((แลกมาแล้วครับ!!))หลวงพ่อเงินจอบเล็ก+หลวงพ่อเดิม = หลวงพ่อทวด(ร่วมศึกษาครับ อาจไม่แท้?)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย nmonthon, 23 ธันวาคม 2011.

1. kaikt2512

kaikt2512 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2009
    ผมว่าแล้ว.........พี่ต้องหมายความอย่างนี้ แต่...ถือว่าขอความรู้เพิ่มนะครับ แล้วแต่พี่จะกรุณา คือถ้า เก๊... ตรงจุดไหนเป็นตัวชี้ครับ (ขอความรู้จริงๆ)

2. exia

exia เป็นที่รู้จักกันดี

พวกหลังหนังสือไม่ว่าใหญ่หรือเล็ก เป็นพระที่เรียนรู้ง่ายครับ

เหมาะสำหรับผู้ที่จะเริ่มต้น หลักในการดู ก็คล้ายๆกับดูเหรียญปั๊มทั่วๆไป

รายละเอียด ความคมชัด เส้นกระแสปั๊ม (เส้นสายฝน) ฯลฯ

องค์ของ จขกท งานเก่าแล้วครับ งานเดี๋ยวนี้แม้แต่เส้นสายฝนตามซอกยังทำ

แต่ถ้าคนเคยเห็นของจริงและเรียนรู้ ก็สามารถแยกออกได้ ไม่ยาก

เปรียบเสมือนหน้าอกผู้หญิง ระหว่างธรรมชาติกับผ่านมีดหมอมา ดูยังไงก็รู้

มาเรื่องนี้ได้ไงหว่า 55 55

ลองเปรียบกับองค์ของผมเองก็ได้ พิมพ์เสาอากาศเหมือนกัน

จุดสังเกตุที่เห็นชัดที่สุดและดูจากรูปได้เลย คือ ตา ไหปลาร้า ที่เหลือลองไล่ดู

นะครับ มีบางจุดถ้าอธิบายจะยาว

ปล.ต้องขออภัยคุณ nmonthon อีกครั้งนะครับ แต่ถือว่าเป็นความรู้ให้ผู้อื่น

น้า ไม่ได้มีเจตนาในทางไม่ดีนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ธันวาคม 2011
  3. kaikt2512

kaikt2512 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2009
    ขอบคุณมากครับพี่exia จะรีบไปศึกษาเปรียบเทียบ......แว๊บ................

4. exia

ดีครับ เอาให้เป็นจริงๆเลยนะ หวังว่าผลการศึกษาจะสัมฤทธิ์ผลในเร็ววัน

5. nmonthon

nmonthon Active Member

15 พฤศจิกายน 2011
    หา........ องค์นี้ของผมไม่แท้หรือครับคุณน้า exia ถ้าองค์นี้ไม่แท้นี่เรื่องใหญ่โตมากเลยครับคุณน้า ขอบคุณที่ช่วยชี้แนะครับ สำหรับผมชี้แนะได้หมดครับคุณน้า

งั้นต้องเอามาศึกษาใหม่แล้วครับ องค์นี้แท้ดูง่าย ผมแห่มาทั่วสารทิศในภาคใต้แล้วครับ ประวัตินิดนึง องค์นี้ของอาผม ญาตอาผมแกถือมาเองจากวัดช้างให้ตอนสร้างเลย แกบูชามา 13 องค์ องค์นี้ก็เป็นหนึ่งในนั้นครับ ในเวปนี้ก็เคยเอามาลงครับ ทั้งท่านที่ส่องจริง ทั้งดูจากรูป ไม่มีท่านใดบอกว่าไม่แท้เลยครับ มีแต่บอกว่าแท้ดูง่าย เซียนที่ถือว่าเก่งหลวงพ่อทวดระดับต้นใน จ.นครศรีฯ ก็บอกแท้ดูง่าย เค้าบอกถ้าดูตามสภาพราคาอาจจะไม่เท่าไหร่ แต่ถ้าเอาตามการดูแท้ดูง่ายราคาจะขึ้นมาเยอะครับองค์นี้

