ไม่มีครูบาอาจารย์คอยแนะนำเรื่องนั่งสมาธิ อยากถามผู้รู้เรื่องการนั่ง

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย babybee19, 20 พฤษภาคม 2014.

1. ผ่านมาเฉยๆ

ผ่านมาเฉยๆ ไรเซ็นมันพูดว่าอะไรหว่า

8 มิถุนายน 2010
    ดวงไฟที่เห็นวนรอบๆแล้วหายไปเป็นปีติของขณิกะสมาธิครับ
    ส่วนใบหน้าที่เห็นเป็นนิมิตของอุปจาระสมาธิ
    ไม่มีอะไรหรอกครับ
    ส่วนเรื่องเหน็บชาเป็นธรรมดาของผู้ใหม่อยู่ครับถ้านั่งท่าเดิมนานๆ

2. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงที่ยังเคร่ง ก็จะนั่งดูอาการของจิต ส่วนขาจะเหน็บชา จะไม่รู้สึกก็ไม่ค่อยสนใจ เพราะมุ่งนั่งทับทุกขเวทนาที่เกิด ตั้งคำถามถามตัวเองว่า จะใช้วิธีการใด
    ดับทุกขเวทนา ที่เกิดอยู่ในขณะนี้ ก็จะเกิดปัญญา นั่งดับทุกขเวทนาได้ทุกครั้ง

ต่อมา ก็ไม่ได้เคร่งมากไป เหมือนคนภาวนาไม่เป็น ก็รู้จักขยับขยายทุกขเวทนา
    บ้างเป็นบางที่ ส่วนมากก็นั่งเป็นก้อนหิน

3. babybee19

babybee19 Active Member

20 พฤษภาคม 2014
    ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ อยากมีครูบาอาจารย์เหมือนกัน แต่หายากมากเลยค่ะ คิดไม่ออกเลยว่ามีที่ใหน เพราะอยู่เชียงรายน่ะค่ะ

4. วีระชัยมณี

วีระชัยมณี เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจด้วยครับ ที่จิตมีสมาธิเร็ว
    นั่งสมาธิเฉยๆ หากมีครูบาอาจารย์ก็ดีครับ
    แต่หากไม่มีก็ยึด พระพุทธเจ้าเป็นประธานครับ
    หลักคือ นิ่ง มีสมาธิ มีสติรอบรู้ตัวทุกขณะ นินมิตอะไรจะเกิดขึ้นก็ปล่อยวาง เกิดขึ้น แล้วต้องดับไปเอง อย่าไป ดีใจ หรือ เสียใจ
    จิตที่นิ่งนี่ละครับ จะเป็นตัวที่เราใช้เป็นกำลังในการยกขึ้นเป็นวิปัสสนา พิจารณากิเลส

แต่ จะให้ดี เร็ว ไม่ผิดทาง ก็ เข้ากราบครูบาอาจารยืตามที่ ท่านอื่นๆแนะนำก็ดีครับ
    ผมเอง จะไปทุกๆวัดครับ โดยเฉพาะสายพระป่า ท่านเน้นปฎิบัติ

5. thakornt

thakornt Active Member

6. babybee19

babybee19 Active Member

20 พฤษภาคม 2014
  7. Cool_time

Cool_time สมาชิก

มีวาสนากับทางธรรมแล้วครับ ให้ตั้งจิตอธิฐานขอให้เจอครูบาอาจารย์ที่สามารถสอนได้ตรงจริตเราแล้วไม่นานน่าจะได้เจอครับ