แนะนำพระดี มีพลังมหัศจรรย์ อาถรรพ์หนุนชีวิต อิทธิฤทธิ์มหาศาล

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 15 พฤษภาคม 2010.

1. chokaku

chokaku เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเป็นหนึ่งในคณะกรรมการขอรับผิดด้วยคนครับ

2. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากค่ะคุณหนุ่ม เดี๋ยวส่งที่อยู่ของคุณ phomkham ให้นะคะ
    ต้องขอโทษทุกท่านจริงๆ ที่ต้องยุ่งวุ่นวายไปด้วย
    นกจะส่งลูกอมรุ่นที่ 3 กลับไปให้คุึณหนุ่มทันทีที่ได้รับค่ะ

ขอบคุณ คุณหนุ่ม และ กรรมการทุกท่านที่ทำงานกันอย่างหนักเพื่อเรา

3. siwarit

siwarit เป็นที่รู้จักกันดี

นั่นเค้านั่งในที่ทำงานคุณโจ ตกลงพี่ภูเป็นยามหรือเปล่าครับ...เห็นเข้ากะดึก

ล้อเล่ง วันละนิดจิตแจ่มใส

4. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    รอลุ้นอยู่ครับ ว่าจะได้วันนี้หรือไม่ อาจเป็นช่วงเที่ยง ๆ ที่ไปรษณีย์ ที่อาจได้ลุ้นครับ

5. ekkorn9

ekkorn9 เป็นที่รู้จักกันดี

พี่หนุ่มครับ
    หากผมนำแผ่นทองคำเปลวที่ผ่่านการปลุกเษก มาปิดองค์ด้านหน้าพระแหวกม่านได้หรือเปล่าครับ จะมีผลเรื่องธาตุอะไรหรือเปล่าครับผม

6. 2zani

2zani เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่หนุ่มและพี่ๆทุกๆท่านครับ
    ธรรมะยามเช้าครับ

การปฏิบัติเป็นของสำคัญมาก (หลวงปู่เทสก์ เทสรังสี)<!-- google_ad_section_end -->

เรานับถือพระพุทธศาสนานั้นตามความเป็นจริงแล้ว จะต้องปฏิบัติตามมันจึงจะถูก
    อย่าฟังเฉยๆ ฟังแล้วไม่ปฏิบัติตามไม่ได้ประสบการณ์ไม่รู้เรื่อง

ฟังไปๆ นานๆ หนักเข้าก็เลยเบื่อ บางคนฟังไปศึกษาไปก็เอาไปพูดไปคุยให้เขาฟังมีคนนับถือตน ก็เลยตื่นเต้นคิดว่าตนสำเร็จแล้วก็มี ความเป็นจริงแล้วนักปฏิบัติต้องเป็นผู้ทำมากกว่าการได้ยินได้ฟัง

การปฏิบัติเป็นของสำคัญมาก ถึงแม้จะไม่ได้เรียนหากว่าปฏิบัติเป็นเสียแล้ว เข้าถึงธรรมะธรรมโมแล้วจะรู้แจ้งเห็นจริงด้วยตนเอง เมื่อครั้งพุทธกาลท่านไม่ใคร่ได้ศึกษาเล่าเรียนเท่าไรนัก เล่าเรียนบ้างเล็กๆ น้อยๆ เพียงบทกรรมฐานเท่านั้นเอง ท่านก็ยังได้สำเร็จมรรคผลนิพพานกันมากมาย

คนทุกวันนี้เรียนมากเหลือเกิน คุยฟุ้งกันไปหมดทั้งบ้านทั้งเมือง ความเป็นจริงแล้วไม่รู้จักตัวเอง เราถือพุทธศาสนาเราต้องปฏิบัติมันจึงจะถูก เราทำ เราปฏิบัติ มากกว่าฟัง

การปฏิบัติในที่นี้หมายความถึง
    ให้เข้าถึงจิตถึงใจ
    ถ้าไม่ถึงใจแล้วไม่ได้เรื่อง
    คือปฏิบัติธรรมต้องใจถึงก่อนทั้งนั้น
    ใจเป็นคนรู้คนเห็นก่อน
    ใจเป็นคนถึงธรรมก่อน

เราพูดกันทั่วบ้านทั่วเมืองว่า
    อะไรก็จิตก็ใจทั้งนั้น
    คนที่ไม่เคยฝึกหัดปฏิบัติ
    เขาก็พูดถึงจิตถึงใจ
    โดยมากพูดกันอย่างนั้นแหละ
    แต่แท้ที่จริงใจเป็นตัวอย่างไรก็ไม่รู้
    จิตเป็นตัวอย่างไรก็ไม่รู้
    ก็จับหลักไม่ได้
    ฉะนั้นจึงจะต้องฝึกหัดให้เห็นจิตเห็นใจเสียก่อน

: หลวงปู่เทสก์ เทสรังสี

7. 2zani

การประคองดวงจิตก่อนจะดับ
    ..สมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)

ถาม การที่จะประคองดวงจิตก่อนที่จะดับสิ้นอัสสาสะปัสสาสะ
    หรือพ้นจากโลกนี้ไป จะมีวิธีทำอย่างไรจึงจะเป็นทางให้ไปสู่สุคติ
    และไม่มีทุกขเวทนาบีบคั้น

ตอบ การที่จะมีทุกขเวทนาบีบคั้นหรือไม่ อยู่ที่ความตั้งใจแน่วแน่
    เมื่อก่อนที่ดวงจิตจะดับ ก่อนที่อัสสาสะปัสสาสะจะสิ้น ต้องตั้งดวงจิต
    ให้มั่นในทางกุศลที่ได้อบรมไว้ อุทิศกรรมแก่สัตว์ทั้งหลาย
    เจ้าก็จักเข้าสู่ความสงบ เมื่อเจ้าพ้นจากโลกนี้ไปแล้ว เจ้าจะต้องยึดมั่น
    ในสิ่งใดสิ่งหนึ่งให้เป็นเครื่องช่วยชุบชูวิญญาณของเจ้าไปสู่สุคติใน
    สัมปรายิกภพโน้นโดยเร็ว หลังจากที่เจ้าได้ใช้กรรมในภพโน้นสิ้นแล้ว

สิ่งใดไม่วิเศษยิ่งไปกว่าพระรัตนตรัย ก่อนดวงจิตจะดับ เจ้าจะต้องตั้งสติ
    ให้มั่นอย่าประมาท อย่าลืมตัว เมื่อจิตเจ้าแน่แน่วและยึดไว้ดีแล้ว ไม่มีอะไรจะมาบีบคั้นเจ้า

ถ้าจิตเจ้าไม่มั่น อาจนึกถึงแต่สิ่งชั่วร้ายอันเป็นกิเลส พอกพูนดวงจิต
    ความโลภ ความโกรธ ความหลง มีอุปาทานยึดมั่นในร่างกาย ในดวงจิต
    มีอวิชชาคลุมจิตใจไม่ให้ผ่องใสเสียแล้ว เมื่อนั้นแหละ กรรมจะบีบคั้นดวงจิตเจ้าให้หลุดพ้นจากร่างนี้ไป

ฟังอย่างนี้แล้วพึงตั้งใจให้มั่นอยู่เสมอว่า เจ้าต้องมีสติอยู่ตลอดเวลา
    จะประมาทขาดสติมิได้ มีความยึดมั่นในองค์สมเด็จพระบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้าและคุณพระรัตนตรัยเป็นที่ตั้ง ยึดมั่นในกุศลผลบุญที่เจ้าได้สร้างเป็นอหิงสา คือไม่เป็นผู้ดิ้นรน ดับกิเลสคือความอาฆาตมาดร้ายสิ้นแล้ว จิตเจ้าจะสงบ

บางคนจุดธูปไหว้พระงึมงำ แต่ใจไปอยู่ในครัว ไปอยู่ที่อื่น
    เช่นนี้ไม่เกิดประโยชน์อันใดเลย รังแต่จะเป็นราคีมัวหมองแก่การ
    ประพฤติปฏิบัติในการกุศล หาเป็นประโยชน์อันใดไม่
    ไม่ได้จุดธูปเทียนแต่พนมด้วยมือสิบนิ้ว กับดวงใจถือเป็นประดุจ
    ดอกบัวบูชาแก่คุณพระรัตนตรัย สวดมนต์ในใจไม่ดังด้วยความ
    ตั้งใจมั่นด้วยเจตนาอันบริสุทธิ์ที่จะสร้างบุญกุศลอันแท้จริงแล้ว
    หูไม่ฟังเรื่องร้าย ไม่เอาตาไปดูสิ่งที่ไม่ควรดู ย่อมยิ่งกว่าจุดธูปเทียน
    บูชาต่อหน้าคนนับพัน ถ้าเจ้าตั้งใจมั่นแล้วดีเสมอ
    คาถาที่ข้าจะให้วันนี้ก็คือ "อย่าประมาทขาดสติ"

www.watpanonvivek.com<!-- google_ad_section_end -->​
    <!-- google_ad_section_end -->​

8. CMK2511

CMK2511 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมจองพระแม่ธรณีบีบมวยผมไว้ ที่ราคา 2,500 บาท โอนเงินให้แล้วเมื่อวันที่ 30 ก.ย.53 เวลา 09.24 ไม่ทราบว่าชุดนี้ทางทีมงานไ้ด้จัดส่งให้ผมแล้วหรือยังครับ ขอบคุณครับ (อ้างอิงหน้า 1117 ครับ)

9. 2zani

การรักษาอารมณ์ของมโนมยิทธิ โดยหลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง

วิชามโนมยิทธิเป็นหลักสูตรทางพระพุทธศาสนาทางด้านวิชชา ๓ กึ่งอภิญญา<O:p</O:p
    คำว่ามโนมยิทธิ แปลว่ามีฤทธิ์ทางใจเป็นวิชาที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อ<O:p</O:p

พระราชพรหมยาน(หลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง)นำมาสอน จุดประสงค์<O:p</O:p
    เพื่อให้คนได้พิสูจน์พระธรรมคำสอนของพระพุทธเจ้า ในเรื่อง นรก สวรรค์<O:p</O:p
    พรหม พระนิพพาน เป็นสิ่งที่มีจริงเป็นจริงเป็นการตัดตัววิจิกิจฉาความลังเลสงสัย
    ในพระธรรมคำสอนของพระพุทธเจ้า เป็นการละสังโยชน์ข้อที่ ๒ ในสังโยชน์ ๑๐
    <O:p</O:p
    คนที่ฝึกได้สามารถใช้จิตหรืออทิสมานกายท่องเที่ยวไปตามภพภูมิต่างๆ ได้<O:p</O:p
    เมื่อเขาไปเห็นแดนอบายภูมิเห็นโทษจากการละเมิดศีล เขาก็จะตั้งใจและ<O:p</O:p
    รักษาศีลได้บริสุทธิ์เป็นการละสังโยชน์ข้อที่ ๓ คือสีลัพพตปรามาส
    คนที่ฝึกมโนมยิทธิได้การทรงอารมณ์พระโสดาบันจะได้ผลอย่างรวดเร็ว<O:p</O:p
    เพราะพระโสดาบันตัดสังโยชน์ได้ ๓ ข้อ คือสักกายะทิฐิ, วิจิกิจฉา และ<O:p</O:p
    สีลัพพตปรามาส และพระเดชพระคุณหลวงพ่อฤาษีวัดท่าซุง ท่านกล่าวไว้ว่า<O:p</O:p
    สักกายะทิฐิของพระโสดาบันคือคิดว่าตัวเราจะต้องตายแน่ และให้นึกถึง<O:p</O:p
    ความตายอยู่เสมอ คิดว่าเราอาจจะตายวันนี้พรุ่งนี้ จะได้ไม่ประมาทในชีวิต
    การรักษาอารมณ์พระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านกล่าวไว้ดังนี้
    การรักษาอารมณ์ของมโนมยิทธิ
    มโนมยิทธินี่จะพาเราเป็นพระอริยะเจ้าได้เร็วที่สุด
    วิธีที่จะทรงมโนมยิทธิได้ก็คือ
    ๑) พยายามรักษาอารมณ์ให้ทรงอยู่ในศีล
    ๒) นิวรณ์ ๕ ประการอย่าให้มายุ่งกับใจ

ไอ้นิวรณ์ ๕ ประการน่ะไปไล่เบี้ยให้ดีว่ามีอะไรบ้าง แล้วก็วิธีที่จะระงับนิวรณ์ ๕ ก็ไม่ยาก
    ก็คือไม่สนใจมันเสียเลยในขณะที่ทรงสมาธิหนักเข้าๆ พยายามไม่สนใจมันซะทั้งวัน
    สนใจอย่างเดียวว่าจับพระรูปพระโฉมองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าให้ชัดเจนอยู่ตลอดเวลา
    คำว่า "ตลอดเวลา" ท่านอาจจะบอกว่ามันยากเกินไป แต่อย่าลืมว่าผมทำมาได้
    ในตอนต้นผมทำได้ที่ผมมาพูดนี่ผมทำได้ผมถึงมาพูด มันไม่ใช่ยากเกินไป และคนอื่นเขาก็ทำได้

คืออย่างใหม่ ๆ มันก็ลืมบ้าง ไม่ลืมบ้าง ลืมบ้าง นึกได้บ้างเป็นของธรรมดา
    นี่ผมไม่ตำหนิแต่พยายามควบคุมกำลังใจว่า ถ้าว่างเมื่อไหร่
    จับพระรูปพระโฉมพระองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าไว้เป็นปกติ
    ถ้ามันชินจริงๆ ถ้าเราพูดอยู่ ทำงานอยู่ จิตมันก็จับเห็นพระพุทธรูปเป็นปกติ
    ถ้าทำได้ตลอดเวลานี่เป็นฌานเป็น "พุทธานุสสติกรรมฐาน"

ถ้าเราเห็นพระพุทธเจ้าอยู่เป็นปกติท่านไม่ต้องสนใจว่าอารมณ์ของท่านจะเสื่อมเมื่อไหร่
    ไม่มีคำว่าเสื่อมมันมีความแจ่มใสตลอดเวลา การที่จะเห็นเทวดา เห็นพรหมไปนิพพานเรื่องง่าย ๆ
    อารมณ์มันอยู่ตรงนี้

แต่ว่า !ภาพพระพุทธเจ้านี่เป็นเครื่องวัดจิตของเรา ถ้าวันไหนถ้าจิตเราเลว
    วันนั้นภาพพระพุทธเจ้าจะไม่ผ่องใส จะมัวหมอง ถ้าเลวมากจะหายไปเลย
    เราก็ต้องค้นคว้าว่า มันเลวเพราะอะไรทวนถอยหลังดูว่าตั้งแต่เช้ามาถึงเวลานี้
    เราทำอะไรผิดบ้าง ถ้าทำอะไรผิดไป เรารู้ตัวก็ขอขมาโทษต่อองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเสีย
    ว่าจะไม่ทำต่อไปแล้วอารมณ์ก็จะแจ่มใสตามเดิม นี่เป็นการรักษาอารมณ์แบบง่ายๆ

ประการที่ ๒ การขึ้นไปนิพพานน่ะ! ต้องขึ้นทุกวัน ถ้าวันหนึ่งหลายเที่ยวยิ่งดี
    การขึ้นไปไม่ต้องไปนั่งขัดสมาธิ ให้มันคล่องตัวจริง ๆ เดินไปเดินมาปั๊บ!กำหนดจิตขึ้นไปถึงนิพพานเลย
    ขึ้นไปไหว้พระพุทธเจ้าต้องการรู้อะไรถามพระพุทธเจ้าโดยตรง อย่ารู้เอง ถ้ารู้เองไม่ช้าผิด
    ถ้าเราจะรู้อะไร ถ้ามันมีความรู้อยู่บ้าง ตัดอารมณ์รู้ทิ้งไปเสียก่อนทำไม่รู้ไม่ชี้ ให้จิตมันทรงตัว
    แล้วก็เข้าไปถามพระพุทธเจ้าตรงท่านบอกยังไงเชื่อตามนั้น ตรงกับความจริงทั้งหมด
    นี่เป็นการรักษาอารมณ์ว่ากันโดยย่อนะ

สำหรับท่านที่ยังไม่ได้อย่าท้อใจคิดว่ายังไม่ได้ ก็รวมความว่าถ้าไม่มีบารมีมาในกาลก่อน
    ท่านก็ไม่อยากเจริญกรรมฐาน นี่เป็นเครื่องวัด! คนที่ไม่มีความดีมาเลย กรรมฐานนี่เขาไม่ทำกัน
    บารมี ๓ ขั้น
    คือถ้ามีบารมีต้น แค่บารมีต้นอย่างเดียวการเจริญกรรมฐานก็ไม่อยากทำพอใจขั้นศีลกับทาน
    ถ้าหากมีบารมีเป็นอุปบารมี ก็พอใจแค่ฌานสมาบัติ
    ถ้าหากบารมีถึงขั้นปรมัตถบารมี จึงจะพอใจพระนิพพาน
    อันนี้ไปวัดใจเอาเอง!!

ถ้าหากว่าบารมีถึง อุปบารมี เราก็เร่งรัดเป็น ปรมัตถบารมีได้ ไม่ใช่มันจมอยู่แค่นั้น
    มันสร้างต่อได้ นี่ขอท่านจงมั่นใจในความดีในอดีตของท่านว่าเคยสั่งสมความดีมามากแล้ว
    ตอนนี้ถ้าทุกคนที่ได้แล้วนะ จะไปถามองค์สมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้า
    ขอดูภาพเดิมก็จะเห็นชัดว่าเราเคยได้ฌานสมาบัติมาแล้วกี่ชาติ
    ถ้าท่านถามจริงๆ ท่านจะงงเต็มทีว่า โอ้โฮ!นี่เราได้มาตั้งเยอะแล้วหรือนี่

เว็บทางนิพพาน เว็บไซด์ เผยแพร่ ธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้น<O:p
    ที่รวบรวมโดย พล.ต.ท.นพ.สมศักดิ์ สืบสงวน<O:p
    ขอเชิญทุกท่านเข้าไปอ่านได้ที่
    www.tangnipparn.com

10. siwarit

siwarit เป็นที่รู้จักกันดี

พี่หนุ่มแจ้งแล้วครับว่าดำเนินการอยู่ครับผม

11. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    พระบูชาส่งตามภายหลังในเมื่อวานเย็น วันนี้บ่ายหรือพรุ่งนี้เช้า คนในกรุงเทพคงได้รับครับ ต่างจังหวัดคงในวันจันทร์ แต่ส่งให้ครบทุกคนแล้วสำหรับพระบูชาพระแม่ธรณี

12. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    อยากให้ปิดที่ฐานของท้าวมหาพรหมครับ เมื่อมีโอกาสไหว้ศาลท้าวมหาพรหมก็อัญเชิญพระไปด้วยและน้อมนำพระเทวฤทธิ์รวมเข้าด้วยกันให้สถิตย์อยู่ในพระแหวกม่านนี้เลย เป็นเคล็ดวิชาที่พระธุดงค์ให้ทำ โดยให้สวดอาราธนาพรหมไปด้วยกันในการไหว้พระพรหม หรือหากไม่มีโอกาสไปกราบศาลท้าวมหาพรหม ก็ตั้งพานครูดอกไม้ 3 สี ธูปเทียนขาวกลางแจ้ง ธูป 7 ดอก แล้วอาราธนาพรหมเพื่อขอรับในเทวฤทธิ์ก็ได้เช่นกัน

13. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ไม่ต้องส่งกลับมาให้ผมหรอกครับ เสียดายค่าส่ีงจากอเมริกา ขอบริจาคให้เป็นของขวัญ สำหรับคนไทยที่นับถือและมีความทุกข์ในต่างแดนก็แล้วกัน ฝากเป็นธุระให้ด้วยนะครับ

14. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

1
    สวัสดียามเช้าค่ะทุกท่าน...วันศุกร์...อีกหนึ่งวันของการทำงาน

แม้งานยากลำบากสักเพียงใดถ้าทำด้วยความตั้งใจเต็มใจ มีความสนุกสนานร่างเริง ยิ้มแย้มแจ่มใส งานบางอย่างสอนให้รู้ในสิ่งใหม่ๆ... ขอให้มีความสุขสนุกกับงานที่ทำค่ะ

ค่ะบางครั้งปฏิบัติก็งงตัวเอง
    แต่ก็ตั้งก็ตั้งคำถามว่าใครคือผู้รู้....

ระหว่างปฏิบัติ มนุษย์เราทุกคนต้องมีความอดทน
    1.อดทนต่อความลำบากตากตรำ
    2.อดทนต่อทุกข์เวทนา
    3.อดทนต่อการกระทบกระทั่ง
    4.อดทนต่อความเย้ายวนยั่วยุ
    มีอยู่ข้อหนึ่งค่ะ น้องเจ.....(พี่ตอบผิดที่หรือเปล่า)....
    พระพุทธองค์ทรงสั่งสอนไม่ให้คนตกอยู่ในความประมาท ปล่อยเวลาผ่านไปวันๆหนึ่ง โดยไม่ได้ประกอบกรรมดี หรือทำประโยชน์ให้แก่เพื่อนร่วมโลก
    ดังคำว่า

อปฺปมตฺโต อพลสฺสวํ สีฆสฺส หิตวา ยาติสุเมธโส
    ใครจะประมาทลืมตัว ก็ช่างเขาเราอย่าประมาท ใครจะหลับสบายก็ช่างเขาเราพยายามตื่นอยู่เสมอ

พระพุทธองค์ทรงสั่งสอนมาเป็นเวลา ๔๕ ปี รวมลงในความไม่ประมาทที่นำภาษิตนี้มากล่าวเพื่อเตือนให้ทุกๆ คนเป็นคนตื่นตัวรู้ในสิ่งใหม่ให้ทันปัจจุบันและประกอบกรรมดี
    มีอยู่ข้อหนึ่งค่ะ ความเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่เกื้อกูลยังประโยชน์ซึ่งกันและกัน คือเครื่องผูกใจคนอย่างวิเศษ การให้ด้วยศรัทธา พระพุทธองค์ตรัสว่าผลของการให้ด้วยศรัทธาจะทำให้เป็นผู้มั่งคั่ง มีทรัพย์มากมีโภคะมากและเป็นผู้มีรูปงามน่าเลื่อมใสผิวพรรณงามยิ่ง

ยังไม่เอาจริงนะน้องเจ เดี่ยวเรียบเรียงส่งให้ใหม่ค่ะ
    พอจะได้บ้างหรือเปล่า....

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 มกราคม 2011
  15. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ที่จริง มีเคล็ดการใช้พระรุ่นนี้แะลูกอมหลายวิธี โดยเฉพาะลูกอมก้นครกนั้นวิธีมากมาย ผมขอเวลาเขียนลงให้ต่อไปนะครับ ตอนนี้ลองใช้ธรรมดาๆไปก่อน ดูผลที่เกิดขึ้นกับตัวเอง กลิ่นหอมในลูกอมลองดมดูจะพบว่ากลิ่นแบบโบราณมากๆ

16. หนุ่มเมืองแกลง

1
    เดี๋ยวขอไปถวายสังฆทานย้อนหลังในวันเกิดก่อนครับ จะเข้ามาเขียนอะไรๆนิดหน่อยพอเป็นประโยชน์ในการใช้พระให้มีผลเร็วๆ เมื่อพระนั้นปลุกเสกเดี่ยวหลายพิธีแบบนี้ เมื่อตอนวันเกิดไม่ได้ไปใหนเลย นั่งบรรจุคัดแยกทั้งวัน หากยังส่งพระให้ไม่หมดทุกคน จะไม่มีความสบายใจเลย

17. ekkorn9

ekkorn9 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนานะครับพี่หนุ่ม และขอขอบคุณพี่หนุ่มมากๆนะครับ ที่สละเวลาให้กับพวกเรานะครับ

18. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    สร้างครั้งแรกยังได้ถึงขนาดนี้ สวดยอดแล้วครับ

19. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    สวัสดียามเช้าครับทุกๆท่าน วันนี้สมุยอากาศดีจริงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2011
  20. namo_2009

namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010
    ผมเองก็ต้องขอรับผิดด้วยนะครับ ในการตรวจสอบข้อมูล เราเริ่มต้นกันแบบไม่เคยทำกันมาก่อนเลย ต้องกราบขอโทษด้วยนะครับ