แนะนำพระดี (ภาค 2) กับวัตถุมงคลที่ตั้งใจสร้างเพื่อใช้บูชาอย่างแท้จริง

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 20 พฤษภาคม 2011.

1. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ตามรายการแถมที่ลงไว้นะครับหากรอบรอไว้เลย

ขอบคุณในคำแนะนำของพี่หนุ่มนะครับ ครับพี่ภู ชีวิตแกมีความสุขหลายอย่างไว้ปลายปีเจอแกที่อุตรดิตถ์พี่ก็สอยกลางอากาศเลยนะครับ พี่แกมีดีมากมายหลายอย่างที่สุดยอดของแกเลยคือน้ำใจ

2. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เลขไทยที่ตอกพระชัยอุดผง เลข ๔ และเลข ๕ ที่ดูคล้ายๆกัน แต่หางของเลขจะตวัดต่างกัน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      347.7 KB
      เปิดดู:
      79
      ขนาดไฟล์:
      346.1 KB
      เปิดดู:
      114
      ขนาดไฟล์:
      394.8 KB
      เปิดดู:
      109
  3. พญาสุกร

พญาสุกร เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่หนุ่มวันนี้ได้ไปไหว้สังขาร หลวงพ่อผัน และหลวงพ่อสำเร็จสักสิทธ์ครับ รู้สึกว่ามีคนมาสักการะตลอดเลยครับไม่ไกลจากวัดหนองสะเดาเลยครับผม วันนี้หลังจากที่ผมกลับมากราบหลวงพ่อสุนทรตอนเย็นแรกๆก็เกรงๆครับผมไม่ได้คุยอะไรกับท่านเท่าไหร ก็คุยไปคุยมาเรื่องที่ว่าหลวงพ่อถามว่าเคยมาวัดมั้ยผมก็บอกว่าครั้งนี้เป็นครั้งที่สามแล้วครับ พาลูกชายมารอบแรก พาพี่ชายมารอบสอง พาภรรยามารอบนี้คับ ก็คุยเรื่องศาลาใหม่ว่าพี่หนุ่มออกแบบไว้สวยงามมากๆ ผมก็อยากให้ฉลองศาลาเร็วๆจัง ท่านก็เมตตาคุยกับผมหลายๆอย่างครับ ส่วนภรรยาผมก็ได้เช่าพระนางพญา ตระกุดทอง (ตอนเเรกผมจะเช้าแบบธรรมดาที่ไม่มีตระกุดครับแต่ไหงเอาแบบทองเลยผมงง)ขอท่านเมตตาเสกอีกครับ สักครู่หนึ่งผมก็กราบลาท่านครับผม ตอนกลับนี้ท่านแนะนำทางกลับบ้านด้วยครับ ท่านบอกว่ากลับรถที่สะพานอันที่ห้า ผมก็กราบลาทานครับ วันนี้อิ่มบุญมากๆครับ กลับมาบ้านก็ดูพระปรกติครับ แต่ที่ไม่ปรกติคือมีเกล็ดขาวๆเล็กอยู่ที่แขนซ้ายของพระชัยก้นตันครับผม ขอบพระคุณพี่หนุ่มครับผมมมม

4. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ยินดีด้วยครับ ลองสังเกตุดูว่า เม็ดขาวๆขุ่นๆนั้นใหญ่ขึ้นหรือไม่ ขาวขึ้นหรือไม่ บางครั้งก็อธิบายยากสำหรับคนนอกวง แต่จะอะไรก็ตามล้วนขึ้นอยู่กับการทำตัวของเราเองทั้งสิ้น จิตเราดี กุศลเราสร้าง คิดดี ทำดี(แม้ยังไม่ได้ดี) ก็จะพบทางสว่างได้เองในวันหนึ่ง วัตถุมงคลเป็นสมมุติวัตถุ เพื่อให้จิตเราเกาะอยู่กับการทำดี-ละเว้นชั่ว ผลที่ตามมาคือคิดในทางที่ดี สะสมบุญ สังคมของชีวิตก็สงบสุข

หลังจากงานสร้างวัตถุมงคลครั้งนี้ผ่านไป อานิสงค์ต่างๆล้วนส่งผลให้พบเจอเรื่องดีๆและมีผลต่อจุดเปลี่ยนของชีวิตโดยเป็นไปในทางที่ดีและเข็มขัดสั้น(คาดไม่ถึง) บางอย่างสุดคะเน บางอย่างมาโดยปาฏิหารย์ และเชื่อว่าเจตนาเป็นเรื่องสำคัญยิ่งในการสร้างวัตถุมงคล จะสร้างเพื่อใช้บูชาหรือสร้างเพื่อกิจวัตรในแต่ละปี

5. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    สวยงามทั้ง2องค์เลยครับพี่ภู
    พระสวยทั้ง3องค์เลยครับพี่โจ
    อิจฉาคนไกลจริงๆ อิอิ:cool::cool:

6. Poungpet

Poungpet เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาอ่าน ยังไม่มีประสบการณ์เพราะยังไม่มีพระของพี่หนุ่มเลย:'(

7. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

1
    แหวนพระสยามเทวาธิราชค่ะที่ส่องวันนี้
    ถ่ายยากมากค่ะ กว่าจะได้ ..

8. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

1
    แหวนพระสยามเทวาธิราชเนื้อทองขาว1 ใน 4 วง...
    พระธาตุเสด็จ 2 องค์...

9. 678

678 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ พี่หนุ่ม ผมชอบข้อความที่พี่หนุ่มเขียนมากครับ ความรู้สึกเหมือนกับว่าเป็นการถ่ายทอดสิ่งที่อยู่ในใจของพี่บวกกับความเป็นห่วงเพื่อนๆพี่น้องๆในช่วงเวลาอันไม่ไกลต่อจากนี้ครับ ผมกลับมาอ่าน 3-4 รอบ ครับ ขออนุโมทนาครับ

10. nicklc

nicklc เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2010
    ไม่ทราบพอบอกได้ไหมครับประมาณเมื่อไร แล้วศาลาวัดหนองสะเดาตามกำหนดน่าจะเสร็จประมาณเมื่อไรครับ ผมอยู่ต่างประเทศจะเรียนจบปลายปีนี้คงกลับไทยไปต้นปีหน้าประมาณช่วงมกรา-กุมภา จะทันงานใหญ่มั้ยครับ อยากกลับไปร่วมบุญครั้งใหญ่ ฉลองศาลาวัดหนองสะเดา และที่ขาดไม่ได้อยากไปพบปะพี่ป้าน้าอาในกระทู้นี้ครับ
    :cool::cool::cool:

11. nuanhadyai@hotmail

1
    สวัสดียามเช้าค่ะ....
    ลองสอบถามไปยังผู้ที่จองแหวนพระสยามเทวาธิราชทางศูนย์หาดใหญ่...
    หลายท่านตอบกลับมามีพระธาตุ...ขึ้นที่แหวนค่ะ...

12. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ศาลาฯคงเสร็จก่อนครบสองปีครับ ใหญ่ขนาดพื้นที่เกือบสามงาน

13. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ยินดีด้วยครับ เป็นการถ่ายทอดคำจากอนุสติ หลายอย่างจะไหลลื่นมาเองเวลาเขียนโดยไม่ต้องคิดอะไรมากมาย แต่ก็ไม่ทุกเวลาเสมอไป ตอนนี้ก็มีบางคน(เจ้าเก่า) ดูถูกว่าเม็ดอะไรก็ยังไม่รู้ขึ้นบนพระ ที่ใหนๆก็มีได้ ก็ขอนิ่งเฉยไม่แก้ข้อครหานี้เพราะไม่ใช่เราที่ทำให้เกิดขึ้น และใครหนอจะบังอาจทำเรื่องแบบนี้ เรื่องปัจจัตตังแบบนี้ คนใจหมองมัวจะไม่ค่อยยอมรับนัก และมักจะปรามาสอย่างรู้ไม่ทัน

