ใครศรัทธา หลวงปู่ทวด เหยียบน้ำทะเลจืด มาพูดคุยกันครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย คุณสนุก, 4 พฤศจิกายน 2010.

1. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008

จองงงงงงงงงงงง ครับ
    หรอย จริง องค์ นี้ อิอิ

2. choke

choke เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตนำเรื่องนึงมาเล่าให้ทุกท่านได้อ่านกัน กราบขออภัยในส่วนของเนื้อหาอาจจะคลาดเคลื่อไปบ้าง และขออนุญาตนำประวัติชีวิตส่วนหนึ่งของท่านผู้เจริญมาเล่า หากท่านใดเคยอ่านหรือพบเจอช่วยบอกข้อมุลด้วยนะครับ ผมจำได้ว่าเรื่องนี้อ่านเจอนานมากแล้ว จำไม่ได้จริงๆครับ ว่าได้อ่านพบเจอมาจากที่ไหน ท่านเจ้าของเรื่องเป็นผุ้หญิงสมัยเป็นนักศึกษาในเหตุการณ์ตุลา ปี 2516 ได้ออกมารว่มกันต่อต้านรัฐบาลในสมัยนั้น ในคืนวันวิปโยค ท่านเจ้าของเรื่องอยุ่ในนั้นด้วยครับ เห็นเพื่อนๆโดนยิงเป็นใบไม้ร่วงเลย นักศึกษาต่างคนต่างหนี ท่านเจ้าของเรื่องหนีไปสุดคลองหรือแม่น้ำอะไรสักอย่าง ท่านแขวนพระหลวงปู่ทวดองค์เดียวอธิษฐานขอบารมีหลวงปู่โปรดช่วยลูกด้วย ท่านกระโดดลงน้ำทั้งที่ว่ายน้ำไม่เป็นครับ ปรากฏว่าเหมือนมีมือฉุดให้ลอยอยุ่เหนือน้ำและค่อยๆลากตัวท่านไปอีกฝั่ง โดยรอดจากการระดมยิงเป็นห่าฝนได้ ไม่ขอบอกว่าท่านห้อยรุ่นไหนครับเพราะนานมากแล้วผมจำไม่ได้ แต่เป็นเหตุการณ์จริงที่เกิดขึ้นครับ ขอบคุณครับ

3. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

สวยมากๆครับ พี่:cool:

4. app.amulet

app.amulet เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามากราบหลวงปู่ทวดครับ
    ขอพรตอนเช้า:cool:

5. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวัสดียามเช้าค่ะ...

ขอบารมีหลวงพ่อทวดคุ้มครองทุกท่านให้แคล้วคาดปลอดภัย...
    เดินทาง ณ สถานที่ใดขอให้มีความสะดวก มีความสำเร็จ มีความร่มเย็น มีความสุขนะคะ...

เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาค่ะ น้องที่ทำงานโทรมาบอกว่า แฟนที่เป็นที่รักจะไปประจำการ ปฏิบัติหน้าที่ ใน 3 จังหวัด วันนี้ก็เลยมอบ

ผ้ายันต์หลวงพ่อทวด 50 ผืน
    ภาพหลวงปู่ทวด 54 แผ่น (ไว้พกใส่ในกระเป๋า)
    พระหลวงพ่อทวด อีกจำนวนหนึ่ง

ขอบารมีหลวงพ่อทวดคุ้มครองให้ปลอดภัยค่ะ....

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      71.3 KB
      เปิดดู:
      194
  6. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    (good)(good)(good)(good)(good)(good)(good)(good)(good)(good)(good)

7. Haarhus

Haarhus เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2011
    กราบหลวงพ่อทวดครับ

8. tawanrise

tawanrise เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2012
    ขอกราบหลวงปู่ทวดที่เคารพอย่างสูงครับ
    ขอให้หลวงปู่คุ้มครองผู้ปฏิบัติหน้าที่ ที่3จังหวัดชายแดนภาคใต้ปลอดภัยทุกท่านครับ

9. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    พระหลวงพ่อทวดได้จากงาน ชักพระครับ ทำบุญ

10. จงอาง

จงอาง เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่ทวด วัดท่าไทร สุราฏร์ธานี เนื้อว่าน ฝังตะกรุดนารายณ์แปลงรูป

นับว่าเป็นหลวงปู่ทวด เป็นอีกวัดที่น่าเก็บ สร้างและรวบรวมมวลสารศักดิ์สิทธ์โดย โดยอาจารย์ชุมแห่งวัดท่าไทร อ.ท่าทอง จ.สุราษฏร์ธานี ใน ปี 2537

โดยมีคณาจารย์ท่างภาคใต้มาร่วมในพิธีจำนวนมาก เช่น อ.นอง วัดทรายขาว ลพ.แดง วัดศรีมหาโพธิ์ พ่อท่านเขียว วัดห้วยเงาะ อ.ฉิน วัดเมืองยะลา พ่อท่านเนียน สำนักสงฆ์ต้นเลียบ เป็นต้น

เนื้อหาผสมว่านเก่า ว่านมงคลนานาชนิด มีตำรับวีธีการสร้าง ลงอักขระเลขยันต์และปลุกเสกตามแบบโบราณที่วัดช้างไห้ องค์นี้องค์เดียวเดินทางไปได้ทั่วปลอดภัย

11. ballaman

ballaman เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นข่าวระเบิดที่ภาคใต้ เมื่อค่ำแล้วก็เศร้าใจ .. เมื่อไหร่จะสงบสักที

12. phattharaphong

phattharaphong เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2010
    เมื่อ 2-3 อาทิตย์ก่อน มีการจับตายโจรก่อการร้าย ที่หมู่บ้านใกล้ ๆ วัดมะเดื่อทอง (จำหมู่บ้านไม่ได้จะเรียนให้ทราบอีกครั้งครับ) ใช้ตำรวจจากนอกพื้นที่ โจรใต้ยิงใส่เจ้าหน้าที่กระสุนด้าน แช๊ะ แช๊ะ เอาระเบิดขว้างใส่ด้านอีก ไม่รู้วันนั้น เจ้าหน้าที่แขวนอะไรดี ..... ถ้ามีข่าวออกมาคงจะดังเป็นพลุแตกแน่แท้ แต่เห็นเงียบไปเลย เลยอดรู้ว่าวันนั้น ของดีที่ไหนคุ้มภัยได้ดีจิง :cool:

13. กล็อก 19

กล็อก 19 Active Member

อยากทราบว่า พระหลวงปู่ทวดช่วยด้านให้สมหวังกับความรักบ้างมั้ย เพราะผมเองเชื่อและศรัทธาว่า หลวงปู่ทวดท่านเป็นพระโพธิสัตว์ ท่านต้องช่วยเหลือผู้คนให้สมหวัง

14. phattharaphong

phattharaphong เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2010
    แนะนำ หลวงพ่อสงวน วัดไผ่พันมือ ครับ

15. จงอาง

จงอาง เป็นที่รู้จักกันดี

สตูล - สุดทึ่ง! ไฟไหม้บ้านใน อ.ท่าแพ วอดเกือบทั้งหลัง แต่พระบรมฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ ที่แขวนไว้ที่ผนังกลับไม่มีร่องรอยเผาไหม้ ในขณะที่รูปอื่นๆ ที่แขวนไหม้ใกล้เคียงไหม้ทั้งหมด เจ้าของบ้านเชื่อเป็นเพราะบารมีของพระองค์

วันนี้ (7 พ.ย.) เมื่อเวลา 13.00 น. นายรัชฐพนธ์ ณ อุบล นายอำเภอท่าแพ และนายก อบต.ท่าเรือ พร้อมเจ้าหน้าที่เดินทางสำรวจบ้านของนายสุชาติ ปิ่นทองพันธ์ และครอบครัว ที่บ้านเลขที่ 114 หมู่ 5 ต.ท่าเรือ อ.ท่าแพ จ.สตูล ซึ่งได้รับความเสียหายจากไฟไหม้บ้านเมื่อวันที่ 6 พ.ย.ที่ผ่านมา ส่วนสาเหตุเบื้องต้นคาดว่าเกิดจากไฟฟ้าลัดวงจร จึงทำให้บ้านถูกไฟไหม้เผาเสียหายไปครึ่งหลัง พร้อมมอบข้าวสารอาหารแห้งไว้ให้ในเบื้องต้นก่อนให้ความช่วยเหลือในลำดับต่อไป

จากการสำรวจเบื้องต้นของทางเจ้าหน้าที่ อบต.ท่าเรือ พบว่าบ้านของนายสุชาติ ปิ่นทองพันธ์ บ้านได้ไหม้ไปเกือบครึ่งหลัง โดยไฟไหม้เครื่องใช้ไฟฟ้า อุปกรณ์ภายในบ้าน และของมีค่าที่เก็บสะสมไว้ เช่น งเครื่องพระพุทธรูป และเงินสดจำนวน 30,000 บาท รวมมูลค่าความเสียหายกว่า 200,000 บาท

โดยขณะที่สำรวจภายในบ้านที่ถูกไฟไหม้ เจ้าของบ้านถึงกับตะลึงเมื่อพบว่า พระบรมฉายาลักษณ์ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ สมัยที่ทรงออกผนวช ซึ่งตนและภรรยาได้ตัดมาจากปฏิทินนำมาใส่กรอบหุ้มด้วยพลาสติกแขวนไว้ข้างฝาเก็บไว้เพื่อบูชาและกราบไว้ ทั้งนี้ ตอนที่เกิดเหตุไฟไหม้ ตนและครอบครัวไม่อยู่บ้านเมื่อกลับมาถึงพบว่าสิ่งของภายในบ้านไฟไหม้หมดเหลือเพียงรูปในหลวงที่แขวนไว้เพียงรูปเดียว ส่วนรูปภาพที่ถ่ายไว้กับครอบครัวที่แขวนไว้ใกล้ๆ กันถูกไฟไหม้ทั้งหมด

นาย สุชาติ ปิ่นทองพันธ์ ยังกล่าวอีกว่ากล่าวว่า สาเหตุที่ไฟไม่ได้ไหม้พระบรมฉายาลักษณ์ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ นั้นทางครอบครัวคิดว่าน่าจะเนื่องมาจากบุญบารมีของในหลวงที่คุ้มครองบ้านหลังนี้ไว้ เพราะเรากราบไหว้บูชาทุกครั้ง และบารมีของพระองค์ได้คุ้มครองไม่ให้ไฟไหม้ลุกลามทั่วบ้านจึงเผาไหม้ เพียงโซนมุมหน้าบ้านและห้องพระเท่านั้น

--------------------------------------------------------------------------------------------------
    ขออภัย เครื่องคอม มีปัญหา ไม่สามารถลงภาพได้

เพื่อนๆ สามารถดูภาพ สมเด็จหลวงพ่อทวด ได้ที่ :
    http://kingcobra.siamvip.com/M000000005-Gallery---รูปภาพ.html

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2012
  16. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    กราบหลวงปู่ครูบาอจารย์ด้วยความเคารพ
    อรุณสวัสดิ์เช้าวันพฤหัสบดีครับผม
    ซำบายดียามยากอีกแล้วครับ
    ^^__^^

17. Haarhus

Haarhus เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2011
    กราบหลวงปู่ทวดครับ

18. จำปาแมน

จำปาแมน เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทวดเหนือเศียรเกล้า

19. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    กราบพ่อทวดครับ

20. ล้างใจ

ล้างใจ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    เช่าจากเน็ต ...ราคาเบาหวิว..

ตอนเช่า มองจากเน็ตไม่เห็นอะไรเลยภาพเบลอมาก

วิจารณ์เต็มที่อย่ายั้ง..ไม่ต้องเกรงใจ อยากทราบท่านคิดอย่างไรกับองค์นี้

ยอมรับทุกการตัดสินใจ ไม่โต้ตอบ..555