แผ่นดินไหว,โรคระบาด,พายุฝน ในปี 2012 / ธรรมนาวา พาพ้นทุกข์ !...

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ธรรมภูมิ, 12 มีนาคม 2011.

1. ธรรมภูมิ

ธรรมภูมิ เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2011
    ตอบกลับ ธรรมภูมิ10

ธรรมภูมิ10 : ผมรู้และเข้าใจว่า ถ้า ...
    ลูซิเฟอร์ โพสต์เมื่อ 6-4-2011 17:21 [​IMG]
    ... http://www.yantip.com/board/viewthread.php?tid=4757&page=4#pid119400 ...

ไม่มีอะไรต้องปกปิด บอกไปตามสภาวะความเป็นจริงทุกสิ่งอย่าง ตามที่ตนรู้สึกและสัมผัสได้ คำตอบทั้งหมด จะมาพร้อมกับทุกๆ พระองค์ เพียงแค่คุณเชื่อมั่นศรัทธาและเปิดใจ และนำคำแนะนำของคุณ Dnawa ไปเริ่มปฏิบัติจริง !

ผมจะบอกก่อนว่า สิ่งที่ผมเขียนไปทั้งหมดนั้น ผมเขียนด้วยความรู้สึกและความเข้าใจในสิ่งที่ผมเชื่อมั่น และผมอยากจะบอกว่า "ผมก็เปรียบเสมือนเด็กทารกเพิ่งเริ่มหัดเดินในสายธรรมะสายนี้ ผมก็กำลังพยายามปฏิับัติธรรม ทาน ศีล ภาวนา เท่าที่ผมทำได้ในชีวิตประจำวัน

ฉะนั้น ธรรมะที่แท้จริง และ แก่นแท้แห่งธรรมะ ผมยังไม่เข้าถึงและยังไม่รู้ความหมายจริงๆ ของมัน (เพิ่งเริ่มปฏิบัติเอง) แต่ผมเชื่อมั่นอย่างยิ่งว่า คุณ Dnawa เขาเป็นคนหนึ่งที่ได้รับกิจนี้มาจากทุกๆ พระองค์ เพื่อที่จะชี้แนะธรรมะและวิธีการปฏิบัติธรรมดีๆ ตรงทางและรวดเร็วให้กับทุกคนได้เข้าถึงได้ง่าย ก็แค่นั้นเอง ผมอยากให้คุณ ลูซิเฟอร์ ลองไปปรึกษาคุณ Dnawa ดูนะครับ ถ้าคุณมีปัญหาเรื่องการปฏิบัติธรรม คุณลองนำคำแนะนำของเขาไปปฏิบัติดูก่อนสักระยะหนึ่งดูนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2011
  2. ธรรมภูมิ

ตอบกลับ ธรรมภูมิ10

ถ้า ธรรมภูมิ10 ยังไม่เข้าใจถึงแก่ ...
    ลูซิเฟอร์ โพสต์เมื่อ 6-4-2011 18:46 [​IMG]
    ... http://www.yantip.com/board/viewthread.php?tid=4757&page=5#pid119477 ...

ก่อนอื่นผมต้องขออภัยถ้าในสิ่งที่ผมเขียนไปนั้น ทำให้คุณและคนอื่นๆ อีกมากมายเข้าใจคลาดเคลื่อน อาจเป็นเพราะการใช้ภาษาของผมเอง ต้องขอโทษมา ณ ที่นี้ด้วยครับ การที่ผมบอกว่า "ผมรู้และเข้าใจ" นั้น หมายถึง ผมรู้และเข้าใจในเจตนาของคุณ Dnawa และการที่ผมบอกว่า คนอื่นที่ยังไม่เข้าใจ "ธรรมะที่แท้จริงและแก่นแท้แห่งธรรมะ" นั้น ก็ไม่ได้หมายถึง ทุกคน นะครับ ผมหมายถึง เฉพาะคนที่ยังไม่เข้าใจธรรมะอย่างแท้จริงเท่านั้น นะครับ อิอิ คนที่เข้าใจแล้ว เขาจะรู้ได้ด้วยตนเองนะครับ คงเข้าใจนะครับ ! และผม ขออนุญาติสิ้นสุดและปิดการสนทนาเรื่องนี้แค่นี้นะครับ เพราะมันเป็นแค่เรื่องที่เข้าใจและตีความหมายไม่ตรงกันแค่นั้นเองครับ อย่าคิดมาก ผมไม่ได้มีเจตนาอย่างที่คุณกล่าวถึง อิอิ

3. ธรรมภูมิ

พอดีมีวันหนึ่ง ผู้รู้ได้แนะนำให้ผมไปค้นหาข้อมูลเรื่อง "อนุตตรธรรม" ลองอ่านดู แล้วจะเข้าใจธรรมะมากยิ่งขึ้น หลังจากคุยเสร็จแล้ว ผมก็ค้นหาใน Google ทันที เพราะอยู่หน้าจอพอดี พอมันค้นหาเสร็จ ผมก็เปิดมาเจอเวปนี้ และก็เจอบทความ 2 บทนี้ ซึ่งผมเห็นว่าน่าสนใจดี จึงอยากนำมาแบ่งปันให้ทุกคนได้อ่านกันครับ...

บทความ
    คัมภีร์สัจจคาถาเมตเตยะ
    : คัมภีร์สัจจคาถาเมตเตยะ 彌勒真經 | อนุตตรธรรม
    คัมภีร์กัปสุดท้าย (ปลุกเตือนชาวโลกชาวโลก) : http://xn--m3cajb7bkba7f9e.com/archives/961

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 เมษายน 2011
  4. ธรรมภูมิ

ตอบกลับกระทู้ "พระศรีอาริย์จะมาปรากฎพระองค์ในเมืองไทยระหว่างวันที่ 26 พ.ย. นี้"
    ...
    <!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:ApplyBreakingRules/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> <w:UseFELayout/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> http://palungjit.org/threads/%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%A8%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%A2%E0%B9%8C%E0%B8%88%E0%B8%B0%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%8E%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B9%8C%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%A1%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%A2%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%AB%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B526-%E0%B8%9E-%E0%B8%A2-%E0%B8%99%E0%B8%B5%E0%B9%89.53974/page-3#post4577848 ...

"
    อนุตตรธรรม"
    เป็นธรรมะอันสูงสุดที่เน้นเมตตาบารมีต่อทุกสรรพสิ่ง,ทุกชีวิตทุกจิตวิญญาณ รวมถึงการเมตตาต่อเหล่าพญามารทั้งหลาย ดังเช่นพระพุทธองค์ทรงเคยใช้เมตตาโปรดเหล่าพญามารในกาลอดีต ผู้ปฏิบัติธรรมทั้งหลาย รวมถึงผู้ที่เข้าถึงพระธรรมกายของพระพุทธองค์ทุกๆ พระองค์ จงใช้เมตตาบารมีที่มีอยู่ในจิตตน จงเลือกโปรดพญามารให้มากกว่าการปราบพญามาร กล่าวคือ ขอจงใช้การปราบมารนั้น เป็นหนทางสุดท้ายที่ท่านจะเลือกด้วยเทอญ สาธุ !

จาก ผู้รับกิจนี้มาแจ้งเตือน !
    <hr style="color:#FFFFFF; background-color:#FFFFFF" size="1"> Last edited by ธรรมภูมิ; วันนี้ at 08:51 PM.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2011
  5. ธรรมภูมิ

นำบทความมาให้อ่านกันครับ อิอิ

กระทู้ชื่อ "เบื้องบนให้ดีนาวาแฉ..ทวีปที่ห้า..ทวีปที่ชื่อยาวที่สุด...ทวีปนี้ที่ไม่เคยมีใครรู้จัก.."

ลิงค์บทความ (กินเจ.com) ... ดีนาวาเล่าเรื่องจากสิ่งศักด์สิทธิ์ - สิ่งศักดิ์สิทธิ์ พระพุทธโพธิสัตว์ - Kinje.com - Powered by Discuz! ...

ลิงค์บทความ (ญาณทิพย์) ... http://www.yantip.com/board/viewthread.php?tid=6069&page=1#pid138217 ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 เมษายน 2011
  6. ธรรมภูมิ

นำข่าวดีมาบอกต่อ...

กระทู้ชื่อ
    "ข่าวดี..สอนฟรี...ไพ่ยิปซีตรวจองค์/กรรม/.ภพชาติ..เพื่อเข้าถึงนิพพานในจิตปัจจุบัน"

(ลิงค์กระทู้ (กินเจ.com) ... ดีนาวาเล่าเรื่องจากสิ่งศักด์สิทธิ์ - สิ่งศักดิ์สิทธิ์ พระพุทธโพธิสัตว์ - Kinje.com - Powered by Discuz! ...)

หมายเหตุ ผู้เรียนควรมีพื้นฐานไพ่ยิปซีมา ก่อน..จะทำให้เข้าใจง่าย...เพราะเบื้องบนจะให้ตรวจโดยปลอดภัย...ไม่ให้พญามารหรือเจ้ากรรมนายเวรแทรก..และสามารถดูได้ตั้งแต่ต้นจิตต้นชาติต้นกัปป์ของ เราและสายใยพระรัตนะ......ภพชาติ..และบอกวิธีแก้กรรมตามผังลัด....

คนเรียนควรอัญเชิญท่านซ้อนบ่อยๆตามวิชชาผังลัดด้วย.และปฏิบัติธรรมตามผังลัด รองรับไว้ด้วย.เพื่อให้เกิดญาณหยั่งรู้ในระดับที่ปลอดภัย.......หมายเหตุไม่ รับตอบปัญหาที่ไม่เกี่ยวในการนี้นะจ๊ะ.....เพราะทุกคนขวนขวายเอาเองได้

7. ธรรมภูมิ

อยากให้ทุกคนลองมาปฏิบัติกรรมฐานกันดูนะครับ เพื่อความสุขที่แท้จริงของชีวิต แล้วคุณจะกลายเป็นคนธรรมดาที่ไม่ธรรมดา ที่สามารถเชื่อมต่อกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ในตนเองได้ และสามารถช่วยเหลือผู้อื่นได้อีกด้วยครับ...

กระทู้ชื่อ "กรรมฐานสามสิบทัศ(หรือกรรมฐานพื้นฐานในธรรมวิชชาผังลัด..พระพุทธะโพธิสัตว์พันมือ)"

... กรรมฐานสามสิบทัศ(หรือกรรมฐานพื้นฐานในธรรมวิชชาผังลัด..พระพุทธะโพธิสัตว์พันมือ) - ห้องญาณ ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 เมษายน 2011
  8. ธรรมภูมิ

อ้างอิงจากกระทู้ของเวปพลังจิต "คำพยากรณ์ภัยพิบัติที่อาจจะเกิดในประเทศไทยภายในปีนี้"
    ... http://palungjit.org/threads/%E0%B8%84%E0%B8%B3%E0%B8%9E%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%93%E0%B9%8C%E0%B8%A0%E0%B8%B1%E0%B8%A2%E0%B8%9E%E0%B8%B4%E0%B8%9A%E0%B8%B1%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%88%E0%B8%88%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%A8%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%A2%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%9B%E0%B8%B5%E0%B8%99%E0%B8%B5%E0%B9%89.285187/page-3#post4703903 ...
    -----------------------

พอดีผมไปอ่านเจอข้อความนี้มาในกระทู้ของห้องญาณทิพย์ เลยเอามาแบ่งปันให้อ่านกันดูครับ
    ... ข่าวดี..สอนฟรี...ไพ่ยิปซีตรวจองค์/กรรม/.ภพชาติ..เพื่อเข้าถึงนิพพานในจิตปัจจุบัน - ห้องญาณทิพ ...

ลองพูดคุยและถามตรงกับทุกๆ พระองค์ดู

ผม มีอะไรจะพูดนิดหนึ่งนะ สำหรับผู้มีญาณมีณานหรือผู้่ปฏิบัติธรรมจนเก่งกล้าแล้ว ท่านลองนำวิธีของคุณดีนาวาไปปฏิบัติดู เพื่อลองเชื่อมจิตพูดคุยหรือถามตรงกับพระนิพพานทั่วธาตุทั่วธรรมในพระบรม ศาสดาของทุกศาสนาในทุกๆ พระองค์ดู สำหรับบุคคลทั่วไปที่ยังอ่อนหัดเหมือนผม อิอิ ก็คงใช้ไพ่ยิปซี แต่ผู้ที่เก่งกล้าด้านญาณหรือณานหรืออื่นๆ ก็ใช้วิธีตามสะดวกของท่าน(แต่อาจจะถูกมารแทรกได้ง่าย) และจะต้องมีการปฏิบัติขั้นพื้นฐานในการเชื่อมทุกๆ พระองค์ตามวิธีที่คุณดีนาวาแนะนำ และยังเป็นการป้องกันพญามารแทรกในจิตขณะถามพระองค์ได้ และลองนำคำตอบที่ได้จากทุกๆ พระองค์นั้นมาเปรียบเทียบกับคำตอบที่คุณได้จากสิ่งศักดิ์สิทธิ์ของคุณเอง หรือจากญาณจากณานของคุณดูว่า คำตอบนั้นๆ เหมือนหรือคล้ายกันหรือไม่? เพราะผมเชื่อมั่นว่า คำตอบที่ได้จากทุกๆ พระองค์นั้นจะแน่นอนมั่นคงและไม่เปลี่ยนเป็นอย่างอื่น ดังเช่น คำทำนายต่างๆ ที่ใช้ญาณใช้ณานหรือใช้อื่นๆ ในการมองเห็นภาพเหตุการณ์หรือสิ่งต่างๆ แต่เพียงด้านเดียว และสิ่งเหล่านี้บางครั้งมันเป็นเรื่องใหญ่เหนือญาณเหนือณานเหนือความสามารถ ระดับทิพย์ทั่วไปที่จะสรุปผลของเหตุการณ์นั้นๆ ได้ เพราะบางเรื่องบางเหตุการณ์สำคัญๆ นั้นจะต้องรอผลสรุปจากเบื้องบนระดับสูงสุดเท่านั้น(มีการประชุมจิต)และเมื่อ สรุปผลออกมาให้เป็นไปอย่างใดอย่างหนึ่งแล้วตามนั้น จะนำผลสรุปนั้นๆ ส่งต่อไปยังพระเทพเทวดาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ต่างๆ ที่มีหน้าที่เกี่ยวข้องในทั่วภพสามโลกัณฑ์ เพื่อรับไปปฏิบัติอย่างเคร่งครัดและเป็นระบบ เพราะทุกคำพูดของทุกๆ พระองค์หรือผลสรุปจากการประชุมจิตนั้นถือว่าเป็นสัจจะหรือสัจธรรมอย่างหนึ่ง ที่จะต้องเป็นไปตามนั้น เปลี่ยนแปลงมิได้ ซึ่งทุกพระองค์ทรงไตร่ตรองดีแล้วด้วยสติและปัญญาแห่งปรมัตถ์ในพระนิพพานทั่ว ธาตุทั่วธรรม สาธุ !

-----------------------------------

*** มาฟังเพลงเพื่อชำระล้างจิตวิญญาณกันนะครับ ***

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=ud70aq68WuY&amp;feature=related"]YouTube - ??????? ????????? The Heart Sutra[/ame]

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=I9pDSvEqBS0&amp;feature=related"]YouTube - ????? ????????????????? [by ???????][/ame]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤษภาคม 2011
  9. ไฟสว่าง

ไฟสว่าง เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าคุณพิมพ์ ตัวอักษรที่ไม่เล่นแสงสีจนเกินไป คนอ่านก็คงจะไม่บ่นกัน คุณควรจะใช้สีปกติ จะดีมาก และชวนให้น่าอ่าน ยิ่งขึ้น......

10. ธรรมภูมิ

ขอให้ทุกๆ พระองค์เป็นแสงสว่างนำทางในใจคุณเถอะครับ

อ้างอิงจากกระทู้ "โสดาบัน" ในเวปพลังจิต
    ... http://palungjit.org/threads/%E0%B9%82%E0%B8%AA%E0%B8%94%E0%B8%B2%E0%B8%9A%E0%B8%B1%E0%B8%99.291730/page-2#post4719427 ...

ผมขอนำมามอบให้เป็นธรรมทานในวันวิสาขบูชาด้วยครับ !

การเข้าถึงแก่นแท้แห่งธรรมะเพื่อมุ่งสู่ความหลุดพ้นหรือนิพพานนั้น ทุกยุคทุกสมัยมีหลายปัจจัยที่แตกต่างกันบ้างเหมือนกันบ้างที่เป็นอุปสรรคขัดขวาง ทำให้ทุกสรรพสิ่งทุกชีวิตทุกจิตวิญญาณเข้าถึงช้าหรือหลงทางหรือไม่สามารถเข้าถึงแก่นแท้แห่งธรรมะเพื่อความหลุดพ้นและหลุดออกจากวัฏสงสารหรือการเวียนว่ายตายเิกิดได้นั้น มีปัจจัยหลายอย่าง เช่น

1. ระดับปัญญาของแต่ละบุคคลที่แตกต่างกัน 1
    2. วัฒนธรรม,ภาษาและความเชื่อที่ถูกปลูกฝั่งเป็นระยะเวลาอันยาวนานของแต่ละท้องถิ่น ที่มีผลต่อการปฏิบัติธรรมหรือผู้ปฏิบัติธรรม 1
    3. ความรู้พื้นฐานของแต่ละบุคคลที่แตกต่างกัน 1
    4. กิเลสพญามาร หรือ เจ้ากรรมนายเวรบังตา ทำให้ผู้ปฏิบัติธรรมหลงทาง 1

...และยังมีปัจจัยอื่นๆ อีกมากมายมหาศาล โดยภาพรวมแล้วเป็นจิตที่ยึดมั่นถือมั่นหรือยึดติดในความเชื่อหรือในตำราหรือ อื่นๆ จนมากเกินไป ทำให้จิตไม่เปิดรับหรือไม่เป็นกลางต่อทุกๆ สิ่งหรือบางสิ่งที่เข้ามาให้จิตรับรู้...

ซึ่งสิ่งเหล่านี้จะเป็นอุปสรรคขัดขวางในการปฏิบัติธรรมให้เราเดินไม่ถูกทาง หรือไม่ตรงทางหรือหลงทาง และเมื่อกี้ ขณะที่ผมอ่านข้อความ Comment สุดท้ายของกระทู้ "โสดาบัน" นี้จบ ผมก็คิดในใจว่า "เราจะแนะนำหรือตอบในกระทู้นี้อย่างไรดี ซึ่งตอนแรกผมก็กะเข้ามาอ่านเฉยๆ ใจหนึ่งคิดว่า เราเองก็ไม่มีความรู้เรื่องธรรมะอะไรมากมาย อีกอย่างปัญหาที่ถกเถียงกันอยู่นี้ ดูเหมือนจะเป็นปัญหาโลกแตก และไม่สามารถตัดสินใครหรือผู้ใดได้ว่า "ผิดหรือถูก" เพราะแต่ละคนมีความเชื่อความรู้พื้นฐานและระดับปัญญาที่แตกต่างกัน

ภาวะจิตในแต่ละบุคคลก็มีกิเลสพญามารหรือเจ้ากรรมนายเวรที่ บังตาอยู่ก็มีมากน้อยแตกต่างกัน รวมถึงผมด้วยเช่นกัน" สรุปแล้ว ผมก็คิดในใจว่า อย่าโพสด้วยความไม่รู้ดีกว่า กลัวจะผิด อิอิ แต่ทันใดนั้น ในจิตก็ปรากฎคำว่า "อธิษฐานจิต" และต่อมาในความคิดของผมก็ยังปรากฎข้อความที่เป็นเหตุและเป็นผลขึ้นมาในหัวสมองดังที่ผมได้เขียนบรรยายไปข้างต้น

