ใครอยากไปกราบ พระบรมธาตุที่สูงสุดบนแผ่นดินไทยบ้างไหมในครั้งหนึ่งในชีวิตครับ

ในห้อง 'ท่องเที่ยว - อาหารการกิน' ตั้งกระทู้โดย สายศรัทธา, 22 กันยายน 2008.

1. lasomchai

lasomchai เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2007
    ขออนุโมทนาด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

2. เอกณัฐยศ

เอกณัฐยศ เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    อนุโมทนาบุญกับผู้สร้าง ผู้นำข่าวมาบอก สวยงามมาก ๆ อากาศก็ดีด้วย

3. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุบุญกับทุกๆท่านครับ สาธุ สาธุ

ด้วยเดชแห่งบุญบารมี ที่ข้าพเจ้าได้สั่งสมมา ทุกภพทุกชาติ ขออุทิศบุญ
    บารมีนี้ให้กับ ทุกดวงจิต ดวงวิญญาณ
    มนุษย์ อมนุษย์ ทั้งหลาย ไม่มีสิ้นสุด

ไม่มีประมาณ เจ้ากรรม นายเวร ทุกภพทุกชาติ จงมีส่วนร่วมในบุญบารมีนี้
    ไม่ติด ไม่ขัด ไม่ข้อง ไม่คา ลุล่วงพ้นทุกข์ ตามองค์พุทธ พระอรหันต์ และ
    ขอ-อโหสิกรรม-ซึ่งกันและกันด้วยเทอญ.....สาธุ.. สาธุ.. สาธุ

4. แงซาย ชายดอย

แงซาย ชายดอย เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้ามีโอกาสจะทริปไป ติดต่อเจ้าหน้าที่นำทางได้จะแจ้งบอกให้ทราบนะครับ
    คงต้องช่วงหน้าหนาวๆๆ ยะเยือกเลย ...

5. junior phumivat

junior phumivat เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2008
    ผู้ถาม : เมื่อทำบุญแล้ว ถ้าจะอุทิศส่วนกุศลภายหลังจะได้ไหมคะ...........?
    หลวงพ่อ : การทำบุญไปแล้วครั้งหนึ่งสักกี่ปี ๆ บุญก็ยังมีอยู่ถ้าทำไปแล้วสัก ๓๐ ปี ก็ยังอุทิศส่วนกุศลได้ บุญมันไม่หาย ไม่ใช่เราทำบุญแล้ว เดี๋ยวเดียวมันหายไปไม่ใช่อย่างนั้นนะ
    ผู้ถาม :แล้วถ้าเผื่อทำบุญแล้ว ไม่ได้อุทิศส่วนกุศลจะได้บุญเต็มที่ไหมคะ...?
    หลวงพ่อ : ก็ได้เต็มที่อยู่แล้ว เราเป็นผู้ได้สมบูรณ์แบบ แต่อยู่ที่ว่าเราจะให้เขาหรือไม่ให้ การอุทิศส่วนกุศล นี่นะ ถ้าเราไม่ให้ เราก็กินคนเดียวใช่ไหม..... ทีนี้ถ้าเราให้เขาของเราก็ไม่หมดอีก ส่วนที่เราให้ไปไม่ได้ยุบไปจากของเดิม อย่างเรื่องของ พระอนุรุทธ สมัยที่ท่านเกิดเป็นคนเกี่ยวหญ้าช้างของมหาเศรษฐี เวลาที่ท่านทำบุญแล้ว เจ้านายขอแบ่งบุญ ท่านก็สงสัยว่าการแบ่งบุญน่ะจะแบ่งได้ไหม จึงไปถามพระปัจเจกพุทธเจ้า ที่ท่านรับบาตรนะ ท่านก็เปรียบเทียบให้ฟังว่า

"สมมุติว่าโยมมีคบ แล้วก็มีไฟด้วย คนอื่นเขามีแต่คบ ไม่มีไฟ ทุกคนต้องการแสงสว่าง ก็มาขอต่อไฟที่คบของโยมแล้วคบทุกคนสว่างไสวหมด อยากทราบว่าไฟของคุณโยมจะยุบไปไหม....?
    ท่านอนุรุทธก็บอกว่า ไม่ยุบ
    แล้วท่านก็บอกว่า "การอุทิศส่วนกุศลก็เหมือนกัน ให้เขา เขาโมทนา แต่บุญของเราเต็ม 100 เปอร์เซ็นต์"

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านครับ

ธรรมใดที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ทรงพบแล้ว ขอธรรมนั้น จงสำเร็จแก่ท่านทั้งหลายโดยเร็วด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ
    อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท้าเข้าสู่พระนิพพาน และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด หากท่านทั้งหลายยังไม่มีโอกาสได้อนุโมทนาเพียงใด ขอเทพเจ้าทั้งหลายและพระยายมราชจงเป็นสักขีพยานให้แก่ข้าพเจ้าด้วย เจอเธอเมื่อใด ขอให้เธอได้อนุโมทนาส่วนกุศลนี้ด้วยเถิด ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง ซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด หากแม้นยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่าไม่รู้ ไม่มี จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าเลย ขอผลบุญทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ จงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

6. NyenewZ

NyenewZ เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2007
    ทิวทัศ สวยมากครับ
    อยากรู้ว่าต้นอะไรในรูปที่สี่ชมพูอ่ะครับ สวยงามมาก

7. ภัทรพงษ์

ภัทรพงษ์ Active Member

จะหาโอกาสไปสักครั้งนะครับ....

8. โป๊ยเซียนสาว

โป๊ยเซียนสาว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    อยากไปๆ ติดต่อทีไหน และค่าใช้จ่ายเท่าไหร่อ่ะนู๋บุษ
    คิดว่าเดินไหวอยู่นะ เพราะทุกวันนี้ก็เดินขึ้นลงบันได
    ไปชั้น 4 ทีเดียวไม่พักอ่ะนะ คิกๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กันยายน 2008
  9. บุษบากาญจ์

บุษบากาญจ์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2007
    แหะๆๆๆ ไม่รู้หรอกนะแต่จะขอเดาว่าน่าจะเป็นนางพญาเสือโคร่งหรือที่รู้จักกันในชื่อซากุระเมืองไทยไงคะ

10. บุษบากาญจ์

บุษบากาญจ์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2007
    อันนี้ต้องรอถามเจ้าของกระทู้อ่ะค่ะเห็นเค้าว่ารอไปถามหลวงพ่อตอนที่เค้าไปทอดกฐินแล้วจะกลับมาบอกอ่ะ แต่เห็นว่าประมาณปีใหม่นะคะแล้วก็ไม่มีเป็นแบบทัวร์นะคะ แต่จะต่างคนต่างไปแล้วก็ไปเจอหลวงพ่อแล้วเดินตามหลวงพ่อขึ้นไปอ่ะค่ะ

11. ศิษย์โลกอุดร

ศิษย์โลกอุดร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วม[​IMG]สาธุ ...ด้วยครับ

12. nicname

nicname สมาชิก

14 กันยายน 2008
    บรรยากาศดีมากเลย ถ้ามีโอกาสจะไปกราบนมัสการสักครั้ง ... อนุโมทนาด้วยครับ

13. คนมีกิเลส

คนมีกิเลส เป็นที่รู้จักกันดี

อะหังวันทามิธาตุโย
    สาธุ

ขออนุโมทนาบุญกับท่าน จขกท.

