แนะนำพระดี มีพลังมหัศจรรย์ อาถรรพ์หนุนชีวิต อิทธิฤทธิ์มหาศาล

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 15 พฤษภาคม 2010.

1. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    ของพี่ wichert_lim ครับไม่ใช่ผม ผมมีแค่เล็กน้อย ผมเป็นได้แค่เด็กปลายแถวของพี่ ๆ เค้าครับ

2. โต้งชลบุรี

คุณลูกวัดอยู่แถวไหนหรือครับ ที่เคยบอกว่าไปแฟชั่น ไอซ์แลนด์บ่อย ๆ เพราะเมื่อก่อนนี้ผมก็อยู่แถว ๆ สวนสยามครับ

3. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เจ้ากรรมจองเวร....
    เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นจริงที่เล่าสู่กันฟังในหมู่นักปฏิบัติธรรม คนบางคนชาตินี้ภพนี้ทำแต่คุณงามความดีแต่ทำไม ชีวิตไม่เคยมีความสุขเลย มีแต่ความทุกข์ระทมอยู่ตลอดไป นั่นเพราะว่าผลจากวิบากกรรมตามสนองอยู่นั่นเอง.....
    กรรมที่คอยตามสนองเรามิอาจมองเห็นได้ แต่สามารถสัมผัสกรรมนั้นๆได้ เมื่อกาลเวลามาถึง ไม่มีใครสามารถหลีกหนีกรรมได้เพียงแต่จะทำอย่างไรให้กรรมนั้นเบาบางลงไปจากเดิม สวรรค์ นรก หาใช่อยู่ในอกในใจอย่างที่ใครๆ เข้าใจกัน สวรรค์แดนที่มีแต่ความสุขสบาย นรกแดนแห่งความทุกข์ทรมานมีอยู่จริง
    เจ้ากรรม จองเวร ที่จะเล่าให้ฟังนี้ คงมีสารประโยชน์ต่อท่านไม่มากก็น้อย เพื่อศึกษาศาสตร์แห่งพุทธะในแง่ของกรรมโลกียวิสัย เพราะพระพุทธองค์ตรัสชัดเจนแล้วว่า...
    "สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม"

คางคกทวงตา...
    ปี พ.ศ.2535 ผมมีโอกาสเดินทางไปเกาะกง ในเขตพื้นที่ของประเทศเขมร ในสมัยนั้นไปมาง่ายสะดวก เรื่องของการเสียเงินค่าด่านผ่านทางนั้น ฝั่งบ้านเราไม่มีออฟฟิศของหน่วยงานตรวจคนเข้าเมืองเป็นกิจจะลักษณะเหมือนปัจจุบัน บ่อนการพนันยังไม่มี วัดหาดเล็ก วัดที่อยู่สุดแดนสยาม และติดริมทะเลบรรยากาศดีมาก นอกจากนี้ยังติดกับค่ายทหารนาวิกโยธิน (ทหารเรือ)
    วัดเล็กๆ วัดนี้มีพระอยู่ 3 รูป ความจริงไม่ควรเรียกว่าวัด ควรเรียกว่าสำนักสงฆ์มากกว่า เงียบสงบเหมาะแก่ผู้ที่ชอบมาเข้ากรรมฐานฝึกจิตเป็นอย่างมาก อากาศโล่งโปร่งสบายหายใจสะดวกปอดมาก นึกว่าคราวใดปรารถนาจะไปพักอยู่เสมอๆ ผมได้พบพระร่างเล็กผิวดำมันรูปหนึ่ง ท่านนั่งภาวนาสมาธิอยู่ริมหาดทรายขาวที่ไม่มีคนมากมายเดินไปมา ท่านนั่งนิ่งกายตรง วัยของท่านราว 57 ปีได้ การพูดจาของท่านนั้นเรียบร้อยสงบใน มีความเป็นสมณะวิสัยอย่างมาก ผมเรียกท่านว่าหลวงพ่อ แต่ท่านชื่อ
    พระรัตนะ โอภาใส
    เมื่อท่านลืมตาขึ้นมาในคราวแรกที่พบกัน ผมถึงกับตกใจสะดุ้งเพราะท่านไม่มีตาดำ ตาของท่านแลออกไปทางใสขาวขุ่นๆ ทั้งสองข้าง
    คราวแรกคิดว่าท่านเป็นตาบอดตาใสเหมือนท่านจักษะบาล พระอรหันต์ครั้งพุทธกาลที่เดินจงกรมกระทั่งตาบอดตาย ก่อนตาย (นิพพาน) ท่านเดินเหินอย่างรวดเร็วมาก...จนกระทั่งอดสงสัยไม่ได้ว่าท่านตาบอดใสหรือตาเสีย หรือว่าเป็นอะไรกันแน่ คำถามมากมายผุดขึ้นในสมองของผมตลอดเวลา

ท่านได้มาคุยด้วยในเรื่องของธรรมะตามหัวข้อธรรมต่างๆ ท่านไม่ใช่พระธรรมดาแบบพระอยู่บ้านนอก ท่านรู้จักพระเถระมากมายหลายรูป และท่านเป็นพระผู้ที่มีความรู้ในเรื่องพระศาสนาในแง่ของธรรมะของการปฏิบัติอย่างหมดจด ท่านเป็นพระปฏิบัติจริงๆ ฉันวันละ 2 มื้อเหมือนพระทั่วไป ตลอดทั้งท่านยังมีความรู้ทางด้านยาสมุนไพรโบราณอีกด้วย
    "เขมรเวลามันเจ็บมากไม่มีเงินรักษา มันถ่อเรือมาให้รักษา ไม่ได้เอาเงินเอาทองมันเลย"
    "ทำไมละหลวงพ่อ" ผมถาม
    "มันจนกันจะตาย ช่วยเอาบุญว่ะ อย่างดีให้มันหาสมุนไพรให้เวลาหมด"

7 ปี กับการที่ท่านได้มาอยู่และทำการรักษาพวกชาวเขมรที่มีอาชีพจับปลา ทุกเช้าท่านจะออกบิณฑบาตในหมู่บ้านนี่เอง มีโยมใส่เป็นประจำเยอะมาก เช้าๆ มีตลาดชื้อขายไทย-เขมรกัน ขายพวกพืชผักผลไม้ ชาวบ้านที่ใส่ข้าวนั้นโดยมากจะเป็นธรรมดาชาวไทยบ้างเขมรบ้างเข้ามาขายของที่ระลึกในฝั่งบ้านเรานี่ 2 วัน กับการที่ผมได้พักผ่อนและได้พูดคุยสนทนาธรรมะกับท่านอย่างจริงจังพร้อมร่วมการปฏิบัติธรรมกับท่าน
    "หลวงพ่อขอโทษ ดวงตาของท่านเป็นอะไรกันแน่ ผมได้ถามสิ่งที่อึดอัดและอยากจะรู้มาก
    หลวงพ่อแสดงกิริยานิ่ง คล้ายกับการย้อนระลึกถึงอดีตที่ผ่านมาด้วยความสำนึกและอาลัย...ท่านได้ถอนหายใจก่อนที่จะแง้มปริเล่าให้ผมฟัง....

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 พฤศจิกายน 2010
  4. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    บัญชีรับเงินบริจาคของทุกท่าน ในนามของ บจก. สยามอารยา

ไฟล์ที่แนบมา:

5. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    บัญชีเล่มใหม่ หน้าล่าสุด ในวันนี้ (30/11/2553)

ที่เห็นคือรายรับในบัญชี ที่ยังไม่ได้หักค่าใช้จ่ายต่างๆ

6. ลูกวัด

ลูกวัด เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2010
    ผมอยู่แถวหนองจอกครับคุณโต้ง คุณโต้งย้ายไปอยู่ชลบุรีนานแล้วหรือครับ

7. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

ผมคิดว่าตำแหน่ง..."ท่านเจ้ากรมพิมพ์นิยม"...เหมาะสมกับคุณลูกวัดมากๆครับ...ดูจากภาพแทนตัวแล้วใช่เลยยยยยยย ฮ่าๆ

บางทีการที่ได้มาพูดคุยเล่นกันตามประสาคนคุ้นเคยไม่จะไม่เคยเห็นหน้ากันมาก่อนก็ทำให้หายเครียดได้ไม่มากก็น้อยนะครับท่านอธิบดี...ผมเชื่อว่าพี่หนุ่มและผู้อวุโสหลายๆท่านก็ไม่ได้ซีเรียสอะไรมากมายในเรื่องการพูดคุยแบบผ่อนคลายของคนทำงานอย่างเราๆนะครับ เพราะดูจากที่ผ่านมาตั้งแต่มีกระทู้นี้เมื่อกลางเดือนพ.ค.เป็นต้นมาหลายๆท่านก็แฟร์นะครับ.. ผมคนหนึ่งล่ะที่เข้าใจอารมณ์ของคุณมังกรเลย..ผมเองก็เคยเป็นเช่นกัน หลายหนที่เราได้ความสบายใจออกไปสู้รบปรบมือกับการงานต่อไป..ความกันเองไม่ถือตัวของคนในนี้มันเป็นอะไรที่รู้สึกดีรู้สึกอบอุ่นโดยที่เราไม่ต้องมาเฟคเหมือนกับสิ่งแวดล้อมในที่ทำงาน ท่านอธิบดีพิมพ์นิยมว่าจริงมั้ยครับ...(^_^)...ผมว่าที่เล็กๆแห่งนี้มันคือสายกลางที่มันแวดล้อมไปด้วยหย่อนและความตึงเกินไปในชีวิตจริงนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤศจิกายน 2010
  8. ลูกวัด

คุณมังกรน้อยไม่ต้องกังวลอะไรหรอกครับ ระบายออกมาได้เลยจะหนักหรือเบา ...อ่ะ ..ล้อเล่ง

9. Toom2547

Toom2547 เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าซีเรียสไปเลย คุณมังกรน้อย
    งานที่นี่ของผมก็ใช่ย่อย อย่างที่เคยเล่าให้เพื่อนๆฟัง ผมมาอยู่นี่ไม่ทันไร ทีมงานก็ทยอยลาออกไป แม้แต่ตอนนี้ก็มีลูกน้องพขร.ลาออกอีก 3-5 คนอีก ซึ่งงานผมมันใช้ใบขับขี่ประเภท 4 ( ส่งสารเคมี ) เลยเครียดมากอยู่ แต่พอได้มาเข้ากระทู้นี้ก็ดีขึ้นนะครับ

10. หนุ่มเมืองแกลง

1
    พระดีอีกอย่างหนึ่ง เหรียญจตุรพิธพรชัย
    พิธีเดียวกับ เหรียญจตุรพิธพรชัยของ ลป.กวย
    โดยได้รับเมตตามอบมาจากคุณเดชา ผู้มีน้ำใจงามและเป็นของเก่าเก็บมานานแล้ว
    ซึ่งจะนำมาประมูลเบาๆ เพื่อหาเงินให้เด็กนักเรียน ในโรงเรียนบ้านนอกต่างจังหวัด
    ให้มีอาหารมื้อกลางวันกิน กันท้องหิวใส้กิ่ว "พระก็ดี บุญก็ได้ ใส้ก็เต็ม"

ขนาดไฟล์:
      1,022.6 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      986.3 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      951.6 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      1,020.7 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      986.3 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      50
  11. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

1
    เล่าต่อ...

"สังขารไม่เที่ยง เป็นทุกข์" ท่านเผยออกมาด้วยน้ำเสียงเศร้าแต่ไม่ทุกข์ให้ฟัง ไม่นานท่านก็ได้เล่านับแต่เริ่ม เมื่อท่านเป็นเด็กอายุ 10 ปีเศษ กำลังอยากรู้อยากเห็นและซุกชนคะนองมือคะนองเท้าเป็นอย่างมากในวัยนั้น และสาเหตุที่ดวงตาของท่านสูญเสียไปก็เนื่องจากวัยคะนองของท่านเป็นสมุทัย และในที่สุดท่านก็ต้องได้รับกรรมนั้นไปอย่างที่ไม่อาจจะหลีกเลี่ยงได้เลย เพราะเรื่องของกรรมท่านว่า ไม่มีใครหนีพ้นแม้แต่พระอรหันต์หมดกิเลสแล้วยังดำเนินไปตามกรรมแต่ไม่ใช่ยถากรรม
    "ตอนเด็กๆ อยากทดลอง อยากรู้เห็น วันหนึ่งเลิกเรียนหนังสือกลับมาบ้าน เอาแอลกอฮอล์จากห้องทดลองวิทยาศาสตร์จากโรงเรียนกลับบ้านด้วย เพราะสิ่งนี้เราทราบว่าสามารถจุดไฟติดได้ ในยุคนั้นชาวบ้านนอกอาศัยตะเกียงเป็นแสงสว่างนำพาโดยใส่น้ำมันก๊าดซึ่งราคาก็แพงเหมือนกัน จึงนำเอาแอลกอฮอล์กลับมาบ้านด้วย จากนั้นส่วนหนึ่งนำเอาไปใส่ตะเกียงที่ขาดน้ำมันก๊าด พอดีสายตากวาดไปมองเห็นคางคกนั่งอยู่ข้างตุ่มบรรยากาศฟ้าครึ้มๆ นั่นเอง หลวงพ่อเลยเอาแอลกอฮอล์ลาดที่หัวคางคก เท่านั้นไม่พอหลวงพ่อใช้มีดไม้ขีดไฟจุดที่หัวคางคกด้วย ไฟลุกท่วมหัวคางคก"

"มันไม่ตายหรือครับหลวงพ่อ"
    "มันไม่ตาย แต่พอไฟลุกท่วมหัวมันเลยมาถึงตาของมัน ขาหน้าทั้งสองของมันยกขึ้นมาจับที่หัวแล้วมาที่ลูกตาของมัน จากนั้นมันเอาขาหน้าปัดซ้ายปัดขาวที่ตรงบริเวณลูกตามัน" หลวงพ่อหัวเราะไปด้วย

"หัวเราะอะไรหรือครับหลวงพ่อ"
    "หัวเราะความซนอันเป็นต้นเหตุที่ทำให้ต้องเป็นอย่างทุกวันนี้ต่อมาหลายๆ สิบปี เมื่อโตเป็นหนุ่มตอนนั้นหลวงพ่อหล่อมากนะ สาวติดเยอะเลย ทำงานเป็นช่างถ่ายภาพสมัยก่อนต้องล้างภาพเองได้ด้วยเขาจึงจะรับเข้าทำงาน เครื่องมือในการล้างไม่ใช่ใส่เครื่องอย่างปัจจุบันนี้เสียเมื่อไร ในห้องล้างนั้นมีน้ำยาอยู่มากมายที่อยู่ตามที่วางน้ำยา

"มีเครื่องอยู่ชนิดหนึ่งในห้องแล๊บที่ทำอยู่ เป็นเครื่องผสมน้ำยาล้างภาพ ทีนี้ในวันนั้นเกิดไฟรั่ว แล้วดูดเบาบางๆ แต่หลวงพ่อเกิดตกใจแบบขวัญก่อน มือไปปัดถูกขวดน้ำยาที่วางบนชั้น ขวดนั้นมีน้ำยาเป็นกรดอย่างแรงตกล้มหก แล้วน้ำยานั้นเองก็ไหลมากระเด็นถูกลูกตาทั้งสองข้าง อาการปวดแสบปวดร้อนปรากฎทันที จึงเอามือมาปิดป้องที่ดวงตาทั้งสอง ขณะนั้นจิตใต้สำนึกนึกถึงคางคกตัวน้อยที่เราเคยทำกับมันได้อย่างสนิทใจ เมื่อตั้งสติได้หลวงพ่อวิ่งไปล้างหน้าแล้วไปที่โรงพยาบาล แต่ทว่าแพทย์ลงความเห็นว่า ตาทั้งสองนั้นบอดสนิทแล้ว เมื่อบาดแผลนั้นยุบลง แต่เมื่อลืมตาไม่สามารถที่จะมองโลกอันงดงามนี้ได้อีกเลย หลวงพ่อรู้สึกสำนึกและเสียใจกับสิ่งที่กระทำไว้กับคางคก และผลกรรมที่ได้รับในคราวนี้

"เมื่อมองไม่เห็นทำงานไม่ได้ แต่คนที่รู้จักคนหนึ่งได้แนะนำว่าให้ไปรักษาทางด้านสมุนไพร จะทำให้บรรเทาได้ แต่ต้องรักษากับหลวงพ่อเกตุม ไปทางแม่กลองโน่น ก็เดินทางไป ไปอยู่ที่วัดนั่นแสนนาน รักษาด้วยวิธีแบบโบราณ และได้มีโอกาสฝึกกรรมฐานไปด้วยในตัวกับหลวงพ่อวัดเกตุมอยู่กับท่านนานมาก สายตาจากที่มองไม่เห็นนั้นก็ค่อยดีขึ้นไปตามลำดับ และดีที่สุดก็ได้แค่เพียงมองเห็นรางๆ เท่านั้น ทุกวันนี้สามารถมองเห็นเพียงรางๆ หากว่าจะต้องอ่านหนังสือจะต้องหาแว่นขยายแบบแว่นส่องพระ แว่นขยายดูลายมือที่หมอดูเขานิยมใช้กัน นั่นแหละ บางวันอากาศไม่ดีจะพำๆ ไปหมดทั้งวัน มองอะไรๆ ก็ค่อนข้างลำบากมาก
    "หลวงพ่อเชื่อว่าเรื่องนี้เกิดจากอำนาจแห่งกรรมที่ทำกับคางคก"
    "ร้อยทั้งร้อยไม่ใช่จากเรื่องอื่นเลย เพราะเรื่องกรรมอย่างอื่นไม่เคยทำเลยแม้แต่น้อย เรื่องของกรรมเป็นเรื่องละเอียดอ่อน พระพุทธเจ้าพระองค์ตรัสอยู่แล้วว่า

"สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามอำนาจแห่งกรรมที่ได้กระทำไว้ ไม่ใช่กระทำชาตินี้ชาติหน้าเห็นผลเสียเมื่อไร กรรมมีอยู่จริง ทุกคนต้องพึงอาศัยวัฏกรรมในการเวียนว่ายตายเกิดตราบใดที่ยังไม่บรรลุธรรมชั้นสูง"

12. โต้งชลบุรี

ผมย้ายมาอยู่ชลบุรีได้หลายปีแล้วครับ คุณลูกวัดทำงานแถว ๆ หนองจอกหรือครับ ผมมีน้องและเพื่อนที่เคยทำงานด้วยกันพักอยู่แถวหนองจอกหลายคนเหมือนกันครับ ไม่ทราบว่าคุณลูกวัดทำงานแถวหนองจอกหรือครับ

13. pichitp

pichitp เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    องค์นี้ก็ได้มาจากพี่พรหมประสิทธิ์นานแล้วคับ

ขนาดไฟล์:
      238.8 KB
      เปิดดู:
      97
      ขนาดไฟล์:
      237.6 KB
      เปิดดู:
      89
  14. โต้งชลบุรี

พระสวยมากครับ ใช้พระรุ่นนี้แล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ

15. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านที่ขอรับรูปไว้ในกะทู้กับกรรมการนะครับ ทุกท่านจะได้รับรูปตามที่แจ้งแน่นอน ที่ผมเอาไปเปิดกะทู้ไว้อีกที่หนึ่ง เพราะอยากจะเปิดโอกาสให้คนที่เค้าไม่ได้เข้ามาในกะทู้เราได้รับบ้างนะครับ ก็ขอให้เข้าใจกัน ว่าเป็นเพราะผมเห็นใจคนที่เค้าขาดโอกาสได้รับสิ่งดีๆ เพราะตัวผมเองก็เคยขาดโอกาส จึงคำนึงถึงในจุดนี้เสมอ ซึ่งทำให้นำเสนอในจุดนั้น เพราะรูปที่ทำมานี้เพียงพอแน่นอนที่จะแจกคนทั่วไปและสมาชิกในกะทู้ และวันนี้ผมได้นำไปให้เกจิภายในจังหวัดเสกก่อน ก่อนที่จะนำเข้าพิธีใหญ่ๆนะครับ คิดว่าจะตระเวนเสกให้จนพอใจ เพื่อให้ท่านได้รับสิ่งดีๆ นำไปบูชาติดตัว

http://palungjit.org/threads/แจกฟรีรูปหลวงปู่กวย.269373/

16. pichitp

pichitp เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    ดีทางค้าขายทำกินครับ ให้แฟนใส่ตอนไปขายของทุกเสาร์อาทิตย์ที่ตลาดนัดสวนจตุจักร ก็จะมักจะพบลูกค้าชาวต่างชาติมาอุดหนุนซื้อทีละมากๆ ทั้งๆที่ร้านอื่นๆรอบข้างจะเงียบขายของไม่ค่อยดีนักครับ

17. ลูกวัด

บ้านเกิดเลยครับคุณโต้ง ช่วงนี้ไม่ได้ทำงานครับ ทุกวันนี้เป็นพ่อศรีเรือนอย่างที่คุณนอร์เรียกล่ะครับท่านประธานโต้ง

18. โต้งชลบุรี

องค์ที่คุณ pichitp มีนั้นผมเคยเห็นในกระทู้ของคุณพรหมประสิทธิ์ ยินดีด้วยนะครับ

19. q2499

q2499 เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2010
    สู้ๆๆๆrabbit_run_awayครับ

20. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006