สรุปว่า
    ขอให้ทุกๆ พระองค์เป็นแสงสว่างนำทางในการปฏิบัติธรรมให้กับทุกๆ ท่าน ซึ่งจะเป็นสิ่งที่รับรองรับประกันได้ว่าคุณได้เดินทางที่ถูกต้องตรงทางไม่หลงทางเพื่อมุ่งสู่ความหลุดพ้นหรือนิพพานอย่างแน่นอน โดยให้หมั่นอธิษฐานขอ "มหาสติปัฏฐานสี่ และ ปัญญาบารมี" จากทุกๆ พระองค์ ต่อจากนั้น ก็ให้เชื่อมั่นในความรู้สึกที่เป็นสัมมาทิฐิของคุณเองภายในจิต ทุกคนทำได้ครับ ผมเชื่ออย่างนั้นจริงๆ ! (ขอให้คุณจงละทิ้งมิจฉาทิฐิที่ว่า คุณเองก็ทำได้โดยไม่ต้องพึ่งทุกๆ พระองค์ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน อันนี้ผมไม่เถียง แต่ทว่าเราจะเดินไปพร้อมๆ กับทุกๆ พระองค์ไม่ ดีกว่าเหรอ? ขอให้ทุกๆ พระองค์นำทางในส่วนที่ควรจะนำทาง ในส่วนที่ตนเองต้องพึ่งตนเองนั้นหรือในส่วนการปฏิบัติก็ต้องกระทำด้วยตน เองอยู่แล้วครับ)

ซึ่งปกติในการโพสกระทู้หรือตอบกระทู้ใดๆ ก็ตาม ผมก็จะไม่ลืมที่จะตั้งจิตอธิษฐานขอ "มหาสติปัฏฐานสี่ และ ปัญญาบารมี" จากทุกๆ พระองค์ก่อนโพสทุกครั้ง ซึ่งคำอธิษฐานจิตของผมนั้น จะมีการเพิ่มเติมคำอธิษฐานขึ้นมาเรื่อยๆ ตามความรู้สึกในแต่ละช่วงชีวิตของการปฏิบัติธรรมอย่างเป็นนิจ ฉะนั้น วันนี้เป็นฤกษ์ดีเป็นวันวิสาขบูชา ผมจึงขอนำคำอธิษฐานของผมนี้ มาเป็นธรรมทานแด่ผู้ปฏิบัติธรรมทุกๆ ท่านด้วยครับ เพื่อให้ทุกท่านมีการปฏิบัติธรรมได้อย่างรวดเร็วและตรงทาง โดยให้ทุกๆ พระองค์เป็นแสงสว่างนำทางของคุณ

คำนำ
    การอธิษฐานจิตขอบารมีจากทุกๆ พระองค์ก่อนนั้น มีความสำคัญอย่างยิ่ง เพราะผมรู้และเข้าใจว่าบุคคลทั่วไปรวมกระทั่งตัวผมด้วย ถ้าไม่อธิษฐานจิตขอบารมีจากทุกๆ พระองค์แล้ว การจะเข้าถึงหลักธรรมหรือหลุดพ้นจากความทุกข์นั้นได้ยากหรือช้าหรือตนเองอาจ จะแพ้ภัยตนเองหรือแพ้ภัยกิเลสพญามารตกนรกไปเสียก่อน เนื่องจากจิตตนเองตกต่ำไร้แสงสว่างและสร้างบาปเพิ่มขึ้นไปอีก จนยากที่จะแก้ไข ฉะนั้น จึงจำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องมีบทอธิษฐานจิตต่างๆ เพื่อขอบารมีจากทุกๆ พระองค์

คำอธิษฐานเวอร์ชั่นล้าสุดของผม

"ด้วยแรงอธิษฐานจิตของข้าพเจ้า ข้าพเจ้าขอตั้งจิตอธิษฐานว่า "ขอให้ข้าพเจ้ามีมหาสติปัฏฐานสี่ และมีบารมีสามสิบทัศโดยเฉพาะอย่างยิ่งปัญญาบารมีที่เป็นอันหนึ่งอันเดียวกันกับพระ ธรรมกายในพระนิพพานทั่วธาตุทั่วธรรมในพระบรมศาสดาของทุกศาสนาในทุกๆ พระองค์ในที่สุดแห่งธรรมในพระพุทธโพธิสัตว์พันมือในพระศรีอริยเมตไตรย์ด้วย เทอญ สาธุ !"

ขอให้คำอธิษฐานนี้จงบังเกิดประโยชน์และผลต่อทุกๆ ท่านด้วยนะครับ ขอให้ทุกๆ ท่านจงค้นพบแสงสว่างนำทางในใจคุณด้วยครับ สาธุ ! <hr style="color:#FFFFFF; background-color:#FFFFFF" size="1">

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มิถุนายน 2011
  11. ธรรมภูมิ

อ้างอิงกระทู้จากเวปญาิณทิพย์ " http://www.yantip.com/board/viewthread.php?tid=5747&page=23#pid189669 "

(ฝันในคืนวันศุกร์ที่ 3 มิถุนายน 2011) เมื่อคืนฝันช่วงประมาณ ตี 4-6 โมง แต่คิดว่าน่าจะฝันใกล้เช้าแล้วละ รู้สึกอย่างนั้น และครั้งนี้ฝันเสร็จก็ตื่นมาแต่ไม่ได้ดูเวลาในมือถือ เพราะขี้เกียจ อิอิ

