ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ น้องอ้อย

ต้องขออภัยจริงๆ คือพี่โอนไปที่บัญชีของน้องอ้อยแล้วครับ ไม่ทันมาอ่าน ไม่ทราบว่าจะแนะนำพี่อย่างไรดีครับ

2. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญกับคุณเมย์ ด้วยคนครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

(ปล. ขนลุกเลยครับ)

3. Ricardo DeCalgary

อ้าว คุณโครตภู เป็นอาเจ็ก แล้วเหรอครับ
    นึกว่าเป็นอาตี๋

ฮิ ฮิ

(ปล. ผมแซวเล่น ขออภัยด้วยครับ)

4. Ricardo DeCalgary

จะรีบไปไหน จะรีบไปไหน
    มาร่วมกันสร้างบารมี และเป็นกำลังใจกันก่อนครับ คุณคนข้างวัด

5. Ricardo DeCalgary

ฮา ฮา ฮา

ขอหัวเราะเป็นภาษาอังกฤษหน่อยครับคุณโครตภู แหมเข้าใจตอบ เข้าใจตื้อ

"ABCD ABCD ABCD hahaha"

6. Ricardo DeCalgary

ครับ คิดถึงน้องฝน เหมือนกัน หายไปนานกว่าผมอีก
    ทั้งๆที่อยู่แผ่นดินเดียวกัน

หิมะมาแล้ว รักษาสุขภาพด้วยนะครับ

แต่ไปเป็นไร ใช้กสิณไฟช่วยได้

ผมต้องใช้ furnace ครับ ฮิ ฮิ

7. Ricardo DeCalgary

รับทราบครับ และปฏิบัติครับ เพราะผมพูดเล่นบ่อยครั้ง

กระผมขอกราบขอขมาพระรัตนตรัย
    ด้วยกายก็ดี ด้วยวาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี การกระทำอันน่าติเตียนอันใดที่ข้าพเจ้าได้กระทำแล้วต่อพระรัตนตรัย ขอพระรัตนตรัยจงทรงยกซึ่งโทษล่วงเกินอันใดนั้นเพื่อการสำรวมระวังต่อพระรัตนตรัยในกาลต่อไป

กราบ กราบ กราบ

8. konkangwad

konkangwad เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    คำใดที่ข้าพเจ้าพูดออกไปแล้วเป็นการล่วงเกินพระรัตนตรัยและท่านอื่นๆข้าพเจ้าขอขมาลาโทษต่อพระรัตนตรัยและท่านนั้นๆด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ (กราบขอบคุณพี่สาวที่เมตตามาเตือนกันครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ตุลาคม 2009
  9. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ขอแจ้งการโอนเงินร่วมบุญ สร้างหนังสือ ธรรมที่นำไปสู่ความพ้นทุกข์
    เข้าบัญชีพี่อ้อยครับ
    วัน 31/10/52 เวลา 06:47
    จากบัญชี 0004124 BANK KTBA
    จำนวน 500 บาทครับ

และ ได้โอนเงินไปร่วมบุญงานบวชพระกับพระครูเล็ก 100 บาท

ช่วงสาย
    ไปถวายสังฆทานที่บ้านสายลมมาครับ 200 บาท
    พร้อมหยอดตู้ทำบุญต่างๆ เช่น สร้างปราสาททองคำ, สไบสมเด็จองค์ปฐม, ชำระหนี้สงฆ์, ช่วยทหาร3จ.ใต้, โดยเสร็จพระราชกุศล, เลี้ยงพระ , ธรรมทาน ฯลฯ

ขอเชิญ ญาติธรรม ทุกท่านอนุโมทนาสาธุบุญร่วมกันครับ สาธุ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ตุลาคม 2009
  10. เจ๋วะรัฐถะ

เจ๋วะรัฐถะ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2006
    ช่วงนี้อ้อยต้องประสานงานสาธารณประโยชน์หลายที่ อาจจะไม่ค่อยได้เข้ามา ก็เลยให้หมายเลขบัญชีโดยตรงของทางวัดท่าขนุน เพื่อที่ท่านกัลยาณมิตรจะได้โอนไปโดยตรงเลย เพราะถ้าหากโอนมาให้อ้อย อ้อยอาจจะไม่เห็นเดี๋ยวพลาดการทำบุญไปน่ะค่ะ แต่สำหรับของพี่ริคาโด้เดี๋ยวอ้อยจะไปจัดการโอนให้ค่ะ พี่พอจะบอกจำนวนเงินได้ไหมคะว่าโอนมาเท่าไหร่ เพราะช่วงนี้อาจจะมีพี่ๆน้องๆโอนค่าโรงแรมมาให้เดี๋ยวถ้าซ้ำกันอ้อยจะไม่รู้ว่ายอดไหนเป็นยอดไหนใครโอนมาน่ะค่ะ รบกวนช่วยบอกยอดด้วยนะคะ ขอบพระคุณค่ะ ^_^

11. เจ๋วะรัฐถะ

เจ๋วะรัฐถะ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2006
    ด้วยความยินดีค่ะคุณwara43 ^_^

12. Ga_t

Ga_t เป็นที่รู้จักกันดี

ครับผมได้ครับ รายละเอียดก็ตามที่พี่หนิงนั่นแหละครับ
    ขออนุโมทนาด้วยครับ บุญรักษาครับ

13. Ga_t

Ga_t เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ ขออนุโมทนาด้วยครับ ขอบุญรักษาครับ

14. sabzajeed

sabzajeed เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    อนุโมทนา กับ ญาติธรรม และกัลยาณมิตรทุกท่านค่ะ ที่ร่วมทำบุญ กับ ชุมชนมโนมยิทธิ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ส่วนรายละเอียด เพิ่มเติม จะเข้ามาแจ้งเรื่อยๆ นะค่ะ แล้วจะสรุป ยอด ให้ อาทิตย์ ละหนึ่งครั้ง ค่ะ ขอขอบพระคุณ เป็น อย่างสูง ค่ะ ทุกท่าน

ผลบุญใดที่ญาติธรรม และกัลยาณมิตร ทั้งหลาย ได้ร่วมทำบุญ ณ โอกาสนี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัยให้ญาติธรรม และกัลยาณมิตร ทั้งหลายได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้เถิด สาธุ สาธุ สาธุ ค่ะ

15. malee123

malee123 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณน้องข้างวัดจ้า จำด้ายยยยซิ เห็นหิ้วกระเป๋าสะพายมาให้ ก็นึกได้ว่าอ้าว ตรูไปทิ้งไว้นี่นา ไม่ได้สนใจเงินทองหรอก เห็นเขาก้ม ๆ เงย ๆ กันแถว ๆ นั้นวุ่นวายไปหมด ก็พุ่งตามไปดูมั๊ง อยากรู้ อยากรู้ว่าเขาทำอะไรกัน ฮ่า ฮ่า

ขอวกเข้าเรื่องธรรมะบ้างนะ เพราะเพิ่งโดนพระท่านดุมาหยก ๆ ที่น้องข้างวัดเห็นพี่กะซิก กะซิก น้ำตาไหลย้อยนะ เกิดจากสภาวะธรรมปิติอ่ะ จากการที่พี่นั่งมองพระพุทธรูปสีทองงามอร่ามจับตาในวิหาร แล้วเกิดความรู้สึกซาบซึ้งถึงพระมหากรุณาธิคุณขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าที่มีต่อเวไนยสัตว์อันหาที่สุดประมาณมิได้ ทำให้ตื้นตันใจค่ะ นี่แหละที่เขาเรียกว่าพุทธานุสติค่ะ

ผิดถูกอย่างไรคอมเม้นได้นะค่ะ

16. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

วันนี้ตื่นนอนมาตอนตีสี่แล้วก็ไม่หลับต่อ เลยได้ไปกราบหลวงพ่อโตที่โบสถ์

ดิฉัน - หลวงพ่อเจ้าขา ลูกมากราบเจ้าค่ะ

หลวงพ่อ - เออ...ทำไมถึงมาได้ละนี่

ดิฉัน - แหม..หลวงพ่อก็

หลวงพ่อ - เป็นไง งานกฐินผ่านไปแล้ว รู้สึกยังไงบ้าง

ดิฉัน - ก็รู้สึกสบายใจขึ้นค่ะ

หลวงพ่อ - แล้วพวกเจ้ากรรมนายเวร ศัตรู คนคิดร้ายต่อเราดีขึ้นบ้างไหม

ดิฉัน - ก็ดีขึ้นค่ะ คนที่คิดร้าย เกลียดเรา ไม่ชอบเรานี่ พระศาสดาสอนไว้ว่าให้เราอุเบกขาค่ะ แล้วก็ให้แผ่เมตตาอุทิศส่วนกุศลให้เขาบ่อยๆ ขออโหสิกรรมกันซะ จะได้จบกรรมกันในชาตินี้ค่ะ

หลวงพ่อ - แล้วได้ผลไหมละ

ดิฉัน - ได้ผลค่ะ เขาก็ไม่ค่อยมาวุ่นวาย ก็เงียบๆไป

หลวงพ่อ - แล้วสำหรับตัวเราละรู้สึกยังไง

ดิฉัน - ก็ตั้งแต่พระศาสดาสอนให้แผ่เมตตาอุทิศส่วนกุศลเป็นประจำ ก็ทำให้ฝึกอารมณ์ไปได้ในระดับนึงค่ะ เจอใครร้ายมาหรือด่าว่าเรา ก็ไม่คิดไรค่ะ ก็แผ่เมตตาให้เขาไป เขาอยากด่าอยากว่าก็ตามใจเขา คิดว่าเราคงเคยทำกรรมกับเขาไว้ค่ะ ก็ขออโหสิกรรมกันในชาตินี้เลย ก็รู้สึกว่าใจเราก็เย็นสบายไม่รุ่มร้อนไปกับคำด่านั้น แต่ถ้าเป็นเมื่อก่อนนี้ อารมณ์มันจะรุ่มร้อนใจมากเลย โกรธ โมโห อยากจะต่อปากต่อคำด้วย เต้นไปตามอารมณ์เขาค่ะ

หลวงพ่อ - นี่แหละผลของการเจริญเมตตา ทำให้อารมณ์เราเย็นสบายไม่รู้สึกร้อนรน การที่เราอุเบกขาต่อการว่าร้ายของคนที่ไม่ชอบเราแล้วก็แผ่เมตตาอุทิศส่วนกุศลให้เขา จะทำให้เขาไม่สามารถทำอะไรเราได้ แล้วเขาก็จะแพ้ภัยตัวเองในที่สุด เวลาเจออะไรแบบนี้ก็ให้อยู่เฉยๆ ไม่ต้องไปสู้รบปรบมือกับเขา ก็ให้แผ่เมตตาเป็นประจำ อุทิศส่วนกุศลให้เขาเรื่อยๆ ขออโหสิกรรมกันไปในชาตินี้ จะได้ไม่ต่อกรรมกับเขาไปอีก เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวรนะลูก

ดิฉัน - สาธุเจ้าค่ะ

17. akp07

akp07 เป็นที่รู้จักกันดี

เอาบุญมาฝากครับ วันนี้ไปถวายสังฆทานที่บ้านสายลมมาครับแล้วก็หยอดตู้บริจาค
    แล้วก็ไปฝึกมโนมยิทธิมาด้วยครับ ขอเล่าผลการฝึกนะครับ

วันนี้ช่วงแรกก่อนเปิดเทปหลวงพ่อ ครูฝึกให้นั่งสมาธิภาวนานะมะพะธะไปก่อน ระหว่างนี้ผมก็ภาวนาไปสักพักเกิดอาการขนลุกซู่ทั้งตัวขึ้นมาเลยครับแล้วน้ำตามันก็จะไหลซะให้ได้(แค่ปริ่มๆ) พอสักพักก็เปิดเทปหลวงพ่อ ก็เลยออกจากสมาธิ แล้วสวดมนต์สมาทานพระกรรมฐานตามเทปที่เปิด พอจบครูฝึกก็ให้นั่งสมาธิต่อภาวนานะมะพะํธะเหมือนเดิม
    นั่งไปสักพักครูฝึกก็ให้เลิกภาวนาแล้วก็ให้เราตัดขันธ์5 และก็ให้นึกถึงพระพุทธเจ้าให้มาประทับอยู่บนหัว จากนั้นก็จะถามว่าเห็นหลวงพ่อไม๊ แล้วเห็นพระพุทธเจ้าไม๊ ผมยังเห็นไม่ค่อยจะชัดมันไม่แจ่มใส แล้วครูฝึกก็บอกให้ขอเห็นสภาพที่หลวงพ่ออยู่บนนิพพาน ก็รู้สึกว่าเปลี่ยนเป็็นวิสุทธิเทพ แล้วก็ขอพระบารมีพระพุทธเจ้า และหลวงพ่อพาขึ้นไปพระจุฬามณี พอขึ้นไปก็็เห็นเป็นทางเดินขึ้นไปมีประตูเข้า แล้วก็มีเทวดาเฝ้าตรงประตู ครูก็บอกให้ไหว้แล้วก็ขอเข้าไปข้างในพระจุฬามณี เข้าไปแล้วพระพุทธเจ้าก็ประทับอยู่ที่แท่น หลวงพ่อก็นั่งที่แท่นแต่จะต่ำกว่าพระพุทธเจ้า แล้วก็เข้าไปกราบพระพุทธเจ้าและก็หลวงพ่อ เสร็จแล้วก็พาไปที่แท่นประทับบรรทมศิลาอาสน์ ของปู่กับย่า ครูก็ถามเห็นปู่ย่า่ทรงเครื่องสีอะไร ผมมีความรู้สึกว่าเป็นเหมือนเพชร บางคนเค้าว่าเห็นเป็็นสีเขียว สีเหลืองบ้าง แล้วก็กราบปู่กับย่า

ต่อจากนั้นก็ขอพระบารมีสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าขอให้พาขึ้นไปที่วิมานพระพุทธเจ้า แล้วก็เห็นพระพุทธเจ้าประทับอยู่บนแท่น มีหลวงพ่อนั่งอยู่ด้านข้าง (ผมไม่เห็นรูปร่างวิมานของพระพุทธเจ้าอ่ะเพราะขึ้นมาก็มาอยู่ข้างในเลย) ก็เข้าไปกราบพระพุทธเจ้าแล้วก็หลวงพ่อ

จากนั้นครูฝึกก็ให้เราไปที่วิมานของตัวเอง พอนึกก็มาอยู่ข้างในวิมาน แล้วก็เห็นพระุพุทธเจ้ามาประทับที่วิมานและหลวงพ่อก็มาด้วย ผมก็เข้าไปกราบทั้งสององค์ หลังจากนี้ครูฝึกให้ไปไหนต่อก็ไม่ทราบ เพราะผมอยากไปหาสมเด็จองค์ปฐม พอนึกถึงสมเด็จฯ ก็เข้ามาอยู่ในวิมานของพระองค์ ตัวผมเล็กแค่พระบาทของพระองค์เองครับ มองขึ้นไปก็มองไม่เห็น ผมก็ลองนึกขอให้ผมตัวใหญ่ๆจะได้เห็นสมเด็จฯทั้งองค์แต่รู้สึกจะตัวเท่าเดิมขยายไม่ได้ ก็เลยกราบที่พระบาทของสมเด็จฯ รู้สึกว่าสมเด็จฯท่านเอานิ้วมาลูบหัว

จากนั้นก็นึกถึงพี่สาวอยากเห็นวิมานของพี่พอนึก แล้วก็มาโพล่ที่สวนดอกไม้ มีผู้หญิงอยู่ที่สวนด้วยแต่ไม่ใช่พี่สาว เห็นมีสองคนเหมือนยืนคุยกันอยู่ แต่ัยังไม่เห็นวิมานของพี่สาว เวลาก็หมดก่อนครูฝึกให้ออกจากสมาธิ แล้วก็อุทิศส่วนกุศล

ปล. ช่วงหลังๆ ภาพรู้สึกจะไม่ค่อยชัด เพราะโดนขันธมารรบกวน มันปวดขามากๆๆ เดี๋ยวขึ้นเดี๋ยวลง กลับมาบ้านยังปวดขาอยู่เลยแถมพาลปวดหัวอีกรู้สึกเหมือนจะเป็นไข้ เฮ้อ ก็เลยซัดพาราเข้าไปก็ดีขึ้นมาหน่อย

ผมอาจจะเรียบเรียงคำพูดไม่ค่อยดีก็ขออภัย ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤศจิกายน 2009
  18. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

วันนี้ไปทำบุญถวายอาหารเพลแก่พระภิกษุสงฆที่อาพาธที่โรงพยาบาลสงฆ์มาค่ะ เอาบุญมาฝากท่านกัลยาณมิตรค่ะ

19. โครตภู

โครตภู เป็นที่รู้จักกันดี

กระผมขอกราบขอขมาพระรัตนตรัย
    ด้วยกายก็ดี ด้วยวาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี การกระทำอันน่าติเตียนอันใดที่ข้าพเจ้าได้กระทำแล้วต่อพระรัตนตรัย ขอพระรัตนตรัยจงทรงยกซึ่งโทษล่วงเกินอันใดนั้นเพื่อการสำรวมระวังต่อพระรัตนตรัยในกาลต่อไป

กราบ กราบ กราบ<!-- google_ad_section_end -->

เป็นพระมหากรุณาธิคุณที่ทรงตักเตือน ทำให้ข้าพระพุทธเจ้าทั้งหลายได้ทราบว่า อยู่ในพระเนตรพระกรรณตลอด เป็นกำลังใจให้ข้าพเจ้าทั้งหลายตั้งอกตั้งใจพากเพียรในการปฏิบัติยิ่งๆขึ้นไป

ธรรมะอันใดที่พระองค์ทรงตรัสรู้แล้วขอข้าพพระพุทธเจ้าทั้งหลายจงบรรลุธรรมะเหล่านั้นในชาตินี้ด้วยเทอญ สาธุ

20. โครตภู

โครตภู เป็นที่รู้จักกันดี

จะห้าทุ่มแล้วน้องตู่ยังไม่นอนอีก ไหนบอกนอนสี่ทุ่ม ฮา

น้องตู่ต้องบอกรายละเอียดของวัดถ้ำวัวแดงให้เพื่อนๆรู้ด้วย เป็นมายังไงมีอะไรดีบ้าง เพื่อนๆจะได้เกิดศรัทธาในการร่วมบุญไงคับ