เพื่อการกุศล *★.• เปิดตำนาน มนต์เสน่ห์เขมรสูงโบราณ สายวิชา "กรูเปรี๊ยะออง" *♡ มนต์พญาลิ้นทอง ♡* อ.โอม •.★*

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Amata_club, 4 สิงหาคม 2010.

1. suttip

suttip เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2006
    ชอบเคราท่านมากเลย ว่าจะไว้บ้าง เลียนแบบ แหะๆ

2. suttip

ปัญหาของคุณกะจะสัก... ไม่ตอบได้มั้ย... เรื่องส่วนตัวของเขา...

สำหรับเหตุการพิเศษ ในการที่เราได้จัดเครื่องสัการะครูบาอาจารย์..เป็นเรื่องธรรมดาที่จักต้องมีเหตุอัศจรรย์..ให้ผู้ที่ศรัทธายังไม่แข็งกล้า(ยังไม่เชื่อเต็มร้อย) ได้เห็นว่า คุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ คุณบิดา มารดา ครูบาอาจารย์ พรหมเทวดา มีจริง..

เรื่องครูบาอาจารย์ของท่านอาจารย์..น้องวิปัสสนู น่าจะเคยบอกในประวัติของท่านอาจารย์แทนแล้ว...ครูบาอาจารย์ที่ท่านอาจารย์ได้ไปพบระหว่างที่ท่านเดินธุดงค์ก็มาก..ร่วมถึงครูบาอาจารย์ที่ไม่ใช่คนก็มาก...ตรงนี้ให้ทราบไว้ว่า.. ครูบาอาจารย์เราไม่ธรรมดาก็พอ.. อย่าได้สนใจในรายละเอียดว่าเลย.. ให้สัมผัส ด้วยหัวใจ ด้วยจิตใจ...

3. suttip

ตอบไปแล้วนะครับบางส่วน ขอตอบเพิ่มครับ..

เรื่องที่พัก อาหารการกิน ไม่ต้องกังวลครับ.. มีก็กิน ไม่มีก็ไม่กินครับ ชาวบ้านกินอะไร เราก็กินอย่างนั้นครับ
    เรื่องที่นอน สามารถ เลือกนอนกลด หรือ นอนที่กุฏิ หรือ ที่ศูนย์ปฏิบัติธรรมท่านอาจารย์

ส่วนเรื่องงานบุญก็มีหลายงานครับ.....

อย่างของน้องชีวิน ก็มีชวนสร้างพระถวายหลวงพ่อสิริ วัลตาล
    อย่างของผม ก็ชวนเป็นเจ้าภาพเสาฐานรากพระใหญ่ชัยภูมิครับ..

เรื่องอื่นๆ ถามเจ้าตัวเขาเองครับ..งดออกอากาศ...

เรื่องอื่นๆ เกี่ยวกับอาจารย์ว่าท่านปฏิบัติอย่างไร เพื่อที่เราจะได้ทำตาม..หรือเอาเป็นแบบอย่าง.. ไว้ถามจากท่านเมื่อพบครับ... เพราะปกติท่านไม่ได้สอนให้ภาวนาครับ..แต่ถ้ารู้สึกฟุ้งๆ ก็ภาวนาเอาตามชอบ...ท่านก็ไม่ว่า..

เอ.. เมื่อวานก็อยู่กับอาจารย์ท่านตั้งนาน ทำไมไม่ถามจ๊ะ..พ่อกะจะสัก.. อิอิ

4. suttip

ผมว่าก็โอเคนะ..มีลูกสาวด้วย... ถ้าหนวดยาวๆๆ จะไปตัดมาทำของสักหน่อย..อิอิ

5. suttip

กะอยู่เหมือนกันว่าต้องได้รับคำตอบแนวนี้...

ผมสังเกตว่าศิษย์ของท่านอ.แทนจะมีบุคลิกบางอย่างคล้ายๆกัน (ออกแนว Art) เห็นศิษย์ท่านอื่น ผมยังนึกถึงท่านอ.ปุ้มเลย...

พูดตรงๆ เมื่อวานก็ลุ้นอยู่เหมือนกันว่าท่านจะมีของที่ระลึกให้หรือปล่าว แต่ไม่มีก็ไม่เป็นไร เพราะที่ท่านทำให้ผม ผมก็ปลื้มมากแล้วครับ เสียดายที่ท่านมีเวลาน้อย ไม่งั้นต้องอ้อนขอเรียนสมาธิกับท่านสักวันครึ่งวันเป็นปฐมบท แหะๆ

6. suttip

ตอบไปแล้วนะครับบางส่วน ขอตอบเพิ่มครับ..

เรื่องที่พัก อาหารการกิน ไม่ต้องกังวลครับ.. มีก็กิน ไม่มีก็ไม่กินครับ ชาวบ้านกินอะไร เราก็กินอย่างนั้นครับ
    เรื่องกินผมไม่ค่อยกังวลเท่าใดครับ กะว่าจะเตรียมเสบียงติดไปด้วย แหะๆ
    เรื่องที่นอน สามารถ เลือกนอนกลด หรือ นอนที่กุฏิ หรือ ที่ศูนย์ปฏิบัติธรรมท่านอาจารย์
    ผมขอนอนกุฏินะครับ

ส่วนเรื่องงานบุญก็มีหลายงานครับ.....

อย่างของน้องชีวิน ก็มีชวนสร้างพระถวายหลวงพ่อสิริ วัลตาล
    มิน่า ผมได้ยินเขาพูดถึงอ.จเร
    อย่างของผม ก็ชวนเป็นเจ้าภาพเสาฐานรากพระใหญ่ชัยภูมิครับ..

เรื่องอื่นๆ ถามเจ้าตัวเขาเองครับ..งดออกอากาศ...

เรื่องอื่นๆ เกี่ยวกับอาจารย์ว่าท่านปฏิบัติอย่างไร เพื่อที่เราจะได้ทำตาม..หรือเอาเป็นแบบอย่าง.. ไว้ถามจากท่านเมื่อพบครับ... เพราะปกติท่านไม่ได้สอนให้ภาวนาครับ..แต่ถ้ารู้สึกฟุ้งๆ ก็ภาวนาเอาตามชอบ...ท่านก็ไม่ว่า..
    อ้าววว แล้วท่านให้ทำอะไรล่ะครับ เท่าที่ฟัง เข้าใจว่าท่านให้มี "สติ" เป็นสำคัญ

เอ.. เมื่อวานก็อยู่กับอาจารย์ท่านตั้งนาน ทำไมไม่ถามจ๊ะ..พ่อกะจะสัก.. อิอิ
    ท่านเล่าเรื่องโน้นเรื่องนี้ ผมก็เลยไม่กล้าแทรกเท่าไรครับผม

7. suttip

ไม่รู้ว่าชาตินี้จะเจ๋งได้สักขี้เล็บท่านอ.แทนหรือปล่าว....

ปล.ตอนท่านเสกวัตถุมงคลให้ผม ผมแอบนึกดูดพลังจากท่านอ.แทนมาด้วย ไม่รู้ว่าจะได้มาบ้างอะป่าว หุหุ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 มกราคม 2011
  8. suttip

เมื่อวานถ้าอยู่รอผม..ก็จะได้ของดีครับ.... ครั้งนี้ขอมอบให่คนไกลๆ.. คนใหม่ๆ..ที่มา..ก็คือสีผึ้งที่ล้วงออกมาจากย่ามท่านอาจารย์...

อาจารย์บอกว่า.. ใช้ระวังกันหน่อย..ใช้อย่างมีสติ มีความยั้งคิด.. ไม่งั้นจะปวดหัว.. ให้อธิษฐานใช้ทางหน้าที่การงาน ธุรกิจค้าขาย...

เราเป็นลูกศิษย์อาจารย์..ฝึกมาในแบบเดียวกัน.. ย่อมต้องมีอารมย์และอาการ คล้ายๆ กันคือ มีสติ สงบ...เท่าที่ระลึกได้...

9. suttip

............................ ก็เข้าใจดีแล้วนี่......ท่านให้มีสติ.. ถ้ายังไม่มีก็ต้องฝึก... เหมือนที่ท่านบอกว่า ...ทุกคนมีสมาธิ แต่ไม่เข้าใจสมาธิ..

10. suttip

ทำให้ดีที่สุดครับ... อาจารย์ท่านก็นั่งดูลูกศิษย์ เราๆ ท่านๆ ทุกๆคน ที่ฝากตัวเป็นลูกศิษย์ท่าน.. ร่วมถึงผู้ที่มาขอให้ท่านช่วยสงเคราะห์ก็มาก.. ในทุกๆวัน ทั้งในยากก่อนนอน และในยามเช้าที่ตื่นนอนขึ้นมา.....

ระวังหน่อยนะครับ... คิดไม่ดี....จะจุกอกตาย... ดูดไม่ได้หรอกครับ..มีแต่ของๆคุณนั้นแหละที่จะไปอยู่กับอาจารย์ทั้งหมด....คิดเอาแล้วกันว่า..อาจารย์ท่านสำเร็จอะไร..อิอิ.. ปล่อยให้งง ได้อีก...

11. suttip

อยากได้หนอ อยากได้หนอ ทำใจหนอ ทำใจหนอ....

ตอนฟังท่านพูดประโยคนี้ ผมนึกถึงที่ลป.กินรีสอนลป.ชาเลยครับ :cool::cool:

ไม่รู้ว่ายังไง แต่ตอนผมดูด มันรู้สึกเหมือนมีอะไรเข้ามาอยู่เหมือนกันครับ ไม่รู้ว่าคิดไปเองหรือปล่าว มันมีปิติเป็นระลอก แหะๆ

12. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
    อาจารย์ปุ้มครับ พิธีที่ทำเมื่อวานนี้คือการถวายตัวเป็นศิษย์ท่านอาจารย์แทนใช่รึเปล่าครับ
    เพราะเท่าที่จำได้เหมือนเคยได้ยินอาจารย์ปุ้มบอกไว้ว่า ถ้าอยากจะเรียนวิชาหรือปฏิบัติก็ทำให้ถูกต้องและไปขอเรียนกับท่านอาจารย์แทนโดยมี ดอกไม้ ธูป เทียน และผ้าขาว ไม่รู้เข้าใจถูกต้องรึเปล่าครับ

13. suttip

พิธีเรียบง่ายแต่เข้มขลังดีมากๆเลย โดนใจสุดๆ รู้สึกว่าได้สมัครเป็นลูกศิษย์ท่านแล้วอย่างเป็นทางการ อิอิ :cool::cool::cool:

14. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

15. suttip

อ่อออ อันนี้เอง ไม่เคยเปิดอ่านเลย แป่ววววว :boo:

16. suttip

>>อยากได้หนอ อยากได้หนอ ทำใจหนอ ทำใจหนอ....

ไม่มี ไม่มี หนอ... สีผึ้งกลับไปหร้อมกับอาจารย์แล้วครับ...

>> ไม่รู้ว่ายังไง แต่ตอนผมดูด มันรู้สึกเหมือนมีอะไรเข้ามาอยู่เหมือนกัน

ครูบาอาจารย์ส่งประสิทธิพรให้มั้งครับ...ทีหลังอย่าทำ..อยากได้อะไร ก็ให้บอกท่านไป..อันไหน ท่านมี ท่านช่วยได้ ท่านก็สงเคราะห์...

17. suttip

ใช่ครับ...........................................................

18. suttip

19. suttip

ได้ยินมาว่า ลป.คืน วัดหน้าเรือนจำ ท่านเป็นศิษย์ลป.ดูลย์ครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 มกราคม 2011
  20. Amata_club

พูดถึงหลวงปู่ดูลย์ เมื่อวานก็ได้ยินท่านอาจารย์แทนพูดถึง ฮิๆๆ