มาเริ่มเล่าเรื่องฝันกันเลยนะ ผมฝันว่า ผมได้ไปในธรรมสถานแห่งหนึ่งคล้ายๆ วัด และผมก็เดินเล่นไปเรื่อยๆ จนมาหยุดที่ทางเดินแห่งหนึ่งที่มีหลังคากันฝน และผมก็เห็นกลุ่มพระสงฆ์เดินมาจากข้างหน้า แล้วมาหยุดตรงหน้าผม และมีพระสงฆ์ท่านหนึ่งเหมือนท่านจะสื่อจิตมาทำให้ผมรู้สึกได้ว่า ท่านปรารถนาที่จะชวนผมไปที่แห่งหนึ่ง และพอจิตผมคิดว่าอยากไปเหมือนท่านจะรับรู้ แต่ก่อนที่คณะเราจะเดินไปตามทางเดินข้างหน้านั้น ผมก็เอ่ยปากถามท่านจากความรู้สึกว่า "ท่าน คือ หลวงปู่ทวดใช่ไหมครับ?" ท่านก็พยักหน้า ต่อจากนั้น คณะเราก็เดินไปข้างหน้าเรื่อยๆ จนมาถึงห้องโถงแห่งหนึ่ง ซึ่งข้างหน้านั้น ผมเห็นและรู้สึกได้ทันทีเลยว่า เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าแต่ไม่รู้ว่าท่านเป็นพระพุทธเจ้าสมัยใด ซึ่งท่านกำลังประชุมหรือเทศน์ให้เหล่าพระสงฆ์อีกกลุ่มหนึ่งฟัง ซึ่งท่านพระพุทธเจ้านั้นนั่งอยู่บนอาศน์(ถ้าผมเรียกผิดก็ขออภัยด้วยครับ) และเหล่าพระสงฆ์นั้นก็นั่งฟังอยู่บนพื้น พอคณะเราเดินมาถึงอีกฝั่่งหนึ่งของท่านพระพุทธเจ้า คณะเราก็นั่งลงและกราบ แต่คณะเรากราบแบบพระธิเบต คือ กราบแบบทั้งร่างกายทั้งแขนแนบกับพื้นเลยทีเดียว ทำให้ผมสงสัยว่า ทำไมต้องกราบแบบนี้ด้วย? ทำไมไม่กราบแบบพุทธเถรวาท แต่ไม่มีคำตอบใดๆ ปรากฎในจิตผม และท่านหลวงปู่ทวดก็สอนให้ผมกราบแบบท่าน ว่ามือจะต้องจีบกราบแบบใด(ซึ่งมือจีบเป็นแบบพระอรหันต์ทั้งสองมือ) ลักษณะร่างกายจะต้องแนบกับพื้นแบบใด ใบหน้าจะต้องแนบกับพื้นแบบใด และพอท่านสอนเสร็จ ผมก็กราบตามแบบท่าน หลังจากนั้น ผมก็ลืมตาตื่นขึ้นมาทันที และมองออกไปข้างนอกหน้าต่าง ก็ยังเห็นว่าท้องฟ้ายังมืดอยู่ แต่รู้สึกว่าคงใกล้จะสว่างแล้วเละ และก็หันหน้ากลับมามองเพดานและคิดในใจว่า ถ้านอนต่อจะฝันต่อเนื่องปะนิ อิอิ แต่อีกใจบอกว่า ปล่องว่างซะ ถ้าจะฝันต่อเดี๋ยวมันก็ฝันเองนะ และก็คิดถึงเรื่องท่านหลวงปู่ทวด ซึ่งภาพท่านชัดเจนที่สุดแล้วในบรรดาภาพในความฝัน เพราะท่านยืนอยู่ข้างๆ ผม ผมจึงเห็นท่านได้อย่างชัดเจนกว่าภาพอื่นๆ และผมสงสัยว่า ทำไมใบหน้าท่านหนุ่มจัง ซึ่งรูปบนหน้าปกหนังสือสวดมนต์ท่านออกจะชราภาพแล้ว และผมรู้สึกได้ในจิตว่า ธรรมสถานแห่งนั้นต้องอยู่ที่บนสวรรค์แน่ๆ แต่ไม่รู้สวรรค์ชั้นไหน สรุปว่า ผมฝันต่อ แต่ดันฝันอีกเรื่อง อิอิ เรื่องเกี่ยวกับเรือ ซึ่งผมคิดว่าเรื่องเรือนี้น่าจะไร้สาระไปหน่อย อิอิ จบแล้วครับ...

ปล. ผมตั้งข้อสังเกตุว่า ทำไมผมถึงได้ฝันเรื่องเข้าเฝ้าพระพุทธเจ้า ซึ่งตั้งแต่เกิดมาก็ไม่เคยฝันแบบนี้และไม่เคยฝันเห็นท่านหลวงปู่ทวดเลย ผมคิดว่า น่าจะเป็นเพราะวันนี้ผมจะนำรูปภาพที่ชื่อว่า "ลูกแก้วแห่งพระรัตนะของทุกพระญาณทุกพระองค์" ที่เบื้องบนดล ใจให้ผมสร้างภาพนี้ขึ้นมานั้น นำไปถวายให้เจ้าอาวาสวัดใกล้ออฟฟิตผม ซึ่งวัดนี้ก็เกี่ยวโยงกับตัวผมโดยตรงเลยทีเดียว และวันนี้ทางร้านนัดรับรูปเวลาประมาณบ่าย 2 โมง ซึ่งภาพนี้ผมอัดขยายออกมาเป็นแบบโปสเตอร์ขนาดใหญ่พอสมควร แต่ใจหนึ่่งก็กังวลอยู่เล็กน้อยว่า ภาพที่อัดขยายออกมานี้จะแตกหรือจะสีสันสดสวยน้อยกว่าในภาพบนหน้าจอคอมหรือ เปล่า...

ลูกแก้วแห่งพระรัตนะสายประคำของทุกๆ พระองค์
    (ทุกท่านลองตั้งใจจ้องมองลูกแ้ก้วดูซิครับ จะรู้สึกว่า "ลูกแก้วนี้มีชีวิตจิตวิญญาณและกำลังเคลื่อนไหวอยู่")

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มิถุนายน 2011
  12. ธรรมภูมิ

มาบอกบุญใหญ่ครับ...

อ้างอิงจากกระทู้ของเวปญาณทิพย์ "ร่วมพิมพ์หนังสือธรรมะช่วยโลกธาตุผังลัดรหัสพระโพธิสัตว์กวนอิมพันมือของเบื้องบน.."
    http://www.yantip.com/board/viewthread.php?tid=6909&page=1#pid173846

อ้างอิงจากกระทู้ของเวปญาณทิพย์ "ประกาศๆMeetingประชุมธรรมสอนวิชชาผังลัดรหัสพระโพธิสัตว์พันมือทางVDO CONFERRENCE"
    http://www.yantip.com/board/viewthread.php?tid=6970&page=1#pid177701

13. ธรรมภูมิ

อ้างอิงกระทู้จากญาณทิพย์ http://www.yantip.com/board/viewthread.php?tid=7108&page=1#pid216253

สำหรับผู้มีศรัทธาและปรารถนาที่จะนำภาพข้างล่าง นี้มาติดโชว์ไว้ในบ้านในห้องพักหรือตามสถานที่ต่างๆ รวมถึงนำไปถวายพระที่วัด ซึ่งภาพนี้สามารถขยายภาพได้ขนาดสูงสุด 20x30 นิ้ว

สำหรับผู้ที่อยู่กรุงเทพบริเวณใกล้เคียงหรือแถวๆ ร้านจักรวาล ตรงเซ็นทรัลลาดพร้าว ให้นำรูปขนาด A5 (ไฟล์ขนาดใหญ่ 12.4 M , นามสกุล tif , Download : ลูกแ้ก้วแห่งพระรัตนะของทุกพระญาณทุกพระองค์(ไฟล์ใหญ่A5).tif) นำไปที่ร้านนี้และบอกพนักงานว่า

1.1 ต้องการอัดขยายเป็นขนาด 20x30 นิ้ว(พนักงานเขาจะตัดขอบภาพอีกหน่อย) ราคา 100 บาท/ใบ

1.2 ใช้กระดาษ Fuji ผิวธรรมดา ไม่เงา เพราะอัดภาพออกมาแล้ว สีองค์พระพุทธรูปจะไม่แดง ถ้าสีออกแดงๆ จะไม่สวย ต้องสีออกลักษณะทองแท่งแท้ๆ เหมือนกับองค์จริงจะสวยมาก และบอกช่าง(ช่างวงศ์)ว่า ปริ้นตามไฟล์แต่เพิ่มให้เหลืองขึ้นหน่อย เพราะอาทิตย์ที่ 19 มิถุนายน 2011 ผมได้ให้ช่างคนนี้อัดขยายภาพออกมา ฉะนั้น เขาจะรู้ว่าควรจะปรับภาพอย่างไร และร้านนี้เป็นร้านใหญ่มีเครื่องอัดขยายที่ร้านเลย ใช้เวลาัอัดขยายเพียงแค่ 20 นาที ถึงแม้ว่ารูปที่อัดขยายออกมานั้น เวลายืนมองใกล้ๆ ภาพจะไม่ค่อยคมชัด เนื่องจากขนาดไฟล์ไม่ละเอียดมากมายนัก แต่ส่วนใหญ่ภาพที่อัดขยายออกมาก็จะมีลักษณะแบบนี้ทั้งนั้น ไม่แตกต่างกันมาก

1.3 ส่วนกรอบรูปนั้น ที่ร้านก็มีแบบสำเร็จรูปพร้อม ผมแนะนำให้ใช้กรอบหลุยส์สีทองไม่เงา(ทองธรรมดา ดูคลาสิคดีกว่า เพื่อทำให้องค์พระพุทธรูปดูเด่นเป็นสง่า ยิ่งมีแสงไฟส่องที่ภาพแล้ว องค์ท่านจะมีประกายสวยงามมาก ดังรูปข้างล่าง ซึ่งผมใช้หลอดประหยัดไฟขนาด 120 watt กินไฟ 23 watt หลอดเดียวส่องเพราะประหยัด อิอิ) ราคา 850 บาท/กรอบ

หมายเหตุ สำหรับผู้ที่อยู่ต่างจังหวัดนั้น ผมแนะนำให้ไปร้านใหญ่ๆ ที่มีอัดขยายภาพแล้วรอรับได้เลยจะดีกว่า หรือถ้าไม่มีร้านใหญ่ๆ ก็บอกไปตามรายละเีอียดข้างบน ต้องเน้นด้วยนะ ไม่เอาองค์พระพุทธรูปออกสีแดงมันไม่สวย มันจะกลายเป็นสีทองสุกเกินไป

ชื่อภาพ "ลูกแ้ก้วแห่งพระรัตนะของทุกพระญาณทุกพระองค์"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มิถุนายน 2011
  14. ธรรมภูมิ

ชื่อภาพ "ลูกแ้ก้วแห่งพระรัตนะของทุกพระญาณทุกพระองค์" (ไฟส่อง)

15. ธรรมภูมิ

ชื่อภาพ "ลูกแ้ก้วแห่งพระรัตนะของทุกพระญาณทุกพระองค์" (Zoom1)

16. ธรรมภูมิ

ชื่อภาพ "ลูกแ้ก้วแห่งพระรัตนะของทุกพระญาณทุกพระองค์" (Zoom2)

17. ธรรมภูมิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2011
  18. ธรรมภูมิ

คลิปรายการ VIP(19 ก.ย. 2011) ...สัมภาษณ์ เด็กตายแล้วฟื้น (ยืนยันนรกมีจริง !)...

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=yYFe1gU31WI"]VIP 3/6 ??????????????? ???????? 19 Sep 2011 - YouTube[/ame]
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=viZqQlLVD4Y"]VIP 4/6 ??????????????? ???????? 19 Sep 2011 - YouTube[/ame]
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=zy7kb6upZ7g"]VIP 5/6 ??????????????? ???????? 19 Sep 2011 - YouTube[/ame]

19. ธรรมภูมิ

อ้างอิงจากเวปญาณทิพย์ http://www.yantip.com/board/viewthread.php?tid=10657&page=3#pid395128

สิ่งที่สำคัญที่สุดอย่างหนึ่งที่ผมอยากจะชี้แนะให้เห็นสำหรับผู้่ปฏิบัติธรรมทุกท่าน ก็คือ การเบิกบุญเก่าที่เคยกระทำมาในอดีตชาติทุกภพชาติ เพื่อส่งเสริมสนับสนุนการปฏิบัติธรรมของเราให้มีความก้าวหน้าอย่างเป็นอัศจรรย์ และสามารถช่วยเหลือผ่อนกรรมจากหนักเป็นเบาได้ เพราะส่วนใหญ่มนุษย์เรานั้น เคยเกิดมาแล้วหลายแสนหลายล้านชาติจนถึงอสงไขยชาติ ย่อมมีบุญกุศลที่สั่งสมมามากมายมหาศาล โดยเฉพาะอย่างยิ่งผู้ที่เคยปฏิบัติธรรมมาแล้วในอดีตชาติ เมื่อทำการเบิกบุญกุศลเก่ามาใช้ในชาติปัจจุบันแล้ว บุญกุศลหรือบุญฤทธิ์นั้นๆ ของเราจะมีอนุภาพมากมายมหาศาลเห็นผลในทันตา ซึ่งแต่ละคนจะมีบุญฤทธิ์ไม่เท่ากันแล้วแต่การสั่งสมของแต่ละตัวบุคคลเองในอดีตชาติ ขอให้ผู้ปฏิบัติธรรมทุกท่านจงกล่าวคำเบิกบุญเก่าต่อพระพุทธเจ้าทุกพระองค์หรือพระรัตนตรัยไม่ต้องกล่าวยาวแต่ได้ใจความว่าเบิกบุญมาเพื่อการใด แต่ผมแนะนำว่าบุญฤทธิ์นี้ยิ่งใหญ่นัก ควรกล่าวเน้นในเรื่องการปฏิบัติธรรม เพราะเมื่อเรามีธรรมะที่สูงขึ้นจิตเราสูงขึ้น เราก็จะได้บุญกุศลที่มากขึ้นตามจิตที่ละเอียดและบริสุทธิ์ขึ้นนั้นเอง ซึ่งหมายถึง การนำบุญฤทธิ์นั้นๆ มาต่อยอดการบำเพ็ญเพียรของเราในชาติปัจจุบัน และเป็นอานิสงค์ส่งผลทำให้ของเก่าของเราที่เคยปฏิบัติไว้ในอดีตชาติกลับมาได้อย่างรวดเร็วยิ่งขึ้น อีกประการหนึ่ง คือ การนำบุญฤทธิ์เก่ามาช่วยผ่อนกรรมหนักให้เป็นเบา ณ ช่วงเวลานั้น(ควรอธิษฐานกรณีกรรมหนักจริงๆ)...

ปล. ขณะอธิษฐานจิตนั้นขึ้นอยู่กับสภาวะจิต ณ ขณะนั้นของเราว่ามีจิตที่ละเอียดบริสุทธิ์มากแค่ไหน ถ้าจิตบริสุทธิ์มากเราย่อมเบิกบุญฤทธิ์เก่านั้นมาใช้ได้มากตามกำลังความละเอียดและความบริสุทธิ์ของจิต

------------------------------------------------------

ประสบการณ์จริงของผู้ชายคนหนึ่ง เรื่องการเบิกบุญเก่ากับการปฏิบัติธรรม

ซึ่งเรื่องราวนี้เกิดขึ้นเมื่อประมาณกลางเดือนสิงหาคม 2011 ในตอนแรกกะจะเล่าเป็นวิทยาทาน แต่ก็ไม่ได้เล่า จนมาวันนี้ได้เห็นกระทู้ในเวปญาณทิพย์เกี่ยวกับ การเบิกบุญเก่าหรือบุญฤทธิ์ ความคิดที่จะไม่เล่ามันก็ดันไหลออกมาหมด เพราะผมต้องการจะนำเรื่องราวนี้เป็นตัวอย่างที่เกิดขึ้นจริงกับผู้ชายคนหนึ่งที่เป็นโรคมะเร็ง และผมขออนุญาติผู้ชายคนนั้น ณ ที่นี้เลยละกันนะครับ อิอิ เพื่อนำมาเป็นธรรมทานให้แก่ผู้ปฏิบัติทุกท่านให้เห็นความสำคัญจากอานิสงค์ของการเบิกบุญเก่าหรือบุญฤทธิ์เก่า

มีวันหนึ่งเมื่อประมาณกลางเดือนสิงหาคม 2011 ผมได้ไปงานๆ หนึ่ง และได้เจอกับผู้ชายคนหนึ่งในช่วงพักเที่ยงกินข้าว เนื่องจากไม่มีโต๊ะว่างเลย ผมจึงขอเขานั่งด้วยคน พอทานข้าวเสร็จก็นั่งรอเวลาเข้าห้องสัมมนา ผมไม่มีไรทำก็เลยชวนเขาคุย และผมก็เอ่ยปากถามเขาว่า คุณเป็นโรคอะไรเหรอครับ? ทำไมผอมจังมีแต่หนังหุ้มกระดูก สีผิวออกคล้ำๆ และเป็นจุดดำๆ เขาตอบว่า "ผมเคยเป็นมะเร็ง แต่ตอนนี้หายแล้ว" ผมจึงเกิดความสนใจว่า เขาหายได้อย่างงัย? เขาเป็นมะเร็งระยะสุดท้ายแต่ไม่ตาย เขาเล่าให้ผมฟังว่า ก่อนที่เขาจะหมดหวัง เขาให้ญาติหรือเพื่อนเขานี้เละหามเขาส่งสถานปฏิบัติธรรมแทนที่จะส่งโรงพยาบาล ณ ขณะนั้นเขาเดินเองยังไม่ได้เลย ซึ่งภาวะในช่วงใกล้ตายนี้ เขาบอกว่าทำให้เขาบังเกิดดวงตาเห็นธรรมจากกายสังขารที่ไม่เที่ยงนี้ และบังเกิดณาน 4 โดยฉับพลัน หลังจากที่ผมพูดคุยกับเขาสักพัก ผมก็รู้สึกเลยว่า เบื้องบนจัดสรรให้ผมมาพบเจอกับเขาและชี้แนะเขาในเรื่องธรรมกายให้เขาได้เข้าถึงพุทธะจิตในตนเองโดยชี้แนะให้เขาอธิษฐานจิตเบิกบุญเก่าอีกครั้งหลังจากที่เขาเคยเบิกบุญไปก่อนหน้านี้แล้ว และหลังจากเบิกบุญไปแล้วให้เชื่อมั่นในความรู้สึกของตนเองที่เป็นสัมมาทิฐิ แล้วทุกอย่างจะเป็นไปตามธรรมชาติของจิตเอง ผมบอกเขาไปว่า ตั้งแต่ผมปฏิบัติธรรมนั่งสมาธิได้ณานมานี้ ผมยังไม่เคยเห็นนรกสวรรค์เลย เป็นปกติมาก ฮ่าฮ่า ส่วนตัวเขานั้นเขาพูดเหมือนจะมีอารมณ์หน่อยๆ อิอิ เหมือนจะรำคาญผมที่ไปชี้แนะการปฏิบัติเรื่องธรรมกายให้เขา เขาเลยบอกผมว่าเขาเคยไปไหว้พระจุฬามณีเจดีย์สถานบนสวรรค์และไปฟังธรรมกับพระพุทธเจ้ามาแล้ว ผมก็อึ้งไป แต่ผมก็บอกเขาว่ามันไม่ใช่สาระสำคัญ สำคัญอยู่ที่การปฏิบัติธรรมและความเพียรของเราต่างหากละ พระพุทธองค์ทรงมีหน้าที่แค่ชี้แนะชี้นำทางให้เราเท่านั้น แต่เราจะไปได้แค่ไหนก็ขึ้นอยู่กับตัวเรา "ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน" สำคัญที่สุด ก็คือ "การฝึกฝนจิตของเราให้ดี ให้หลุดพ้นจากกิเลสต่างๆ เท่าที่เราจะทำได้หรือให้กิเลสเบาบางที่สุด" จึงเป็นเรื่องที่สำคัญยิ่งกว่า อย่ามัวใช้มโนมยิทธินั้นไปเที่ยวเล่นดูโน่นดูนี้จนเพลิดเพลินจนลืมกลับมาฝึกฝนจิตของตนเอง...(แนะนำเขาไปโดยไม่ได้ผ่านความคิดเลย ฮ่าฮ่า เป็นความรู้สึกล้วนๆ) ...สักพักหนึ่ง พองานเลิก ผมก็บอกตัวเองว่า "เขาจะเชื่อผมหรือเปล่านิ? ไม่เชื่อก็ช่างเขาเหอะ(เป็นครั้งแรกที่มาชี้แนะตัวต่อตัวอย่างนี้ในที่สาธารณะ) เราถือว่าเราทำหน้าที่ของเราแล้ว คือ บอกไปแล้ว"...แป๊ปหนึ่งก่อนที่เขาจะกลับบ้าน เขาก็เดินมาคุยกับผมอีกที จู่ๆ ผมก็ทักเขาขึ้นมาว่า "มโนมยิทธิที่คุณได้มานี้ เหตุเพราะคุณอธิษฐานจิตเบิกบุญกุศลเก่าในอดีตชาติมาใช่ไหม? จึงเป็นอานิสงค์ส่งผลทำให้ไม่กี่วันหลังจากที่คุณอธิษฐานจิตไปนั้น คุณก็ได้มโนมยิทธินี้มาใช่ไหม?" เขาตอบว่า "ใช่" สั้นๆ...แล้วเขาก็ขอไอดีในเวปญาณทิพย์ของผม พอผมกลับมาบ้านก็นึกถึงสิ่งที่ผมทักเขาไปในวันนี้ ตัวเองก็งงตัวเองเหมือนกันว่า ทักเรื่องมโนมยิทธิของเขาถูกได้งัย ! ฮ่าฮ่า และอีกความรู้สึกหนึ่งที่ผมรู้สึก ก็คือ เขาเป็นสายพระเป็นพระ....ต์แบ่งภาคมาเกิดเพื่อบำเพ็ญเพียรบารมี แต่เนื่องจากวิบากกรรมเก่า จึงทำให้เขาเป็นโรคมะเร็ง แต่เนื่องจากเบื้องบนคุ้มครองอยู่ จึงมิอาจตายได้ เพราะยังต้องมาทำกิจหน้าที่ของตนที่ได้รับมอบหมายมาในชาตินี้ให้สำเร็จ แต่ ณ วันนั้นผมไม่ได้พูดเรื่องนี้กับเขา ซึ่งเขาเองก็บอกว่า เขาไม่ค่อยได้เข้ามาในเวปญาณทิพย์เท่าไร ปกติเขาจะอยู่แต่สถานปฏิบัติธรรม (โปรดใช้วิจารณญาณนะครับ ถูกผิดก็ช่างครับ เพราะผมรู้สึกอย่างนี้ขณะที่ผมคุยกับเขา เพราะวันนั้นผมพูดกับเขาเป็นต่อยหอยเลย ฮ่าฮ่า ทำให้เขารำคาญเหมือนกัน และในวันนั้นก็มีบททดสอบของผมเช่นกัน แต่บททดสอบนั้น ผมไม่ผ่านครับ เนื่องจากหลงทะนงตนเองจนเกินไป ขณะนั่งรถแท็กซี่กลับมาบ้านถึงรู้สึกได้ว่านี้คือบททดสอบของเรา กิเลสความหลงยังมีอยู่เยอะ ฮ่าฮ่า ฮ่าฮ่า...แต่ตอนนี้ลดน้อยลงบ้างแล้วครับ)
    <!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:ApplyBreakingRules/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> <w:UseFELayout/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:ApplyBreakingRules/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> <w:UseFELayout/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]-->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กันยายน 2011
  20. ธรรมภูมิ

อ้างอิงจากกระทู้ของเวปญาณทิพย์
    http://www.yantip.com/board/view ... mp;page=2#pid433951

ปกติไม่อยากจะโพสเท่าไรถ้าไม่รู้สึกอยากจะโพส และไม่อยากจะพาดพิงใครให้เกิดกรรม เพราะคำพูดของแต่ละบุคคลก็บอกสภาวะธรรมของคนผู้นั้นอยู่แล้วครับ ถ้าข้อความผมไปล่วงเกินท่านผู้ใดเข้า ผมก็ขออโหสิกรรมด้วยครับ การที่ผมรู้สึกอยากออกมาพิมพ์ในวาระนี้ ก็เพียงรู้สึกอยากจะบอกเล่าความรู้สึกที่เก็บไว้มานานพอสมควร(แต่ไม่กล้า เล่า เพราะด้วยเหตุและผลในทางโลกนั้นไม่รู้ว่ามันจะเป็นจริงหรือเปล่า?) ก็คือ เรื่องที่ว่า รัชกาลที่ 10 ท่านจะเป็นผู้หญิงครับ เป็นเชื้อพระวงศ์มีอายุ คงจะเดากันไม่ยาก ในหลวงท่านทรงเล็งเห็นแล้วถึงภูมิรู้และภูมิธรรมของเชื้อพระวงศ์ท่านนั้น และทรงเห็นอนาคตล่วงหน้าด้วยญาณทัศนะระดับโลกุตระของท่านเองแล้วว่าเชื้อพระ วงศ์ท่านนั้นจะสามารถนำพาประเทศไทยผ่านวิกฤติต่างๆ ไปได้ และทรงตะหนักดีว่าเชื้อพระวงศ์ท่านนั้นเป็นผู้ที่ทางเบื้องบนหรือพระ พุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ทรงเลือกให้มาทำกิจหน้าที่นี้โดยเฉพาะ ซึ่งเบื้องบนได้จัดสรรทุกอย่างไว้เรียบร้อยแล้วเหลือแต่เฝ้าคอยดูแลให้เป็น ไปตามนั้น ซึ่งการจัดสรรวรรณะกษัตริย์นั้น มีความสำคัญมากที่สุดในการปกครองประเทศให้มีความเจริญทั้งทางโลกและทางธรรม และเป็นศูนย์รวมแห่งศรัทธาของประชาชนชาวสยาม คำว่า "ศรัทธา" จะนำพาประเทศชาติให้ผ่านพ้นวิกฤติต่างๆ ไปได้ และคำว่า "ศรัทธา" นี้เองไม่ได้สร้างกันเพียงแค่ไม่กี่ปีแต่มันต้องสร้างและวางรากฐานมาเป็น ระยะเวลายาวนานเป็นราชวงศ์ และจำเป็นต้องเป็นระบบกษัตริย์เพื่อรักษาศรัทธาที่มั่นคงและหัวใจทุกดวงของ ประชาชนชาวสยามไว้ ดั่งพระบรมราโชวาท "เราจะปกครองแผ่นดินโดยธรรม" โดยอยู่บนรากฐานของประชาธิปไตย(ในยุคกาลนี้) เนื่องจากระบบกษัตริย์ที่มีทศพิราชธรรมสามารถวางแนวทางการปฏิบัติตนของ ประชาชนชาวพุทธทั้งมวลได้ ส่งเสริมสนับสนุนให้ประชาชนประพฤติดีประพฤติชอบกระทำแต่สิ่งที่ดีเป็น ประโยชน์ต่อสังคมต่อประเทศชาติ ลดละเลิกการโกงกินบ้านเมืองหรือให้มีน้อยที่สุด ดั่งพระบรมราโชวาท "ในบ้านเมืองนั้น มีทั้งคนดีและคนไม่ดี ไม่มีใครที่จะทำให้ทุกคนเป็นคนดีได้ทั้งหมด การทำให้บ้านเมืองมีความปกติสุข เรียบร้อยจึงมิใช้การทำให้ทุกคนเป็นคนดี หากแต่อยู่ที่การส่งเสริมความดี ให้คนดีปกครองบ้านเมือง และคุมคนไม่ดี ไม่ให้มีอำนาจไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่นวายได้" และการประพฤติดีประพฤติชอบนี้เองเป็นพื้นฐานสู่การรักษาศีล 5 อย่างมั่นคง ซึ่งถือว่าเป็นการสนับสนุนส่งเสริมพระศาสนาให้ยั้งยืนตลอดไปในดินแดนแห่ง พุทธภูมิหรือธรรมภูมิแห่งนี้

ส่วนเรื่องกฎต่ืางๆ นั้นไม่มีอะไรตายตัวมีขึ้นได้ก็แก้ไขได้ครับ ถ้าแก้ไขเพื่อความเจริญรุ่งเรืองของบ้านเมืองและเพื่อสังคมโดยส่วนรวม ณ ที่นี้ผมหมายถึง กฎมณเทียรบาลในเรื่องคุณสมบัติของผู้ที่จะดำรงเป็นกษัตริย์ สิ่งที่ผมพูดบอกนั้น มันอาจจะผิดหรืออาจจะไม่เกิดขึ้นก็ได้นะครับ เนื่องจากผมพูดตามความรู้สึกของผมเองไม่เกี่ยวกับใคร ขอให้ทุกคนโปรดใช้วิจารณญาณด้วยนะครับ

ขอให้คนไทยทุกคนเจริญในธรรม !
    ธรรมภูมิ