การเกิด การหดตัว ขยายตัว การรวมตัวความใสสุกสกาวได้เอง เหล่านี้ล้วนเป็นธรรมอธิษฐานทั้งสิ้น ก็เป็นการดีแล้วที่ทุกคนในแวดวงคนนิยมชมชอบวัตถุมงคลไม่สนใจไปเสียทั้งหมดเพราะธรรมจัดสรรไว้ดีแล้ว ต่อให้่แขวนแล้วเดินไม่ติดพื้น บางคนก็ยังมองข้ามไปอยู่นั่นเองเพราะไม่ใช่โอกาสของเขาสำหรับสิ่งที่เป็นธรรมประทานเช่นนี้ ทุกคนมีเส้นทางเป็นของตัวเอง มีจังหวะเวลาที่เหมาะสมกับชีวิต อยู่ที่ว่าเมื่อไรจะพบเจอ

ก็ขออธิษฐานให้สิ่งดีๆเหล่านี้ ตกอยู่เฉพาะกับคนที่คู่ควรและรู้ค่า อย่าตกอยู่กับคนที่ตีเป็นค่าของเงินเท่านั้น ให้ได้ไว้กับคนมีกุศลจิตและพ้นอบายภูมิหรืออย่างน้อยก็ขออย่าให้เป็นคนดิบ

14. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ขอคัดเอาบทความเกี่ยวกับพระธาตุเสด็จมาลงไว้ อ่านแล้วเข้าใจอะไรมากขึ้น
    .................................................................................

[FONT=Tahoma, MS Sans Serif]ปาฏิหาริย์พระธาตุแท้จริงแล้วสอนอะไร[/FONT]
    [FONT=Tahoma, MS Sans Serif][/FONT]​
    <table border="1" cellpadding="5" cellspacing="0" width="90%" align="center"> <tbody><tr> <td bgcolor="#FFFFE8">[FONT=Tahoma, MS Sans Serif]บทความนี้เผยแพร่ครั้งแรกในเว็บไซต์ www.relicsofbuddha.com ในปี พ.ศ.2545 ในหมวดประสบการณ์พระธาตุ โดยใช้ชื่อว่า "ประสบการณ์ของคุณครูท่านหนึ่งซึ่งไม่ประสงค์ออกนาม" ซึ่งผมได้ขอร้องให้คุณครูท่านนี้ช่วยเขียนบทความ เพื่อนำมาลงเผยแพร่ในหมวดประสบการณ์พระธาตุ ซึ่งต่อมาก็ได้รับการนำไปเผยแพร่ต่อ ในเว็บบอร์ดของเว็บไซต์ต่างๆหลายที่ รวมถึงมีการตีพิมพ์บทความนี้ลงในหนังสือเกี่ยวกับพระบรมสารีริกธาตุด้วย โดยมีผู้ตั้งชื่อบทความนี้ใหม่ว่า "ปาฏิหาริย์พระธาตุแท้จริงแล้วสอนอะไร" ซึ่งผมเห็นว่าเหมาะสมดี อีกทั้งบทความนี้ ได้ให้ข้อคิดหลายๆอย่าง เกี่ยวกับการบูชาพระธาตุที่แท้จริงว่าเป็นอย่างไร ผมจึงนำมาลงไว้ในหมวดบทความเกี่ยวกับพระธาตุนี้ด้วย

[/FONT]
    </td> </tr> </tbody></table>
    [FONT=Tahoma, MS Sans Serif].........[/FONT]
    [FONT=Tahoma, MS Sans Serif]...[/FONT][FONT=Tahoma, MS Sans Serif]เริ่มแรกที่ข้าพเจ้ารู้จักพระบรมสารีริกธาตุนั้น เพราะในขณะนั้นคุณอาของข้าพเจ้า ได้มาจากท่านผู้ใหญ่ที่ท่านนับถือ ตอนได้มาได้มาประมาณ 7 องค์เท่านั้น ครั้งแรกที่เห็นข้าพเจ้านึกในใจว่า ทำไมถึงเป็นเม็ดกรวดและมีลักษณะมันเลื่อม แต่ก็ไม่ได้ใส่ใจเท่าไหร่ คือตอนนั้นใครเขาว่าเป็นพระธาตุเราก็ว่าตามเขา ไม่ได้คิดอะไร หลังจากนั้น 4 ปีข้าพเจ้าก็เห็นปรากฏการณ์หนึ่ง ที่เกี่ยวเนื่องด้วยปาฏิหาริย์ของพระบรมสารีริกธาตุ คืนวันนั้นข้าพเจ้านอนอยู่บนบ้านทรงไทยสมัยเก่าซึ่งเป็นไม้ และเวลานอนก็จะนอนกางมุ้ง โดยจะมีหิ้งพระอยู่บนหัวนอน โดยหิ้งพระจะเยื้องจากมุ้งประมาณวาเศษ ข้าพเจ้าเอี้ยวตัวลงนอนแล้วเปิดเพลงฟังเป็นปกติ
    [/FONT]
    [FONT=Tahoma, MS Sans Serif]
    [/FONT]
    [FONT=Tahoma, MS Sans Serif]............[/FONT][FONT=Tahoma, MS Sans Serif]นึกอย่างไรไม่ทราบ สายตาจากที่ไม่เคยหันไปมองที่หิ้งพระแต่ไหนแต่ไร ก็กลับต้องมอง เหมือนมีอะไรดลใจ ภาพที่เห็นติดตาติดใจจนกระทั่งทุกวันนี้คือ แสงดวงขนาดนิ้วหัวแม่โป้งลอยจากหิ้งพระอย่างช้าๆ ลักษณะของแสงนั้นเป็นดวงสีเขียวคล้ายกับแสงเลเซอร์สีเขียวอย่างไรก็อย่างนั้นเลย ความสว่างของแสงไม่ทำให้เกิดเงากับวัตถุที่แสงนั้นลอยผ่าน ดวงไฟปริศนานี้ได้ลอยมาวนบนมุ้งที่ข้าพเจ้านอน ลักษณะการวนเป็นวงกลม กลมก็กลมจริงๆ ไม่มีบิดเบี้ยวเลยแม้แต่น้อย และยังวนตามเข็มนาฬิกาอีก ข้าพเจ้าจับตาดูจนกระทั่งแสงนั้นลอยหายไปบริเวณชานบ้าน พอได้สติก็รีบวิ่งไปบอกคนที่บ้านว่าเมื่อ ตะกี้เห็นแสงอะไรก็ไม่รู้สวยเชียว อาของข้าพเจ้าก็เลยบอกว่า เคยเห็นเหมือนกันลักษณะแบบเดียวกัน แต่เพียงแค่ไม่เห็นที่มาเท่านั้นว่าลอยมาจากไหน หลังจากนั้นได้มีโอกาสได้ไปกราบครูบาอาจารย์ในโอกาสที่ท่านมากิจนิมนต์ที่บ้านข้าพเจ้า ซึ่งจะนิมนต์เป็นประจำแทบทุกปี จึงได้เล่าเหตุการณ์ถวาย และเลยถือโอกาสกราบเรียนถามท่านว่า เอท่านอาจารย์แสงที่เห็นเป็นแสงอะไรแน่ ท่านได้ให้ความกระจ่างว่า แสงที่เห็นเป็นแสงของพระบรมสารีริกธาตุทำปาฏิหาริย์ให้โยมเห็น แสดงว่าโยมมีบารมีเกี่ยวเนื่องด้วยพระธาตุ เพราะครั้งที่อาตมาไปสร้างวัด.......ใหม่ๆ อาตมาก็เคยเห็นเหมือนกัน ข้าพเจ้าในตอนนั้นบอกตามตรงว่า ปีติมาก แม้ว่าพระพุทธองค์จะปรินิพพานไปนานมากแล้วยังมีเมตตากับข้าพเจ้า ซึ่งถ้าไม่มีเหตุการณ์นี้เกิดก็คงจะยังไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่ แต่ก็ยังคงสงสัยว่าจะเกี่ยวเนื่องกันกับพระธาตุอย่างไร ก็ไม่ได้ติดใจอะไรมาก เพราะคิดว่าห่างไกลตัวเองมาก แค่นี้ก็ปลื้มใจมากพอแล้ว
    [/FONT]
    [/FONT]
    [FONT=Tahoma, MS Sans Serif]............[/FONT][FONT=Tahoma, MS Sans Serif]หลังจากนั้น 3 ปี ข้าพเจ้าได้มีโอกาสไปกราบพระธาตุครูบาอาจารย์ที่บ้านคุณหญิงสุรีพันธุ์ และคุณอารยะ หวังทวีวิทย์ ก็เกิดความคิดขึ้นมาว่าอยากได้ไว้บูชาเพื่อเป็นศิริมงคลกับตนเองและครอบครัว ข้าพเจ้าก็เลยลองอัญเชิญพระธาตุดู ท่านก็มาให้จริงๆ โดยถ้าจำไม่ผิดองค์แรกทีอธิษฐานขอ เห็นจะเป็นของท่านพระอาจารย์สิงห์ทอง ธัมมวโร วัดป่าแก้วบ้านชุมพล จังหวัด สกลนคร เพราะได้อ่านคำสอนของท่านแล้ว รู้สึกประทับใจมาก พระธาตุที่เสด็จมานั้นลักษณะเป็นแก้วใส 1 องค์ ข้าพเจ้าดีใจมาก ที่ท่านเสด็จมา เพราะครั้งนั้นข้าพเจ้าได้อธิษฐานเสี่ยงบารมีว่า ถ้ามีบุญวาสนา และ บารมีทางพระธาตุอย่างแท้จริงแล้วขอให้พระธาตุเสด็จมาโปรด ถ้าไม่มาแล้วไซร้ข้าพเจ้าจะไม่ขออีกเลย
    [/FONT]
    [/FONT]
    [FONT=Tahoma, MS Sans Serif]............[/FONT][FONT=Tahoma, MS Sans Serif]ระยะนั้นนึกอยากได้องค์ไหนท่านก็มาๆๆ ให้ พอระยะหลังๆที่ได้อัญเชิญท่านก็ไม่มา ซึ่งตามปกติแล้วหลังจากสวดมนต์และนั่งสมาธิแล้วพอลืมตามาก็จะปรากฏบนผ้าขาว ที่เตรียมไว้ แต่ครั้งหลังๆนี้ หนึ่งวันก็แล้ว สองวันล่วงไปแล้ว ก็ยังไม่มา จนกระทั่งข้าพเจ้าอ่อนใจที่จะอัญเชิญต่อ แต่ก็ยังคงฉงนใจและแปลกใจว่าทำไมท่านไม่มาให้ หรือว่าเราทำอะไรที่ไม่ถูกไม่ควรหรือเปล่า ลองมานั่งย้อนนึกดูก็ไม่มีอะไรนี่นา นึกอยู่ในใจแค่นั้น ความสงสัยก็ยังคงอยู่อีกนั่นแหละ จนกระทั่งได้คุยโทรศัพท์กับท่านผู้ใหญ่ท่านหนึ่งก็เลยเล่าถึงประสบการณ์ที่ผ่านมาให้ท่านฟัง ท่านก็พลอยตื่นเต้นไปกับข้าพเจ้า จนท่านพูดขึ้นมาประโยคหนึ่งว่า ถ้ามีบารมีจริงแล้วทำไมถึงต้องอัญเชิญล่ะ สู้ให้ท่านมาหาเราเองไม่ดีกว่าเหรอ ข้าพเจ้าก็เลยสว่างวาบขึ้นมาในใจว่า ลูกรู้แล้วว่าเพราะเหตุใดท่านจึงไม่เสด็จมา เหตุผลก็คือว่า เราไปยึดมั่นถือมั่น ในองค์พระธาตุว่าถ้าเราขอท่านต้องมาให้ และมีความประมาท มากว่าเรานี้แน่ อธิษฐานทีไรท่านก็มาให้ทุกที ในครั้งแรกที่ท่านมาๆๆให้ เพราะท่านต้องการให้ข้าพเจ้ามีความตั้งมั่น ในพระพุทธศาสนา ให้มีความเชื่อว่า คุณของพระพุทธเจ้า พระธรรม และ พระอริยะสงฆ์ซึ่งยังปรากฏอยู่ในโลกนี้ มิได้เสื่อมสูญหายไปไหน[/FONT]
    [/FONT]
    [FONT=Tahoma, MS Sans Serif]............[/FONT][FONT=Tahoma, MS Sans Serif]เสมือนหนึ่งขนมหวานที่ล่อให้ติดใจแล้วหลังจากนั้นก็เริ่มอด เริ่มทรมานให้รู้ถึงแก่นแท้ให้รู้ถึงธรรม จนมีผู้เคยพูดว่าพระบรมสารีริกธาตุท่านเสด็จมาสอนธรรม ตอนนั้นก็ยังสงสัยว่า ท่านจะมาสอนได้ยังไงก็ท่านเป็นลักษณะเป็นก้อนกลมๆ คล้ายหินกรวดที่มีลักษณะงดงามเพียงแค่นั้นเอง บัดนี้แจ้งใจแล้วว่าท่านมาสอนได้อย่างไร ข้าพเจ้าเลยเริ่มต้นใหม่โดย ตั้งไว้ว่าเอาละนับแต่นี้ ข้าพเจ้าจะไม่อัญเชิญพระธาตุอีกแล้ว