108 พระดีที่ควรเก็บ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย brutus, 16 เมษายน 2012.

1. กำแพงพระ

กำแพงพระ เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2011
    เหรียญ ส.ช. สั้น
    หลวงพ่อพรหม วัดช่องแค

ไฟล์ที่แนบมา:

2. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญระฆัง สช สั้น เหรียญที่ 3
    หลวงพ่อพรหม วัดช่องแค

ยืนยันว่าถ้ายังไม่มี ควรหาไว้อย่างยิ่งครับ
    จำได้ว่าตอนนั้นเช่าปรกไตรมาส ลป. ทิม
    กับเหรียญ สช. สั้น ลพ. พรหม มาพร้อมกัน
    เหรียญละหมื่นนิดๆ นาทีนี้ ลป. ทิมไปสี่ห้าหมื่นแล้ว
    สช. ยังนิ่งอยู่ และนิ่งมานานเกินไปแล้ว
    ทั้งที่เป็นเหรียญปีลึกและประสบการณ์ดี
    มารอบหน้าแรงแน่นอน นาทีนี้สวยจัดก็ไม่เกินสองหมื่น
    ระวังอย่าตกขบวนนะครับ

3. brutus

brutus เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    ท่าน Amuletism พูดทิ้งท้าย ยั่วกิเลสผมอีกแล้ว ไอ้ผมละคนเห็นของสวย ๆ งาม ๆ นี่ไม่ได้เลย อยากได้บ้างตลอด โอย ยุบหนอ พองหนอ ๆ

4. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ผมว่าแต่ละองค์ที่ควรเก็บแต่ผมจะม่มีปัญญาเก็บอะสิครับแต่ละองค์เก็บมาแพงแต่ปล่อยคงจมแน่ ท่าเป็นเซียนคงกำไรบาน

5. brutus

brutus เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    หนังสือเล่มนี้ ออกมานานมากพอสมควรแล้ว พระบางองค์ ยังมีมูลค่ายังไม่มากเมื่อสมัยนั้น
    กระทู้นี้ จุดมุ่งหมาย เพื่อเป็น แนวทางการบูชาและสะสม อีกทั้งยังจะได้ ดูรูปพระแท้ ตามที่หนังสือได้เขียนไว้เพื่อการศึกษาด้วย
    การสะสมพระ ก็ควรสะสม แต่ตามกำลัง แต่ข้อสำคัญ เงินของเราแท้ พระที่เราได้ก็ต้องแท้ด้วย เพราะฉะนั้น เราต้องมีภูมิคุ้มกัน จากการที่เราศึกษา ก่อนครับ

6. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับผมแล้ว การเช่าบูชาพระไม่ให้ขาดทุน มีสองประเด็นครับ
    1. พระต้องแท้แบบสากล เรียกว่าจะปล่อยต้องมีคนซื้อ
    ต่อให้เช่าแพงผิดราคามา วันนึงก้อจะได้คืนทุน เคยโดนมาแล้ว
    ถ้าเช่าพลาดเก๊มา จะให้ถูกอย่างไร ก็แพง เพราะปล่อยไม่ได้
    ไม่มีราคา เว้นแต่จะหลอกขายคนอื่นเป็นบาปต่อไป
    2. ถ้าจะตั้งใจจะซื้อขายแล้วมีกำไรทันที ต้องลงไปเป็นเซียนเองเลย
    เพราะอาชีพเค้าคือซื้อถูกขายแพง ขายแต่ละองค์ก็ต้องกำไรอย่างน้อย
    ประมาณ 20% ขึ้นไปของราคาซื้อ แล้วแต่จะบวก
    เพราะฉะนั้น ทุกครั้งที่เราเช่าพระ ทำใจไว้เลยขาดทุนก่อน 20%
    อย่างไรก็ตาม หากคิดว่าเช่าบูชามาใช้ติดตัวด้วยความศรัทธา
    หวังพึ่งพุทธคุณ ผมจะไม่คิดมากประเด็นเรื่องขาดทุน
    ถ้ายังเช่าหาอยู่ในระดับราคากลาง หรือเช่าแพงหน่อยเพราะพระสวย
    ถามว่าขาดทุนแน่นอนไหม ผมว่าเราไม่ได้ทำธุรกิจพระ
    ปกติพระที่เช่ามา ระยะเวลาเก็บสัก 5 ปี ปล่อยยังไงก็กำไร
    เพราะพระอนาคตดีๆ จะมีรอบการปรับราคา
    เพราะฉะนั้น ถ้าคิดว่าได้ใช้พระดี 5 ปี ปล่อยแล้วยังกำไร
    ก็คุ้มเสียยิ่งกว่าคุ้มแล้วครับ
    แต่ถ้าเช่ามาแล้วจะออกเร็ว หรือร้อนเงินต้องปล่อยทันที
    อย่างงี้ต้องทำใจ โอกาสขาดทุนแน่นอนครับ

7. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    เห็นด้วยครับ ท่าขายให้คนกันเองไม่ใช่เซียนไงก็ได้ราคา ท่าขายให้เซียนยังไงก็ขาดทุนเพาะเซียนกิน5เท่าครับผมว่ามากกว่า20เปอร์ ยกตัวอย่างเช่น รูปหล่อรุ่นแรกหลวงพ่อน้อย ผมเช่ามา15000 จากเพื่อน ไปถามปล่อยเซียน ให้500 มากสุดให้5000แต่ต้องปล่อยพร้อมพ่อคล้ายหลังคู้อุดกริ่ง ผงปากน้ำรุ่นสามพิมพ์ตื้นเซียนให้9000 เซียนแบบนี้ไม่ได้เอากำไรแต่เอาเปรียบครับ ผมขายให้คนนอกเอาไว้บูชาผมได้เงินทั้งหมด85000 ผมว่าท่ารอขายให้เซียน10ปีก็ไม่ได้ราคาครับไปกี่ปีกีปีก็500 ทั้งพันทิพ เล่าสู่กันฟังแบบขำๆนะพี่555
    <script>var vglnk = { api_url: '//api.viglink.com/api', key: 'a187ca0f52aa99eb8b5c172d5d93c05b' };</script><script src="//cdn.viglink.com/api/vglnk.js" async="" type="text/javascript"></script>

8. tomxxx

tomxxx เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับแนวทางสะสมครับ