▼▼หลวงปู่นาม วัดน้อยชมภู่▼▼ ใครอยากได้ล็อกเก็ตเชิญเข้ามาค่ะ◆◆◆

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย คุณตัวเล็ก, 20 มกราคม 2010.

1. pipat_san

pipat_san เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2007
    พระกริ่งพรหมรังสี สุดยอด พระกริ่งปีนี้ครับ

2. วัดท่าสมอ

วัดท่าสมอ เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder border=0 cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 4 คน ( เป็นสมาชิก 3 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>วัดท่าสมอ, daroon, lekgunner </TD></TR></TBODY></TABLE>
    สวัสดีครับ ของผมพระในใจที่เคารพได้สนิทใจเลย หลวงพ่อเกาะ วัดท่าสมอ หลวงปู่จักร วัดถ้ำเขารังไก่ หลวงปู่นาม วัดน้อยชมภู่ ครับ

3. daroon

daroon เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2009
    ของผมหลวงปู่คำบุ หลวงปู่ทิมวัดพระขาว หลวงปู่นาม ครูบาน้อยวัดศรีดอนมูล
    ครูบาตั๋นวัดม่อนปูอิ่น

4. คุณตัวเล็ก

คุณตัวเล็ก เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2009
    รับทราบการการโอนค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

5. คุณตัวเล็ก

..............มาแล้ว.................

สวัสดีค่ะ....มียอดมาแล้ว

1.เนื้อเงินก้นทองคำ 8500บาท มี1 องค์
    2.เนื้อเงินก้นเงิน 4600บาท มี 1องค์
    3.เนื้อนวะก้นทองคำ 6500บาท มี2องค์
    4.เนื้อนวะก้นเงิน 3000 บาท มี4องค์

....เพื่อนคุณตัวเล็ก เค้ากะปล่อยตอนพระออกเลยนะคะเนี่ย โชคดีนะที่ขอมาได้...แต่เค้าก็เก็บเอาไว้เยอะค่ะ

รีบจองนะหมดแล้วหมดเลย

6. วัดท่าสมอ

เจ้าบ้านใจดีน่ารักมาแล้ว

7. วัดท่าสมอ

ยังมีอีกหรือเปล่าครับ เพื่อนๆที่สุพรรณ ฝากถามครับ ที่สุพรรณเล่นกันเป็นหมื่นครับ ตอนนี้ หายาก ในพื้นที่ไม่มีเลย

พระผงปทุมมาศรุ่นแรก หลวงปู่นาม วัดน้อยชมภู่

ยอดพระหายากที่สุดแห่งเมืองสุพรรณบุรีต้องยกให้พระปทุมมาศในกรุวัดพระศรีมหาธาตุที่แตกกรุพร้อมพระผงสุพรรณราคาเป็นล้าน พระมเหศวรค่านิยมเป็นแสน แต่พระปทุมมาศที่ขึ้นจากกรุนี้เป็นตำนานไปแล้ว เพราะขึ้นจากกรุเพียงไม่กี่สิบองค์ สุดยอดหายาก สุดยอดพระเครื่องเมืองสุพรรณอย่างแท้จริง ค่านิยมนั้นมีตั้งแต่หลายล้านจนถึงประเมินค่ามิได้ แม้แต่รูปก็แทบจะไม่ค่อยได้เห็นกัน พระปทุมมาศนี้ถือเป็นยอดของพระแห่งความเจริญรุ่งเรือง มีตำนานคนเก่าเมืองสุพรรณเล่าสืบมาว่า “พระผงสุพรรณแมลงวันไม่ได้กินเลือด (ยอดคงกระพัน) พระมหเศวรเดินสวนกันยังไม่เห็น (ยอดแคล้วคลาด) พระปทุมมาศยอดดอกบัว (ยอดแห่งความเจริญ) หลวงปู่นามเกรงว่าขนาดรุ่นท่านยังหายากแบบนี้ต่อไปพระปทุมมาศคงเหลือเพียงแต่ชื่อเท่านั้น ดังนั้นท่านจึงได้จัดสร้างพระปทุมมาศขึ้นเพื่อสืบสานจากของเก่าที่หาไม่ได้แล้ว ซึ่งพระปทุมมาศรุ่นนี้ถือเป็นครั้งแรกของสุพรรณบุรีที่มีการจัดสร้างขึ้นและเป็นพระปทุมมาศครั้งที่ 2 นับแต่แตกกรุครั้งแรก โดยพระปทุมมาศนี้หลวงปู่บอกว่า “ขลังมาก พุทธคุณเน้นในทางเจริญงอกงาม แรงที่สุด”

อาจารย์<?xml:namespace prefix = st1 ns = "urn:schemas-microsoft-com[​IMG]มนัส โอภากุล</st1:personName> ปรมาจารย์พระเครื่องพระบูชาเมืองสุพรรณได้กล่าวถึงพระปทุมมาศไว้ตอนหนึ่งในหนังสือพระเครื่องเมืองสุพรรณไว้ว่า “…พระปทุมมาศเป็นการตั้งชื่อได้เหมาะสมมาก ปทุมแปลว่าดอกบัว มาศแปลว่าทอง ปทุมมาศจึงมีความหมายถึงดอกบัวทอง เป็นดอกบัวที่โผล่พ้นน้ำ มีองค์พระประทับอยู่ในซุ้มเรือนแก้ว แสดงถึงความเจริญงอกงาม ออกดอกออกผล สำเร็จสมหวังทุกอย่าง…”

พระปทุมมาศเนื้อผงรุ่นนี้หลวงปู่นามได้นำเอาผงพุทธคุณเก่าที่สะสมมากว่า 50 ปีมาผสมสร้างเป็นองค์พระพร้อมทั้งผงตะไบโลหะพระเก่าต่างๆ เพื่อเพิ่มความขลังศักดิ์สิทธิ์ให้กับพระปทุมมาศพร้อมทั้งฝังตะกรุดเงินจารที่ด้านหน้าพระทุกองค์ ด้านหลังพระปทุมมาศหลวงปู่ให้ลงยันต์เทพจำแลงถอดรูปตามตำราโบราณไว้เพื่อช่วยให้ได้สมใจขอ

สำหรับพุทธคุณของพระปทุมมาศรุ่นนี้ หลวงปู่นามได้กล่าวว่า “เด่นในเรื่องความเจริญรุ่งเรือง ความร่ำรวย สำเร็จ ความสุข สมหวังเหนือคนอื่น” หลวงปู่นามถือได้ว่าเป็นพระเกจิอาจารย์รูปแรกที่สร้างพระปทุมมาศขึ้น ซึ่งก่อนหน้านี้ท่านเคยสร้างและเสกพรงบน้ำอ้อยได้ขลังที่สุดจนพระเกจิอาจารย์ยุคก่อนหลายองค์บอกว่า ทำได้เท่ากับหลวงพ่อเนียม วัดน้อย แม้กระทั่งหลวงปู่ปรง วัดธรรมเจดีย์ยังออกปากถึงหลวงปู่นามว่า “หลวงพ่อเนียมสอง”

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4><TBODY><TR></TR><TR><TD><TABLE cellSpacing=1 cellPadding=2 width=130 bgColor=#00cc00 height=130><TBODY><TR><TD bgColor=white align=middle>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE></TD><TD><TABLE cellSpacing=1 cellPadding=2 width=130 bgColor=#00cc00 height=130><TBODY><TR><TD bgColor=white align=middle>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

8. วีรวัช

วีรวัช เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    โอ้ววววววววววววว ตอนนั้นคุณตัวเล็กบอกแล้วนะ ใครไม่มีให้รีบเก็บ ราคาแรงจริงๆ

9. tecr

tecr เป็นที่รู้จักกันดี

ผมโอนให้แล้วนะครับเมื่อวาน 1250 บ. เวลาประมาณ 19.06 น. ครับ ที่อยู่ส่งให้ทาง pm ครับ

10. pipat_san

พระกริ่งพรหมรังสี หลวงปู่นาม 4 ชุดนี้ เป็นชุดหลักนะครับ สร้างอย่างละ 200 กว่าองค์ครับ คุณตัวเล็กแบ่งมาได้ สุดยอดจริงๆ เพราะตอนนี้ราคาเขามากกว่าคุณตัวเล็ก เท่าตัวครับ เพราะเป็นเนื้อหลัก ใครยังไม่มี เก็บด่วนครับ ผมก็เก็บไว้แล้วอย่างละ 1 องค์ครับ

11. pipat_san

หลวงปู่นามบอกว่า อนาคตจับไม่ได้ครับ ชุดนี้ มีแต่ภาพให้เห็นกันเท่านั้น:cool:

12. mrdon

mrdon เป็นที่รู้จักกันดี

4.เนื้อนวะก้นเงิน 3000 บาท มี4องค์

ยังเหลือไหมครับจอง2องค์บ่ายๆโอนแล้วจะแจ้งอีกทีครับ มีเนื้อทองฝาบาตรเหลือไหมครับถ้ามีขอจอง2องค์ครับ

13. pipat_san

โดนเก็บไปอีก 2 ครับ พระกริ่งเนื้อหลักที่สร้างน้อย เห็น ก้นทองคำ ช่างเย้ายวนใจจริงๆครับ

14. คุณตัวเล็ก

รับทราบการโอนเงินค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

15. pipat_san

<TABLE class=tborder border=0 cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 19 คน ( เป็นสมาชิก 7 คน และ บุคคลทั่วไป 12 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>pipat_san, AngelHeart, mrdon, sanya1, stri21453, คุณตัวเล็ก, พิมาน </TD></TR></TBODY></TABLE>

คึกคักจริงๆครับวันนี้

16. คุณตัวเล็ก

รับทราบการจองเนื้อ นวะก้นเงิน 2องค์ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
    ส่วนเนื้อฝาบาตรเอาก้นอะไรคะ

17. คุณตัวเล็ก

อัปเดตรายการค่ะ......เนื้อสวยๆ

1.เนื้อเงินก้นทองคำ 8500บาท มี1 องค์
    2.เนื้อเงินก้นเงิน 4600บาท มี 1องค์

3.เนื้อนวะก้นทองคำ 6500บาท มี2องค์
    4.เนื้อนวะก้นเงิน 3000 บาท มี4องค์จองไปแล้ว2เหลือ2

รีบๆนะคะ...อย่าคิดนานพระออกราคาไปไกลอีกค่ะ

18. j999

j999 เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2008
    2.เนื้อเงินก้นเงิน 4600บาท มี 1องค์ ขอจองครับ

19. คุณตัวเล็ก

รับทราบการจองค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

20. คุณตัวเล็ก

ว้าว้าว......

2.เนื้อเงินก้นเงิน 4600บาท มี 1องค์จองแล้ว

4.เนื้อนวะก้นเงิน 3000 บาท มี4องค์จองไปแล้ว2เหลือ2
    เหลือน้อยแล้วค่ะ......