ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. ขาโจ๋ข้าเอง

ขาโจ๋ข้าเอง เป็นที่รู้จักกันดี

^^ ขอบคุณขอรับพี่สาวสำหรับคำอวยพร

ขอบคุณขอรับสำหรับคำยืนยันในการพิจารณาหาเหตุและหาผลของตัวข้าน้อยว่าไปถูกทางมิได้หลงทาง

เฉกเช่นเดียวกันขอรับ ขอให้พี่สาวเจริญทั้งทางธรรม และทางโลกมากๆยิ่งขึ้นไปขอรับ เหนื่อยหน่อยนะพี่ ^^
    โมทนากับพี่ด้วยขอรับ (ทางลัดโกยไว้ก่อน คิคิคิ เอาบุญพี่มาให้นู๋โมทนา ณ บัดเดี๋ยวนี้ (-/\-) สาธุ )

2. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

ขอบคุณค่ะ จริงๆพี่ว่าน้องขาโจ๋มีบุญเยอะกว่าพี่อีกนา ไปปฏิบัติที่วัดบ่อยๆ พี่ขออนุโมทนาในบุญที่น้องขาโจ๋ทำมาทั้งหมดด้วยค่ะ (ขอด้วย อิอิ)

3. Doughnut

Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    สาธุ กับท่านพี่หญิง ขอให้ฝ่าฟันวิกฤติให้ลุล่วงไปด้วยดีนะคะ น้องและฝีพายทุกท่าน รอท่านพี่นำธรรมะจากพระศาสดามาฝากค่ะ

ปล. ถึงท่านผู้อ่านทุกท่าน.. อย่าตกใจและอย่างุนงงกับคำพูดของเราสองคนนะคะ ฮา..

4. spthong2000

spthong2000 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับคำตอบทุกๆคำตอบ เมื่อก่อนเวลาเข้าอินเตอร์เน็ตไปเข้าเว็บไซด์ไร้สาระซะมากหรือก็เล่นเกมส์เพิ่งมาเข้าเว็บไซด์นี้จริงๆจังเมื่อไม่นานนี้ แต่ก่อนหน้าที่ก็ผ่านมาบ้างแต่ไม่ค่อยจะสนใจเท่าไร เป็นเพราะบาปมันหนาทำให้ตามืดบอดมั้งเลยแค่ผ่านๆ ตอนนี้ก็สวดมนต์ไหว้พระและพยายามนั่งสมาธิอยู่แต่ก็ไม่ค่อยได้เรื่องแต่ก็พยายามต่อไป อยากจะไปฝึกตามสถานที่ที่เปิดสอนสมาธิโดยมีครูบาอาจารย์สอนแต่ก็ยังไม่ได้ไปสักทีไม่แน่ใจว่าที่ไหนจะสอนถูกจริตของตนเอง แต่ก็พยายามฝึกเองอยู่ไม่รู้ว่าจะไปได้สักกี่น้ำ แต่ไม่ลองก็ไม่รู้ เพราะของแบบนี้มันไม่ได้มากันง่ายๆ คนที่ได้ง่ายๆ เขาทำมากันสะสมมาตั้งแต่อดีตชาติโน่น ไอ้เราคงไม่มีหรอกเพราะความชั่วมันเยอะซะมาก มองดูสังคมสมัยนี้มันก็ยากอยู่เหมือนกันที่จะทำความดี บางคนไม่มีกินก็ต้องไปลักขโมยเขาถ้าไม่ทำก็อดตาย เลยปลงๆ ว่ามันไม่มีอะไรแน่นอนเลยชีวิต เจริญรอยตามองค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้านั่นแหละเป็นหนทางเดินที่ถูกที่ควรของทุกๆคนแล้ว แต่ก็อยู่ที่วาสนาบารมีของแต่ละคนจะหนุนส่งหรือหนุนนำไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กุมภาพันธ์ 2010
  5. assume

assume เป็นที่รู้จักกันดี

เอาบุญมาฝากครับ ทำบุญหลายที่เลยครับ
    ๑. พระธาตุขามแก่น
    ทำบุญบูชาที่ตู้รับบริจาคต่างๆ: ตู้ค่าน้ำค่าไฟ และตู้ชำระหนี้สงฆ์

๒. วัดดอนหวาย
    ทำบุญบูชาที่ตู้รับบริจาคต่างๆ: ตู้บูชาพระบรมสารีริกธาตุ, ตู้ซื้อที่ดินถวายวัด, ตู้หล่อพระสีวลี และตู้รักษาความสะอาดห้องน้ำ

๓.วัดห้วยมงคล
    ทำบุญที่ตู้รับบริจาคต่างๆ: ตู้สังฆทาน, ตู้ค่าน้ำค่าไฟ, ตู้สร้างมณฑป, ตู้ช่วยช้างฯ และทำบุญลอดท้องช้าง

๔. วัดมงคลชัยพัฒนา
    โอนเงินร่วมสร้างองค์หลวงพ่อ "พระเจ้าทันใจสมปรารถนา"

โมทนาบุญร่วมกันนะครับ

6. assume

เห็นด้วยครับ

7. Me, myself

ตอนนี้น้องฝนก็อยู่เมืองไทยนี่แหละค่ะ สักพักคงจะกลับไปแคนาดาต่อ ช่วงนี้น้องก็ยุ่งๆเรื่องภาระของน้องน่ะค่ะ แล้วน้องก็เพิ่งเดินทางตามพระอาจารย์ไปไหว้พระธาตุต่างๆค่ะ ก็บอกน้องเหมือนกันว่า พี่ๆน้องๆในนี้คิดถึง น้องเขาก็ว่า ไม่ได้เข้าเว็บเลยเพราะยุ่งๆอยู่ ยังไงเดี๋ยวจะไปบอกน้องให้นะคะ

8. assume

ขอให้พี่ผ่านพ้นอุปสรรคต่างๆ ไปโดยเร็วนะครับ จะได้นำธรรมะมาฝากพวกเราอีกครับ

9. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ขอกราบอนุโมทนาสาธุครับ

ได้ความรู้มากเลยครับ กราบ กราบ กราบ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กุมภาพันธ์ 2010
  10. gentenaar

gentenaar เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2008
    ขอให้คุณน้องสาวผ่านพ้นวิกฤติอุปสรรคต่างๆไปโดยเร็วนะค่ะ

ขอบคุณสำหรับธรรมะจากพระศาสดาที่ได้นำมาเผยแพร่ให้แก่พวกเราค่ะ

บุญรักษาทุกท่าน

ปล คงจะไม่ได้เข้ามาอ่านอีกเกือบเดือนเพราะจะเดินทางไปเมืองไทยวันอาทิตย์นี้ จะได้ไปทำบุญด้วย ดีใจมากๆ

11. ขาโจ๋ข้าเอง

ขาโจ๋ข้าเอง เป็นที่รู้จักกันดี

มีอีกเรื่องนึงนะขอรับ ไม่รู้จะเป็นการนำบอกแบบสอนจระเข้ให้ว่ายน้ำหรือเปล่า ครั้นจะไม่บอกก็เดี๋ยวจะเหมือนเรื่องชำระหนี้สงฆ์เข้าไปอีก ครั้นจะบอกแต่ก็ยังไม่สามารถบอกได้เต็มปากสักเท่าไหร่ เพราะกระผมก็ยังขจัดได้ไม่เด็ดขาดเป็นเสียส่วนมาก เอาเป็นว่าผมรู้มาแบบนี้ดีกว่านะขอรับ ผิดถูกก็ลองพิจารณากันดูขอรับ

เกี่ยวกับเรื่องปรามาสพระพุทธรัตนตรัย โดยปกติส่วนมากพวกเราจะปรามาสกันทั้งทางตรงหรือทางอ้อมหรือเจตนา หรือไม่ได้เจตนาก็แล้วแต่ จะด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี แต่เหตุที่เราได้ไปปรามาสนั้นมีผลต่อการปฏิบัติด้วยเหมือนกันนะขอรับ ทำให้เราไปไม่ถึงมรรคผลตามที่ได้ตั้งใจไว้

ปรามาสกับองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า นั้นพวกเราคงไม่ทำเป็นแน่แท้ แต่กับพระอริยะอีกมากมายก่ายกอง ที่เราไม่อาจรู้ได้ว่าใคร ผู้ใด ได้เป็นพระอริยะกันบ้างแล้ว แม้กระทั่งผู้ที่ได้เรื่มปฏิบัติตนเพื่อหวังมรรคผล ถ้าเราได้ไปปรามาสเข้าไปนั้น เป็นการขวางทางการปฏิบัติของเราได้นะขอรับ

หลวงพ่อท่านจึงบอกให้เราขอขมาพระรัตนตรัย ทั้งก่อนนอน และตอนเช้าให้เป็นประจำขอรับ (แต่ตัวข้าน้อยเอง 1-2 วันทำซะทีเพราะอาจเผอเรอลืมไปบ้าง เลวจริงๆขอรับ) เราไม่สามารถรู้ได้เลย แม้กระทั่งเราไปทำงานอาจพูดจาไปกระทบกระทั่งคนอื่นเข้าไป บังเอิญคนนั้นได้ปฏิบัติตนเพื่อมรรคผล จะเป็นมรรคไหนผลไหนก็แล้วแต่ ถือว่าปรามาสไปเรียบร้อยแล้วนะขอรับ แค่เรื่มตั้งใจถือศีล ๕ ก็เป็นผู้เรื่มปฏิบัติแล้วนะขอรับ

ถ้าทำได้ก็เหมือนเรื่มปฏิบัติกรรมบท ๑๐ ไปในตัวตรงที่ ติเตียนกรรมผู้อื่น พูดจาส่อเสียด ถากถาง เข้าด้วยขอรับ ตอนแรกๆอารมณ์เลวๆที่มันขึ้นมานั้น เราคงห้ามมันไม่ทัน แต่ถ้ามันจะคิดต่อ ฟุ้งต่อ หรือแสดงทางกาย ทางวาจาก็ดี ให้เราหยุดมันให้ได้นะขอรับ อย่าให้มันคิดต่อ อย่าให้มันฟุ้งต่อ

ขืนฟุ้งต่อ ประเดี๋ยวโทสะอาจจะเกิด อาฆาตพยาบาท อาจจะตามมา บางคนบอกว่าไม่ได้แสดงออก ทางกาย หรือวาจา ทางใจก็รวมด้วยนะขอรับ แต่เราจะห้ามไม่ให้มันคิดคงไม่ทันแต่เราสามารถห้ามไม่ให้มันคิดต่อได้นะขอรับ อาจจะดูยาก แต่ถ้าลองดูกับมันก็เหมือนจะสนุกดีกับมันเหมือนกันขอรับ เราจะรู้ได้เลยว่าจิตโ ค ต ร ฟุ้งเลยขอรับ ข้อนี้ก็โดนมาจากงานธุดงค์เหมือนกันขอรับ กำลังแก้ไขให้ดีขึ้น หลังจากที่ไม่รู้เลยว่าในทางความคิดนั้นการคิดต่อไปจากเหตุที่เกิดขึ้นไปแล้วเขาเรียกว่า อาฆาตพยาบาท แต่ไม่แสดงออกทางกาย กับวาจา แต่ไปแสดงทางใจแทน สอบตกโครมเบ่อเร่อ

อย่าลืมนะขอรับในช่วงที่เรานั่งสมถะภาวนา อารมณ์ต่างๆนั้นอาจจะไม่เกิด แต่เมื่อใดที่เราผจญอยู่ในทางโลก อารมณ์ต่างๆจะเข้ามามากมาย ร่างกายต้องรับรู้ความรู้สึกต่างเข้ามามากมาย เรื่องที่ไม่พอใจนั้นก็คงต้องมีเข้ามาประทะอย่างหลีกหนีไม่พ้น รับรู้ได้แต่อย่าได้ฟุ้งต่อ ยอมรับมันเข้าไว้ นั้นคือ กฏของกรรม กรรมของกู ผลของกรรมเข้ามาประทะกู กูโกรธเท่ากับว่ากูสร้างกรรมต่อไปอีกในวาระหน้า (ขออภัยขอรับ ภาษาอาจไม่สุภาพ แต่ต้องการแสดงให้เห็นว่าเป็นตัวเราอย่างชัดเจนมากขึ้น)

จริงๆแล้วโดนสอนยาวมาก ครั้งแรก ๓ ชั่วโมง ครั้งที่ ๒ เกือบ ๖ ชั่วโมง แต่มิได้สอนกับข้าน้อยเพียงคนเดียว ยังสอนถึงในกลุ่มของข้าน้อยที่ไปร่วมธุดงค์กันอีก ๔ คน แต่ทั้งหมดโดยรวมๆเท่าที่จำได้แล้วคือเรื่องที่เขียนมานี้ละขอรับ ครั้งสุดท้ายที่ได้เจอลูกศิษย์หลวงพ่อท่านนี้ในงานวันสุดท้ายได้บอกว่า เดี๋ยวเราคงได้คุยกันอีก *-* สงสัยจะนอกลู่นอกทางมากเกินไป ไม้เท้าของหลวงพ่อเลยรอเขกกบาลกระผมอยู่

ถ้าใครรู้แล้ว เอาเรื่องเก่ามาเล่าใหม่ มะพร้าวห้าวมาขายสวน ขาโจ๋ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยขอรับ

12. ขาโจ๋ข้าเอง

ขอให้เดินทางด้วยความสวัสดิภาพ ขอรับ

13. ขาโจ๋ข้าเอง

กลัวจะไม่เยอะอย่างที่พี่บอกกล่าว จึงมาขอจากพี่ให้เยอะๆขึ้นไปอีก
    และบุญกุศลที่ได้เคยทำมาตั้งแต่อดีตชาติจนถึงปัจจุบันชาติ รวมถึงได้ร่วมก่อสร้างองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์ปฐม วัดท่าซุง (เป็นที่ปลื้มใจนักหนา) และอีกต่างๆนาๆ จนถึงปัจจุบันขอได้บอกกล่าวบุญให้แก่พี่ได้โมทนา ให้บุญพี่ได้เยอะมากขึ้นมากขึ้นไปอีก และเป็นกำลังใจให้แก่พี่ ให้รู้ว่าจะสู้เพื่อจรรโลงพระพุทธศาสนาให้อยู่รอดสืบต่อไปในอนาคตกาล ถึงจะเป็นแค่มดตัวน้อยๆก็เถอะ ^^

14. แม่หมูอ้วน

แม่หมูอ้วน เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2007
    กราบพระศาสดา และขอบพระคุณท่าน อ.ชนะและคุณสาวในความรู้ใหม่ค่ะ ติดหนี้สงฆ์ท่วมตัวเลยแล้วยังชวนลูกและสามีให้ติดร่างแหไปด้วยอีก ทุกครั้งไปทำบุญที่วัดอมราวดี ซึ่งเป็นวัดป่าก็จะหุงข้าวไปทั้งหม้อ แกงเป็นหม้อ พาสต้าก็เป็นถาดใหญ่ ๆ เพราะมีพระ ผ้าขาว และแม่ชีอยู่กันเยอะ และเผื่อญาติธรรมทานด้วย ที่นี่ทุกอย่างก็จะยกทั้งหม้อน่ะแหละ วางเรียงกันบนเคาเตอร์ในศาลา (ด้านนอกหนาว)มีพระสงฆ์ ๒องค์ท่านมารับประเคน แล้วท่านจะสวดอะไรซักอย่างทั้งคณะ แล้วก็สาธุ แล้วพระทุกรูปก็จะออกมาตักอาหารใส่ในบาตร ต่อด้วยเณร ฯลฯ จบก็จะสวดให้พรกรวดน้ำแล้วก็ให้ญาติโยมไปทานที่เหลือ แล้วทีนี้ทุกคนก็ทำมามากเป็นหม้อทุกคน ทั้งไทย จีน แขกลังกา เขมร ลาว ทุกคนก็อยากได้บุญ อาหารก็เหลือติดหม้อ เราก็ต้องยกกลับบ้าน เพราะที่วัดไม่เก็บอาหารโดยเฉพาะข้าวสุก นึกว่าดีนะมีบุญกินข้าวก้นหม้อ แต่ติดหนี้สงฆ์ไม่รู้ตัว ยังดีว่าได้โอนปัจจัยร่วมสร้างพระชำระหนี้สงฆ์บ้าง บางทีก็นำปัจจัยใส่ซองเขียนว่า ร่วม สร้างโบสถ์ สร้างพระ ชำระหนี้สงฆ์ แล้วหยอดตู้วัด อย่างนี้ สามีและลูกจะได้ชำระหนี้สงฆ์เหมือนเราไหมคะ

15. spthong2000

spthong2000 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาด้วยครับ ขอแบ่งบุญด้วยคน
    มีเรื่องถามคุณ Me,myself หน่อยครับ ไม่ทราบว่าทุกๆท่านที่ได้เข้ามาพูดคุยกันในกระทู้นี้มีกรรมเกี่ยวเนื่องกันหรือเปล่าครับถึงทำให้มาพบเจอและพูดคุยสนทนาทางธรรมกันหรือมีความเกี่ยวเนื่องเป็นมิตรสหายพวกพ้องหรือสหายธรรมร่วมกันหรือเปล่าครับ และพอดีตั้งใจจะไปฝึกสมาธิทีวัดธรรมมงคลแต่ยังไม่ได้ไปสักทีไม่ทราบว่าที่นี่เป็นที่ที่เหมาะกับผมทึ่จะไปฝึกหรือเปล่าครับ เพราะดูแล้วถ้าฝึกเองคงไม่ได้เรื่องเลยคิดอยากไปหาครูครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กุมภาพันธ์ 2010
  16. indyplus

indyplus เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตถามคุณ Me, myself ดังนี้ครับ

คือว่า ก่อนที่ผมจะทานข้าว ดื่มน้ำในแต่ละมื้อ
    ผมจะขอถวายอาหารและน้ำนี้เพื่อถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา และทำการแผ่เมตตา แล้วค่อยนำมาบริโภคนะครับ

เพราะคิดว่าเป็นการสร้างบุญที่เราสามารถทำได้ง่าย
    และสามารถทำได้ทุกวันในชีวิตประจำวันเพื่อถวายพระรัตนตรัย

ไม่ทราบว่าการปฏิบัติแบบนี้ถูกหรือผิดครับ
    เข้าข่ายติดหนี้สงฆ์หรือไม่ครับ

การปฏิบัติเช่นนี้จะได้อานิสงส์ด้านไหนครับ

17. Me, myself

อันนี้ก็ถือว่าเป็นการดีนี่คะ ดิฉันก็ทำอยู่ค่ะ แต่ไม่ได้ทำทั้งสามมื้อหรอกค่ะ แค่มื้อเช้ามื้อเดียวเอง

ในส่วนนี้ไม่ถือว่าเป็นการติดหนี้สงฆ์ค่ะ

อานิสงส์ที่ได้ ท่านบอกว่าจะทำให้เป็นผู้มีกิน ไม่อด ไม่อยาก มีความสุขความเจริญค่ะ

18. spthong2000

มีเรื่องถามสองเรื่องครับพอดีเพิ่งนึกออกตอนแรกว่าจะถามนึกไม่ออก
    1. การเก็บสะสมเงินไว้ทำบุญหรือคนร่วมทำบุญเป็นเงินเหรียญแล้วเราแลกเป็นแบงค์เท่าจำนวนเงินนั้นเพื่อความสะดวกในการนำไปทำบุญอย่างนี้ทำได้ไหมครับถูกหรือผิด
    2. เรื่องการตายที่ว่าตายก่อนกำหนดแล้วต้องเป็นผีเร่ร่อนเนื่องจากยังไม่ถึงอายุขัยที่จะตาย อยากถามตามคนขี้สงสัยว่า ถ้ายังไม่ถึงอายุขัยแล้วทำไมถึงต้องตายด้วย ตามความคิดถ้าคนยังไม่ถึงอายุขัยตายก็ไม่น่าจะตาย ช่วยให้ความกระจ่างหน่อยครับ

19. สังสารวัฏ

สังสารวัฏ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กุมภาพันธ์ 2010
  20. สังสารวัฏ

สังสารวัฏ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กุมภาพันธ์ 2010