แนะนำพระดี (ภาค 2) กับวัตถุมงคลที่ตั้งใจสร้างเพื่อใช้บูชาอย่างแท้จริง

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 20 พฤษภาคม 2011.

1. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อาจมีคนสงสัยว่าทำไมเก็บหรือครอบครองของเก่าแก่ไว้มาก เมื่อย้อนหลังไปประมาณสิบห้าปีก่อนนั้น คนที่บ้าหาของเก่า-ของขลังในเมืองไทยน่าจะมีผมติดอันดับกับเขาด้วย ไปมาทั่วสารทิศแทบจะทุกประเทศรอบบ้าน หมดเงินไปกับสิ่งเหล่านี้นับได้หลายล้านบาท มีทั้งขายต่อ มอบให้คนอื่นและเก็บไว้เอง อย่าว่าแต่ของไม่มีค่าแบบนี้เลย บางอย่างอาจจะมีชิ้นเดียวในโลกก็ได้ เพราะเป็นของทำจากธรรมชาติสร้างสรรค์ "ในน้ำมีสังคโลก ในป่ามีของเก่า ในดินมีสินทรัพย์" เป็นคำพูดของคนบางกลุ่มที่มีวิถีชีวิตแตกต่างจากคนนั่งโต๊ะทำงานในสำนักงาน "คนแรมทางจะมากเรื่องราวในวิถี ล้วนแต่ควรระลึกจำทั้งดำและขาว"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มิถุนายน 2011
  2. PITINATTH73

PITINATTH73 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามค่ำครับ ญาติธรรมทุกๆท่าน

3. PITINATTH73

PITINATTH73 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอตัวพักผ่อนก่อนครับ ญาติธรรมทุกๆท่าน

4. พญาสุกร

พญาสุกร เป็นที่รู้จักกันดี

ตามมาจากภาคหนึ่งครับผมม จะอ่านควบกันไปครับ โย้วววว

5. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพีๆน้องๆ สีผึ้งที่จะแจกก็ใกล้เสร็จแล้วครับ วันนี้หาวัสดุไม่ทัน อีกวันสองวันนี้เสร็จ
    แน่นอนครับ น้าต่อยจะประเดิมเสกจากอาจารย์น้าต๋อยก่อนครับ

6. บุญพามา

บุญพามา เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2010

ติดภารกิจส่วนตัว ไม่ได้ไปช่วยหนุ่มๆทั้งหลายต่อสีผึ้ง และ ไม่ได้เข้ามาดูเพียงแค่ 2 วัน

ผมรับรู้ได้ถึงความมุ่งมั่น และ ตั้งใจจริง ของพี่หนุ่มแบบที่สุดๆแล้วครับ
    การที่เราจะยอมทำใจเสียสละ ของหายากซึ่งเป็นทั้งของรักของหวง เพื่อการกุศลใหญ่ในครั้งนี้

ผมขอพูดจากใจจริงได้ว่า ขอบคุณมากๆครับ และ ขออนุโมทนาบุญกุศล อันยิ่งใหญ่ในครั้งนี้
    ขอให้พี่หนุ่มสำเร็จสมปรารถนาในสิ่งที่ตั้งใจไว้ด้วยครับ...

7. พญาสุกร

----------------------------------------------------------------------
    พี่หนุ่มครับเรื่องของบริจากให้กับโรงเรียนนี้ถามว่าถ้าเป็นของเล่นนี้บริจากได้มั้ยครับผมและก็ถ้าได้ส่งไปที่ไหนครับผมเพื่อว่าถ้าในแถบกรุงเทพผมจะขับรถเอาไปให้เพราะมีจำนวนพอสมควรขอบคุณครับ แล้วเครื่องกีฬานี้รับมั้ยครับผมจะได้บอกบุญคนรู้จักว่ามีงานนี้ขึ้นมาครับผม ราตรีสวัสครับผมนอนแล้วครับบบ

8. daychar

daychar เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010
    นั่งหยอดสีผึ้งลงตลับกับคุณรัก รังสิต คุณวุธ(KT_PK) น้าต๋อย ระลึกได้เลยว่า เหตุใด
    พระคณาจารย์บางรูปจึงได้หวงนักหวงหนาเวลาเราไปขอสีผึ้ง การผสมต้องผสมให้ถูกส่วน
    ใส่ให้พอดี ไม่มากหรือน้อยเกินไป ส่วนที่เกินต้องนำลงไปเคี่ยวใหม่ให้เหลว พอทำไปได้
    สักครู่ สีผึ้งเริ่มจับตัวเป็นก้อนก็ต้องตั้งไฟใหม่อีกรอบ

หากนับกระบวนการเริ่มแรกเลยกว่าจะหาขึ้ผึ้งแท้ๆ ซึ่งเป็นมวลสารหลัก เกสรดอกไม้ ว่าน
    เสน่ห์หลายชนิดและการอธิษฐานจิตปลุกเสกตามฤกษ์ยาม คงต้องใช้เวลาแรมเดือนแรมปี
    หรืออาจจะหลายๆปีกว่าจะได้สีผึ้งมาสัก ๑ ตลับให้บรรดาลูกศิษย์หรือผู้ศรัทธาได้นำไปใช้

9. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญกับทีมสีผึ้งค่ะ

10. daychar

daychar เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010
    ลืมบอกไปว่า ส่วนที่เกินหมายถึง ส่วนที่ล้นจากตลับเวลาตักสีผึ้งหยอดลงในตลับ บางส่วนหยด
    ลงบนกล่องกระดาษที่รองไว้ก็เก็บนำลงไปเคี่ยวให้ละลายใหม่เพื่อไม่ให้เสียของ เพราะสีผึ้งที่
    สมาชิกบริจาคมาให้มีคุณค่าและบางชนิดก็เพิ่งจะเห็นจริงๆ เป็นครั้งแรก ตัวอย่างเช่น
    สีผึ้งสุวรรณภูมิจตุคามรามเทพ ปี ๒๕๓๐ ตลับใหญ่สีชมพูซึ่งดูเด่นกว่าสีผึ้งตลับอื่น
    (ตลับที่ ๒ ขวามือด้านล่าง ตลับเงินใหญ่เป็นของผมเอง นำมาเติมหัวน้ำหอมของน้าต๋อยฯ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มิถุนายน 2011
  11. พญาสุกร

สีผึ้งเปรียบเหมือนความสามัคีครับ คือ ต้องหลอมรวมกัน อนุโมทนาครับพี่

12. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

มีแต่คนตื่นเช้าๆ ทั้งนั้นเลย
    วันนี้ระงับภารกิจสีผึ้งชั่วคราว เนื่องจากต้องเข้าเวร (อีกแล้ว)
    สึผึ้งที่เราได้ทำกัน เป็นสีผึ้งแบบแก่ขี้ผึ้ง จะไม่ได้เหลวๆ เหมือนสีผึ้งทั่วไป
    คล้ายๆ กับยาหม่อง เมื่อผมเห็นขี้ผึ้งที่เหลืออยู่ในหม้อ ยังคิดทำลูกอมเทียน
    เล่นๆ อยู่เหมือนกัน แต่ยังทำไม่เป็นครับ ใครรู้ช่วยมากระซิบดังๆ ที

13. chokaku

chokaku เป็นที่รู้จักกันดี

ตื่นเช้ามากครับ น้าต๋อย
    จะทำกันอีกเมื่อไหร่ครับ

14. windman

windman เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009

มีครับ ผมเคยห้อย "พญาเหล็กไหล" หรือเรียกอะไรไม่รู้ของ ลป.หวล วัดพุทไธสวรรค์ ผมนำมาเลี่ยมพลาสติกจะมีขนาดเล็กเท่าเม็ดข้าวสาร และผมมีขุนแผนใบมะขาม ขนาดเล็กเหมือนกัน ผมจึงนำมาใส่แหนบรวมกัน

ปกติผมจะเหน็บไว้ในกระเป๋าเสื้อกลัวหล่นหาย ปรากฎว่าขุนแผนฯ หลุดลงไปกองที่ก้นกระเป๋าสองสามหน มาวันนึงผมไปข้างนอกวันหยุดใส่เสื้อยืดไม่มีกระเป๋าเสื้อเลยเหน็บแหนบติดกับเสื้อกล้ามข้างใน

พอนั่งรถไปถึงที่ ขุนแผนหล่นหายไปแล้วครับ เหล็กไหลฯ ยังอยู่จนทุกวันนี้

และทุกครั้งที่ขุนแผนหล่นผมเช็กแหนบ ซึ่งเป็นแหนบที่แน่นหนา ใช้ไม่นาน ตัวหัวเกลียวและตัวห่วงของขุนแผนก็เช็กแล้ว แน่นมาก ต่อให้ดึงแรง ๆ ก็ไม่หลุด (คือไม่คลายออกมาและตัวห่วงก็ไม่ง้างออก) จะหลุดก็ต้องกระชากให้แรง ๆ นั่นแหละครับจึงจะหลุด

ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเพราะอะไร ทุกวันนี้ผมเหน็บเหล็กไหลที่ว่านี้เดี่ยวเลย ทั้งที่ขนาดเล็กนิดเดียว

15. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีทุกท่านครับ ภาระกิจน้าต๋อยใกล้แล้วเสร็จครับ แต่ชุดที่เหลืออยากให้น้าต๋อยเอาพาราฟินมามากหน่อยอยากลองแบบที่นุ่มหน่อย จะได้เก็บสูตรส่วนผสมของสีผึ้งเอาไว้วันข้างหน้าจะได้ไม่ต้องหาสูตรส่วนผสม ใครอยากได้ก็เอาสูตรไปปรับเอา วันนี้จะไปฟิวซื้อถ้วยตวงครับ

16. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    สวัสดียามเช้าเพื่อนสมาชิกทุกๆท่านและคณะทำสีผึ้งนะครับ
    สีผึ้งนั้นไม่ได้ทำง่ายๆจริงๆ จากที่ไปสัมผัสด้วยตัวเองเรื่องการผลิต
    เผื่อจะใส่ตลับได้หลายร้อยตลับนั้นถ้าทำคนเดียว งานเข้าแน่ๆเป็นสัปดาห์
    ก็ไม่รู้จะเสร็จรึเปล่า ทั้งเรื่องฤกษ์ยาม ทั้งเรื่องส่วนผสม ทั้งเรื่องการบรรจุ ล้วนซับซ้อนจริงๆ ที่น้าต๋อยทำทั้งหมดทั้งมวลนี้เพื่อให้เป็นของขวัญ
    แด่เพื่อนสมาชิกที่ร่วมกันทำบุญสร้างศาลาวัดหนองสะเดา แม้จะทุลักทุเลไปบ้างแต่ก็ต้องทำให้สำเร็จ ให้รู้ไว้เถอะว่าสีผึ้งที่เพื่อนๆได้ส่งมาร่วมทำบุญบัดนี้ได้ทำการต่อบุญให้เรียบร้อย ไม่มีการเก็บไว้เป็นของส่วนตัวอย่างแน่นอนครับ :cool:

17. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดียามเช้าค่ะ นำลิงค์เตือนภัยมาให้อ่านกัน เพื่อว่าท่านใดที่คุณแม่บ้าน หรือมีลูกสาว ขับรถเองจะได้รู้เท่าทันค่ะ
    ภัยสังคมบนท้องถนน

18. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะพี่หนุ่ม และพี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิกทุกท่าน

เห็นภาพการบรรจุสีผึ้งแล้ว บอกได้เลยค่ะสีผึ้งเป็นบ่อเกิดของความสามัคคีและความมีไมตรีจิต

ขอบคุณทุกๆท่านอีกครั้งนะคะ

19. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

ตามไปอ่านมาแล้วค่ะ เดี๋ยวนี้คนเราหาวิธีที่จะเอาเงินคนอื่นง่ายๆ ลงทุนน้อย เป็นพวกกาฝากสังคมจริงๆเลยค่ะ

20. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ตะกั่วโบราณ จากปราสาทเทวาลัยในกัมพูชามีอายุมากกว่า 1000 ปี สภาพสมบูรณ์แบบเดิม
    ก้อนนี้เป็นหนึ่งในแปดก้อน ที่วางล้อมรอบฐานศิวลึงค์ องค์ประธานกลางปราสาท หนัก 1 kg.

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      425.9 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      455.4 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      430.7 KB
      เปิดดู: