“บ้านเกิดเมืองนอน” โดย สมาชิกพลังจิต

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย Kob, 10 พฤศจิกายน 2014.

1. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

เอาไลน์มาแจกอีกแล้วเนาะน้องเบนซ์ อิอิ
    ขอบคุณมากที่มาเป็นโปรดิวเซอร์ให้ค่ะ
    ใจเย็นบวกใจดีด้วย น่ารักจริงๆ

2. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230

3. ชมพู่หวาน

ชมพู่หวาน เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    (f)เพราะมากมายค่ะ
    ขอบคุณทุกๆท่านนะคะ โดยเฉพาะพี่กบ นู๋ตา และน้องเบนซ์ค่ะ(f)​

ไฟล์ที่แนบมา:

4. wvichakorn

wvichakorn เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    สุดยอดค่ะ ดีใจที่ได้ร่วมงานกับทุกท่าน
    ขอบคุณคุณกบค่ะ
    ขอโทษที่ส่งไฟล์เกือบไม่ทันค่ะ เพราะภารกิจเรื่องอีโบลา
    ขอบคุณคุณหนูตาค่ะ และทุกท่านค่ะ

5. jasminine

jasminine เป็นที่รู้จักกันดี

ขึ้นต้นเพลง "บ้านเมืองเรารุ่งรืองพร้อมอยู่หมู่เหล่า" (chakaj)
    เหมือนแม่ทัพนำทัพมาเลยค่ะ หนักแน่น เน้นจังหวะ ชอบค่ะ :cool:

ฟังไปตลอดเพลง ทั้งเนื้อร้อง และ เสียงร้องด้วยใจทุกคน
    ฟังแล้ว..ฮึกเหิม

ชื่นชมท่านผู้ประพันธ์เพลงนี้ ต้นฉบับเพลงนี้
    ที่ทำให้วันนี้เราได้มีโอกาสมาทำเพลงนี้ในเวอร์ชั่นพลังจิต ^^

ขอบคุณทุกๆ คน ขอบคุณโปรดิวเซอร์
    ผู้อำนวยการสร้าง อิอิ แม่งานโครงการนี้นะคะ :)

โครงการหน้า จะอะไรก็รับหมด นะคะ อิอิ
    พระเจ้าตาก ไปจนสี่กุมาร ขวานฟ้า รับหมด

ไฟล์ที่แนบมา:

• Thai Flag.jpg
      Thai Flag.jpg
      ขนาดไฟล์:
      46.2 KB
      เปิดดู:
      321
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤศจิกายน 2014
  6. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1,230
    เพลงนี้พี่ปอเสียงใส เด็กมาก หวาน ทำได้ไงหนอ ขนาดทำนองฉับๆยั่งเงี๊ยะ ตาใส่ความหวานไปด้วยไม่ทันอ่ะ 5555+

7. ryuzaki_benz

ryuzaki_benz เป็นที่รู้จักกันดี

แหะๆคุยไลน์ง่ายสุดครับ
    ทุกวันนี้ ใช้ไลน์ทำงานไปด้วยเลย
    ทั้งงานทั้งคุยเล่น อิอิ ^^

8. ษิตา

1,230
    เห็นพี่กบว่างั้นเหมือนกันค่ะ ว่พี่ตุ่มช่วงนี้ยุ่งมากๆ ลุ้นมากเลยค่ะ เอาใจช่วยนะคะพี่ตุ่ม สู้ๆ

9. jasminine

jasminine เป็นที่รู้จักกันดี

คีย์มีส่วนมากๆ (สูง) และเพลงร้องตรงๆ ฉับๆ ไม่ได้เทคนิค ไม่ได้ปั้น แต่หวานนี่ ต้องเคลียร์เสียงราวครึ่ง ชม.ก่อน อิอิอิ
    นู๋ตา ก็ได้ความใสซี่อ ตรง แบบนู๋ตา ดีที่สุดดดดดแว้ว

