ใครศรัทธา หลวงปู่ทวด เหยียบน้ำทะเลจืด มาพูดคุยกันครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย คุณสนุก, 4 พฤศจิกายน 2010.

1. Puthapower

Puthapower เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤษภาคม 2009
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณนวล คุณเจิม ถิระรมย์ และคณะผู้ดำเนินงานทุกๆท่านครับ สาธุ

2. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    โมทนา บุญ ด้วยนะครับ ทุกๆท่าน

3. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทวด

สวัสดีอาจารย์จงอาง พี่นวล คุณล้างใจ และพี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิกทุกท่านนะคะ

ตามอ่านอย่างเงียบๆ นะคะ

ขอโมทนาบุญกับคุณพี่เจิม ถิระรมย์และคณะ และผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้องทุกท่านด้วยค่ะ.....

4. chongkasem

chongkasem เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2010
    ขออนุโมทนาด้วยครับ......สาธุ:cool:

5. ล้างใจ

ล้างใจ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010

ขออนุโมทนา ด้วยคน เช่นกัน

คุณ moo noi หายไปไหนมาตั้งนาน คิดถึง ๆ...:'(

6. Aimee2500

Aimee2500 เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2009
    นะโม โพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา
    นะโม โพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา

สัทธา ทานัง อนุโมทามิ

7. บุรุษโง่งม

บุรุษโง่งม เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับเพื่อนสมาชิกทุกคน ผมเปิดเวปนี้ดูหลายวันแล้วครับแต่อ่านยังไม่จบสักที อ่านแล้วมีสุขใจดีครับเพราะเพื่อนสมาชิกทุกคนมีความเอื้ออาทรและน้ำใจที่ดีต่อกันอบอุ่นครับ ผมมีประสบการณ์หลายอย่างเกี่ยวกับหลวงปู่ทวดหลายอย่างครับไว้มีโอกาสจะมาเล่าให้ฟัง ตอนนี้ขออนุญาตครับ จากบุรุษโง่งมที่เคารพบูชาหลวงปู่ทวดมากมายเป็นล้นพ้น เกิดชาติหน้าฉันใดขอตั้งคำอธิษฐานจิตให้ได้เกิดมาในชาติที่หลวงปู่ทวดเสวยชาติเป็นพระสมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้าด้วยเถิด สาธุ

8. phattharaphong

phattharaphong เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2010
    กำลังจัดชุดพระห้อยคอชุดใหม่ ได้แล้วจะนำมาให้ชมครับ

9. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    อรุณสวัสดิ์เช้าวันพุธครับพี่น้องป้องปาย
    ซำบายดีกันนะครับ
    ขอบารมีหลวงปู่คุ้มครองทุกท่านนะครับ

10. app.amulet

app.amulet เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับพี่นวลด้วยครับ:cool:

11. anusart34

anusart34 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมของโชว์หลวงปู่ทวด บ้างนะครับ เชิฐชมกันได้นะครับ

หลวงปู่ทวดหลังเตารีด รุ่นแรก กฐิน ปี 53 ออกวัดคอกช้าง ธารโต จ.ยะลา

หลวงปู่ทวด รุ่นตรีเพชร พิมพ์เพชรหลีก เนื้อยาวาสนาจินดามณี หลังฝังพลอยกายสิทธิ์ ปี2553 ผสมไม้ช่อฟ้าวัดระฆัง 200ปี

เหรียญหล่อหลวงปู่ทวด รุ่นเจ้าฟ้าเพชรรัตน์ อ.นอง วัดทรายขาวเสกปี 2537

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤศจิกายน 2011
  12. anusart34

anusart34 เป็นที่รู้จักกันดี

มีต่อ

ภาพไม่ชัดเท่าไรนะครับ องศ์แรกเป็นหลวงปู่ทวด วัดเขาอ้อนะครับ องศ์ที่ 2 ไม่แน่ใจครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤศจิกายน 2011
  13. chongkasem

chongkasem เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2010
    เข้ามากราบหลวงพ่อทวดครับ..............:cool:

14. ล้างใจ

ล้างใจ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    สวยมากครับ คุณanusart34. โดยเฉพาะสององค์แรก :cool:

15. app.amulet

app.amulet เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ครับ "หลวงปู่ทวดหลังเตารีด รุ่นแรก กฐิน ปี 53 ออกวัดคอกช้าง ธารโต จ.ยะลา" ยังมีให้บูชาไหมครับ สุดยอดมาก ๆ ครับ สวยมากเลยครับ อยากได้ ๆ ถ้ายังมีให้บูชา ช่วยบอกหนทางติดต่อด้วยครับ (05 ไม่มีหวังได้ครอบครองแล้ว หายาก ราคาแพงเหลือเกิน :'()

16. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008

สวสัดีครับพี่นวล
    อนุโมทนากับพี่เจิมด้วยครับ

17. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

moo noi ก็วิ่งวนๆอยู่แถวๆนี้แหละค่ะ แต่มาแบบไม่เปิดเผยตัว.....^^

เห็นพระหลวงปู่ทวดสวยๆงามๆ ของพี่นวลกับคุณล้างใจ แล้วต้องไปหาน้ำตาเทียมมาหยอดตาเพราะน้ำตาแห้งไปแล้วหลายรอบแล้วค่ะ.....

18. auychaiqc

auychaiqc เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2011
    สวัสดีครับ

เป็นสมาชิกใหม่โดยส่วนตัวบูชาหลวงพ่อทวดเพราะเชื่อในพุทธคุณของท่าน
    ล่าสุดมีคนนำหลวงพ่อทวดเนื้อว่านมาให้บูชาแต่ผมดูไม่เป็นก่อนหน้าได้ลองตั้งกระทู้ถามในหมวดพระเครื่องแต่ไม่มีความเห็นครับ ผมต้องขอรบกวนท่านสมาชิกช่วยพิจารณาให้ด้วยครับ(ไม่ต้องเกรงใจ) รอฟังความเห็นครับ (รูปไม่ค่อยชัดต้องขอโทษด้วยครับ)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      107.1 KB
      เปิดดู:
      162
      ขนาดไฟล์:
      104.6 KB
      เปิดดู:
      88
      ขนาดไฟล์:
      97.8 KB
      เปิดดู:
      106
      ขนาดไฟล์:
      89.5 KB
      เปิดดู:
      106
      ขนาดไฟล์:
      38 KB
      เปิดดู:
      94
  19. mature_na

mature_na เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    กรรมฐานตามรอยหลวงปู่ทวดเหยียบน้ำทะเลจืด

กรรมฐานตามรอยหลวงปู่ทวดเหยียบน้ำทะเลจืด

<hr style="color:#FFFFFF; background-color:#FFFFFF" size="1"> <ins style="display:inline-table;border:none;height:250px;margin:0;padding:0;position:relative;visibility:visible;width:300px"><ins id="aswift_0_anchor" style="display:block;border:none;height:250px;margin:0;padding:0;position:relative;visibility:visible;width:300px"></ins></ins>
    มีหลักฐานชัดเจนว่า ประเทศไทยของเราตั้งแต่สมัย ทวาวดี สุโขทัย กรุงศรีอยุธยา กรุงธนบุรี และรัตนโกสินทร์ตอนต้น มีการฝึก กรรมฐานมัชฌิมาแบบลำดับ เป็นอันมากและเป็นกรรมฐานหลักในการฝึกฝนในประเทศไทย เป็นแบบเดียวที่มีการฝึกฝนกัน พึ่งมาสูญหายในช่วงที่มีการแยกนิกาย นับตั้งแต่สมัยรัชกาลที่4 มา

แน่นอนว่า หลวงปู่ทวดเหยียบน้ำทะเลจืดนั้นท่านมีชีวิตช่วงพระ เอกาทศรถ ดังนั้นกรรมฐานที่ท่านเล่า้เรียนจึงเป็นกรรมฐานมัชฌิมาแบบลำดับ แน่นอนครับ

ในเดือน ธันวาึคม 2554
    จะมีการจัดอบรมกรรมฐานมัชฌิมาแบบลำดับ(ตามรอยหลวงปู่ทวดเหยียบน้ำทะเลจืด)
    ขึ้นระหว่างวันเสาร์ที่ 3-วันจันทร์ที่ 5 ธันวาคม 2554

รายละเอียดของสถานที่ฝึก
    ที่คณะ 5 วัดราชสิทธาราม(พลับ) ซ.อิสรภาพ 23 แขวงวัดอรุณ เขตบางกอกใหญ่ กรุงเทพฯ โทร. 084-651-7023

รถเมล์สาย 19 40 56 57 149 ผ่านหน้าวัด

=================================

กำหนดการ เดือน
    ธันวาึคม 54

วันเสาร์ที่ 3 ธันวาคม 2554

เวลา 09.00-10.00 ลงทะเบียน รับประทานอาหารเช้า

เวลา 10.000-11.00 รับศีล ขึ้นกรรมฐาน รับประทานอาหารกลางวัน

เวลา 13.00-14.00 ฟังธรรมบรรยาย ถามปัญหา พักดื่มน้ำปานะ

เวลา 14.00-16.30 เจริญจิตภาวนา เดินจงกรม อาบน้ำ ทำธุระส่วนตัว

เวลา 16.30-17.00 ทำวัตรเย็น ปฏิบัติธรรม เข้านอน

วันอาทิตย์ที่ 4 ธันวาคม 2554

เวลา 06.30-07.00 ทำวัตรเช้า รับประทานอาหารเช้า

เวลา 07.000-11.00 นั่งกรรมฐาน เดินจงกรม รับประทานอาหารกลางวัน

เวลา 13.00-14.00 ฟังธรรมบรรยาย ถามปัญหา พักดื่มน้ำปานะ

เวลา 14.00-16.30 เจริญจิตภาวนา เดินจงกรม อาบน้ำ ทำธุระส่วนตัว

เวลา 16.30-17.00
    ทำวัตรเย็น ปฏิบัติธรรม เข้านอน

วันจันทร์ที่ 5 ธันวาคม 2554

เวลา 06.30-07.00 ทำวัตรเช้า รับประทานอาหารเช้า

เวลา 07.000-11.00 นั่งกรรมฐาน เดินจงกรม รับประทานอาหารกลางวัน

เวลา 16.30-17.00 ทำวัตรเย็น ลาศีล กลับบ้าน

1. มีหลักฐานชัดเจนว่า ประเทศไทยของเราตั้งแต่สมัย ทวาวดี สุโขทัย กรุงศรีอยุธยา กรุงธนบุรี และรัตนโกสินทร์ตอนต้น มีการฝึก กรรมฐานมัชฌิมาแบบลำดับ เป็นอันมากและเป็นกรรมฐานหลักในการฝึกฝนในประเทศไทย เป็นแบบเดียวที่มีการฝึกฝนกัน พึ่งมาสูญหายในช่วงที่มีการแยกนิกาย นับตั้งแต่สมัยรัชกาลที่4 มา

2. แน่นอนว่า หลวงปู่ทวดเหยียบน้ำทะเลจืดนั้นท่านมีชีวิตช่วงพระ เอกาทศรถ ดังนั้นกรรมฐานที่ท่านเล่า้เรียนจึงเป็นกรรมฐานมัชฌิมาแบบลำดับ แน่นอนครับ

ศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่
    http://www.prommapanyo.com/smf/index.php?topic=2798.msg22135;topicseen#msg22135

http://www.somdechsuk.org
    http://www.somdechsuk.com

ย้อนไปสมัยพุทธกาลนั้น พระราหุลมหาเถระเจ้า ได้บรรลุอรหันต์เป็นเอตทัคคะในด้านการศึกษา

พระองค์ ได้สอบถามกับพระพุทธองค์ว่าพุทธองค์มีการปฎิบัติกรรมฐานอย่างใด และท่านได้รวบรวมไว้เป็นหมวดหมู่อีกทั้งท่านยังได้ ไปเรียนรู้และสอบถามความรู้เพิ่มเติมกับพระอรหันต์สาวกองค์อื่นๆอีกเป็น จำนวนมาก และรวบรวมการปฎิบัติกรรมฐานของพระพุทธศาสนาไว้เป็นด้วยกันเป็นการฝึกฝนแบบ ตามลำดับขั้นตอน

จากนั้นจึงกำเนิดการเรียนรู้กรรมฐานมัชฌิมาแบบลำดับ ในขอบเขตของบวรพระพุทธศาสนาขึ้น จากการเรียบเรียงของพระราหุลนั่นเอง

บูรพาจารย์ เล่าว่าในสมัยโบราณผู้ศึกษากรรมฐานในพุทธศาสนานั้นมีการฝึกฝนสมาธิและ วิปัสสนาตามแบบกรรมฐานมัชฌิมาแบบลำดับ ทั้งสิ้นไม่มีการแบ่งแยกเหมือนสมัยนี้แต่อย่างใด

รูปพระราหุลมหาเถระเจ้า

เหตุ ที่เรียก พระกรรมฐานมัชฌิมา แบบลำดับ เพราะเป็นพระกรรมฐานที่ไม่เอนเอียงไปข้างใดข้างหนึ่ง ในพระสมถะกรรมฐานทั้ง ๔๐ กอง และเรียนเป็นลำดับไปจนครบ ๔๐ กอง จนถึงลำดับสู่วิปัสสนากรรมฐาน จึงเป็นการรวบรวมเอาพระสมถะกรรมฐานทั้ง ๔๐ กอง และวิปัสสนากรรมฐานทั้งมวลไว้ในที่เดียวกัน เพื่อมิให้แตกกระจายไปในทางปฏิบัติ มิต้องให้ความสำคัญกับพระกรรมฐานกองใดกองหนึ่ง

สรุปได้้่ว่่ากรรมฐานมัชฌิมา คือการเรียนปฎิบัติไปตามกำลังของจิต เกิดสมาธิเป็นขั้นๆไป นั่นเองครับ

จาก นั้น กรรมฐานมัชฌิมาแบบลำดับ ได้รับการสืบทอดต่อๆกันมาเรื่อยๆได้เข้ามาแถบเอเชียอาคเนย์ และทางสุวรรณภูมิ โดยกลุ่มของพระโสณะและพระอุตตระ นั่นเองครับ

รูปภาพที่มีผู้เชื่อว่าเป็นกลุ่มของพระโสณะและพระอุตตระ[​IMG]

จาก นั้น ประเทศไทยของเราตั้งแต่สมัย ทวาวดี สุโขทัย กรุงศรีอยุธยา กรุงธนบุรี และรัตนโกสินทร์ตอนต้น มีการฝึก กรรมฐานมัชฌิมาแบบลำดับ เป็นอันมากและเป็นกรรมฐานหลักในการฝึกฝนในประเทศไทย เป็นแบบเดียวที่มีการฝึกฝนกัน

ในสมัยรัตนโกสินทร์ตอนต้น นั้นผู้ที่ สืบทอดต่อมาเป็นปรมาจารย์ต้นของยุคนี้ คือ สมเด็จพระสังฆราชญาณสังวรเถระเจ้า (สุก ไก่เถื่อน)
    รูปสมเด็จพระสังฆราชญาณสังวรเถระเจ้า (สุก ไก่เถื่อน)ครับ

และ ในช่วงนี้ 2554 ผู้ที่ดำรงการสืบทอดกรรมฐานมัชฌิมาแบบลำดับ คือ พระครูสิทธิสังวร (วีระ ฐานวีโร ) ที่คณะ 5 วัดราชสิทธาราม(พลับ) ซ.อิสรภาพ 23 แขวงวัดอรุณ เขตบางกอกใหญ่ กรุงเทพฯ โทร. 084-651-7023
    ผู้บอกวิชชาพระกรรมฐาน ยุคปัจจุบันครับ

-ข้อมูลสำหรับการศึกษาเพิ่มเติม
    http://www.somdechsuk.org

http://www.somdechsuk.com

20. พี่อาร์ม

พี่อาร์ม เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    ผมก็เป็นศิษย์กรรมฐานมัชฌิมาแบบลำดับ ผมขึ้นกรรมฐานกับหลวงพ่อวีระ ฐานวีโร