^__^เหรียญหล่อประภามลฑล หนึ่งในวิชาที่หลวงปู่ศุขถ่ายทอดให้หลวงปุ่สุภา

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย ก๋ง สุญญตา, 29 เมษายน 2013.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ก๋ง สุญญตา

ก๋ง สุญญตา เป็นที่รู้จักกันดี

มงคลเพชร ถ้าท่าน รู็ และ เข้าใจความเป็นจริง แตกฉาน ถึงแม้ ว่าท่านจะไม่ได้อ่าน พระธรรมในพระไตรฯเลยสักตัว แต่ท่านจะเข้าใจธรรมทุกตัว แบบ อัตโนมัติครับ ความเป็นจริง สำคัญ ที่สุด ความเป็นจริง ณ โลก ปัจจุบัน เหตุนี้พระองค์ ถึงมี วาจาที่แฝงธรรมว่า รู้แต่ปัจจุบัน คนชอบคิดว่า คือ เวลา ณ ตอนนั้น แต่ คำว่า ปัจจุบันคือ สถาณะการณ์ในตอนนั้น และ ความคิด ในตอนนั้น ทุกข์ในตอนนั้น ดับทุกข์ตอนนั้นครับ ไม่ใช่ อยู่กับ ณ ปัจจุบันด้วย แค่ความคิด ว่าปัจจุบันครับ .....................

2. rtee15

rtee15 เป็นที่รู้จักกันดี

อ.ก๋ง ครับตอนนี้ผมใช้เหล็กไหล2องค์ สลับในการร่วมเวลานั่งสมาธิซึ่งได้ผลดีทั้ง2องค์แต่ไม่แน่ใจว่าผิดกติการึเปล่า และมีอยู่องค์หนึงวางบนฝ่ามือแล้วร้อนมากครับ พอออกจากสมาธิฝ่ามือมีรอยแดงเป็นวงเลยครับ ไม่แน่ใจว่าท่านไม่พอใจอะไรรึเปล่าครับ

3. preechaniy

preechaniy เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2009
    รับทราบครับขอบคุณอาจารย์ก๋งมากครับ

4. albusthai

albusthai เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์ครับ ของผมก็ไม่มีจีวรแต่ผมใช้เป็นจีวรพระรูปอื่นก็ได้ใช่หรือเปล่าครับ

5. มงคลเพชร

มงคลเพชร Active Member

17 ธันวาคม 2010
    ผู้ปฏิบัติพึงเห็นได้ด้วยตนเอง ตามที่พระองค์ตรัสไว้จริงแท้ครับ ผมไม่เคยแตะหนังสือธรรมะ แม้กระทั่งตอนบวชระยะเวลาสั้นๆก้ไม่มีโอกาสได้ศึกษาพระไตรฯ แต่ปัญญาเกิดจากการปฏิบัติรู้แจ้งเห็นจริง พระท่านเห็น เทวดาท่านรู้ ล้วนต่างพากันมาสอนสัจธรรมกันมากมายครับ สาธุ...

6. MirageCity

MirageCity เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2008
    ได้รับเหล็กไหลที่จัดส่งก่อนไปทริปกรรมฐานแล้ว 4 องค์ครับ ที่ยังขาดอยู่คือ

1. รายการสุดท้าย (17/6) นารายพุทธอวตาล เป็นร่างพระนารายอวตาล ไปโปรดคนที่ไม่รุ้จักพระพุทธเจ้า ขอแบบเดิมๆไม่ต้องขัดเงานะครับ

2. จีวรหลวงพ่อเกษม ที่อาจารย์ก๋งจะมอบให้เพื่อติดองค์เหล็กไหลพระโมคคัลลาน์

" 11/6 ย่าม พระโมคคัลลานะ ธาตุกายสิทธิ์ .. สามารถ เก็บเงินทองได้มาก เก็บฤทธิปาฏิหารได้มาก เงินทอง มรรค ต่างๆ จะแสวงหาได้เร็วมากๆๆๆ มีพลังการเก็บของดีๆๆๆๆๆๆๆๆ ได้มาก มีเงินใช้ ตราบวันตาย ...........ติงนัง โอนพอดีเวลาเป๊ะ ถือว่าได้ไปครับ *** ของชุดนี จะใช้มีผลก็ต่อเมื่อ ติดจีวร พระไว้ด้านหลัง เป็นเป็นเกียติรแด่ เครื่องอัตถ ข้าพเจ้าขอสว่างด้วยการ นำจีวร หลวงพ่อเกษม ติดให้ฟรีๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ไม่คิดมุลค่าใดๆ ๆครับ ......... (p51) "