10. ษิตา

1,230
    เห็นด้วยเลยค่ะ คนเนี๊ยะ เพลงเนี๊ยะ เสียงเค้าหล่อมากกกกก.. >>> Tawee gibb

11. ษิตา

1,230
    มีเพิ่มท่อนโดยไม่บอกเจ้าตัวด้วยค่ะ 5555+
    คุณเทพแกร้องเกินมา ลองเอามาทาบกับเสียงพี่ปอ
    มันเป๊ะซะ..
    2 เสียงนี้ช่วยแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้อย่างดีเยี่ยมจริงๆค่ะ
    คราวหน้า เพลงกลุ่มนี่ พี่ปอร้องไว้ทั้งเพลงเลยก็ดีนะคะ :d

V
    V
    V

รักษาไว้ให้มั่นคง (Thep Tavada) (jasminine)

12. ษิตา

1,230
    ท่อนพี่พู่ร้องก็ใสเชี๊ยะอ่ะ
    :cool:

13. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่นักร้องทุกคนเลยจ้า (ขอเป็นน้อง อิอิ)
    และขอบคุณพี่เบนซ์..โปรดิวเซอร์คนเก่งด้วยจ้า
    ทำให้เป็นบทเพลงอีกบทเพลงหนึ่งที่มีความสุขเมื่อได้ฟัง
    แถมเวลาฟังมียิ้มน้อยจนถึงยิ้มกว้าง

เทคนิคในการฟังเพลงกลุ่มให้ซึ้งใจ
    เวลาฟังก็ดูชื่อนักร้องประกอบจะได้อินในเสียงด้วยจ้า อิอิ

เสียงพี่ตั้นหวานผสมกับเสียงเข้มพี่ฉกาจฟังแล้วเข้ากันได้เหมาะเลยจ้า
    เสียงนักร้องฝ่ายหญิงฟังแล้วใสจิ๊กทุกคนเลยจ้า
    เสียงนักร้องฝ่ายชายหล่อระดับขั้นไม่มีเทียบ
    เสียดายมีบางคนไม่ได้ฝากเสียงหล่อไว้ อิอิ (นิดนุงงงง)

สรุปว่า ที่กล่าวมาทั้งหมดทั้งสิ้นก็อยากบอกว่า

"เพราะที่สุดในหัวใจจ้า" อิอิ

14. bananaleaf

bananaleaf เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    เป็นเพลงที่ฟังแล้วประทับใจครูมากๆ,,มองเห็นความเสียสละ ความมุ่งมั่นของสมาชิกทุกๆท่าน
    ที่จะมองข้ามไปไม่ได้คือผู้ประสานงานอย่างคุณกบ คุณหนูตา และอีกหลายท่านที่ไม่ได้เอ่ยนามนะคะ
    ที่คอยติดตามประสานงานอย่างใจเย็นและอดทนรอ รวมถึงคุณ ryuzaki_benz (ขอโทษค่ะไม่ทราบจะเอ่ยนามจริงอย่างไร) ในเรื่องของการมิกซ์เสียงของสมาชิกทุกๆ ท่าน ชื่นชมมากเลยค่ะ

เวลาเปิดไฟล์เพลงนี้ฟัง ก็เปิดเนื้อเพลงมาอ่านด้วยว่า ท่อนนี้สมาชิกท่านนี้ๆ ร้องนะ
    ฟังไปก็ยิ้มไป,,ด้วยว่าเสียงแต่ละท่าน มีเอกลักษณ์เฉพาะตนที่โดดเด่นแตกต่างกัน

แต่ที่ประทับใจครูมากที่สุด คือ สองท่อนสุดท้าย (พร้อมชายหญิง) เวลาฟังพร้อมชายว่าเพราะแล้ว
    มาฟังพร้อมหญิง ยิ่งเพราะไปกว่าอีก (แอบเข้าข้างสุภาพสตรีนึดนึงค่ะ) แต่พอมาถึงพร้อมชายหญิงนี่สิ
    ฟังแล้วเพราะที่สุด เป็นความไพเราะของน้ำเสียงที่ต่างกัน แต่เมื่อมาร้องพร้อมกันมันเพราะอย่างลงตัวทีเดียว (ลองฟังดูอีกก็ได้นะคะ)

นี่คือพลังของ Team Work ขอชื่นชมสมาชิกทุกๆ ท่านนะคะ และรู้สึกยินดีอย่างยิ่ง
    ที่ได้รับเกียรติให้มาร่วมทีม ทำกิจกรรมดีๆ ถึงแม้จะส่งงานช้าบ้างก็ตาม (รู้สึกผิดเล็กๆ) อิอิ

ก็ขอให้เพลงนี้เป็นตัวแทนของการสื่อถึงพลังความรักชาติไทย และเป็นความสุขใจเล็กๆ
    ที่พวกเราร่วมแบ่งปันกัน
    เรามีเมืองไทยเป็นบ้านเกิดเมืองนอน อะไรที่พอจะตอบแทนคุณบ้านเกิดเมืองนอนแห่งนี้ก็ช่วยกันทำค่ะ :)

ขอบคุณสิ่งดีๆ ที่ได้ทำร่วมกันค่ะ

15. ยากูซ่าา

ยากูซ่าา เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2013
    ยากูซ่า เปรมปรี ปิติยิ่ง
    ซึ้งใจจริง ที่ได้ร่วม ร้องเพลงนี้
    ขอขอบคุณ ทุกท่าน พลันยินดี
    ชั่วชีวิ จะมิลืม ท่านทุกคน

16. ยากูซ่าา

ยากูซ่าา เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2013
    สะเทือนเลือนลั่น สะท้านโลกา อุราสนั่น
    เสนาะสันต์ สนั่นทั่ว พลังจิต
    ไพเราะเพราะ เพริดพริ้ง ตรึงใจสนิท
    ทุกชิวิต รวมจิตใจ ไว้หนึ่งเดียว

17. Thep Tavada

Thep Tavada เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2012
    สวัสดีครับ ผมนั่งอ่านตั้งแต่ข้อความแรกจนถึงสุดท้าย มีพาดพิงว่าผมร้องเกินมา
    จริงๆแล้วผมสังหรณ์ใจนะครับว่า ท่อนนี้ต้องขาดคนร้องแน่ๆ เลยร้องเพิ่มไว้ให้ อิอิ
    ( ใครจะเชื่อมั้ยเนี้ย ) ร้องดีทุกๆท่านนะครับประสานเสียงดีมาก ต้องยกให้ผู้จัดทำ
    ยอดเยี่ยมนะครับ คนร้องไม่เหนื่อยนะครับ ร้องคนละนิดคนละหน่อย แต่คนทำซิครับ
    น่าจะต้องใช้ความอดทนสูงกับเสียงต่างๆ 5555 ร้องเพราะทุกท่านนะครับ
    โดยเฉพาะ เทพ เทวดา นะครับ ร้องได้เพราะที่สุดเลยนะครับ ไม่มีใครเทียบได้ 5555
    ( ชมตัวเองก็แล้วกันไม่รู้จักอายฟ้าดินเลย อิอิ)

18. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาอ่านพี่ๆน้องๆเม้นกันนะคะ
    อ่่านแล้วรู้สึกดี ขอบคุณสำหรับกำลังใจค่ะ
    เดี๋ยวขอพักสักหน่อย วันนี้เกิดอาการหมดแรง
    ทำอะไรไม่ได้เลย 555

19. chakaj

chakaj เป็นที่รู้จักกันดี

รู้สึกเหมือนได้ของขัวญก่อนปีใหม่เลย....
    ขอขอบคุณ โปรดิวเซอร์ : ryuzaki_benz และทีมงานทุกๆคนครับ....
    ที่ทำให้ทุกคนนั่งยิ้มที่ครั้งที่ฟัง.....

20. chakaj

chakaj เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบอันนี้...จัง...