โดนขังวิญญาณ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ainteerati, 14 สิงหาคม 2010.

1. jangira

jangira เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2010

ไปเรียนมาจากไหนคะ สวยมากเลยคะ

2. jets-one

jets-one เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นท่าน จิ-โป แนะนำหลายท่านเรื่อง อาชีพ การทำงาน แล้วแบบ ผมละครับ ควรทำอย่างไรดี ถึงจะรุ่งกับเค้าบ้าง เปลียนงานมาก็หลายที่แล้ว ใจอยากเป็นเจ้าของกิจการกับเค้าบ้างแต่เก็บเงินไม่เคยอยู่ ทำงานกำลังจะดีก้มีปัญหากับเจ้านายตลอดประมาณคับที่อยุ่ได้คับใจอยุ่อยาก พูดถึงตอนนี้ก็อายุเริ่มมากขึ้นแล้ว ยังไม่มีหลักที่จะยืนได้อย่างแท้จริงเลย ต้องทำอะไรยังไงบ้างถึงจะเรียกว่าประสบผลสำเร็จมีพร้อมเหมือนกับคนอื่นๆเค้าสักที (หมายถึงครอบครัวของตัวเองที่เราจะสามารถเป็นหลักให้เค้าได้อย่างแท้จริง)

3. kenzoo2522@hotmail.c

kenzoo2522@hotmail.c Active Member

29 พฤษภาคม 2009
    ทัศนะผมนะเรื่องพวกนี้ ก็อย่างที่คุณศิลามณีกล่าวมันก็ถูกต้องแล้งครับ แต่ถามว่าผมเคยถูกไหม๊ เมื่อก่อนบ่อยครับ แต่มีข้อแม้อยู่ว่า....ในการซื้อของผมนั้น
    มันซื้อแบบประมาณว่าซื้อๆไปงั้นแหล่ะ ไม่ได้อยากถูกหรือไม่ถูก...เพราะใจมันไปสนใจในเรื่องอื่น มันก็ถูกได้บ้าง แต่พอเราเอาจริงเอาจังกับมันเมื่อไหร่..มันจะไม่มีถูกเลย มีแต่ใกล้เคียงเท่านั้น ถ้าจะเดาๆเอานะ มันน่าจะเกี่ยวจังหวะบุญส่งผลและอารมณ์จิตของเราในช่วงนั้นๆ หรือไม่ก็กฏจักรวาลอะไรทำนองนี้แหล่ะมั้ง ทุกวันนี้ก็ยังซื้อบ้าง แต่ก็ไม่คิดจะหวังอะไร...ถือซะว่าเป็นทางหนึ่งที่ตัวเองต้องรับกรรมล่ะกัน มันเลยวางได้ง่ายกับเรื่องพวกนี้...ไม่ว่าจะถูกหรือไม่ถูก หรือไม่ได้ซื้อก็ช่างมัน....คิดอะไรแบบคนมักง่ายนะผมเนี๊ย

4. kenzoo2522@hotmail.c

kenzoo2522@hotmail.c Active Member

คำถามนี้เด็ดครับ โดนใจผมเลย....แหมมม คล้ายๆชีวิตผมเลย

5. jets-one

รูปเหล็กไหลหลวงปูทวดของเพื่อน กับ ขุนแผนนากบาศแช่น้ำมันและขุนแผนพรายกุมารอันหลังนี้ของเพื่อนให้มานไม่ทราบที่มาเอามาให้ดูกันครับ ติชมได้นะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

6. jets-one

ใช้ครับเมื่อก่อนย้อนไปเมื่อเกือบ 10ปีก่อนผมถูกบ่อยมาก หวยออกพรุ่งนี้คืนนี้ผมจะฝันได้เลขมาก็ไปชื้อตอนเช้า ไม่ต้องหาหาซื้อให้มากเลยไปปุ๊บเจอปั๊บเลย แต่ก็ไม่ได้สนใจว่ามันจะถูกหรือเปล่า เพราะมัวแต่ทำงาน จนลืมคิด จนหวยออกมีคนมาพูดถึงรู้ว่าตัวเองถูก แต่ ช่วงนี้ฝันแบบเดิมแล้วไปซื้อแล้วก็หวังว่าต้องถูกแล้วจะเอาไปซื้อนู้นนี้นั้นฝันไว้ก่อน เฉียดทุกทีเลย ไม่ถูกหวยมาเกือย5ปีละ เหอๆยิ่งช่วงนี้หวังว่าจะได้ทุนไปเหปิดกิจการของตัวเองไม่อยากเป็นลูกน้องใครยิ่งไปใหญ่ยิ่งหวังก็ยิ่งแย่ หนีสินเพิ่มขึ้นทุกที เริ่มเบื่อปลงๆจนบางครั้งคุยกับแฟนจนไม่อยากคิดถึงเรื่องอนาคตกับเค้าแล้ว เพราะดูเค้าจะมีอนาคตที่กว้างไกลกว่าเราแล้วเค้าก็ฝันไปไกลมากด้วยเหลียวมองดูตัวเรายังอยู่กับที่ไม่ไปไหนเลย จนแทบจะไม่คุยกันเรื่องอนาคตเลยคุยแล้วเคลียด :'(

7. จิ-โป

จิ-โป เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2008
    เกี่ยวกับการสลักชื่อใว้ตามสิ่งของที่ตนบริจาคนั้นได้บุญจริงครับ เวลาเขาทำบุญในวัด
    แล้วมีจิตเปี่ยมด้วยกุศลก็จะมองชื่อนั้นๆด้วยใจที่มีความยินดี พลอยอนุโมทนาในบุญนั้น
    เช่นศาลา โคมไฟพัดลมเป็นต้น เจ้าของชื่อนั้นก็จะพลอยได้ด้วยครับ

สมัยนี้มีแปลกกว่านั้น เอากระดูกพ่อแม่ตนไปฝังเข้าไปในตัวองค์พระ ใว้รายรอบวิหารให้
    คนกราบใหว้ เป็นการบังคับเอาบุญตกลงเลยไม่รู้ว่านี่เราไปวัดรึไปป่าช้ากันแน่เพราะมอง
    ไปทางไหนเห็นแต่ผีทั้งนั้น

มีคนสี่คนคนนึงถวายที่ดิน คนนึงถวายวิหาร คนนึงถวายเครื่องใช้ อีกคนถวายป้ายชื่อวัด
    ว่าเอาชื่อตนนี่ล่ะ คนที่ถวายป้ายชื่อจะเป็นใหญ่กว่าทั้งหมด ได้บุญมากกว่าทั้งหมด เพราะ
    เป็นสิ่งที่คนทั้งหลายนึกถึงก่อนสิ่งอื่นๆเมื่อคิดถึงวัดนั้นๆ แต่ก็เป็นจุดที่ล่อแหลมถ้าวัดนั้น
    ปฏิบัติไม่ดีเขาก็ว่าวัดชื่อ(คนนั้น)ล่ะที่ไม่ดีเลยรับกรรมไม่ดีไปด้วย

8. jets-one

ตอนนี้ผมเพิ่งจะอ่านถึงหน้า 110อยู่เลยเก็บรายระเอียดจากหลายคนที่ ตั้งคำถามไว้เพราะบางคำถามก็ตรงกับที่ผมเจอมา ไปอ่านเจอเรื่องที่พูดถึงแม่ ก็เลยเพิ่งนึกได้ว่าแม่ผมเองก็เป็นเบาหวาน แถมบนหัวมีตุ่มขนาดลูกมะนาวเล็กอยูปูดเหมือนคนหัวโน แต่ก็ไม่เจ็บปวดอะไรจะพาไปหาหมอให้ตรวจดูก็ไม่กล้ากลัวหมอเจาะพิสูจน์มันจะลามกลายเป็นเรื่องร้ายแรง แต่ก็กลัวเป็นมะเร็งอยู่เหมือนกัน พอนึกถึงตรงนี้ถ้าเป็นอะไรร้ายแรงเราจะทำยังไงเงินทองก้ไม่มีเก็บ บางเดือนเงินหมุนใช้ไม่ทันยังไปขอหยิบยืมของพ่อแม่เลย ทั้งๆที่อายุก็ปูนนี้แล้ว อีกอย่าง น้องของแม่ก็เคยสียชีวิตด้วยโรคมะเร็งเต้านมเกือบ20ปีผ่านมาแล้วถ้าตอนนั้นผมได้รุ้จัก ท่าน จิ-โป ได้รู้อะไรหลายๆอย่างหล่อยๆเรื่องก็คงจะดีกว่านี้...ทุกวันนี้ก็ได้แต่ปลงและคิดว่าจะทำยังไงให้ตัวเองมีหลักมีฐานเหมือนคนอื่นเค้าพ่อแม่จะได้หมดกังวลและเป็นห่วงซึ้งเป็นสิ่งที่ท่านต้องการที่สุดในตอนนี้ ผมก็ได้แต่รอ และ สวดมนต์นั่งสมาธิไปวันๆว่าอะไรจะเกิดก็ต้องเกิดเมื่อถึงเวลานั้น (cry)pig_cryy2

