ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. เจ๋วะรัฐถะ

เจ๋วะรัฐถะ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2006
    เอาไว้โอกาสหน้า หากเจอกัน ทักกันบ้างนะคะ เสียดายนะคะเนี่ย น่าจะได้กราบแม่ใหญ่ด้วยกันน่ะค่ะ ^_^

2. เจ๋วะรัฐถะ

เจ๋วะรัฐถะ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2006
    กราบนมัสการหลวงพี่ค่ะ
    เรื่องที่วานให้หาช่างหล่อพระและสอบถามเกี่ยวกับการจัดพิมพ์หนังสือธรรมะทั้ง9เล่มนั้น
    ขออ้อยหาข้อมูลก่อนนะคะเพราะตอนนี้ไม่มีข้อมูลเลยค่ะ แต่จะพยายามหาให้ได้เร็วที่สุดนะคะ(ตอนนี้กำลังรอทางโรงพิมพ์ส่งแฟกซ์มาให้น่ะค่ะ)
    แหะ แหะ ^_^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ตุลาคม 2009
  3. sabzajeed

sabzajeed เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    กฐิน วัดกู่เสือ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      139.3 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      89 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      84.8 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      105.6 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      104 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      107.5 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      112.1 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      89.8 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      92.1 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      102.2 KB
      เปิดดู:
      46
  4. sabzajeed

chearr กฐิน วัดกู่เสือ

ขนาดไฟล์:
      105.8 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      101.7 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      115.6 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      108.3 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      117 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      126 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      121 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      133.2 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      123.2 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      132.7 KB
      เปิดดู:
      45
  5. sabzajeed

ขนาดไฟล์:
      159.2 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      128 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      130.1 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      99.2 KB
      เปิดดู:
      70
      ขนาดไฟล์:
      133.7 KB
      เปิดดู:
      231
      ขนาดไฟล์:
      138.1 KB
      เปิดดู:
      72
      ขนาดไฟล์:
      99.7 KB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      95 KB
      เปิดดู:
      58
  6. nahathai

nahathai เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากๆๆนะคะ ที่มีแต่สิ่งดีๆ อันล้ำค่า มาฝาก ดิฉันชอบวิธีแผ่เมตตาแบบคุณด้วยค่ะ และได้ระลึกใช้อยู่ แต่พลังจิตดิฉันคงจะยังอ่อนอยู่
    รักษาสุขภาพด้วยค่ะ

7. squrez

squrez เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    แสดงว่ายังไม่ถึงเวลาขอผมแน่เลย เพราะได้ไปร่วมงานแล้วแต่ไม่ได้ไปสวัสดีแม่ใหญ่กับพี่ๆด้วย ^^

8. sabzajeed

ขนาดไฟล์:
      86.7 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      124.6 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      157.5 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      145.5 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      152.6 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      123.9 KB
      เปิดดู:
      32
      ขนาดไฟล์:
      147.4 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      131.2 KB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      118.5 KB
      เปิดดู:
      33
      ขนาดไฟล์:
      127 KB
      เปิดดู:
      37
  9. sabzajeed

กฐิน วัดกู่เสือ ติดตาม ดูรูป ชุดต่อไป จาก Naruphos ขอบคุณ มากค่ะ
    (good)​

ขนาดไฟล์:
      134.7 KB
      เปิดดู:
      33
      ขนาดไฟล์:
      146.6 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      92.3 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      63.5 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      84.9 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      69.7 KB
      เปิดดู:
      37
  10. nahathai

nahathai เป็นที่รู้จักกันดี

มีความรู้สึก เป็นเช่นคุณอ้อยกล่าวทุกประการเลยค่ะ ยังแปลกใจอยู่เลยว่าเอวันสองวันนี้ ทำไมไม่ต้องทานยาแก้ปวดหัว มึนๆ ตึ๊บๆ ก็หายเบาไปด้วย เนื้อตัวก็เบาสบายด้วย พลังอานิสงส์บุญ มหาบุญจริงๆ ขอบคุณมากๆๆค่ะ
    พูดถึงแม่ใหญ่ พี่ก็ขอฝึกจิตส่งไปหาแม่ใหญ่ด้วยค่ะ ด้วยการยกมือขึ้นกราบและส่งใจระลึกถึง ขอได้กราบด้วยจิตด้วยค่ะ เพราะฟังที่เล่าขนลุกตามไปด้วยค่ะ แบบการเล่าของทุกท่าน มองเห็นภาพพจน์ตามไปด้วย เหมือนอยู่ในเหตุการณ์จริงด้วยค่ะ ขอบคุณทุกๆท่านมากๆๆๆๆที่สุดค่ะ
    ....พวกเราพูดถึงนิพพานกันตลอดเวลา จนหายใจเข้า หายใจออกเป็นนิพพานแล้วค่ะ แม้เแต่ เดิน เดิน ไปทางไหน ใจก็ครุ่นคิดถึงแต่นิพพานสาธุค่ะ แบบนี้หรือเปล่าค่ะที่บอกว่าจิตเกาะพระนิพพาน

11. sabzajeed

ข้าพเจ้าร่างกายสังขารดวงจิตนี้ ถ้าข้าพเจ้าได้มีการ โกรธ เกียจ ไม่พอใจ มีจิตคิดไม่ดี หรือได้มีการจองเวรจองกรรมกับผู้ใด ด้วยกายก็ดี ด้วยวาจาก็ดี ด้วยใจก็ดีที่ตั้งใจก็ดี ไม่ได้ตั้งใจก็ดี ระลึกได้ก็ดี ระลึกไม่ได้ก็ดี ทุกภพทุกชาติรวมทั้งชาติปัจจุบันวันนี้ ข้าพเจ้าให้อภัยและอโหสิกรรมให้ทั้งหมด ไม่ให้มีสิ่งใดติดค้างกันอีกแม้แต่เล็กแต่น้อย ขอให้ทุกท่านจงมีแต่ความสุขความเจริญตลอดสิ้นกาลนานเทอญ
    *การให้อภัยทานเป็นการสร้างบารมีในหมวดทานที่ได้บุญบารมีมากที่สุด ต่อ พี่นัท (โครตภู และทุกท่าน ค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ )

12. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    สาธุ ขออนุโมทนากับคุณอ้อยเป็นอย่างสูง
    การขออโหสิกรรมซึ่งกันและกันเป็นสิ่งที่ดีที่ควรกระทำ
    หลวงพ่อกล่าวว่าเป็นอภัยทาน ซึ่งมีผลมากมีอานิสงส์มาก
    ท่านยังกล่าวไว้อีกว่าสิ่งที่ควรกระทำเป็นประจำทุกวัน
    คือการขอขมาโทษต่อพระรัตนตรัยครับ
    ขอกัลยาณมิตร กัลยาณธรรมทุกท่าน เจริญในธรรมสัมมาปฏิบัติ
    และเข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ทุกท่าน เทอญ.

13. คาเรีย

คาเรีย เป็นที่รู้จักกันดี

แอบก๊อปพี่อ้อยมานะคะ (แหะๆ)

หากข้าพเจ้าได้เคยเกี่ยวเนื่องในอดีตกับพี่นัถหรือไม่ว่าจะเป็นผู้ใดก็ตามทั้งในเรือธรรมนี้ก็ดี ผู้อื่นก็ดี
    เคยถูกกระทำก็ดีได้เกี่ยวกรรมใดๆกับพี่นัถมาก็ดี ผู้อื่นๆใดก็ดี ไม่ว่าชาติใดภพใดก็ตาม
    ข้าพเจ้าขออโหสิกรรม ขออย่าได้มีเวรกรรมติดค้างกันอีก รวมถึงขอขมาทุกๆท่าน
    หากข้าพเจ้าได้กระทำกรรมใดๆไว้ตั้งแต่อดีตชาติจนถึงปัจจุบัน
    ขอท่านจงอโหสิให้แก่ข้าพเจ้าด้วยเถิด ขอให้ชาตินี้เป็นชาติสุดท้าย

ปราศจากสัพพะเคาระห์ สัพพะโศก สัพพะโรค สัพพะภัย ได้เข้าถึงพระนิพพานในชาตุปัจจุบันกันทุกท่านนะคะ

สาธุ สาธุ สาธุ

14. Ga_t

Ga_t เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาในบุญกุศลเป็นอย่างยิ่งครับ

15. sabzajeed

อนุโมทนา ในบุญกุศล ของ อาจารย์ ชนะ พี่สาว และกัลยาณมิตร ทุกๆท่าน เป็นอย่างสูง ค่ะ ผลบุญใด ที่เกิดขึ้น นี้ ขอ ให้เข้าถึง พระนิพพาน ทุกท่าน ค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

16. Doughnut

Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    น้องโครตภู (นัถ) "หากพี่หนิงและน้องนัถ (คุณโครตภู)ได้เคยมีกรรมร่วมกันมาไม่ว่าในชาติไหนๆ ก็ตาม ข้าพเจ้าขออโหสิกรรมต่อคุณนัถ ขอให้กรรมทุกอย่างจบกันไปในชาติด้วยเถิดค่ะ"

และทุกๆ ท่าน หากชาติใดๆ ที่ผ่านมาเราเคยมีกรรมเกี่ยวเนื่องร่วมกันมา ขออโหสิกรรม กัน ณ ชาตินี้ด้วยนะคะ หนิงขออโหสิกรรมให้แก่ทุกท่านค่ะ

กลับมาที่เรื่องทริปธรรมะเฮฮาลั่นล้า กันต่อดีกว่าค่ะ เริ่มที่เสียงสวดชุมนุมเทวดา ของหลวงปู่ฤาษีลิงดำ ที่วัดพระบาทสี่รอยดีกว่านะคะ

อัศจรรย์อย่างยิ่งที่เส้นทางขึ้นไปยังวัดพระพุทธบาทสี่รอย เป็นเส้นทางที่วิบาก พอๆ กับขึ้นเขาคิชฌกูฏอ่ะ แพ้กันคนละอย่าง ที่นี่ มีทั้งโค้งหักศอก โค้งดับเบิ้ลเอส (SS) ในช่วงที่เราเดินทางไป เจอฝนระหว่างทาง แต่เมื่อถึงวัด ฝนหยุดตกแล้วค่ะ ขณะที่เห็นลานจอดรถพวกเราหลายคนร้อง "โอ้โห" พร้อมๆ กัน เพราะอึ้ง ในความกว้างของลานจอดรถ น่าจะมีผู้ที่ศรัทธาขึ้นมานมัสการรอยพระพุทธบาทกันมากมาย ทางวัดถึงมีลานลอดรถที่กว้างขวาง

ขณะที่เราไปถึง คนยังไม่เยอะมากค่ะ หลังจากที่เข้าห้องน้ำ ดื่มกาแฟ(อิ่มบุญมาตั้งแต่เช้า..) เล็งของฝากที่ขายโดยชาวบ้านละแวกนั้นไว้ก่อน.. จากนั้น คุณสาวบอกหนิงว่า มีพระอุปคุตด้วย (ชอบมากค่ะ) หนิงจึงตรงไปกราบท่านก่อน ส่วนตานัถ.. ตามมาออกกำลังกาย หนิงได้ยินแต่เสียงค่ะ น้องมาถามทีหลังว่าพี่เห็นกิริยาผมหรือเปล่าครับ หันกลับไปเห็นหน้าแดงมากๆ ก็ไม่ได้คิดอะไร คิดว่าโดนแดด เลือดลมสูบฉีดดี

=== มีภาพประกอบ แต่เป็นที่วัดหนองก๋ายค่ะ ไม่รู้ว่าควรลงให้ดูหรือไม่===

ตอนที่อยู่ด้านบน หนิงเดินเกือบจะรอบรอยพระพุทธบาท (ขาดแต่ด้านหลัง ที่มีองค์พระค่ะ) ไม่เห็นมีลำโพงหรืออุปกรณ์เครื่องเสียงใดๆ มีแต่หนังสือสวดมนต์วางไว้ แล้วตอนที่เราไปไหว้กัน คนก็ไม่เยอะด้วย

ท่านฤาษี หนิงเห็นท่านแล้วค่ะ ยกมือไหว้ท่านก่อนบอกว่า ขอไปกราบรอยพระพุทธบาทก่อนนะคะ จะกลับลงมาไหว้ท่านอีกครั้ง

พอลงมา หนิงกราบท่านเสร็จกำลังจะลุกมา พี่รินเดินมาพอดี หนิงกำลังสวมถุงเท้า..พอพี่รินกราบเสร็จ
    พี่รินพูดว่า.. ฤาษีท่านใจดีจังเลย
    หนิง..(เห็นภาพหลวงปู่ฤาษีลิงดำ วิ่งผ่านตาไป 1 แว่บ) ฤาษีองค์ไหนคะพี่ริน หลวงปู่ฤาษีลิงดำหรือเปล่าคะ
    ในขณะเดียวกัน หนิงได้ยินเสียงสวดมนต์เบาๆ (อันนี้ เป็นสิ่งปกติของหนิงนะคะ ที่แว่ว เสียงสวดมนต์บ่อยๆ)

พี่ริน..ฤาษีองค์นี้งัยคะคุณหนิง
    หนิง อึ้งอยู่อึดใจ แล้วถามพี่รินเบาๆ ว่า พี่ๆ พี่รินได้ยินเสียงสวดมนต์ใช่ไหมค่ะ

พี่ริน..ยืนฟังสักพัก บอกว่า อือๆ เสียงสวดมนต์ เน้อ..
    ... จากนั้น เสียงสวดจากที่เบาๆ เริ่มดังขึ้น...
    หนิง..เอ๊ะ พี่ .. เสียงหลวงปู่ฤาษี สวดนี่นา..พร้อมกับหันไปมอง พลพรรค..ที่ยืนเรียงแถวหน้ากระดานที่เชิงบันได
    เห็นอากัปกิริยาแต่ละคน แสดงว่า น่าจะได้ยิน จึงถามไปว่า เสียงสวดมนต์ใช่ไหมค่ะ เสียงเทปหลวงปู่ฤาษีหรือเปล่า (ในใจอ่ะ คิดว่าไม่ใช่เทปแน่ๆ แต่..จำพวก อวดดี..ทั้งๆ ที่ไม่มีอะไรจะอวด)

จากนั้น เสียงตู่ และคุณสาวบอกว่า หลวงพ่อฤาษีลิงดำแน่ๆ ชัดเลย ตานี่ เสียงสวดบทชุมนุมเทวดา ยิ่งดังและชัดเจนมากค่ะ ...

ระหว่างทางลงมา นัถ ให้ดูภาพโบสถ์ด้านหลัง งามมาก. เหมือนวิมาน..(ของใคร) เลยค่ะ เห็นภาพแล้วชอบมากค่ะ

คุณสาวคะ....... เล่าเหตุการณ์ทุกอย่างได้อย่างแม่นยำมากๆ ค่ะ..

17. kung_9894

kung_9894 เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2009
    ขออโหสิกรรมด้วยค่ะพี่นัท

อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายของพี่นัท โคตรภู และเจ้ากรรมนายเวรของข้าพเจ้า คนในครอบครัวของข้าพเจ้า และเจ้ากรรมนายเวรของเพื่อนกัลยาณมิตรทุกท่าน ณ ที่นี้ ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า พี่นัท โคตรภู และเพื่อนกัลยาณมิตรทุกท่านณ ที่นี่
    ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน

และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

หากท่านทั้งหลายยังไม่มีโอกาสได้อนุโมทนาเพียงใด ขอเทพเจ้าทั้งหลายและพระยายมราชจงเป็นสักขีพยานให้แก่ข้าพเจ้าด้วย เจอเธอเมื่อใด ขอให้เธอได้อนุโมทนาส่วนกุศลนี้ด้วยเถิด ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้า คนในครอบครัวของข้าพเจ้า และเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ กัลยาณมิตรทุกท่าน ได้เข้าถึง ซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด หากแม้นยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่าไม่รู้ ไม่มี ในสิ่งที่ดี จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าเลย ขอผลบุญทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว จงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

หากข้าพเจ้ายังมีกรรมใดเกี่ยวเนื่องกับพี่นัท โคตรภู ไม่ว่าจะชาติใด ภพใด ก็ตาม ขอให้เป็นอโหสิกรรมกันหมดสิ้นในชาตินี้เถิด ข้าพเจ้ายินดียกเป็นอภัยทานถวายเป็นพระราชกุศลแด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า และขอให้พี่นัทได้โปรดอโหสิกรรมให้กับข้าพเจ้าด้วยเช่นกัน

ขอให้พี่นัทหายเร็วๆนะคะ ทุกคนเป็นกำลังใจค่ะ <O:p</O:p

18. naruphos

naruphos เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่ม พระพุทธบาทสี่รอยครับ
    บางท่านโหลดไม่ได้ขออภัยด้วยครับ
    เห็นเบนเค้าช่วยลดขนาดและอัปให้ ต้องขอบคุณมากครับ ก่อนโดนเหล่าพี่ ๆ รุมขยำ :)

19. Obeone13

Obeone13 เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2009
    หากข้าพเจ้ายังมีกรรมใดเกี่ยวเนื่องกับคุณนัท โคตรภู ไม่ว่าจะชาติอดีตชาติหรือชาตินี้
    ก็ตาม ข้าพเจ้าขออโหสิกรรมซึ้งกันและกัน ขออย่าได้มีเวรกรรมติดค้างกันอีกเลย สาธุ...

20. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

อันนี้รู้อยู่แล้วอ่ะว่าต้องพากลับขึ้นไปให้ได้ทุกคน ถึงได้เหนื่อยอยู่นี่ไง ก็ล้าๆเป็นบางทีเหมือนกัน ไม่เห็นเรอะไปขอลาออกจากหน้าที่ทุกวัน ฮาฮา แต่ตอนนี้ก็ดีขึ้นมาหน่อยนึงละ หลังงานกฐินสงสัยบุญช่วยเสริมอยู่ อิอิ