ได้พบ "คุณต้น พรหมพันกร" ผู้มีญาณเบิกฟ้า

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย รักไร้พ่าย, 20 สิงหาคม 2009.

1. ใจ พเนจร

ใจ พเนจร เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้คึกคัก ขออนุโมทนาบุญ กับ คุณรักไร้พ่ายที่ทำให้ได้รับรู้เรื่อง ราวของ คุณ ต้น
    ด้วยน๊ะครั๊บ...ทางสายกลาง เป็นแสงสว่างมิเสื่อมคลาย ...

2. king_6914

king_6914 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอแจมด้วยคนค่ะ ไม่แน่ใจว่าคนเดียวกันหรือเปล่า

ไม่แน่ใจว่าไช่คนเดียวกันหรือเปล่า ถ้าคุณต้นได้อ่าน ถ้าเป็นคนเดียวกันรบกวนโทรบอกกิ่งด้วย หรือไม่ก็ฝากคุณรักไร้พ่าย ถามคุณต้นด้วยค่ะ ว่าไช่คนเดียวกันหรือเปล่า
    สืบเนื่องจากกระทู้นี้ค่ะ

http://palungjit.org/threads/^**ข้า...จักร19ม-*วิหารทาน*-ณ-วัดถ้ำข้าวสารหิน.192941/

กิ่งได้รับโทรศัพท์ เสียงปลายสายเป็นผู้ชายวัยกลางคน
    สวัสดีครับ เห็นในกระทู้สร้างพระ คืออยากทราบรายละเอียดครับ นัดเจอผมได้มั้ย อยากร่วมทำบุญสร้างพระครับ
    คือเมื่อคืนผมฝันว่ามีผู้หญิงคนนึง เอาอะไรมาใส่มือให้ผม เป็นเหมือนหินก้อนเล็กๆ พอดีผมเปิดมาเจอกระทู้คุณ เห็นรูปข้าวสารหิน ก็เลยสะดุดตา เหมือนในฝันเลย พอจะนัดเจอผมได้มั้ยครับ เห็นบอกว่าดูไพ่ยิปซีเป็นด้วย เอามาด้วยนะครับ ผมอยากดู;aa44
    และแล้วก็นัดเจอกันที่บิ๊กซีแห่งหนึ่ง พี่เค้าก็ขอให้กิ่งดูดวงให้ คำถามสุดท้ายที่พี่เค้าถามกิ่งก็คือ ชีวิตนี้พี่ตั้งใจจะบวชตลอดชีวิต พี่จะได้บวชมั้ย.........พอดูเสร็จ
    เอาหล่ะ พี่จะบอกว่าพี่เป็นใคร พี่คือ พรหมพันกร พี่ดูกรรมให้คนอื่นได้
    กิ่งก็ งงๆ เพราะไม่รู้จัก สิ่งที่พี่เค้าทักกิ่งก็คือ ตัวกิ่งเอง มีสัมผัสพิเศษ แต่เสียดายไม่ค่อยปฏิบัติอย่างจริงจัง เสียอย่างเดียว เรื่องปาก ให้ระวังเรื่องปาก กิ่งก็เลยพูดสวนว่า จะว่ากิ่งปากหมาว่างั้นเถอะ พี่เค้าก็หัวเราะ กิ่งก็เลยถามพี่เค้าว่า มีคนทักกิ่งมาตั้งแต่เด็กๆว่ากิ่งจะอายุสั้น จริงมั้ย พี่เค้าก็บอกว่า ไม่จริง แล้วกิ่งก็ไม่ได้ถามพี่เค้าเรื่องกรรม แต่ถามเรื่องทั่วไป ส่วนมากจะเป็นคุณต้นเล่าให้ฟังเรื่องเกี่ยวกับการเห็นผี คุณต้นเล่าว่า กำลังนั่งกินลำใยอยู่ๆ ก็เห็นผี มองพี่เค้ากินลำใยทำท่าเหมือนอยากกิน เล่นเอากินไม่ลง..ฮา เท่าที่จำได้ก็คือกิ่งถามพี่เค้าว่า ที่มีประเพณี เผารถกระดาษ เผาโทรศัพท์ เงินทอง ที่เป็นกระดาษ ให้กับญาติพี่น้องที่ตายไปแล้ว เค้าได้รับหรือไม่ พี่เค้าก็เลยถามกิ่งกลับว่า เผารถ แล้วได้เผาปั๊มน้ำมั้นไปให้ด้วยหรือเปล่าหล่ะ แล้วก็หัวเราะ ที่จำได้ก็มีเท่านี้แหละค่ะ เสียดายที่กิ่งไม่ได้ถามอะไรเกี่ยวกับตัวเองเท่าไหร่ กิ่งก็ไม่รู้ว่าจุดประสงค์ ที่พี่เค้ามาหากิ่งคืออะไรกันแน่ อยากร่วมทำบุญหรืออยากมาดูว่ากิ่งเป็นมิจฉาชีพหรือเปล่า ฝากพี่รักไร้พ่ายถามคุณต้นด้วยนะคะ ว่าไช่คุณต้นหรือเปล่าที่มาพบกิ่งที่บิกซีแห่งหนึ่ง เมื่อประมาณกลางเดือนสิงหาคมที่ผ่านมา ความจริงแล้วกิ่งก็มีเบอร์โทรพี่เค้า แต่กิ่งไม่อยากโทรไปรบกวนหน่ะค่ะ

3. รักไร้พ่าย

รักไร้พ่าย เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    โมเย<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

Groans: 0
    Groaned at 1 Time in 1 Post
    ได้ให้อนุโมทนา: 1,053
    ได้รับอนุโมทนา 3,904 ครั้ง ใน 411 โพส
    พลังการให้คะแนน: 191 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

เมื่อวานนี้ผมได้มีโอกาสร่วมสนทนาทางเอ็มกับ เพื่อนสมาชิกท่านหนึ่ง
    ชื่อ คุณ "โมเย"
    ที่ได้อ่านกระทู้นี้และได้รับแอดจากคุณต้น ขณะที่คุณต้นกำลังแชทคุยกับคุณโมเย
    ผมได้ขอคุณต้นร่วมสนทนาด้วยเพื่อที่จะได้รับรู้และศึกษาเรื่องกรรมจากประสบการณ์จริง
    ของคนๆหนึ่ง

และผมเห็นว่าบางช่วงของการสนทนานั้น มีสาระทางธรรมในเรื่องกฎแห่งกรรมไม่น้อย
    จึงอยากนำมาเเผยแพร่ให้ได้รับรู้

นอกจากนี้ ที่น่าสนใจยิ่งขึ้นไปอีก คือ คุณโมเย ท่านนี้
    สามารถรู้อดีตชาติของตนเองได้ด้วย

ผมขออนุญาติคุณโมเยไว้นะที่นี้ด้วยเพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    ( แม้ว่าจะได้ขออนุญาติไปเมื่อวานแล้ว )

และอีกอย่างเพื่อที่จะให้ทุกท่านที่กำลังรอการแอดจากคุณต้นได้รู้ว่า
    คุณต้นนั้นไมได้นิ่งดูดายหรือเพิกเฉยในการช่วยเหลือคน
    กรณีคุณ โมเยนี้ เป็นหนึ่งในหลายๆคนที่คุณต้นกำลังช่วยเหลืออยู่นะครับ

เรื่องของคุณ โมเยนี้ เป็นเรื่องที่เกียวกับ พระนางเรือล่ม
    ที่เรือล่มทำให้เสียชีวิต และต่อมาได้มีพระจีนรูปหนึ่งมีอภิญญา
    ได้ทำพิธีให้เรือนั้นลอยขึ้นมาได้

ลองอ่านบทสนทนานี้นะครับ

คุณต้น : นี่คุณรักไร้พ่ายที่เขียนเรื่องผม

โมเย : สวัสดีค่ะ คุณรักไร้พ่าย

รักฯ : หวัดดีครับ

โมเย : คุณต้น ทักโมเย ถูก หมด ฮิๆๆ

รักฯ : ได้อ่านเรื่องของพี่ต้นหรือยัง

โมเย : ค่ะ อ่านที่คุณรักเขียนค่ะ ยังอ่านไม่หมดเลยค่ะ
    แต่ไม่รู้ว่า คุณต้นกี่ยวข้องกับคุณรักมาก่อนค่ะ

รักฯ : ครับ ผมเขียนไว้เยอะ ยังจำไม่ได้เลย ว่าเขียนอะไรไปบ้าง

โมเย : แต่คุณต้น ทักโมเย ถุกหมดค่ะ ปกติไม่เคยมีใครทักได้อะค่ะ อนุโมทนา
    กับทั้งสองด้วยนะคะ

รักฯ : แล้ว คุณชื่อไรเหรอ

โมเย ค่ะ คุณต้น คะ ทำไมพระนางให้หนู คิดถึงท่านคะ
    อย่าง ห่วง อย่ากังวล เกี่ยวกับพระองค์อะค่ะ

รักฯ : แล้ว พี่ต้น ดูกรรมให้คุณเป็นยังไง

โมเย : ดุกรรม นั้นหนะยังไม่ได้ถามเลยค่ะ

รักฯ : ถามเลย

โมเย : แต่คุณต้น ทักว่า เป็นอะไร กับพระนางเรือล่ม

รักฯ : พี่ต้น โซโล่เลย เล่าให้ฟังหน่อยว่า คุณโมเย เป้นไร

โมเย : แต่คุณต้น บอกว่า อย่าไปคิดถึงอีกเลยอะค่ะ

รักฯ : แสดงว่า เป็นอดีตที่ไม่น่าจดจำเหรอ

โมเย : ค่ะโมเยพร้อม ที่จะรับฟังแล้ว วางลงได้ค่ะ

รักฯ : ผมแค่อยากรู้ เป็นแนวทาง ศึกษาเรื่องกรรม

โมเย : รู้สึกว่าเจ็บปวดมากๆ เมื่อคิดถึงอดีต ชาติค่ะ
    มันเสียดแทงเข้าไป ในจิตอย่างที่สุดค่ะ

รักฯ : ทำไมเหรอ เล่าให้ฟังได้ปะ

โมเย : แต่ วางลงไปแล้ว แต่ไม่รู้ ว่าคือใคร ทำอะไร ค่ะ ให้คุณต้นบอกหน่อย สิคะ

รักฯ : พี่ต้นนนนนนนนนน

คุณต้น : มาแล้ว

รักฯ : โซโล่เลย

คุณต้น : ก่อนอื่นผมก็อยากจะบอกคุณโมเยเหมือนกัน ที่ผมทักคุณ ตั้งแต่เริ่มแรก
    ว่ามีอะไรกับพระนาง และคุณเองก็สวดบารมี สามสิบทัศ ขอให้คุณสวด
    บารมี สามสิบทัศต่อไป จะเป็นบุญกุศล

โมเย : ค่ะ

รักฯ : พี่ๆ เขาเป็นอะไรกับพระนางเรือล่ม

คุณต้น : คุณโมเยเป็นหนึ่งที่อยู่เคียงข้างพระองค์ท่าน
    แต่ผมไม่อยากกล่าวในเชิงลึก

โมเย : โมยก้รู้ค่ะ

คุณต้น : ก็อยู่ในเรือล่ม

รักฯ : เป็นนางกำนัลป่าว

คุณต้น : เชิงลึก ไม่สะดวกที่จะบอกในนี้นะ

โมเย : โมเยได้ทำร้าย ท่านใช่ไหมคะ

คุณต้น : เพราะถ้าบอกคุณจะสับสน ผมต้องวก ไปถึง พระอาจารย์
    จีนรูปหนึ่งที่ทำน้ำพุทธมนต์ จนเรือ ลอย ขึ้นมา

โมเย : ท่านชื่ออะไร คะ

คุณต้น : พระอาจารย์จีน สกเห็ง

โมเย : โมเยก็รู้ ว่าโมเยเป็นคนไม่ดีค่ะ สมัยนั้น

คุณต้น : คุณเล่าเกี่ยวกับท่านมาก่อน

โมเย : เพราะโมเยอิฉฉาค่ะ กว่าจะคิดได้มันสายไปเสียแล้ว มันแก้อดีตไม่ได้
    มันแก้ความผิดพลาดนั้นไม่ได้ ยังมีชีวิตอยู่ตอนนี้ ก็ถือว่าได้รับเมตตาแล้วค่ะ
    เกือบ ครึ่งชีวิต ที่เจอวิบาก ต้องเจอทุกอย่างตามผลกรรมที่ ได้ทำ
    กรรม มีจริง วันที่ ทำเพลง ประกาสเกียรติ พระนางเรือล่ม
    แต่ ก็สำเร็จ เป็นการไถ่โทษ ค่ะ แต่ ตอนนี้ อโหสิกรรม ซึ่งกันและกันแล้วค่ะ

คุณต้น : พยายามทำทาน ศีล ภาวนา แผ่เมตตาไปนะ ทำบ่อยๆ
    แล้วเจออะไรมาเล่าให้ผมฟังนะ

โมเย : กรรมนี้เกิด ขึ้นสองฝ่าย แต่ที่สุดแล้วก็คือ พระธรรมค่ะ

คุณต้น : ไปสวดบารมีสามสิบทัศตามที่ผมบอกนะ

รักฯ : คือว่า คุณโมเย สามารถรู้อดีตชาติตนเองได้เหรอ

โมเย : รู้ ที่เป็นของ ตนเองเท่านั้น ต้องให้ผู้มีญาณ ที่เก่งกว่าเรา พิจารณา ช่วยค่ะ

รักฯ : อึมๆ

โมเย : อย่างคุณต้นทักโมเย ถูก สมัยพระนาง เรือ่ม ค่ะ และยังมีสมัยสมเด็จ
    พระนเรศวรด้วยค่ะ

รักฯ : ช่วยสรุปให้ฟังหนอ่ยได้ไหม

คุณต้น : บารมี คุณบาศรีวิชัย ไปขอพรท่านได้ไหมคุณโมเย

โมเย : ค่ะ จะขอท่านครูบาเจ้าค่ะ ให้ท่านเมตตาค่ะ

คุณต้น : อืม ผมเข้าใจ ถึงไม่อยากกล่าวในเชิงลึกถึงพระนางไง จิตคุณจะรับไม่ได้

โมเย : ค่ะ โมเยพอจะเข้าใจในความหมายของคุณต้นค่ะ

รักฯ : แต่ผมยังไม่เข้าใจ ไรงะรู้กันแค่สองคน

โมเย : ที่รู้ เพราะเหตุ ต่างๆวิ่งเข้าหาตัวเราเหมือนเราเป็นสนามแม่เหล้กค่ะ
    แต่ เราต้องมีสติพิจารณา

คุณต้น : ครูบาท่านที่คุณศรัทธาก็ไม่อยากให้ผมกล่าวในเชิงลึก ปฎิบัติไว้
    บารมี สามสิบทัศ สวดไว้นะ ลูก

โมเย : สาธุ หนู รู้สึกได้ ว่าหนูจะได้รับเมตตา จากหลวงปู่หลายท่าน ค่ะ ครูบา เจ้า

รักฯ : สรุปว่า คุณโมเยเคยทำไม่ดีกับพระนางเรือล่ม จนทำให้ต้องรับวิบา
    กรรมในชาตินี้ใช่ไหม แล้วพี่ต้นก็แนะนำให้ไปสวดบารมีสิบทัศและไปขอพรจากครูบา

คุณต้น : คุณโมเยเขาทำเพลงบารมี เพื่อสร้างกุศลให้ถึงพระนางท่านด้วย

โมเย : ตอนนี้โมเย ทำ เพลงโพชฌังคปริต ล้านนาบารมี รักษาคนป่วยด้วยค่ะ

คุณต้น : แล้วเขาก็พยายามจะเดินตามบารมี ส่งให้รักไร้พ่าย ฟังหน่อยสิ

โมเย : ค่ะ โมเยทำไปแล้วเรีบยร้อยค่ะ

รักฯ : ทำเพื่อแก้กรรมใช่ไหม

คุณต้น : คุณโมเยทำไว้นะ คุณมีบารมีนะ มีบุญ ต่อไปก็จะมาช่วยคน
    อย่าไปกังวลอดีตเลยนะ

โมเย : ค่ะ จะตั้งสติ ให้นิ่งปฏิบัติต่อไปค่ะ

รักฯ : แล้วชาตินั้นผมมีเกี่ยวอะไรกับ คุณโมเยไหม

คุณต้น : ไม่เกี่ยว พี่ก็ไม่ดึงมาหรอก

รักฯ : ไม่ใช่ผมไปสมรู้ร่วมคิด กับคุณโมเยชาตินั้นนะ ผมสายธรรมะนะเออ

คุณต้น : คุณโมเยมีบารมี อนาคต จะมีญาณระดับที่ดีเลย

โมเย : สาธุค่ะ แต่มันยาก

คุณต้น : ไม่ยากหรอกครับ

โมเย : โมเยเห็นคุณต้นค่ะ

รักฯ : เห็นยังไเหรอ

โมเย : คุณต้น คือพระจีน ท่านนั้น อนุโมทนามิค่ะ ท่านเจ้าพระคุณ
    ท่านยัง คงไว้ซึ่งความ สมถะเหมือนเดิมเลยนะคะ เห็นแล้วก็ปิติ ใจ เหมือนเดิม หนะค่ะ

รักฯ : โอ้ อึ้งเลย เห้นได้ยังไง

โมเย : อื่ม เอา จิต ไปดู มองดู เด๋วจะเป็นลุกศิษย์ คุณต้นค่ะ

คุณต้น : รักษา ทาน ศีล ภาวนาไว้ ก็ถือได้ว่าเป็นศิษย์แล้วนะ

รักฯ : อ้าว เป็นศิษย์ อาจารย์กันแล้วเหรอ สาธุๆ

โมเย : ค่ะ คุณต้น อายุ เท่าไหร่แล้วคะตอนนี้

รักฯ : 38 ตอบให้ก็ได้

โมเย : หา คุณต้น อายุ สามสิบแปดหรอ

รักฯ : แล้วคุณหละ

โมเย : สามสิบเจ็ด ฮิๆๆๆ แก่กว่าคุณรัก แต่ เป็นน้องคุณต้น

รักฯ : แล้วทำไม คุณเห็นอดีตชาติตนเองได้ มันเห็นเองเหรอหรือฝึกจิตแล้วเห็น

โมเย : ฝึกค่ะ เพราะเจอกรรม นั่นแหะ เลยอยากรุ้สาเหตุแห่งกรรม
    เลย อยากรู้ เหตุ จึงปฏิบัติ เอาค่ะ และมีอาจารย์ี่เชียงใหม่ สอนค่ะ
    โมเยเป็นคนเหนือนะ

รักฯ : อ่อ แต่เห็นเฉพาะคุณเอง ไม่เเห็นคนอื่นเหรอ

โมเย : ค่ะอยากเห็นคนอื่นค่ะ

โมเย : แต่เห็น เป็นบางที ที่เขาขอให้ช่วยค่ะ

รักฯ : แล้วช่วยดูให้ผมได้ป่าว

โมเย : แต่บางทีก็ดู ตัวเองไม่ได้ หรอกค่ะ ต้องให้คนที่มีญาณ เก่งกว่าดูให้ค่ะ

รักฯ : ช่วยดูให้ผมได้ไหม

โมเย : ได้ค่ะ ให้คุณต้นดูให้ สิคะ

รักฯ : แป้วววว

โมเย : อย่าไปอยากดุเลยค่ะ อดีต

รักฯ : อึมๆ แล้ว คุณต้นแแอดคุณ ได้ยังไง

โมเย : โมเย แอดคุณต้นก่อน เอาเมล์ที่ คุณรักส่งมาค่ะ มันคงเปนเหตุ เปน
    วาระที่ต้องเจอกันอะค่ะ

รักฯ : อ่อ มะกี้ บอกว่าคุณมีกรรมกับพระนางเรือล่ม เป็นยังไงเหรอ สรุปให้ฟังหน่อยสิ

โมเย : ทำกรรมค่ะ ทำท่านไว้ หนะค่ะ แต่ไม่ขอ กล่าว ในเชิงลึกค่ะ เพราะไม่บังควร ค่ะ

รักฯ : แล้วกรรมนั้นส่งผลให้คุณเดือดร้อนในชาตินี้เหรอ

โมเย : ค่ะ สามสิบหกปี

รักฯ : โอโห ก็ทั้งชีวิตเลยนะนี่

โมเย : ดีที่ได้ปฏิบัติธรรม นี่แหละ กรรมมีจริงค่ะ ดีที่คุณต้น
    เมตตาให้รู้ เลยมีโอกาสได้แก้ตัว

โมเย : ปกติ เรื่องจิตญาณ ไม่อยากคุย กับใครค่ะ กลัวเจอสายดำค่ะ ฮิๆๆ
    เพราะเรายังไม่เก่ง ค่ะ

.............................

และนี่คือ บทเพลง โพชฌังคปริต ล้านนาบารมี โอสถกถา เยียวยาผู้ป่วย ของคุณโมเย

ลองเข้าไปฟังได้ครับ

http://palungjit.org/forums/บ��...ml#post2335388

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กันยายน 2009
  4. itoursab

itoursab สมาชิก

31 สิงหาคม 2009
    ชักน่าสนแฮะ แง่บๆ

5. คนดีคนนี้

คนดีคนนี้ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2009
    อนุโมทนาคุณต้นและคุณรักไร้พ่ายคะ คุณโมเยด้วยคะ
    ที่นำเรื่องราวดีๆมาให้อ่าน

6. คนดีคนนี้

คนดีคนนี้ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2009
    ฟังบทเพลง โพชฌังคปริต ไพเราะมากๆ
    ขออนุญาติคุณโมเย จัดทำ ซีดี แจกเป็นธรรมทานได้มั้ยคะ
    ( ฝากคุณรักไร้พ่ายขออนุญาติ ให้ด้วยนะคะ )
    ขอ อนุโมทนา คะ

7. simirun

simirun Active Member

27 พฤษภาคม 2009
    รบกวนคุณรักไร้พ่าย ขอเมลของคุณต้นด้วยค่ะ ตอนนี้มีปัญหาเรื่องการงาน และการเงิน saisoy12@hotmail.com

ขอบคุณค่ะ

8. janey2009

janey2009 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2009
    เราอ่านเรื่องของคุณ soonyata มาคะ " เมื่อข้าพเจ้าไปขออโหสิกรรมกับ 'พระนางเรือล่ม' เลยเอามาฝากกัน
    http://palungjit.org/threads/%E0%B9%80%E0%B8%A1%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%9E%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B9%84%E0%B8%9B%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B9%82%E0%B8%AB%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A-%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%A1.34896/
    เป็นเรื่องราวของคนที่มีกรรมกับพระนางเรือล่มคะ

9. nongpuy

nongpuy สมาชิก

12 กรกฎาคม 2008
    รบกวนด้วยค่ะคุณรักไร้พ่าย ตอนนี้มีปัญหาเรื่องสุขภาพ เป็นมานานแล้วค่ะ
    รบกวนขอเมลล์คุณต้นหน่อยค่ะ puy22artkarn@hotmail.com
    ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

10. โมเย

โมเย เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    <TABLE class=tborder id=post2398174 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid"></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right>#264 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->รักไร้พ่าย<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2398174", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

Groaned at 25 Times in 17 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 1,287
    ได้รับอนุโมทนา 7,776 ครั้ง ใน 645 โพส
    พลังการให้คะแนน: 100 [​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_2398174 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start -->โมเย<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

Groaned at 1 Time in 1 Post
    ได้ให้อนุโมทนา: 1,053
    ได้รับอนุโมทนา 3,904 ครั้ง ใน 411 โพส
    พลังการให้คะแนน: 191 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

เมื่อวานนี้ผมได้มีโอกาสร่วมสนทนาทางเอ็มกับ เพื่อนสมาชิกท่านหนึ่ง
    ชื่อ คุณ "โมเย"
    ที่ได้อ่านกระทู้นี้และได้รับแอดจากคุณต้น ขณะที่คุณต้นกำลังแชทคุยกับคุณโมเย
    ผมได้ขอคุณต้นร่วมสนทนาด้วยเพื่อที่จะได้รับรู้และศึกษาเรื่องกรรมจากประสบการณ์จริง
    ของคนๆหนึ่ง

และผมเห็นว่าบางช่วงของการสนทนานั้น มีสาระทางธรรมในเรื่องกฎแห่งกรรมไม่น้อย
    จึงอยากนำมาเเผยแพร่ให้ได้รับรู้

นอกจากนี้ ที่น่าสนใจยิ่งขึ้นไปอีก คือ คุณโมเย ท่านนี้
    สามารถรู้อดีตชาติของตนเองได้ด้วย

ผมขออนุญาติคุณโมเยไว้นะที่นี้ด้วยเพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    ( แม้ว่าจะได้ขออนุญาติไปเมื่อวานแล้ว )

และอีกอย่างเพื่อที่จะให้ทุกท่านที่กำลังรอการแอดจากคุณต้นได้รู้ว่า
    คุณต้นนั้นไมได้นิ่งดูดายหรือเพิกเฉยในการช่วยเหลือคน
    กรณีคุณ โมเยนี้ เป็นหนึ่งในหลายๆคนที่คุณต้นกำลังช่วยเหลืออยู่นะครับ

เรื่องของคุณ โมเยนี้ เป็นเรื่องที่เกียวกับ พระนางเรือล่ม
    ที่เรือล่มทำให้เสียชีวิต และต่อมาได้มีพระจีนรูปหนึ่งมีอภิญญา
    ได้ทำพิธีให้เรือนั้นลอยขึ้นมาได้

ลองอ่านบทสนทนานี้นะครับ

คุณต้น : นี่คุณรักไร้พ่ายที่เขียนเรื่องผม

โมเย : สวัสดีค่ะ คุณรักไร้พ่าย

รักฯ : หวัดดีครับ

โมเย : คุณต้น ทักโมเย ถูก หมด ฮิๆๆ

รักฯ : ได้อ่านเรื่องของพี่ต้นหรือยัง

โมเย : ค่ะ อ่านที่คุณรักเขียนค่ะ ยังอ่านไม่หมดเลยค่ะ
    แต่ไม่รู้ว่า คุณต้นกี่ยวข้องกับคุณรักมาก่อนค่ะ

รักฯ : ครับ ผมเขียนไว้เยอะ ยังจำไม่ได้เลย ว่าเขียนอะไรไปบ้าง

โมเย : แต่คุณต้น ทักโมเย ถุกหมดค่ะ ปกติไม่เคยมีใครทักได้อะค่ะ อนุโมทนา
    กับทั้งสองด้วยนะคะ

รักฯ : แล้ว คุณชื่อไรเหรอ

โมเย ค่ะ คุณต้น คะ ทำไมพระนางไม่ให้หนู คิดถึง

ท่านคะ อย่า ห่วง อย่ากังวล เกี่ยวกับพระองค์อะค่ะ

รักฯ : แล้ว พี่ต้น ดูกรรมให้คุณเป็นยังไง

โมเย : ดุกรรม นั้นหนะยังไม่ได้ถามเลยค่ะ

รักฯ : ถามเลย

โมเย : แต่คุณต้น ทักว่า เป็นอะไร กับพระนางเรือล่ม

รักฯ : พี่ต้น โซโล่เลย เล่าให้ฟังหน่อยว่า คุณโมเย เป้นไร

โมเย : แต่คุณต้น บอกว่า อย่าไปคิดถึงอีกเลยอะค่ะ

รักฯ : แสดงว่า เป็นอดีตที่ไม่น่าจดจำเหรอ

โมเย : ค่ะโมเยพร้อม ที่จะรับฟังแล้ว วางลงได้ค่ะ

รักฯ : ผมแค่อยากรู้ เป็นแนวทาง ศึกษาเรื่องกรรม

โมเย : รู้สึกว่าเจ็บปวดมากๆ เมื่อคิดถึงอดีต ชาติค่ะ
    มันเสียดแทงเข้าไป ในจิตอย่างที่สุดค่ะ

รักฯ : ทำไมเหรอ เล่าให้ฟังได้ปะ

โมเย : แต่ วางลงไปแล้ว แต่ไม่รู้ ว่าคือใคร ทำอะไร ค่ะ ให้คุณต้นบอกหน่อย สิคะ

รักฯ : พี่ต้นนนนนนนนนน

คุณต้น : มาแล้ว

รักฯ : โซโล่เลย

คุณต้น : ก่อนอื่นผมก็อยากจะบอกคุณโมเยเหมือนกัน ที่ผมทักคุณ ตั้งแต่เริ่มแรก
    ว่ามีอะไรกับพระนาง และคุณเองก็สวดบารมี สามสิบทัศ ขอให้คุณสวด
    บารมี สามสิบทัศต่อไป จะเป็นบุญกุศล

รักฯ : พี่ๆ เขาเป็นอะไรกับพระนางเรือล่ม

คุณต้น : คุณโมเยเป็นหนึ่งที่อยู่เคียงข้างพระองค์ท่าน
    แต่ผมไม่อยากกล่าวในเชิงลึก

โมเย : โมยก้รู้ค่ะ

คุณต้น : ก็อยู่ในเรือล่ม

รักฯ : เป็นนางกำนัลป่าว

คุณต้น : เชิงลึก ไม่สะดวกที่จะบอกในนี้นะ

โมเย : โมเยได้ทำร้าย ท่านใช่ไหมคะ

คุณต้น : เพราะถ้าบอกคุณจะสับสน ผมต้องวก ไปถึง พระอาจารย์
    จีนรูปหนึ่งที่ทำน้ำพุทธมนต์ จนเรือ ลอย ขึ้นมา

โมเย : ท่านชื่ออะไร คะ

คุณต้น : พระอาจารย์จีน สกเห็ง

โมเย : โมเยก็รู้ ว่าโมเยเป็นคนไม่ดีค่ะ สมัยนั้น

คุณต้น : คุณเล่าเกี่ยวกับท่านมาก่อน

โมเย : เพราะโมเยอิฉฉาค่ะ กว่าจะคิดได้มันสายไปเสียแล้ว มันแก้อดีตไม่ได้
    มันแก้ความผิดพลาดนั้นไม่ได้ ยังมีชีวิตอยู่ตอนนี้ ก็ถือว่าได้รับเมตตาแล้วค่ะ
    เกือบ ครึ่งชีวิต ที่เจอวิบาก ต้องเจอทุกอย่างตามผลกรรมที่ ได้ทำ
    กรรม มีจริง วันที่ ทำเพลง ประกาสเกียรติ พระนางเรือล่ม
    แต่ ก็สำเร็จ เป็นการไถ่โทษ ค่ะ แต่ ตอนนี้ อโหสิกรรม ซึ่งกันและกันแล้วค่ะ

คุณต้น : พยายามทำทาน ศีล ภาวนา แผ่เมตตาไปนะ ทำบ่อยๆ
    แล้วเจออะไรมาเล่าให้ผมฟังนะ

โมเย : กรรมนี้เกิด ขึ้นสองฝ่าย แต่ที่สุดแล้วก็คือ พระธรรมค่ะ

คุณต้น : ไปสวดบารมีสามสิบทัศตามที่ผมบอกนะ

รักฯ : คือว่า คุณโมเย สามารถรู้อดีตชาติตนเองได้เหรอ

โมเย : รู้ ที่เป็นของ ตนเองเท่านั้น ต้องให้ผู้มีญาณ ที่เก่งกว่าเรา พิจารณา ช่วยค่ะ

โมเย : อย่างคุณต้นทักโมเย ถูก สมัยพระนาง เรือ่ม ค่ะ และยังมีสมัยสมเด็จ
    พระนเรศวรด้วยค่ะ

รักฯ : ช่วยสรุปให้ฟังหนอ่ยได้ไหม

คุณต้น : บารมี คุณบาศรีวิชัย ไปขอพรท่านได้ไหมคุณโมเย

โมเย : ค่ะ จะขอท่านครูบาเจ้าค่ะ ให้ท่านเมตตาค่ะ

คุณต้น : อืม ผมเข้าใจ ถึงไม่อยากกล่าวในเชิงลึกถึงพระนางไง จิตคุณจะรับไม่ได้

โมเย : ค่ะ โมเยพอจะเข้าใจในความหมายของคุณต้นค่ะ

รักฯ : แต่ผมยังไม่เข้าใจ ไรงะรู้กันแค่สองคน

โมเย : ที่รู้ เพราะเหตุ ต่างๆวิ่งเข้าหาตัวเราเหมือนเราเป็นสนามแม่เหล้กค่ะ
    แต่ เราต้องมีสติพิจารณา

คุณต้น : ครูบาท่านที่คุณศรัทธาก็ไม่อยากให้ผมกล่าวในเชิงลึก ปฎิบัติไว้
    บารมี สามสิบทัศ สวดไว้นะ ลูก

โมเย : สาธุ หนู รู้สึกได้ ว่าหนูจะได้รับเมตตา จากหลวงปู่หลายท่าน ค่ะ ครูบา เจ้า

รักฯ : สรุปว่า คุณโมเยเคยทำไม่ดีกับพระนางเรือล่ม จนทำให้ต้องรับวิบา
    กรรมในชาตินี้ใช่ไหม แล้วพี่ต้นก็แนะนำให้ไปสวดบารมีสิบทัศและไปขอพรจากครูบา

คุณต้น : คุณโมเยเขาทำเพลงบารมี เพื่อสร้างกุศลให้ถึงพระนางท่านด้วย

โมเย : ตอนนี้โมเย ทำ เพลงโพชฌังคปริต ล้านนาบารมี รักษาคนป่วยด้วยค่ะ

คุณต้น : แล้วเขาก็พยายามจะเดินตามบารมี ส่งให้รักไร้พ่าย ฟังหน่อยสิ

โมเย : ค่ะ โมเยทำไปแล้วเรีบยร้อยค่ะ

รักฯ : ทำเพื่อแก้กรรมใช่ไหม

คุณต้น : คุณโมเยทำไว้นะ คุณมีบารมีนะ มีบุญ ต่อไปก็จะมาช่วยคน
    อย่าไปกังวลอดีตเลยนะ

โมเย : ค่ะ จะตั้งสติ ให้นิ่งปฏิบัติต่อไปค่ะ

รักฯ : แล้วชาตินั้นผมมีเกี่ยวอะไรกับ คุณโมเยไหม

คุณต้น : ไม่เกี่ยว พี่ก็ไม่ดึงมาหรอก

รักฯ : ไม่ใช่ผมไปสมรู้ร่วมคิด กับคุณโมเยชาตินั้นนะ ผมสายธรรมะนะเออ

คุณต้น : คุณโมเยมีบารมี อนาคต จะมีญาณระดับที่ดีเลย

โมเย : สาธุค่ะ แต่มันยาก

คุณต้น : ไม่ยากหรอกครับ

โมเย : โมเยเห็นคุณต้นค่ะ

รักฯ : เห็นยังไเหรอ

โมเย : คุณต้น คือพระจีน ท่านนั้น อนุโมทนามิค่ะ ท่านเจ้าพระคุณ
    ท่านยัง คงไว้ซึ่งความ สมถะเหมือนเดิมเลยนะคะ เห็นแล้วก็ปิติ ใจ เหมือนเดิม หนะค่ะ

รักฯ : โอ้ อึ้งเลย เห้นได้ยังไง

โมเย : อื่ม เอา จิต ไปดู มองดู เด๋วจะเป็นลุกศิษย์ คุณต้นค่ะ

คุณต้น : รักษา ทาน ศีล ภาวนาไว้ ก็ถือได้ว่าเป็นศิษย์แล้วนะ

รักฯ : อ้าว เป็นศิษย์ อาจารย์กันแล้วเหรอ สาธุๆ

โมเย : ค่ะ คุณต้น อายุ เท่าไหร่แล้วคะตอนนี้

รักฯ : 38 ตอบให้ก็ได้

โมเย : หา คุณต้น อายุ สามสิบแปดหรอ

รักฯ : แล้วคุณหละ

โมเย : สามสิบเจ็ด ฮิๆๆๆ แก่กว่าคุณรัก แต่ เป็นน้องคุณต้น

รักฯ : แล้วทำไม คุณเห็นอดีตชาติตนเองได้ มันเห็นเองเหรอหรือฝึกจิตแล้วเห็น

โมเย : ฝึกค่ะ เพราะเจอกรรม นั่นแหะ เลยอยากรุ้สาเหตุแห่งกรรม
    เลย อยากรู้ เหตุ จึงปฏิบัติ เอาค่ะ และมีอาจารย์ี่เชียงใหม่ สอนค่ะ
    โมเยเป็นคนเหนือนะ

รักฯ : อ่อ แต่เห็นเฉพาะคุณเอง ไม่เเห็นคนอื่นเหรอ

โมเย : ค่ะอยากเห็นคนอื่นค่ะ

โมเย : แต่เห็น เป็นบางที ที่เขาขอให้ช่วยค่ะ

รักฯ : แล้วช่วยดูให้ผมได้ป่าว

โมเย : แต่บางทีก็ดู ตัวเองไม่ได้ หรอกค่ะ ต้องให้คนที่มีญาณ เก่งกว่าดูให้ค่ะ

รักฯ : ช่วยดูให้ผมได้ไหม

โมเย : ได้ค่ะ ให้คุณต้นดูให้ สิคะ

รักฯ : แป้วววว

โมเย : อย่าไปอยากดุเลยค่ะ อดีต

รักฯ : อึมๆ แล้ว คุณต้นแแอดคุณ ได้ยังไง

โมเย : โมเย แอดคุณต้นก่อน เอาเมล์ที่ คุณรักส่งมาค่ะ มันคงเปนเหตุ เปน
    วาระที่ต้องเจอกันอะค่ะ

รักฯ : อ่อ มะกี้ บอกว่าคุณมีกรรมกับพระนางเรือล่ม เป็นยังไงเหรอ สรุปให้ฟังหน่อยสิ

โมเย : ทำกรรมค่ะ ทำท่านไว้ หนะค่ะ แต่ไม่ขอ กล่าว ในเชิงลึกค่ะ เพราะไม่บังควร ค่ะ

รักฯ : แล้วกรรมนั้นส่งผลให้คุณเดือดร้อนในชาตินี้เหรอ

โมเย : ค่ะ สามสิบหกปี

รักฯ : โอโห ก็ทั้งชีวิตเลยนะนี่

โมเย : ดีที่ได้ปฏิบัติธรรม นี่แหละ กรรมมีจริงค่ะ ดีที่คุณต้น
    เมตตาให้รู้ เลยมีโอกาสได้แก้ตัว

โมเย : ปกติ เรื่องจิตญาณ ไม่อยากคุย กับใครค่ะ กลัวเจอสายดำค่ะ ฮิๆๆ
    เพราะเรายังไม่เก่ง ค่ะ

.............................

และนี่คือ บทเพลง โพชฌังคปริต ล้านนาบารมี โอสถกถา เยียวยาผู้ป่วย ของคุณโมเย

ลองเข้าไปฟังได้ครับ

http://palungjit.org/forums/บ��...ml#post2335388

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ยินดีอนุโมทนาค่ะคุณรัก

ต้องขอบคุณคุณรักมากเลยนะคะ ที่ทำให้ได้พบคุณต้น

ขอขอบพระคุณคุณต้นมา ณ.ที่นี้ด้วยนะคะ

ที่เมตตา แนะนำสิ่งที่ดีที่สุดแก่โมเยนะคะ

เพราะปกติ โมเย จะไม่ดูหมอ ไม่ดูดวง ไม่ไปถามใครเกี่ยวกับเรื่องนี้ของโมเยค่ะ

แต่พอเจอคุณต้น คุณต้น ทักก่อน ซึ่งแสดง ว่า คุณต้นรู้จริงค่ะ

ยินดีมากที่ได้รับการชี้แนะ แนะนำจากผู้รู้ที่มีญาณดี

กรรม มีจริงค่ะ การที่เราได้รู้กรรมของเราเท่ากับว่า

เราได้โอกาสในการแก้ตัวแล้วค่ะ

บทเพลงเทิดพระเกียรติพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ มิ่งแก้วเจ้าจอม
    กัญญนัทธ์ ศิริ - เพลงมิ่งแก้วเจ้าจอม -- ชมรมคนรักค่าว (The Lanna Poem Library, Thailand)

ทั้งหมดที่โมเยได้สร้างขึ้นมาเพื่อเป็นการประกาศพระเกียรติของพระองค์ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กันยายน 2009
  11. โมเย

โมเย เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005

อนุโมทนา

ยินดีค่ะ

12. baiiboom

baiiboom เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2009
    อนุโมทนาบุญในกุศลจิต ที่คูรรักไร้พ่ายได้สงกระทู้ โมทนาบุญไปถึงคุณ ต้น และคุณ โมเย

เจริญบารมี ทั้งทางโลกทางธรรมครับ

เรืองตะวัน

13. laecheln

laecheln เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2009
    หากดิฉันมีบุญวาสนา ขอแอดด้วยค่ะ yimthai2509@yahoo.de
    อนุโมทนากับเจ้าของกระทู้ด้วยค่ะ

14. วรรณนันท์

วรรณนันท์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10 ธันวาคม 2008
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณรักไร้พ่าย และคุณต้นด้วย
    หากได้สร้างกรรมจะได้พบเป็นกัลยาณมิตรคงได้ติดต่อกันน้า
    nuntawan.j@tillekeandgibbins.com

15. SR(Pu)

SR(Pu) เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    ขออนุโมธนาคุณต้น และ คุณรักไร้พ่ายค่ะ

16. Fluffy (New)

Fluffy (New) เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2009
    แอดไปแล้วแต่คุณต้นคงยุ่งมากเหมือนกันเพราะมีคนสนใจเยอะ แต่ถ้าใครมีทุกข์หนักก็ขอให้เค้าได้พบและแก้ไขก่อนแล้วกัน ส่วนเราถ้ามีบุญเกี่ยวข้องกันก็คงมีโอกาสสักวัน แต่ก็ขอให้ผู้มีทุกข์หนัก ๆทุก ๆท่านได้ผ่อนเบาและแก้ไขได้ไว ๆนะคะ จะได้มีกำลังสู้และปฏิบัติธรรมต่อไปค่ะ สาธุ อนุโมทนาทั้งกับคุณต้นและคุณรักไร้พ่าย ที่กรุณาสละเวลาและส่วนอื่น ๆช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน คลายทุกข์ให้ผู้อื่นเราก็ยิ่งไปได้สูงยิ่ง ๆขึ้น อนุโมทนาค่ะ สาธุ

17. พรรณภัทร

พรรณภัทร เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2008
    pig_cryypig_cryypig_cryyโมเยจ๋าโมเย........

18. thanatpongl

thanatpongl เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับทางคุณโมเย คุณต้น และ คุณรักไร้พ่ายด้วยน่ะครับ

19. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    อ่านแล้ว อนุโมทนาด้วยครับ . . .เชียงใหม่ก็มีวัดหลายที่นะครับที่สอนกรรมฐาน ที่ผมไปมาก็มีวัดร่ำเปิงน่ะคับ

20. anew

anew Active Member

11 สิงหาคม 2009
    เปิดเครื่องปู๊ป ก็ลองไป อ่านบล๊อกของพี่ต้นดู เห็นอัพเดท ปั๊ป ก็ ก๊อปมาให้อ่านปุ๊ปทันที

วันนี้เป็นวันดี คือวันที่ 3/ 9/52 ที่ว่าวันดี ก็ไม่ได้ว่าตามศาสตร์แห่งโหราศาสตร์ แต่ที่ว่าดี เพราะจิตเริ่มดี มีการพัฒนาขึ้น ยกระดับขึ้น รู้จัก เมตตา และ ให้อภัย จึงเป็นวันดี เหล่าเพื่อนๆ คุณท่านทั้งหลาย ลองทำดู จะรู้เลยว่า ดี ด้วย พรหมวิหาร 4 ที่ประกอบด้วย เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบขา มันดีอย่างไร ลองทำกันดู

ทีนี้ เมื่อดี กรรมทั้งหลาย ก็จะเป็นกรรมดี คำว่า กรรม หรือ กัมมะ เป็นดารานำแสดง แพร่ออกมาได้ด้วยทาง กาย วาจา ใจ ถ้าจะแบ่งออกมาให้เด่นชัดขึ้น ก็จะประกอบด้วย

1.
    กุศลกรรม - กรรมที่เป็นส่วนดี
    2.
    อกุศกรรม - กรรมตรงกันข้าม กับ กรรมดี คือ กรรมชั่ว
    3.
    อัพยากตกรรม - กรรมที่ไม่เป็นทั้งฝ่ายดี และ ฝ่ายชั่ว ก็คือกรรมที่ไม่ประกอบด้วย กุศล และ อกุศล

ทั้ง 3 ข้อนี่ เกิดขึ้นมาด้วย กาย วาจา ใจ ทั้งสิ้น ต้นเหตุ แห่ง กรรม ก็ดับลงได้ที่ใจ ก็คือตัวเรานี่เอง ไม่ต้องไปวิ่งหาใครที่ไหน หรือ จะวิ่งเปิดกรรม ดูหมอ ให้เสียเวลา เสียเงิน เปล่าๆ ถ้ากลัวบาป กลัวกรรม ก็จงหยุดกรรม เราเป็นผู้หยุด ไม่ใช่ การปล่อยนก ปล่อยปลา ปล่อยเต๋า เป็นผู้หยุด

คนเราเกิดมา อย่าได้พึงสร้างอกุศกรรมกันเลย เราหันมาสร้างกุศลกรรมกันเถอะ ปฎิบัติไปแนวทางที่ดีและสุจริต ดำเนินชีวิต ด้วย ทาน ศีล ภาวนา สร้างบุญให้เกิดขึ้นที่ใจ อย่าท้อแท้กับคำว่าบุญ กุศล และ อย่าพึงได้สร้างอกุศลกรรม

ถ้ามากล่าวถึง ว่าอย่าพึงได้สร้าง อกุศกรรม เลย ต่างคนก็ต่างความคิด บางคนก็คิดว่า มันทำไม่ได้ หรือว่า ทำไมทำแต่ความดีแล้วความดีไม่มาตอบแทนกันบ้าง นี่ก็จะเป็นประเด็นให้คนเกิดความท้อถอยที่จะสร้างกุศลกรรม กัน

คนเราเกิดมา ก็มีกรรมดี กรรมชั่ว ตามด้วยกันทั้งนั้น คนเราทำกรรมต่างๆ มาเป็นภพเป็นชาติ ความสลับซับซ้อนของกรรมก็มีกันอยู่มากมาย ทั้งอดีตชาติและปัจจุบันชาติ เรามาเกิดในภพชาติปัจจุบัน เป็นคนดีแสนดี แต่ปรากฎว่า กลับไม่ได้รับดี ได้รับแต่ความทุกข์ ทำอะไรก็มีแต่อุปสรรค แต่คนที่ทำไม่ดี ทำแต่ความชั่ว กลับมีความสุข ความปรีดี สุขเกษม เฮฮา ทีนี้เราลองกลับมาเปิดตาให้สว่างแล้ว ตั้งตนให้มีสติ แล้ว มาพิจารณากันใหม่ว่า ที่เราเป็นคนดี แสนดี ทำไมไม่ได้ดี ที่เป็นเช่นนี้ก็จะหาใช่ว่ากรรมดีที่เราทำดีมาโดยตลอดจะไม่ส่งผล แต่เป็นเพราะกรรมชั่ว อุกศลกรรมที่เราได้รับมาจากภพชาติมาส่งผลก่อนกรรมดี ซึ่งแรงของฝ่ายอกุศกรรมมีกำลังแรงกว่า ฝ่ายกุศลกรรมเราจึงต้องรับสนองจากฝ่ายอกุศกรรมก่อน ถ้าสลับกัน คนที่ประกอบกรรมไม่ดี กรรมที่เล็ว กลับได้ดี เพราะผลดีที่บุคคลผู้นั้น ได้รับมาจากภพชาติก่อนมาส่งผลก่อนตอบแทนก่อน เมื่อกรรมดี สิ้นสุดลง ก็จะได้รับผลแห่งกรรมชั่วที่ตนได้ทำไว้แน่นนอน เพราะฉะนั้น กรรมดี ทำไปเถอะ อย่าได้ท้อแท้สิ้นหวัง แต่ประการใด เมื่อ กรรมชั่ว สิ้นสุดลง ผลแห่งกรรมดีนั้น มาสู่ผู้ที่ทำดีแน่นนอน

สรุปให้เข้าใจอีกครั้งว่า กุศลกรรมที่ประกอบชาตินี้ ถ้ากรรมเก่าซึ่งเป็นฝ่ายอกุศลกรรมยังส่งผล และ มีกำลังแรงกว่า ก็ต้านทานแรงอกุศกรรมได้ยาก

ด้วยเหตุนี้เอง จึงมีความประสงค์ อยากให้เพื่อนๆ และ คุณท่านทั้งหลาย ประกอบ กุศลกรรมให้มากขึ้น มีความคิดดี พูดดี ไม่สร้างอกุศกรรม ปฎิบัติ กาย วาจา ใจ เจริญเมตตา ด้วย พรหมวิหาร 4 ไม่คิดเบียดเบียน อิจฉา ริษยา ตั้งหมั่นในทาน ศีล ภาวนา ก็จะได้รับความสุข กาย สบายใจ เป็นแน่นแท้ พอจบ <wbr>