ใครศรัทธา หลวงปู่ทวด เหยียบน้ำทะเลจืด มาพูดคุยกันครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย คุณสนุก, 4 พฤศจิกายน 2010.

1. p0peye

p0peye สมาชิก

17 ธันวาคม 2008
    สวัสดีครับพี่ล้างใจ พี่โอกระบี่ และสมาชิกทุกท่าน ๆ
    ... ผมไม่ค่อยกล้าเอาพระมาลง (ผมไม่ขอเรียกว่าโชว์ดีกว่าครับ ขอเรียกว่านำมาลงให้สมาชิกดูกัน) วันนี้เห็นว่ากระทู้นี้ได้มาถึงหน้า 497 เลยนำรูปมาลงหน้า 497 นี้ก็ดีเหมือนกัน ถ้าจะรอให้ถึงหน้า 2497 ก็ไม่รู้เมื่อไรจะถึงจะได้นำหลวงปู่ทวดองค์นี้มาลง ท่านที่ได้เข้ามาดูชอบไม่ชอบอย่างไรไม่ว่ากันนะครับ พระองค์นี้เพิ่งนำออกมาลงเป็นครั้งแรกยังไม่เคยนำมาลงที่ไหน ตอนแรกพระองค์นี้อยู่ในเลี่ยมทองมากว่า 40 ปี เพิ่งได้มาจากคุณพ่อให้แทนองค์เดิมที่ผมทำหายไป ผมนำพระที่ได้มาใหม่ถ่ายรูป ถ่ายออกมาไม่ค่อยชัด ผมเลยได้แกะเลี่ยมทองออกเพื่อถ่ายรูป ผมไม่มีความรู้เรื่องพระเท่าไรจึงอยากรู้ลายละเอียดว่า เป็นพระพิมพ์อะไร พิมพ์ไหน ออกปีไหน วัดอะไร และได้ PM ขอร้องถามให้พี่คนหนึ่งช่วยเหลือ พี่เค้าก็กรุณาผมตอบกลับมาให้ และผมก็ได้รับความรู้มากมายเกี่ยวกับพระหลวงปู่ทวด...ขอบคุณมากครับ กรอบทองเลี่ยมเก่าที่ผมแกะออกทองขอบได้ขาด ผมถ่ายรูปเสร็จผมว่าจะนำหลวงปู่ไปใส่ตลับทองให้ใหม่เพื่อขึ้นคอ พอดีผมเห็นว่าไหน ๆ ก็แกะพระออกมาแล้ว ประจวบกับช่วงนี้จะมีงานประกวดพระเครื่อง 2 ที่ นครสวรรค์ และเมืองทองธานี ผมเลยคิดว่าเพื่อสร้างความแน่ใจผมจะนำพระองค์นี้ผ่านตากรรมการกองประกวดให้ผ่านก่อนแล้วค่อยนำไปใส่ตลับทองจะได้ไม่ต้องแกะพระออกมาอีก ผลออกมายังไงแล้วค่อยนำพระองค์นี้มาลงให้เพื่อน ๆ สมาชิกดู (พอดีกระทู้นี้ถึงหน้าที่ 497 ผมเลยนำมาลงให้เพื่อน ๆ ดูก่อน ที่ผมตั้งใจไว้ตอนแรก) ผมต้องขอโทษพี่คนที่ผม PM ไปถามเกี่ยวกับพระองค์นี้ด้วยนะครับ คำตอบที่พี่ตอบคำถามผมมา ไม่ใช่ว่าผมไม่เชื่อ ผมเชื่อพี่ครับแต่ผมไม่เชื่อในเครดิตตัวผมเอง ถ้าผมซึ่งไม่ค่อยรู้เรื่องพระเท่าไร แล้วอยู่ดี ๆ นำพระมาโชว์อาจมีคนทั้งชอบ และไม่ชอบได้ ผมไม่ขอเอ่ยชื่อพี่ที่ดูให้ผมนะครับเพื่อเป็นการให้เกียรติพี่ ถ้าเอ่ยชื่อผมอาจทำให้พี่เสียหายได้ ผมต้องขอขอบคุณพี่มากครับที่ให้ความรู้ผมมากมาย ผมลองศึกษาเองหลายเดือนยังไม่รู้เลยว่าพระรุ่นนี้พิมพ์นี้ดูยังไง รู้ก็รู้เพียงเล็กน้อย ขอบคุณมากครับ

2. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    <TABLE border=0 cellSpacing=3 cellPadding=0 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD vAlign=top align=left>[​IMG]

2 มือปืนบุกยิงเจ้าของร้านทอง กระสุนด้านวิ่งหนี
    แขวนหลวงปู่ทวด วัดช้างไห้

วันที่ 14 ก.พ. ร.ต.อ.วีระ แก้วมณี ร้อยเวร สภ.จะนะ จ.สงขลา ได้รับแจ้งเหตุมีการยิงกันที่ร้านทองค้าเซ่ง เลขที่ 127 ถนนราษฎร์ลักษณ์ ม.2 ต.บ้านนา อ.จะนะ จึงได้เดินทางไปตรวจสอบยังที่เกิดเหตุ พบ นายวีระศักดิ์ หรือโกจัง ทางรัตนสุวรรณ อายุ 66 ปี เจ้าของร้านทอง กำลังรอพบกับตำรวจอยู่ และได้ให้การว่า ก่อนเกิดเหตุตนเองกำลังขายทองให้กับลูกค้าอยู่ในร้าน ได้มีคนร้าย 2 คน ขี่รถจักรยานยนต์ มาจอดที่ถนนฝั่งตรงข้ามกับร้าน คนร้ายที่นั่งซ้อนท้ายลักษณะผอมสูง ใส่หมวกแก๊ปและแว่นตาดำปิดบังใบหน้า ได้เดินลงจากรถข้ามถนนมา และเข้ามาในร้าน และชักอาวุธปืนแบบออโตเมติคออกมาจ่อยิง

โดยลั่นไกอยู่ 2 ครั้ง แต่ปรากฏว่ากระสุนด้าน ตนจึงได้ชักอาวุธปืนสั้นที่วางไว้เพื่อป้องกันตัวขึ้นมา เมื่อคนร้ายเห็นจึงได้รีบวิ่งหนีออกจากร้านไปขึ้นรถที่เพื่อนอีกคนหนึ่งจอดรอหลบหนี ซึ่งในจุดที่คนร้ายจอดรถรออยู่ จนท.พบกระสุนปืน 11 มม. ตกอยู่ 1 ลูก จึงเก็บไว้เป็นหลักฐาน

ตำรวจสันนิษฐานว่า คนร้ายไม่ได้จะก่อเหตุจี้ร้านทองแต่อย่างใด แต่หวังที่จะเอาชีวิตของนายวีระศักดิ์ ฯซึ่งจากการสอบปากคำนายวีระศักดิ์แล้ว ก็ยังไม่ทราบว่าคู่กรณีที่จะเอาชีวิตเป็นใคร แต่ก่อนมีคดีเกี่ยวที่ตนเองไปฟ้องร้องคู่กรณีในทางแพ่งอยู่หลายราย ซึ่งทางตำรวจจะได้สอบสวนเพื่อติดตามคนร้ายและผู้เกี่ยวข้องมาดำเนินคดีต่อไป

ส่วนการที่คนร้ายบุกยิงนายวีระศักดิ์ แล้วกระสุนปืนไม่ลั่น ชาวบ้านต่างวิพากษ์วิจารณ์กันว่าการที่นายวีระศักดิ์ รอดพ้นมาได้ก็เพราะสวมพระเครื่องหลวงพ่อทวด ของวัดช้างไห้ปี พ.ศ.2507.

ขอขอบคุณ ข่าวสดออนไลน์ วันที่ 15 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555

</TD><TD vAlign=top align=left>
    <!-- Start share facebook --><!-- End share facebook --><!-- Start share twitter --><!-- End share twitter -->

</TD></TR></TBODY></TABLE>​

3. anusart34

anusart34 เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนพี่ๆเพื่อนๆ ช่วยดูหลวงปู่ทวด องศ์นี้ให้หน่อยนะครับ ว่าออกวัดไหน ปีไหน ใครสร้าง ครับ

4. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    นะโมโพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา

5. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    :cool:
    อนุโมทนาครับ

6. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    งาม

ใช่หินพระธุาต ไหมครับ

7. ล้างใจ

ล้างใจ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    สวัสดีครับ ลูกหลานหลวงพ่อทวดทุกท่าน...^^

นะโมโพธิสัตโต อาคันติมายะอิติภะคะวา..