แต่เมื่อมีพี่ๆ ทักท้วงมา ก็ต้องนำมาคิดพิจารณาครับ เลยขอเอามาให้ชมรูปเต็มๆ อีกครั้งครับ.. แต่องค์นี้ถ้าไม่แท้อีก ผมคงต้องเอาเงินไปคืนเค้า แต่เค้าก็ดูว่าแท้ดูง่าย เพราะเป็นสายตรงหลวงพ่อทวด แต่ผมก็คงจะไปบอกเค้าให้ดูใหม่อีกที ผมกลัวบาปถ้าเกิดไม่แท้แล้วให้เช่าไป และผมคงต้องเลิกเล่นพระเลย เพราะพระนี่ดูยากจริงๆ แหะๆๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      86.4 KB
      เปิดดู:
      254
      ขนาดไฟล์:
      91.7 KB
      เปิดดู:
      243
      ขนาดไฟล์:
      50.5 KB
      เปิดดู:
      240
      ขนาดไฟล์:
      71.8 KB
      เปิดดู:
      293
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ธันวาคม 2011
  6. exia

นี่แหละครับที่ผมต้องขออภัยล่วงหน้า เพราะเหมือนไปทำลายความมั่นใจความภูมิใจของคุณ เอางี้นะครับ ไม่ต้องฟังผมหรือเซียนที่ไหน ศึกษาด้วยตัวเองดีกว่าครับ ตอนนี้ถือว่าเป็นโอกาสอันดี ที่จะได้ศึกษาแบบจริงจัง ลองเปรียบเทียบกับองค์ของผมดู รายละเอียดตามข้างต้น แถมที่มืออีกจุดละกัน เห็นชัดๆ ลองดู ถ้าแยกความแตกต่างจุดที่ผมบอกได้แล้ว ลองหาจุดอื่นต่อไปว่ามีที่ไหนอีกบ้าง ขั้นต่อไปค้นหาพระองค์อื่นในเวปพระ. เอามาเปรียบว่ามีอะไรที่เหมือนและแตกต่าง ทำเยอะๆเดี๋ยวก็เป็นเอง ต่อไปก็ไปแถมนิดนึง เวลาแห่พระต้องมีเทคนิคและอ่านคำพูดให้ออกนะ ถึงจะรู้ความจริง อ้ออีกเรื่องครับ พี่ก็พอไม่ต้องถึงน้าหรอก มันจี้ดอะ

7. ชัยมโนรมย์

ชัยมโนรมย์ Active Member

ใจเย็นๆครับพี่ท่าน ดูหลายๆตาไม่เชื่อก็ไม่เป็นไร

8. nmonthon

แหะๆๆ ได้ครับพี่ exia อิอิ เดี๋ยวผมจะลองศึกษาไปเรื่อยๆ ครับ

9. liverpool_Rak

liverpool_Rak เป็นที่รู้จักกันดี

พิจารณาจากรูปองค์ของคุณ nmonthon ผมว่าน่าจะเเท้คับ และถ้าคุณ nmonthon คิดว่าไม่เเท้หรือไม่สบายใจ ผมขอรับเช่าแทนคับ

10. nmonthon

วันนี้ไปที่ร้านพระร้านนี้ที่เอาองค์นี้ไป เค้าเอาไปเลี่ยมทองเรียบร้อยแล้ว ไปขอดูองค์นี้อีกทีครับ แล้วบอกให้เค้าดูใหม่ว่าแท้หรือไม่แท้ แล้วพอดีมีพรรคพวกพี่เค้ามาจากหาดใหญ่ กับทุ่งสง(ทุ่งสงถ้าบอกกชื่อ คนใต้คงรู้จักครับ เป็นกรรมการประกวดพระด้วย) เอาให้เค้าดู เค้าก็ว่าแท้ครับ แล้วแท้ดูง่าย ดูง่ายมากด้วย แทบไม่ต้องส่องเลย เค้าบอกถ้าองค์นี้ไม่แท้อีกที่ร้านที่เค้ามีก็ไม่มีองค์ใหนแท้เลย แล้วเค้าให้พี่ที่แลกกับผมไป 20000 เค้าให้ 25000 เลย พี่ที่แลกกับของผมไปก็ไม่ให้ครับ

แต่ก็ไม่มีอะไรแน่นอนครับ ผิดพลาดกันได้ ไม่มีอะไรยุติ ต้องศึกษาไปเรื่อยๆ ครับ ทุกความเห็นมีคุณค่าและมีความหมาย ผมยินดีรับฟังและพร้อมศึกษาครับ

11. โอกระบี่

โอกระบี่ เป็นที่รู้จักกันดี

พระที่เขาแลกเปลี่ยนไปแล้วก็ปล่อยให้จบ ๆ ไปเถอะครับ

12. nmonthon

ได้ความรู้ใหม่จากพี่อีกท่านครับ ว่าหลวงพ่อทวดองค์นี้อาจจะไม่แท้ได้ ศาสตร์การดูพระเครื่องนี่มีอะไรเยอะจริงๆ ครับ น่าสนใจจริงๆ ต้องเอาองค์นี้เป็นองค์ครูครับ

องค์นี้ถ้าเกิดไม่แท้ขึ้นมาจริงๆ ผมจะเอาเงินไปคืนเค้า แล้วเอาพระกลับมาเป็นองค์ครูครับ แล้วจะบอกเค้าว่าไม่แท้อย่างไร เพราะถ้าผมรู้ว่าไม่แท้แล้วผมไม่บอกเค้า ให้เค้าเอาพระไว้โดยที่คิดว่าแท้ ผมว่าบาปครับ ส่วนตัวผมไม่ชอบมากเวลาไปนั่งร้านพระแล้วเค้าเอาพระเก๊มาทุบ มาหลอกเช่ากัน แต่ทำไรไม่ได้ครับ เดี๋ยวผมขอศึกษาให้กระจ่างก่อนครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยชี้แนะครับ พระของผมไม่ว่าองค์ใหน เอามาแพงหรือไม่แพง สวดได้เต็มที่ เอาความจริงเป็นที่ตั้ง ผมยินดีรับฟังทุกความเห็นครับ

13. น้ากานต์

น้ากานต์ สมาชิกใหม่

27 ธันวาคม 2011
    รูปหล่อโบราณเป็นของหลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอกครับ เห็นน้าถามมาแค่นั้น :cool: ขอบคุณครับ

14. nmonthon

งั้นขอรบกวนถามต่อน้ากานต์ครับ หลวงพ่อจงองค์นี้ออกวัดหน้าต่างนอก 2483 หรืออกวัดคอกหมู 2485 หรือรุ่นใหน ออกวัดใหนยังงัยครับ แล้วน้าว่าแท้หรือไม่แท้ครับ พอจะเอาบูชาได้มั้ย ผมไปอ่านประวัติมา เค้าบอกพุทธคุณด้านคงกระพันชาตรี

15. nmonthon

เงียบเหงาจัง หลวงพ่อจงองค์นี้ผมดูคล้ายๆ ทั้งวัดหน้าต่างนอก 2483 และออกวัดคอกหมู 2485 แต่ไม่แน่ใจออกวัดใหน ท่านใดพอจะดูได้บ้างครับ..

16. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ผมนำ พระเกจิ ที่ผมนับถือและพอจะรวบรวมได้ทำเป็นภาพรวม มาร่วมอวยพรปีใหม่ที่จะถึงนี้ พรใดอันประเสริฐ ขอจงมีแด่พี่ๆน้องๆทุกท่าน ขอให้ทุกท่านมีแต่ความสุข สวัสดี เฮงๆ รวยๆ สุขภาพแข็งแรงกันทุกท่านครับ

17. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ขอเข้ามาติดตามกระทู้ครู กระทู้นี้ ข้ามปีครับ ลุ้นอย่างเดียว งานนี้