☼ การพึ่งพาตนเองยามเกิดภัยพิบัติ ◄► เอนไซม์ เพื่อชีวิต ☼

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Forever In LoVE, 3 มีนาคม 2009.

1. ภูติอาคเนย์

ภูติอาคเนย์ เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2007
    สวัสดีครับ ผมไม่ค่อยได้มาตอบยังจำกันได้ไหมเอ่ย
    เรื่องน้ำเอนไซน์นี่ดีมากมายหนอ บังเอิญหรือกรรมลิขิตหรืออย่างไรก็ไม่ทราบ
    ผมได้รู้จักกับผู้ที่ทำงานด้านพวกนี้อยู่โดยเป็นนักวิทยาศาสตร์ทดลองและทำการวิจัยจนได้สูตรที่ดีที่สุดในการนำไปใช้งานทุกๆด้าน ตอนนี้กำลังเผยแผ่วิธีทำในประเทศและออกสู่ต่างประเทศ ทั้งเยียวยารักษาโรคและช่วยลดภาวะโลกร้อน และได้จัดทำวีดีโอสาธิตอย่างละเอียดสำเร็จแล้วส่วนหนึ่ง อยากฝากให้ทางกลุ่มเอาไปแจกจ่ายนะครับ และในอนาคตจะมีคลิปออนไลน์แปะไว้ให้ศึกษากันในอินเตอร์เนตด้วย
    รบกวนพี่ๆเพื่อนๆทีมงานของกลุ่มที่รับผิดชอบงานเรื่องนี้
    และต้องการนำซีดีวีดีโอไปแจกติดต่อมาหาผมหลังไมค์หน่อยครับ ผมจะได้จัดการส่งซีดีไปช่วยกันแจกจ่ายต่อไป (มีจำนวนจำกัดเพราะแจกไปเยอะแล้วแต่ไรท์เพิ่มได้ถ้ามีผู้สนใจมากนะครับ)

ส่วนหัวเชื้อผมอาจลองขอมาให้ได้นะครับ เพราะมีท่านที่ทำไว้หมักไว้ยี่สิบกว่าปีได้แล้ว (สำหรับใช้เป็นยา โดยใช้สมุนไพรที่เป็นผลไม้หมัก)
    ซึงสามารถเอาไปขยายต่อได้จะทำให้เอนไซน์มีประสิทธิภาพสูงขึ้นครับ (ในกรณีใช้เป็นยานะครับ) แต่คงไม่สามารถแจกทุกท่านได้เพราะมีจำกัดมาก อาจแจกให้ได้แต่ทีมงานที่ต้องการเอาไปปรุงเป็นยาไว้ใช้ตอนภัยมาในอนาคตแทนนะครับ

ส่วนใครสนใจอยากลองไปทำของจริงหากอยู่ภาคใต้ติดต่อผ่านผมมาได้เดี๋ยวจะแนะนำสถานที่ฝึกให้ครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2009
  2. Forever In LoVE

Forever In LoVE เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    เป็นความบังเอิญที่ช่างมหัศจรรย์จริงๆค่ะ คุณภูิติอาคเนย์ (จำได้ค่า)

ซันขอนำวีดีโอดังกล่าวมาศึกษาและแจกจ่ายในกลุ่ม 1 ชุดค่ะ
    และหัวเชื้อจุลินทรีย์อายุยี่สิบปีดังกล่าวนั้นหาก ติดต่อขอมาได้
    คุณภูติอาคเนย์ช่วยกรุณาส่งมาด้วยนะคะ

ในส่วนของซีดียินดีช่วยไรต์ีเผยแพร่ต่อให้ได้ค่ะ

..จะติดต่อที่จัดส่งไปทาง PM นะคะ

3. ภูติอาคเนย์

ภูติอาคเนย์ เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2007
    จากเรื่องสถานที่อบรมที่ผมกล่าวถึง จริงๆแล้วคือที่มูลนิธิรณรงค์ภูมิปัญญาสากล เขาจัดอบรมนะครับ
    ผมไม่แน่ใจว่ามีค่าใช้จ่ายเท่าไหร่แต่คิดว่าคงไม่กี่บาทสำหรับค่าอุปกรณ์หรืออาจจะฟรีครับ
    แต่ควรจะไปเป็นหมู่คณะ ผมจะได้ติดต่อประสานงานผู้ใหญ่ไว้ให้
    ที่อยู่คือ มูลนิธิภูมิปัญญาสากล
    135/42 หมู่ 2 ต.บ้านฉาง อ.บ้านฉาง จ.ระยอง 21130

nawee1976@hotmail.com , nmeebunjong@yahoo.com

โทรศัพท์ติดต่อเพื่อสอบถามปัญหาสุขภาพ และเยี่ยมชม
    Mobile
    081-4109921, 086-9896964 FAX 038-941144

http://www.siamhealthy.net/foundation/contact/contact.html

หรือใครสนใจไปอ่านเว็บเล่นๆก่อนก็ได้ครับ
    http://www.siamhealthy.net
    -------------------------------------------------------------------------------------------
    ส่วนเรื่องซีดีและหัวเชื้อนั้น รับทราบครับจะรีบดำเนินการให้ หากได้เรื่องอย่างไรจะประสานไปอีกทีนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2009
  4. ณ.