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      929.7 KB
      เปิดดู:
      26
      ขนาดไฟล์:
      812.5 KB
      เปิดดู:
      27
      ขนาดไฟล์:
      954.2 KB
      เปิดดู:
      30
      ขนาดไฟล์:
      826.2 KB
      เปิดดู:
      29
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 พฤษภาคม 2013
  7. ก๋ง สุญญตา

rtee15 ถ้าภาษา วิทย์ศาตร์ เรียก การสปาคตั้ม ถ้าภาษา ไสย์สาตร์ แปลว่ามีพลังงานต่อต้านในร่างกายไม่ดี ทานเลย เผาให้ตาย ให้หมด ดั่งจิต ที่ต้องเผากิเลส แต่พลังด่านในจะเผา สิ่งไม่ดี ในร่างกายจึงมีวงร้อนๆ ครับ บางท่านก็มี รอยไหม้ที่ซอง บางท่าน ก็ วางในน้ำแล้วน้ำเดือด แปลว่ากสินไฟ ใน ดวงจิตดวงนั้น แรงมากๆ ๆครับ ไม่นานก็หายครับ ลองทำซ้ำ จะหายครับ วางบนฝ่ามืออย่ากำ ครับ แล้ว ภาวนาไปตามปกติ แล้วจะ ดึงสู่มิติ แห่งความนิ่ง อย่างที่ไม่เคยเป็นครับ

8. ก๋ง สุญญตา

albusthai ได้ครับ ผ้า เหลืองทุกผืน คือธงชัย ของพระศาสดาครับ เราไหว้ผ้าเหลืองครับ ................ แล้วค่อยไหว้ ในวัตรปฏิบัติครับ ......

9. jomaker

jomaker เป็นที่รู้จักกันดี

อ.ก๋ง ครับ ได้รับเหล็กไหลครบแล้ว แต่ขาด จีวร หลวงพ่อเกษมด้วยคนครับ

องค์เหล็กไหลพระโมคคัลลาน์ องค์ที่1 สบงพระโมคคัลลานะ ธาตุกายสิทธิ์

10. rtee15

อ.ก๋งครับ เป็นตอนครั้งแรกครั้งเดียวครับที่ร้อนมือพอง และไม่ได้กำครับ แค่วางเฉยๆ จากนั้นครั้งหต่อมาไม่เป็นไรครับ แต่ออกจากสมาธิยากมากครับ ตัวเป็นน้ำแข็งขยับไม่ได้ ต้องหายใจแรงๆหลายครั้งจึงออกมาได้ครับ ดูเวลาอีกทีผ่านไปเป็นชั่วโมงเลย

11. bordintu

bordintu เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2011
    อ.ก๋ง ขอถามนิดนึงครับ ผมกับภรรยา มีเหล็กไหลคนละคน แต่ว่าก็ใช้คนละนามสกุล แล้วถ้ามีทายาทคือลูก แล้วใช้นามสกุลของคนใดคนนึง พ่อหรือแม่ แล้วลูกจสืบทอดเหล็กไหลได้ของทั้งพ่อและแม่มั้ยครับ หรือเฉพาะที่ใช้นามสกุลของคนพ่อหรือแม่เท่านั้นครับ

12. knurack

knurack เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับเหล็กไหลครบแล้วครับ แต่ขาดจีวรหลวงพ่อเกษมครับ

13. ก๋ง สุญญตา

bordintu นามสกุล เป็นสิ่งที่ มนุษย์ กำหนดอุบัติ มาเองทั้งสิ้นน แต่ นามสุกลทางวิญญาณ คือ การสืบสายโลหิตครับ ......................

14. ก๋ง สุญญตา

rtee15 ในเคทที่ตัวแข็ง เปลือกตาหนัก อย่ารีบออก ให้กำหนด ในจิตใต้สำนึกว่ายังไม่อยากออกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ นั่งให้นานที่สุด และรู้สึก มีความสุข กรรมฐานจะก้าวหน้า ไป สูญญตาครับ สภาวะ ไร้ตัวตนครับ .................

15. rtee15

ขอบคุณ อ.ก๋งมากๆครับที่ให้คำแนะนำหลายๆเรื่องครับ.

16. bordintu

bordintu เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2011
    ขอบพระคุณครับอ.ก๋ง

17. naru sut

naru sut เป็นที่รู้จักกันดี

ในกระทู้ที่ 1724 หน้า 87 ดิฉันแจ้งไว้ว่าหลังจากทริปกรรมฐานขอหยุดพักส่งสองวัน

วันพุธจะเริ่มทยอยส่งให้ท่านใดยังขาดรายการอะไรรบกวนทางพีเอ็มค่ะ
    ส่วนท่านที่ได้รับพระพุทโธ ไม่ได้ส่งผิดแต่ ตั้งใจส่งให้ไปบูชา

รายการที่แจ้งทางพีเอ็มรบกวนแจ้งให้ครบถ้วนด้วย จะได้ไม่ต้องส่งหลายรอบ ระบุด้วยว่าต้องการขัดเงา หรือไม่ขัดเงา

กรุณาแจ้งให้ชัดเจนด้วยสำหรับท่านที่จองไว้ว่าขัดเงาแล้วเปลี่ยนใจ

เมื่อท่านแจ้งมาดิฉันจะเช็คในพีเอ็ม และกระทู้เห็นว่าถูกต้องตรงกันจะดำเนินการส่งให้ทันทีค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤษภาคม 2013
  18. MirageCity

MirageCity เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2008
    โชว์ครับ องค์ที่ได้มาชุดแรก หัวคฑาชินบัญชร และพระสรัญญูวาทะหิรัญกุญชร (ในตลับสีผึ้ง)

ขนาดไฟล์:
      944.8 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      940.8 KB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      891.2 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      882.6 KB
      เปิดดู:
      24
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 พฤษภาคม 2013
  19. naru sut

naru sut เป็นที่รู้จักกันดี

นำภาพบางส่วนมาฝากสำหรับทริปพิเศษ ทำบุญเทกระจาด และแจกข้าวสารที่ สุสานสงเคราะห์ จ.ฉะเชิงเทรา

เมื่อวันเสาร์ (18 พ.ค.) ที่ผ่านมา

ขอขอบพระคุณทุกท่านที่ร่วมบุญ ขออนุโมทนาบุญมา ณ ที่นี้ทั้งที่ทำบุญบริจาคข้าวสาร

รวมถึงบางท่านที่ช่วยบริจาคค่าใช้จ่ายอื่น ๆ ทุกท่านที่ร่วมกันเช่าบูชาพระและวัตถุมงคลกับอาจารย์ก๋งด้วยค่ะ

ขอให้ทุก ๆ ท่านและครอบครัวเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมยิ่ง ๆ ขึ้นไป สาธุ _/\_

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤษภาคม 2013
  20. ก๋ง สุญญตา

ใครตกค้าง อันใด แจ้ง ไปพีเอม ทั้งมลลี่ และ กะผมได้เลยครับ ก็จะทำการส่งให้ ตามเวลาที่มลลี่ได้แจ้งไว้ครับ .................ขอบคุณเพื่อนๆ ที่เช่าพระ ที่บูชาเหล็กไหล และร่วมบุญทริปกรรมฐาน แจก ข้าวสารให้ผู้ยากไร้...................ซึ่งเป็นชุมชน รอบๆ ป่าช้า งานเป็นไปด้วยความราบรื่นดี ขอบคุณ เทวดาทุกพระองค์ ขอบคุณทุกแรงใจ และ ขอบคุณน้องพี่ที่ทำให้มีวันนี้ วันของเรา...............ความดี ไม่ต้องรีบร้อนสร้างให้มาก แต่ ค่อยๆ สร้างๆไปเรื่อยๆๆ เดี๋ยวก็เต็มแก้ว แล้วเอ่อล้น กำแพงกรรมมาได้เอง เมื่อนั้น ความดีนั้น จะมีผล ผลักดันส่งเสริมให้ คน ผู้น้น เจริญรุ่งเรือง ...........อย่างแน่นอน ความดี ไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอา........ทำงานให้ท่านจริง ไม่ทิ้งขว้าง รายได้ไม่พอ เอาเงินส่วนตัวทำ ผลงานตามปัจจัย ไม่มีสร้างภาพ มุ่งเน้นคน ไปฝึกจิต ให้ดี คืนคนดี สู่สังคม มากกว่า จัดทัวร์ติงติ๊ง ไหว้เจ้าพ่อเจ้าแม่ นี่คือปฏิทานของเรา ถ้าเราจะจัดทัวร์ ทัวร์นั้น ตอ้ง มี การนั่งกรรมฐาน อย่างน้อยๆๆ ครึ่งชั่วโมง แจกของ ชาวเขาผู้ยากไร้ ผ้าห่มกันหนาว .ให้น้องผู้หนาวเหน็บ อาหารแสนอร่อยที่เขาไม่เคยกิน รองเท้าบูชกันฉี่หนู เมล็ดผัก ให้เขาปลุกกิน และ สร้างเมล็ดพันธ์ต่อไป เอาปลาไปให้เขากิน เขากินแค่มื้อเดี๋ยว แต่ สอนให้เขาหาปลา เขามีกิน ตลอดชีวิต นี่คือ เจตนาอันแน่วแน่ ของกะผม จะยืนหยัด ต่อสู้ทางฝันน และ ฝันฝาก จากโลก พระนิพพานต่อไป พวกเรา จะไม่ยอม ให้จิตใจพวกเรา เปื้อนมลทิน แห่ง ริษยา และพยายาท จองเวรจองกรรม พวกเรา ทุกๆ คนถูกสอนให้ ให้อภัย ใครจะ ทำร้ายเราโจมตีเราเรื่องของเขา เพราะทุกๆ อย่าง มี กฏแห่งกรรม มารองรับ แล้ว สู้ เขาต่อ ไป ........ไอ้มดแดง !..

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้