600วันแล้วที่อสุจิไม่เคลื่อนออกจากกายเลย

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย bigtoo, 17 ธันวาคม 2017.

1. bigtoo

bigtoo เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    จะต้องบวชทำอะไรล่ะ มีเมียมีลูก มีเมียแต่ไม่เสพกามเพศได้ นี้หมายความว่าอะไรคิดอะไร ทำได้นี้ฝึกมาไม่ใช่ไม่มีหลักการฝึกเพื่ออะไร

2. bigtoo

อยู่กับของจริง ฝึกจริงเลิกจริง เมียก็มี ทุกอย่างมีพร้อม แต่ไม่เสพนี้ท่านคิดว่าผมทำเพื่ออะไร จำเป็นต้องออกบวชมั้ยล่ะ

3. งูๆปลาๆ

งูๆปลาๆ นตฺถิ ปญฺญาสมา อาภา

30 สิงหาคม 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    กามาวจรภพ
    พรหมจรรยภพ
    ต่างกันแค่ที่อยู่อาศัย
    พระพุทธเจ้าบางชาติเป็นพระโพธิสัตว์เสวยพระชาติในพรหมภพบ้างกามภพบ้าง เพื่อสั่งสมบารมี เพื่อให้จิตคุ้นเคยกับการละกิเลศกามฉันทะ ความพึงพอใจใน รูป รส กลิ่งเสียง และสิ่งที่กระทบทางกายเละทางใจ รวมทั้ง การร่วมรักหรือทำกามกิจ
    ผู้ที่จะบรรลุพรหมจรรย์ได้ขาดสิ้นดังเช่นพระอนาคามีหรือพระอรหันนั้น เพราะด้วยละสังโยชแล้ว 5 ตัว และตัวที่ทำให้เกี่ยวข้องกับกามฉันทะคือ โลภะและปติคะ คุณเอาตัวเองออกจากกามประเภทการเสพเมถุนหรือกามกิจ ก้ยังไม่พ้นจาก กามฉันทะอื่นๆ ในรุปรสกลิ่นเสียงสัมพัสทั้งกายและใจ กิเลศที่แท้จริงไม่ใช่กาม คุณดำหริถึงกามๆจึงกำเริบ เมื่อคุณไม่ดำหริถึงคุรก้สามารถที่จะไม่ประกอปกิจทางกามได้เช่นเหล่าพรหมในพรหมโลด กิเลสที่แท้จริงคือโลภะ และโทษะ ที่เกี่ยวพันกันเป็นสิ่งเดียวกันมาคู่กันทั้งทุขและสุขติดกันมา คุณมีอยากในสุขทุขก้จะตามมาเพราะมีสิ่งที่ไม่อยากไม่ต้องการหรือปติคะ ท่าคุณจะละโลภะและปติคะจะต้องละไปพร้อมๆกัน ไม่ใช่ละแค่การเสพกาม การถือพรหมจรรเป็นเพียงอุบายเพื่อง่ายต่อการปติบัติ การกำหนดจิตละข่มกามได้นั้นทำให้คุณมีคุณธรรมของพรหม ก้ล้วนอยู่ในภพ แต่ไม่ใช่สุททาวาสพรหม เพราะสุทธาวาสพรหมนั้นจิตคุณต้องขาดจาดกิเลส โลภะและปติคะ

4. bigtoo

อย่าพึ่งเข้าใจว่าผมเป็นอนาคามีนะครับ. ผมมาชี้ทางการปฎิบัติ. เพื่อกำจักกิเลสตัวนี้

5. bigtoo

และคนที่อยู่กามภพนี้ละกามเพศได้นี้จิตอะไรที่ทำหน้าที่ระงับมันได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ธันวาคม 2017
  6. ณฉัตร

ณฉัตร เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านฝึกฝนแบบไหน สำหรับชั้นโลกีย์
    ไม่เคลื่อนเพราะ
    ๑ มันถูกผลิตตามธรรมชาติ แต่ไม่เคลื่อน มันเน่าไป
    ๒ มันถูกผลิตตามธรรมชาติ แต่ไม่เคลื่อน แต่มันถูกแปลงไปในภายหลัง
    ๓ มันถูกผลิตตามธรรมชาติ แต่ไม่เคลื่อน มันถูกแปลงในทันที
    ๔ มันไม่ถูกผลิตเลยตามธรรมชาติ ไม่ต้องแปลงมัน

ปล. ย้ำว่า สำหรับชั้นโลกีย์ เท่านั้นนะครับ

7. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

......." และการจะอ้างเอา การงดเสพกามได้
    มาเที่ยวบอกกับ ชาวโลกว่า ข้าบรรลุธรรม
    นั่นก็จะเป็นแค่เพียง เปิดของลับ หรือ
    อวัยวะเพศของเราให้ผู้อื่นดู มันน่าขายหน้า
    พระป่าสอนว่า ฤทธิ์ทำได้ แต่ต้องทำให้พวกเดียวกันดู
    มิใช่ทำให้ชาวบ้านดู เขาจะปรามาสพระ
    แล้วก็จะไม่อาจจะบรรลุธรรมได้....."
    คำเตือนนี้ ถ้าคนมีสติปัญญาอ่านแล้วต้องสลด
    อดสูใจตนเอง และจะไม่กล้าสู้หน้าใครๆ แล้วครับ
    แต่คนนี้ศิษย์คึกฯ ยังคึกต่อได้อีกดูไปนะเอ้อ

8. bigtoo

ไม่เคลื่อนเพราะอะไร. ก็เพราะเราไม่เสพไงล่ะ. แล้วทำไมถึงงดได้. น่าคิดมั่ย

9. bigtoo

ทำไมมีอะไรเหรอ. อิจฉาเหรอ. แทนที่จะอนุโมทนาในกิจดีที่เขาละได้. ตาร้อนเหรอ. พวกของปลอมมันเยอะ

10. งูๆปลาๆ

งูๆปลาๆ นตฺถิ ปญฺญาสมา อาภา

30 สิงหาคม 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    ครับผมเข้าใจเรื่องการพยามละกามกิจ มันเป็นดั่งเช่นเดียวกับพุทธวงศ์ ทั้งหลาย ที่เมื่อถึงเวลาก้ล้วนเข้าสู่พรหมจรรย์กัน เป็นการบำเพ็ญตบะ เป็นการขัดเกลากิเลศ
    ซึ่งหลายๆท่านมีวิธีการในการละเลิกกามกิจหลายๆทาง บางท่านใช้การดำหริถึงณานในกรรมฐานกองใดกองหนึ่งเป็นกิจของจิตเพื่อไม่ไห้ไหลไปตามความอยากที่เกิดขึ้นส่วนตัวของผมชอบการเจริยเมตตาครับ แล้วท่าน จขกท ใช้สิ่งใดครับช่วยในการบำเพ็ยตบะ ขอโมทนาในบุญที่ตั้งใจประพฤติพรหมจรรย์ครับ

11. bigtoo

เราต่างเห็นโทษในวัฏฏะสงสาร เห็นภัยแห่วการเกิด และรู้ว่าอะไรคือต้นเหตุของการเกิด นั้นคือ กิเลสตัณหาและอุปาทาน เมื่อเรารู้ต้นเหตุเราก็จัดการลวไปตรงๆก็ลดเลิกในสิ่งที่เป็นกิเลสได้เลย เช่น กามเพศนี้เราไม่เสพก็ไม่ตายจริงมั้ย แล้วทำไมเราต้องเสพมัน เรามักจะมีข้ออ้างมาเสมอๆว่า เสพได้แม้อริยะสาวกขั้นต้นๆยังละไม่ได้ ถูกครับยังละไม่ได้ แต่อริยะจะคิดไม่เหมือนคนธรรมดากับการละไม่ได้ แต่ไม่ได้มีข้ออ้างอย่างที่เราๆอ้างกัน ท่านมีความกลัวภัยในวัฎฎะ ท่านพยามละแต่ยังละไม่ได้เท่านั้นเอง ผมเองจึงคิดและหาวิธีที่จะกำจัดมันให้สิ้นซากให้เร็วที่สุดด้วยการใช้เกลือจิ้มเกลือ คือปลุกมันขึ้นมาตรงๆแล้วไม่ให้มันได้เสร็จกิจความต้องการตามที่มันต้อวการ ไม่เกินสามเดือนผมก็พ้นจากจิตได้เกิน90%ขอยืนยันด้วยการที่ตนเองรู้กิจกามดี เพราะผมเลิกในระหว่างกระทำกิจกามนั้นเลยไม่เสร็จกิจเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ธันวาคม 2017
  12. bigtoo

ผมดูหนังเอ็กเพื่อปลุกมันขึ้นมา แต่ไม่เสพมันดูมัน มันไม่ใช่เรามันแค่ทำหน้าที่ตามธรรมชาติมัน แต่เราก็มีสติทำตามหน้าที่เราคือกำจัดมันไม่ให้มันได้เสร็จกิจของมัน 3เดือน มันหมดแรงเลยครับ ขอเพียงเราต้องมั่นใจว่าเราจะไม้แพ้มัน ผมใช่วิธีถ่องในใจว่าเราเสพเราต้องเกิดอีก แล้วผมตั้งใจตลอดชีวิตเลยถวายแก่พุทธเจ้าไปเลยว่าไม่ขอเสพมันอีก เอาเป็นตัวช่วยเรา ผมมั่นใจอย่างที่ไม่เคยมั่นใจมาก่อนเลยบนเส้นทางนี้กับกิเลสกามตัวนี้ ตอนนี้บอกได้เลยว่ามั่นใจ100%ว่าชนะได้แน่น น

13. ณฉัตร

ณฉัตร เป็นที่รู้จักกันดี

คุณจะไปปลุกมันทำไม คุณจะเล่นกับมัน หรือมันล่อให้คุณไปเล่น

การที่น้ำไม่เคลื่อน มันธรรมดาครับ
    ผมเห็นผู้ชายผู้หญิง ที่เค้าโสดๆ น้ำเค้าไม่เคลื่อนเลยก็มี

ชาวอุตรกุรุทวีป ทั้งชีวิตที่อาจยืนยาวกว่า 80000 ปี เสพกามแค่เจ็ดวัน กับท่านไม่เคลื่อน 600 วัน ในอายุ 100 ปี มันน่าภูมิใจหรือครับ

ถ้าธาตุท่านแรงจนกามเพศก่อกวน มันเป็นวิบากของท่าน แต่คนอื่นที่เค้าธาตุด้านกามเพศไม่รุนแรง เค้าไม่เสพ ไม่เคลื่อน มีมากมาย เค้ายังอยู่ในกามภพนะครับ

การที่น้ำไม่เคลื่อน เป็นเรื่องธรรมดาครับ ที่คุณเห็นว่ามันยากเพราะธาตุ(กามเพศ)ของคุณมันรุนแรง และคุณพยายามทำให้มันสงบ แต่มันก็ไม่ใช่การตัด กาม อยู่ดี ไม่ใช่รึ แค่ธาตุมันสงบลงชั่วคราว

ขนาดพระพรหม(ธรรมดา ที่ไม่ใช่พระอริยะ) พรหมจรรย์นั้นเป็นของฉิบหายนะครับ

น้ำไม่เคลื่อน 600 วันเองนะครับ ผมอยู่กับแฟน 7 ปี อยู่อย่างพรหมกัน ไม่มีอะไรกัน
    ก็แค่คนติดกามภพเองครับ

14. bigtoo

คุณไม่ใช่ผมไงคุณถึงไม่รู้ว่าผมทำไมถึงเลิกได้ ทั้งๆที่มันเป็นของที่ผมไม่น่าเลิกได้ พอเข้าใจนะ ผมดูหนังเอ็ก แล้วไม่สำเร็จความใครนี่ ผมชนะมันได้ พอเข้าใจนะ

15. bigtoo

ถามผมเหรอว่าปลุกทำไม ผมก็ปลุกมันมาฆ่า แล้วก็สำเร็จซะด้วย 55

16. bigtoo

ที่บอกอยู่อย่างพรหมกับแฟน นะโม้ใช่มั้ย

17. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

ที่เขามาสนทนาด้วยไม่เห็นมีใครเป็นของปลอม
    ทุกคนกล่าวตามภูมิของแต่ละท่าน
    ไม่มีใครโชว์ภูมิเกินตัว โอ้อวดความเก่ง
    ที่ไม่น่าอวด แล้วจะว่าของปลอมเยอะได้งัย
    โชว์จนใครๆ ก็รู้ว่าของปลอมคือใคร นึกออกยัง
    ไม่มีใครอิจฉา และไม่มีอะไรน่าโมทนา
    และมีคำตอบหลายคำตอบน่าโมทนากว่าเยอะ
    กิจของบิ๊กตู่ชวนฮามากกว่า

18. bigtoo

ของเถื่อนนะเราน่ะ

19. คะนึง

คะนึง เป็นที่รู้จักกันดี

สิ่งนั้นเป็นแค่การกดข่มไว้เองค่ะ ผลที่ได้ตามมาคือฝึกอินทรีย์ใหัแก่กล้า. แต่ความคิดยังกลับมากลับไปคือยังเปลึ่ยนแปลงได้ ถ้ายังไม่ถึงพระอนาคามี มันต้องมีระดับกลาง และระดับสูง อีกน่าจะเหมาะกับพุทธวงศ์ค่ะ

20. bigtoo

ใหม่ๆก็ต้องข่มครับ. แต่เมื่อมันไม่ได้อาหารมันก็หมดแรง. ตอนนี้สบายไม่มีมากวน