ใครรู้จักท่านผู้นี้บ้าง เข้ามาดูกัน

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย รักไร้พ่าย, 18 เมษายน 2008.

1. ทานะบารมี

ทานะบารมี เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าคุณไร้รักพ่าย ฝันเห็นรูปนี้นะค่ะ คุณลองไปที่ อาคารอริยสัจสี่ค่ะ อาจจะมีคำตอบ เพราะมีเพื่อนเคยฝันเห็นเหมือนกัน และบอกว่าท่านอยู่สถานที่นี้ค่ะ

2. รักไร้พ่าย

รักไร้พ่าย เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    ขอขอบคุณทุกท่านครับที่ให้ความกระจ่าง

3. pucca2101

pucca2101 เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่โตท่านไม่ได้เป็นคนแต่งพระคาถาชินบัญชรหรอกค่ะ สำหรับเรื่องขององค์ปู่ใหญ่ อยากบอกว่าการที่เราไม่เคยได้พบ ไม่ได้หมายความว่า ไม่มี คนที่เค้าเคยพบก็มีหลายคนนะคะ ขึ้นอยู่กับว่าเราเคยสะสมสร้างบุญบารมีกับท่านมาหรือเปล่า

4. อำนวยกรณ์

อำนวยกรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2006
    ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ความกระจ่างทั้งหมดมีประโยชน์จริง ๆ อนุโมทนาบุญด้วย สาธุ สาธุ สาธู
    เพราะเมื่อวานยังพูดถึงคาถาชินบัญชรของสมเด็จโตอยู่เลย ว่ามีที่มาที่ไปอย่างไรกันแน่ ได้รับคำตอบแล้วจะไปบอกต่อ ๆกันไป

5. รักไร้พ่าย

รักไร้พ่าย เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    ขอถามท่านผู้รู้ว่า
    ตามประวัติของท้าวมหาพรหมชินะปัญจะระนี้ ที่ท่านเป็นศิษย์ของ
    ท่านมหาโมคคัลานะ และสำเร็จเป็นพระอรหันต์ตั้งแต่อายุ 7 ขวบ
    ไม่ทราบว่ามีบันทึกไว้ในพระไตรปิฎกหรือเปล่าครับ ตามปรติ
    บุคคลที่บรรลุอรหันต์น่าจะมีการบันทึกไว้นะครับ ยิ่งบรรลุตั้งแต่อายุ
    7 ขวบ ยิ่งไม่ธรรมดาน่าจะเป็นที่กล่าวถึง
    อย่างเช่นนางวิสาขามิคารมารดา บรรลุโสดาบันตอนอายุ 7 ขวบ
    ก็ยังบันทึกไว้
    และพระราหุล เป็นสามเณรบรรลุเป็นพระอรหันต์ ก็มีบันทึกไว้

ครั้งหนึงผมคยไปถามอาจารย์สอนธรรม ท่านบอกว่าไม่ทราบประวัติ
    ท่านท้าวมหาพรหมชินะปัญจะระเลย ในพระไตรปิฎกไม่ได้ระบุไว้

และหากบรรลุเป็นพระอรหันต์แล้วจะต้องนิพพานเสมอไหรือไม่ครับ

ท่านผู้รู้ช่วยให้ความกระจ่างหน่อยครับ