ไม่รู้ว่ามีใครเห็น Planet X หรือยัง?

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย 21.12.2012=11, 17 สิงหาคม 2010.

1. noinid0209

noinid0209 เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2006
    ไม่ว่าลูงจะเป็น STS or STO ผมก็ขอบคุณคุณลุงจากหัวใจครับ ที่ได้นำข่าวสาร
    และความรู้ต่าง ๆ มาให้ได้ศึกษา ถ้าจริงขึ้นมาพวกเราก็โชคดีที่ได้มีการเตรียมตัว
    ไว้สำหรับเรื่องนี้แล้ว แต่ถ้าเป็นเรื่องโจ๊ก ผมก็ยังคงดีใจ ที่เรื่องทั้งหมดเป็นแค่
    เรื่องเด็กเล่น แต่ก็ได้ความรู้อีกมากมายเกี่ยวกับสิ่งต่าง ๆ ที่ทุกคนนำมาโพส

ส่วน ล้อผมก็ Honda ครับ แต่เป็น Honda Click จะไปกันหมดหรือเปล่า
    ก็ไม่รู้ 555 คงต้องอัด ๆ ไป(smile) ถ้ากลางปียังไม่มีอะไรเกิดขึ้นก็จะกลับไป
    บ้านเกิดเมืองนอน ที่ อ.ด่านช้าง จ.สุพรรณ โน้น

2. worrior

worrior เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2008
    มีภาพดวงอาทิตย์มาฝากกันตามสัญญา ถ่ายเมื่อ 22/01/11 ประมาณ 6 โมงเย็น ตีนฟ้าค่อนข้างปิด ก็...ยังไม่พบอะไร แต่มีโอกาสก็จะเก็บรูปไปเรื่อยๆครับ (เผื่อจะเจอเข้าซักวัน);37

ไฟล์ที่แนบมา:

• The Sun.jpg
      The Sun.jpg
      ขนาดไฟล์:
      114.3 KB
      เปิดดู:
      53
  3. OLDMAN AND A CAR

OLDMAN AND A CAR เป็นที่รู้จักกันดี

..ดีครับ..คุณ Worrior...จะรอดูของคุณนะครับ เพราะ บ้านผม ถ่ายภาพอะไรไม่ได้ ไม่มีเส้นขอบฟ้า ที่ชัดเจนครับ...

4. AmpeerA

AmpeerA เป็นที่รู้จักกันดี

มีข้อสังเกตุที่คิดอยู่หลายวัน ยังคิดไม่ออก PX ที่มีวงโคจรที่แน่นอน ทำไมถึงผลุบๆโผล่ๆ จับภาพได้บ้าง ไม่ได้บ้าง??? ถ้าไม่นับอีตา BlackHole หรือ DarkTwin ที่ลอยเป็นปกติอยู่แถวนั้นแล้วละก็ แทบหาเหตุมารองรับไม่ได้เลย ที่ขนาดและตำแหน่ง เปลี่ยนไปเื่รื่อยๆ
    (ตำแหน่งที่เปลี่ยนไป เป็นไปได้ว่าจะสัมพันธ์กับจุดสังเกตุของแต่ละประเทศ แต่ประเทศที่ถ่ายมาได้ เหมือนจะเก็บภาพมาได้เป็นบางวันเท่านั้น)

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=S2LV7-zYdAI&feature=player_detailpage"]YouTube - may be nibiru 2[/ame]

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=J49P_ug9UUg&feature=player_detailpage"]YouTube - nibiru or something else1[/ame]

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=8Oz5zBdhHeI&feature=player_detailpage"]YouTube - Black Spot on SUN in Port Angeles Nibiru?[/ame]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มกราคม 2011
  5. มองสองด้าน

มองสองด้าน สมาชิกใหม่

สวัสดีคุณลุงและสมาชิกทุกท่านครับ ขอเข้าร่วมก๊วนอีกคนหนึ่งนะครับ ติดตามมาพอสมควรชอบมาก
    คือมีเรื่องจะขอข้อมูลหน่อยครับว่า
    ก่อนที่จะตัดสินใจล้อหมุนจะดูได้จากอะไรได้บ้างครับ พอดีผมอยู่แถวบางใหญ่

ตอนนี้คงต้องเตรียมพันธ์พืชต่างๆไว้ปลูก เพราะหากถึงช่วงนั้นคงไม่มีตลาดแน่นอน หุหุ
    คงจะไม่แย่ขนาดไม่มีแสงอาทิตย์

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มกราคม 2011
  6. plamo

plamo Active Member

21 กุมภาพันธ์ 2010
    หาอาหารจำพวก มัน เผือก ก็ดีนะครับ เพราะ สามารถ ผังใว้ในทรายเก็บได้นานมาก

และให้พลังงานได้สูง เหมาะกับการกิน น้อยๆ แต่กินได้นาน

การปรุงก็แค่ยกขึ้นเหนือบังเกอร์ ก็น่าจะสุกกินได้แล้วครับ ขำๆ คิดเล่นๆ 55

โปรตีนก็ได้จากถัวแล้วครับ กินได้ยาว แต่ "น้ำ" สิครับ ขาดแคลนแน่เลย

คิดว่าเวลานั้นน่าจะปนเปื้อน ขนาดใช้ บริโภคไม่ได้แน่ นี่สิแย่แน่ๆ

7. plamo

plamo Active Member

21 กุมภาพันธ์ 2010
    ลุงครับ สนใจเคล็ดลับ การกินฉี่ ครับ ผมรู้เรื่องมาานแล้ว แต่กลั้นใจไม่ลง ...

8. มองสองด้าน

มองสองด้าน สมาชิกใหม่

9. TLDC

TLDC Active Member

12 พฤศจิกายน 2010
    ดูได้ที่หน้า ภัยพิบัติและการเตรียมการ มีข้อมูลอยู่เยอะเลยค่ะ

ใครเป็นคนทำเว็บZetatalk ค่ะใช่คุณป้าNancy Liederเปล่า

เห็นมีคนมาโพสต์เรื่อง Two Sun กันหลายคนโดนลบออกหมด

10. noraphat

noraphat เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้เอา cd mp.3 รวมคำสอนหลวงพ่อพุธ ฐานิโย file หนังสือประวัติหลวงพ่อพุธ file หนังสือทิพยอำนาจ และ หลักการและวิธีการสูงสุดของพระพุทธศาสนา ของหลวงปู่เส็ง ไปถวายที่วัดป่าสาลวันโคราช จำนวน 47 แผ่น เพื่อแจกแก่ญาติโยมที่มาปฏิบัติธรรม ณ.วัดป่าสาลวัน :d

อยากให้สมาชิกก๊วนโลกแตก ของเรา....ร่วมอนุโมทนาครับ เพราะการที่เราได้มาสนทนาพูดคุยกันก็ถือว่า ได้ทำบุญ..ทำกรรม...ร่วมกันมา....ธรรมจัดสรร...ให้มาพบเจอ .....ครับ(deejai)

:VO น้องโน๊ตโคราชรู้จักวัดป่าสาลวันไหม.....ผมไปประจำ....หนีแฟน.....ไปหาที่เงียบๆหน่ะ....5555 ดีนะเค้าไม่เล่นเน็ต ไม่งั้นโลกแตกวันนี้แน่ๆ :z12555

11. noinid0209

ถึง ลุงโอลแมน
    เรื่อง big bang น่าจะเป็นไปได้นะครับแต่ไม่รู้ว่าจะใช้เวลานานแค่ไหน ลองสังเกตุดู
    ก็น่าจะได้ครับ ที่กลุ่ม Orion มองเห็นได้ด้วยตาเปล่า สิ่งที่จะให้สังเกตคือ สีของดาว
    Betelgeuse ตอนนี้จะเป็นสีแดง กระพริบ ซึ่งเมื่อก่อนไม่นาจะใช่เป็นสีแดง
    ** ความเห็นส่วนตัวนะครับ**

12. OLDMAN AND A CAR

OLDMAN AND A CAR เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบ

..คิดว่าใช่ป้าแนนซี่ แหล่ะครับ...เหตุที่โดนลบออก เพราะ บทความไม่ตรงกับ กฎกติกา ของ เวป เขาครับ ซึ่ง ก็ ธรรมดา...เราเป็นเพียง ผู้มาเยือน..ต้องปฎิบัติตามอยู่แล้ว...

13. OLDMAN AND A CAR

..ดูนานแล้วครับ เยอะมาก...และ คิดว่า คงทำตามไม่ครบ เลย ขอ สรุป เอาเฉพาะ ในสิ่งที่ตนเอง ตั้งใจจะ ทำ เพราะ พอทำได้ และ ให้มันกระชับสั้นๆพอจำได้ ใครจะ เอาไปใช้ หรือ ไม่ใช้ ก็ ไม่ขัดข้องครับ...

14. nongnai99

nongnai99 Active Member

13 กันยายน 2010
    เน็ตเจ๊งไปหลายวันเลยครับอ่านเกือบไม่ทัน
    สรุปเรื่องPXเป็นยังไงกันแน่ครับถึงได้กลายเป็นGXไปแล้ว
    แต่ส่วนตัวผมยังเชื่อPXอยู่นะครับ
    แล้วมันคืออะไรครับที่ผลุบๆโผล่ๆในSOHOตลอดเลย
    แล้วดาวเบเทลกีอัสนี่เราเห็นอดีตของมัน300-400ปีใช่ไหมครับ

15. noinid0209

ผมอาจจะเข้าใจผิดนะครับ มันอาจจะแดงและกระพริบมานานแล้ว หุหุ
    ข้อมูลเบื้องต้นนะครับ

ระยะทางจากโลก 427.3 ปีแสง
    มวล 18-19 (1=sun)
    รัศมี 936 (1=sun)
    พลังงานส่องสว่าง 105,000 (1=sun)
    อุณหภูมิพื้นผิว 3,500 K
    *Betelgeuse ตรงกับความหมายคำว่า hand of Al-Jazwa = อำนาจใน (มือ)
    ของ Al-Jazwa (ชื่อนายพราน)

*Orion (กลุ่มดาวนายพราน) เป็นกลุ่มดาวมีพื้นที่ 594 sq.degrees มีดาวเด่น
    สุกสว่าง คือ Rigel, Betelgeuse และ Bellatrix โดย Betelgeuse นับเป็น
    Bright Star ในอันดับที่ 10

*Betelgeuse ตำแหน่งห่างจากโลก 427.3 ปีแสง รัศมีใหญ่กว่า ดวงอาทิตย์
    936 เท่า พลังงานส่องสว่างมากกว่า ดวงอาทิตย์ 105,000 เท่า จัดเป็นประเภท
    ดาวยักษ์ใหญ่ (Supergiant star)

*การสังเกตด้วยตาเปล่าจะเห็น เป็นสีแดงอมส้มเพราะเป็นลักษณะการลุกไหม้
    ของก็าซจากการขยายตัว เป็นพัฒนาการตามลำดับชั้นของ ดาวยักษ์สีแดง

*มีการขยายแผ่กว้างของเปลือก อย่างน้อย 600 เท่าของดวงอาทิตย์ พ่นเป่า
    potassium เริ่มออกมาราว 2,700 ปีมาแล้ว เป็นการแสดงว่า Betelgeuse
    กำลังสูญเสียมวล ออกสู่อวกาศ

*วงรอบเปลือก Betelgeuse เป็นก็าซและหมอก เปล่งคลื่นวิทยุ (Radio star)
    มีความหนาราว 5 เท่าของเส้นรอบวง (จากชั้นพื้นผิว) มีการสะท้อนแสงของ
    ฝุ่นหมอกอวกาศ รอบขอบด้านนอกสุด มีความดำทึบ

*ก็าซจากเปลือก พวยพุ่งแผ่กว้าง 100 เท่าของรัศมี ฝุ่นหมอกปกคลุมแผ่กว้าง
    ราว 12-250 เท่าของรัศมี Betelgeuse

16. OLDMAN AND A CAR

ตอบ...ขอบคุณมากครับ.. แต่หากจะวางลิงค์ หรือ อ้างอิงให้ตรวจสอบได้ ก็ จะ ดีมากๆ เพราะ เรื่องนี้ เป็น เรื่องใหญ่...

..ในเบื้องต้น..หากข้อมูลนี้ เป็นจริง... ระยะห่าง ของ โลก และ ดาวเบเทลกีอัส นี้ จะ ประมาณ ๓๒.๐๖๑ ล้านเท่า ของ ระยะ ห่างระหว่าง โลก และ ดวงอาทิตย์ ทีนี้ ก็ ลอง จินตนาการดูว่า ที่ระยะ ขนาดนี้ ซึ่ง แสงใช้ เวลาเดินทาง ๔๒๗ ปี มัน ไกลพอที่จะ อยู่ในระยะ ปลอดภัยหรือ เปล่า...หากบิ๊กแบง เดินทางมาถึงโลก ผมยังอุ่นใจว่า..เราน่าจะ มีทางรอด เพราะ กว่า คลื่นพลังงาน และ รังสี จะ มาถึง คงผ่านอะไร ต่อมิอะไร มามาก และ ลดระดับความรุนแรงลง ที่ คิดแบบนี้...เพราะยังไม่มี ข้อมูลอื่นที่ดีไปกว่านี้...ต้องช่วยกัน หาข้อมูลเพิ่มเติมครับ...

17. ยัย fame

ยัย fame เป็นที่รู้จักกันดี

ชาวโลกเตรียมพบพระอาทิตย์ดวงที่สอง

• kmantec

Posted: Mon, 2011-01-24 00:59
    โลกเตรียมพบพระอาทิตย์ดวงที่สอง หลังนักวิทยาศาสตร์ชี้สิ้นปีนี้ดาว "บีเทจุส" อาจระเบิด
    สำนักข่าวต่างประเทศรายงานว่าเมื่อวันที่ 22 ม.ค ได้มีนักวิทยาศาสตร์ออกมาอ้างว่า ในช่วงไม่กี่สัปดาห์หลังผ่านปีนี้
    เมื่อดาวดวงหนึ่งที่สว่างที่สุดบนท้องฟ้ายามค่ำคืนระเบิด โลกจะพบว่าตัวเองมีดวงอาทิตย์ดวงที่สอง
    ดาวบิเทจุส ที่เป็นส่วนหนึ่งของกลุ่มดาวนายพรานอยู่ห่างจากโลก 640 ปีแสง และจากการที่ดาวดวงนี้เป็น " ดาวยักษ์ใหญ่แดง "
    ชี้ให้เห็นว่ามันใกล้ที่จะหมดอายุขัยและจะเกิดการระเบิดแล้วนั้นเอง โดยการเกิด " ซุปเปอร์โนวา " ครั้งนี้จะให้แสงสว่างที่ใหญ่ที่สุดตั้งแต่โลกเกิดขึ้นมา
    มันจะทำให้ช่วงเวลากลางคืนมีแสงสว่างอยู่นานถึงหนึ่งหรือสองสัปดาห์
    ตามการรายงานของสำนักข่าวเดลี่ เมล ระบุว่าการระเบิดครั้งนี้จะไม่ทำอะไรต่อโลกแต่การเผาไหม้จะทำให้เกิดแสงสว่างจนเหมือน
    มีดวงอาทิตย์ดวงที่สองบนท้องฟ้า และเมื่อเกิดการระเบิด ก็จะต้องมีอะไรบางอย่างลดลงไปแน่นอน
    อ้างอิง
    ชาวโลกเตรียมพบพระอาทิตย์ดวงที่สอง - ข่าวไทยรัฐออนไลน์
    Betelgeuse to be second sun for Earth as supernova turns night into day | Mail Online

18. chaiwatnchu

chaiwatnchu Active Member

18 พฤศจิกายน 2008
    ผมไม่ค่อยเชื่อเลยว่าจะไม่มีผลกระทบกับโลกเลย :boo:

19. noinid0209

ตอนนี้กำลังหาข้อมูลเพิ่มเติมอยู่แต่ไม่ค่อยจะมี มีแต่ซ้ำกันและลักษณะของดาว
    เบื้องต้น แต่สงสัยว่าทำไมระยะทางไม่เท่ากัน บางที่บอก 423 บางที่บอก 600 กว่า
    เลยสับสน งง อยู่

20. AmpeerA

AmpeerA เป็นที่รู้จักกันดี

พึ่งเคยได้ยิน มี Crop บนนาข้าว
    ถ้าให้เดาว่าเป็นการเตือน นี่ยิ่งแย่เข้าไปใหญ่ ดูยังกะว่า มีวัตถุจะตกลงมาแล้วเกิดแรงกระเพื่อมรอบทิศทาง ถ้ามาร์คจุดบริเวณนี้จะเกิดผลกระทบไปหลายประเทศเลยครับ

ยังไม่นับรวมกะตอนนี้ที่ชายฝั่งมันจมไปแล้วกว่า 7 เมตร ตามที่ZTทำนาย (เหมือนเป็นหลักฐานกลายๆว่า 7/10 นะของจริง ไม่ใช่ทายกันเล่นๆ) แล้วตอนนี้ผู้มาเยือนลงมาเล่นกันจะจะอย่างนี้ หนาวแน่งานนี้ ไม่อยากจะคิดเร้ย..ให้ดิ้นตาย