***ใครศรัทธา สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี เข้ามาคุยกันครับ***

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย nitisartthai, 1 ธันวาคม 2012.

1. nitisartthai

nitisartthai เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    ยินดีอย่างยิ่งครับพี่ กระทู้นี้สำหรับเผยแพร่บารมีสมเด็จโตโดยเฉพาะครับ เหรียญสวยมากครับ เด๋วผมต้องส่งของตัวเองลงมั้งแล้วอิอิ ^^

2. nitisartthai

nitisartthai เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดมาก ๆ ครับศรัทธามาก่อน:cool:

3. nitisartthai

พบรูปหล่อสมเด็จโต พระธาตุผุดรอบองค์​

มีรายงานข่าวว่า รูปหล่อเหมือน สมเด็จพุฒาจารย์ โต พรหมรังษี วัดระฆังโฆสิตาราม ที่วัดเจดีย์ยอดทอง ถนนพญาเสือ ตำบลอรัญญิก อำเภอเมือง จังหวัดพิษณุโลก พระธาตุอ่อนที่มีลักษณ์คล้ายใยสีขาวได้ห่อหุ้มตามจีวรเต็มไปหมดและเริ่มจะขึ้นที่บริเวณศรีษะของรูปหล่อ สร้างความอัศจรรย์ใจให้กับพุทธศาสนิกชนที่มานมัสการเจ้าอาวาสอย่างมาก

โดยรูปหล่อเหมือน สมเด็จพุฒาจารย์ โต พรหมรังษีองค์นี้นายสหราช ทวีพงษ์ อายุ 36 ปี อาจารย์ประจำคณะเกษตรศาสตร์ มหาวิทยาลัยราชภัฏพิบูลสงคราม ได้นำมาบมอบถวายให้พระครูวินัยธรสน กนตสีโล เจ้าอาวาสวัดเจดีย์ยอดทอง เจ้าคณะตำบลในเมือง(ฝ่ายธรรมยุทธ) เมื่อเดือนก่อน โดยเป็นรูปหล่อเหมือน สมเด็จพุฒาจารย์ โต พรหมรังษี วัดระฆังโฆสิตาราม ที่หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ วัดสะแก จังหวัดพระนครศรีอยุธยาได้สร้างขึ้นจากผงอิทธิเจหรือผงจักรพรรดิ (เศษผงชอล์คจากกระดานชนวนในอดีต) เมื่อปีพ.ศ.2532

นายสหราช บอกว่า ได้บูชาต่อรูปหล่อเหมือนนี้มาจากเพื่อน และเมื่อนำมากราบไหว้บูชาได้ระยะหนึ่งก็พบว่า มีสิ่งผิดปกติเกิดขึ้นจึงได้ศึกษาค้นคว้าข้อมูลจนพบว่า ปรากฏการณ์ดังกล่าวเป็นลักษณะหนึ่งของพระธาตุเสด็จตามความเชื่อแต่สิ่งที่เกิดขึ้นนี้เป็นลักษณะของพระธาตุอ่อนที่พบได้ตามเครื่องรางของคลังที่พระเกจิรุ่นเก่าๆได้สร้างเอาไว้ และเป็นสิ่งของหายากเนื่องจากผู้ที่มีความเชื่อต้องการนำไปกราบไหว้บูชาเพื่อความเป็นสิริมงคล แต่ตนเองมีความเลื่อมใสศรัทธราต่อเจ้าอาวาสวัดสระสี่เหลี่ยมจึงได้นำมาถวายให้ดังกล่าว

**เรื่องเก่านำมาเล่าใหม่ครับ**

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ธันวาคม 2012
  4. nitisartthai

ประสบการณ์ที่เกี่ยวข้องกับพระสมเด็จวัดระฆัง รศ.ดร.ชัยพร พิบูลศิริ

ผู้เขียนผ่านเหตุการณ์เสี่ยงชีวิต ๓ ครั้ง แต่ด้วยอำนาจพุทธคุณของพระเครื่องที่คล้องติดตัวตลอดเวลาทำให้แคล้วคลาดปลอดภัยมาได้ทุกครั้ง จะขอนำเหตุการณ์ครั้งหลังสุดมาเขียนเล่าสู่กัน

ผู้เขียนเป็นคนฝั่งธนบุรีมีถิ่นฐานอยู่แถววังหลัง ตั้งแต่จำความได้ ทุกเช้าที่บ้านจะตักบาตรพระ ๙ รูป วันพระใหญ่ลูกหลานจะนำแกงเวรไปถวายพระที่วัดระฆังฯ ๑ หม้อ และที่วัดอรุณฯอีก ๑ หม้อเป็นประจำ ผู้ใหญ่จะถืออุโบสถศีล บางวันตอนเย็นจะนิมนต์พระ ๑ รูปมาเทศน์ที่บ้าน

พอเรียนจบชั้นมัธยมศึกษาก็นั่งเรือข้ามฟากไปเรียนศิลปบัณฑิตที่คณะโบราณคดี มหาวิทยาศิลปากร จำได้ว่าวันประกาศผลสอบเข้า แม่เอาพระไปเลี่ยมทองที่ตลาดพรานนก บอกว่าเป็นพระที่ตาให้ไว้ ดีใจที่ได้พระองค์แรก ผู้เขียนรับมาพิจารณาด้วยความศรัทธา ด้านหน้าพระมีรักสีดำติดอยู่บางส่วน เห็นฐาน ๓ ชั้น กรอบด้านหลังถูกเจาะเป็นรูปใบโพธิ์ เห็นเนื้อพระสีขาว ตอนนั้นยังไม่รู้ว่าเป็นพระอะไร แต่ก็ถนอมรักษาไว้อย่างดี แขวนอยู่องค์เดียวตลอดเวลา

ตั้งแต่ได้พระองค์นี้มา รู้สึกว่าชีวิตมีแต่ความก้าวหน้า สามารถสอบชิงทุนรัฐบาลฝรั่งเศสไปเรียนปริญญาโทและเอกด้านมานุษยวิทยาวัฒนธรรม ที่มหาวิทยาลัยแห่งกรุงปารีส จบกลับมาก็ได้บรรจุเข้ารับราชการเป็นอาจารย์ประจำที่สถาบันบัณฑิตพัฒนบริหารศาสตร์ (นิด้า) มีชีวิตครอบครัวที่อบอุ่น แม้ไม่ร่ำรวยแต่ก็ไม่เคยขัดสน

สิ่งที่ผู้เขียนปฏิบัติอยู่เป็นประจำคือทุกเช้าจะตักบาตรพระ ๑ รูป กรวดน้ำ บูชารูปเหมือนของสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี) ด้วยดอกมะลิ ทุกเดือนจะไปทำบุญที่วัดระฆังฯไม่เคยขาด

เหตุการณ์สำคัญเกิดขึ้นในตอนเย็นของวันที่ ๑ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๔ ดร.อนุกูล แพรไพศาล ลูกศิษย์ที่จบจากนิด้า โทรศัพท์จากจังหวัดกาญจนบุรีมาบอกผู้เขียนว่าเขาจะจัดงานเลี้ยงวันเกิดในคืนวันที่ ๒ กุมภาพันธ์จะให้ผู้เขียนขึ้นกล่าวอวยพรวันเกิดและขอให้ผู้เขียนขับรถไปรับอาจารย์ณภัทร คุ้มชินโชติ คณะทำงานรัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงพาณิชย์ท่านอลงกรณ์ พลบุตร มาร่วมงานเลี้ยงด้วย

วันที่ ๒ กุมภาพันธ์ เวลา ๑๓.๓๐ น. ผู้เขียนขับรถออกจากกระทรวงพาณิชย์ สนามบินน้ำ โดยมีอาจารย์ณภัทรนั่งอยู่ด้านหน้าคู่กับผู้เขียน รถวิ่งไปตามถนนราชพฤกษ์ ผ่านนครปฐม ราชบุรี ผ่านอำเภอท่าเรือถึงอำเภอท่าม่วง เหลืออีกเพียง ๑๕ กิโลเมตรจะถึงตัวเมืองกาญจนบุรี

ขณะที่รถของผู้เขียนกำลังวิ่งคู่ไปกับรถตู้สีขาวคันหนึ่ง โดยรถของผู้เขียนอยู่ในเลนด้านนอก ในเสี้ยววินาที ได้เกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝัน ผู้ชายอายุประมาณ ๒๐ ปี ขับรถจักรยานยนต์วิ่งสวนทางตัดหน้ารถตู้ แล้วหยุดกระทันหันขวางหน้ารถผู้เขียน ห่างไม่เกิน ๑๐ เมตร ผู้เขียนควบคุมสติ หักพวงมาลัยไปทางขวามือคิดว่าจะหลบทัน แต่รถเสียการทรงตัว วิ่งลงคูข้างแนวถนน หน้ารถด้านคนขับชนเสาหลักบอก

สัญญาณจราจรหักสะบั้น ส่วนบังโคลนหน้าและประตูรถด้านซ้ายชนกระแทกกับต้นไม้ใหญ่เสียงดังสนั่น เศษกระจกแตกกระจายกระเด็นใส่ มีเลือดติดตามเสื้อ ผู้เขียนหันไปดูเห็นอาจารย์ ณภัทรเกิดอาการช๊อคตามเนื้อตัวมีบาดแผลเลือดไหล

ผู้เขียนพยายามเปิดประตูรถด้วยความยากลำบาก วิ่งไปบอกเจ้าหน้าที่รถกู้ภัยให้รีบนำคนเจ็บไปส่งโรงพยาบาลโดยด่วน หลังจากโทรศัพท์แจ้งข่าวอุบัติเหตุถึงดร.อนุกูลเสร็จเรียบร้อย ผู้เขียนก็ต้องอยู่รอเจ้าหน้าที่ของบริษัทวิริยะประกันภัย แล้วไปแจ้งความที่สภอ.ท่าม่วง จักรยานยนต์คู่กรณีขับหนีไป แต่ก็ยังโชคดีที่รถทำประกันชั้น ๑ จึงได้รับความสะดวกเป็นอย่างดี

ผลจากอุบัติเหตุในครั้งนี้ ทำให้อาจารย์ณภัทรซี่โครงและแขนซ้ายหัก กระจกรถบาดแขนทั้งสองข้างเป็นแผลฉกรรจ์ต้องเข้ารับการรักษาพยาบาลอยู่นานพอสมควรจนกว่าจะหายเป็นปกติ ส่วนผู้เขียนเสียรถยนต์ไป ๑ คัน แต่ยังโชคดีปลอดภัยไม่เจ็บตัวแม้แต่น้อย ทั้งที่ตอนนั้นได้ยินเสียงไทยมุงพูดกันว่า “ไม่รอดแน่” ผู้เขียนก็ตอบไม่ได้ว่ารอดตายมาได้อย่างไร แต่จิตใต้สำนึกบอกอยู่เสมอว่า เรามีคุณพระคุ้มครอง

ตัดทอนมาจากบทความของท่านนะครับ อนุโมทนาครับ

5. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญสวยมากครับ

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

6. คนกันเอง

ขอเล่าประสบการณ์ที่นานมากแล้วครับ

เมื่อประมาณเกือบยี่สิบก่อน

อยากท่องพระคาถาชินบัญชรให้ได้

แต่ก็ไม่สามารถท่องได้

เลยไปจุดธูปวันพฤหัสบดีบอกหลวงปู่โต ตามหนังสือสวดมนต์บอก

ไม่เกินสามวันครับ ท่องจำได้หมดครับ

นี่คือประสบการณ์เล็กๆคับ

7. jacky65

jacky65 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2009
    บูชา พระหลวงตาพันครับ พระของท่านใช้ผงหลักสมเด็จเก่าหักๆ เป็นมวลสารสำคัญ ที่แน่ๆเห็นชัดๆ คือด้านเมตตาครับ นับว่าเกี่ยวเนื่องกับองค์สมเด็จพุฒาจารย์โต หรือท่านอื่นๆ มีประสบการณ์กับพระที่มีส่วนผสมจากผงเก่าๆของสมเด็จฯ อาทิเช่น พระสมเด็จ 100 ปี รบกวนบอกเล่ากันบางนะครับ

8. 7-11

7-11 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2009
    ปัจจุบันพระสมเด็จที่ท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯ สร้างนั้น หายาก ค่านิยมสูง ราคาแพงและเก๊เยอะ ผู้นับถือศรัทธาอาจหาพระสมเด็จที่สื่อถึงท่านดีๆ ทั้งมวลสารหรือพิธี รวมทั้งมีการสวดด้วยพระคาถาชินบัญชรด้วย เชื่อว่าบูชาทดแทนกันได้ครับ...

ผมนำ "พระสมเด็จดินเก้าประเทศ สำนักปู่สวรรค์ พ.ศ.2516" ที่เพิ่งได้บูชาขึ้นคอให้ชมกัน พิธีใหญ่ 9 วัน 9 คืน และมีพระ 4 รูปหมุนเวียนผลัดกัน สวดพระคาถาชินบัญชร ทุกๆ 3 ช.ม. ตลอดเวลาจนจบพิธีครับ (ป.ล. คำสอนของท่าน "บุญเราไม่เคยสร้าง ใครที่ไหนจะมาช่วยเจ้าได้" หลายคนอาจจะไม่ทราบที่มา ก็มาจากสำนักนี้แหละ...)