หลวงพ่อทวด ของน้อง p0peye เป็นหลวงพ่อทวดวัดช้างให้ ครับ พิมพ์แบบนี้ไม่มีวัดอื่นหรือวัดอื่นไม่มีนั่นเอง
    และจากไขว่าน เนื้อว่าน แบบนี้ ไม่ปลอมแน่ เก่าจริง พิมพ์นี้
    เป็นได้อยู่ปีเดียวเท่านั้นครับคือ 2497 ชัวร์ จริงๆแล้วเคยเห็นของเพื่อนที่เลี่ยมมาสามสิบกว่าปีนี่และเห็นเพื่อนบอก เนื้อจะออกพองๆแบบคุณและมีแร่สีเงินเท่าปลายเข็ม อยู่ประปรายเหมือนกันแต่ของเขาเป็นพิมพ์กลางมีลูกในตา

ผมเคยบอกบางคนที่เคยเอาหลวงพ่อทวด97ไม่แท้มาถามผม

ผมบอกเขาว่า หลวงพ่อทวด 2497 นั้น ไม่ใช่พระสกปรก(ต้องพูดรุ่นแรงหน่อยเพื่อให้เขาจำและเข้าใจง่าย ต้องกราบขอประทานอภัยต่อดวงพระวิญญาณหลวงปู่ทวดไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับแต่พวกทำพระปลอมเขาเอาไปทำเช่นนี้ เศร้าใจมาก) เพราะพวกทำปลอมส่วนมากจะเอาพระไปคลุกหรือราดกับสิ่งสกปรกและคราบต่างๆให้ดู เก่าแห้งเกรอะกรัง
    ติดอยู่บนเนื้อว่านนั้น คราบพวกนั้นบวกกับฝุ่นที่ทำขึ้นให้คล้ายผิวหิ้ง หากคนไม่เคยเห็นองค์97ของจริง และไม่ได้ศึกษา พระปลอม จะดูว่าพระปลอมพวกนี้ดูเก่ามากๆ ดูเก่ากว่าของจริงเสียอีก ถ้าเอามาเทียบกันเพราะคราบของปลอมเยอะกว่า.แต่เป็นคราบคนละแบบกันหากศึกษาเยอะๆก็จะดูเป็น.555

งานประกวดเหรอครับ ต้องระวังนะครับ ... พระของผม ขนาด เอาไปใส่กรอบทอง
    ยังบอกเจ้าของร้านทองเลย ว่าห้ามแตะ พระเก็บไว้ดี ขนาดผมยังไม่เคยจับเลย..เอิ๊กๆๆ

หลวงพ่อทวด ของน้อง
    p0peye 2497

แท้แน่นอน

ล้าานนนนนนนนนนนนนนนน เปอร์เซนต์...........

เลี่ยมมา 40 กว่าปี ไม่แท้ก็ไม่รู้ว่ายังงัยแล้วครับ..เฮ้อออ...5555
    .......

จะไปประกวดเหรอครับ ..กรรมการ ชื่ออะไรครับ ..เป็นใคร..
    บางคนเขียนหนังสือ ..เปิดมาข้างใน ทั้งเหรียญทั้งเนื้อว่าน เก๊ เกือบทั้งเล่มยังมีเลยครับ เล่มนึง พันกว่าบาท เสียดายตังค์ซิบเป๋ง..ตอนซื้อไม่ให้แกะดูด้วยนะพลาสติกหุ้มเหนี่ยวแน่นเซียว.เล่มเกือบสองพันตอนแกะพลาสติกตื่นเต้นมาก เปิดมาหงายหลังเลย ...(แต่เล่มพันกว่าบาทของอุ๊ กรุงสยาม นี่ซื้อได้ครับ ดี ข้างในข้อมูลเพียบ คุ้ม)(ของ คุณสุรัตน์ ธรรมสุขโภ นี่ก็ ดีสุดๆครับ ผมให้เต็ม100 ..ราคา190บาท พระแท้ทุกองค์)
    พระปัตตานี ให้ดีที่สุดถามคนปัดตานี ดีที่สุดครับ..
    ไม่ได้ว่าคนที่ไม่ได้อยู่จังหวัดอื่นไม่เก่งนะครับ แต่ให้ชัวร์ ก็ต้อง คนปัตตานี .เพราะมีโอกาสที่มีพระแท้อยู่ในบ้านเยอะกว่าคนนอกพื้นที่มาก พระหลวงพ่อทวด มีปลอมมานานแล้ว ตั้งแต่ปี2505ก็มีปลอมกันแล้ว.

ส่วนตัว หากศึกษาการทำ97 ก็ต้องศึกษา จาก จ ม จากท่าน อนันต์ ..ครับ ท่านมีเขียนเอาไว้..ลองหาอ่านดู ถ้าศึกษาจากเซียนที่มาตั้งสันนิฐานเอาที่หลัง เขาอาจเข้าข้างตัวเอง เพื่อปล่อยพระ.หรือทำให้พระเขามีค่าขึ้นมาได้ แบบเข้าข้างตัวเอง.แต่บางคนก็ศีกษาเพื่อหาความรู้โดยเพื่อประโยชน์ต่อส่วนรวมจริงๆ แต่เราจะรู้มั้ยล่ะครับว่าเขาคือใคร ผมจึงต้องหาข้อมูลที่ใกล้2497มากที่สุด คือจาก ท่าน อนันต์ เลย

.แต่ตัวผมก็อ่านหนังสือทั้งหมดเหมือนกัน..หนังสือเกี่ยวกับหลวงพ่อทวด2497 ผมซื้อทุกเล่ม..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กุมภาพันธ์ 2012
  8. บังรอน

บังรอน เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010

ปสก. สวดยอด
    กราบนมัสการ หลวงปู่ขอรับ​

9. ล้างใจ

เพิ่งไปทำบุญมาจากวัด ๙๙๙ บาท หากไปเจออย่างนี้ อย่าไปว่าของเพื่อนไม่แท้นะครับ
    เพราะพระที่ทำคล้ายพิมพ์ 2497 มีการสร้างและปลุกเสกกันหลายวัด (เยอะมาก)
    องค์นี้ผสมเนื้อเก่า 2497 ด้วย...
    [​IMG] [​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กุมภาพันธ์ 2012
  10. เพชรฉลูกัน

เพชรฉลูกัน ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    24
    รุ่นสร้างหอพระไตรปิฎก วัดพุทธาธิวาส เบตง ยะลาครับ ไม่ทราบปีที่สร้าง ทำบุญแล้วเค้าให้มาบูชาครับ น่าจะเป็นเนื้อนวะโลหะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      463.6 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      497.5 KB
      เปิดดู:
      47
  11. chirattha

chirattha เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีพี่ ๆ ทุกท่านครับ
    เข้ามาศึกษาเรื่องราวของหลวงปู่ทวดครับ
    รูปที่ลง ปี 2519

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      78.2 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      58.5 KB
      เปิดดู:
      37
  12. ล้างใจ

มีอยู่ องค์นึงหลงเข้ามาในอินเตอร์เนตครับ..โอก่าสใช่98%
    อีก2% เหลือแต่เช่ามาส่อง.ว่าใช่จริงหรือปล่าว.555

13. ล้างใจ

ผมกำลังติดต่อเช่ามาอยู่ครับ...ราคายังบอกไม่ได้
    ไม่รู้จะได้มั้ย เอาให้ได้ชัวร์ก่อนแล้วจะบอกอีกที..:d

14. ล้างใจ

15. ล้างใจ

สุดยอดดดดดดดดดดดดดดดด:love:

16. ล้างใจ

งามอย่างแรงชอบๆๆ :cool:

17. ล้างใจ

ยินดีด้วยครับ ทันพอดี 555

18. ล้างใจ

มาแล้วจ้าาาาาาาา เอิ๊กๆๆ