ได้ไปเจอ "ซัน" ผู้มีญาณทิพย์

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย รักไร้พ่าย, 7 เมษายน 2008.

1. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ไม่ได้มีเจตนาอื่น ท่านวิมุตติ อย่าคิดว่าผมจะไปเคืองอะไร
    ถามเพื่อ ก่อ เดี๋ยวบ่ายๆ จะมาใหม่

2. สันโดษ

สันโดษ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    [​IMG] หน้าตาท่านวิมุตติ เคืองตลอดอยู่เเล้ว

ท่านขันธ์อย่าคิดมาก ท่านวิมุตติถามเพื่อปัญญาจริงๆ

3. วิมุตติ

วิมุตติ เป็นที่รู้จักกันดี

555555 สงสัยต้องเปลื่ยนรูปหน้าแอ๊บแบ๊วสักหน่อยแล้วกระมัง 55555

4. ขุนพล.

ขุนพล. เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอแสดงความเห็น เรื่อง พระ ที่เป็นอาจารย์ของ คุณ ขุนพลหน่อย
    ไอ้เหตุผล ที่ว่า พอไม่เก็บเงินก็หาว่า ของไม่ดี เหตุผลนี้ไม่ต้องเอามาพูดหรอก เขาจะหาว่าของไม่ดีก็ช่างเขาสิ
    เป็นพระ มีหน้าที่ช่วยเหลือ ไม่ใช่ ไปคิดแทนคนอื่นเขา
    นี่มีการสั่งสอนแบบ เบาะๆ ด้วย[/quote]

ท่านขันธ์เก่งเรื่องธรรมแต่ยังด้อยเรื่องกรรมเกี่ยวข้อง ต้องไปเรียนมาใหม่บ้างนะครับ อย่าคิดตื้นเขินนัก

พระไม่คิดแทนคนอื่นแล้วจะให้ใครคิดแทน ท่านขันธ์หรือ คิดได้หรือเปล่าหนอ พระไม่บอกว่าสั่งสอนแบบเบาะๆ ท่านขันธ์อย่าเอามาแปลงคำให้เป็นการสั่งสอน เขาเรียกเจตนาไม่ดี ลองกลับไปอ่านใหม่นะ

พระท่านบอก เอาแค่เบาะๆ.รถคันนึงพอ.
    เอ..ถ้าไม่เบาะๆล่ะ เอาโบสหลังนึงดีใหม..นี่ผมคิดเองนะ

รถเอามาก็รถวัด ใช้ในวัด หลวงพ่อก็แค่พระผ่านทางมาอยู่ไม่ถึงเดือน ไม่แน่ว่าจะเข้าพรรษาที่นี่เลยรึเปล่า เมื่อท่านไปแล้ว รถก็ยังเป็นของวัดอยู่ดี

การมองคนและมองพระนั้น ท่านขันธ์อย่ามีอคติ ชอบมองว่าคนอื่นไม่ดีไปซะหมด มันเป็นอกุศลจิต มันร้อนภายในนะท่าน เรื่องพระเรื่องเดียวกัน คนที่ดีๆ เขามองแบบเฉยๆ พระก็อยู่ส่วนพระ ส่วนใครที่มีฌานทิพย์ แค่เขารู้เรื่องราว
    เขาก็สามารถเอาเรื่องราวนี้ไปถามในความเป็นทิพย์ได้ต่อไป ขึ้นอยู่กับคนมอง
    ว่ามองแบบอคติ หรือ กุศล

มองแบบกุศล ก็อนุโมทนากับคนบริจาครถสิ เห็นใหมเขาติดใว้ข้างๆรถ ใครเป็นตนบริจาค ก็อนุโมทนาสิ คนอื่นเขาไม่รู้หรอกว่า รถคันนี้เขาได้มายังไง แต่เห็นติดใว้แบบนั้นก็ย่อมคิดว่าคนบริจาคช่างมีบุญนัก และตนที่ให้รถมา ย่อมนึกอยู่เสมอๆว่าเราเคยให้รถพระใว้ใช้เมื่อมองเห็นรถ จิตย่อมจับที่บุญอยู่เสมอๆ
    โธ่..คิดแบบอกุศลไปซะทุกเรื่องเลยนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤษภาคม 2008
  5. วิมุตติ

เปลี่ยนรูปแล้ว ดีขึ้นไหมครับ

6. ผีเสื้อราตรี

ผีเสื้อราตรี เป็นที่รู้จักกันดี

7. วิมุตติ

หน้าหวานขึ้นแล้วนะ เหอๆๆๆๆๆๆ

8. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

129
    อ่านหลังๆมามีแต่น้ำๆทั้งนั้นเลย มาเขียนกันเล่นๆ

9. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

129
    เรามีห้องจักรวาลคู่ขนาน
    ถ้าต้องการทักทายกันหรือเขียนอะไรเล่นๆ หยอกล้อกัน ห้องนั้นไม่ต้องการสาระอะไรมาก เชิญห้องจักรวาลคู่ขนานดีกว่า

บางทีมีข้อความเล่นกันมากเกินไป คนเข้ามาอ่านต้องการสาระแล้วรู้สึกผิดหวังและเสียเวลา

10. ผีเสื้อราตรี

ผีเสื้อราตรี เป็นที่รู้จักกันดี

ก่วยเตียวหนึ่งชาม ในชามมี ลูกชิ้น มีเส้น มีน้ำ เวลาทาน บางทีก็คีบเส้น บางที่ก็กินลูกชิ้น แล้วบางทีก็ชดน้ำ เป็นไปตามธรรมชาติ แสดงว่าท่านต้องชอบกินบะหมี่แห้งแน่ๆเลย

11. สันโดษ

1
    ทุกอย่างคือ ปัญญาอยู่ที่ปัจเจกบุคคล ในการพิจารณา

(สันโดษช่างกล้า......T T)

12. WebSnow

129
    น้ำเยอะไปหน่อย ล้นชามหกเลอะเทอะ

13. WebSnow

129
    ใครเคยอ่านหนังสือ "ซัน" ผู้มีญาณทิพย์ บ้าง
    เป็นแนวไหน ?

หรือมีตัวอย่างลองเอามาโพสได้ไหม ?

14. ZAG2011

ZAG2011 สมาชิกใหม่

สอบถามคุณขันธ์หน่อยครับผม คุณไปเห็นน้องซัน ถ่ายนู้ด ที่ไหนหรือครับ ที่บอกว่าน้องเค้าไม่มีเงินต้องถ่ายนู้ด หาเลี้ยงตัวเองนะครับ
    ขอถามก่อนว่า คุณขันธ์ รู้จักตัวตนที่แท้จริง ของน้องซัน มากน้อยแค่ไหน ถึงได้กล้าใช้คำพูดได้ถึงขนาดนี้ ผมว่า มันเป็นการหมิ่นประมาท ไปนะครับผม
    <?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p> </o:p>
    แต่เท่าที่ผมจำความได้นะครับ น้องซัน เค้ามีแต่ถ่ายรูปเป็น Presenter ให้กลับศูนย์ศิลปะชีพ ของสำนักพระราชวัง ซึ่งในการคัดเลือกตัว ก็ต้องมีการเช็คประวัติกันนิดหนึ่ง ด้วยนะครับ ทั้งในประเทศ และต่างประเทศ ( คราวหน้าผม จะนำรูปมาให้ดูครับ ) ไม่เคยเห็นเค้า เค้ารูปอย่างที่พี่ว่า สักครั้ง
    <o:p> </o:p>
    หรือว่าทางคุณขันธ์ รู้จักหนังสือเล่มที่ว่า บอกได้หรือเปล่าละครับ ที่พี่บอกมา ผมจะได้ไปซื้อมาดูว่าจริงหรือเปล่า ?? แต่เท่าที่ติดตาม ข่าว น้องไม่เคยนะครับ อันนี้ยืนยันครับ <o:p></o:p>

15. รักไร้พ่าย

รักไร้พ่าย เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    คุณ WebSnow ครับ คุณอย่าออกความเห็นแบบไร้สาระเกินไปนะครับ เพราะเดี๋ยวทางเจ้าของเวบเขามาอ่านเจอ แล้วเขาจะแบนคุณเอา ได้ข่าวว่าเจ้าของเวบนี้ค่อนข้างเฮี๊ยบครับ เน้นสาระดีกว่าครับ อิอิ

16. ZAG2011

(good) ถึง ทุกท่านที่อ่าน กะทู้นี้นะครับ
    ผมคิดว่า บางท่านยังเข้าใจ น้องซันเค้าผิดไปหรือเปล่าครับ ???

การที่น้องซันช่วยทุก ๆ คน ด้วยญาณ ของตนนั้น ไม่เคยคิดที่จะเป็นการพาณิชย์ แม้สักครั้ง ทั้ง ๆที่น้องเค้ามีโอกาสมากมายที่จะทำ แต่กลับ เป็นการช่วยเหลือ ผู้คนโดยไม่คิดคิดหวังผลตอบแทน ในการเปิดบ้านแต่ละครั้ง

ส่วนเรื่องที่ต้องเก็บเงิน ในการดูเป็นการส่วนตัว 1,000 บาท นั้น นั้นคือกฎที่น้องซัน ตั้งปฎิธาน ไว้แต่เริ่มแล้วว่า เงินที่ได้มา แต่ละครั้ง จะนำไปทำบุญต่อไป

ซึ่งเมื่อก่อน น้องซัน ไม่ดูให้ใครได้ง่าย ๆ ( ถึงแม้จะแม้นยำก็ตาม ) แต่ในครั้งนี้ ทางน้องซัน ได้มีสัญญา ว่า ต้องการไปไถ่ชีวิต โค-กระบือ เลยทำให้ ต้องมีการร่วมแรงร่วมใจกัน สบทบทุนในด้านนี้

ซึ่ง ถ้าทุกท่านเป็นแฟนคลับ ของน้องซันจริง ๆ แล้ว หนังสือของน้องซัน ที่มีการตีพิมพ์ ในครั้งที่ 2 นี้ ด้านล่าง ของหนังสือ มีการลงข้อความด้วยว่า " รายได้ส่วนหนึ่ง ของหนังสือเล่มนี้ จะนำไปไถ่ชีวิต โค-กระบือ ที่จังหวัดขอนแก่น"

ครับผม

** Comment : ทุกคนควรมีเหตุและผลในการ ส่งข้อความนะครับ
    เพราะบางครั้งอ่านแล้ง งง เพราะบางครั้งไม่ตรงกับหัวข้อเลย ครับ

17. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

หรือครับ ผมไม่รู้หรอกครับ ว่าถ่ายรูปอะไร เห็นเปลือยนี่
    แล้วก็ เจ้าตัวเขาก็บอกเองว่า ถ่ายแบบ ตอนครั้งไปเรียนต่างประเทศ เพราะไม่มีเงิน
    คุณ ไม่ต้องมาแก้ต่างแทนเขาหรอก เมื่อวานตัวเขายังไม่แก้ต่างเลย

แต่ผมจะไม่พูดอะไรมากนะครับ คุณ ไปท่อง ซันจัง สรณัง คัจฉามิ เถอะ

18. ZAG2011

!!!!...คุณขันธ์ครับ ในเมื่อคุณยังไม่เห็นรูป แต่บอกว่าเห็นเป็นรูปเปลือย แล้วแหล่งที่มา มาจากไหนล่ะครับ

การที่เจ้าตัวบอกว่า ถ่ายแบบ คือ ถ่ายแบบ มีอยู่ 2 ประเด็นครับ การที่น้องซั้นเดินแบบต่างประเทศ เป็นนายแบบของห้องเสื้อชั้นนำครับ

ส่วนรูปแบบ ของการเป็นนายแบบ คือเดินอยู่บน Catwalk ครับ ไม่ใช่อย่างที่คุณคิดครับ คุณขันธ์ ( อย่า มองคนเพียงภายนอก แล้วคิดเองครับ )

ส่วนงานที่เป็นนายแบบอีกอย่างคือ การเป็นนายแบบให้ทางศูนย์ศิลปชีพครับ ไม่ใช่แบบที่คุณคิด

ผมไม่ได้แก้ต่างแทนครับ แต่เป็นความจริงที่ผม เห็นมากับตา ต่างหากครับ เพื่อให้คนที่อ่านกะทู้นี้ ได้รับข้อมูลที่แจ้งจริงครับผม

ขอบคุณครับ

19. สันโดษ

1
    ที่นี้ไม่มีใคร ทำร้ายใคร

เเต่ทุกอย่างที่น้องซัน ควรทราบ คือ

ปัญหาที่น้องซัน ต้องตีโจทย์ ให้แตก และแก้ให้ได้

หากน้องซัน แก้ปัญหาเฉพาะหน้าแค่นี้ไม่ได้

ความเชื่อถือ และ ศรัทธา ของผู้คนจะหายไป

หากน้องซัน มีปัญญาก็นำออกมา เพื่อชี้เเจง

มารมีอยู่ทุกที่ เเต่ถ้าจะปราบมารก็ต้องใช้คุณธรรม

หากมีคุณธรรมและบริสุทธ์ใจ น้องซันก็ไม่ต้องกลัวไป

อิทธิฤทธิ์ใดๆ ไหนจะสู้ ญาณ หรือ ปัญญา

20. สันโดษ

1
    เราไม่ได้พูดถึง การถ่ายแบบแต่เรา ดูที่การแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้า

ที่นี้ คือ ที่ร่วมของผู้ศึกษาพระธรรม มีทั้ง กลุ่มปริยัติ และ ปฏิบัติ

เทพ ร่างทรงก็มากมาย น้องซันอาจจะไม่รู้ว่ามีทั้งพระ แม่ชี ฆราวาส

และ อริยะบุคคลร่วมตัวกันที่นี้

อย่างตอนนี้ที่น้องซัน ถูกทดสอบ ยังน้อยไปด้วยซ้ำ

ถ้าเทียบกับสมาชิก ที่อยู่ที่นี้คนอื่นๆ ไหนจะถูกทดสอบโดยเว็บมาสเตอร์

ไหนจะถูกเพ่งเล็งจากสมาชิกด้วยกันเอง แต่ที่พวกเรารู้ คือ

ส่วนมาก คนที่เเข็งแรงที่สุดจะอยู่รอด ด้วยปัญญาของตนเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤษภาคม 2008