แนะนำพระดี (ภาค 2) กับวัตถุมงคลที่ตั้งใจสร้างเพื่อใช้บูชาอย่างแท้จริง

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 20 พฤษภาคม 2011.

1. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    พระเนื้อนวะโลหะ จะรวมประกอบด้วยเนื้อของโลหะ 9 อย่าง ในทางวิทยาศาสตร์โลหะเหล่านี้มีความหนาแน่นและอุณหภูมิจุดหลอมเหลวต่างกัน การเหนี่ยวนำไฟฟ้าก็ต่างกัน การซึมซับพลังงานก็ต่างกัน หากเทียบโลหะที่รวมเป็นองค์พระก็จะมีหลายวรรณะ หลายสกุล การปลุกเสกจึงต้องใช้เวลาหลายครั้ง ที่พระเกจิจากพม่าบอกว่าต้องฆ่าโลหะให้ตายเสียก่อนด้วยอาคมนั้นหมายถึงการลงถมด้วยอาคมทับซ้อนย้ำลงไปจนทุกอณูของโลหะเป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์และจะให้ดีต้องเป็นการปลุกเสกโดยหลากหลายพระเกจิ ปลุกเสกหลายครั้งเพราะความหนาแน่น-ความเข้มของอำนาจจิตของแต่ละท่านจะต่างกัน ผิดไปจากพระเนื้อผงที่ซึมซับพลังงานได้เร็วและง่ายกว่ามาก

2. windman

windman เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    เป็นไปได้ไหมครับ ที่เอาพวกเครื่องรางที่เกี่ยวกับทางโลก ออกแนวมหาละลวย เช่น ตะกรุดหรือปลัด (ที่ไม่ได้เสกโดยพระอริยะ) ที่แรง แล้วเอาไปให้พระอริยะทางสายเมตตาปลุกเสก จะทำให้ที่แรง ๆ ลดลง กลายเป็นเมตตาไป (ไม่ใช่เมตตามหาละลาย แต่เป็นเมตตาแบบเย็น ๆ สไตล์พระอริยะ) ครับ ?

3. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    การทำให้ศักดิ์สิทธิ์มีหลายวิธีและครอบคลุมไม่เหมือนกัน
    เครื่องราง ที่เห็นผลเร็วเพราะเป็นไสยเวทย์ สำเร็จด้วยอาคม
    พระเครื่อง มักเป็นอิทธิคุณจากพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์

เมื่อนำเครื่องรางไปเข้าร่วมปลุกเสกในพิธีของพุทธาภิเษกแล้วจะมีดีทางพลังอำนาจครอบคลุมเป็นพื้นฐานทางพุทธคุณ ธรรมคุณและสังฆคุณ จะให้ดีต้องเอาไปรับการกำกับด้วยไสยเวทย์เฉพาะทางอีกครั้งเพื่อเน้นอำนาจเฉพาะทาง หากทำในทางกลับกันที่เอาเครื่องรางที่ทำเสร็จแล้วไปให้พระเกจิเก่งๆปลุกเสกให้อีก ก็ทำได้เช่นกัน

4. windman

ที่ผมสงสัยก็เพราะว่าผมเคยเอาเครื่องรางที่แรง ๆ แบบโลก ๆ ไปให้เพื่อนที่จับพลังได้จับ เขาบอกเลยว่าแรงมาก ๆ แต่พอเอาไปให้พระอริยะปลุกเสก ออกมานี่หงอยเลย เย็นเมตตาสนิทเลย

5. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ว่าจะไม่เล่าแล้วเชียวเพราะคงมีคนตัวร้อนหลายคน แต่จะเขียนเอาไว้เป็นข้อเตือนใจเล็กๆน้อยๆในแวดวงคนชอบพระเครื่อง-เึครื่องรางสักนิด เมื่อยี่สิบปีก่อนที่ยังไม่มีสมาคมพระเครื่อง ยังแข่งกันขาย ยังมีมาตรฐานการดูการพิจารณาต่างกัน คนพื้นที่แหล่งกำเนิดวัตถุมงคลดูอย่างหนึ่ง แต่คนกรุงเทพในตลาดพระเครื่องเสียงดังกว่าเอาพวกมากลากไปจนเป็นข้อยุติว่าต้องแบบนั้น ต้องแบบนี้ที่ข้าว่าจึงจะแท้ (แท้แบบขายได้ของพ่อค้าพระ) ต่่างฝ่าย ต่างกลุ่ม ต่างก๊ก ก็แย่งกันโปรโมตตัวให้เป็นที่ยอมรับเชื่อถือในคนที่เป็นกลุ่มผู้ซื้อ มีหัวโจกใหญ่ระดับชั้นนำ 3 คนจากใน top 10 เชียนพระชั้นนำของเมืองไทย จับมือกันรังสรรค์ กำเนิดเครื่องราง - พระปลอมที่ฝีมือดีมากออกมา เป็นเซียนพระกรุ-พระเบญจภาคีหนึ่ง เป็นเซียนเครื่องราง-พระปิดตาหนึ่ง เป็นเซียนเหรียญอีกหนึ่ง ทั้งสามจับมือกันสร้างมาตรฐานใหม่ ทั้งเขียนวิธีดู ลงภาพของแท้(ตามกำหนดของเขา) ตีป่าล้อมเมืองบีบเค้นทุกทางจนเซียนคนอื่นๆต้องกลืนน้ำลายรับในมาตรฐานใหม่ และยึดเป็นแนวทางการขาย-การซื้อมาจนทุกวันนี้ ของแท้จริงๆปัดให้ไปอยู่ตลาดล่างไปแล้ว

เมื่อไต่ระดับชั้นได้ตามต้องการและมีชื่อเสียง มีเงินทองเก็บมากพอแล้ว สองคนจากในสามของกลุ่มนี้ได้รู้จักเพียงพอและได้วางมือจากวงการพระฝีมือ เครื่องรางของเก๊ และอยู่นิ่งๆเงียบๆจนเป็นที่ยอมรับในสังคมคนซื้อคนขายจนทุกวันนี้และเป็นระดับ tpo 5 ของวงการไปแล้ว ไม่โฉ่งฉ่าง ไม่หลงอบายมุขแบบเซียนพระส่วนใหญ่ทั่วไป (ที่ 75% เละเทะ หลงการพนัน ขี้โอ่ ฉุยฉาย อีโก้สุดยอด และชอบรู้ดีแต่ทำชั่ว) แต่...หนึ่งในสามเสือยังไม่กลับตัวคืนสู่สังคมที่ดีกว่า แม้ว่าจะชุบตัวด้วยการเป็นแฟนพันธุ์แท้ไปแล้วก็ตาม เหรียญฝีมือหลักแสนหลักล้านทยอยออกมาขายได้เรื่อยๆ ตลาดบนที่ซื้อเก็บ เช่าเก็บเป็นของคนมีสีและนักธุรกิจมีเงินมีพวกพ้อง เงินที่ได้ก็จมลงในอบายมุข รายการสั่งสอนจึงตามมาจากคนมีอำนาจที่รู้ว่าถูกหลอก และเขาหายเงียบไปจากยุทธภพของวังวนที่ซับซ้อนดำมืดที่สุดแห่งหนึ่งในสังคมเมืองไทย แต่เขายังไม่ตายแน่นอนเพียงแต่ถนนของเขาสิ้นสุดที่ตรงนี้แล้ว เรื่องนี้เป็นเรื่องจริง 99% โดยไม่ต้องแต่งเติม ลองถามรุ่นใหญ่ที่อยู่ในวงการพระเมื่อสักปี 2530-33 ดูก็จะรู้แจ้งว่าอะไรบ้างที่ดันกันจนขึ้นทำเนียบของดีระดับประเทศไปแล้วในตอนนี้ เครื่องรางที่เช่ากันระดับแสนกว่าๆ ตะกรุดดอกละสามแสนนั่น แน่ใจหรือว่าใช่ของจริง ไม่ต้องเถียงไม่ต้องสงสัย หากไม่เดียงสาในวงการพระเครื่อง เซียนสมัยใหม่ยังเด็กๆและอาศัยว่ากล้าซื้อ กล้าพูด ปากดี ท่ามาก ปากหวาน จึงถูกโปรโมตให้เป็นหนังหน้าไฟ บางคนเดินกางแขนหุบไม่ลงเพราะคำว่าเซียนใหญ่มันค้ำอยู่แต่เบื้องหลังเลวกว่าโจรบ้านนอก คนรุ่นใหม่ไม่เคยรู้อะไรหรอก เพียงแต่มีเงินแต่ขาดสติ ก็เลยเช่าตามที่เซียนเขาว่าดี ยั้งๆใจมีสติกันบ้างก็ดี หากหาข้อมูลลึกๆกันบ้างก่อนเสียเงินแสน ก็น่าจะเป็นข้อมูลที่ดีต่อตนเองก่อนเสียเงินฟรี ยืนยันได้ว่าเขียนโดยข้อมูลเชิงลึกจากวงในจริงๆโดยไม่มีอคติหรือแต่งเติมใดๆ ที่จริงสามารถระบุทุกอย่างได้ทั้งหมดทั้งคนทำ คนดัน ทั้งของที่เขาทำๆกัน แต่จะทำให้เดือดร้อนหลายคน แต่หากคนรุ่นเก่าจะรู้ดีเรื่องวงใน หลายคนบอกศาลาเลิกไปเรียบร้อย เพราะรับไม่ได้จริงๆ

6. หนุ่มเมืองแกลง

1
    อยู่ที่ความละเอียดของจิตคนที่ตรวจสอบด้วยครับ ว่าถึงในระดับใหน

7. vavakoko

vavakoko เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    พี่หนุ่มครับผมได้ยินข่าวเเว่วๆมาว่าเซียนใหญ่คนหนึ่งถูกเจ้าของรายการทีวีชื่อดังฟ้องเป็นเงินหลายร้อยล้านเพราะเอาพระปลอมไปอัดเขา เขาเอาพระไปเป็นของขวัญให้ผู้ใหญ่เเล้วกลายเป็นพระเก๊ เเกเลยขอคืนพระที่เคยเช่ากับเซียนใหญ่ทั้งหมดเเละฟ้องค่าเสียหายด้วย เรื่องนี้มีมูลไหมครับ

8. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

ฟังพี่หนุ่มเล่าแล้ว คิดไม่ถึงว่าวงการพระเครื่อง แถวๆงามงามอะไรเนี๊ยะ มันลีกลับซับซ้อนมากเต็มไปด้วยผลประโยชน์มหาศาล เราคนนอกขอทำกุศลอยู่วงนอกสบายใจกว่าผมดีใจที่มีส่วนร่วมสร้างเสนาสนะวัดหนองสะเดา และเต็มใจช่วยด้วยครับ ไม่มีผลประโยชน์มาแปดเปื้อนบุญกุศลที่ผมร่วมสร้าง บุญกุศลที่พวกเราสร้างบริสุทธ์มากครับผมมั่นใจ

9. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    รบกวนคุณหนุ่มด้วยนะครับผม ขอบคุณครับ
    [​IMG][​IMG]

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      8.3 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      8.7 KB
      เปิดดู:
      39
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กรกฎาคม 2011
  10. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    เคยถามไปตอนหน้า 66 นะครับไม่แน่ใจคุณหหนุ่มตอบไปยังคับ
    สอบถามคุณหนุ่มเกี่ยวกับปลัดนาคราชครับ
    1. ถ้าจะนำมาใส่ในพวกกุญแจจะได้หรือไม่ครับผม และจะใช้เมื่อไร่ก็นำน้ำมันหอมมาทาตามที่คุณหนุ่มบอกนะครับ
    2. ถ้านำไปไว้ที่หิ้งพระ โดยไม่นำมาคาดเอวหรือใส่ติดตัวจะได้ไหมครับ คือนำไปวางไว้รวมกับเทพต่างๆนะครับ แต่ถ้าวางรวมกับเทพไม่ได้ งั้นวางรวมกับกาบสิทธิ์ต่างได้ไหมครับ ถ้าใช้ก็ค่อยนำออกมาทำตามที่คุณหนุ่มบอกนะครับ

11. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

คุณหนุ่ม:cool:

12. PITINATTH73

PITINATTH73 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามค่ำครับ ญาติธรรมทุกๆท่าน

13. หนุ่มเมืองแกลง

1
    เรื่องจริงครับ และมากกว่านี้ก็มีแต่เขาปิดกันไว้ไม่ให้รายอื่นๆรู้ตัว สมเด็จนั่นแหละปลอมสนิทใจ เพราะยอมรับกันว่าดูขาดไม่กี่คน แล้วที่ว่าดูขาดๆนั่นใครเป็นคนกำหนด?
    อย่างเบญจภาคีเหรียญ และเป็นเหรียญอันดับหนึ่งของอยุธยา ที่ออกมาในสองปีนี้จำนวนหลายเหรียญ ก็เป็นเหรียญตกค้างในโรงงานปั๊มเหรียญสมัยนั้น ที่เจ้าของใหม่เขารื้อปรับปรุงพื้นที่และเจอเหรียญที่ปั๊มเผื่อเสียกันชำรุดไว้อีกจำนวนหนึ่งประมาณครึ่งร้อยเหรียญ เจ้าของซึ่งเป็นคนรุ่นใหม่ไม่สนใจเศษโลหะเหล่านี้จึงให้คนเอาไปทิ้ง เลยตกมาสู่ตลาดพระเครื่องแบบชนิดพิมพ์ใช่ ธรรมชาติเก่าจริง ตำหนิครบ ต่อจากนี้ก็เดาเอาเองได้ครับ

14. หนุ่มเมืองแกลง

1
    1. พระปิดตาแบบนี้ ผมไม่รู้จักเลยครับ
    2. ปลัดขิกแขวนพวงกุญแจก็ได้ แขวนเอวก็ดี เอาไว้ในลิ้นชักเก็บเงินก็เยี่ยม
    3. วางรวมกับเทพได้ วางรวมกับของทนสิทธิ์ได้ แต่ต้องต่ำกว่าพระ

15. หนุ่มเมืองแกลง

1
    เซียนพระอาชีพ มักมองเสมอว่าคนในเวปเป็นพวกอ่อนหัดและเขาถือตัวว่าไม่สนใจจะแคร์มากนัก แต่หากวัดระดับจิตใจกันแล้ว คนในเวป คนข้างนอกสนามพระที่ชอบพระเครื่องชอบของขลัง มีพื้นหลังในการดำเนินชีวิตจริงฉาบด้วยสีขาวมากกว่าหลายเท่านัก แต่จะอย่างไรก็ตาม วันหนึ่งก็สุดท้ายที่ปลายทางกรรมเช่นกัน

16. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ รักรังสิต [​IMG]
    ฟังพี่หนุ่มเล่าแล้ว คิดไม่ถึงว่าวงการพระเครื่อง แถวๆงามงามอะไรเนี๊ยะ มันลีกลับซับซ้อนมากเต็มไปด้วยผลประโยชน์มหาศาล เราคนนอกขอทำกุศลอยู่วงนอกสบายใจกว่าผมดีใจที่มีส่วนร่วมสร้างเสนาสนะวัดหนองสะเดา และเต็มใจช่วยด้วยครับ ไม่มีผลประโยชน์มาแปดเปื้อนบุญกุศลที่ผมร่วมสร้าง บุญกุศลที่พวกเราสร้างบริสุทธ์มากครับผมมั่นใจ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    เซียนพระอาชีพ มักมองเสมอว่าคนในเวปเป็นพวกอ่อนหัดและเขาถือตัวว่าไม่สนใจจะแคร์มากนัก แต่หากวัดระดับจิตใจกันแล้ว คนในเวป คนข้างนอกสนามพระที่ชอบพระเครื่องชอบของขลัง มีพื้นหลังในการดำเนินชีวิตจริงฉาบด้วยสีขาวมากกว่าหลายเท่านัก แต่จะอย่างไรก็ตาม วันหนึ่งก็สุดท้ายที่ปลายทางกรรมเช่นกัน<!-- google_ad_section_end -->

ขอบคุณครับพี่หนุ่ม กรรมเกิดจากการกระทำ ไม่ใช่ซวย ยุคนี้อินเตอเน็ต 100 เมกครับ
    เซียนพระทั้งหลายระวัง หลอกอะไรก็ได้แต่หลอกตัวเองไม่ได้ครับ รู้ว่าปลอมก็อย่าให้เค้า
    จบที่เราพอ กุศลจะทำให้สูงขึ้นทางจิตใจ นะครับขอบอก

17. vavakoko

vavakoko เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    เป็นเรึ่องที่ไม่อยากให้จริงเลย วงการพระเครื่องยิ่งน่ากลัวขึ้นไปอีก ขอบคุณพี่หนุ่มครับ

18. PITINATTH73

PITINATTH73 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอตัวพักผ่อนก่อนครับ ญาติธรรมทุกๆท่าน

19. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

รับไม่ได้จริงๆครับ นอกจากจะมีการทำปลอมแท้แล้ว ยังมีของแท้ปลอมๆอีก
    สงสารนักนิยมของขลังอย่างพวกเราจริงครับ ตกเป็นเหยื่ออันโอชะของพวกเขา
    ต่อไปผมก็คงต้องเอาอย่างพี่รัก บอกแหละครับ

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ รักรังสิต [​IMG]
    ฟังพี่หนุ่มเล่าแล้ว คิดไม่ถึงว่าวงการพระเครื่อง แถวๆงามงามอะไรเนี๊ยะ มันลีกลับซับซ้อนมากเต็มไปด้วยผลประโยชน์มหาศาล เราคนนอกขอทำกุศลอยู่วงนอกสบายใจกว่าผมดีใจที่มีส่วนร่วมสร้างเสนาสนะวัด หนองสะเดา และเต็มใจช่วยด้วยครับ ไม่มีผลประโยชน์มาแปดเปื้อนบุญกุศลที่ผมร่วมสร้าง บุญกุศลที่พวกเราสร้างบริสุทธ์มากครับผมมั่นใจ

20. windman

โชคดีที่ผมชอบและแสวงหาในพุทธคุณมากกว่า "พิมพ์นิยม" ขอบคุณที่ให้ความรู้ คำเตือนและคำแนะนำครับคุณหนุ่ม (อ้อ ให้ของด้วย แหะแหะ)