ได้ไปเจอ "ซัน" ผู้มีญาณทิพย์

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย รักไร้พ่าย, 7 เมษายน 2008.

1. ฐาณัฏฐ์

ฐาณัฏฐ์ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    <TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 10 คน ( เป็นสมาชิก 4 คน และ บุคคลทั่วไป 6 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>หลงเข้ามา, สันโดษ, ZAG2011 </TD></TR></TBODY></TABLE>

ไปคิดอะไรมาก ถ้าใจไม่ได้คิดอย่างนั้น หุหุ

2. เด็กโชว์พาว

เด็กโชว์พาว เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    มีการเอาของมาล่อให้กลับมาด้วย เอิ้กๆ
    แล้วนิสัยเหน็บคนอื่นของคนเอ๊ย!เทพที่ชอบมาปราบมารแถวๆนี้นี่มันล้างไม่ออกจริงๆนะครับ นับวันยิ่งเป็นหนัก
    อิอิ

3. ฐาณัฏฐ์

1

นะเอย นะเอย

4. สันโดษ

สันโดษ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    [​IMG][​IMG][​IMG] ทุกอย่าง คือ การทดสอบธรรม

5. prarahu

prarahu เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่านะถ้าน้องซันมาเล่าประสบการณ์ต่างๆที่น้องซันได้พบเจอมา ผมว่าจะเป็นกระทู้ดังที่คนเข้ามาอ่านเยอะน่าจะเป็นประโยชน์กับคนหมู่มาก เรื่องที่น้องซันถูกวิพากษ์วิจารณ์ผมเองก็เชื่อว่าน้องซันคงไม่โกรธหรือถือสาแต่อย่างใด คนเขาไม่ได้ดูที่ภายนอกกันหรอกครับ คนเราวิจารณ์คนอื่นมันง่ายแต่วิจารณ์ตัวเองหรือโดนคนอื่นวิจารณ์บ้างก็ควันออกหูเหมือนกันละครับ จะกล่าวหาใครต้องมีหลักฐานที่ชัดเจนมาแสดงกันจะจะ กาลเวลามันพิสูจน์เองครับ ใครเคยโดนน้องซันหลอกลวงก็มาบอกกล่าวกันหน่อย น้องซันไปเอาประโยชน์จากใครก็มาช่วยกันเล่ามายืนยันกันเรื่องจะได้จบ ความจริงมันหนีไม่พ้น น้องซันเองก็ยังต้องกินข้าวต้องเลี้ยงพ่อแม่การขายหนังสือไม่ใช่เรื่องแปลกถึงแม้จะแบ่งมาใช้ในการครองชีพและส่วนหนึ่งแบ่งไปทำบุญ มันเป็นการงานที่ปราศจากโทษไม่ได้เบียดบังใครไม่ได้บังคับใครให้มาซื้อ ส่วนที่ใครจะกล่าวหาว่าแหกตาก็คงต้องปล่อยให้เป็นความคิดของเขา ขอให้น้องซันได้ช่วยคนกันต่อไปอย่าเพิ่งท้อก็แล้วกัน

6. ดาบจันทรา

ดาบจันทรา เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2007
    ขอขอบคุณนะค่ะ คุณรักไร้พ่ายที่เปิดประเด็นกระทู้เรื่องของคุณซันขึ้นมา
    แรกเริ่มเดิมที กระทู้นี้ต้องการที่จะแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร ในเรื่องราวของ
    คุณซันกันเท่านั้น แต่กลับกลายเป็นกระทู้ที่ตกเป็นเครื่องมือของคนบางกลุ่ม
    บางจำพวกที่ทำลายคนอื่น เพื่อสร้างความเด่นดังของตัวเอง เหมือนกับที่
    ทำลายใครต่อหลายคนในเวปนี้มาแล้ว ดังนั้นเพื่อความสงบสุขของชาวเวป
    ไอยและทุกคนที่เป็นแฟนคลับคุณซัน ขอยุติบทบาทเกี่ยวกับเรื่องราวในกระทู้
    นี้ทั้งหมด เพื่อคุณซันและเพื่อส่วนรวม ถ้าคุณคิดว่ายังข้องใจในเรื่องราว
    ของคุณซัน ก็เชิญพบปะพูดคุยกับคุณซันได้ในวันที่ 17 พ.ค. นี้
    ที่เดอะมอลล์ (บางกะปิ) ตั้งแต่ 16.00 น. เป็นต้นไป ด้วยความปราถนาดีต่อแฟนคลับทุก ๆ คน

7. สันโดษ

1
    หุหุ ...ไม่น่าเลย.....อุตส่าห์ เตือนแล้วหนอ

กระทู้นี้ ยาววววว...แน่..เห็นเเววเเล้วววว

8. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ปัญญาิอ่อนแล้ว คุณไอย ไม่มีใครเขามีจิตสกปรกขนาดนั้นหรอก ที่ว่าทำลายคนอื่นเพื่อให้ตนเองเด่นดัง

ขอโทษนะครับ ผมเนี่ยนะหรือเด่นดัง ผมโดนด่าจนเด่นดังสิไม่ว่า
    และ ขอโทษนะครับ ผมนี่ท้าให้ทุกคนมาพิสูจน์ผม ไม่ใช่ เอะอะ อะไรก็เจ้าเข้า เทวดาสิง ผมมีคำชี้แจงให้ทุกคนมาตลอด
    และ สิ่งที่ผมพูด พิสูจน์ได้ทุกขั้น

แล้วคุณไอยเป็น ประเภทเดียวกับพวกหาเงินวิธีสกปรกนะสิ ถึงเดือดร้อน

เดี๋ยววันนั้นผมจะแอบไปดู ที่เดอะมอลบางกะปิ ของแท้ต้องทนต่อการพิสูจน์

9. สันโดษ

1
    ก็บอกเเล้วว่า อย่าไปยุ่งกับ ปริยัติ ....

ที่คุณไอย เห็น เรียกว่าทดสอบธรรมะ แบบ ธรรมดา

เตรียมอนุบาลด้วยซ้ำ

ที่เห็น ยังไม่ได้ เสี้ยว ที่พวกเรา เล่นกันเอง เลย

10. ขันธ์

ใครว่าแหกตาคงต้องปล่อยให้เป็นความคิดเขา ขอโทษนะครับ คุณกำลังออกหนังสือสู่สาธารณชน และที่สำคัญ คุณกำลังออกหนังสือ เพื่อให้กลุ่มบุคคลที่มีความทุกข์อ่าน คุณบอกว่าไม่สำคัญหรือ
    ผมว่า หนังสือประเภท วาบหวิวยังดีกว่า ที่ไม่หลอกให้คนหลงไปในทางที่ผิด
    มันหยิบขึ้นมา มันก็รู้ว่า ของวาบหวิว

แต่ถ้าหยิบขึ้นมา ไม่รู้ว่านี้คือ การช่วย หรือ การซ้ำเติม ผมว่า คนที่คิดจะช่วยนั้นแหละ กรรมหนัก ทำให้คนอื่นเห็นผิดทาง ต่อ พุทธศาสนา

11. สันโดษ

1

แล้วเห็นหรือ เปล่า แฟนคลับทั้งหลาย?

ว่า ซันที่พวกท่านเคารพ

ให้คำตอบอะไรกับพวกท่าน....เห็นป่ะ ..ให้พิจารณา

ไม่มี แขวะเลย ในรูปประโยค

12. ฐาณัฏฐ์

1
    ครับ ถ้าอยากรู้ว่าพระพุทธศาสนาจะไปในทิศทางใด
    ให้เดินไปดูตามร้านหนังสือใหญ่
    ชั้นนึงพุทธศาสนา คำสอนหลวงปู่หลวงพ่อ
    อีกชั้นนึง ตะกรุด ไหว้เทพ หมอดู ฮวงจุ้ย แก้กรรม ฯลฯ ทำท่าว่าจะขายดีซะด้วย

นั่นหมายความว่าอะไร คนที่มีความทุกข์ ต้องการที่พึ่งทางใจใช่ไหม
    ทีนี้ อะไรที่มันแปลก พิศดาร ขลัง นี่เข้าใจว่าบันดาลให้เราได้ ช่วยเราได้
    คนมันเชื่ออะไรผิดๆ ก็แก้กันแบบผิดๆ
    ถามว่าคนทุกข์มา หน้ามืดมา หวังที่พึ่งแบบน้ำลูบหน้าไปวันๆ
    ปรากฏว่า สิ่งที่หวังกลับไม่สามารถแก้ได้จริง มันก็ทุกข์ซ้ำๆอยู่อย่างนั้น
    ที่ไหนใครว่าดีก็ตามๆเขาไป