พระสมเด็จอีกองค์ที่ผมมีไว้บูชาประจำเช่นกัน คือ "พระสมเด็จหลังรูปสมเด็จฯ โต พิธีจตุรพิธพรชัย พ.ศ.2518" พิธีใหญ่ มวลสารดี ที่สำคัญมีรูปท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯ ด้วย สื่อถึงท่านแท้ๆ เลย ครับ!! (ขอใช้รูปแทนจากเว็บ) :cool: :cool: :cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      79.7 KB
      เปิดดู:
      367
      ขนาดไฟล์:
      79.1 KB
      เปิดดู:
      477
      ขนาดไฟล์:
      112.7 KB
      เปิดดู:
      438
      ขนาดไฟล์:
      109.8 KB
      เปิดดู:
      482
  9. คนกันเอง

หลวงปู่ลำภู ก็เยี่ยมครับ :cool:

10. buakaew2007

buakaew2007 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่โตครับ

ตั้งแต่ห้อยติดคอชีวิตจะเย็นๆไม่ร้อนลุ่ม
    หนี้ที่มีอยู่ก็มีเงินเข้ามาเพิ่มขึ้นแม้ไม่มากแต่ก็เยอะกว่าเก่าครับ

11. aeziss

aeziss เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2006
    ห้อยแล้ว เมตตาบารมี เมตตามหานิยม ถึงขั้นสเน่ห์เลย (มีเคล็ดลับ)
    แต่ที่สำคัญที่สุด ห้อยแล้วเหมือนจะมีเหตุดลใจ ให้ทำบุญ อยากทำบุญ และต้องทำบุญ นี่คือสิ่งพิเศษที่สุดของพระสมเด็จเลยครับ เท่าที่ผมเคยสัมผัสมา ซึ่งไม่เคยสัมผัสได้ในพระเครื่อง แบบอื่นๆ

12. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ สมเด็จโต ด้วยเศียรเกล้าครับ

13. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    เยี่ยมมากครับ

14. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้ผมก็ว่าจริงนะครับห้อยแล้วเย็น

15. PraKhoonPhan

บอกเคล็ดลับบ้างสิครับพี่:cool:
    ผมห้อยแล้วก็คล้ายพี่นะครับเรื่องเมตตามหานิยม
    ผมจะห้อยเวลาเรียนเสมอเพราะมีสมาธิในการเรียนไม่รู้มีใครเป็นแบบผมไหม

16. ryan boy

ryan boy เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2011
    สวัสดีครับทุกๆท่าน ^__^

รุ่น100ปี การมรณะภาพสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี ปี2515 พิมพ์รูปเหมือน ^__^

17. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    สวัสดีครับ ผมศรัทธาในท่านเจ้าประคุณสมเด็จพุฒาจารย์โต พรหมรังษี มาก ๆ ครับ เป็นพระเครื่ององค์แรกที่ผมห้อยบูชาอย่างจริง ๆ จัง ๆ ครับ

18. kamkling

kamkling เป็นที่รู้จักกันดี

1 ในใจของผมเลยครับ สมเด็จโต พรหมรังสี

19. jacky65

jacky65 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2009
    คุณตี่มีประสบการณ์มาเล่าให้ฟังบ้างไหมครับ

อยากทราบเคล็ดลับจังครับ เพราะผมก้อรูู้สึกว่าพระหลวงตาพันก้อเป็นเสน่ห์เช่นกัน แต่ไม่ทราบวิธีบูบูชาครับ รบกวนขอเคล็ดลับบ้างครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูง

20. คนกันเอง

ประสบการณ์ทางเมตตาเยี่ยมครับ พี่แจ๊ค และเคยมีคนขายประกันท่านหนึ่ง

เค้ามาขายประกันกับผม โดยตอนนั้นห้อยสมเด็จหลวงปู่ลำภูอยู่ครับ

แล้วเค้าก็ทักขึ้นมาว่า ทำไมหลวงปู่โต มายืนคุ้มอยู่ข้างๆครับ

ผมก็งงๆ ครับ ทำมายเค้าทักขึ้นมา แต่เรื่องมันนานมากแล้ว

สมัยไม่รู้เรื่อง อะไรทั้งนั้น เที่ยวอย่างเดียวครับ:cool::cool: