((แลกมาแล้วครับ!!))หลวงพ่อเงินจอบเล็ก+หลวงพ่อเดิม = หลวงพ่อทวด(ร่วมศึกษาครับ อาจไม่แท้?)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย nmonthon, 23 ธันวาคม 2011.

1. nmonthon

nmonthon Active Member

15 พฤศจิกายน 2011
    วันนี้ผมไปดูหลวงพ่อเดิมอีกทียังมีหลายส่วนที่ไม่ค่อยชอบ พระไม่ค่อยมีความคมเท่าไหร่ แต่ก็ดูดีในระดับหนึ่ง ผมเลยต่อรองราคาขึ้นมาหน่อย โดยขอเค้า 20000 สำหรับหลวงพ่อทวด แลกกับพระ 2 องค์ เพราะคิดว่าหลวงพ่อเงินจอบเล็กอีกองค์ไม่น่าดี เพราะตำหนิไม่ได้ และถ้า 2 องค์ที่แลกมาไม่แท้ก็จะไม่เจ็บตัวครับ อีกอย่างพี่ท่านนี้จะเอาไปให้ลูก ถึงขนาดเอาทองไปขายมาเช่าหลวงพ่อทวดผมเลย ผมก็รู้สึกไม่เสียใจเลยครับ อีกอย่างผมขอตั้งเงื่อนไขว่า ถ้าจะเอาไปปล่อยคนอื่นต่อให้เอามาปล่อยผมคืนในราคา 30000 (ผมลองถามๆ ดูเค้าบอกหลวงพ่อทวดองค์นี้ที่ผมไปแลกอยู่ประมาณ 20000-30000 แล้วแต่คนชอบครับ)

หลวงพ่อเดิมองค์ที่แลกมาครับ ช่วยวิจารณ์เต็มที่เลยครับ (ไม่ได้หวังถึงขนาดว่าแท้ครับ ขอแค่ว่าสายตาผมเริ่มดูใกล้เคียงก็รู้สึกดีแล้วครับแ แหะๆ)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      99.8 KB
      เปิดดู:
      1,550
      ขนาดไฟล์:
      82.7 KB
      เปิดดู:
      1,285
      ขนาดไฟล์:
      70.2 KB
      เปิดดู:
      1,109
      ขนาดไฟล์:
      55.3 KB
      เปิดดู:
      1,108
      ขนาดไฟล์:
      55.4 KB
      เปิดดู:
      1,037
      ขนาดไฟล์:
      67 KB
      เปิดดู:
      1,029
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ธันวาคม 2011
  2. bikarn

bikarn เป็นที่รู้จักกันดี

ผมจะปล่อยหลวงพ่อเดิม แล้วมาหาเช่าหลวงปู่ทวดให้สวยกว่าของท่านอีกได้ 2 องค์ ให้หายอยาก ...(ถ้าหลวงพ่อเดิมแท้) แลกทำไม บวกตังค์ด้วย ...

3. nmonthon

หลวงพ่อเงินจอบเล็กครับ !!!

ขนาดไฟล์:
      141.9 KB
      เปิดดู:
      1,782
      ขนาดไฟล์:
      145.4 KB
      เปิดดู:
      1,486
      ขนาดไฟล์:
      75.8 KB
      เปิดดู:
      1,459
  4. nmonthon

ขอวิจารณ์พระเองก่อน ดูว่าวิจารณ์พอใช้ได้มั้ย

ข้อที่คิดว่าดูไม่ดี
    1. พระยังไม่ค่อยมีความคมเท่าไหร่ (แต่ผมไม่เคยเห็นของจริง เลยไม่รู้ว่าจะต้องคมประมาณใหน)
    2. ตัวหนังสือ "หลวงพ่อเดิม" เป็นมนๆ ซึ่งถ้าดีต้องเป็นเหลี่ยม ตั้งตรง (ไม่แน่ใจว่าเสมอไปมั้ย)
    3. มีรอยตะไบในร่องจีวร ซึ่งควรจะไม่มีรอยตะไบ เพราะเค้าใช้ที่แทงทองทำร่องจีวร (หรือช่างอาจตะไบซ้ำอีกครั้ง ไม่แน่ใจ)
    4. ตาไม่คมชัด ไม่เห็นลูกตา (แต่ผมเห็นบางองค์ที่เค้าว่าแท้ลงขายแพงๆ ลูกตาก็ไม่มี ไม่ชัด)

ข้อที่คิดว่าดูดี
    1. ตำหนิต่างๆ มีครบทุกตำหนิ (แต่ไม่น่าสำคัญมาก)
    2. รอยตะไบตามองค์พระ ตามแขน ไหล่ ศรีษะ ใต้ฐานขอบๆ (แต่ไม่รู้รอบเก่าพอและสำคัญมากมั้ย ดูไม่เป็น)
    3. ใต้ฐานดูดี รอยจาร เข้าตำรา (แต่ก็ไม่เคยเห็นของจริงอีกเช่นกัน แต่เค้าว่าต้องใสเหมือนกระจก รอยจารก็จะมองไม่ค่อยเห็น ยิ่งมองตาเปล่าไม่ค่อยเห็นเลย)
    4. เนื้อพระส่วนตัวดูว่าเก่าดี (แต่ไม่รู้ว่าเก่าพอมั้ย ดูไม่เก่งเช่นเดียวกัน)

ท่านอื่นคิดว่าไงบ้างครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ธันวาคม 2011
  5. nmonthon

ขอวิจารณ์หลวงพ่อเงินจอบเล็กเองหน่อยครับ
    (องค์นี้ไม่เก่ง เลยมีแต่ที่ชอบหมดเลย)

1. เหนือศรีษะหลวงพ่อที่ติดกับขอบเหรียญด้านบนดูลึก (ผมไม่รู้ว่าต้องลึกมากน้อยแค่ใหน)
    2. ดวงตาข้างซ้ายดูใหญ่ และอยู่ต่ำกว่าดวงตาข้างขวา
    3. โหนกแก้มยกสูงขึ้น คางมองเป็นสันยื่นออกมา ปากยุบเข้า หน้าเป็นลูกมะตูม
    4. หูขวาจะอยู่สูงกว่าหูซ้าย และใบหูทั้งสองข้างของหลวงพ่อจะเห็นคมชัดพอสมควร โดยใบหูข้างซ้ายส่วนปลายด้านล่างจะมีทิวยาวลงมาเกือบชนผ้าสังฆาฏิ ส่วนใบหูข้างขวาปลายด้านบนจะมีทิววิ่งเข้าชนขอบของเส้นซุ้มด้านใน บางองค์ก็อาจมองเห็นเป็นรอยเส้นที่วิ่งชนจนติดชัด หรือแค่เพียงมองเห็นว่าชนเป็นรอยแผ่วๆ ก็มี
    5. ช่วงคอใต้คางเป็นร่องลึก และที่เนินอกมีแนวเป็นร่องที่เว้นแยกกัน กับผ้าสังฆาฏิมองเป็นแนวเฉียงลงมา
    6. ร่องข้างเหรียญมักลึก (แต่ไม่รู้ว่าควรจะลึแค่ใหน)
    7. สังฆาฏิจะเป็นลำนูนยกสูงขึ้น มองดูมีมิติพริ้วสูงต่ำของผ้าสังฆาฏิ คือจะไม่เป็นแนวราบเสมอกันเลยทีเดียว มีม้วนพับตรงริมขอบเข้าในช่วงข้างบนทางด้านซ้าย และคดตรงกลางช่วงต่ำกว่าระดับอกเล็กน้อย และทางส่วนปลายจะบานออกพร้อมกับเทลาดต่ำลง (ของผมไม่บาน)
    8. ยอดอกขวามักจะเป็นผืนๆ ตัดเรียบเป็นแนวราบ
    9. แขนขวาดูเหมือนเป็นกล้ามเล็กๆ ไม่ดูเรียบทีเดียว
    10. ริ้วจีวรด้านขวาบนสุด ปลายจะตัด ก็คือไม่ต่อไปถึงผ้าสังฆาฎิ
    11. ริ้วจีวรด้านซ้ายบนสุด จะเป็นเส้นลำนูนหนา
    12. เข่าสองข้างจะมีขนาดที่ไม่เท่ากัน มองข้างซ้ายหลวงพ่อเหมือนหันออก ดูลอยมานอกซุ้มเหรียญ แต่เข่าข้างขวาหันหลบเข้าด้านใน มองดูเหมือนหลวงพ่อนั่งเอียง
    13. ปลายของผ้าสังฆาฏิที่วางติดชนกับมือประสาน จะมองเห็นเส้นขนแมวเป็นไรๆในแนวตั้ง (ในองค์ที่ติดชัด) องค์ของผมมองไม่ชัด
    14. ด้านหลังจะไม่เรียบทีเดียว จะเป็นร่องคลื่น และจะมีรอยตะไบ
    15. หูเหรียญด้านในจะเป็นคล้ายๆ ลอนท้องปลิง
    16. ถ้ามองด้านข้าง หูเหรียญจะเป็นวงรี
    17. รอยต่อหูเหรียญด้านหลัง จะเหมือนปากปลิง (องค์ของผมน่าจะใช่)
    18. สุดท้ายที่ผมยังมองไม่เป็นคือการดูความแห้งเก่าของเนื้อโลหะ อีกทั้งคราบเบ้า ผิวไฟ ที่ต้องเก่ามองเนียนแห้งติดกลืนกับผิวเป็นธรรมชาติ

ผิดถูกยังงัย รบกวนชี้แนะด้วยครับ ผมศึกษามาได้เท่านี้ครับ..

6. nmonthon

ขอออกตัวก่อนนะครับว่า ทุกอย่างผมศึกษาจากตำรา จากข้อมูลในเวป เป็นความรู้ที่ด้อยประสบการณ์ บางอย่างอาจดูไร้เดียวสา ดูไม่ฉลาด แต่ถ้าผมไม่เริ่มศึกษาจากแบบนี้ ผมก็ไม่รู้จะไปศึกษาแบบใหนครับ ส่วนองค์จริงคงไม่ต้องพูดถึง คงยากมากที่จะได้เห็น พี่ๆทุกท่านก็อย่าได้ถือสาในความรู้ผมเลยนะครับ ผมก็ตั้งใจเท่าที่ผมทำได้แล้ว

ส่วนการแลกพระนั้น อย่าไปเอาเป็นประเด็นเลยครับ บางทีผมอาจจะมีเหตุผลหลายๆ อย่างของผมเอง และบางทีหลักการคิดก็อาจจะไม่เหมือนกัน เส้นทางการเดินไปถึงเป้าหมายของแต่ละคนอาจจะไม่เหมือนกัน ขึ้นอยู่กับแวดล้อมที่เผชิญอยู่ แต่จุดหมายผมเชื่อว่าไม่ต่างกันมาก และไม่ทุกคนที่จะเดินไปถึงจุดหมายเสมอไป ดังคำที่ว่า "ทุกความพยายามไม่อาจนำมาซึ่งความสำเร็จ แต่ทุกความสำเร็จล้วนมาจากความพยายาม" ผมอาจจะไม่ไปถึงจุดหมายแต่ผมเชื่อว่า "บางครั้งปลายทางก็ไม่ได้สำคัญไปกว่าสิ่งอยู่ระหว่างทาง และความสุขในปัจจุบันก็เป็นสิ่งที่จับต้องได้ โดยไม่ต้องรอคอยความสุขของอนาคต"

หวังว่าทุกท่านจะเข้าใจผมนะครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับ..

7. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    ว่าแล้วโดนจนได้รูปเหมือนปั๊มหลวงพ่อเดิม...รับรองว่าไม่ใช่พระปั๊มอาจเป็นพระแท้(พระฉีดยุคหลัง)ออกวัดอื่นแล้วนำมาตะไบแต่งหลอกเป็นพระปั๊ม...หาพระอย่าใจร้อนถ้าใจบอกใช่นั่นแหละไปแล้วต้องใจเย็นหาพระแท้จริงๆมาส่องกับมือให้ได้แม้จะยากหากรักก็ต้องทำ

ขนาดไฟล์:
      79.3 KB
      เปิดดู:
      167
  8. Buddha_bless

Buddha_bless เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2011
    เข้ามาติดตามครับ

9. jessio

jessio Active Member

20 มิถุนายน 2011
    ไหนๆก็แลกมาแล้ว ก็ขอให้ได้ความรู้เพิ่มเติมอย่างที่คิดนะครับ
    แต่ถ้าเป็นผม ผมจะศึกษาจากพระแท้ครับ
    พี่ท่านอื่นดูแล้วเป็นยังไงมั้ง ผมอ่านแล้วก็ลุ้นตัวโก่ง

10. nmonthon

ครับพี่ ตอนแรกผมก็รู้สึกแปลกๆอยู่ ตรงที่ถ้าปั๊ม ปั๊มไม่คมเลย อีกอย่างตอนแรกผมยังคิดเลยว่านี่พระปั๊มหรือหล่อโบราณกันแน่เนี่ย ยังแยกไม่ค่อยออกเลย ที่จริงแค่คำว่า "หลวงพ่อเดิม" ก็น่าจะดูออกเลยว่าเก๊ดูง่าย เพราะของแท้ต้องตรง ไม่มน และชัดเจนมาก แหะๆ

พระแบบนี้เป็นพระที่ผ่านการฉีดมาใช่มั้ยครับ ผมจะได้จำไว้ครับ ได้ความรู้ขึ้นอีก ไม่เสียใจครับที่ไม่แท้ เพราะนึกอยู่ในใจ ทำใจไว้แล้วครับ ศึกษาไปเรื่อยๆ สักวันต้องเป็นวันของผมครับ หรืออย่างน้อยความรู้ก็เพิ่มพูนขึ้นครับ

ขอบคุณพี่มากครับที่ช่วยแนะนำ..

11. kiatti1234

kiatti1234 เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับ ผมกระแสโลหะของหลวงพ่อเดิมยังไม่ใช่คือเก่ายังไม่พอ หลวงพ่อเงินแท้แต่ไม่ทัน ต้องรอดูท่านอื่นๆด้วยนะครับ

12. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ผมยังยืนยันคำเดิมครับที่เคยโพสไว้ครับท่าจะอีกทางหนึงก็คือท่าแท้ทั้ง2ฝ่ายไม่ว่าองค์ไหนแลกกลับหลวงปู่ทวดก็ไม่คุ้มหลอกครับหลวงพ่อเงินหลวงพ่อเดิมราคาไปไกลริบเลยครับท่าแท้ขายทั้งสององค์แล้วไปซื้อหลวงปู่ทวดพิมพ์ที่แรกได้ครึ่งโหลกะมังครับแต่ก็อีกหละครับอะไรก็เป็นไปได้เป็นกำลังใจครับสู้ๆครับ

13. nmonthon

หลวงพ่อเงินมีพี่ 2 ท่านสนใจติดต่อมาครับ ให้ผมส่งเมลรูปไปให้แบบรูปใหญ่ที่ไม่ได้แต่งๆไฟล์ หรือให้ผมบอกราคาวัดดวงแกมา(ขอเปิดเผยหน่อยนะครับ) แหะๆๆ ไม่รู้มีลุ้นได้แค่ใหน แต่ผมส่งแค่ไฟล์รูปไปให้ครับ

ที่จริงหลวงพ่อเงินองค์นี้ผมเอาไปถามเซียนใหญ่ท่านนึงในตัวจังหวัด แกบอกให้ดูดี 70% แกบอกแกเคยเห็นของแท้ 2-3 ครั้ง ตอนไปประกวดพระที่ กทม ถ้าให้ชัวร์แกจะขอไปให้พรรคพวกสายตรงแกดู แต่ผมไม่กล้าให้ไปครับ ฟังที่แกบอก แกบอกว่าพิมพ์ ความเก่า รายละเอียด ได้หมด แต่ก็ไม่ชัวร์ เพราะไม่ใช่สายตรง ส่วนหลวงพ่อเดิมแกฟันธงตอนนั้นเลยว่าดูไม่ดี ไม่ชอบ

