เพื่อการกุศล *★.• เปิดตำนาน มนต์เสน่ห์เขมรสูงโบราณ สายวิชา "กรูเปรี๊ยะออง" *♡ มนต์พญาลิ้นทอง ♡* อ.โอม •.★*

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Amata_club, 4 สิงหาคม 2010.

1. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
    วันนี้ได้รับตะกรุดสามกษัตริย์และผ้ายันต์แล้วนะครับ
    จับตะกรุดแล้วรู้สึกได้เลยครับ สมกับการรอคอยจริงๆ ท่านใดได้ไปแล้วเป็นยังไงบ้างครับ ว่าแล้วก็ขอร่วมบุญกองบุญที่ 1 อีกชุดนะครับ ขอเป็นตะกรุดแบบมีเชือกสีน้ำเงินนะครับ ส่วนผ้ายันต์เอาสีเดิมเลยครับ ถูกใจมากมาย (ยังไม่ต้องส่งนะครับ เดี๋ยวแจ้งอีกครั้ง)

อนุโมทนาด้วยครับ

2. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สงสัยวันนี้ติดตามข่าวเรื่องม็อบของชาวนา
    พูดถึงชาวนา ก็นึกถึงข้าว ควาย ชานบาทในชนบท
    ข้าวทุกคนต้องกิน แต่ทำไมถึงถูก (ในความคิดของผมนะครับ)
    ค่าเมล็ดพันธ์ ค่าปุ๋ย ค่าสารเคมีป้องกันแมลง แค่เกี่ยวข้าว (บางพื้นที่จ้างรถเกี่ยวข้าวซึ่งในการจ่งแต่ละครั้งค่าน้ำมันจะมีราคาที่แพงขึ้นเนื่องจากราคาน้ำมัน) ค่าสีข้าว

ราคากว่าจะมาถึงเรา ต้องผ่านพ่อค้าคนกลางอีก แต่ชาวนาขายได้ราคาที่ถูก กำไรแทบจะไม่มี เฮ้ออออ....

ถ้าวันนี้คนไทยไม่ทำนา จะหาข้าวที่ไหนกิน
    ราคาจะถูกเหมือนปัจจุบันหรือไม่

พูดมาซะยาว ฮ่าๆๆ

อนุโมทนาด้วยครับ

3. Amata_club

ไม่รู้ว่ามีใครเคยทำนาบ้างรึเปล่าหนอ
    ส่วนตัวผมเอง เคยไปช่วยเพื่อนนวดข้าวมา รู้ซึ้งเลยครับว่ากว่าจะได้ข้าวมากินแต่ละคำ

สมัยก่อนเลี้ยงควายไว้ไถนา มีแค่หญ้าเลี้ยงควาย เวลาเกี่ยวก็มีชาวบ้านมาช่วยกันแต่ละบ้าน
    แต่สมัยนี้เลี้ยงควายไว้ขาย แล้วใช้เครื่องจักร มีทั้งค่าน้ำมัน ซ่อมบำรุง ค่าจ้างคนขับ

กระดูกสันหลังของชาติ หากไม่มีเขาก็อาจจะไม่มีข้าวให้เรากินในวันนี้

4. Amata_club

เดี๋ยวรายละเอียดอื่นๆ จะมาแจ้งให้ทราบอีกครั้งนะครับ
    ต้องกลับแล้วครับ

5. วิปัสสนู

วิปัสสนู เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กุมภาพันธ์ 2010

แหมๆๆ...ท่านเจ้าเมือง...

นี่ก็ขนาดบอกว่าตัวเองไม่มีเซนส์นะเนี่ย...

ผมก็มีเรื่องเล่าอยู่เหมือนกันครับ...

คือเมื่อวันที่ไปที่บ้านท่าน อ.แทน ก็มีน้องคนหนึ่งไปด้วย ตอนไปถึงก็เห็นท่าน อ.แทนกำลังนั่งถักสายตะกรุดอยู่ พอสวัสดีทักทายท่านเสร็จ ท่านก็บอกว่า "อันนี้ไงตะกรุดที่ทำไว้ให้" แล้วก็หยิบออกมาให้พวกผมดูกันครับ ครั้งแรกที่น้องคนนั้นสัมผัสถูกตะกรุด เค้าบอกว่า ขนลุกทั้งหัวเลย ลุกไม่หยุด จนวางตะกรุดลงนั่นแหละครับถึงได้หยุดขนลุก

พอตอนค่ำ ทำวัดเย็นเสร็จ ก็เลยกะว่าจะถ่ายรูปตะกรุดซะหน่อย ก็รูปที่ลงให้ชมนั่นแหละครับ พอขยับพาน เอาตะกรุดมาวางเพื่อถ่ายรูป ปรากฎว่า ขนก็ลุกอีก ทีนี้ลุกทั้งตัว ถ่ายรูปไปก็ขนลุกไปครับจนเสร็จ

วันรุ่งขึ้น ตอนจะกลับ ท่าน อ.แทนให้นำตะกรุดกลับมาบอกบุญพี่ๆเพื่อนที่กรุงเทพ ก็ได้จับตะกรุดอีก น้องเค้าก็ขนลุกอีก จนเค้าออกปากครับว่า แปลกมากๆ อาการอย่างนี้ไม่เคยเป็นมาก่อนครับ...

เอามาเล่าสู่กันฟังครับ...อนุโมทนา...สาธุ...

6. maxkyman

maxkyman เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2009
    พี่ถูกใจ กดlikeซัก100ทีดีมั้ยเนี่ย 555

7. วิปัสสนู

วิปัสสนู เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ฮั่นแน่...ท่านเจ้าพระยา...

ถ้าผมหามาได้จริงๆ จะร่วมด้วยมั๊ยเนี่ย...คุคุคุ

8. วิปัสสนู

ก็อันแรกเค้าไม่ได้เอามาคิดเป็นต้นทุนให้ชาวนานี่ครับ
    แต่อันหลังนี่..ดันเอามาคิดเป็นต้นทุน แล้วเอามาขายให้เราซะแพงเลย...

คนลงทุนทำนาไม่ได้อะไร..แต่คนขายรวยเอ๊ารวยเอา..นี่ล่ะหนอ...คนไม่ใช่ฅน...

9. วิปัสสนู

ว่างๆ..เล่านิทานก่อนนอนซักเรื่องดีกว่า...

เรื่องนี้ผมได้รับรู้มาก็เมื่อตอนที่ไปพูดคุยเรื่องสร้างโบสถ์พระธาตุเมื่ออาทิตย์ก่อนนี่เองครับ

ตอนนั้นกำลังนั่งกินข้าวเย็นกันอยู่กับท่าน อ.แทน ก็มีหมาดำตัวหนึ่งเดินมานั่งอย่างเรียบร้อยอยู่ข้างๆผม เป็นหมาที่มาขออาศัยอยู่กับท่าน อ.แทนครับ พูดง่ายๆก็คือมันมาจากไหนไม่รู้ แต่ว่ามาอยู่ด้วยแบบดื่อๆนี่แหละ..

ท่านเล่าว่า...ก่อนหน้านี้ไม่นาน มีชาวบ้านมาจากหมู่บ้านอะไรผมก็จำไม่ได้ เขาบอกว่าเมียเค้าเป็นโรคปอด แล้วเค้ารู้มาจากไหนก็ไม่รู้ว่าถ้ากินหมาดำแล้วจะหาย เค้าเห็นจำดำที่บ้านท่าน อ.แทนเข้าก็เกิดถูกชะตา ว่าน่าจะเป็นยาดีให้เมียตัวเองได้ เลยจัดแจงจัดขันดอกไม้ พร้อมเงิน200บาท มาถวายท่าน อ.แทนเพื่อขอบูชาหมาดำไปทำยา(เขาว่าอย่างนั้น)

ท่านนิ่งซักพัก...แล้วก็บอกกับชาวบ้านกลุ่มนั้นว่า "ถ้าเอาไปได้ก็เอาไป" หลังจากนั้น 2 วัน ชาวบ้านกลุ่มเดิมก็กลับมา พร้อมกับปืนแก๊บหนึ่งกระบอก มาถึงก็มายกมือไหว้ขอจากท่าน อ.แทนอีกครั้ง เสร็จแล้ว พอได้จังหวะก็ยิงเจ้าดำเลย

ปรากฎว่ายิงนัดแรก ก็ยิงไม่ออก แต่คงเพื่อความมั่นใจ พวกชาวบ้านนั้นก็ลองยิงอีก2 นัด ก็ปรากฎว่าปืนก็ไม่ลั่นเหมือนเดิม ทีนี้แหละครับ รีบมากราบขอขมาท่าน อ.แทน แล้วก็ไปแน้บเลยครับ...

ท่านบอกว่า "เห็นหน้ามันแล้วก็สงสาร ก็เลยถ่มน้ำลายให้มันกิน" แล้วท่านก็หันไปพูดกับเจ้าดำว่า"เกือบไปเอ็ง..รอดเพราะน้ำลายแท้ๆ"

10. misu

misu เป็นที่รู้จักกันดี

มีข้อมูลดีๆมาแบ่งปันกันครับ....
    วิธีการตรวจน้ำและแผ่เมตตา เมือเวลาพระขึ้นบท ยะถา...ให้กำหนดจิตจากตัวเราคือศูนยกลาง อุทิศผลบุญให้กับเทพเทวดา ขึ้นด้านบน สูงจากตัวเรา ตั้งแต่สวรรค์ ชั้นที่1 คือชั้นจตุม สูงสุดจนถึงชั้นอรูปพรหม ด้านขวางรอบตัวเราแผ่ออกไป ทั่วสากลจักวาล รวมทั้มนุษย์ และอมนุษย์ ดวงจิตวิญญานต่างๆ สัมภเวสี ผุ้แร่ร่อนต่างๆ และตำ่จากมนุษย์จนถึงสัตว์เดรัชฉาน ตำจากสัตว์เดรัชฉาน จนถึงอเวจีมหานรก
    แล้วกำหนดจิตให้เป็นปิติฌานสอง เบ่งพลังออกไป ดั่งเช่นแสงสปอตไลท์ ออกไปทุกทิศดังที่อธิฐาน รอบตัวเรา เทพเทวดา และวิญญานต่างๆ เขาจะได้รับ (หากท่านใดมีตาทิพก็จะมองเห็นเขาสาธุ ยกมือไห้ว) และเราสามารถกำหนดได ว่าให้ท่านใดพิเศษ เช่น เทวดาที่ดูแลเรา พ่อแม่ พี่น้องนาย...ที่ล่วงลับไปแล้ว ได้ด้วย หากอุทิศบุญกุศลตอนพระให้ ยถา พลังพระที่มีศิลมีธรรมจะส่งไปได้ไกล แต่หาก หลังจากเรานั่งสมาธิ บุญจะส่งไปไกลตามอำนาจฌานสมาธิเรา....
    ลองทำดูนะครับ.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กุมภาพันธ์ 2011
  11. Amata_club

สวัสดีครับ นอนดึกมา 2 วันแล้ว วันนี้ตื่นมาเริ่มมีอาการมึนงงและหิว ฮ่าๆๆ
    นอนดึกไม่กลัวง่วง แต่กลัวหิวแล้วไม่มีอะไรกินมากกว่าครับ

12. Amata_club

ไม่ได้จับพลังได้หรือมีเซนส์อะไรครับ
    เพียงแต่ถ้าจับวัตถุมงคลอะไรแล้วมันรู้สึกแปลกๆ ผมก็คิดว่าคงจะไม่ธรรมดาครับ (เป็นความรู้สึกส่วนตัว) และหลังจากสังเกตุหลายๆ ครั้งแล้ว ก็อาจจะบอกได้ว่าไม่ได้อุปทานหรือคิดไปเอง

ส่วนตะกรุดดอกนี้ เปิดมาก็ไม่ได้คิดอะไรครับเพราะครูบาอาจารย์บอกว่าดีก็ไม่ได้สงสัยอะไร พอจับตะกรุดได้ไปจับมารู้สึกใจสั่นๆ ก็เหมือนกับจะบอกว่า ใจสั่งมา ฮิๆๆ

เพื่อนๆ พี่ๆ ท่านไหนได้ตะกรุดแล้วมีประสบการณ์อะไรดีๆ ก็เอามาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ อะไรจริงเราก็บอกเป็นวิทยาทานให้เพื่อนๆ พี่ๆ ได้รู้กันบ้างนะครับ

ของจริงไม่ได้มีแค่ในหนังสือพระ

กระทู้นี้ไม่มีนิยาย

13. Amata_club

อยู่ดีๆ อารมณ์มันก็มาเองครับ
    พูดไปพูดมา อ้าวววววว หลายบรรทัดซะแล้ว

14. suttip

suttip เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2006
    ชอบแบบทำเป็นเป็นกองๆ ตั้งราคาให้ทำบุญมาเลยดีกว่าครับ แหะๆ

15. suttip

ว๊าวววว สุดยอดๆ กราบท่านอ.แทนงามๆ สาธุๆๆ

16. suttip

ขอบพระคุณครับศิษย์พี่ ตะกี้ลองทำดู ขนลุกทั้งตัวเลย บรึ๋ยยย

17. Amata_club

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ กะจะสัก [​IMG]
    ประมูลคราวต่อไป อาจจะเป็นรุ่น 1 อิอิ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

ขุนแผนแต่ละรุ่นที่ท่านอาจารย์แทนสร้างมวลสารจะแตกต่างกันไป แต่เจตนาในการสร้างก็เพื่อให้ลูกศิษย์ลูกหาใช้ พุทธคุณต่างๆ ไม่มีข้อสงสัย ท่านใดที่มีไว้รู้คุณค่าดีที่สุด

รอรุ่น 1 แต่อาจจะไม่ใช่เจ้าของ เพราะทุกอย่างมีเจ้าของตัวจริง อย่ารอครับ หมดแล้วจะหาไม่ได้ ฮิๆๆ

18. Amata_club

ทำไมขุนแผน รุ่น2 (รุ่นสามป่าช้า) ท่านอาจารย์แทน รุ่นนี้ถึงเจาะรู

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      280.5 KB
      เปิดดู:
      466
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กุมภาพันธ์ 2011
  19. Amata_club

20. misu

misu เป็นที่รู้จักกันดี

ทำไมขุนแผน รุ่น2 (รุ่นสามป่าช้า) ท่านอาจารย์แทน รุ่นนี้ถึงเจาะรู :cool:

ตามาลุ้นครับ...โดยความคิดส่วนตัว ไม่น่าใสกรอบพลาสติก
    ทุกรุ่น เพราะกลิ่นไม่สามารถออกมาได้ แต่พลังานผ่านกรอบพลาสติกมาได้ ..
    เฉลยเลยดีกว่าครับ...