14. GARU

GARU เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2005
    นมัสการ

15. llxE

llxE เป็นที่รู้จักกันดี

อยากไปจิง

16. อ่อนต่อโลก(ธรรม)

อ่อนต่อโลก(ธรรม) สมาชิก

18 กันยายน 2008
    อนุโมทนาครับ อยู่เชียงใหม่ๆแท้แต่ไม่เคยรู้มาก่อนเลย^^

สุขอื่นยิ่งกว่า ความสงบไม่มี

17. แงซาย ชายดอย

แงซาย ชายดอย เป็นที่รู้จักกันดี

เป้นต้นนางพญาเสือโคร่ง หรือซากุระ เมืองไทย ใช่แล้วครับ
    พบมากที่ดอยหัวเสือ บ้านแม่กลางหลวง - ยอดดอย

แต่เส้นทางแถวนี้จะพบได้
    ผมเคยไปเดินเส้นกิ่วแม่ปาน ครับ ก็พบเช่นกัน บางปีก็โดนไฟป่า เผาซะเรียบ

ป่าในบางช่วงของที่สูง ตั้งแต่ 2300 -2500 เมตร ที่อินทนนท์
    จะเป้นป่าแบบทุ่งหญ้ากึ่งอัลไพล์ และป่าเมฆ-ป่าดิบชื้น
    มีสายพันธุ์พืชที่ตกทอด สายมาจาก หิมาลัย แนวเทือกเขาอินทนนท์นี่
    ถือว่าเป้นแนวเดียวกับเทือกเขาหิมาลัย แต่เป้นตอนปลายแล้วครับ
    เป้นเทือกเขายุคใหม่ ที่สูงขึ้นทุกปี เช่นเดียวกับยอกเขาเอเวอร์เรส ในหมู่เทือกเขาหิมาลัย

สาธุ
    หน้าหนาวนี้อาจจะจัดทริปไป (รู้จักเจ้าหน้าที่เป้นอย่างดี)
    ถ้ายังไงจะแจ้งข่าวให้ทราบนะครับต่อไป

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กันยายน 2008
  18. คุณจ๋า

คุณจ๋า เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤษภาคม 2008
    อนุโมทนาสาธุค่ะ น่าไปนมัสการซักครั้งนึงจังเลย อยากทราบว่าเดินเท้าน่ากลัวไม๊คะ? คือกลัวความสูงมากๆเลยค่ะ ใจมันแป้วทุกทีเวลาขึ้นดอย

19. ปุญญผลัง

ปุญญผลัง เป็นที่รู้จักกันดี

อิทํ เม ทานํ อาสวกฺขยาวหํ นิพฺพาน ปจฺจโย โหตุ
    ขอบุญนี้หรือทานนี้ จงเป็นไปเพื่อความสิ้นอาสวะ จงเป็นปัจจัยให้เข้าถึงนิพพานในปัจจุบันนี้เทอญ

ขออนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ
    ขอเชิญร่วมบุญอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุ ถวายพุทธศาสนสถาน ๑๑ วัด จ.กาญจนบุรี จังหวัดที่ ๓

ขอเชิญร่วมอนุโมทนา พิธีอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุถวายไว้<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    พุทธศาสนสถาน ๙ วัด ณ จังหวัดพิษณุโลกได้สำเร็จแล้ว จังหวัดที่ ๑<o:p></o:p>
    http://palungjit.org/showthread.php?t=146219&page=6
    <o:p></o:p>
    <o:p></o:p>
    ขอเชิญร่วมอนุโมทนา พิธีอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุถวายไว้<o:p></o:p>
    พุทธศาสนสถาน ๑๐ วัด ณ จังหวัดศรีสะเกษได้สำเร็จแล้ว จังหวัดที่ ๒<o:p></o:p>
    http://palungjit.org/showthread.php?t=146219&page=8

20. มาลิน

มาลิน สมาชิกใหม่

17 สิงหาคม 2008
    ขออนุโมทนาบุญและขอบพระคุณยิ่งแด่...ท่านผู้มีจิตศรัทธา..มีจิตกุศลสูงส่งและงดงามที่ได้ร่วมสร้าง บรรจุ พระบรมธาตุ ... คุณสายศรัทธา...ผู้ที่ได้ไปกราบนมัสการด้วยจิตและพวงดอกไม้บูชา.และ สมาชิกทุกท่านค่ะ สักครั้งหนึ่งในภายหน้าคงจะได้ขึ้นไปกราบเพื่อเป็นสิริมงคล สาธุ..สาธุ..สาธุ..