หรืออาจแท้แต่ไม่รู้ออกที่ใหน ช่วงใหนยังงัย ไม่มีท่านใดบอกข้อมูล รอลุ้นอีกนิดครับ

14. nmonthon

ผมขออธิบายนิดครับ คือคนที่มาแลกพระกับผม เค้าดูหลวงพ่อเงิน หลวงพ่อเดิมไม่เป็น เรียกว่าดูได้ก็อาจจะไม่ถึง 5% ดูได้แค่เนื้อเก่า ถ้าเก่าแล้วเก็บ แค่นั้นจริงๆ ครับ แล้วถ้าคิดว่าอาจจะเอาไปให้เซียนคนอื่นดู ผมก็กล้ารับรองว่าไม่มีใครดูเป็น

ด้วยความสัตย์จริง พระกาฬลพบุรีที่ผมศรัทธาเป็นพยาน เมื่อ 4-5 เดือนที่ผ่านมา หลวงพ่อเงิน จอบเล็ก แกปล่อยไป 300 แท้ครับ เอาไปประกวดที่ กทม ชนะด้วย ขายได้ไป 5 แสนกว่า แล้วหลวงพ่อเงินองค์นี้ไปวางที่แผงพระในตัวเมืองนครศรีธรรมราช (วางอยู่ที่วัดวัง ซึ่งเป็นแหลงรวมพระเครื่อง เหมือนท่าพระจันทร์) วางอยู่เป็นเดือน ไม่มีใครรู้ว่าแท้ เซียนผ่านหน้าหลายตาไม่รู้กี่ร้อยท่าน พี่นึงเห็นเก่า ซึ่งก็ดูไม่เป็น ไปเช่ามา 100 มาปล่อยต่อพี่ที่ผมแลกมา 200 แกเอามาปล่อย 300 บาท แล้วมาวางตั้งที่ร้านแกอีกหลายวัน ให้ใครก้ไม่มีใครเอา

ผมก็อยากจะบอกว่าที่ผมแลกมันไม่สามารถเทียบบรรยัตยางค์ได้ว่า องค์นี้ 1 องค์ แลกกับองค์นี้ 1 องค์ คนละราคา แล้วจะเป็นเหตผลว่าแท้ไม่แท้ แต่ที่ผมแลกเพราะผมมั่นใจว่าต่างคนก็ต่างไม่รู้ แล้วผมว่าผมศึกษามากกว่าคนที่ผมไปแลกมาอีก เพราะแกไม่รู้อะไรเลย รู้อย่างเดียวว่าเก่า แกมี 2 องค์อีกองค์แกชอบ แต่ผมไม่ชอบเลยไม่เอามา เพราะผิดพิมพ์ เก๊ดุง่ายมากองค์นั้น แต่แกชอบกว่าองค์นี้ แกไม่ให้แลกถ้าผมเอาองค์นั้นด้วย ผมเลยไม่เอา เพราะเก๊ชัดเจน เพราะผมศึกษาพิมพ์กับตำหนิมาบ้าง อีกอย่างถ้าผมรู้ว่าแกดูหลวงพ่อเงินเป็น ผมคงไม่แลกแน่ เพราะเก๊แน่นอน เหมือนถ้าแกเอาหลวงพ่อทวดมาแลก ผมก็คงไม่แลก เพราะแกดูเป็น ถ้าแลกมาให้ผมในราคาแบบนี้ เก๊อย่างเดียว ผมเลยต้องแลกพระที่ต่างคนก็ต่างดูไม่เป็น และไม่มีใครดูเป็น

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ผมยินดีรับฟังและนำไปคิด ประเด็นเรื่องแลกพระผมว่าไม่มีอะไรครับ ไม่ใช่ประเด็นสำคัญ อีกอย่างกว่าพี่เค้าจะยอมแลก เค้าไม่ได้เป็นคนขอแลก เป็นผมที่ไปอ้อนวอนขอแลก ผมไปพูดอยู่เป็นอาทิตย์ถึงแกจะยอมแลกครับ

ผมว่ามาช่วยกันศึกษาพระแท้ไม่แท้กันดีกว่าครับ ว่าเพราะอะไร ทำไมแท้ ทำไมเก๊ ผมยอมแลกมาก็เพื่อเอามาศึกษาหาความรู้กัน ผมไม่ได้แลกมาเพื่อวันนี้แต่ผมทำเพื่อวันข้างหน้า และผมรู้สึกดีเวลามารอฟังพี่ๆ ช่วยวิจารณ์ให้ ผมรู้สึกเหมือนที่เขียนจริงๆ วันๆ หนึ่งถ้าผมเปิดคอมเวปแรกที่ผมเปิดก็คือเวปพลังจิต เพื่อรอคอยการแนะนำ การวิจารณ์จากทุกๆ ท่าน พระแท้ไม่แท้ผมไม่ซีเรียส ไม่อะไรมากเลย ถ้าแท้ก็ดีไป ไม่แท้ก็ไม่เป็นไร และผมเชื่อว่าท่านอื่นก็จะพลอยได้รับความรู้ได้รับอนิสงค์นี้ไปด้วย เรื่องอื่นอย่าไปสนใจที่มาที่ไปเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ธันวาคม 2011
  15. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

เห้อออ .... ผมก็คนนึงละ ยังดูพระไม่ขาด ทุกวันนี้ก็ต้องพยายามตั้งข้อสงสัยกับพระตัวเองให้มากๆ เจอใครที่พอจะถามได้ ก็ถาม เก็บเป็นความรู้เป็นประสบการณ์

พระที่เจ้าของกระทู้ว่ามาผมดูไม่เป็นสักอย่างเลยไม่ทราบจะบอกยังไง เข้ามาอยากเล่าให้ฟังนิดหน่อยว่า ผมเคยเช่าพระสนามจากข้างถนน ประมาณตั้งแต่เล่นหัดเริ่มดูพระมาหลายปีนี้ไม่เกิน 10 องค์ (ราคาองค์ละไม่กี่สตางค์) คือ ... รู้ว่าเก๊ แต่เช่ามาดู ว่าของเก๊ มันเป็นยังไง จับๆคลำๆ ส่องบ่อยๆ เพื่อเห็นของก้ำกึ่งที่ค่อนไปทางเก๊ปุ๊ปมันจะโป๊ะเช๊ะ ว่าเห้ยไอ้นี่เก๊แหงๆ

ทีนี้ปัญหามันเกิดคือถ้าเจอของก้ำกึ่งที่ค่อนไปทางแท้ล่ะ ???
    นี่แหละอันตรายอย่างหนัก - -'' ยังไงก็ขอเอาใจช่วยนะครับ ให้สายตรงหรือผู้มีประสบการณ์ช่วยดู หรือถามพี่ๆ น้าๆในบอร์ดนี้ก็น่าจะดีครับ ที่ผ่านมาแล้วก็ผ่านไปนะครับ สู้ๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ธันวาคม 2011
  16. โอกระบี่

โอกระบี่ เป็นที่รู้จักกันดี

มาแอบดูตอนดึก ๆ ไม่ทราบว่าเค้าไปถึงไหนกันแล้วกระทู้นี้..เฮ้อ ทำเอานอนไม่หลับไปด้วย เหอะ ๆ

17. nmonthon

นอนดึกนะครับพี่โอ ว่างๆ มาเที่ยวนครบ้างสิ ผมสอนอยู่ที่นี่ครับ ตอนนี้กำลังศึกษาหลวงปู่ทวดครับ ไว้ต้องขอคำแนะนำจากพี่โออีกเยอะเลย กรุณาผมด้วยนะครับ

18. nmonthon

ลองขยายภาพดูครับ

19. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ยืนตามพี่ฟิลฟาร์ม รอยพรุ่นที่เห็นเป็นคุณสมบัติของพระหล่อ
    ไม่ใช่นำโลหะมาปั้มความตึงผิวต่างกันมากครับ

• dermtud A.jpg
      dermtud A.jpg
      ขนาดไฟล์:
      59.4 KB
      เปิดดู:
      1,084
  20. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ผมชอบองค์นี้ครับ เป็นธรรมชาติของพระปั้ม