31ธ.ค&1ม.ค.บุญหล่อพระคู่#หล่อองค์ปฐมทีเดียว2องค์ส่งท้ายปีเก่า+เจริญรับปีใหม่2014หน้า10

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย เก๋ณัฐา, 18 พฤศจิกายน 2013.

1. เก๋ณัฐา

เก๋ณัฐา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    ตามหาเนื้อคู่ไม่เจอ ลองขอพรพระตรีมูรติ มหาเทพแห่งความรักดูสิ

พระตรีมูรติ เทพแห่งความรัก สำหรับคนที่อยากจะขอความรักหรืออยากมีความรักดีๆ มีใครสักคนที่ค่อยดูแลเรา วันนี้เรานำสาระดีๆมาบอกกันครับ จากประสบการณ์จริงของผู้เขียนเอง
    ต้องบอกว่าผมนั้นเป็นคนที่ตามหาความรักมาตลอด จนวันหนึ่งผมก็ได้เจอกับความรักของผม

เหตุการณ์วันนั้นผมจำได้แม่นเลย ผมได้ยินมาว่า พระตรีมูรติ สามารถประทานพรแห่งความรักให้ผมได้ และคนส่วนใหญ่ก็เชื่อกันว่าหากบูชา พระตรีมูรติ จะมีความหมายที่แสดงถึงความอุดมสมบูรณ์ทั้งในชีวิต ความรัก และการงาน แต่ในปัจจุบัน ได้รับการเทิดทูนจนกลายเป็นสัญลักษณ์ใหม่ ของการประทานความรัก ผมจึงเดินทางไป ห้างเซ็นทรัลเวิลด์(เวิลด์เทรดเซ็นเตอร์เก่า) โดยมี เทวรูป พระตรีมูรติ ตั้งอยู่ที่นั่น

ผมได้สักการะ พระตรีมูรติ และขอความรัก ซึ่งทำตามขั้นตอนที่เค้าเขียนไว้ ตอนนั้นผมเรียนอยู่ ปี 2 มหาวิทยาลัยแห่งหนึ่งครับ ผมขอให้เจอกับความรักสักที เชื่อไหมครับหลังจากการขอครั้งนั้น ไม่ถึง 1 เดือน ผมก็เจอกับความรักจนได้ ตอนนี้ก็คบกันมา 5 ปีกว่าแล้วครับ จากเหตุการณ์วันนั้นที่เกิดขึ้น จึงทำให้ผมเดินทางกลับไปที่นั่นเพื่อขอบคุณ ท่านอีกครั้ง ที่ทำให้สิ่งที่ผมขอประสบความสำเร็จ และเมื่อมีเวลาหรือมีโอกาสผมก็จะเดินทางไปสักการะที่นั่นบ่อยๆครับ

พระตรีมูรติ
    เป็นถึงเทพเจ้าที่ ยิ่งใหญ่ที่สุด เพราะมีศักดิ์สูงสุดในศาสนาพราหมณ์ เนื่องจากเป็นการรวมกันของมหาเทพที่ยิ่งใหญ่ถึง 3 พระองค์ด้วยกัน คือ พระพรหม พระวิษณุ พระศิวะ ลำพังมหาเทพทั้ง 3 นี้ แต่ละพระองค์ ก็ประทานพรแก่ผู้ทำความดีได้ ทุกประการ อยู่แล้ว การที่ทั้ง 3 ท่านได้มารวมพระวรกายกันเป็นหนึ่งเดียว ก็ยิ่งมีอานุภาพประทานพรได้กว้างและลึกยิ่งขึ้น

ความเชื่อเกี่ยวกับ พระตรีมูรติ
    คนไทยส่วนใหญ่มีความเชื่อว่า พระตรีมูรติ เป็นเทพที่ประทานพรแห่งความรักให้สุขสมหวัง จึงมักจะมีหนุ่มสาวจำนวนมากนิยมไปสักการบูชาเพื่อขอพรเกี่ยวกับความรัก สำหรับสถานที่ ที่นิยมไปสักการบูชามากที่สุด คือ บริเวณหัวมุมด้านซ้ายของห้างเซ็นทรัลเวิลด์ ตรงข้ามกับพระพรหมที่โรงแรมเอราวัณ

การสักการบูชา
    เตรียมบูชา ดอกกุหลาบสีแดง 9 ดอก พวงมาลัยดอกกุหลาบ 1 พวง ธูปสีแดง 9 ดอก เทียนสีแดง 1 เล่ม ( คนโสด ) เทียน 1 คู่ ( สำหรับคนที่มีคู่อยู่แล้ว และจะถือเคล็ดด้วยการต้องประกบให้เทียนทั้ง 2 เล่ม แนบชิดกัน เพื่อความแนบแน่นในชีวิตรัก แต่หากใครยังไม่มีคู่ อาจสื่อความหมายไปที่ว่า เพื่อไม่ให้ชีวิตรักโดดเดี่ยว มีคู่โดยเร็วไว ) ผลไม้ อาจนำสิ่งของไปบูชาเพิ่มเติมได้ แต่ควรเป็นสีแดง จะดีมาก

ควรไหว้วันพฤหัสบดี ตอนเช้าเวลา 09.30 น. และ ตอนกลางคืน เวลา 21.30 น.

บทสวดขอพรพระตรีมูรติ
    สาธุ สาธุ สาธุ อุกาสะ ข้าแต่องค์พระตรีมูรติที่ยิ่งใหญ่ ข้าพเจ้า นาย,นาง………… ( บอกชื่อ นามสกุลและที่อยู่ ) กราบเบื้องบาทแด่องค์ท่านแล้ว พระองค์เคยประทานพรแด่ทวยเทพทั้งหลาย ผู้ปฏิบัติดี ผู้ปฏิบัติชอบทั้งหลาย บัดนี้ข้าพเจ้ามากราบเบื้องบาทแด่พระองค์ท่านแล้ว จึงขอพรจากพระองค์ซึ่งประทานไว้ ณ. บัดนี้ (…..ขอพร….) เตสัง อัมหากัง พรใดอันประเสริฐจงมาบังเกิดแด่ข้าพเจ้า ตุมหากัง และจงบังเกิดแด่ผู้คุ้มครองข้าพเจ้า ทีฆายุกา มหาเดชา มหาปัญญา มหาโภคา มหายะสา มหาลาภา ปัญจวีสติ ภยันตะ ทวัตติงสะ ฉันนะวุฒิติโรคัญจะ โสระสะ อุบัติอันตรายยัญจะ อัยยัญติกะ อันตรายยัญจะ พาหิระ อันตรายยัญจะ วิระหิตะวา โหตุ ยาวะชีวัง พระวิสตีติ (พระตรีมูรติ) ขอ….ให้ความรักที่เกิดขึ้นมานั้นอยู่ตลอดกาล… ขอ…ให้ความรักที่เกิดขึ้นมานั้นเป็นรักนิรันดร์

อ้างอิงจาก ตามหาเนื้อคู่ไม่เจอ ลองขอพรพระตรีมูรติ มหาเทพแห่งความรักดูสิ … | Nerkoo News - เนื้อคู่ นิวส์

2. เก๋ณัฐา

ท่านที่กำลังประสบอุปสรรคปัญหาเรื่องความรักก็ทำบุญแล้วให้อธิษฐานเรื่องความรักให้คลี่คลายโดยฉับพลัน ที่ยังไม่เจอก็ให้ร่วมบุญแล้วอธิษฐานขอให้บุญนำมาเจอกันเสียที ส่วนหลายท่านอาจจะไม่ได้กำลังติดปัญหาเรื่องความรัก ก็สามารถร่วมบุญแล้วอธิษฐานให้สามารถข้ามพ้นวิบากกกรรมที่กำลังเผชิญถึงฝั่งกันเสียทีนะคะ วิธีการก็ถ้าไปทำบุญเองที่วัดก็ คิดไปให้เรียบร้อยคะว่าจะอธิษฐานว่าอย่างไรท่องจนจำได้ พอไปถึงวัดถวายปัจจัย ณ วินาทีที่เงินหลุดจากมือ หรือ พอเราถวายเงินแล้วปล่อยมือออกก็อธิษฐานตามที่ท่องมาน่ะคะในใจแค่นี้ก็เรียบร้อยคะ ส่วนถ้าไม่ได้เดินทางไปร่วมบุญที่วัดก็สามารถโอนเงินเข้าบัญชีได้ วิธีการ ก็คือ เหมือนกันคะท่องไปให้ขึ้นใจก่อว่าจะอธิษฐานว่าอะไร ขอบุญนี้ดลให้.... ว่าไปคะท่องในใจจนล่อง หลังจากกดปุ่มโอนเงินปั๊บ อธิษฐานเลยคะ ตามที่ได้ท่องไป เป็นอันเสร็จเรียบร้อยคะ อนุโมทนาสาธุคะ

3. ชมพูอุษมัน

ชมพูอุษมัน เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมทำบุญ ๕๐ บาทค่ะ โอนเข้าบัญชีแล้วค่ะ ขออานิสงส์ของการทำบุญในครั้งนี้ จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าตัดความรักระหว่างเพศได้โดยเด็ดขาด เพื่อเป็นกำลังใจในการบำเพ็ญเนกขัมมะบารมีให้เต็มยิ่งๆขึ้นไปค่ะ สาธุ

4. เก๋ณัฐา

บุญนี้เป็นบุญอันเนื่องด้วยพระตรีมูรติ ดังนั้นอาจจะเป็นบุญตรงเรื่องความรักสำหรับหลายๆท่านทั้งหลายที่กำลังเผชิญปัญหาวิบากกรรรมเรื่องความรักอยุ่คะ แต่ก็ไม่เสมอไปนะคะ ท่านที่ไม่ได้ประสบปัญหาเรื่องความรักก็สามารถร่วมบุญได้นะคะเพราะบุญไปตามคำอธิษฐาน แต่ที่สำคัญเป็นบุญข้ามฝากคะ สำคัญตรงนี้ เป็นบุญข้ามฝากดังนั้น หากท่านที่กำลังประสบอุปสรรคปัญหาวิบากกรรมเรื่องต่างๆทางโลกทางธรรม ร่วมบุญแล้วอธิษฐานดีๆนะคะ บุญจะไปตามคำอธิษฐานของผู้ร่วมบุญ และบุญนั้นไม่เคยหนีเจ้าของคะ อนุโมทนาสาธุคะ

5. เก๋ณัฐา

ขอกราบอนุโมทนาสาธุในจิตอันเป็นกุศลของคุณชมพูอุษมันด้วยคะ ขอให้สำเร็จสมปรารถนาโดยฉับพลันตามคำอธิษฐานนะคะ

6. เก๋ณัฐา

สำหรับท่านผู้ปรารถนาข้ามฝากสำหรับญาติโยมหลายๆท่านที่ปรารถนานิพพานในชาตินี้ก็ให้อธิษฐานข้ามฝากข้ามห้วงแห่งการเวียนว่ายตายเกิดด้วยบุญนี้ แล้วปฏิบัติเจริญภาวนาไปถึงขั้นเอาชีวิตเข้าแลกแล้วล่ะถ้าทำได้เช่นนั้นแล้วล่ะก็นิพพานอยู่ไม่ไกลแน่นอน อนุโมทนาสาธุคะ

7. เก๋ณัฐา

ต้องขอชื่นชมในกำลังใจละขอร่วมอนุโมทนาบุญในจิตอันเป็นมหากุศลสำหรับญาติโยมหลายๆท่านที่ปรารถนานิพพานในชาตินี้ ขอให้สำเร็จนะคะเป็นกำลังใจให้คะ ของเก๋ต้องบอกกันตรงๆคะว่า ปฏิบัติจริงจังเหมือนกันแต่เพื่อให้มีกำลังในการสร้างบารมีให้สำเร็จคะ เพื่อกำลังได้สืบทอดพระศาสนาตามให้ได้ยิ่งยวดตามที่อธิษฐานไว้คะตามที่ปรารถนาไว้คะ ตอนแรกไม่รู้นะคะจำไม่ได้แต่พอปฏิบัติๆไปมันจะบอกเราเอง ในสิ่งที่เราเคยอธิษฐานไว้ก็จะได้อธิษฐานต่อไปในชาตินี้อีกคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤศจิกายน 2013
  8. เก๋ณัฐา

อย่าลืมมาร่วมบุญสร้างข้ามไปสักการะพระตรีมรูติ ร่วมข้ามฝากไปด้วยกันนะคะ อนุโมทนาสาธุการคะ

9. เก๋ณัฐา

อานิสงส์ข้ามฝาก!!!
    อานิสงส์หาทำยาก

เพียงครั้งเดียวในชีวิต
    เป็นบุญด่วนสร้างแบบทันตาเห็นรับอานิสงส์กันไปโดยฉับพลัน
    เปิดดูไฟล์ 2964430
    เชิญร่วมสร้างสะพานข้ามฝากเพื่อสักการะพระตรีมูรติ
    ร่วมข้ามพ้นอุปสรรคความรัก อุปสรรคปัญหาต่างๆ

งบประมาณ 100, 000 บาท

ณ วัดป่าโนนจ่าหอม 13 หมู่ 13 หมู่บ้านโพนเมือง ต.โพนเมือง อ.เหล่าเสือโก้ก จ. อุบลราชธานี 34000
    ติดต่อ วัด : 080-167-1313 อีเมล watnonjahom@gmail.com
    ติดต่อ ประธานฝ่ายฆารวาส (คุณเก๋ณัฐา) : 086-337-4307 อีเมล nattha999@gmail.com
    (ตอนปฏิบัติธรรมอยู่อาจติดต่อไม่ได้ เก๋เห็นmissed call จะติดต่อกลับนะคะ)
    สำหรับท่านที่อยุ่ต่างประเทศไลน์เข้ามาถามรายละเอียดได้คะ line ID เก๋ : gaenattha คะ

การร่วมบุญสามารโอนผ่านเอทีเอ็มหรือธนาคารเข้าบัญชีวัดตามรายละเอียดด้านล่าง

บัญชีธนาคาร: กรุงไทย ชื่อบัญชี: พระชยางกูร โชติช่วง
    เลขที่บัญชี: 313-048-6607 สาขา: อุบลราชธานี ประเภทบัญชี: ออมทรัพย์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤศจิกายน 2013
  10. เก๋ณัฐา

ด่วนที่สุด!!!
    บุญสร้างกันเห็นๆเลยคะรับบุญกันไปเลย
    ขาดงบประมาณอีกเพียง
    96,567 บาทเท่านั้นคะ

11. เก๋ณัฐา

รูปพระตรีมูรติที่กำลังจะสร้างสะพานไปกราบองค์ท่านกันคะ

E2280946.JPG P22801991.jpg P22802001.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤศจิกายน 2013
  12. เก๋ณัฐา

เชิญร่วมบุญสร้างสะพานข้ามอุปสรรคข้ามไปกราบสักการะพระตรีมูรติกันคะ

น้อยครั้งที่เราจะมีโอกาสได้ร่วมบุญอันเนื่องด้วยพระตรีมูรติกันนะคะ ยิ่งครั้งนี้เป็นบุญการสร้างสะพานเพื่อให้ญาติโยมสาธุชน ชาวบ้าน พระภิกษูสงฆ์ รวมถึง ท่านนักปฏิบัติธรรมที่เดินทางไปปฏิบัติธรรมที่วัดได้ใช้ในการเดินข้ามไปสักการะพระตรีมูรติ ลองคิดดูซะคะว่าอานิสงส์จะเกิดนับครั้งไม่ถ้วนเพียงใด เกิดทุกครั้งที่มีผู้ใช้สะพานแห่งนี้ใในการเดินข้ามไปกราบพระตรีมูรติเลยนะคะ ขอร่วมอนุโมทนาสาธุการไม่จบไม่สิ้นตราบจนข้าพเจ้าไปถึงฝากฝั่งแห่งคำอธิษฐานคะ สาธุ สาธุ สาธุ

P10307561.jpg P10307571.jpg P10307581.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤศจิกายน 2013
  13. เก๋ณัฐา

เชิญร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างสะพานเพื่อให้ พระภิกษุสงฆ์ ผู้ที่เดินทางไปปฏิบัติธรรมบำเพ็ญภาวนาเจริญกรรมฐานที่วัด ญาติโยมที่เดินทางกราบสักการะพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมใหญ่ร้อยกว่าองค์ และชาวบ้านได้ใช้เพื่อเดินข้ามไปสักการะองค์พระตรีมูรติ ก็จะเป็นแรงบุญแรงอานิสงส์หนุนให้ท่านผู้ร่วมบุญสามารถข้ามฝาก ข้ามพ้นอุปสรรคต่างๆท่มาถึงไปถึงฝั่งโดยสดุดีในที่สุดคะ อนุโมทนาสาธุการคะ

P1030757.JPG P1030758.JPG P1030786.JPG

14. เก๋ณัฐา

ตอนสร้างพระตรีมูรติ

นำภาพตอนสร้างพระตรีมูรติมาให้ได้ชมกันคะได้ร่วมอนุโมทนา และได้ร่วมสร้างสะพานข้ามไปกราบพระตรีมูรติกันต่อให้สำเร้จไปด้วยกันคะ บุญนี้เป็นบุญด่วนที่จะได้รับบุญกันไปทันตาเห็นเลยคะ อนุโมทนาสาธุการคะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      194 KB
      เปิดดู:
      139
  15. เก๋ณัฐา

ตอนสร้างพระตรีมูรติ

นำภาพตอนสร้างพระตรีมูรติมาให้ได้ชมกันคะได้ร่วมอนุโมทนา
    และได้ร่วมสร้างสะพานข้ามไปกราบพระตรีมูรติกันต่อให้สำเร้จไปด้วยกันคะ
    บุญนี้เป็นบุญด่วนที่จะได้รับบุญกันไปทันตาเห็นเลยคะ อนุโมทนาสาธุการคะ

P1030694.JPG P1030695.JPG P1030711.JPG P1030712.JPG P1030713.JPG

ไฟล์ที่แนบมา:

16. เก๋ณัฐา

เป็นบุญด่วนสร้างแบบทันตาเห็นรับอานิสงส์กันไปโดยฉับพลัน

เชิญร่วมสร้างสะพานข้ามฝากเพื่อสักการะพระตรีมูรติ
    ร่วมข้ามพ้นอุปสรรคความรัก อุปสรรคปัญหาต่างๆ

งบประมาณ 100, 000 บาท

ณ วัดป่าโนนจ่าหอม 13 หมู่ 13 หมู่บ้านโพนเมือง ต.โพนเมือง อ.เหล่าเสือโก้ก จ. อุบลราชธานี 34000
    ติดต่อ วัด : 080-167-1313 อีเมล watnonjahom@gmail.com
    ติดต่อ ประธานฝ่ายฆารวาส (คุณเก๋ณัฐา) : 086-337-4307 อีเมล nattha999@gmail.com

17. เก๋ณัฐา

18. เก๋ณัฐา

อานิสงส์การสร้างสะพาน

......วันหนึ่งพระกปิลัตเถระ อธิษฐานให้น้ำในมหาสมุทรแข็งกระด้างเดินไปมาได้สะดวกพระภิกษุ
    สงฆ์เห็นฤทธานุภาพของท่าน เลื่อมใสในธรรมคำสอน ของพระสัมมาสัมพุทธเจ้ายิ่งนัก เพราะสามารถ
    บันดาลให้ผู้ประพฤติปฏิบัติให้บรรลุกฤษฎาภินิหารต่าง ๆ กำลังปรารภเรื่องพระกปิลัตเถระอยู่
    สมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้า เสด็จมาประทับเหนืออาสนะ ทรงดำรัสถามทราบเรื่องแล้ว
    ตรัสพระธรรมเทศนาว่า “ “อตีเต กาเล” ในอดีตกาลครั้งศาสนา พระกุกกุสันโธสัมมาสัมพุทธเจ้า
    พระกปิลัตเถระ เกิดในตระกูลคนเข็ญใจ มีอาชีพในทางรับจ้างพอเลี้ยงอัตภาพให้เป็นอยู่ไปวันหนึ่ง ๆ
    ได้เห็นทางโคจนบิณฑบาตของภิกษุสงฆ์ มีเปียกความชื้นแฉะจึงนำทรัพย์ที่ตนรวบรวมไว้เพียงเล็ก
    น้อยมาสร้างทางถวายให้เป็นทานแก่พระผู้เป็นเจ้า “กลํ กตฺวา” ครั้นบุรุษเข็ญใจนั้นใกล้จะถึงแก่ความ
    ตาย ก็เกิดอัศจรรย์นิมิตเป็นมหามงคล คือเห็นสะพานเงินสะพานทองทอดลงมาแต่เทวโลก จะรับบุรุษ
    เข็ญใจนั้นให้ขึ้นไปสู่สวรรค์บุรุษเข็ญใจจึงพูดว่าประเดี๋ยวจะขึ้นไป คำที่กล่าวนั้นก็ปรากฏแก่คนทั้ง
    หลาย อยู่มาประมาณครู่หนึ่งก็ถึงอนิจกรรมทำลายขันธ์ ขณะนั้นเสียงดุริยางค์ดนตรีก็ดังสนั่นหวั่นไหว
    ก้องเวหา ประชาชนต่างก็ได้ยินเสียงทิพย์ดนตรี อันเทพนิมิตให้เกิดมีทุกถ้วนหน้าส่วนบุรุษเข็ญใจนั้น
    ครั้นทำลายขันธ์แล้วก็ไปเกิดบนสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ เสวยทิพย์สมบัติอันมโหฬารประกอบไปด้วยแก้ว
    ๗ ประการ ตลอดมาจนถึงศาสนาพระตถาคตนี้ เทพบุตรองค์นั้นจึงจุติจากวิมานลงมาเกิดเป็นมนุษย์
    ออกมาบวชในพุทธศาสนาบำเพ็ญเพียรได้สำเร็จพระอรหัตตผล ประกอบไปด้วยวิชชาและอภิญญา จึง
    บันดาลน้ำในมหาสมุทรแข็งกระด้างราวกับว่าพื้นปฐมพี ด้วยอานิสงส์ที่ได้สร้างสะพาน แต่ครั้งศาสนา
    แห่งพระกุกกุสันโธสัมมาสัมพุทธเจ้านั้น มาแสดงวิบากผลให้ปรากฏแก่ท่าน พระมหากปิลัตเถระ

อ้างอิง http://www.84000.org/anisong/36.html

19. เก๋ณัฐา

อย่าลืมมาร่วมบุญสร้างข้ามไปสักการะพระตรีมรูติ
    ร่วมข้ามฝากไปด้วยกันนะคะ อนุโมทนาสาธุการคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤศจิกายน 2013
  20. เก๋ณัฐา

เพียงครั้งเดียวในชีวิตกับการร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างสะพานข้ามไปกราบสักการะพระตรีมูรติ จึงเป็นอานิสงส์ที่พลาดไม่ อย่าลืมมาร่วมบุญกันให้ได้นะคะ อนุโมทนาสาธุการคะ