ณ. เป็นที่รู้จักกันดี

สองสัปดาห์ผ่านไปไวเหมือนโกหก...
    เราตามไปดูผลไม้หมักกันดีกว่า

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      159.1 KB
      เปิดดู:
      1,018
      ขนาดไฟล์:
      197.6 KB
      เปิดดู:
      1,011
  5. ศานติ าณ

ศานติ าณ เป็นที่รู้จักกันดี

ผ่านมาเห็นปุ๊ป..ก็สนใจปั๊ปเลยจ้า...ชอบ....ขอรวมกลุ่มด้วยคนนะคะ

หลายปีก่อนตอนรองาน..นุ่มนิ่มก็เคยทำน้ำ EM กับปุ๋ยหมักชีวภาพค่ะ

แต่พอได้ทำงานก็ไม่ได้ทำอีกเลย...
    ........................................

ตอนนั้นใช้พวกเปลือกผลไม้หลากชนิดที่ขอจากร้านผลไม้มาทำค่ะ น้ำEM ก็เอาไป

รดต้นไม้ใบไม้ไปตามเรื่องค่ะเพราะไม่ค่อยมีความรู้มากเท่าไหร่ แค่อยากลองทำดู

....................

ดูแนวโน้มต่อไปเศรษฐกิจไม่ค่อยดี ก็เลยมีความคิดขึ้นในใจว่าอยากจะทำพวกแชมพู สบู่

น้ำยาล้างจาน ฯลฯ ไว้ใช้เองจะได้ประหยัดเงิน และที่สำคัญอยากจะตั้งกลุ่มในชุมชน

ขึ้นมา ในลักษณะการรวมกลุ่มสมาชิกเข้าหุ้นกัน ช่วยกันทำช่วยกันซื้อใช้เองแบบนี้ เป็นการ

ลดการพึ่งพาจากภายนอก เงินทองก็ไม่รั่วไหลไปไหน ผลกำไรก็กลับคืนสู่คนในชุมชน

เหมือนเดิม (พอดีนุ่มนิ่มทำงานเป็นกรรมการชุมชนอยู่ด้วยเลยคิดว่าถ้าจะลุกขึ้นมาทำก็

จะประสานงานกับผู้ใหญ่ในชุมชนสะดวกหน่อย)

....................

พักก่อนก็ไปด้อมๆ มองๆ หลักสูตรของโครงการต้นกล้าอาชีพ ที่สำนักนายกฯจัดอบรม

ให้ฟรีเหมือนกัน กะจะส่งแม่ไปเรียนแต่บังเอิญที่ลำพูนไม่มีสอนเรื่องการทำสบู่ แชมพูฯลฯ

สมุนไพร ก็เลยพักเรื่องไว้ก่อน (มีแต่ที่เชียงใหม่ แต่สงสารแม่เดินทางลำบาก)

.............................

พอมาอ่านโครงการของคุณซัน ก็ยอดเยี่ยมไปเลย

จะไปเตรียมตังค์ซื้อกระปุกกับน้ำผึ้ง ไว้ก่อนนะคะ มีข่าวสารอะไรช่วยแจ้งด้วยนะคะ

6. katicat

katicat เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ อนุโมทนาด้วยค่ะ ปกติที่บ้านก็จะหมักเศษอาหารด้วยจุลินทรีย์ชีวภาพ(E.M.)ได้ผลดีมากค่ะ ไม่ต้องใช้ปุ๋ยหรือยาฆ่าแมลง ต้นไม้โตออกดอกผลสวยงาม ลดปริมาณขยะ จะลองไปทำดูนะคะ กว่าจะได้ใช้อีกหลายเดือน ขอบคุณมากค่ะ

7. katicat

ปุ๋ยชีวภาพ

E.M. (อี.เอ็ม.) คืออะไร

<O:pE.M. ย่อมาจากคำว่า Effective Micro-organisms หมายถึง กลุ่มจุลินทรีย์ที่มีประสิทธิภาพคิดค้นพบโดย ศาสตราจารย์ ดร.เทรโอะ ฮิงะ (TEROU HIGA) แห่งมหาวิทยาลัยริวกิว เมืองโอกินาว่า ประเทศญี่ปุ่น โดยใช้เทคนิคทางชีวภาพรวบรวมเฉพาะกลุ่มจุลินทรีย์ หมวดสร้างสรรค์ที่มีอยู่ในธรรมชาติมาใช้ประโยชน์ช่วยปรับปรุงสภาพความสมดุลของสิ่งมีชีวิตและสิ่งแวดล้อมให้ดีขึ้น จุลินทรีย์หมวดสร้างสรรค์ที่มีใน EM ได้แก่ กลุ่มจุลินทรีย์แสง แลกโตบาซิรัส เพนนิซีเลี่ยม ไตรโคเดอมา ฟูเซเลียม สเตปโตไมซิส อโซเบคเตอ ไรโซเบียม ยีสต์รา รูปเส้นใย ฯลฯ จุลินทรีย์ใน EM ส่วนใหญ่เป็นจุลินทรีย์ที่ไม่ต้องการอากาศ และมีพลัง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มีนาคม 2009
  8. katicat

การทำปุ๋ยหมักจุลินทรีย์จากเศษอาหาร
    ทุกครัวเรือน ร้านอาหาร ภัตตาคาร ฯลฯ ล้วนมีเศษอาหารที่เป็นผักผลไม้ และเศษอาหารอื่น ๆ จำนวนมากน้อยแล้วแต่สถานที่ สามารถนำไปหมักเป็นปุ๋ยหมักชั้นเลิศ เพื่อใส่พืชผักและผลไม้ที่ปลูกไว้ได้
    <O:p
    อุปกรณ์
    - ถ้าพลาสติกมีฝาปิดขนาด 20

9. mook_me

mook_me เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมนาค่ะ กะทิแคท ^-^

10. ณ.

สัปดาห์ที่ 3 ผ่านไป...
    สีของน้ำหมักเข้มขึ้น ฟองฝ้าขาวก็มีปริมาณเพิ่มขึ้น
    ในส่วนของโหลมะม่วงจะเห็นปริมาณฝ้าที่เพิ่มขึ้นชัดมาก
    ในส่วนของโหลส้มจะชัดในกรณีของการยุ่ยของเนื้อส้ม

11. mook_me

กินได้ยัง :p

12. ณ.

น้องมุกจะหม่ำเลยเหรอ ของดีต้องใช้เวลาหน่อยจ้า
    อย่างน้อย 1 ปีแหละ
    ยังไม่ได้ถ่ายรูปของสัปดาห์ที่ผ่านมาเลย
    ความเปลี่ยนแปลง ยังเห็นไม่ชัด เอาไว้เห็นชัดๆ จะเก็บรูปมาให้ดูกันค่ะ

13. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    ถ่ายรูปมาดูและรายงานผลด้วยครับ

เคล็ดลับของการทำน้ำอีเอ็มชีวภาพชนิดกินนี้ก้คือ

-ยิ่งต่อเชื้อนานเท่าไร 5-10-15 ปีได้ยิ่งดี เพราะมีการวิวัฒนาการสายพันธุ์ได้นานตามไปด้วย ไปหาของคนที่ทำมานานมาต่อก็ได้ครับ

-ยิ่งเพิ่มหัวเชื้อจากแหล่งต่างๆได้มาก ยิ่งเพิ่มความหลากหลายทางชีวภาพครับ

-ผลไม้และน้ำผึ้งที่ใส่ไปมีผลในสรรพคุณตามผลไม้และน้ำผึ้งจากแหล่งนั้นๆตามไปด้วยครับ

14. mook_me

1ปีหรอ อื้มมม นานจัง น่าอร่อย^-^

15. ณ.

จากที่เอารูปมาให้ดูล่าสุดตั้งแต่ 31 มี.ค.52
    ก็ไปเหล่ๆ ดูผลงานมาหลายครั้ง
    ผ่านไปอีก 3 เดือน 3+3 = 3เดือน 3 สัปดาห์ โห...

เดี่ยวพรุ่งนี้ เอาผลงานมาให้ชม อดใจรอกันนิ๊ด...ด
    ;k03

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มิถุนายน 2009
  16. ณ.

มาแล้วค่ะ...มาแล้ว...แหะ แหะ แหะ เลยจากที่แจ้งไว้ 1 วัน
    ต้องขออภัยนะคะ ติดภาระกิจจนลืมถ่ายรูป

อายุน้ำหมัก นับไปนับมา 3 เดือน กับ 23 วัน แหะๆ
    จากภาพที่เห็นอยู่ตอนนี้ สีของน้ำในโหลมีความเข้มข้นมากขึ้น
    ในการหมักตอนแรก สีของน้ำทุกโหลแยกกันไม่ออก
    แต่ตอนนี้ ในโหลมะม่วงจะออกสีเหลืองใส
    ส่วนโหลส้มจะออกสีส้ม ส้มจริงๆ ;)
    และจากชิ้นผลไม้ที่ลอยเท้งเต้งอยู่ในช่วงเดือนแรก
    ตอนนี้ตกไปอยู่ก้นขวดแล้ว
    ส่วนฟองที่เกิดตอนแรกๆ ตอนนี้หายไปหมด
    เหลือเพียงคราบๆ ที่ติดอยู่ที่ขวด

น้ำในโหลสังเกตเห็นจะมีตะกอนกระจายอยู่ในน้ำ
    และอีกส่วนหนึ่งตกตะกอนอยู่ก้นโหล
    เป็นตะกอนละเอียดเล็กๆ ซึ่งน่าจะเกิดจาก การละลายของชิ้นผลไม้
    ส่วนกลิ่นไม่มีค่ะ ;)

เอาไว้อีกสักระยะ จะเอาความเปลี่ยนแปลงมาแจ้งให้ทราบอีกนะคะ

ขนาดไฟล์:
      211.3 KB
      เปิดดู:
      955
      ขนาดไฟล์:
      221.4 KB
      เปิดดู:
      932
  17. tevw

tevw สมาชิก

19 พฤศจิกายน 2009
    มารอชมครับอยากรู้ว่าตอนนี้ เป็นยังไงบ้างแล้วน้ำหมัก เห็นทำตั้งแต่เดือน 3 จนป่านนี้ เดือน 11 แล้วดีใจด้วยตอนนี้น้ำหมัก ถ้าเป็นคน คนจบประถมเข้าสู่มัธยม แล้วมั้ง

18. tevw

tevw สมาชิก

19 พฤศจิกายน 2009
    มารอชมครับอยากรู้ว่าตอนนี้ เป็นยังไงบ้างแล้วน้ำหมัก เห็นทำตั้งแต่เดือน 3 จนป่านนี้ เดือน 11 แล้วดีใจด้วยตอนนี้น้ำหมัก ถ้าเป็นคน คนจบประถมเข้าสู่มัธยม แล้วมั้ง เคยอ่านมาถ้าหมักในขวดแก้ว เราต้องหาอะไรทึบๆ ปิดหรือบังมันไว้หน่อย เพราะมันไม่ชอบแสง น่ะครับ

19. ศิลาพร

ศิลาพร เป็นที่รู้จักกันดี

มารออ่านจ้าพี่ณ. พี่ซัน น่าสนใจมากมากๆ

กะเอาไว้ว่าจะทำมั่ง อุปกรณ์มีครบแล้ว แต่ว่าจะใช้เม็ดทับทิมแทน

~~ว่าแต่เราใช้ผลไม้หลายชนิดรวมกันได้มั๊ยเอ่ย~~

20. ณ.

ขอบคุณ คุณtevw<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2633308", true); </SCRIPT> ที่มาช่วยสะกิด จริงๆ ขอบอกว่าลืมไปแล้วค่ะ อิอิ ...*^^*...
    บวกกับงานเข้ามาเยอะค่ะ ต้องขออภัยที่ไม่ได้นำข่าวคราวมาแจ้งให้ทราบ
    คราวนี้เลยได้โอกาส แหะ แหะ ;) หันกลับไปมองโหล 3 โหล
    เลยนำมารายงานให้ทราบกันค่ะ
    ย้อนกลับไปนับตั้งแต่วันเริ่มสตาร์ท ยกนิ้วขึ้นมานับ นับ นับ
    เบ็ดเสร็จแล้ว 8 เดือน กับอีก 14 วัน อ่า...เกือบขวบแล้วนิ

อย่างที่เห็นค่ะ มีตะกอนมากกว่าแต่ก่อน นั่นเกิดจากชิ้นผลไม้สลายตัวมากขึ้น
    ฟองต่างๆ หายไปหมดแล้ว เหลือเพียงคราบที่ติดอยู่กับโหล

ไม่มีกลิ่นหลุดออกมาภายนอกค่ะ
    คราวนี้ก็เลยทำการเปิดโหลพิสูจน์กลิ่นเลย
    ปรากฏว่าพอเปิดออกมาตอนแรกมีกลิ่นฉุนเย็นเหมือนแอลกอฮอล์
    แต่ไม่แรงนัก ไม่กี่วินาทีพอกลิ่นฉุนจางลง
    กลับรู้สึกว่ามีกลิ่นแอลกอฮอล์จางๆ
    รู้สึกโล่งจมูก แล้วก็หอมเย็นๆ ดีค่ะ

ขนาดไฟล์:
      34 KB
      เปิดดู:
      681
      ขนาดไฟล์:
      40.3 KB
      เปิดดู:
      695
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤศจิกายน 2009