แนะนำพระดี (ภาค 2) กับวัตถุมงคลที่ตั้งใจสร้างเพื่อใช้บูชาอย่างแท้จริง

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 20 พฤษภาคม 2011.

1. บุญพามา

บุญพามา เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2010

ผมเคยรวบรวมไว้ครับ เดี๋ยวคืนนี้รอพาลูกนอนแล้วจะส่งให้นะครับ...

2. ekarad

ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

คุณหนุ่มครับถ้าเป็นวัดสารานารถที่ไม่เข้ากรุระครับที่แจกให้ชาวบ้านที่ไปร่วมงานจะแยกยังไงครับ

3. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบครับ
    หน้าที่นั้น คงจะต้องเป็นของผมซะแล้ว เพราะผมเป็นคนที่เหงื่อออกยาก
    เป็นคนที่ไม่ค่อยมีเหงื่อ (อู้ตลอด) จะทำตามฤกษ์และกรรมวิธี อย่างเคร่งครัด
    เพื่อให้ของชิ้นนี้ออกมาดีทั้งนอก และใน ตามที่ได้ตั้งเจตนาไว้

4. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ก้อนปรอทดำที่ได้รับมานั้น เป็นธาตุแปลกอีกอย่างหนึ่ง แข็งมากคล้ายก้อนหินเป็นมันวาวคล้ายเพชร มีน้ำหนักตึงมือ มีสีดำ แต่เมื่อเอามือถูที่ผิวของปรอท จะละลายหยดเป็นน้ำดำๆออกมาทีละน้อย เมื่อเอาไฟลนจะอ่อนตัวและไหลหยดเร็วขึ้น คล้ายๆกับการลนเหล็กไหลที่ผนังถ้ำด้วยเทียนไข ที่ก้อนสีดำแบบนี้(แต่ใหญ่กว่ามาก) จะค่อยๆยืดยาวออกมาและตัดขาดด้วยเส้นผมหรือด้ายมงคล ตัวปรอทกัดมือจนแสบ ต้องเอาตะไบถูที่ก้อนปรอทให้ร่วงเป็นผงเพื่อใช้ผสมทำพระ เป็นธาตุศักดิ์สิทธิ์ที่หายาก แก้คุณไสย ดูดซับพลังอำนาจ มีอำนาจทางเสริมวาสนาบารมี

5. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    พระที่แจกในพิธีของวัดสารนารถ และเป็นปี 2499 มีวิธีดูและแยกได้ครับ เพราะจะมีการสัมผัสจนผิวแกร่ง หดตัวได้ระดับ พระของวัดสารนารถต่างจากวัดในกรุงเทพมากพอควร ผมเขียนวิธีดูไว้ชัดเจนแล้วครับ ในโพสท์เก่าๆหาดูนะครับ เรื่องมันยาว

6. ekarad

ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

คุณหนุ่มครับองค์นี้เป็นไงบ้างครับ

7. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ขอบคุณมากครับคุณหมอ ได้รับเงินค่าบูชาพระชัยมหาเสน่ห์แล้วครับ

8. The29

The29 เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอคำแนะนำหน่อยครับ
    ท่านใดเคยมีประสบการณ์พระเครื่องในสร้อยหายบ้างครับ
    ของผมคือในวันที่ ๑๙ ที่ผ่านมา ผมได้นั่งเครื่องบินมาจากเชียงใหม่ไปสุวรรณภูมิ เพื่อมาต่อเครื่องไปเวียดนาม
    พอมาถึงสุวรรณภูมิผมได้เข้าห้องน้ำ พอทำธุระเสร็จ ก็ถอดสร้อยพระ ทั้งสองเส้นโดยเส้นแรกมีพระอยู่ ๓ องค์ ส่วนเส้นที่สองมีพระ ๑ องค์ คือพระมงคลมหาลาภ ของวัดเนินเขาดิน และที่เหน็บกระเป๋าเสื้อคือลูกอมพรายมงคลสีทองและสีน้ำตาลไว้รวมกันในกระเป๋าเป้สะพายหลัง
    เพราะต้องผ่านเครื่องสแกนอีกรอบที่สุวรรณภูมิ
    พอผ่านการตรวจเสร็จผมก็จะนำสร้อยพระมาแขวนอีกครั้ง แต่ปรากฎว่าพระมงคลมหาลาภได้หายไป โดยที่สร้อยก็ปกติไม่ขาด ค้นหาในกระเป๋าจนทั่วถึง ๒ ครั้งก็ไม่เจอ
    เป็นเพราะอะไรหรอครับ หรือว่าพระท่านไม่อยากอยู่กับเราแล้ว
    หรือผมทำการอะไรที่ไปลบหลู่ท่าน เพราะพระองค์นี้ผมตั้งใจจะนำมาให้คนเวียดนาม
    ท่านใดให้คำแนะนำได้บ้างครับ และผมควรขอขมาพระท่านด้วยวิธีการใดครับ
    ขอบคุณครับ

9. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    พรุ่งนี้ผมว่างโอนเงินแล้วครับพี่หนุ่ม ยังทันนะครับ

10. หนุ่มเมืองแกลง

1
    บ่อยครั้งที่มีคนเอาภาพพระที่เขากำลังประมูลมาถามหน้ากระทู้ เมื่อผมตอบไปก็อาจทำให้บางท่านเสียประโยชน์จนเกิดข้อขุ่นใจต่อกันได้ หลังจากนี้ต่อไปจะไม่ตอบหน้ากระทู้อีกครับ พระองค์นี้ของกรุงเทพครับ

11. PITINATTH73

PITINATTH73 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามค่ำครับ ญาติธรรมทุกๆท่าน

12. หนุ่มเมืองแกลง

1
    พระไม่สูญหาย เพียงแต่ท่านหายไปครับ
    พระเครื่องที่เป็นแบบนี้เท่าที่เจอมาแล้ว คือ พระมงคลมหาลาภ หลวงพ่อโสธรและท่านเจ้าคุณนรฯ และท่านจะกลับมาให้เราพบเจอเองในเวลาต่อมา เราทำบางอย่างไม่เหมาะสมเท่านั้นเองครับ ผมเคยพบเรื่องแบบนี้โดยพระหลุดจากห่วงในสายสร้อย แต่มาตกอยู่ในกระเป๋าเสื้อนอก ทั้งๆที่พระอยู่กับสร้อยที่แขวนในเสื้อชั้นในสุด มีสูททับอีกชั้นหนึ่ง เพราะตอนนั้นได้เข้าไปสถานคาสิโนกับคณะดูงานครับ

13. หนุ่มเมืองแกลง

1
    สวัสดีครับคุณ pittinath73 ตลอด 6-7 เดือนที่ผ่านมานี้ พวกเราทุกคนได้รับการสวัสดีทั้งขามาและขากลับ จากเพื่อนสมาชิกท่านนี้ตลอดมาอย่างสม่ำเสมอ ไม่ว่าฝนจะตกแดดจะออก หรือเวปจะล่ม ขอได้รับการชื่นชมจากผมอีกคนหนึ่ง ที่ขอขอบคุณอย่างจริงใจในน้ำใจไมตรีที่มีให้ทุกคนอย่างเสมอต้นเสมอปลาย และตลอดมา ขอบคุณมากครับ

14. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

พี่หนุ่มครับ ปรอทดำ ใส่เข้าไปกับปรอทขาว มันจะเป็นยังไงพี่ จะเสริมทางไหนบ้างครับ

15. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    เข้าใจถามนะครับ:boo:

16. หนุ่มเมืองแกลง

1
    เรื่องลับๆชวนขำในวงการสร้างพระมีมากอย่าง เดี๋ยวนี้คนรับจ้างปั๊มพระเนื้อผง เขาประหยัดต้นทุนการทำพระผงถึงขนาดใช้น้ำมันทอดกล้วยแขกที่ใช้แล้ว มาเป็นตัวผสานเนื้อพระแทนน้ำมันตังอิ๊ว ขณะนี้น้ำมันตังอิ๊วที่ใช้เป็นตัวยึดเนื้อพระผงปี๊บละ 1400.-บาท แต่น้ำมันทอดกล้วย(ที่ใช้แล้ว) ปี๊บละ 25 บาท เขาประหยัดต้นทุนกันถึงขนาดนี้

หากเอามาดมดูจะมีกลิ่นหืน(ไม่ใช่กลิ่นหื่น เพิ่มไม้เอก) แต่น้ำมันตังอิ๊วจะมีกลิ่นเฉพาะตัว ถามพวกเขาว่าทำไมต้องประหยัดขนาดนี้ เขาว่า"ก็คนจ้างกดราคาให้ทำองค์ละ 1 บาทเท่านั้น ค่าแรงเด็กก็หมดแล้ว ที่พอได้กำไรบ้างก็เพราะแบบนี้แหละ และอีกอย่างก็คือ กดเกินๆไว้บ้างสักสามสี่ร้อยองค์ จะมีคนมารับไปออกต่อตามแผงพระ เขาให้องค์ละสามสิบกว่าบาท นั่นคือกำไรของเขาที่แท้จริง

ฟังแล้วก็ได้แต่สงสารคนไม่รู้ทันวงการนักสร้างที่เหลี่ยมพราวรอบตัวและเอาเปรียบทุกอย่างเพียงให้ได้เงินมากๆ ถามต่อว่าแล้วทำไมไม่กดเกินไว้สักพันองค์เลยล่ะ "ไม่รู้ว่าจะนิยมหรือไม่ เดี๋ยวกองเต็มโกดัง ขอแค่ค่าขนมก็พอเพราะทำอาทิตย์ละหลายรุ่น รุ่นใหนโฆษณามากๆยิ่งดี ทำตุนไว้ได้เลย มีคนมาหาตามโรงงานแน่"

17. หนุ่มเมืองแกลง

1
    เท่าที่ถามผู้รู้มานะครับ ปรอทดำจะดีคล้ายๆเหล็กไหล ด้านอำนาจวาสนาบารมี เป็นพลังอิทธิฤทธิ์ของเทพเทวดา หายากพอๆกับธาตุกายสิทธิ์ที่ชื่อเหล็กไหล ปรอทขาวเป็นโลหะธาตุหนัก ที่ช่วยปรับสมดุลธาตุในร่างกายได้ รักษาโรคบางอย่างได้ เป็นธาตุที่ยังพอหาได้ง่ายกว่า สองอย่างรวมกันได้แน่ ไม่มีโทษแต่มีประโยชน์ด้านอื่นๆอีกมาก

18. The29

The29 เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอบคุณพี่หนุ่มมากครับที่ให้คำแนะนำ
    ก็ภาวนาขอให้พระท่านกลับมาโดยไว
    คืนนี้จะกล่าวขอขมาท่านครับ

19. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับพี่หนุ่มสำหรับคำตอบ ขอบคุณสมาชิกที่แบ่งปันของวิเศษอย่างนี้

มาร่วมบุญกันนะัครับ

20. ติ้งลิงติง

ติ้งลิงติง เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2010
    """"""""""""""""""""
    ขออนุโมทนาสาธุด้วยครับ..และขอสุขสันต์วันเกิดพี่เดชาครับ ขอให้มีสุขภาพแข็งแรง ร่ำรวย ๆ นะครับ จะได้บำรุงศาสนายิ่ง ๆ ขึ้นไป