แต่ถ้าท่านเมตตาจริงท่านก็คงมาให้เอง แล้วก็หันมาภาวนา ครั้งแรกๆก็อดไม่ได้ที่จะขอท่านว่าอยากได้ ขอบารมีท่านเสด็จมาโปรดด้วยเถิด นึกในใจ ปรากฏว่าไม่มาเลยซักองค์เดียวคราวนี้ ก็เลยลองใหม่คิดว่าจิตคงจะไม่มั่นคงเท่าที่ควร ลองแล้วลองอีกก็ไม่มา ก็ตัดใจว่าคงไม่ได้ไว้แล้วละ คงไม่มีวาสนา หลังจากนั้นไม่นานก็มีผู้นำมาให้ บางทีครูบาอาจารย์ท่านก็นำมาให้เป็นอย่างนี้ทุกทีไป ก็เลยมาย้อนคิดดูว่าคงเป็นเพราะว่ายังมีความอยากได้ท่านก็เลยไม่มาซะ แต่พอตัดใจจากองค์นั้นๆได้ ท่านคงจะว่า ทรมานมันมาพอสมควรแล้ว ให้มันหลาบจำว่าคราวหลังอย่าโลภ พอโลภก็จะขัดขวางความก้าวหน้าของจิต แต่พอสามารถที่จะละวางได้บ้างแล้ว ท่านถึงจะให้มาเป็นกำลังใจในการปฏิบัติธรรมต่อไป
    [/FONT]
    [/FONT]
    [FONT=Tahoma, MS Sans Serif]............[/FONT][FONT=Tahoma, MS Sans Serif]สมัยก่อนข้าพเจ้าเคยคิดอยากจะเขียนเล่าถึงปาฏิหาริย์ของพระธาตุที่ข้าพเจ้าได้พบซึ่งมากมาย หากนำมาเล่าก็อาจยาวมากขนาดเขียนเป็นเล่มได้ แต่พอบัดนี้แล้วข้าพเจ้าคิดว่า คนทั่วไปเขามักจะเล่าถึงว่าเขาประสบปาฏิหาริย์พระธาตุอย่างไรบ้าง ซึ่งก็มีผู้เขียนมามากแล้ว แต่ข้าพเจ้ากลับมองว่าทำอย่างไรต่างหากที่พระบรมสารีริกธาตุเสด็จมาโปรด และท่านสอนธรรมอะไรบ้าง อย่างหนึ่งเลยก็คือ ศีล คือสิ่งที่สำคัญ เป็นบาทฐาน ข้าพเจ้าก็ยังต้องยอมรับว่าบางครั้งก็ด่างพร้อยไปบ้าง เพราะมิได้วิเศษวิโสอะไร เป็นธรรมดาของผู้ที่ยังมีอวิชชาเข้าครอบงำอยู่ ซึ่งยังไม่สามารถกำจัดได้ซะทีเดียว และที่สำคัญคือ สมาธิ การนั่งภาวนาดูจิตใจของตนเอง โดยไม่ต้องไปแส่ส่ายหาสิ่งภายนอกอย่างอื่น
    [/FONT]
    [/FONT]
    [FONT=Tahoma, MS Sans Serif]............[/FONT][FONT=Tahoma, MS Sans Serif]ในความคิดของข้าพเจ้าคิดว่าสิ่งเหล่านี้แหละคือสิ่งที่สำคัญที่สุดในการที่พระธาตุเสด็จมาโปรดหรือไม่ แล้วต้องกอปรด้วยบารมีเก่าที่เกี่ยวเนื่องกับพระธาตุ เช่นเคยอุปถัมภ์ค้ำชูพระพุทธศาสนา หรือ เคยร่วมการสังคายนาพระไตรปิฎก ( เท่าที่ได้ฟังมา ไม่แน่ใจว่าข้อเท็จจริงเป็นอย่างไร) ในความคิดของข้าพเจ้า อยากจะขอให้ท่านทีได้มีโอกาสสักการบูชาพระธาตุอยู่แล้วพยายามสักการบูชาให้เกิดบุญกุศลกับตัวท่านให้มากที่สุด อยากจะขอให้ท่านมองพระธาตุท่านเสมือนว่า ท่านให้ข้อคิดต่างๆด้านธรรมะมากกว่า ที่จะมาคุยอวดกันว่า ท่านผู้ใดมีมาก ท่านผู้นั้นคือผู้ที่มีบารมีมาก เพราะพระธาตุมิใช่ของสะสมที่ไว้อวดบารมี ซ้ำยังก่อให้เกิดความโลภแก่ผู้อื่นเสียด้วยซ้ำ ให้เข้าใจว่าพระธาตุคือส่วนหนึ่งของพระสรีระของพระพุทธองค์ แล พระอรหันตสาวก เป็นเครื่องระลึกถึงคุณอันอเนกอนันต์ของพระพุทธเจ้า พระธรรม แล พระสงฆ์ รวมไปถึงการเผยแผ่พระพุทธศาสนา และการดำรงคงอยู่ของพระพุทธศาสนา จวบจนห้าพันพระวสา [/FONT]

15. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหีติ

16. หนุ่มเมืองแกลง

1
    แหวนเงิน เมื่อใส่ไปได้ระยะเวลาหนึ่ง จะหมองคล้ำอมเทาสำหรับคนเหงื่อเค็ม แต่จะสุกใสสำหรับคนเหงื่อเปรี้ยว วิธีแก้ง่ายๆก็ต้มกับสบู่ล้างมือธรรมดา จะขาวสุกใสเหมือนเดิม

แหวนทองขาว เมื่อใส่ไปช่วงหนึ่งจะมีสีอมเหลืองอ่อนคล้ายช้อนซ่อมยุคเก่า เพราะเป็นโลหะผสมของนิเกิ้ล เงินและดีบุก ใช้ขัดถูด้วยน้ำยาหรือครีมขัดโลหะ จะขาวได้เช่นเดิม

แหวนนวะโลหะ ยิ่งใส่ไปนานวันก็จะยิ่งดำมากขึ้น หากไปขัดถูเมื่อไรจะออกสีอมทองแดงทันที เมื่อทิ้งไว้ระยะหนึ่งจะกลับดำเช่นเดิม เนื้อในเป็นโลหะผสม9ชนิด มีทองแดงเป็นหลัก

17. kamolnetr

kamolnetr เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2009
    ลองส่องดูเพิ่งเห็นครับ

ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      169
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      127
  18. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

...สุดยอดครับ หลายๆท่านพระธาตุขึ้นกับพระเนื้อโลหะและแหวน ของพี่นี่ขึ้นที่พระเนื้อผงเลยครับ:cool::cool::cool:

19. JP Tiger

JP Tiger เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2010
    รบกวนสอบถามพี่หนุ่มหน่อยครับว่า พระพุทโธน้อยของคุณแม่บุญเรือน หลังยันต์เฑาะว์ดอกบัว สร้างพร้อมกันกับพระพุทโธน้อยหลังยันต์อื่นๆหรือเปล่าวครับ และหลังยันต์เฑาะว์ดอกบัวมีพุทธคุณพิเศษต่างจากพระพุทโธน้อยหลังยันต์แบบอื่นๆอย่างไรครับ ขอบคุณครับ

20. eak_it

eak_it เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2010
    ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหีติ
    สาธุ สาธุ สาธุ