9. จิ-โป

เขาเรียกว่าขี้เหล็กไหลครับ ไม่ใช่เหล็กไหลคาดว่าเป็นหลวงปู่โตมากกว่า
    หลวงปู่ทวดมังครับ จริงๆแล้วพวกธาตุที่เป็นสายปราบน่าจะทำท้าวเวสสุวรรณ
    พระนารายณ์ หรือเทพที่มีฤทธิ์ทางปราบ หลวงปู่ทวดก็จะเป็นว่านต่างๆที่เอา
    มาทำเป็นยาได้ หรือว่านที่มีกลิ่นหอมให้คนเขาเมตตา หลวงปู่โตก็ควรจะเป็น
    ดอกใม้บูชาพระ ผงที่ลบมาจากพระคาถา แผ่นทองแผ่นเงินที่ลงอักขระเพราะ
    ท่านเก่งอาคม

จะทำของสิ่งใดให้มีฤทธิ์ใดก็ต้องดูตัวท่านประกอบด้วยครับ เช่นนางกวักทำ
    จากขี้เหล็กไหลกวักหาใคร ใครเขาจะเข้ามาหาล่ะต้องทำจากว่านเสน่ใช่ใหมครับ

ส่วนอาชีพไม่รู้ครับ บางคนเท่านั้นที่ท่านจะบอกเรื่องพวกนี้ถามผม ผมก็ไม่
    รู้หรอกครับ

10. jets-one

ขอบคุณครับสำหรับความรู้เพิ่มเติม คือผมอย่างทราบว่าต้องขอบารมีองค์ท่านท่านไหนแบบไหนถึงจะทำให้เรา ประสบกับสิ่งดีๆทางการงานนะครับ

11. kenzoo2522@hotmail.c

ว่างงัยครับคุณเจท เรื่องอาชีพเนี๊ยพวกเราชวดแล้วล่ะ เออ...แต่คุณเจทชอบค้ขายไหม๊ คือ ผมเคยสังเกตุนะ เวลามีงานบุญงานกฐินอะไรทำนองนี้แหล่ะ เวลาพี่สาวผมเอาอะไรไปร่วมบุญกับทางวัดนะ หลังจากนั้น...สินค้าในร้านพี่สาวผม(อย่างที่เราเคยเอาไปถวายสงฆ์..วัด)นั่นแหล่ะจะขายดีมาก ผมสังเกตุดูหลายครั้งแล้วนะ ต้องถามท่านจิโปล่ะครับมีส่วนไหม๊ในเหตุการณ์ทำนองนี้...ถ้ามี คุณเจทน่าเห็นช่องแล้วนะ

12. ศิลามณี

ศิลามณี เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้อยู่กันตั้งหลายคน

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 6 คน ( เป็นสมาชิก 6 คน และ บุคคลทั่วไป 0 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>ศิลามณี, kenzoo, จิ-โป, ต้องใจ, jets-one, to2504 </TD></TR></TBODY></TABLE>

13. jets-one

อ่อ ตอนนี้ผมมีแผนอยุ่ในใจแล้วครับ ขาดแต่ทุน อันนี้ละเรื่องใหญ่ เลยทำให้ผมนั่งไม่ถึงฌาณ พอกำลังจะเข้าที่ทีไร ตัวเลขแว๊บมาทุกที พอจะถึงตัวที่3 มองไม่ชัดต้องเพ่งยิ่งเพ่งก็ยิ่งหลุดหลงไปในภูมิแล้วสิ่งต่างๆก็เข้ามาแทรกจนต้องเริ่มต้นใหม่ทุกที..เฮ้อ(eek)

14. jets-one

หลังๆมานี้รุ้สึกจะมีผมอยุ่คนเดียว บ่นนุ้นบ่นนี้ส่งสับนั้น ทั้งๆที่ บทสนทนาก่อนหน้านี้ก็มีปัญหาเดี่ยวกับผม เอ........แล้วเจ้าของกระทูไปไหนละครับ อย่าเพิ่งน้อยใจไปนา สิ่งไหนถ้าท่านรุ้ก็ช่วยตอบผมมั้งเตอะ ผู้น้อยขอคำชี้แนะ (ว่าแล้วผมไปอ่านหน้าก่อนนั้นให้จบก่อนดีกว่าจะได้ไม่ถามซ้ำให้ท่านได้รำคานใจถึงหน้า 115อยุ่เลย(one-eye)

15. จิ-โป

มีส่วนมากครับ มันเหมือนเป็นการสะกดจิตเขาทำให้เขาอยากจะได้ของสิ่งนั้น
    เพราะเมื่อเราเอาของแบบเดียวกันไปถวายพระ ของนี้จะเป็นภาพติดในใจเรา
    เวลาเราคุยกับลูกค้า ภาพนี้จะส่งเข้าไปในใจลูกค้า ทำให้เขาสนใจของชิ้นนั้นๆ
    ทีนี้ก็จะอยากได้ แล้วก็ซื้อในที่สุดครับ เหมือนคนเล่นกลไพ่บางคนเขาจะเพ่ง
    ให้คนที่เขาต้องการเลือกไพ่ใบนั้นโดยส่งภาพเข้าไปในใจ แล้วก็ตัดออกๆ แล้ว
    ก็ทายว่านี่คุณเลือกใบนี้ใว้ใช่ใหม เลยแม่นยำ

ร้านผมก็เหมือนกันบางช่วงมีแต่เสืออากาศ นั่งเล่นเกมส์ทั้งอาทิตย์จนเป็น
    ระดับเมพขิงๆแล้ว ท่านบอกเข็นเอาของเก่า+ของใหม่ไปกองใว้หน้าร้านสิ
    แล้วเดินไปเดินมาซักสองวัน เท่านั้นล่ะแห่กันมาเลยรับแทบไม่ไหวแต่ละงาน
    ด่วนๆทั้งนั้นเหนื่อยและยุ่งสมใจไปเลย มันเหมือนคนขับรถผ่าน เห็นเขามา
    ซ่อมของร้านผมมากเลยนึกว่าเอ๊ บ้านเรามีอะไรที่ต้องซ่อมเลยเอาของตัวเอง
    มาซ่อมมั่ง พวกนี้ต้องกระตุ้นแบบนี้เอง ถ้าร้านเงียบๆเหมือนไม่มีการเคลื่อน
    ไหวจะเงินไม่ค่อยเดินครับ

ของคุณวันถ้าอยากรวยให้บูชาท่านท้าวเวสสุวรรณครับ ท่านเป็นเทพประทาน
    ทรัพย์ครับ หาปางที่มือหนึ่งจะถือถุงเงินมือหนึ่งจะถือกระบองนะครับ

16. จิ-โป

คุณinteeratiเขาไม่ว่าหรอก พวกเรามันพวกสุมหัวเล่นไปวันๆ รายนั้น
    เขาเอาพระเทศน์มั่งนิทานเรื่องยาวมั่งมาลงให้พวกเราอ่าน ถือว่าเราคือคั่นโฆษณาครับ
    เห็นบ่นเรื่องหวยกันหลายคนตกลงจะเอาดีทางหวยกันเหรอครับ รึจะหาทุนไปถวายเข้า
    พรรษา ใกล้วันมันค่อยหาดีกว่ามั้งไม่งั้นจะยาวเป็นหางว่าวนะครับ

17. jets-one

คุณ วัน นี้หมายถึงผมหรือเปล่าครับ ชักสับสน ถ้าใช้แล้ว .......ที่จริงผมก็อยากบูชามาไว้อยุ่นะครับใจจริงหาดูมาหลายที่แล้ว แต่ปรางที่ท่าน จิโป พูดไม่ค่อยจะเห็นแถวๆที่ผมอยุ่ และที่สำคัญ ผมเลี้ยงกุมารทอง กลัวว่าจะไม่ถูกกัน คือ 2วันก่อน ผมเคยเอาหุ่นท่านท้าวเวสสุวรรณมาครั้งนึงพอดี หุนท้านเอียงผมก็เลยปรับฐานเพื่อนให้ท่านตรง ปรากฏว่า ทำท่านหลุดมือตก แตกเป็นเสียงๆเลย ไม่รุ้ว่าเกิดจากอะไร ใจนึงก็อยากบูชามาไว้ อีกใจก็กลัวลูกๆกุมาร จะเดือดร้อน เลยสับสนอยุ่ทุกวันนี้:'(

18. jets-one

ไหนๆก็ไหนๆแล้วครับ ถ้าท่านใด พอจะมี หุ่นท่านท้าวเวสสุวรรณ ปางที่ท่าน จิ-โป พูด รบกวน ขอผมบูชา หาให้ผมบูชาต่อเลยก็ดีเหมือนกันครับ ลูกๆกุมารผมก็สวดมนต์แผ่เมตตาให้ทุกวันอยู่แล้วคงไม่เป็นไรมั้ง...........

19. to2504

to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2007
    ตอบตามความรู้สึกนะคะ การที่เราจะทำอะไรแล้วเจริญรุ่งเรือง มันก็เกิดจากบุญเก่าที่เราเคยทำมาก่อน แต่เมื่อใดที่บุญเก่าเริ่มหมด ต้องเติมน้ำมัน เมื่อกิจการเราดีส่วนมากแล้วมักจะลืมทำบุญ น้ำมันเลยหมด กิจการก็จะเงียบไปพักนึง พอไปทำบุญเติมน้ำมัน กิจการก็จะเริ่มดีขึ้นเอง

ทีโอ ไม่เคยหวังที่จะมีเงินมีทอง หรือจะทำอะไรให้เจริญรุ่งเรือง หรืออยากจะรวยด้วยวัตถุ เพราะจะทำให้วัตถุนั้นอยู่เหนือจิตใจของเรา ใจเราจะไม่สงบ เมื่อเรามองเป็นเรื่องธรรมดา มีไปพออยู่พอกิน ไม่หรูหราอะไรมากมาย สุดท้าย เงินมันจะมาเอง มีอยู่ครั้งนึง ทีโอถูกรางวัลที่ 4 สลากออมสิน ได้เงินมา ไม่เคยหวังว่าจะถูกรางวัล แต่ซื้อทิ้งไว้ดีกว่าฝากธนาคารไว้เฉย ๆ แต่ไม่คิดอะไรว่าจะถูกหรือไม่ถูก แต่พอถูกขึ้นมาก็ดีใจเหมือนกัน

บางอย่างหากตั้งอยู่บนความอยาก มันจะทำให้จิตใจเราไม่สงบเพราะมันจะแสวงหาสิ่งนั้น คือการสืบสันสติความคิดนั้น ๆ ไม่จบ ก็จะฟุ้งซ่านอยู่กับสิ่งนั้น ๆ จนหาความสงบไม่ได้ ใจก็ไม่เป็นสมาธิ

**ทีโอก็พูดไปตามความเป็นจริง อาจจะดูตรงจนเกินไป ก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคะ แค่เล่าไปเท่าที่ตนรู้เท่านั้นค่ะ ไม่มีเจตนาอื่น ** วันนี้เบื่อ ๆ เซ็ง ๆ ค่ะ

20. i3lack

i3lack เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2011
    โอ้ว เมือคืนสงสัยจะโดนทดสอบ ไม่แน่ใจแต่ถ้าทดสอบก็สอบตกละเมื่อคืนเละเทะมาก ต้องมีสติมากกว่านี้ซะแล้ว :cool: