ใครศรัทธา หลวงปู่ทวด เหยียบน้ำทะเลจืด มาพูดคุยกันครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย คุณสนุก, 4 พฤศจิกายน 2010.

1. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ขอกราบหลวงปู่ทวดครับ สาธุ
    คุณ Aimee2500 นอนดึกเหมือนกันนะครับ ส่วนผมต้องอยู่เวรกลางคืนครับช่วงนี้
    สงสัยคุณนวลวันนี้นอนไวแน่เลย

2. Aimee2500

Aimee2500 เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2009
    ไม่ดึกหรอกค่ะ...เพียงแต่เวลาต่างกันค่ะ
    อย่าทำงานดึกมากนะค่ะ...เดี๋ยวจะไม่ดีต่อสุขภาพค่ะ

3. บังรอน

บังรอน เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    วิธีนี้ละครับ ผมจำข้อมูลผิดพลาดนิดหน่อย อิอิ
    แต่ถ้าเราทำความเข้าใจและปฏิบัติ เราก็จะพบบางสิ่งบางอย่างที่เป็นปัตจัตตังครับ อนุโมทนากับพี่เพชรฉลูกันด้วยครับที่นำความรู้ดีๆมาเผยแพร่

4. Aimee2500

Aimee2500 เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2009
    ประวัติหลวงปู่ทวด...พอดีไปอ่านพบ ( Luangpudu.com / Luangpordu.com ) ก็เลยนำมาฝาก สมาชิกผู้เคารพนับถือในองค์หลวงปู่ทวดค่ะ เผื่อใครจะเซฟไว้ก็ได้ เพราะเป็นฉบับปี 2527
    ได้อ่านใหม่อีกกี่ครั้งก็ยังมีความรู้สึกประทับใจมากอยู่นั่นเอง ( ตอนสุดท้าย )

LP Tuad 053.jpg LP Tuad 054.jpg LP Tuad 055.jpg

LP Tuad 056.jpg LP Tuad 057.jpg LP Tuad 058.jpg

LP Tuad 059.jpg LP Tuad 060.jpg LP Tuad 061.jpg

LP Tuad 062.jpg LP Tuad 063.jpg LP Tuad 064.jpg

LP Tuad 065.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2011
  5. ล้างใจ

ล้างใจ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    <table class="tborder" width="100%" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1"><tbody><tr><td class="thead">ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 26 คน ( เป็นสมาชิก 1 คน และ บุคคลทั่วไป 25 คน ) </td> <td class="thead" width="14%"> [ แนะนำเรื่องเด่น ] </td> </tr> <tr> <td class="alt1" colspan="2" width="100%"> ล้างใจ</td></tr></tbody></table>

ใกล้หมดแล้วครับคุณ นอร์ ถ้าหมดกรุเมื่อไหร่ คิดว่าจะหามาเพิ่มซักหน่อยครับ ^^
    ......................................................................
    ขอบคุณครับคุณภัทรพงศ์ ผมก็ว่าหน้าหลวงปู่เหมือนกันเด๊ะเลย...
    ......................................................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2011
  6. ล้างใจ

สวัสดีครับ

ในที่นี้ คนที่ถ่ายรูปสวย ก็มีคุณนอร์ คุณเจริญ บี คุณ จงอาง ล่ะครับ ...

7. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ด้วยความยินดีคร้าบบ...ว่าแต่เด๋วนี้ฝีมือคุณล้างใจเหนือชั้นกว่าผมไปแล้วนะคร้าบบบ อิอิ (^_^)

8. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    ถ้าเปิดดูรูปย้อนหลังไป คนที่เน้นชื่อไว้ถ่ายรูปสวยกว่าทุกคนครับ ส่วนคุณล้างใจนี่ยังต้องพัฒนาครับ.......55555

9. ล้างใจ

ไฟล์ที่แนบมา:

10. ล้างใจ

ถูกต้องครับ ^^ พอเลิกงาน กะว่าคืนนี้ จะต้องกลับไปศีกษากล้องซะหน่อย
    พอกลับถึงบ้าน ขี้เกียจทุกที ...ยังไม่ได้ยุ่งอะไรกับกล้องเลย ...มาจากร้านถ่ายรูปยังงัย ก็กด ถ่ายไปแบบนั้นแหระ ....ว่าแต่เขาบอกเวลาถ่ายรูปพระเครื่องเขาให้
    เปิดหน้ากล้องให้รูเล็กที่สุด นี่ หมายความว่างัย ไปปรับที่ไหน...
    รูหน้ากล้องดูงัยisoนี่รึปล่าวหรือเป็นภาษาปะกิดตัวไหน ว่าจะถามหลายทีแระ 5555555

<table id="post4383069" class="tborder" width="100%" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0"><tbody><tr valign="top"><td class="alt2" style="border-width: 0px 1px; border-style: none solid; border-color: -moz-use-text-color rgb(255, 255, 255);" width="175">Norragate
    สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 1158 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</td> <td class="alt1" id="td_post_4383069" style="border-right: 1px solid rgb(255, 255, 255);"> อ้างอิง:
    <table width="100%" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td class="alt2" style="border: 1px inset;"> ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ล้างใจ [​IMG]
    สวัสดีครับ

ในที่นี้ คนที่ถ่ายรูปสวย ก็มีคุณนอร์ คุณเจริญ บี คุณ จงอาง ล่ะครับ ...
    </td> </tr> </tbody></table>
    ด้วยความยินดีคร้าบบ...ว่าแต่เด๋วนี้ฝีมือคุณล้างใจเหนือชั้นกว่าผมไปแล้วนะคร้าบบบ อิอิ (^_^)
    </td></tr></tbody></table>..................................อยากศึกษาเรื่องกล้องจริงๆครับ อยากเข้าใจการปรับกล้องปรับค่าต่างๆ ..
    ..................................แต่ยังขี่เกียจ อยู่ ได้แต่อยาก ^^

11. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ล้างใจ [​IMG]
    สวัสดีครับ

ในที่นี้ คนที่ถ่ายรูปสวย ก็มีคุณนอร์ คุณเจริญ บี คุณ จงอาง ล่ะครับ ..

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    เห็นด้วยตามเน้นชื่อนั้นเลยครับ...สำหรับผมยังคงต้องพัฒนาตามคุณล้างใจอีกเยอะเช่นกัน ...(^_^)...

วันนี้กับมาสวยแบ๊ว..เช่นเดินนะครับคุณล้างใจ...วันก่อนยังเห็นนั่งเหม่อๆ อยู่เลย คริๆ (^_^)

12. ล้างใจ

".................

สองสามวันมานี้ไม่สบายครับ เลยเหม่อๆ กินยาไปง่วงสุดๆ วันนี้ดีขึ้นแล้วครับ
    สดใสเหมือนเดิม ..^^

13. ksongrit

ksongrit เป็นที่รู้จักกันดี

f stop ครับ รูที่ว่า
    ยิ่งแคบ เลขยิ่งมากครับ
    ปรับที่ปุ่ม A ครับ
    f8 f11 f16 เป็นต้น ยิ่งรูแคบ ความชัดลึกยิ่งมาก
    จะได้ชัดทั้งองค์พระ
    แต่รูแคบ ต้องใช้แสงเยอะ สว่างหรือแฟลช
    ไม่งั้น ความไวชัตเตอร์จะช้า และทำให้ภาพสั่น
    ควรใช้ขาตั้งกล้องด้วยน่าจะดี
    ถ้าทราบแล้ว ขออภัย ครับ

14. ล้างใจ

ยังไม่ทราบครับขอบคุณครับ เพิ่งได้ยินเป็นครั้งแรก ไม่เคยกดเข้าไปดูเลยครับ ไม่กล้ากลัว
    ไปเปลี่ยนอะไรมั่วๆเด๋วกล้องเพี้ยน..ผมใช้cannon 500 d ครับ
    ไปที่setting ใช่มั้ย ไอ f stopเนี่ย..^^

15. ล้างใจ

หลวงปู่ทวด ว.ส.ม.(ไม่รู้ชื่อวัดส้มม่วงปล่าว).เนื้อว่านเสน่ห์จันทร์แดง.....(เอาจตุคามไปแลกมา)

ขนาดไฟล์:
      178.5 KB
      เปิดดู:
      558
      ขนาดไฟล์:
      191.9 KB
      เปิดดู:
      45
  16. ksongrit

ksongrit เป็นที่รู้จักกันดี

หมุนที่ปุ่มเลือก function ที่อยู่ใกล้ shutter น่ะครับ
    เลือกไปที่ Av แล้วปรับค่าได้เลย
    ถ่ายสาวก็กว้างหน่อยเลขน้อยๆ ถ่ายพระก็เลขมากหน่อยครับ

17. ล้างใจ

ok ครับเด๋วลองเลยขอบคุณครับ:cool:

18. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    อ่านเรื่องการอธิษฐานขอฝากดวงของเราไว้กับหลวงปู่ดู่แล้วทำให้ต้องขออนุญาตลงรูปเหรียญดวงโพธิญาณกำลังแผ่นดินซึงหลวงตาม้าอธิษฐานจิต และผมคล้องติดตัวอยู่ทุกวันนี้ และได้อธิษฐานขอฝากดวงไว้กับหลวงปู่อยู่ทุกครั้งที่นำพระมาคล้องคอ

แต่ขอถามเพิ่มเติมสักหน่อยครับว่าวิธีการอธิษฐานทุกวันหรือครั้งเดียวครับ

[​IMG][​IMG]

19. จงอาง

จงอาง เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่ทวดวัดช้างให้ รุ่น กฐินรวมใจ บล็อก กองกษาป
    หลวงปู่ทวด เตารีดใหญ่ รุ่นกฐินรวมใจ อ.นอง วัดทรายขาว ปี 2542
    หลวงปู่ทวดซึ่งเป็นที่เคารพของชาวไทยและชาวต่างประเทศ เปี่ยมด้วยพุทธคุณ บารมีเข้ม ขลัง ควรค่าแก่การสะสม และสักการะบูชาให้ประชาชนชาวไทย มีไว้ประจำตัวคุ้มครองป้องกันภัย เพื่อความเป็นสิริมงคล แก่ตนเอง และครอบครัว

เมื่อกล่าวถึงพระยอดนิยมอันดับหนึ่งของทางภาคใต้ เห็นจะได้แก่ พระเครื่องหลวงปู่ทวด ซึ่งตามประวัติ ท่านเป็นพระที่มีอายุพรรษาอยู่ในช่วงสมัยอยุธยา ท่านได้รับการยกย่องว่าเป็นพระโพธิสัตว์ ที่จะช่วยคุ้มครอง ปัดเป่า ภัยร้ายแก่มนุษย์ และสิ่งมีชีวิต และ แม้ท่านจะถึงแก่มรณะกาลไปแล้วเมื่อประมาณ 400 กว่าปีมาแล้ว แต่สังฆบารมีของท่านหาได้หายไปไม่ แต่กลับช่วยคุ้มครองชีวิต ผู้คนที่บูชาและนับถือเคารพในองค์สมเด็จเจ้าพระโค๊ะอย่างไม่เคยได้ขาดตกประการใดเลย ยิ่งนานวันก็ยิ่งพิสูจน์ได้ว่า ท่านเป็นพระของมหาชน ที่คอยช่วยคุ้มครองชาวไทย หรือแม้แต่ชาวต่างประเทศ เช่น สิงคโปร์ มาเลเซีย ฮ่องกง ก็ยังให้ความเคารพบูชาท่าน มีเรื่องราวอภินิหารเกี่ยวกับหลวงปู่ทวดมากมายที่เกิดแก่ผู้นำพระเครื่องหลวงปู่ทวดไปสักการ หรือ ห้อยบูชา

คาถาบูชา หลวงปู่ทวด "นะโม โพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา"
    ขออาราธนา บารมีแห่งองค์พระโพธิสัตว์หลวงปู่ทวด โปรดอภิบาล รักษา คุ้มครอง ช่วยเหลือ ดลใจให้ทุกท่านที่ประพฤติอยู่ในศีลธรรม มีความเคารพในชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ จงมีแต่ความเจริญรุ่งเรือง ตลอดกาลนานเทอญ.....
    การขอบารมีอันศักดิ์สิทธิ์ของหลวงปู่ทวด : ด้วยการจุดธูป 16 ดอก บูชาวัตถุมงคลของท่านรุ่นใดก็ได้ หรือ ระลึกถึงท่าน ตั้งจิตให้เป็นสมาธิแน่วแน่และศรัทธา ท่อง " นะโม โพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา " 16 จบ เท่านี้ท่านก็รับรู้แล้ว

หลวงปู่ทวด เตารีดใหญ่ รุ่นกฐินรวมใจ เนื้อทองแดงแก่ทอง อ.นอง วัดทรายขาว พระรุ่นนี้เป็นพระรุ่นสุดท้ายของอาจารย์นองที่สร้างขึ้นเพื่อให้บูชาในวัดทอดกฐิน ปี 2542 ก่อนที่ท่านจะมรณภาพ พระรุ่นนี้ทันท่านปลุกเสกนะครับ

หลวงปู่ทวด เตารีดใหญ่ รุ่นกฐินรวมใจ ที่ด้านหลังเป็นยันต์นารายแปลงรูป สร้างจากก้านชนวนจากการสร้างพระหลวงปู่ทวดรุ่นเก่าๆหลายรุ่น โดยใช้ทรงพิมพ์หลวงปู่ทวดรุ่นเตารีดที่โด่งดัง พระทำออกมาได้สวยงามมาก

ปัจจุบันท่านอาจารย์นอง ได้ถึงแก่มรณภาพแล้วครับเมื่อวันเสาร์ที่ 11 กันยายน 2542 ณ.โรงพยาบาลโคกโพธิ์ สิริอายุ 80 ปี 60 พรรษา ได้รับพระราชทานเพลิง ณ เมรุวัดทรายขาว เมื่อวันจันทร์ที่ 20 พฤษภาคม 2545

ซึ่งแม้สังขารของท่านจะสลายไป แต่ความดีของท่านที่มีอยู่มากมายส่งผลให้ท่านยังคงเป็นพระเกจิอาจารย์ที่ยังอยู่ในความทรงจำของบรรดาลูกศิษย์ นอกจากนี้แล้วความเข้มแข็งในวิทยาคมยังส่งผลให้ท่านกลายเป็นตำนานบทหนึ่งคู่กับพระอาจารย์ทิม วัดช้างไห้ ใน "ฐานะพระผู้ก่อให้เกิดตำนานความศักดิ์สิทธิ์" ของพระเครื่องเมืองใต้ ที่แผ่บารมีความศักดิ์สิทธิ์ไปทั่วประเทศในนาม "หลวงปู่ทวด วัดช้างไห้"

ดังนั้นหลวงปู่ทวด เตารีดใหญ่ รุ่นกฐินรวมใจ เนื้อทองแดงแก่ทอง อ.นอง วัดทรายขาว พระรุ่นนี้จึงน่าบูชาเก็บไว้มาก เพราะอาจารย์นองท่านปลุกเสกเป็นรุ่นสุดท้าย ขนาดองค์พระ สูง 3.7 ซม. ฐานกว้าง 2.0 ซม.
    ---------------------------------
    เข้ามาเยี่ยม ลูกหลาน หลวงปู่ ขอรับ

ขนาดไฟล์:
      280.8 KB
      เปิดดู:
      1,144
      ขนาดไฟล์:
      289.2 KB
      เปิดดู:
      53
  20. บังรอน

บังรอน เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    โดยส่วนตัวผมจะทำพิธีต่อหน้าหลวงปู่ทวด ที่หน้าโต๊ะหมู่บูชา ที่บ้าน
    จากนั้นก็จะขออธิษฐานที่หน้าลูกแก้ว(ข้าราชการใหญ่ๆที่ย้ายมาสงขลา จะมาขอบารมีกับลูกแก้ว ในเรื่องหน้าที่การงาน) ที่วัดพะโค๊ะ
    และหากมีโอกาสได้ไปกราบสถูป ที่วัดช้างไห้ก็จะได้อธิษฐานอีกครั้งครับ
    แต่ถ้าท่านใดไม่สะดวกก็ใช้ใจ ล้วนๆ กับศรัทธาอันแท้จริง หลวงปู่ท่านก็รับรู้แล้วละครับ

ส่วนในทุกวันก็ระลึกคาถาหลวงปู่ โดยเฉพาะเวลาก่อนออกเดินทาง
    พอค่ำหากสวดมนต์เสร็จ ก็จะนับลูกประคำ โดยท่องคาถาหลวงปู่อีกเช่นเดิม
    ผมเองมีสัจจะที่จะท่องคาถาถวายหลวงปู่ จำนวนหนึ่งครับ เพราะยังรู้สึกว่าตัวเองยังมีศรัทธาหัวเต่าอยู่นะครับ

ส่วนพิธีจริงๆคงต้องรบกวนพี่เพชรฉลูกัน มาบอกกล่าวดีกว่า อิอิ