เพื่อการกุศล *★.• เปิดตำนาน มนต์เสน่ห์เขมรสูงโบราณ สายวิชา "กรูเปรี๊ยะออง" *♡ มนต์พญาลิ้นทอง ♡* อ.โอม •.★*

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Amata_club, 4 สิงหาคม 2010.

1. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
  2. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

หลายๆ ท่านอาจจะมีอาการ

ขี้อาย

พูดน้อย

พูดไม่ค่อยเก่ง

ขอแค่ท่านเปิดกระทู้เข้ามาแล้วกดปุ่ม อนุโมทนา เปรียบดังว่า ทรงพระเจริญ ก็ได้ครับ

3. Amata_club

4. Amata_club

สถาบันวิจัยดาราศาสตร์แห่งชาติ เชิญชวนประชาชนชมฝนดาวตกเจมินิดส์ที่จะเห็นได้ชัดในคืนนี้ (13 ธ.ค.) กระทั่งถึงรุ่งสางวันพรุ่งนี้

ปรากฏการณ์ฝนดาวตกเจมินิดส์ (Geminids Meteor Shower) หรือฝนดาวตกคนคู่ สามารถสังเกตเห็นได้ด้วยตาเปล่าทางทางทิศตะวันออกเฉียงเหนือบริเวณใกล้กับกลุ่มดาวคนคู่ ซึ่งเป็นศูนย์กลางการกระจายของฝนดาวตกเจมินิดส์ในคืนวันที่ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2555 ตั้งแต่เวลาประมาณ 20:00 น. จนถึงรุ่งเช้าของวันที่ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 ตามเวลาของประเทศไทย โดยในครั้งนี้จะมีอัตราการตกสูงสุดไม่เกิน 120 ดวงต่อชั่วโมง ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับสภาพท้องฟ้า ซึ่งสามารถชมปรากฏการณ์ได้ด้วยตาเปล่าในทุกพื้นที่ของประเทศไทย (บริเวณที่ท้องฟ้ามืดสนิทและมีทัศนวิสัยท้องฟ้าที่ดีปราศจากเมฆฝน) ทั้งนี้คาดว่าในช่วงเวลาประมาณเที่ยงคืนจนถึงช่วงเวลารุ่งเช้าของวันที่ 14 ธันวาคม นั้นจะเป็นช่วงที่มีอัตราการตกของดาวเฉลี่ยต่อชั่วโมงมากที่สุด

เว็บไซต์สถาบันวิจัยดาราศาสตร์แห่งชาติ ระบุว่าฝนดาวตกเจมินิดส์ มีศูนย์กลางการกระจายอยู่ระหว่างดาวพอลลักซ์ (Pollux) กับคาสเตอร์ (Caster) ในกลุ่มดาวคนคู่ (Geminids) ซึ่งชื่อของฝนดาวตกนั้นจะถูกตั้งตามชื่อกลุ่มดาวที่เป็นศูนย์กลางการกระจายที่ดาวพุ่งออกมา ในกรณีของฝนดาวตกเจมินิดส์นั้นเกิดขึ้นเมื่อโลกโคจรตัดผ่านสายธารของเศษหินและเศษฝุ่นน้อยใหญ่ที่ดาวเคราะห์น้อยชื่อ 3200 เฟธอน (3200 Phaethon) ทิ้งไว้ในขณะที่เคลื่อนที่ผ่านเข้ามาในระบบสุริยะชั้นในและตัดกับวงโคจรของโลก (เมื่อสังเกตจากโลกขณะที่เคลื่อนที่ผ่านสายธารของเศษหินและเศษฝุ่นดังกล่าว ศูนย์กลางการกระจายตัวของดาวตกจะอยู่บริเวณกลุ่มดาวคนคู่) ทำให้เศษฝุ่นของดาวเคราะห์น้อยเหล่านั้นเสียดสีกับชั้นบรรยากาศของโลก เกิดการเผาไหม้จนเห็นเป็นแสงสว่างวาบคล้ายลูกไฟวิ่งพาดผ่านท้องฟ้า

ปรากฏการณ์ฝนดาวตกเจมินิดส์ เป็นปรากฏการณ์ที่เกิดขึ้นในช่วงเดือนธันวาคมของทุกๆ ปี ในปีนี้ปรากฏการณ์ดังกล่าวจะเกิดขึ้นในช่วงวันที่ 4-17 ธันวาคม และจะเป็นปรากฏการณ์ฝนดาวตกชุดสุดท้ายของปี พ.ศ. 2555 นี้ ถือเป็นปรากฏการณ์ฝนดาวตกส่งท้ายปีเก่ากันเลยก็ว่าได้ และในปีนี้นับเป็นโอกาสดีที่จะได้ชมความสวยงามของฝนดาวตกเจมินิดส์อย่างเต็มอิ่ม เนื่องจากเป็นช่วงคืนเดือนมืด ข้างแรม 15 ค่ำ ไม่มีแสงจากดวงจันทร์มารบกวน

โดยปกติแล้วเราสามารถสังเกตเห็นดาวตกได้ในทุกคืนอยู่แล้ว เพียงแต่มีอัตราเฉลี่ยในการตกของดาวนั้นมีน้อยและที่สำคัญไม่ได้มีศูนย์การกระจายหรือ เรเดียนท์ (radiant) จากจุดเดียวกัน ในทางกลับกันหากสังเกตเห็นดาวตกจำนวนมากและมีจุดศูนย์กลางการกระจาย ณ จุดเดียวกัน เราจะเรียกปรากฏการณ์นี้ว่าฝนดาวตก (Meteor Shower)

ขอบขอบคุณข้อมูลจาก www.matichon.co.th

5. Amata_club

ปวดคอกันไปเลยครับ ท้องฟ้ามืด แต่ไฟถนนรอบๆ สว่างมาก นั่งดูตั้งแต่ 4 ทุ่มถึงเที่ยงคืน ยังไม่ตกเลยซักดวง ฮ่าๆๆ

ไม่รู้ว่าเมื่อคืนมีใครได้ชมปรากฏตระการฝนดาวตกกันบ้างรึเปล่า

6. Berial004

Berial004 เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2010

สวัสดีครับพี่ๆทุกๆท่าน

ไม่ได้ดูฝนดาวตกเลยครับ เพราะคิดว่ามองจากที่ๆผมอยู่คงมองไม่เห็นเป็นแน่ - -"

ครึ่งเดือนผ่านไปแล้วนะครับ เหลืออีกครึ่งเดือนก็จะเป็นปีใหม่ มีแผนไปเที่ยวไหนหรือเปล่าครับพี่

7. Amata_club

รอลุ้นจนปวดคอเหมือนกัน ยังไม่มี Plan ครับ

8. Amata_club

9. Amata_club

ประกาศตะกรุดอำนาจเสน่ห์มนต์จินดามณี สำหรับเจ้าภาพกฐิน 2555

ขณะนี้ได้มีหลายท่านสอบถามมาเป็นจำนวนมากว่า ตะกรุดได้เมื่อไหร่ ตะกรุดส่งให้หรือยัง ลืมส่งตะกรุดหรือเปล่า และบ้างก็มีคนมาบอกว่ามีคนได้ตะกรุดแล้วทำไมเขายังไม่ได้ ซึ่งผมก็ได้ตอบไปแล้วสำหรับท่านที่ได้สอบถามมา ทั้งหน้าไมค์และหลังไมค์

และขอประกาศให้ทราบกันอีกครั้งครับว่า ตะกรุดยังไม่ได้มีการส่งและกำลังดำเนินการในส่วนใบโมทนาบัตร การจัดส่ง ตะกรุดทั้งหมดคุณ วิปัสสนู เป็นผู้ดูแลและขณะนี้ได้ลาสิกขาแล้ว

รายละเอียดการจัดส่งต่างๆ จะมาแจ้งในกระทู้ให้ทราบอีกครั้ง ขออภัยในความล่าช้ามา ณ ที่นี้ด้วยครับ

10. วิปัสสนู

วิปัสสนู เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กุมภาพันธ์ 2010
    สวัสดีครับ....พี่ๆเพื่อนๆทุกท่าน....

มารายงานตัวแล้วคร้าบ...หลังจากห่างหายไปนาน...แหะๆ..

ตอนนี้ได้ลาสิกขา และเดินทางกลับมาถึงกรุงเทพเรียบร้อยแล้วครับ...

และตอนนี้กำลังจัดเตรียมการจัดส่งของให้กับทุกๆท่านที่ได้ร่วมบุญต่างๆครับ คาดว่า น่าจะเป็นอาทิตย์หน้า (อีกสองวันสามวัน) ก็จะเริ่มทยอยจัดส่งให้กับพี่ๆเพื่อนๆกันได้ครับ...

และขอแจ้งเพิ่มเติมอีกนิดครับ เนื่องจากทางท่านเจ้าอาวาส ท่านเซ็นใบอนุโมทนาบัตรมาให้เพียงแค่ 1 เล่ม เนื่องจากท่านเองก็มากิจที่ต้องทำมาก ก็เลยมอบมาให้แค่เล่มเดียวก่อน ซึ่งอาจจะไม่พอกับผู้ที่ร่วมบุญ...

ดังนั้น ผมขออนุญาตจัดส่งใบอนุโมทนาบัตรให้กับพี่ๆเพื่อนๆตามลำดับที่แจ้งร่วมบุญตามตารางเป็นหลักนะครับ...ส่วนท่านที่เหลือ ต้องขออนุญาตเป็นต้นปีหน้านะครับ เพราะต้องรอทางท่านเจ้าอาวาสท่านส่งมาให้ก่อนครับ...

ต้องขออภัยในความล่าช้านะครับ...

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านนะครับ...สาธุ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ธันวาคม 2012
  11. tuangthunya

tuangthunya เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2012
    ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

รบกวนช่วยออกใบอนุโมทนาบัตร

ให้กับท่าภูมิภาคก่อนได้ไหม ก็มี...

ท่าอากาศยานแม่ฟ้าหลวงเชียงราย

ท่าอากาศยานหาดใหญ่

ท่าอากาศยานภูเก็ต ฯลฯ

ท่าอากาศยานเชียงใหม่ ไม่ขอรับค่ะ

ส่วนที่ท่าฯดอนเมือง และ สุวรรณภูมิ รอได้ค่ะ

12. Berial004

Berial004 เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2010
    สวัสดีครับพี่วิปัสสนู

สบายดีนะครับผม ของที่ระลึกการร่วมบุญของผมไม่รีบนะครับเอาให้ท่านอื่นๆก่อนได้ครับพี่

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับผม _/\_

13. วิปัสสนู

วิปัสสนู เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ทำเพื่อพ่อครับ...สาธุ...

14. วิปัสสนู

ขออภัยอย่าแรงเลยครับ...พอดีเขียนใบอนุโมทนาไปตามลำดับแล้วอ่ะครับ...:':)':)'(

ยังไงก็ขอเป็นเดือนหน้านะครับ...แล้วจะรีบจัดส่งไปให้นะครับ...

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ...สาธุ...

15. วิปัสสนู

สวัสดีครับ...สบายดีครับ....

กำลังเตรียมจัดส่งอยู่ครับ...คาดว่าคงได้ส่งพร้อมๆกันกันทุกๆท่านอ่ะครับ...

16. tuangthunya

tuangthunya เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2012
    เดิมทีไม่ได้ตั้งใจที่จะติดตามเรื่องอนุโมทนาบัตร

ด้วยเพื่อนๆและน้องๆบางท่านจากท่าภูมิภาคเดินทางมา

ร่วมงานที่ท่าสุวรรณภูมิก็ได้สอบถามเรื่องนี้

เราเห็นท่านติดงานอยู่จึงไม่อยากรบกวน

ต้นเดือนในปี2556ก็จะเริ่มคำนวณภาษีเงินได้กันแล้ว

ฉะนั้นขอรบกวนช่วยติดตามใบอนุโมทนาบัตรให้ด้วยนะ

เพื่องานบุญอื่นๆและครั้งต่อๆไปเราอาจจะไม่ถูกปฏิเสธ

จากท่าภูมิภาค และที่ ท่า..กรุงเทพ ด้วย

17. วิปัสสนู

ทำเพื่อพ่อ....

18. จิตตานุปัสสนา

จิตตานุปัสสนา เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    ลงอักขระไว้เยอะเนาะ อิอิ..

19. วิปัสสนู

พ่อนาคเอย....

สำเร็จเป็นพ่อเณรเรียบร้อย...

20. วิปัสสนู

เหลืองอร่ามเต็มศาลา...

ก้าวเท้าสู่ความเป็นสงฆ์สาวกของพระผู้มีพระภาค...

มุ่งสู่ป่า...ปฏิบัติเข้ม...