมได้ข่าวมาว่ารัฐ จะสูบน้ำจากสนามบินดอนเมืองไปลงคลองรังสิต ซึ่งจะมีผลกระทบทันทีทั้งลำลูกกา สายใหม รังสิต เมืองเอกและที่ปลายน้ำทั้งหมด กำลังรอดูอยู่ว่ารัฐจะทำจริงเปล่า ถ้าจริงผมจะไปประท้วงรัฐบาล และ กทม

9. poonlap

poonlap เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความคิดเห็นเรื่องน้ำ น่ะครับ พอดีผมเห็นพี่ๆหลายคนและรวมถึงประชาชนที่ได้รับผลกระทบจากน้ำท่วมทั้งทางตรงและทางอ้อมอยู่ในขณะนี้ ผมมีบ้านที่อยุธยาอำเภอบางประอิน ก็โดนไป เป็นเดือนๆแล้ว แต่ที่ผมอยากแสดงความคิดเห็นของผมเรื่องน้ำก็คือ ไม่ว่าจะปีหน้าหรือปีไหน ถ้าการบริหารจัดการน้ำมีความผิดพลาด ก็จะทำให้เกิดน้ำท่วมแบบนี้อีก ผมคิดว่าอาจจะไม่ต้องไปพึ่งถึงเอกชนต่างประเทศหรอกครับ ถ้า ผู้ที่ดูแลเรื่องนี้ ทำตามกลไกของมันทำตามธรรมชาติ และก็คำนวนอย่างถูกต้อง กับการปล่อยน้ำ อย่างเป็นระบบ ว่าควรจะปล่อยน้ำตอนไหนแล้วกั้กไว้เท่าไหร่
    ผมเห็นว่าที่น้ำมามาก เพราะมีการกั้กน้ำจนกั้กไว้ไม่ไหวจึงต้องปล่อยทีเดียวหมด เพราะ เราได้มีการปลูกข้าวที่ถี่ขึ้น ทำให้ต้องกั้กน้ำไว้ไม่ให้เข้าทุ่ง ไม่ว่าจะเป็นจังหวัดใดๆก็ตามใน ภาคกลางที่เรา รู้หรือได้ยินมาว่าไม่มีการปล่อยน้ำเข้าทุ่งหรือกั้กไว้จนเก็บเกี่ยวเสร็จถึงได้ปล่อยแต่มันก็ช้าเกินไปเพราะหัวน้ำมันไม่หยุด น้ำมาเยอะมันก็ไปตามทางของมัน บวกกับพื้นที่ๆเคยเป็น ฟัดเว (ขอโทษด้วยน่ะครับที่พิมพ์แบบนี้) ก็ได้หายไปในหลายๆพื้นที่อย่างที่เราๆรู้กัน บางพื้นที่ๆเป็นพื้นที่รับน้ำก็ยังไม่มีน้ำเข้าไปถึงก็มี น้ำก็เลยถูกระบายช้า ทำให้คนที่อยู่พื้นที่ด้านบนของกรุงเทพ นั้นเดือดร้อนจากที่ไม่เคยมีการท่วมมาก่อน บวกกับผมก็ไม่เข้าใจว่าในกรุงเทพชั้นในมีคลองต่างๆมากมายแต่ไม่มีการปล่อยน้ำผ่านคลองต่างๆเลย ผมได้สังเกตุการจากหลายๆคลอง ซึ่งคนในกรุงเทพส่วนใหญ่ก็อยาก ให้น้ำผ่านมา จะได้บรรเทาคนด้านบน แต่ก็ไม่มีมา ที่ผมไม่เคยเห็นคือ น้ำไม่ได้มาตามคลองแต่มาตามถนน ผมไม่ได้กลัวน้ำท่วม กทม น่ะครับ ถ้าเกิดว่า มันจะมา 50เซนถึง 1 เมตร แต่ถ้ามันมา แล้วภายใน หนึ่งสัปดาห์มันลดลงอย่างต่อเนื่อง ผมก็ยอมรับได้ ดีกว่าท่วมเป็นเดือนๆ ไปไหนไม่ได้ลำบาก ผมอยู่ กทม ชั้นใน ย่านสุขุมวิท ผมเตรียมทั้งอาหาร และ เรือไว้ เพราะคิดว่าอาจจะได้ใช้ แต่ผมเชื่อว่า ถ้าจัดการน้ำกันอย่างดี น้ำท่วมไม่นาน เหมือนการล้างคลองต่างๆ ไปในตัวสิ่ง สกปรก จะได้ถูกชะล้างบ้าง แต่ก็ไม่มีน้ำมา อาจจะเพราะ บิ๊กแบ็ค ที่นำไปกั้นไว้ ทำให้น้ำไม่มา และไหลไปลงทางอื่น แต่คนที่เดือดร้อนคือ ผู้ที่อยู่ นอกคั้น เขาต้องน้ำท่วมเป็นเดือนๆ
    ทั้งเชื่อโรคจากน้ำนิ่ง และก็ การดำรงชีวิตที่ลำบาก บวกกับประชาชนเริ่มหมดความอดทนในพื้นที่ต่างๆ เริ่มทะเลาะกันบ้าง เป้นสิ่งที่ต้องระวังอย่างยิ่งเลยครับ ตอนนี้น้ำในหลายๆพื้นที่ก็เริ่มลดลง แต่ตรงที่เขาอยู่กลางน้ำนี้ต้องทำใจเลยครับ นานแน่ๆเลย

ผมอยากให้ ภาคองค์กรต่างๆ นั้นดุแลจัดการเรื่องนี้อย่างจริงจังในอนาคต ผมเชื่อว่า สิ่งที่ได้ทำไว้ในอดีต ที่ไม่ทำให้น้ำท่วม ยังไงก็เป็นสิ่งที่ดีที่ควรจะเรียนร้เข้าใจว่า เมืองขยายออก แต่ก็ต้องหาทางแก้ไขในจุดที่เสีย ดีกว่าการมาคิดย้ายเมืองหลวง 200 ปีที่ผ่านมายังไม่ดีในสายตาท่านอีกหรือ ผมเชื่อคนโบราณ มากกว่า และก็คนเราถ้าอยู่ กทม แล้วเจอน้ำ แล้วย้ายไปอยู่ที่ อื่นจะไม่เจออย่างอื่นหรอครับ

ต้องขอโทษด้วยน่ะครับ ที่ออกมาบ่นๆ อะไรก้ไม่รุ้หรืออาจจะขัดต่อความคิดเห็นของใครหลายๆคน ผมไม่ได้เข้าข้างใคร ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับใครเพียงแต่อยาก เห็นประเทศนี้ ดำเนินทางไปในทางที่ควรจะเป็น ผมอาจจะเกิดไม่ทัน น้ำท่วมปี 2485 แต่ ผมก้มีคนที่เกิดทันแล้วอยู่ใน เหตุการ ได้เล่าให้ฟัง ก็ไม่เห็นน้ำจะท่วมนานขนาดนี้เลย แล้วเขาก็สามารถดำรงอยู่กับน้ำได้ เพราะประเทศเรานั้นอุดมสมบรูณ์ที่สุดแล้ว เพียงแต่อาจจะเกิดผิดพลาดบ้าง หรือคำนวณ อะไรผิดบ้าง ก้ต้องหาทางแก้ไขกันไปครับ

ขอบคุณครับ

10. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    สบายดีนะครับ พี่หนุ่มสบายดีไหม ตอนนี้น้องน้ำลาจากมายังครับ

11. windman

windman เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    อืมม คราวนี้นอกจากทำกำแพงเป็นกระเบื้องปูพื้นแล้ว ทางบ้านผมกะว่าจะขุดคูรอบ ๆ บ้านไปเลย เวลาศึกน้ำเหนือไหลมาอีกจะได้ลงไปในคลอง ทำยังก๊ะป้อมค่ายรบงั้นแหละ 5 5 5

12. พรหมปัญญา

พรหมปัญญา เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนพี่ๆช่วยดูให้ผมหน่อยว่าดีหรือไม่ดี...ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      327.4 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      291.9 KB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      361.7 KB
      เปิดดู:
      78
      ขนาดไฟล์:
      468.5 KB
      เปิดดู:
      64
  13. title25

title25 สมาชิก

7 มิถุนายน 2011
    คุณพรหมปัญญาครับ หลวงพ่อกวย ไม่ดีทั้งสองเหรียญครับ

ขนาดไฟล์:
      124.6 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      128.9 KB
      เปิดดู:
      58
  14. title25

title25 สมาชิก

7 มิถุนายน 2011
    ส่วนตัวผมใช้ เบี้ยแก้หลวงปู่เจือ วัดกลางบางแก้ว นางกวักหลวงพ่อปลอดวัดหัวป่า เหรียญดวงดี หลวงปู่เพิ่ม วัดกลางบางแก้ว

ขนาดไฟล์:
      139.4 KB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      132.8 KB
      เปิดดู:
      64
      ขนาดไฟล์:
      113.9 KB
      เปิดดู:
      63
  15. พรหมปัญญา

****ขอบคุณมากครับพี่

16. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    หลังหนุมาน ผิดเนื้อครับ มีอัลปาก้าเนื้อเดียว และผิดพิมพ์
    เหรียญรุ่นแรก ผิดพิมพ์ครับ หน้ายังไม่เหมือนครับ

17. พรหมปัญญา

***ขอบคุณมากครับพี่...

18. paitoon01

paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ธวัชชัย

19. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    สวัสดีครับพี่ สบายดีนะครับ ช่วงนี้เงียบๆนะครับ สงบดี

20. พญาสุกร

อยากทราบว่าพี่ๆสมาชิกที่อ่านกระทู้นี้แขวนพระอะไรบ้างครับผม บอร์ทเงียบเหงาผมเชื่อว่าคงมีหลายๆท่านแวะเข้ามาในกระทู้นี้ทุกวันที่จับคอมพิวเตอร์ครับ ผมก็เป็นคนนึงที่เข้ามาเกิบทุกวัน มารอพี่หนุ่มไม่รู้ว่าพี่เป็นไงบ้างน้ำลดหรือยัง ผมเลยขออนุญาติทำให้กระทู้นี้เคลื่อนไหวหน่อยนะครับผม ผมเองตอนนี้แขวนหลวงปู่หมุนหลังยันต์ดวงมหาเศรษฐีครับแขวนเดี่ยวๆครับประสบการณ์ครั้งแรก ขอเรื่องทำมาหากินได้แบบทันใจครับผม :cool::cool::cool::cool::cool: