ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

กำลังปั่นเรื่องของงานหล่อพระที่ศูนย์ กลับมาเป็นเดือนแล้ว ยังไม่ว่างเขียนเลย ยุ่งหลายเรื่องค่ะ จะเขียนให้เสร็จเร็วๆนี้ค่ะ ตอนนี้แค่เกริ่นๆ ปาไปสามหน้าแระ เอิ๊ก

2. Thammaros

Thammaros เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุ๊ค่ะ เอาใจช่วยนะคะ พี่สาวสู้ ๆ รออ่านอยู่นะค๊า...เกริ่นยัง 3 หน้าเลยนะคะ..:cool:

3. Doughnut

Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    ยินดีต้อนรับค่ะ คุณ Maaom_Imjai อ่านมาถึงหน้า 120 ปลายเดือนก.ย. ไม่เป็นไรค่ะ ค่อยๆ อ่านไป

คำกล่าวต้อนรับ ไพเราะ ไพเราะ อยากให้มาจากมธุรสวาจาของท่านประชาสัมพันธ์ค่ะ

ช่วงนี้เรือธรรมลำน้อยค่อยๆ ล่องในนาวานะคะ คาดว่าคงจะเป็นด้วยงานทางโลกและงานทางธรรม ที่ใกล้ออกพรรษาแต่ละท่านคงต้องเตรียมงานกฐิน และงานบุญกันหลายงาน อาจจะเข้ามาตอบช้าไปสักนิด หรือเงียบๆ ไปบ้าง

อนุโมทนากับการปฏิบัติของคุณ Maaom_Imjai และทุกๆ ท่านค่ะ

อ่านชื่อก็อิ่มใจแล้วค่ะ

4. แม่หมูอ้วน

แม่หมูอ้วน เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2007
    มีบุญมาฝากค่ะ เมื่อกี้นี้เอง ได้โอนเงินทางอินเตอร์เน็ต เข้า บ/ช กสิกร ของคุณริคาโดฯ เพื่อร่วมบุญกฐิน หลวงพ่อวิริยังค์ สิรินธโร ที่แคนาดา จำนวน 2000บาท
    เป็นของ นางวิภา/ณัฏฐวี สเตซีย์ และครอบครัว 1000 บาท
    น้องดาวจรัสแสง แววดาว รูทดี้ ฝากร่วมบุญกฐินด้วย 1000บาท

ขอทุกท่านได้โมทนาบุญร่วมกัน และสมหวังในทุกสิ่งที่ปรารถนา สำเร็จในทุกสิ่งที่ต้องการ ที่เป็นสัมมาทิษฐิ ทุกท่านค่ะ และขออนุโมทนาในบุญกุศลที่ท่านกัลยาณมิตรได้ทำแล้วทุกประการด้วยค่ะ สาธุ อนุโมทามิ

5. สังสารวัฏ

สังสารวัฏ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    เมื่อวันเสาร์-อาทิตย์ที่ 25-26 ก.ย.2553
    ได้ร่วมทริปไปทำบุญงานออกนิโรธสมาบัติครูบาวิฑูรย์ค่ะ
    ขอทุกท่านอนุโมทนาบุญด้วยนะคะ .. สาธุ (^_^)
    เข้าไปชมภาพร่วมอนุโมทนากันได้ที่กระทู้นะคะ
    http://palungjit.org/threads/ทริปปฏ...-ชินวโร-จ-นครสวรรค์.258027/page-3#post3853222

6. GoiUSA

GoiUSA เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2010
    ขอร่วมโมทนากับทุกท่านนะคะ และก็มีบุญมาฝากด้วยคน ก้อยกับสามีเพิ่งไปบริจาคเลือดที่โรงพยาบาลมาค่ะ

7. a_crystal

a_crystal เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2008
    อนุโมทนากับทุกคนด้วยนะค่ะ ในทุกๆบุญที่ทำกันมาตลอดค่ะ

8. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญด้วยครับ แจ้วิ

มาแต่หัววัน มาก่อนเพื่อนเลยนะครับ
    เรียกว่าจะขอรับบุญก่อนใคร

สาธุ สาธุ สาธุ

ปัจจัยที่โอนมา ๒,๐๐๐ บาท ได้รับเรียบร้อยแล้วครับ
    บันทึกในไฟล์ excel เรียบร้อยแล้วครับ

ขอแทรกนิดเดียวครับ
    ขณะนี้เครื่องกฐินเดินทางมาถึงเกือบครบแล้วครับ
    จัดไว้เรียบร้อยในห้องพระ

หากเครื่องกฐินมาครบเมื่อใด จะถ่ายรูปให้ชมครับ

บุญรักษา สวัสดีครับ

9. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญด้วยครับ คุณ Maaom_Imjai
    ในสิ่งที่ได้ปฎิบัติมา อ่านแล้วอิ่มใจจังครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

เห็นพี่หนิงรับขึ้นเรือมาแล้ว
    เชิญนั่งตามสบายนะครับ

เดี๋ยวช่วงสุดสัปดาห์ ค่อยกล่าวต้อนรับนะครับ

ช่วงนี้อ่านตามไปเรื่อยๆ นะครับ จะได้ทราบว่า เรือแล่นมาจากไหนและไปถึงไหนแล้ว

วันนี้ขอตัวก่อนครับ

บุญรักษา สวัสดีครับ

10. Doughnut

แจ้งเลขที่บัญชีรับโอนปัจจัยร่วมทำบุญสมทบองค์กฐินสามัคคี วัดบ้านหลวง

แจ้งเลขที่บัญชี รับโอนปัจจัยร่วมทำบุญ สมทบองค์กฐินสามัคคี วัดบ้านหลวง ต.ครึ่ง อ.เชียงของ จ.เชียงราย

โอนได้ตั้งแต่วันที่ ๑ ต.ค. ถึง ๑๙ ต.ค.๕๓ ค่ะ

ธนาคารกสิกรไทย สาขาซีคอนสแควร์
    ชื่อบัญชี จันทนา โชติกาญจนวิทย์ และ สุนันทา ใจดี
    บัญชีออมทรัพย์ เลขที่ 095-2-70865-3

ขออนุญาตปิดรับ วันที่ ๑๙ ต.ค. นะคะ

แจ้งรายชื่อและยอดเงินที่นี่ค่ะ คลิกเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กันยายน 2010
  11. Thammaros

Thammaros เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุ๊ด้วยนะคะ..กับการปฏิบัติของคุณMaaom_Imjai อิ่มบุญ อิ่มใจด้วยคนค่ะ
    ขอให้เจริญในธรรมยิ่ง ๆ ขึ้นไปนะคะ :VO
    และขออนุโมทนากับบุญของ คุณแม่หมูอ้วน น้องกบ คุณ GoiUSA น้อง a_crystal และคุณRicardo ทุกประการนะคะ.^_^.

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 กันยายน 2010
  12. sarawutn

sarawutn เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2009
    วันนี้ได้ทำบุญสร้างพระเจดีย์วัดแหลมสัก อำเภออ่าวลึก จังหวัดกระบี่ 1,000 บ.
    ทำบุญซื้อที่ดินถวายวัดรามพงศาวาส อ.ท่าเรือ จ.อยุธยา 300 บ.
    ทำบุญงานกฐินวัดคีรีสุบรรพต อ.แม่เมาะ จ.ลำปาง 300 บ.
    ขอญาติธรรมร่วมอนุโมทนาสาธุกันนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      230.6 KB
      เปิดดู:
      88
  13. GoiUSA

GoiUSA เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2010
    ก้อยและครอบครัวส่งปัจจัยร่วมทําบุญกฐิน ไปให้คุณริคาโดแล้ววันนี้ ปัจจัยรวมทั้งหมด 100 U.S. dollars ขอเชิญทุกท่านร่วมโมทนาบุญของพวกเรานะคะ

14. sarawutn

sarawutn เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2009
    วันนี้ได้ทำบุญสร้างศาลาและวิหาร ณ องค์หลวงปู่ใหญ่ วัดป่าธรรมอุทยาน จ.ขอนแก่น 1,000 บาท ขอญาติธรรมได้ร่วมอนุโมทนาบุญกันครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

15. Doughnut

มาส่งภาพบางส่วนให้ชม และอนุโมทนาร่วมกันนะคะ

วันนี้และเวลานี้ วันเสาร์ที่ ๒ ต.ค. เวลา ๒๓.๐๐ น. พอดีเปะ คณะน้องว่าน น้องกบ กำลังประดับเพชรบนผ้าห่มองค์พระ จำนวน ๔ ผืนที่ เมตตาภิรมย์(บ้านอจ.คณานันท์) อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ (มีผืนนึงไปถวายที่วัดปันเสา งานจุลกฐิน)

วิหารสมเด็จองค์ปฐม วัดท่าซุง เมื่อวันเสาร์ที่ ๒๕ ต.ค.

ไปโดยที่ไม่ทราบว่าทางวัดกำลังเตรียมงาน จึงไม่ได้เข้าไปในวิหารแก้วร้อยเมตร แต่พวกเราได้ถวายสังฆทานชุดใหญ่ด้านหน้า ที่ทางวัดจัดไว้ให้ค่ะ

เป็นโชคดี ที่ระหว่างที่รถวิ่งกลับมาที่วิหารแก้วร้อยเมตร น้องซันเห็นหลวงพ่ออนันต์ เดินมาแต่ไกล ร้องว่า "อุ้ยๆ หลวงพ่อเดินมา" ก็เลยขอให้หยุดรถ เพราะหนิงอธิษฐานขอไว้ว่าอยากกราบท่านค่ะ เลยได้กราบทั้งคณะ อจ.เล็กถามว่าใครอธิษฐานขอไว้ เนี่ย..

16. Doughnut

หลังจากกราบหลวงพ่อแล้ว เรา...แวะเข้าโรงทาน อิ่มบุญกันทั่วหน้า ขอรองท้องไว้ก่อนค่ะ

เดินไล่มาตั้งแต่ต้นทาง (หรือปลายทาง) ก่อนหน้าที่จะมาทำบุญ หนิงอยากกินข้าวเหนียวหมูทอด..วันศุกร์คุยกับน้องว่าน ..น้องถามว่าพี่หนิงอยากได้อะไรไหมค่ะ.. บอกน้องว่านโดยที่ไม่ทันได้คิดว่า เรานัดกันเช้ามาก..แม่ค้า..หมูไม่น่าจะออกมาขาย บอกน้องว่านว่า ขอข้าวเหนียวหมูปิ้งนะคะ

มาได้กินที่วัดท่าซุงนี่ละค่ะ..ที่วิหารสมเด็จองค์ปฐม หนิงกำลังกราบครั้งที่สาม..ได้ยินเสียงที่ไพเราะมาก..นุ่มๆ กังวาล บอกว่า "บอกคนที่จะจับภาพพระเป็นพุทธานุสติกรรมฐานด้วยว่า ให้ปฏิบัติดีๆ พระท่านจะมาสงเคราะห์เอง" ก็ไม่ทราบเหมือนกันค่ะว่าใครในคณะนี้

จากนั้นก็วิ่งข้ามไปที่วิหารพระศรีอาริยเมตตรัย ก่อนขึ้นไปได้กลิ่นหมูทอด........ฮา.. กำลังอยากกิน..เจ้าค่ะ ..เลยไวไปนิด..หลังจากที่กราบพระเสร็จ หนิงกำลังจะลงจากวิหาร เห็นมีน้องคนหนึ่งอุ้มกาละมังสีเขียว ในนั้นมีห่อใบตองอยู่วิ่งไปทีกลุ่มของพวกเราที่ลงไปแล้ว บอกว่า พี่คะ พี่คะ ข้าวเหนียวหมูทอดอร้อย.อร่อย..สุกใหม่ๆ ค่ะรับไปกินกันไหมค่ะ

พวกเรา งง..งง..ไปสักครู่ เสียงอจ.คณานันท์บอกมาว่า เออ ดี เอาไปกินที่พักเป็นอาหารเย็นก็ได้ เพราะจะได้ไม่ต้องออกมากินข้างนอก เพราะทางไกลมาก ได้ยินแบบนั้น พวกเราก็คนละหนุบละหนับ..ฮา..มีวิ่งไปขอเพิ่มด้วยค่ะ ..ป้าคนที่ทำก็ใจดี .. ใส่ถุง และห่อให้ใหม่เลย เตรียมให้เรียบร้อย..มื้อเย็นของพวกเรา..

และที่โรงทาน...(อยากอีกแล้วค่ะ กิเลสหนาๆ ของหนิงเอง..) อยากกินขนมจีนน้ำเงี้ยวมาตั้งแต่วันพุธ..แต่ไม่รู้จะหากินที่ไหน.. เดินๆ เลือกของกินอยู่ไปติดใจ..เกี๊ยวน้ำ(ของธรรมดาจริงๆ..ฮา..) ตามองเลยไปอีกร้าน.เห็นของที่อยากกิน..ขนมจีนน้ำเงี้ยวค่ะ..แต่ยังช้ากว่าพี่ลีประมาณ ห้าก้าว..

สลัดจานนี้ของคุณรุ่ง(สุริยันจันทรา) ที่มาไกลมาก จากบุรีรัมย์

17. Doughnut

จากนั้น..อจ.พาไปที่โรงหล่อป้าจำเนียร..เพื่อให้หนิงได้รู้จัก มีภาระกิจที่จะสั่งองค์พระไฟเบอร์ สมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ์ หนิงจะนำไปถวายที่ศูนย์พุทธศรัทธาช่วงงานวันพ่อค่ะ

และได้เข้าไปกราบพระเจ้าองค์แสนสองพระองค์ ที่หล่อไปเมื่อปลายปีที่ผ่านมา

อายจัง ที่จะบอกว่าไปเจอหน้าป้าเนียร เป็นครั้งแรก..นั่งคุยกันยังไม่เท่าไร..พอเข้าไปกราบพระเจ้าองค์แสน กราบหลวงปู่ฤาษีองค์ใหญ่..กลับมาลาป้าเนียร..แล้วเกิดอาการ ต่อมน้ำตาแตก..ซะงั้น..ฮา..อายจัง..น้องๆ ที่ไปด้วย.กัน..บางคนก็เพิ่งเจอกันครั้งแรก..คงจะ งง..พิลึก..ว่าพี่หนิง..เป็นอะไรฟร่ะ..

18. Doughnut

ที่พักค่ะ เรือนไทย..ที่หนิงชอบมาก..ฮา..

อจ.เล็กมีสอนสมาธิด้วยค่ะ

ชายหนุ่มได้นอนบนเรือนไทย (ต้องถามน้องนนท์ ว่าเป็นอย่างไร ได้ยินเสียงร้องเพลงกล่อมด้วยหรือเปล่า) ส่วนสาวๆ ที่มีจำนวนมากกว่า จับจองพื้นที่นอนที่ห้องนอนรวมชั้นล่าง..ใต้ถุนเรือนไทย.ฮา.แต่ก็ยังไม่วาย.....

กิจกรรมก่อนนอนค่ะ จัดสังฆทานถวายพระ วันรุ่งขึ้น และน้องก้อย ได้ซื้อลูกแก้วเพื่อถวายครูบาฯ ให้พวกเราได้ร่วมอธิษฐานจิตกันด้วย อนุโมทนาด้วยค่ะ

ภาพลูกแก้ว หนิงยืนถ่ายที่ท้ายห้องนอนค่ะ ใช้วิธีซูมเข้าไป ถ้าดูจากภาพบนจะเห็นตำแหน่งที่วางลูกแก้ว และตำแหน่งที่หนิงยืนถ่ายภาพ..

19. ไก่ต่อ

ไก่ต่อ เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2009
    ขอบคุณค่ะ ที่กรุณา เพิ่งเข้ามาดูคำตอบ จากวันนั้นถึงวันนี้ได้สัจจธรรมมาอย่างนึง ตัวเองเท่านั้นที่จะช่วยตัวเองได้ ไม่มีใครช่วยเราได้เมื่อถึงเวลา สิ่งดีๆจะเข้ามาหาเราเอง ไม่นานครับทุกอย่างจะดีขึ้น ทำแล้วค่ะทานศีลภาวนา ขอบคุณค่ะ

20. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

วันเสาร์ที่ ๒ ต.ค.๕๓ และ วันอาทิตย์ ที่ ๓ ต.ค.๕๓
    ไปทำบุญถวายสังฆทานที่ บ้านอนุเสาวรีย์ และ บ้านสายลมมาครับ

และ ก็ไปบริจาคโลหิต ที่โรงเรียนราชประชา สมุทรปราการมาครับ

ขออนุญาต เชิญอนุโมทนาสาธุบุญร่วมกันครับ สาธุ...