ใครศรัทธา หลวงปู่ทวด เหยียบน้ำทะเลจืด มาพูดคุยกันครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย คุณสนุก, 4 พฤศจิกายน 2010.

1. Aimee2500

Aimee2500 เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนาค่ะ จะบวชเมื่อไหร่บอกนะค่ะ (y)(y)(y)(good)(good)(good)

2. bear17

bear17 Active Member

2 มิถุนายน 2008
    รุ่น3ห่วงเชื่อมครับไปนั่งทานก๋วยเตี๋ยวคุยไปคุยมาถูกใจให้ผมมาฟรีๆครับ..

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      42.9 KB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      43.6 KB
      เปิดดู:
      64
  3. ล้างใจ

ล้างใจ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    หลวงปู่ทวด เนื้อผงมหายันต์ อาจารย์หม่อม สร้างแจกทหาร

..............................................................................

ปิ้ง...ขึ้นมาในหัวสมองเลย ..เวลาขับรถไปหาดใหญ่

เห็นพลทหาร ยืนอยู่ประจำตำแหน่งข้างทาง ตามป่าเว้นระยะเป็นจุดๆ..เห็นแล้ว

สงสารครับ น่าจะเอาหลวงปู่ทวด ไปแจกเขานะ แบบเลี่ยม พร้อมสร้อย พร้อม

ใช้ พร้อมใบฝอย เอาไปแจกขณะ ขับรถผ่าน

.....ต้องแจกให้กับมือ....
    มีเพื่อนคนนึงครับ เป็น ทหาร ..วันก่อนมานั้งคุยกัน ที่ทำงานผม

เขาบอกว่า วันก่อนทำการแจกพระให้ทหาร พอปลุกเสกเสร็จ แทนที่จะแจก

เจ้านายมันให้เอาขึ้น ฮ. กลับไปแจกพักพวกที่ กทม. เหลือไว้แจกทหาร

ที่ปฎิบัติหน้าที่ น้อยมาก ส่วนมากไม่ถึงมือพลทหาร ที่ปฏิบัติ หน้าที่จริงๆหรอก

ขนาดตะกรุด ที่เขาทำแจก ทหาร

วันก่อนไปเลี่ยมพระ เจอทหารชั้นผู้น้อยไป
    เลี่ยมพระร้านเดียวกัน เอาพระที่เอามาจากทางบ้านแถวภาคอีสานมาเลี่ยมคุยๆกัน เลยคุยเรื่องตะกรุด แกยังบอกไม่ได้เลยแล้วไม่รู้เรื่องเลยว่าเขาแจก ..แต่พ่อค้าในเมืองได้เกือบทุกคน รุ่นแจกทหาร

4. ล้างใจ

ล้างใจ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    ร้านไหนครับไปด้วย ๆ...^^

5. ballaman

ballaman เป็นที่รู้จักกันดี

โห..... เลว ว่ะ คับ พี่

6. bear17

ร้านที่จ.ตรังครับแต่ว่าจะ10ปีแล้วครับ..คุยกันถึงเรื่องเทคโนอุเทนถวายครับว่าพ่อผมจบสมัยยังเป็นขาสั้นลุงแกก็บอกว่าแก่ก็จบรุ่นขาสั้นเหมือนกัน..เลยคุยกันถูกคอ ลุงแกว่าเป็นเพื่อนกับพ่อผมสมัยเรียนด้วยและลุงก็เลยมอบให้ผมเป็นที่ระลึกครับ

7. bear17

เม็ดแตงหน้าผาก4เส้นหนังสือเลยหู

ขนาดไฟล์:
      57.1 KB
      เปิดดู:
      70
  8. บังรอน

บังรอน เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    พวกระดับเจ้านาย พวกนี้เคล้วคลาดสูง ไม่มีค่อยมีข่าวว่าบาดเจ็บหรือเสียชีวิต ไม่ใช่เพราะมีหลวงปู่ทวด แต่ไม่ได้อยู่ในพื้นที่ คือ มีแต่ชื่อแต่ตัวไม่ได้อยู่ เป็นปลิงปากหวานเกาะเห็บสภาอีกที ยกเว้นที่ไม่เคล้วคลาดเพราะปฏิบัติงานพื้นที่ตลอด เลยต้องเป็นวีรบุรุษมีธงชาติคลุม:'(

9. phattharaphong

phattharaphong เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2010

ช่วงหลังสังเกตุทหารที่มายืนตรวจตรา รักษาความปลอดภัย ตามจุดต่าง ๆ ผมเห็นมีแต่พวกเด็ก ๆ ทั้งนั้นเลยครับ หรือไม่ก็แก่แบบใกล้เกษียณแล้ว
    ส่วนใหญ่ผมจะแจกพวกของกินให้กับทหารครับ

นึกออกมา 1 เรื่อง ครับ
    คือ แถวบ้านมีงานประเพณีครับ ทหารมาตั้งด่านตรวจอยู่หน้าบ้าน คือ นายมีคำสั่งให้ออกมาประจำตรงจุดนี้ แต่ระหว่างนั้น คุณจะไปนอนที่ไหน ไปทำภารกิจส่วนตัวที่ไหน นั้นมันเรื่องของคุณ ไปจัดการเอาเอง ! (ท.ทหารอดทน) และต้องอยู่อีกหลายวันด้วย โชคดีที่มาตั้งด่านหน้าบ้านผม คือ ที่บ้านทำธุรกิจบ้านเช่า ข้าง ๆ บ้าน จะมีบ้านที่ให้คนอื่นเช่าอาศัยประมาณ 10 กว่าหลัง พ่อผมสงสารเลยเปิดบ้านที่ว่างอยู่ ให้ทหารชุดนั้นพัก ...

10. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    ชัดเจนอีกแล้ว......

ยังมีอีกอย่างพวกนักสร้างพระบางคนและน่าจะเป็นส่วนมาก ที่บอกวัตถุประสงค์ว่าส่วนหนึ่งแจกทหารตำรวจที่ปฏิบัติหน้าที่ชายแดน หรือสามจังหวัดชายแดนภาคใต้
    พอสร้างเสร็จ ก็ออกขาย ส่วนที่ว่าจะนำไปแจกก็ไม่ค่อยเห็นไปแจกกันจริงๆ ดูแล้วน่าจะเอาไปผสมกับส่วนที่ขายเป็นทีเรียบร้อย

หากินกันเก่งจริงๆ

11. charoen.b

บาตรใหญ่ๆปิดด้วยพระเนื้อผงทั้งลูก..สำหรับใส่เงินบริจาค..

ถามว่า........บาตรนี้อยู่ที่ไหน อำเภอ จังหวัดอะไร

ใครตอบถูกท่านแรกมีรางวัล...........

12. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    แวะเข้ามาค่ะ เห็นบาตรใหญ่มากเลยค่ะ แต่ข้างหลัง เป็นยันต์เกาะเพ็ชรหรือเปล่าค่ะท่านรอง.....

สวัสดียามค่ำ...ทุกท่านค่ะ

13. armchi

armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    ขอตอบว่า วัดห้วยมงคล ตำบลทับใต้ อำเภอหัวหิน จังหวัดประจวบคีรีขันธ์ ครับผม

14. บังรอน

บังรอน เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010

เหรียญรุ่นนี้อ่ะป่าวที่เล่นเอาระเบิดด้านเลย

15. charoen.b

รูปยันต์ที่ใส่กรอบไว้ เรียกว่ายันต์เกราะเพชรถูกต้องครับคุณนวล

แล้วเคยเห็นบาตรที่ไหนใหญ่กว่านี้บ้างหรือเปล่าครับ

16. armchi

สวัสดีครับ ผมก็ศัทธาในหลวงปู่ทวดอีกคนหนึ่งครับผม แล้ววันหน้าจะลงรูปมาขอคำแนะนำบ้างนะครับผม

17. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    บาตรใหญ่ที่สุด
    ขอตอบค่ะ วัดห้วยมงคล จังหวัดประจวบคีรีขันธ์ค่ะท่านรอง

18. charoen.b

ขอบคุณคุณ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->armchi<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4425029", true); </SCRIPT> และคุณนวลที่ร่วมสนุกตอบคำถาม วันนี้วันอาทิตย์เห็นกระทู้เงียบ พอดีไปเจอรูปบาตรขนาดมโหฬารใบนี้ เลยลองเอามาถามพี่น้องในกระทู้ดู

เห็นบาตรลูกใหญ่ๆ ทำให้คิดถึงสำนวนไทยที่ว่า "อำนาจบาตรใหญ่" ไม่รู้ที่มาของสำนวนนี้เป็นมาอย่างไร ใครรู้บ้างหนอ.........

19. charoen.b

มีคนตอบถูกแล้วครับคุณ armchi มาตอบเป็นคนแรก และถูกด้วย pm ที่อยู่มาเลยครับ มอบเหรียญหลวงปู่ทวดให้ 1 เหรียญครับ

20. armchi

ส่งที่อยู่ไปให้แล้วนะครับผม ขออนุญาติเรียกตามพี่ๆนะครับ ต้องขอขอบพระคุณท่านรองมากครับผม แล้วผมจะนำรูปพระมาลงสอบถามบ้างนะครับ เพราะบางรุ่นไม่ทราบที่มาที่ไปเลยครับผม ขอขอบพระคุณอีกครั้งครับผม