ใครศรัทธา หลวงปู่ทวด เหยียบน้ำทะเลจืด มาพูดคุยกันครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย คุณสนุก, 4 พฤศจิกายน 2010.

1. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ห้อยหลวงปู่ทวดดีค่ะ

"ภาวนาอย่างเนื่องนิจแล้วสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ท่านจะช่วยคุ้มครอง"
    ให้ปลอดภัย....

เมื่ออาทิตย์ก่อนมีโอกาสไปวัดพะโคะค่ะ แวะกราบหลวงพ่อทวด
    อธิษฐานบอกหลวงปู่ว่าน้ำทางเหนือ กลางแยะมากเลย...
    เขาสาหัสกว่าบ้านเราหลายเท่าท่วมขังหลายวันแล้วไม่มีลดเลยมีแต่เพิ่มขึ้น

น้ำทางใต้ที่ท่วมเมื่อปีที่แล้ว 4-5 วันก็ลดแล้ว
    กลัวแต่พายุจะมาทางใต้....

ขอบารมีหลวงปู่ทวดให้ทุกท่านแคล้วคลาดและปลอดภัย
    ขอพายุพัดผ่านเลยไปด้วยเถอะ

*เป็นกำลังใจให้ผู้ประสบภัยน้ำท่วมทุกท่านค่ะ...

2. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

1
    สวัสดียามเย็นค่ะ...
    คติธรรมคำสอน ของ หลวงปู่ทวด

ธรรมประจำใจ
    พูดมาก เสียมาก พูดน้อย เสียน้อย ไม่พูด ไม่เสีย นิ่งเสีย โพธิสัตว์

ละได้ย่อมสงบ
    ทุกสิ่งทุกอย่างในโลกนี้ ล้วนแต่เคลื่อนที่ไปสู่ความเป็นอนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
    ทุกอย่างในโลกนี้ เคลื่อนไปสู่การสลายตัวทั้งสิ้น ไม่ยึด ไม่ทุกข์ ไม่สุข ละได้ย่อมสงบ

ชีวิตทุกข์
    การเกิดมาเป็นมนุษย์ชาติหนึ่ง จะว่าประเสริฐก็ประเสริฐ จะว่าไม่ประเสริฐก็ไม่ประเสริฐ จะเห็นได้ว่า ตื่นเช้าก็มีความทุกข์เข้าครอบงำ จะต้องล้างหน้า ล้างปาก ล้างฟัน ล้างมือ เสร็จแล้วจะต้องกินต้องถ่าย นี่คือความทุกข์แห่งกายเนื้อ เมื่อเราจะออกจากบ้านก็จะประสบความทุกข์ในหมู่คณะ ในการงาน ในสัมมาอาชีวะ การเลี้ยงตนชอบ นี่คือ ความทุกข์ในการแสวงหาปัจจัย

บรรเทาทุกข์
    การที่เราจะไม่ต้องทุกข์มากนั้น เราจะต้องรู้ว่า เรานี้จะต้องไม่เอาชีวิตไปฝากสังคม เราต้องเป็นตัวของเราเองและเราจะต้องวินิจฉัย ในเหตุการณ์ที่จะเข้ามาเกี่ยวข้องกับตัวเราว่าสิ่งใดเราควรทำ สิ่งใดไม่ควรทำ

ยากกว่าการเกิด
    ในการที่เราเกิดมา ชีวิตแห่งการเกิดนั้นง่าย แต่ชีวิตแห่งการอยู่นั้นสิยาก เราจะทำอย่างไรให้อยู่ได้อย่างสุขสบาย

ไม่สิ้นสุด
    แม่น้ำทะเล และมหาสมุทร ไม่มีที่สิ้นสุดของน้ำ ฉันใด กิเลสตัณหาของมนุษย์ก็ย่อมไม่มีที่สิ้นสุด ฉันนั้น

ยึดจึงเดือดร้อน
    ทุกวันนี้ เกิดความทุกข์ ความเดือดร้อน ก็เพราะมนุษย์ไปยึดโนน่ ยึดนี่ ยึดพวกยึดพ้อง ยึดหมู่ยึดคณะ ยึดประเทศเป็นสรณะ โดยไม่คำนึงถึงธรรม สากลจักรวาลโลกมนุษย์นี้ ทุกคนมีกรรมจึงเกิดมาเป็นสัตว์โลก สัตว์โลกทุนคนต้องใช้กรรมตามวาระ ตามกรรม ถ้าทุกคนยึดถือเป็นอารมณ์ ก็จะเกิดการเข่นฆ่ากัน เกิดการฆ่าฟันกัน เพราะอารมณ์แห่งการยึดถือ

ฟังธรรมะของหลวงปู่ทวดทุกครั้ง ...
    นั้นคือความจริง ของโลกปัจจุบัน:d

3. nuanhadyai@hotmail

1
    เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาค่ะ ได้แวะไปกราบหลวงปู่ทวดที่วัด ดีหลวง ต้นเลียบ วัดพะโคะค่ะ
    ที่วัดต้นเลียบไปหลายครั้งแต่เพิ่งเห็น
    * พระพุทธรูป 2497 ถ่ายมาให้ชมค่ะ (ถ่ายกับมือถืออาจไม่ชัด)

ไฟล์ที่แนบมา:

4. nuanhadyai@hotmail

1
    พระพรหมที่วัดพะโคะ ...

5. nuanhadyai@hotmail

1
    หากท่านใดไปที่วัดพะโคะจะพบกับน้องคนนี้ค่ะ น่ารักมาก คอยดูแลเก็บกวาดภายในวิหารและที่ตรงหน้าวิหารหลวงพ่อทวด .....ขยันค่ะ ทุกทีไปเขาก็ยิ้มๆนะคะ มีน้ำใจคราวก่อนก็ช่วยเก็บผงธูปใส่ถุงให้....แต่ไปครั้งนี้เขากับบอกให้โชคพี่สาวด้วย......
    (เขาสามารถช่วยเหลือดูแลตัวเองได้ไม่เป็นภาระครอบครัว บุญของเขานะคะ)

6. nuanhadyai@hotmail

1
    ได้ไปที่บ้านนาเปลอีกครั้ง คราวนี้ก็พบกับหลวงพ่อท่านอยู่ที่วัดต้นเลียบค่ะ..ท่านเดินลัดเลาะมาที่บ้านนาเปลซึ่งไม่ไกลจากวัดต้นเลียบ...ท่านได้ให้พร...และพบเด็กผู้หญิงคนหนึ่งน่ารักมาก แม่นำมาฝากหลวงตา (ตาหลวงไว้)....
    ท่านบอกว่า การมีเมตตาให้แก่กัน...เป็นสิ่งดีค่ะ....โดยเฉพาะสังคมที่เปลี่ยนไป...
    ควรเอื้ออาทร เห็นอกเห็นใจกัน....ดูแลซึ่งกันและกัน....

7. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ขอบคุณ ครับ ที่พาเที่ยววัด สายหลวงปู่ ครับ คุณ นวล
    กระผมว่า คุณ นวล ออกรถตู้ จัดทัวร์ แนวเที่ยว วัด ฟังธรรม พานั่งสมาธิ
    รับรองครับ ลูกทัวร์ ตรึม เลยครับ .......ฟันธง

8. จงอาง

จงอาง เป็นที่รู้จักกันดี

9. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    กราบหลวงปู่...ด้วยความเคารพครับ
    สวัสดีเพื่อนๆ สมาชิกทุกๆท่าน .....
    เอาใจช่วยให้รอดพ้นจากภัยพิบัิติในครั้งนี้ด้วยนะครับผม ขอพระบารมีหลวงปู่คุ้มครองทุกท่านครับ
    อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับผม

10. บรรยงก์

บรรยงก์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาในจิตที่เป็นกุศล ที่ต้องการบริจาคปัจจัยช่วยเหลือผู้ประสบภัยน้ำท่วมครับ ตามกติกาที่ผมตั้งไว้ ในวันพฤหัสที่13 ตุลาคม 2554 เวลา21.00 น.ครับ ตอนนี้มันเลยมาแล้วครับ หากอยากร่วมทำบุญกันจริงๆ ตอนนี้ยังมีของท่านอาจารย์จงอางเปิดโอกาสให้ร่วมทำบุญอยู่นะครับ ขออนุโมทนาสาธุด้วยครับ ของผมจะออกมานานๆครั้ง ตามแต่โอกาส ตามบุญ และตามธรรมะจัดสรรครับ

11. windman

windman เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    อยากถามข้อมูลของหลวงปู่ทวด รศ.200 และประสบการณ์หน่อยครับ

12. watchdog

watchdog เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    <b><big><big>

*วิธีป้องกัน น้ำเข้าบ้าน โดยไม่ต้องใช้กระสอบทราย*</big></big></b>

<b><big><big>[​IMG]</big></big></b>

<b><big><big>[​IMG]</big></big></b>

<b><big><big>****หนีไม่ทัน...กันไว้ก่อน****</big></big></b>

ผ้าคลุมรถกันน้ำท่วม ไอเดียดีๆ ป้องกันรถของคุณจากน้ำท่วมง่ายๆ

ตอนนี้พี่น้องคนไทยกำลังประสบปัญหาน้ำท่วม ตามห้างร้านก็เปิดให้เอารถเข้าไปจอดกันบนที่สูงได้ ถ้าหากว่าคุณสะดวกอย่างงั้น นั่นก็เป็นทางเลือกหนึ่งสำหรับการป้องกันไม่ให้รถของคุณโดนน้ำท่วมได้ แต่วันนี้ เรามี idea ใหม่ ที่อาจจะป้องกันน้ำจากรถของคุณได้ไม่ยาก จากการใช้ “ถุงคลุมกันน้้ำแบบกลับหัวกลับหาง” ซึ่งก็น่าจะป้องกันน้ำท่วมได้จริงเหมือนกันครับ

ตอนแรกผมก็ Google หาดูว่า จะมีสินค้าประเภท ถุงพลาสติกคลุมรถ หรือไม่เพราะเคยเห็นในข่าวเมื่อตอนน้ำท่วมครั้งก่อนแต่ปรากฏว่า ก็ยังไม่ได้ทำเป็นสินค้ามาขาย และค้นหาไมเจอใน internet แต่อย่างใดครับ เพราะงั้นถ้าหากว่าชอบ concept ของถุงกันน้ำท่วมคลุมรถ แบบนี้แล้วล่ะก็ คุณไม่ต้องไปหาซื้อทีไหนไกลกันแล้วล่ะครับ เพราะ แค่ผ้าคลุมรถธรรมดาๆ ก็ป้องกันน้ำท่วมรถยนต์คันงามของคุณได้แล้ว !

มาใช้ผ้าคลุมรถกันน้ำท่วมเพื่อป้องกันรถคุณจากน้ำท่วมกันเถอะ!

เริ่มมาให้ผ้าคลุมรถ โดยเลือกเอา size XL หรือยิ่งใหญ่ยิ่งดี เพราะจะได้สวมใส่กันได้สะดวก เพราะ concept ของเราคือ การเอาผ้าคลุมรถแทนที่จะใส่จากด้านบน ก็เอามาใส่จากด้านล่างแทนครับ ตอนที่คุณเลือกผ้าคลุมรถ ต้องเป็นผ้าหรือเป็นวัสดุอะไรก็ตามที่กันน้ำได้ด้วยเท่านั้น เพราะอาจจะมีผ้าคลุมรถที่กันน้ำไม่ได้ (อันนี้ไม่แน่ใจว่ามีเหรอป่าวแต่ว่าถ้าหากว่าจะเอา sure ให้ถามคนขายด้วยน่ะครับว่า ผ้าคลุมรถอันนี้กันน้ำได้แบบ 100% ด้วยหรือไม่)

ผ้าคลุมรถเป็นแบบที่ขอบยางเสียหน่อยก็น่าจะดีเพราะว่า ตอนสุดท้ายแล้ว เมื่อคุณเอาไปคลุมรถเสร็จ มันก็จะเข้ารูปเหมือนกับเป็นการใส่เกงกางให้กับรถสุดรักของคุณยังไงล่ะครับ และทั้งนี้ก็จะเป็นการง่ายต่อการคลุมที่กระชับอีกด้วย

เริ่มต้นให้วางผ้าคลุมรถไว้ ณ ตำแหน่งที่คุณอยากจะจอดรถเอาไว้เช่น ที่จอดรถบ้านคุณเองเป็นต้น แล้วก็ให้คนจับมุมเอาไว้ทั้งสองฝั่ง ถ้าหากว่าจะให้ง่ายที่สุดผมแนะนำว่า ควรจะมีคนจับมุมทั้งสี่ฝั่งไว้เลยจะทำให้การถอดจอดรถเพื่อเข้าผ้าคลุมรถทำ ได้ง่ายมากๆ หลังจากนั้นก็ให้คนขับถอยรถช้าๆ และเปิดกระจกรถเอาไว้เผื่อว่าจะตะโกนหากันตอนที่ คนจับผ้าโดนรถเหยียบก็จะได้บอกคนขับรถได้ครับ

การถอยรถต้องค่อยๆถอย โดยผ่านมุมเข้าผ้าคลุมช้าๆเป็นแนวเดียวกับผ้าคลุมรถ และ ผ้าคลุมควรจะต้องขึงตึงเอาไว้ เพราะ เราไม่อยากจะให้รถเหยียบผ้าคลุมเอาไว้ เดี๋ยวมันจะยกขอบผ้าคลุมไม่ขึ้นครับ

เมื่อถอยรถได้ตำแหน่งอยู่กลางผ้าคลุมแล้วก็ให้คุณเอาขอบของผ้าคลุมคลุม เอาไว้รอบคัน ทั่วทั้งคันครับ และ สำหรับการป้องกันที่จะทำได้จริง คุณจะต้องติด tape กาวแบบที่เมื่อมีน้ำชะจะต้องไม่หลุดลอกออกมาด้วยครับ แนะนำว่าให้แปะก็แปะทั่วทั้งคันเพื่อความมั่นใจได้ว่า น้ำจะไม่ซัดหรือดึงผ้า หรือไปกร่อนเนื้อกาวเพื่อให้ผ้าคลุมหลุดลอกออกมาได้ง่ายๆ

ผมว่าวิธีการนี้ คือ การใช้ผ้าคลุมรถกันน้ำท่วม โดยเอามาคลุมแบบกลับหัวนั้น น่าจะเป็นทางเลือกที่ทำได้ง่าย ด้วยอุปกรณ์ที่หาซื้อได้จากห้างร้านค้าทั่วไปครับ เลยอยากจะเอามา share ไว้ที่ Rackmanagerpro.com แห่งนี้ครับ ถ้าหากว่ามีคนได้ลองและได้ทำจริงและ อยู่ในสถานการณ์จริงแล้วได้ผลเห็นผลสำเร็จแล้ว comment ทิ้งเอาไว้ให้ด้วยน่ะครับ ผมจะได้มั่นใจว่า เมื่อน้ำไหลบ่ามาเขตบ้านผม ผมจะเอาผ้ามาคลุมไว้เพื่อป้องกันน้ำซึมเข้าตัวรถครับ

13. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    กราบ กราบ หลวงปู่ทวดครับ

14. tong5959

tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009

15. ล้างใจ

ล้างใจ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    .............................

สู้ สู้ ครับทุกคน

หลวงพ่อท่านคุ้มครองพวกเราเสมอ

ท่านยิ้มให้ครับ สู้ สู้

ขนาดไฟล์:
      272.7 KB
      เปิดดู:
      512
  16. พลศิริ

อรุณสวัสดิ์เช้าวันหยุดของหลาย ๆ คนครับผม มีความสุขในวันหยุดและวันทำงานกันนะครับ (deejai)(deejai) รักษาเนื้อรักษาตัวด้วยนะครับพี่น้อง

17. พลศิริ

อรุณสวัสดิ์เช้าวันหยุดของหลาย ๆ คนครับผม มีความสุขในวันหยุดและวันทำงานกันนะครับ (deejai)(deejai) รักษาเนื้อรักษาตัวด้วยนะครับพี่น้อง

18. Haarhus

Haarhus เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2011
    อิอิกล้องตกน้ำท่วมครับแอบไปแจมกับพรรคพวกมาช่วยผู้ประสบภัยแต่โดนธรรมชาติเอากล้องคืนซะงั้น555 กราบหลวงปู่ทวดครับ บริจาคกันบ้างนะครับตามกำลังได้บุญนะครับจะบอกให้:cool:ถ้าใครจะเข้าไปด้านในเขตน้ำท่วมเยอะๆติดต่อเจ้าหน้าที่ก่อนนะครับไม่งั้น ตายได้นะครับอิอิ

19. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    หลวงปู่ทวดท่านยิ้มแบบเมตตา สงบเย็นคล้ายพระพุทธรูปเลย เสี่ยเข้าใจหามุมมอง...
    ถ้าขยายขอบรูปบนล่างซ้ายขวาออกอีกข้างละหน่อยจะสวยมากเลยครับ

20. ดาวบุ๋น5

ดาวบุ๋น5 เป็นที่รู้จักกันดี

นะโม โพธิสัตโต อิติ ภะคะวา