13. สันโดษ

1
    บอกแล้วหนอว่า ว่าให้ใช้ปัญญาพิจารณาธรรม

หากใช้อารมณ์ พิจารณาคำพูด

ย่อม ทุกข์เพราะจิตที่ทำร้ายตนเอง

ไปนอนก่อนหนอ....เจริญธรรมทุกท่าน

ที่เห็นนะคะ ..... ทดสอบธรรม เเบบ ซอฟท์ ซอฟท์

ถ้าน้องซันตัวจริง วิเศษจริง

ต้อง ตีโจทย์เด็กๆ ให้แตก นะเอย..นะเอย

14. น้องซัน

น้องซัน สมาชิก

1.ถ้าการออกกำลังกายเป็นสิ่งที่ผิด...แสดงว่าคนหลายล้านที่ฟิตเนสคือคนผิดปกติ... ถ้าซันถ่ายนู๊ดช่วยซื้อมาฝากด้วยนะครับ...จะได้รู้ว่าถ่ายเมื่อไร
    2.การเอาสะเก็ดเล็กมาพูดเพื่อเตื่อนใจไม่ดีหรือ เพื่อคนที่คิดว่าว่ายิ่งใหญ่จะได้มองสำรวจตน ถ้าเพื่อเงินคงทำไปเมื่อสองปีก่อนแล้ว
    3.วัดจากสิ่งใดว่าใครรู้ธรรมแค่ไหน...เพราะธรรมคือความเข้าใจไม่มีถูกหรือว่าผิด
    4.อุเบกขา คือการวางเฉย ไม่หวั่นไหวกับสิ่งที่ไม่มีมูลเหตุแห่งความเป็นจริง ไม่โกธร ไม่เกลียด ไม่ขาดสติแล้วเราจะพบปัญญา กัตตะวานะ กัฏฐะมุทะรัง อิวะ คัพภินียา จิญจายะ ทุฏฐะวะจะนัง ชะนะกายะมัชเฌ สันเตนะ โสมะวิธินา ชิตะวา มุนินโท ตันเตชะสา ภะวะตุ เม ชะยะมังคะลานิ
    5. ออกหนังสือเพื่อสอนให้คนรู้จักคำว่า บุญและปาบ
    6.การขายหนังสือ เพื่อนำไปสู่ ทรัพย์ สิน เงิน ทอง ลาภ ยศ สักการะ ผมเอาไปทำบุญ และไม่โง่พอที่จะเอาไปเล่นฟิตเนสอย่างเดียวคงไปทำอย่างอื่นด้วย
    ต้องขอบคุณที่ติดตามซันมาตลอดครับ แต่การเฝ้ามองเพื่อให้ข้อคิดต้องใช้สติในการเฝ้ามอง แต่ถ้าเฝ้าจับผิดคือการขาดสติอย่างไร้ปัญญา

15. น้องซัน

น้องซัน สมาชิก

ขอบคุณครับที่ให้กำลังใจ... อุเบกขาซันทราบว่าต้องทำอย่างไร
    ตอบอย่างมีสติ...โดยขาดโทสะจริตเป็นผู้มีปัญญา

16. ฐาณัฏฐ์

1
    ดูกรรมให้หน่อยสิ น้องซัน หุหุ

17. คีตเสวี

คีตเสวี เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ผมเชื่อนะว่าคุณซันทำได้อย่างที่เขียนไว้ในหนังสือจริง ๆ

และก็เชื่อด้วยว่าคุณมีความปรารถนาดีต่อเพื่อนมนุษย์จริง ๆ

อย่าหวั่นไหวต่อการหยอกเอินแรง ๆ ของเพื่อนสมาชิกนะครับ

บางคนอาจมีอคติบ้างแต่ผมรู้ว่าคนอ่านโดยมากยังให้ความเชื่อมั่นคุณซันเต็มร้อย รวมทั้งผมด้วย

ขอให้ตั้งใจทำความดีต่อ ๆ ไปนะครับ

18. สันโดษ

1
    น้องซัน...น้องซัน

จะรีบไปไหน จะรีบไปไหน..พักเดี๋ยวนึงซี...

[​IMG][​IMG][​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤษภาคม 2008
  19. ขันธ์

ตอบ มันไม่ได้ผิดอะไรหรอกน้อง แต่มันบ่งบอกพฤติกรรม ซึ่งพฤติกรรมนั้น มันไม่ใช่พฤติกรรมของ นักพรต หรือ ผู้บำเพ็ญฌาณจนได้ญาณ

ตอบ ข้อนี้ เอามาอ้างแบบนี้ไม่ได้ ว่า ถ้าทำเพื่อเงินทำไปเืมื่อสองปีก่อนแล้ว เรื่องของ เงื่อนเวลา ที่เหมาะสม มันไม่ได้เป็นตัวบอกว่าทำเพื่อเงินหรือไม่

วัดจากข้อความนี้ไงหละ ว่าซันรู้จักธรรมหรือไม่

เพราะไม่ได้ศึกษาพระธรรมในศาสนาพุทธ มันก็เป็นแบบนี้แหละ ไม่รู้อะไรเลย

ตอบ อุเบกขา คือ การวางเฉยได้ ละอารมณ์ได้ แต่ไม่ได้หมายความว่า เถียงไม่ออกแล้วต้องนิ่งได้ เพราะคนเถียงไม่ออกมันก็ต้องนิ่งอยู่แล้ว

ทุกวันนี้ ศาสนาพุทธ สอนไม่พอหรือไง เรื่องบุญและบาป มันจะมีกี่เวอร์ชันกัน
    ผมเห็น ศาสนาไหน มันก็สอน บุญและบาปกันทั้งนั้น แล้ว ซันมีอะไรพิสดารกว่า ศาสดาเหล่านั้นหรือ

เออ ผมรู้ว่าคุณเอาไป ทำอย่างอื่นด้วย ข้อนี้ผมรู้ ไม่ต้องบอกหรอก

20. สันโดษ

1
    ถามไปตั้งกะเมื่อวาน สงสัยงานจะยุ่งจริงๆ

[​IMG][​IMG][​IMG]