แนะนำพระดี มีพลังมหัศจรรย์ อาถรรพ์หนุนชีวิต อิทธิฤทธิ์มหาศาล

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 15 พฤษภาคม 2010.

1. knutch

knutch เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    qsquqsquอรุณสวัสดิ์ ทุก ๆ ท่าน ขอให้ทุกๆท่านมีสุขภาพดี แข็งแรง ครับ
    พี่ภูวดิทกับคุณหนุ่มเมืองแกลง ตื่นรึยังครับ

2. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    สวัสดียามเช้าครับทุกๆท่าน.....เมื่อคืนช่อง 9 (VIP) ส่งท้ายวันแม่ได้ซึ้งจริงๆครับ...(^_^)...

3. ekkorn9

ekkorn9 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเช้า ขอให้เป็นวันที่มีความสุขกันทุกท่านนะครับ

4. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีตอนเช้าๆ ครับ
    อาวุธประจำกายของนักนิยมพระเครื่อง ก็คือ กล้องส่องพระ
    มนต์เสน่ห์ของการดูพระ คือ ภาพที่เกิดจากการหักเหของแสง
    แสดงให้เห็น สิ่งที่ถูกกาลเวลาทำร้าย(สรรสร้าง) ไม่ว่าจะเป็นคราบต่างๆ และอื่นๆ อีกมากมาย

จริงๆ ผมก็ไม่ได้เชี่ยวชาญเรื่องการส่องพระสักเท่าไรครับ
    แต่ก็พอทราบรายละเอียดบ้างเล็กๆ น้อยๆ
    สำหรับผู้ที่สนใจในการดูพระ เรื่องกล้องนั้น มีความสำคัญมากๆ
    เพราะมันไปเกี่ยวพันกับสายตาท่านโดยตรง คงไม่มีใครใช้หูดูพระเป็นแน่
    กล้องส่องพระนั้น จะว่าไปในท้องตลาดบ้านเราก็มีหลายยี่ห้อ หลายแบบ หลายราคา
    ตั้งแต่ราคาสบายกระเป๋ายัน ราคาภรรยาที่บ้านมองหน้า...
    กล้องถูกๆ ราคาไม่กี่บาทตามร้านแผงลอยทั่วๆ ไป ถ้าหากใครเคยลองดู
    จะทราบว่า มันปวดลูกกระตามากเพียงใด ส่องยังไงๆ ก็ไม่ค่อยชัด
    ถ้าส่องมากๆ จะมีอาการปวดตา และวิงเวียนศีรษะไปพร้อมๆ กัน
    ฉะนั้นจึงอยากจะแนะนำให้หากล้องที่มีคุณภาพที่ดีสักหน่อย เพื่อถนอมสายตา
    และเพิ่มอรรถรสในการรับชมพระคู่ทุกข์คู่ยากของเรา

5. khwan

khwan เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2006
    สา ..... ทู้ ขอให้คุณโต้งมีความสุขเช่นกันครับ ;aa44

6. saweit

saweit เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2010
    ตอนกลับบ้านผมก็เป็นอาครับน้าต๋อย มีพี่ใจดีชวนกลับบ้านด้วย ^^

7. saweit

saweit เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2010
    สวัสดีครับพี่หนุ่มสบายดีไหมครับ หายไปนานเลย รักษาสุขภาพนะครับ ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย ^^

8. 9046

9046 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ พี่หนุ่ม และพี่ๆทุกท่านในบ้านครับ ขอให้มีความสุขทุกๆท่านนะครับ

9. tanatsan

tanatsan เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2010
    สวัสดีครับ

สวัสดีครับพี่หนุ่มเมืองแกลง และพี่ๆทุกคน เป็นครั้งแรกที่เข้ามาโพสครับ หลังจากติดตามอ่านกระทู้มาได้ 115 หน้า ภายในหนึ่งสัปดาห์(มึนไปหมด) ได้อะไรเยอะมากครับ อย่างแรกคือได้รู้ตัวเองว่าเป็นพวกที่อยู่ในกลุ่มสอง คือใครบอกพระองค์ไหนดีองค์ไหนเก่งก็ตามเช่าไปหมดจนเต็มบ้าน ทีนี้ก็เกิดปัญหาครับ พอจะไปไหนแต่ละทีเอาพระมานั่งดูเป็นวันๆ เลือกไม่ถูกว่าจะแขวนองค์ไหนดี(เครื่องรางยังไม่นับ) บางครั้งกลุ้มใจมาก หมกหมุ่นอยู่แต่เรื่องพระเครื่อง ตัดสินใจไม่ได้ว่าองค์ไหนดีกว่ากัน องค์นั้นก็ดี องค์นี้ก็เก่ง องค์นั้นก็สุดยอด เหมือนเป็นบ้า พออ่านข้อคิดของพี่หนุ่มแล้วก็คิดได้ครับ ตอนนี้แขวนองค์เดียว(สมเด็จชินบัญชร ลป.ทิม) รู้สึกโล่งใจมาก ต่อไปคงจะเช่าพระน้อยลง เก็บเงินไว้ให้ครอบครัวแบบที่พี่แนะนำดีกว่าครับ อย่างที่สองคือได้รู้ว่าจะพบสิ่งที่ดีได้ต้องเริ่มที่ตัวของเราก่อน ทำจิตเราให้ดีพอที่จะสื่อกับท่านได้ ไม่งั้นถึงจะแขวนพระดีๆก็ได้ผลน้อย อย่างที่สามคือได้รู้ว่าในโลกนี้ยังมีสิ่งที่เรายังไม่เคยรู้อีกมากมายนัก รวมทั้งเรื่องราวในวงการพระเครื่องที่อ่านแล้วอึ้งจริงๆ เป็นกำลังใจให้พี่ครับ และขออนุโมทนากับสิ่งที่พี่ได้ทำ ขอบคุณพี่หนุ่มเมืองแกลงที่ชี้ทางสว่างให้ครับ (จะติดตามอ่านกระทู้ของพี่จนครบ)

10. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

บ่ายๆ จะมาต่อเรื่องประเภทกล้องส่องพระ
    และกล้องในท้องตลาดบ้านเรา
    และชนิดของเลนส์ครับ...ขอทำงานหลวงก่อน

11. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

ขอบคุณมากครับ
    อยากขอร้องให้แขวนพระสมเด็จชินบัญชรไปสักระยะหนึ่ง ประมาณสามเดือน แล้วจะเห็นว่าพระราคาถูกๆมีดีไม่น้อยกว่าพระกริ่งชินบัญชรเลยแม้แต่น้อย พระที่หลวงปู่ให้สร้างเพื่อแจกเป็นทานต่อชาวบ้าน มีไม่กี่อย่าง คือ รุ่นน้ำท่วม และสมเด็จชินบัญชร ทั้งสองอย่างนี้ ผมพบว่าเป็นของดีมากจริงๆและสมเด็จนี้ใส่ผงพรายกุมารมากเสียด้วยครับ

ดีใจด้วยครับที่ค้นหาตัวเองพบแล้ว เมื่อก่อนผมก็เป็นแบบนั้น นั่งดูพระอยู่เป็นชั่วโมงๆ เพื่อจะหาพระสักองค์มาคล้องคอ ตัดสินใจไม่ได้ เหมือนคนบ้า องค์นั้นก็ดี แต่องค์โน้นเขาก็ว่าดี องค์ที่ยังไม่มีก็อ่านพบว่าพิธีดีกว่าเข้าไปอีกก็อยากหาอยากได้ นั่งเลือกเป็นครึ่งคืนยังสรุปไม่ได้สักองค์ แต่เมื่อวันเวลาผ่านไป เข้าใจตัวเองได้ว่า เป็นเพราะใจเราไม่นิ่งพอ เลยถือไม่ขึ้น ไม่ว่าพระจะดีมากเช่นไร ก็ได้แค่แขวนพระดี แต่ไม่ได้ดีจากพระบ้างเลย

12. supphasit

supphasit เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับมาจากคุณอนันต์ บัวงาม เห็นว่าดีเลยเอามาลงให้อ่านครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

• ERASER.pdf
      ขนาดไฟล์:
      430.5 KB
      เปิดดู:
      253
  13. ekarad

ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

คุณหนุ่มครับ พระของแม่ชีบุญเรือน พระสมเด็จมงคลมหาลาภ มีเก๊หรือเปล่าครับผมจะหาแขวนสักองค์ผมไม่กล้าเช่ากลัวเจอของปลอมครับ

14. นำทาง

นำทาง เป็นที่รู้จักกันดี

..............................
    จะรอนะครับ เผื่อได้ซื้อมาใช้บ้าง ...สวัสดียามบ่ายทุกคนครับ

15. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    กราบขอบพระคุณ ในเมตตาของพระคุณเจ้า
    หากมีข้อคิด เรื่องเล่าอะไรเพิ่มเติม ขอรบกวนเป็นทานต่อคนรุ่นหลังบ้างนะครับ

16. นำทาง

นำทาง เป็นที่รู้จักกันดี

................
    ขอบคุณครับ บทความน่าอ่านมากเลย ได้สาระแง่คิดดีๆๆครับ

17. หนุ่มเมืองแกลง

1
    สวัสดีครับ ขอบคุณมาก ที่ติดตามอ่านมาตลอด
    ทุกคนที่นี่ยินดีต้อนรับเพื่อนใหม่ด้วยความยินดี หวังว่าคงได้รับโอกาสลงเรื่องราวต่างๆบ้างนะครับ

18. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ขอบคุณมากเช่นกันครับ ที่ได้ติดตามอ่านเรื่องต่างๆมาตลอด
    เกร็ดเล็กๆน้อยๆ ของเพื่อนทุกคนก็ล้วนแต่มีแง่คิดดีๆทั้งสิ้น
    พระเครื่องของ ลป.สิม เป็นของดีจริงแล้วครับ ขอให้สมหวังดังใจ

19. supphasit

supphasit เป็นที่รู้จักกันดี

อีก 1 บทความดี ๆ ขอมอบให้ครับ

ถ้ารำคาญพ่อแม่...........

ไฟล์ที่แนบมา:

20. หนุ่มเมืองแกลง

1
    สวัสดีครับ ขอบคุณในข้อคิดและเรื่องเล่าที่มีแง่คิดดีๆแบบนี้
    โอกาสหน้าขอเชิญอีกนะครับ เพื่อเป็นทานต่อเพื่อนๆและคนรุ่นหลังต่อไป