ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. พรพิสุทธิ์

พรพิสุทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ทำบุญมาค่ะ

2/12/52 -ทำบุญผ้าป่าวัดถ้ำใกล้ๆ บ้านกับครอบครัว 10,400 บาท
    -ทำไอศครีมถวายพระสงฆ์ และตักแจกจ่ายญาติธรรมที่มาทำบุญร่วมกัน
    -ดิฉันและน้องออกเงินคนละ 200 บาท ซื้อมะขามหวานถวายพระสงฆ์
    3-4/12/52 ถวายภัตตาหารเช้า กวาดศาลาโรงครัว บันไดวัด
    .............................

และขอร่วมอนุโมทนาบุญกับพี่สาวและท่านอื่นๆ ในการทำบุญที่วัดถ้ำวัวแดงค่ะ
    สาธุ สาธุ สาธุ

2. เจ๋วะรัฐถะ

เจ๋วะรัฐถะ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2006
    สวัสดีค่ะ วันนี้พี่สาว พี่หนิง น้องเบน และอีกหลายๆท่าน ได้ไปช่วยเตรียมงานที่ศูนย์พุทธศรัทธา สาขาวัดท่าซุง จ.สระบุรี ณ ขณะนี้คงจะอยู่ในบริเวณศูนย์และช่วยอาจารย์ชนะและแม่ใหญ่กันอยู่ค่ะ อ้อยอยู่ไกลก็ได้แต่ส่งแรงใจไปช่วย นั่งภาวนาไปด้วย และนั่งแผ่เมตตาไปด้วย พอดีอ้อยได้รับความเมตตาจากอาจารย์ชนะค่ะ ซึ่งได้ส่งบทความดีๆมาให้ เป็นพระคาถาแผ่เมตตาทั่วไตรภพค่ะ ก็เลยเอามาฝากเพื่อนกัลยาณมิตรด้วยค่ะ

พระคาถาแผ่เมตตาทั่วไตรภพ

"สิ่งที่ชั่วร้ายที่สุดคือ ร่างกายของคน อย่าหลงรักของชั่วร้าย คือ กายเรา กายเขา คือขันธ์ 5 เราขันธ์ 5 เขาต้องไล่ ขันธ์ 5 ร่างกายนี้ออกจากจิต ถ้าไม่ไล่ร่างกายของเจ้าออกจากจิตเจ้า เจ้าก็จะทุกข์กายทุกข์จิตใจแน่นอน ที่บอกมาก็เพราะต้องการให้เจ้าใช้กรรมด้วยปัญญา ไม่ให้หลงฤทธิ์ ถอดจิตหนีขึ้นนิพพานอย่านึกว่าพ้นนะ การทำบุญ เปรต สัมภเวสี เทวดา เขารอโมทนาเยอะ ถ้าผีวิญญาณที่เขาได้รับบุญกุศลที่เราอุทิศแผ่ไปเขาก็จะได้รับอภัยโทษ ให้ไปเกิดเป็นคนบ้าง ไปเกิดเป็นเทวดาบ้าง จงใช้มโนมยิทธิของเจ้าดู บ้างก็ไปเสวยบุญชั่วขณะตามกำลังของบุญ เมื่อหมดก็มาขอบุญอีกก็มีเยอะ ดังนั้นเจ้าควรจะทำสมาธิภาวนาแผ่เมตตาอุทิศส่วนบุญกุศลไปยังสรรพสัตว์ทั้ง 3 โลกตลอดเวลา ทุกลมหายใจเข้าออกยิ่งดี

ผู้ที่ขยันแผ่เมตตาจิตไปทั้ง 3 โลก คือ 1.นรกโลก 2.มนุษย์โลก 3.เทวโลก พรหมโลก จึงเป็นที่รักใคร่ของมวลเทพเทวดา และมนุษย์ผีวิญญาณเร่ร่อนทั่วไป ปรทัตตูปชีวเปรตจะคอยโมทนา จงท่องคำอุทิศส่วนกุศลให้ทุกท่านได้โมทนาอยู่เป็นประจำก็จะดีมาก จะผ่านท่านปู่พระยายมราชได้ยิ่งดี ท่านจะจำนำเป็นพยานที่เจ้าได้ทำบุญกุศลไว้ตอนเป็นคนให้ จงพูดถึงข้า คือท่านปู่พระยายมราชทุกครั้งเมื่อกระทำบุญ

เมื่อเจ้าลงนรกไปด้วยความประมาท ไม่ได้นึกถึงบุญความดีหรือพระพุทธเจ้าก่อนตาย ข้าหรือท่านปู่พระยายมราชจะได้บอกว่า เจ้าเคยฝากบุญไว้กับข้า คือท่านปู่พระยายมราชมาก่อน ข้าก็จะบอกให้เจ้าที่ผ่านสำนักพระยายมราชว่า จงโมทนาสาธุยินดีในบุญความดีเสีย บาปจะได้ตามไม่ทันจะได้พ้นนรก ถ้าเจ้ามีกำลังจิตจะฝากบุญกุศลให้แก่จิตวิญญาณของ คนทั้งโลกก็ได้ ข้าก็จะได้บอกเขาว่ามีคนฝากบุญกุศลให้เขาโมทนา ถ้าเขารับได้เขาก็จะพ้นทุกข์ตามกำลังของจิตของเขาที่ ทำบุญกุศลได้

ถ้าหากเจ้าคิดจะแผ่เมตตาให้สรรพสัตว์ ทั้ง 3 โลกให้ทำดังนี้จะสะเทือนไปถึงทั้ง 3 โลก แต่เจ้าต้องมีศีล 5 บริสุทธิ์ เป็นอย่างต่ำ และมีบุญทานภาวนาเป็นอย่างสูง ให้ว่าดังนี้

พระคาถาแผ่เมตตาทั่วไตรภพ สวดในนามพระพุทธเจ้าแล้ว
    แผ่เมตตาจิตไปยังสรรพสัตว์ทั้ง 3 โลก(นรกโลก มนุษย์โลก เทวโลก)
    สวดอย่างน้อย 9 จบ อย่างมากตลอดเวลา<O:p

"นะโม พระพุทธสิกขีพระพุทธเจ้า
    ขอได้โปรด
    ดลบันดาลให้สรรพสัตว์ทั้ง 3 โลก
    ได้หลุดพ้นจากภัยพิบัติวัฏฏสงสารโดยสิ้นเชิง
    ด้วยพระบารมีมิอาจประมาณ
    ลูกขอนอบน้อมนมัสการด้วยจิตใจ
    ขอให้ลูกมีจิตสะอาดสว่างใสหลุดพ้นไซร้ สู่บ้านนิพพานเทอญ
    สัมปะจิตฉามิ"

คุณประโยชน์ของการอุทิศส่วนกุศลแผ่เมตตาจิต
    ให้สรรพสัตว์ทั้ง 3 โลก ไปกับฉัพพรรณรังสี รัศมี 6 ประการ ขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์แรกเริ่ม มีดังนี้

1. โปรดช่วยสรรพสัตว์ได้ แดนเปรต อสุรกาย มนุษย์โลก สัตว์ทั้งที่มีชีวิตและเป็นภูมิผีวิญญาณเร่ร่อน แผ่ไปทั่วเทวโลก พรหมโลก ได้รับโมทนาบุญกับเรา
    การแผ่เมตตา แผ่ส่วนกุศลไปยังสรรพสัตว์ทั้ง 3 โลก รวมถึงเจ้ากรรมนาย เวร จงทำทุกวัน จงตัดเวรตัดกรรม ให้อโหสิกรรมต่อกัน ยกเป็นอภัยทาน ถวายพระพุทธเจ้า ถ้าเราโกรธตอบจะเพิ่มภพชาติให้เกิดมาใช้หนี้เวรกรรมกันอีก

2. สวดด้วยจิตศรัทธาแท้ เทพ พรหมรักใคร่ สรรเสริญ เมตตาติดตามรักษาเราให้อยู่เย็นเป็นสุข

3. สวดตลอดเวลา คิดปรารถนาสิ่งใดก็สมหวัง

4. สวดตลอดเวลาจิตเป็นสมาธิ ภาวนาจิตไม่ฟุ้งซ่าน จิตสะอาดปราศจากนิวรณ์

5. จิตสะอาดสว่างไสว จิตหลุดพ้นจากการหลงยึดติดในขันธ์ 5 จิตเป็นจิตประภัสสร เป็นจิตพระอริยบุคคลได้ง่าย เพราะเป็นจิตที่มีเมตตา เคารพบูชา พระรัตนตรัยมองเห็นภัยในวัฏฏสงสาร เป็นจิตฉลาดไม่มีอวิชชา เป็นจิตที่มีพระนิพพานเป็นกรรมฐาน​

คำอุทิศส่วนกุศล ฉบับวัดท่าซุง

อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าทั้งหลายได้บำเพ็ญแล้ว ณ โอกาสนี้ ข้าพเจ้าทั้งหลายขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายจงโมทนา ส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรม ให้แก่ข้าพเจ้าตั้งแต่วันนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน

และข้าพเจ้าทั้งหลายขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลายที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยานในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด

และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้บำเพ็ญแล้ว โอกาสนี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้าทั้งหลายได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพาน ในชาติปัจจุบันนี้เถิด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ธันวาคม 2009
  3. เจ๋วะรัฐถะ

กำหนดการบำเพ็ญกุศล งานบวชเนกขัมมะบารมี ครั้งที่ ๖๖
    เพื่อถวายพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลมหาราช
    และงานทำบุญครบรอบ ๒๔ ปี ของการก่อตั้งศูนย์พุทธศรัทธา

ณ ศูนย์พุทธศรัทธา สำนักปฏิบัติพระกรรมฐาน สาขาวัดท่าซุง
    วันเสาร์ที่ ๕-วันจันทร์ที่ ๗ ธันวาคม ๒๕๕๒

วันเสาร์ที่ ๕ ธันวาคม ๒๕๕๒

๐๙.๐๐ น. ลงทะเบียนบวช และทำวัตรสวดมนต์
    ๐๙.๑๙ น. พิธีบวงสรวงถวายเป็นพุทธบูชา
    งานทำบุญครบรอบ ๒๔ ปีของศูนย์พุทธศรัทธา

๑๐.๓๐ น. พระสงฆ์เจริญพระพุทธมนต์ และถวายภัตตาหารเพล

๑๒.๐๐ น. เริ่มพิธีบวชเนกขัมมะบารมี
    โดยพระอาจารย์กิตติศักดิ์ กิตติสาโร
    วัดป่าหนองหลุบ จังหวัดขอนแก่น เป็นองค์ประธานในพิธี

๑๔.๓๐ น. ปฏิบัติพระกรรมฐาน(มโนมยิทธิ)

๑๘.๐๐ น. ทำวัตรสวดมนต์ และพิธีจุดเทียนชัยถวายพระพร
    ๑๙.๓๐ น. ฟังธรรมโอวาท พระมหาเสงี่ยม วัดพระพุทธบาทราชวรมหาวิหาร

วันอาทิตย์ที่ ๖ ธันวาคม ๒๕๕๒

๐๕.๐๐ น. ทำวัตรสวดมนต์
    ๐๖.๑๕ น. ใส่บาตรพระสงฆ์
    ฟังธรรมโอวาท พระมหาสายชล วัดมงคลชัยพัฒนา

๐๙.๐๐ น. ฟังธรรมบรรยาย
    อาจารย์คณานันท์ ทวีโภค จากเว็บพลังจิต

๑๑.๐๐ น. รับประทานอาหารกลางวัน

๑๒.๐๐ น. ฝึกมโนมยิทธิ
    โดย อาจารย์คณานันท์ ทวีโภค จากเว็บพลังจิต

๑๔.๐๐ น. พิธีทอดผ้าป่าสามัคคี
    ฟังธรรมโอวาท ครูบาเจ้าเพชร วชิรมโน วัดอ้อมแก้วมณีโชติ

๑๘.๐๐ น. ทำวัตรสวดมนต์
    ๑๙.๓๐ น. ฟังธรรมโอวาท หลวงพ่อพระราชสุเมธี วัดภูตูมวนาราม จ.เลย

วันจันทร์ที่ ๗ ธันวาคม ๒๕๕๒

๐๕.๐๐ น. ปฏิบัติพระกรรมฐาน
    นำโดย หลวงพ่อพระราชสุเมธี วัดภูตูมวนาราม จ.เลย

๐๖.๐๐ น. ใส่บาตร / เดินจงกรม
    ๐๘.๐๐ น. ทำวัตรสวดมนต์

๐๙.๓๐ น. ฟังธรรมโอวาท
    หลวงพ่อพระราชสุเมธี วัดภูตูมวนาราม จ.เลย

๑๒.๐๐ น. พิธีลาสิกขา
    โดย หลวงพ่อพระราชสุเมธี เป็นองค์ประธานในพิธี

ท่านที่สนใจเข้าร่วมงานบำเพ็ญกุศลในครั้งนี้
    หรือสนใจร่วมทำบุญตามกำลังศรัทธา
    ไม่จำกัดเวลาโอนนะคะ สามารถโอนทำบุญได้เรื่อยๆค่ะจะหยอดกระปุกเดือนละนิดละหน่อยก็ได้นะคะ เพราะงานที่ยังรอสานต่อยังค้างอีกหลายรายการอยู่ค่ะ ช่วยๆกันเน๊าะพวกเราลูกหลานหลวงพ่อ ^_^

ณ ปัจจุบัน ศูนย์พุทธศรัทธา ยังมีงานที่ค้างอยู่หลายอย่าง เช่น ปิดทอง-ประดับเพชร พระพุทธชินราช ๓ ศอก รวมทั้งสร้างฐานพระพุทธชินราช ๓ ศอก, สร้างรูปหล่อหลวงปู่ปานกับหลวงพ่อฤาษี, สร้างมณฑปจตุรมุข, ช่อฟ้าใบระกา, หน้าบันติดกระจกในมณฑป, ปูกระเบื้องพื้นศาลา , กองทุนธรรม ฯลฯ

สามารถโอนเงินเข้าบัญชี ธนาคารกสิกรไทย สาขาพระพุทธบาท
    ชื่อบัญชี นายชนะ สิริไพโรจน์ เลขที่บัญชี 211-2-32879-6

โทรแจ้งยอดเงินโอนได้ที่โทร 036-201600,
    081-9370244,084-1076106

ติดต่อขอรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่

คุณชนะ สิริไพโรจน์ ประธานศูนย์พุทธศรัทธา
    โทรศัพท์ ๐๓๖-๒๐๑๖๐๐, ๐๘๔-๑๐๗๖๑๐๖

ขออนุโมทนากับทุกๆท่านมา ณ ที่นี้ค่ะ

ขอบคุณข้อมูลจาก
    Bloggang.com : zeedhama

ขอบพระคุณรูปจากกระทู้ของอาจารย์ชนะค่ะ
    http://palungjit.org/threads/ดำริในการสร้าง-ศูนย์พุทธศรัทธา-ของหลวงพ่อฤาษี-วัดท่าซุง.178431/

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      35.1 KB
      เปิดดู:
      73
      ขนาดไฟล์:
      47.4 KB
      เปิดดู:
      61
      ขนาดไฟล์:
      267.2 KB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      65.9 KB
      เปิดดู:
      79
      ขนาดไฟล์:
      163.3 KB
      เปิดดู:
      66
    • 16 284_resize.jpg
      16 284_resize.jpg
      ขนาดไฟล์:
      262.1 KB
      เปิดดู:
      86
      ขนาดไฟล์:
      204.7 KB
      เปิดดู:
      73
      ขนาดไฟล์:
      50.4 KB
      เปิดดู:
      69
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ธันวาคม 2009
  4. andrea

andrea เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2009
    ขออนุโมทนากับทุกท่านด้วยนะคะ
    ทั้งบุญจากทริปชัยภูมิ สระบุรี และบุญอื่นๆ ค่ะ
    (หาปุ่มอนุโมทนาไม่เจอค่ะ รบกวนท่านใดที่ทราบสงเคราะห์หน่อยนะคะ
    หรือพวกวิธีการใช้งานเวปนี้ก็ได้ค่ะ มือใหม่งงๆ อยู่ค่ะ แหะแหะ)

ขออนุโมทนากับธรรมทานของคุณเจ๋วะรัฐถะเช่นกันค่ะ
    ขออนุญาตนำไปใช้เพื่อเป็นมหาสิริมงคลนะคะ
    ถ้ามีโอกาส เดียอยากจะร่วมทำบุญกับศูนย์พุทธศรัทธาด้วยค่ะ

รบกวนท่านผู้รู้ ขอสอบถามปัญหาเกี่ยวกับศีล 5 หน่อยนะคะ
    ถ้ามีอาชีพที่มีกำหนดเวลาเซ็นชื่อลงเวลาทำงาน เช่น เข้าเก้าโมง ออกห้าโมงเย็น
    แต่ให้เซ็นเข้า-ออก ครั้งเดียวเท่านั้นในตอนเช้า
    ถ้าหากเราออกก่อนเวลา เช่น ออกสี่โมง (แต่เซ็นชื่อออกห้าโมงไปแล้วตั้งแต่เช้า)
    อย่างนี้ จะถือว่าเราผิดศีลข้อ 2 คือ โกงเวลาการทำงาน หรือข้อ 4 คือ โกหก
    หรือไม่ อย่างไรคะ? คิดไม่ตกค่ะ และไม่อยากตีความเข้าข้างตัวเองด้วย
    (เอ่อ แล้วแบบนี้เนี่ย เรียกว่ากำลังแบกศีลอยู่หรือเปล่าคะเนี่ย ยิ่งคิดก็ยิ่งสับสน เฮ่อ)

ขอบคุณล่วงหน้านะคะสำหรับคำตอบ ^ ^

5. เจ๋วะรัฐถะ

สำหรับบทความที่เป็นธรรมทาน ได้ขออนุญาตอาจารย์ชนะเรียบร้อยแล้วค่ะ
    หากท่านกัลยาณมิตรสนใจสามารถที่จะcopyและนำไปปฏิบัติได้ค่ะ

ส่วนเรื่องการกลับก่อนเวลาจริงนั้น
    อันนี้โปรดใช้วิจารณญาณเถิดนะคะ เพราะดิฉันก็อ่านมาอีกทีค่ะ

การผิดศีลข้อ2 นอกเหนือจากการลัก ขโมย แล้ว หากละเอียดลงไป ก็คือการโกง ไม่ว่าจะโกงเงิน โกงเวลา โกงโดยการไม่เสียภาษี ล้วนแล้วแต่เป็นการเปิดหนทางสู่นรกค่ะ จะเห็นได้ว่า นรกหลายขุมต้อนรับพวกที่ทุจริต คอรัปชั่น โดยเฉพาะเป็นการคอรัปชั่นเงินและเวลาของแผ่นดินอันนี้ถือว่าหนักค่ะ

แต่ถ้าหากใครที่รักษาศีลไว้ได้ครบ พระท่านว่าปิดหนทางลงสู่อบาย ถ้ายังไงก็พิจารณาดูก่อนนะคะ
    ถ้าไม่สบายใจยังไง ขอขมาพระรัตนตรัยแล้วสมาทานศีลใหม่ และลองปรับเปลี่ยนเวลาอีกทีนะคะ ช่วงเวลาประมาณหนึ่งชั่วโมงที่เหลืออาจจะมีอะไรให้เราทำเพลินๆก็ได้ค่ะ ^_^

ผิดถูกประการใดต้องกราบขออภัยด้วยนะคะด้วยปัญญาเพียงหางอึ่งของดิฉันอาจจะตอบไม่ชัดเจนเท่าไหร่ เดี๋ยวรอพี่me,myself และอาจารย์ชนะมายืนยันอีกทีนะคะ

6. assume

assume เป็นที่รู้จักกันดี

เอาบุญมาฝากครับ
    - ทำสังฆทาน และทำบุญค่าไฟฟ้าที่วัดสวนจันทร์ (ของหลวงพ่อเนื่อง)
    - ตอนกลับจากวัด เห็นลูกสุนัขโดนรถเหยียบเพราะลังเลในการข้ามถนน จึงอุทิศส่วนกุศลปรับภพภูมิให้ลูกสุนัข (ตามแนวทางที่หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ ท่านแนะนำไว้ครับ)
    - นำพระผงจักรพรรดิ 3 องค์มอบให้ผู้สนใจปฏิบัติภาวนา

อนุโมทนาบุญร่วมกันนะครับ

7. malee123

malee123 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตัดภาพไปยังถ้ำกันเลยนะค่ะ คณะของเราก็นอนเรียงกันเป็นแถว มีตู่ เล้ง นัท เบน หนิง อ้อย คุณสาว พี่อยู่รั้งท้าย ซึ่งพี่ก็คอยระแวงระไวเทพแขกที่อยู่ด้านหน้าปากถ้ำ เพราะเขาส่งเสียงมาเป็นระยะ ๆ ดังขึ้นเรื่อย ๆ ไอ้เราก็ดันนอนเป็นคนสุดท้ายใกล้กับเขาเสียด้วย ถ้าเกิดเขาของขึ้นแล้วเดินดุ่ม ๆ มาหา ก็เจอพี่ก่อนคนแรกดิ ฮ่า ฮ่า ก็รู้สึกเสียว ๆ หันไปกระแซะ ๆ คุณสาว แล้วชะโงกหน้าไปบอกว่า ขอแหวกกำแพงแก้วมาคลุมพี่ด้วยน้า คุณสาวก็หัวเราะขำ ขำ บอกว่า เขาเข้าไม่ได้หรอกค่ะ ปิดตั้งแต่ทางเข้าตรงองค์พระแล้วค่ะ พี่ลีสบายใจได้ ตกกลางคืนก็นอนดูลมหายใจบ้าง ไปพระนิพพานบ้าง หลับ ๆ ตื่น ๆ ฟังเสียงกรนZZZZZzzzzzz ข้างซ้ายที สลับกับด้านขวาที ตลอดคืน และคืนนั้นนอนหลับฝันไปว่า มีเสียงมาบอกว่า มีครูบาอาจารย์นะ จากนั้นรู้สึกและเห็นแสงสีขาวเหมือนไฟฟ้าวิ่งตื้ด ตื้ด ตื้ด วนอยู่ในหัวเต็มไปหมด<O:p</O:p
    <O:p</O:p

ขอตัดภาพวันรุ่งขี้นพวกเราตื่นมาตอนตีสี่สิบนาที จากนั้นต่างคนต่างก็นั่งสมาธิกัน พอออกจากสมาธิมา ทุกคนเป็นแม่ครัวหัวป่าจำเป็น ต่างก็ช่วยกันหุงหาอาหารละค่ะ เราทำข้าวต้มและข้าวที่ไม่ค่อยสวย(คือเละแล้ว แต่เราทำด้วยหัวจิตหัวใจจริง ๆ นะ)ถวายพระสงฆ์ หลังจากถวายอาหารพระเสร็จแล้ว พวกเราก็ลงไปที่ถ้ำน้ำกัน ก่อนเข้าถ้ำก็ได้กราบไหว้ขอพรต่อหลวงปู่ใหญ่แล้วก็ขอขมาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย ขออนุญาตลงไปในถ้ำ บรรยากาศภายในถ้ำในขณะนั้นเหมือนกับว่าน้อง ๆ แต่ละคนกำลังสนใจดูอะไรบางอย่างที่ตนเองประสบพบเห็นตามมุมถ้ำ พี่ก็เดินไปเดินมาวนเวียนอยู่ในถ้ำไม่รู้ว่าจะดูอะไร เพราะมองเท่าไรก็เห็นอย่างที่เห็น คือเห็นน้ำเป็นน้ำ เห็นโพรงเป็นโพรง เห็นหินเป็นหิน ไม่เหมือนพวกเด็กไม่ปกติ ก็เป็นเด็กพิเศษไง ฮ่า ฮ่า พวกน้อง ๆก้ม ๆเงย ๆหาอะไรกันตามพื้นดินบ้าง ผนังถ้ำบ้าง ตอนหลังถึงมารู้ว่าน้อง ๆ เขาหามณีนาคากัน จากนั้นทั้งอ้อย หนิง เบนก็ปีนขึ้นไปบนพื้นหินชั้นบนกัน ไปส่อง ๆ หามณีนาคากัน พี่กับนัทก็ยืนดูอยู่ชั้นล่างมองพวกเด็กพิเศษกัน เห็นคู่หวานแหววหนิงและเบน เคียงคู่กะหนุงกะหนิง กระซิบกระซาบน่ารักดีค่ะ อ้อยเหลียวมาเห็นพี่ลียืนอยู่ ก็คงนึกสงสารและกลัวว่าพี่จะยืนเฉาตายเสียก่อน ฮ่า ฮ่า อ้อยน่ารักมากค่ะช่วยดึงพี่ขึ้นข้างบนหินพร้อมกับนัท อ้อยก็ส่องไฟฉายชี้ชวนชมสวน... เอ้ย ไม่ใช่ค่ะ ชมมณีนาคาว่า เม็ดนี้ของอ้อยนะสี...นะ สองเม็ดนี้ของเบนนะสี...นะ ของหนิงอยู่ตรงพื้นถ้ำตรงโน่นนนนนะสี...นะ พี่ยืนมองพรึดเพลินเจริญใจเกือบจะน้ำลายไหลย้อยด้วยความอยากได้มั่ง อ้อยคงรู้ใจพี่ได้ทะลุปรุโปร่ง ก็ส่องไฟเหนือขึ้นไปกว่าของเบน บอกว่า นี่ของพี่ลีมั่ง (มีมั่งด้วยนะ ชักใจเสียซะละ) แกล้งลังเล สักพักก็บอกว่าอันนี้ของพี่ลีค่ะ (อย่างมั่นใจ) พี่ก็หน้าบานยิ้มไม่หุบเลย ดีใจจ๊ะที่มีกับเขาด้วย อ้อยห่วงพี่ลีค่ะกลัวพี่จะไม่ได้หรือยังไร ก็เลยบอกว่า พี่ลีลองอธิษฐานขอสิคะ เผื่อท่านเมตตา พี่ก็ว่าไม่เอาหรอก เพราะจิตยังไม่นิ่งพอก็อาจจะไม่สัมฤทธิ์ผล (ที่จริงกลัวหน้าแตกหมอไม่รับเย็บค่ะ) ประมาณนี้หรือเปล่าจ๊ะอ้อย พี่ชักลืมลืมแล้ว (บอกแล้วไงแมมโมรี่น้อย) ความจำปลาทอง + คนแมมโมรี่น้อย จะเหลืออะไร ตอบ เหลือเชื่อดิ๊ ฮ่า ฮ่า ฮ่า ล้อเล่นขำ ขำ อย่างไงอ้อยดีกว่าพี่เยอะ จำรายละเอียดได้มากกว่าพี่เสียอีก.... จากนั้นก็ออกจากถ้ำมาขัดห้องน้ำ ถวายเพลพระสงฆ์ ถวายปัจจัยที่รวบรวมจากพวกเราทั้ง 8 คน ถวายพระสงฆ์องค์หนึ่ง เพื่อเป็นค่าเดินทางของท่าน แล้วก็ลงจากถ้ำ ขาลงทุกคนเดินได้เร็วมาก ระยะเวลาที่ลงจากถ้ำไม่น่าจะเกิน 10 นาทีนะ คุณสาวยังมาแซวว่า พี่ลีไม่มีดิสเบรกเลยนะ พี่ก็บอกว่าไม่รู้เป็นอย่างไงมันเหมือนไม่มีดิสเบรกจริง ๆ มันหยุดไม่ได้ค่ะ หลังจากนั้นก็ไปกินไก่ย่างที่ร้านบัวตอง อร่อยยยยมาก ๆ ขอบอก และได้แวะศูนย์พุทธศรัทธาซึ่งรายละเอียดก็เป็นอย่างที่คุณสาวและอ้อยเล่ามาแล้วค่ะ
    ทริปนี้เป็นประสบการณ์ตรงที่เยี่ยมมากค่ะ ประทับใจกับทุก ๆ คน สนุก และท้าทายมาก ๆ ค่ะ<O:p</O:p

8. malee123

malee123 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณที่ชอบคำพูดค่ะ

(แหม เมื่อคิดได้ดังนี้ เหมือนวิชาตัวเบา เหยียบหิมะไร้ร่องรอย เดินตัวปลิวเลยนะครับ)
    แต่สำนวนประเภทเดชคัมภีร์เทวดาของคุณ Ricardo ก็ไม่เบานะค่ะ

9. คาเรีย

คาเรีย เป็นที่รู้จักกันดี

เอ่อ เหมือนกันเลยค่ะ หนูว่าจะสวดคาถาเงินล้านทีไร
    ได้อยากมากสองบท ก็หลับไปเลยตลอด ไม่รู้ว่าหลับช่วงไหน
    สรุปสวดไม่ครบเก้าบทสักที เลยต้องเอาใหม่ สวดก่อนแล้วค่อยนอน
    ถึงจะครบค่ะ แหะๆ ^^

ปล. ขอหนูถามนิดนึงนะคะ คือ มณีนาคานี้คืออะไรหรอคะ (แอบอยากรู้)

10. วิณวิญ

วิณวิญ เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009

11. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญด้วยคนครับ คุณตู่

12. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญครับ คุณต้องตา

13. Ricardo DeCalgary

โมทนาบุญด้วยคนครับ คุณพรพิสุทธิ์

14. Ricardo DeCalgary

โมทนาบุญด้วยครับ คุณ assume

15. คาเรีย

สงสัยจะเป็นพวกกินนรเหมือนพี่เอซะแล้วล่ะค่ะ รับหนูเข้าพวกด้วยนะคะ อิอิ
    เดี๋ยวหนูต้องเอาไปสวดตอนทำงานบ้านบ้าง แต่บางทีหนูจะสวดตอนอาบน้ำค่ะ
    นั้นก็ได้นานเหมือนกัน (เอ่อ สวดตอนนั้นจะดีรึเปล่าไม่รู้ค่ะ)
    ตอนนั่งรถไปเรียนสวดไม่ค่อยได้ค่ะ เพื่อนชอบชวนคุย
    แต่ถ้าไปเองคนเดียว ก็สวดไปสักพักก็หลับบนรถเมลล์อยู่ดี T^T

16. เจ๋วะรัฐถะ

มณีนาคา หรือบางท่านอาจจะคุ้นกับชื่อ เพชรพญานาค ซึ่งเป็นธาตุกายสิทธิ์ นั้น ขอให้ท่านได้โปรดใช้วิจารณญาณเอานะคะ ตามหลัก "กาลามสูตร" ที่พระพุทธเจ้าทรงสอนให้พิจารณาการเชื่อด้วยปัญญาอย่างมีเหตุผล

มณีนาคา เป็นธาตุกายสิทธิ์ที่เหล่านาคา นาคี ได้ทำการเก็บรักษาไว้ บ้างก็เก็บไว้ในน้ำ บ้างก็เก็บไว้ในถ้ำ ผู้ที่จะได้ครอบครองต้องเป็นผู้ที่มีศีลบริสุทธิ์ อยู่ในศีล ในธรรม ผู้ที่ได้ครอบครองจะทำให้การปฏิบัติได้ผลเร็วขึ้น และช่วยบำรุงประโยชน์แก่พระพุทธศาสนาสืบไป

เท่าที่ทราบ ที่ได้บูชามณีนาคา ณ ขณะนี้นะคะ
    พี่สาว me,myself ได้ครอบครอบมณีนาคา 3 สี คือ สีฟ้า สีม่วงเข้ม (และสีอะไรอีกจำไม่ได้อ่ะถ้าบอกสีผิดต้องขออภัยด้วยนะคะ)
    ของอ้อยจะมี 3 สีคือ เขียวมรกต ขาว และ ม่วงอ่อน
    น้องฝน จะมีสีแดงเม็ดใหญ่ (และสีอะไรก็จำไม่ได้แล้วค่ะ)
    พี่ตู่ก็จะมี 4 ค่ะ คือสีส้ม แดง เหลือง และสีชมพู(ไม่แน่ใจเรื่องสีเท่าไหร่นะคะถ้าผิดต้องขออภัยด้วยค่ะ)

วิธีบูชาก็จะเอาใส่ขันน้ำ ใส่น้ำให้เต็มค่ะ วันดีคืนดีก็ได้ยินเสียงเล่นน้ำด้วย แต่ต้องหมั่นเติมน้ำค่ะเพราะน้ำจะแห้งเร็วมาก

วันที่ไปถ้ำวัวแดง พี่สาวพามณีนาคา 3 เม็ดไปด้วย กลางคืนเล่นน้ำกันสนุกเชียวค่ะ พี่ลีบอกว่าตอนกลางคืนได้ยินเสียงไม่แน่ใจว่าเสียงอะไรคล้ายๆเสียงน้ำไหล มาเฉลยให้ทีหลังว่านาคของพี่สาวเค้าเล่นน้ำค่ะเพราะได้เจอเพื่อนๆค่ะ

ปล. วันนี้เหงาๆ พี่สาว พี่หนิง น้องเบนไปสระบุรีกันหมด ตอนเที่ยงพี่หนิงโทรมา เปิดลำโพงให้รับฟังการบวชเนกขัมมะบารมีด้วย เลยน้อมจิตไปนั่งเบียดใกล้ๆพี่สาวด้วย แบบว่าตัวอยู่ไกล แต่ใจติดกันอ่ะ อิอิ ป่านนี้พี่สาวคงกำลังสอนมโนอยู่แน่เลย และต้องขอขอบพระคุณพี่หนิงที่น่ารักมากๆเลยนะคะ พี่สาวที่แสนดี ^_^ เอ้อเหงา ไปละค่ะบ่นเป็นผีบ้าอยู่ได้ ไปนั่งแผ่เมตตาดีกว่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ธันวาคม 2009
  17. เจ๋วะรัฐถะ

สวดตอนไหนก็ได้เหมือนกันค่ะน้อง หากสวดแล้วจิตนิ่งเป็นสมาธิ
    ถือว่าได้ผลค่ะ

หลวงพ่อบอกว่าแม้นจะเข้าส้วม หากจิตจับนิพพานได้ ก็จะดี เป็นการไม่ประมาททุกขณะจิตค่ะ

18. คาเรีย

ค่า ไม่รู้ว่าจิตนิ่งหรือเปล่า แต่ก็พยายามสวดค่ะ แหะๆ

ขอบคุณพี่อ้อยที่มาตอบเรื่องมณีนาคานะคะ แบบว่าไม่เคยได้ยินมาก่อนเลย
    มณีนาคานี้มีได้กี่สีหรอคะ เห็นพี่ๆมีหลายสีจังเลย ^^ แล้วทำไมถึงมีคนละสีล่ะคะ??? (จะถามมากไปไหมเนี้ย)

19. konkangwad

konkangwad เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    เอาบุญมาฝากครับเมื่อวาน 5 ธันวาคม ชวนน้องๆและเพื่อนๆเอาของไปบริจาคให้เด็กกำพร้าที่ วัดตาลเจ็ดช่อ+วัดโบสถ์วรดิตถ์ ที่อ่างทองมี ข้าวสารกระสอบละ50กิโลสองกระสอบ 15กิโลอีกสองกระสอบ ถุงละ5กิโลอีก4ถุง ขนมขบเคี้ยวอีก 30 โหล น้ำหวานเฮลบลูบอยอีก4ขวดเสื้อผ้ามือสองของเล่นเด็ก เชิญโมทนาบุญร่วมกันครับ

ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      66
      ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      65
      ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      60
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ธันวาคม 2009
  20. konkangwad

konkangwad เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    ดูรูปต่อครับ

ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      58
      ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์: